[Funland] Luyện gà nòi hay học cho vui hiệu quả hơn??

Anita Emi

Xe điện
Mất một mớ thời gian để có hoặc trượt mấy cái danh hão- là lựa trọn tồi của thằng đi thi và phụ huynh chúng. Làm công cụ/ bậc thang để thằng khác lên cao. Một mục tiêu quá phù phiếm và thiếu nội hàm
Danh hão à?

Gần như 100% học sinh có giải quốc tế đều chắc một suất học bổng nước ngoài, sau này cơ hội ở lại sống và làm việc cũng rất cao. Nếu không thành nhà khoa học nổi tiếng thì cũng có cuộc đời ổn định cơm áo không lo.

Đối với phụ huynh thì lo cho con như thế cũng chẳng cần gì hơn.

Ở bên đấy bọn nó cười vào mấy thằng não ngắn viết còn sai chính tả mà bày đặt chê bai =))

Dan du an

Xe ba gác
Bọn Mỹ nó học trâu lắm , tất nhiên nó không kiểu lên trung tâm học tập trung rồi đi thi như mình nhưng đừng bảo nó học chơi .
Truyền thông chúng nó nhiều cái quan tâm hơn nên đếu đưa tin nhiều về cuộc thi này thôi
Thật sự mình thấy bên đó bạn nào thích làm gì thì làm cái đó và được tạo điều kiện để tập trung hoàn toàn vào cái mình yêu thích.... Còn trẻ ở mình phải dàn ra học rất nhiều thứ và thứ gì cũng đòi phải giỏi thì khó mà suất xắc được. Khi nhận xét về học sinh giáo viên cũng không nói kiểu bạn này rất kém các môn xyz mà hay nói bạn này rất có năng khiếu/thiên hướng/ thích/bản tính. mạnh... về cái này hay cái kia, Tóm lại, khác hoàn toàn về quan điểm giáo dục. Mình thì nghĩ chả có cái gì quá tốt hoặc không tốt. Trung hoà cả hai quan điểm là hợp lý nhất. Tuy nhiên quan trọng nhất học hỏi nó là bản năng của con người. Hãy để người ta phát triển cái bản năng đó hơn là biến người ta thành thợ học.....

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em là dân gà chọi, từ cấp 2 được luyện để thi cấp TP, cấp 3 thì học trường chuyên top TP lớn, luyện thi quốc ra. Sau lên ĐH thì trúng học bổng đi ngoài.

Cái em thấy khác biệt giữa dục ở ta và dục ở "bển" là mục đích của việc học. Ở ta thường học với mục đích "đỗ đạt", học với một mục đích rất chung chung, mơ hồ. "gà chọi" bọn em luyện để nhắm đến 1 cuộc thi nào đó, nào là luyện đề, luyện mẫu bài tập, luyện dạng toán, luyện mẹo... Em nhớ có lần em hỏi ông thầy luyện gà, cũng là nhà ráo nhăn răng gì đấy, rằng học "mí thứ ni học để mần răng, thi hết rồi con làm được chi mô?" thì thầy cũng chỉ nở 1 nụ cười buồn rười rượi mà rằng "thì mi lại giống tau, đi mần thầy".

Khi em học ở "bển", thành phần sinh viên rất đa dạng, thấy sinh viên quá tuổi là bình thường. Mục đích học của họ cũng rất cụ thể như "tao muốn làm kỹ sư này, vị trí này nghề này", "tao muốn thi vào cty này", "tập đoàn cần tao lấy cái bằng này"... Cũng có mấy cậu ấm cô chiêu bố mẹ trả tiền cho học nên chưa có quyết định nghề nghiệp. Mấy tay học cao học gần như 100% có mục tiêu nghề nghiệp cả, tới mùa tốt nghiệp là chạy xin thư giới thiệu loạn cả lên.

Túm cái váy lại, xứ ta học để "thành danh", để "oai". Còn ở "bển" học để làm việc, để kiếm tiền. Em cũng không biết cái nào tốt hơn cái nào, để các cụ xét
-Tiêu chí thành công trong cuộc sống là gì?
-Để đạt tiêu chí cần làm gì?
-Để làm được thì cần học gì?
Mỹ (quốc gia trong câu chuyện minh họa của chủ thớt) trả lời được
VN chưa trả lời được nên mới có thớt như này và bao thớt khác về giáo dục
Cám ơn chủ thớt nhận gạch đá đủ loại nhưng đưa mọi người về câu hỏi bản chất "Học như hiện tại để làm gì?"

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Giỏi đâu, em thấy tổng kết trong đông nam Á thì vn ta luôn thua Thái và Sing. Năm nay ta đứng thứ 17 thì Thái đứng thứ 5 thì phải.
Lấy ví dụ so sánh học văn hóa với thể thao học đường vậy
Đội tuyển U thanh niên của VN giỏi lắm, đá với các nước láng giềng toàn thắng, nên nói mình vô địch của giải chả ai cãi.
Ấy nhưng suy luận thành thể thao học đường của mình mạnh nhất khu vực thì đúng không?

Đội tuyển HS giỏi của mình thi Olympic Toán dành giải cao lắm nhưng cách học Toán ở nhà trường thì sao? Là môn học ưa thích? Các em đều khá giỏi trở lên? Các em nhận thấy toán là quan trọng, hữu ích cho các mục tiêu sau này?
Hay như bố mẹ các em tuyền bảo nhau khi không có mặt các em "tao chả hiểu học tích phân làm cái qué gì, sau này có dùng làm gì đâu"

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Ý thớt đọc rất rõ, nhưng mà lạ. Lạ vì VN mình là nước được phổ cập internet rất sớm và quản lý mạng cũng ở mức độ, rất mở, nhưng tại sao không học hỏi từ đó để nuôi dạy con theo đúng nhận thức của mình đi? Biết, hiểu nhưng không dám làm và đặc biệt hơn là lại chưởi xh
[/QUOTE]
Đến hẹn lại lên, cứ mỗi khi đến kỳ Olympic là lại có các bài viết chê bai các đội tuyển "gà chọi" "luyện gà" "không thực chất" "ra đời chả làm được việc gì"

Em dám chắc, tác giả các bài viết đó đều là dân auto chửi, chắc chắn chưa ai tham gia các đội tuyển và tất nhiên cũng chả có con tham gia đội tuyển thi quốc tế bao giờ.

Những khái niệm mà các bạn ấy bôi ra để chửi cho sướng mồm, âu cũng là sản phẩm của trí tưởng tượng và niềm uất hận chưa từng được học giỏi nên hạ thấp bọn học giỏi để trả thù =))

Vậy thực tế là gì?

1. Việc ôn luyện để thi đội tuyển quốc tế chả ảnh hưởng gì đến "nền giáo dục quốc gia", bởi vì quy mô và tầm ảnh hưởng của nó quá nhỏ bé. Trong hàng triệu học sinh cấp 3 thì chỉ có vài chục em đủ trình độ tham gia thi quốc tế, tính trung bình thì cả một tỉnh mới có 1 em tham gia được một đội tuyển quốc tế nào đó. Vì thế chi phí cho đội tuyển (thời gian, công sức) của ngành giáo dục bỏ ra là quá quá nhỏ chả ảnh hưởng gì đến việc chăm sóc các em học sinh khác, hay là tiền thuế của dân, hay là nồi cơm nhà nào.

2. Việc thi đội tuyển cũng không gây ra "phong trào luyện gà" hay cái quái gì tương tự. Bởi lẽ cho dù có muốn cũng không kiếm đâu ra nhiều học sinh giỏi đến thế để mà thành phong trào. Vịt thì không luyện được thành gà. Học chăm thì có thể đạt kết quả tốt trong lớp, nhưng để thi đội tuyển tầm quốc gia với quốc tế thì phải có tài năng, đam mê và giỏi thật sự. Đừng lầm tưởng là nhồi nhét học sinh cật lực thì sẽ có giải. Gớm nếu dễ thế thì nước ta 100% đoạt giải vàng từ lâu rồi.

3. Học chơi chơi, vui vẻ là thành tài. Ở Mỹ nó thế???
Không có môn học nào, không có ngành nghề nào không có sự cạnh tranh, không có đỉnh cao nào dành cho người chơi vui. Có thể học sinh Mỹ không quá chú ý đến các kỳ thi Olympic bởi vì ở đấy có nhiều đỉnh cao khác cho bọn nó thử sức, nhưng đừng nghĩ là chúng nó không phấn đấu cho các kỳ thi và đừng nghĩ là học sinh giỏi quốc tế không được vinh danh bằng thành viên đội tuyển thể dục =)) Chẳng qua là với dân số Mỹ hơn 300 triệu, thì tỷ lệ gặp được một thằng có giải vàng IMO quá quá hiếm, tỷ lệ trường nào có huy chương IMO cũng cực hiếm luôn nên cụ thớt không biết chúng nó được tôn trọng thế nào. Còn mấy cái đội tuyển trường, hạt, quận gì gì đó thì đúng là chơi vui thật, chả khác gì đội bóng :))

4. Ai cũng biết thành công chưa hẳn chỉ là một tấm huy chương mà là cả một quá trình. Nhưng vì thế mà coi thường tấm huy chương quốc tế thì thật là buồn cười. Không có khởi đầu thì nói gì đến tiếp nối? 18 tuổi có thành công của tuổi 18, 30 có thành công tuổi 30... không ai lại đi lấy thành công của một nhà khoa học lớn tuổi ra để coi thường thành công của một em học sinh cả. Chỉ cần nhớ là thành công đó triệu người không có một, vậy là đủ rồi.

5. Thi quốc tế không giúp gì cho đất nước?
Đa phần những người kêu cái câu này thì cũng chả ai giúp gì cho đất nước hơn được các em học sinh đội tuyển. Học trước hết là để có cơ hội cho bản thân mình, sau là chăm lo cho gia đình. Còn đất nước? Sau này làm tốt việc của mình và đóng thuế đầy đủ (nếu ở trong nước) hay vinh danh Việt Nam với cộng đồng khoa học thế giới, hỗ trợ khoa học trong nước (nếu ở nước ngoài)... thế là quá đủ rồi.
Trump là kém đấy chứ em em đuổi cmn bộ chửng bộ 4T đi tội không đưa tin tử tế. Học tập xứ ta, đến cái tin đi vớt bèo còn phải đưa tận lên giờ vàng cơ mà. Bọn Mẽo này vớ vẩn thật.
Cảm ơn cccm, em hết vodka để kính các cụ rồi.
Về giáo dục nó có nhiều trường phái và khó có thể nói ai đúng ai sai, cách học của Ta có thể tạo ra những cá nhân kiệt xuất nhưng giáo dục phương Tây cũng vậy khi các bạn ý đủ đam mê.
OF hay là nó hội tụ rất nhiều tinh hoa cả trong và ngoài nước nên ý kiến về mỗi vấn đề có mức độ đa chiều rất cao, đáng để học hỏi.
Em đưa chủ đề này lên vì bản thân cũng đang lăn tăn việc cho con đi theo trường phái luyện gà hay đi theo con đường phát triển một cách tự do hơn để các bạn ý được sống với ước mơ của chính mình (điều mà các thể hệ như em cuối 7x trở về trước hầu như không có cơ hội)

IP man

Xe lăn
Em cũng ko đồng tình việc nhiều người dè bỉu việc luyện gà nòi. Đấy là họ đang nhìn nhận vấn đề dưới góc độ tiêu cực. Thực tế đấy là sự lựa chọn của gia đình căn cứ vào năng lực của cá nhân đứa trẻ. Nếu con có tố chất và đam mê thì mới luyện đc, chứ ko thì có luyện bằng mắt.

Nó cũng giống i hệt như các bộ môn, lĩnh vực khác như thể thao, âm nhạc. Muốn có thể thành tài thì phải khổ luyện từ rất sớm và mất rất nhiều thời gian. Các tài năng bơi lội, tennis, cờ vua, piano ở VN và trên thế giới có ai thành tài mà ko khổ luyện đâu. Đối với các mônkhoa học thì cũng vậy thôi.
Đúng vậy mợ, hãy coi những lớp chuyên toán, chuyên lý v.v... như những câu lạc bộ bóng đá, cờ vua, âm nhạc. Đó là nơi cho những người có cùng sở thích và năng khiếu sinh hoạt với nhau.
Còn ai có con mà sở hữu 1 loại năng khiếu nào đó chẳng tự hào, chẳng muốn khoe.
Chẳng ai có quyền dè bỉu cả, trừ cái đám loser, thèm được khoe mà chẳng có gì để khoe nên dè bỉu tí cho nó sang mồm. Em là cứ nói thẳng như thế :D

VnUeT

Xe tăng
Cụ chủ chép ở đâu dài thế. Báo chí không có tin gì to để đăng thì phải đăng tin nhỏ thôi.

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Mục đích , và cách làm của nước Mỹ với những tài năng toán học của họ khác với ta khiến nhiều cụ bức xúc cũng dễ hiểu .
Họ là một nước giàu , có mọi điều kiện để các tài năng trong mọi lĩnh vực tìm đến để cống hiến cho nước của họ ( đó là vì sao ko chỉ học sinh Trung Quốc , Ấn Độ , Nga , và nhiều nước khác tìm đến nước Mỹ , mà không thấy chiều ngược lại ).
Tiện đây em hơi lạc đề , cụ /mợ nào cho em hỏi ở Hà Nội / Sài Gòn có cái thư viện mở nào có cơ sở vật chất ổn ổn ko nhỉ ? ( không giới hạn tuổi tác , hay phải là sinh viên học sinh trường ĐH ) .
Thu phí membership cao em cũng ok . Em tìm mà thấy khó quá . Ở SG có mỗi cái thư viện doanh nhân nằm trong thư viện tổng hợp quốc gia là tạm được . Nhưng đáng tiếc nó lại nằm ở vị trí giữa trung tâm thường xuyên kẹt xe , và giờ mở cửa tương đối giới hạn .
Em còn đang duy trì acc thư viện của ĐH em học trước đây gần 50$/năm để có tài liệu tham khảo. Về nhà mấy thư viện trong nước lượn qua cũng không có gì nhiều. :(

bachlamhqhg

Xe buýt
Về giáo dục nó có nhiều trường phái và khó có thể nói ai đúng ai sai, cách học của Ta có thể tạo ra những cá nhân kiệt xuất nhưng giáo dục phương Tây cũng vậy khi các bạn ý đủ đam mê.
OF hay là nó hội tụ rất nhiều tinh hoa cả trong và ngoài nước nên ý kiến về mỗi vấn đề có mức độ đa chiều rất cao, đáng để học hỏi.
Em đưa chủ đề này lên vì bản thân cũng đang lăn tăn việc cho con đi theo trường phái luyện gà hay đi theo con đường phát triển một cách tự do hơn để các bạn ý được sống với ước mơ của chính mình (điều mà các thể hệ như em cuối 7x trở về trước hầu như không có cơ hội)
Lựa chọn cái nào thì nó còn phụ thuộc vào điều kiện cụ thể của cụ. Nhà cụ có điều kiện kinh tế, con cụ có khả năng thì cụ nên cho học trường tư tốt, nơi có thể giúp con cụ phát triển đồng đều mọi khả năng.
Với trường chuyên, lớp chọn, học gà nòi cũng là một giải pháp tốt cho những gia đình không có điều kiện, vì nó gần như là con đường dễ nhất và thực tế nhất để vào được các trường đh top trong nước, sau này có công ăn việc làm tốt để đổi đời. Tuy nhiên học gà nòi, học thêm quá nhiều sẽ không tốt cho trí tuệ về lâu, về dài vì tuổi đi học là tuổi đang phát triển, nên học vừa phải và toàn diện sẽ phát triển tốt, nếu bắt cày ải quá tải, đương nhiên sẽ bị thui chột.

Anita Emi

Xe điện
Đúng vậy mợ, hãy coi những lớp chuyên toán, chuyên lý v.v... như những câu lạc bộ bóng đá, cờ vua, âm nhạc. Đó là nơi cho những người có cùng sở thích và năng khiếu sinh hoạt với nhau.
Còn ai có con mà sở hữu 1 loại năng khiếu nào đó chẳng tự hào, chẳng muốn khoe.
Chẳng ai có quyền dè bỉu cả, trừ cái đám loser, thèm được khoe mà chẳng có gì để khoe nên dè bỉu tí cho nó sang mồm. Em là cứ nói thẳng như thế :D
Em hoàn toàn đồng ý với cụ. :))

[/QUOTE]
Không hiểu cụ lăn tăn điều gì?

Nếu con cụ có ước mơ và năng khiếu, thì hãy cho con theo ước mơ năng khiếu đấy. Theo một cách mạnh mẽ, quyết tâm để thật giỏi, thật thành công... thì nhìn bên ngoài vào sẽ giống như là luyện gà thôi :D Nhưng mà làm gì có thành công nào không đổ mồ hôi, công sức, thời gian tối đa???

Còn nếu cụ muốn luyện con cụ cái môn nó không thích, không có năng khiếu... thì đố cụ luyện được.

Vì vậy theo em chả có gì để chọn lựa cả.

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Lựa chọn cái nào thì nó còn phụ thuộc vào điều kiện cụ thể của cụ. Nhà cụ có điều kiện kinh tế, con cụ có khả năng thì cụ nên cho học trường tư tốt, nơi có thể giúp con cụ phát triển đồng đều mọi khả năng.
Với trường chuyên, lớp chọn, học gà nòi cũng là một giải pháp tốt cho những gia đình không có điều kiện, vì nó gần như là con đường dễ nhất và thực tế nhất để vào được các trường đh top trong nước, sau này có công ăn việc làm tốt để đổi đời. Tuy nhiên học gà nòi, học thêm quá nhiều sẽ không tốt cho trí tuệ về lâu, về dài vì tuổi đi học là tuổi đang phát triển, nên học vừa phải và toàn diện sẽ phát triển tốt, nếu bắt cày ải quá tải, đương nhiên sẽ bị thui chột.
Không hiểu cụ lăn tăn điều gì?

Nếu con cụ có ước mơ và năng khiếu, thì hãy cho con theo ước mơ năng khiếu đấy. Theo một cách mạnh mẽ, quyết tâm để thật giỏi, thật thành công... thì nhìn bên ngoài vào sẽ giống như là luyện gà thôi :D Nhưng mà làm gì có thành công nào không đổ mồ hôi, công sức, thời gian tối đa???

Còn nếu cụ muốn luyện con cụ cái môn nó không thích, không có năng khiếu... thì đố cụ luyện được.

Vì vậy theo em chả có gì để chọn lựa cả.
Con em giờ ước mơ đơn giản là nó thích nấu ăn.
Nhưng các môn tự nhiên và xã hội đều học khá tốt, TA tầm IELTS 6.5 rồi. Nếu mình ép nó học để lên học ĐH và ra làm nghề gì đó thì nó có thừa khả năng làm được nhưng nó sẽ không thích.
Còn nếu cho nó theo đuổi giấc mơ, đi học Hospitality ở những nơi mạnh như Thuỵ sỹ, Pháp.. thì nhà em sợ cố không nổi. Còn học trong nước thì làng nhàng chắc ok nhưng tương lai mờ mịt hơn
Nó oái oăm hơn và cũng độc lập suy nghĩ hơn bạn bè do gia đình em cũng cố hướng nó như vậy á. :)

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Hay như bố mẹ các em tuyền bảo nhau khi không có mặt các em "tao chả hiểu học tích phân làm cái qué gì, sau này có dùng làm gì đâu"
Tuy không dùng đối với đa số người dân, nhưng nó (kiểu như tích phân) là công cụ để sàng lọc phân loại, khi mà suất ngồi vào các trường Top chỉ có giới hạn mà mong muốn của con người lại vô hạn. Ai cũng thích vào chỗ tốt thì phải có công cụ sàng lọc, chọn những đứa nào đủ khả năng giải được một số bài toán nhất định.

Nếu bỏ tích phân đạo hàm, chỉ tồn tại cộng trừ nhân chia theo đúng tư duy là 4 phép tính này còn hữu dụng trong đời sống chứ tích phân có dùng làm gì đâu, thì đề thi đại học môn toán sẽ thế này:

Không được dùng bất kỳ công cụ máy tính nào, chỉ bằng giấy bút hãy thực hiện phép tính sau:

92944433848484 x 39444283 + (39392298484847783 - 29444398484) / 492

=))

Anita Emi

Xe điện
Con em giờ ước mơ đơn giản là nó thích nấu ăn.
Nhưng các môn tự nhiên và xã hội đều học khá tốt, TA tầm IELTS 6.5 rồi. Nếu mình ép nó học để lên học ĐH và ra làm nghề gì đó thì nó có thừa khả năng làm được nhưng nó sẽ không thích.
Còn nếu cho nó theo đuổi giấc mơ, đi học Hospitality ở những nơi mạnh như Thuỵ sỹ, Pháp.. thì nhà em sợ cố không nổi. Còn học trong nước thì làng nhàng chắc ok nhưng tương lai mờ mịt hơn
Nó oái oăm hơn và cũng độc lập suy nghĩ hơn bạn bè do gia đình em cũng cố hướng nó như vậy á. :)
Cụ tạo điều kiện cho cháu phân biệt được giữa cái thích và cái thực sự thích, giữa cái thích và cái có năng khiếu.

Ví dụ thích nấu ăn nhưng chưa chắc đã nấu ăn giỏi.
Nấu ăn giỏi nhưng chưa chắc đã chịu được điều kiện làm việc vất vả trong nhà bếp khi phải thức khuya dậy sớm, nấu hàng chục món ăn cho hàng trăm người chứ không chỉ đơn giản là chăm chút một nồi cá kho như ở nhà...

Cháu nó sẽ tự chọn được thôi, quan trọng là phải có đủ dữ kiện để chọn, nếu không lại chọn sai. Cái này theo em quan trọng nhất và bố mẹ phải giúp, vì ở tuổi các cháu nhiều khi chỉ yêu thích và mơ mộng nhẹ nhàng thế thôi chứ chưa thực sự hiểu vấn đề.

Đi học hospitality hình như có những chương trình vừa học vừa làm đấy cụ, có thể bù được khá nhiều chi phí.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Tuy không dùng đối với đa số người dân, nhưng nó (kiểu như tích phân) là công cụ để sàng lọc phân loại, khi mà suất ngồi vào các trường Top chỉ có giới hạn mà mong muốn của con người lại vô hạn. Ai cũng thích vào chỗ tốt thì phải có công cụ sàng lọc, chọn những đứa nào đủ khả năng giải được một số bài toán nhất định.

Nếu bỏ tích phân đạo hàm, chỉ tồn tại cộng trừ nhân chia theo đúng tư duy là 4 phép tính này còn hữu dụng trong đời sống chứ tích phân có dùng làm gì đâu, thì đề thi đại học môn toán sẽ thế này:

Không được dùng bất kỳ công cụ máy tính nào, chỉ bằng giấy bút hãy thực hiện phép tính sau:

92944433848484 x 39444283 + (39392298484847783 - 29444398484) / 492

=))
Tránh vỏ dưa gặp vỏ dừa, cụ tha cho con em ^:)^... viết tích phân trông nó còn đẹp hơn tuy không hiểu gì.

Xedap4banh2

Xe tăng
Hồi cháu đi học, thầy giáo cháu kể : Bên mình chọn đội tuyển, ôn luyện chán chê cả năm rồi cho đi thi, mấy thằng Tây sắp đến ngày thi nhặt ra vài chú ngon ngon rồi cho đi thi, không biết có đúng không? :)

Anita Emi

Xe điện
Hồi cháu đi học, thầy giáo cháu kể : Bên mình chọn đội tuyển, ôn luyện chán chê cả năm rồi cho đi thi, mấy thằng Tây sắp đến ngày thi nhặt ra vài chú ngon ngon rồi cho đi thi, không biết có đúng không? :)
Không đúng cụ ạ =))

Huyền thoại theo motip "sùng Tây, tự nhục" thôi.

Ví dụ như môn Toán, bọn Tây nó không tập trung đội tuyển lâu như ta, nhưng từ nhỏ những đứa có năng khiếu đã được định hướng tham gia các câu lạc bộ, được tiếp xúc và hướng dẫn học nâng cao hơn các bạn, ngoài ra khả năng tự học tự nghiên cứu của chúng nó cũng rất tốt ngay từ bé.

Những cái mầm đấy lớn lên, có sự định hướng và giúp đỡ từ lâu rồi. Đến lúc thi thì chọn lựa lại và bồi dưỡng thêm.

Làm gì có tài năng nào để sống như cỏ dại mà đến ngày lại tự sinh ra trái ngọt :))