Chi hội [Lưu trữ] Sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa

Trạng thái
Thớt đang đóng

hieuhic

Xe điện
Các cụ ơi, loanh quanh khu vực từ Hà Đông đến Lê Văn Lương có gara nào ổn ổn không ạ ? Chỉ cho em với, em muốn chạy qua thay dầu + lọc và kiểm tra sơ bộ.

tomcute

Xe máy
Chào các bác. Xe em Caren MT 2.0, màu đen. E mua bảo hiểm thân vỏ của Bưu điện. Mua được 3 tháng nhưng mà va quệt xước rất nhiều, e muốn đi tút lại toàn bộ. Các bác cho e hỏi thủ tục, gara nào tốt ah? Cám ơn các bác

chip&moon

Xe tăng
Welcome bác vào hội Kem!
Xe mới mua thì va quệt là chuyện thường, bác để gần Tết làm một thể để đi Tết cho nó mới.
Thường thì các hãng BH hay chỉ định gara, bác đưa cái list lên để anh em tư vấn cho.
Còn nếu tự chon gara thì thủ tục phức tạp hơn, thường mình phải trả tiền trước rồi đòi sau.
Em thì vote cho bác Vietvoiz bên Gia Lâm, có vấn đề gì ăn vạ cũng dễ :)

carens2011

Xe tải
Xe a Hải có 3 chỗ cắm châm thuốc, hôm nay e thử thấy chạy mỗi cái gần mặt dưỡng, còn cái cuối xe và cái chỗ gần cổng usb ko có điện. Có cụ nào bị thế ko ah.

Beck

Xe điện
Xe a Hải có 3 chỗ cắm châm thuốc, hôm nay e thử thấy chạy mỗi cái gần mặt dưỡng, còn cái cuối xe và cái chỗ gần cổng usb ko có điện. Có cụ nào bị thế ko ah.
2 cái phía trước phải bẠt chìa on mới dùng đc, còn cái ở sau thì online luôn, có thể cụ bị đứt cầu chì hoặc anh Hải chưa đấu giắc cũng nên.

carens2011

Xe tải
2 cái phía trước phải bẠt chìa on mới dùng đc, còn cái ở sau thì online luôn, có thể cụ bị đứt cầu chì hoặc anh Hải chưa đấu giắc cũng nên.
Em mò bảng cầu chig thấy có 1 cái lingter vẫn ngon. Em cũng đã bật chìa on lên rùi nhưng chỉ có mỗi cái có cái châm thuốc chạy. Chắc lại phải vác qua cho a Hải kiểm tra.

mth

Xe hơi
Tự nhiên chiều này cái màn hình (hiển thị track hay tên bài hát của CD player) của em Carens tự nhiên không có gì, tháo usb mp3 hoặc tắt đi bật lại CD vẫn không có tác dụng, nó lên đèn nhưng ko có hiển thị gì, còn nhạc nhẽo đài đóm vẫn phát bình thường, các cụ dự là thế nào ạ? Em tính hôm nào vào bảo dưỡng 1000km thì hỏi anh Hải 1 thể, nhưng có thể các cụ biết cách cứu :D

mth

Xe hơi
Chán đời để em nó ngủ qua đêm sáng ra màn hình lại chạy ngon :D,

lainv

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi với
Các Gara khu vực Mỹ Đình, thì cái nào ổn ổn tí với. Để em đăng ký Vợ 2 nhà em vào đấy sử dụng thường xuyên

lainv

Xe buýt
Cụ vào gara VIVA cạnh cây xăng nhìn chéo sang sân vận động Mỹ Đình thử xem. Em đã vào đó theo giới thiệu của ông anh.Cụ có bảo hiểm hay không đều được sửa cẩn thận,thủ tục nhanh. Cụ cứ nói có ông bạn Caren 4263 màu ghi xám giới thiệu đến nhé.
Cám ơn cụ, chiều nay em phải chạy vào đấy bảo dưỡng, thay dầu, lọc gió ... tí.
Em đã chạy quá 800km theo lịch rồi

nothinghd

Xe điện
Cám ơn cụ, chiều nay em phải chạy vào đấy bảo dưỡng, thay dầu, lọc gió ... tí.
Em đã chạy quá 800km theo lịch rồi
Không vấn đề gì đâu, chỉ cần thay dầu động cơ thôi, nếu cửn thận thì thay nốt lọc động cơ.

Ngoài ra thì thợ họ chỉ nâng xe lên và vác cờ lê đi check ốc nhái ở dưới gầm thôi.

Còn lọc gió, lọc gió điều hòa cụ đợi 15 - 20k km nhá.

hieuhic

Xe điện
Không vấn đề gì đâu, chỉ cần thay dầu động cơ thôi, nếu cửn thận thì thay nốt lọc động cơ.

Ngoài ra thì thợ họ chỉ nâng xe lên và vác cờ lê đi check ốc nhái ở dưới gầm thôi.

Còn lọc gió, lọc gió điều hòa cụ đợi 15 - 20k km nhá.
Có cần thiết phải thay dầu ở 1000km đầu tiên không cụ ?
Mời các cụ tham khảo Top 10 sai lầm về bảo dương/sử dụng của cụ Cứng đầu nhé.
http://www.otofun.net/threads/124092-top-10-sai-lam-ve-bao-duong-su-dung-xe-hoi

lainv

Xe buýt
Có cần thiết phải thay dầu ở 1000km đầu tiên không cụ ?
Mời các cụ tham khảo Top 10 sai lầm về bảo dương/sử dụng của cụ Cứng đầu nhé.
http://www.otofun.net/threads/124092-top-10-sai-lam-ve-bao-duong-su-dung-xe-hoi
Hãng nó khuyến cáo thế, nhưng từ lúc mua xe xong. Em cũng quên luôn anh Hải rồi. Sử dụng bảo dưỡng mình từ làm ở ngoài thôi. Cạch mặt anh Hải, được mỗi cái em mua Carens của bác ấy là ok với số tiền mình bỏ ra.
Nhưng mấy hôm gần đây, em đi cảm giác thấy chân ga nó nặng hơn so với lúc mới, không hiểu làm cách nào để nó nhẹ nhàng như em hàng 16 years đây

tuan508

Xe tải
Hãng nó khuyến cáo thế, nhưng từ lúc mua xe xong. Em cũng quên luôn anh Hải rồi. Sử dụng bảo dưỡng mình từ làm ở ngoài thôi. Cạch mặt anh Hải, được mỗi cái em mua Carens của bác ấy là ok với số tiền mình bỏ ra.
Nhưng mấy hôm gần đây, em đi cảm giác thấy chân ga nó nặng hơn so với lúc mới, không hiểu làm cách nào để nó nhẹ nhàng như em hàng 16 years đây
các bảo dưỡng nhỏ (1K, 5K, 15K ...) cụ có thể ko vào nhưng những bảo dưỡng lớn (10K, 20K, 30K ...) cụ nên vào chính hãng để bên dịch vụ còn cộp cái dấu / xé tem cái sổ bảo dưỡng của cụ. Lí do là chính hãng có quyền từ chối Bảo Hành nếu cụ ko theo quy trình bảo dưỡng định kỳ của xe :P

lainv

Xe buýt
các bảo dưỡng nhỏ (1K, 5K, 15K ...) cụ có thể ko vào nhưng những bảo dưỡng lớn (10K, 20K, 30K ...) cụ nên vào chính hãng để bên dịch vụ còn cộp cái dấu / xé tem cái sổ bảo dưỡng của cụ. Lí do là chính hãng có quyền từ chối Bảo Hành nếu cụ ko theo quy trình bảo dưỡng định kỳ của xe :P
Nhưng nói thật với cụ, là anh Hải làm kiểu giống ngắn ngày thế này thì em cũng đành chấp nhận ko thèm Bảo hành nữa. Em tranh thủ trốn việc cơ quan 10h có mặt chỗ Kia Giải Phóng, ngó nghiêng tìm kiếm khắp nơi. Túm được thằng Nhân viên, đề nghị làm Bảo dưỡng cho cái xe: mặt nó nhìn chỗ Khác mồm nó nói " Bảo dưỡng ah, đang đông đầu giờ chiều mới có thể làm"
Thôi, đành về vậy. Tự hứa với lòng mình không bao giờ quay lại với anh Hải nữa. Ra ngoài tìm chỗ nào ngon ngon làm thôi

laodatma

Xe điện
Kinh nghiệm của em vụ bảo dưỡng chỗ anh Hải là nên có vài "số điện thoại người thân" ở xưởng DV, chọn T7 & cố gắng dậy sớm tý mang xe đến xếp hàng ngay đầu giờ. Còn không thì phần lớn sẽ rất mất thời gian: vừa rồi em bị "nghiện" nhổ mất 1 con bulong ở bánh sau (chắc nó định xơi bánh xe của em nhưng không kịp) định sang Long biên kết hợp thay sợi curoa luôn vậy mà đợi 2 tuần để cứ nghe điệp khúc "anh để em check kho rồi báo lại" và sau đó mất hút . Bực mình ra gara khác làm 30 phút là xong cả 2. Nhiều khi muốn ủng hộ anh Hải nhưng cứ vậy cũng khó :D

tuan508

Xe tải
Nhưng nói thật với cụ, là anh Hải làm kiểu giống ngắn ngày thế này thì em cũng đành chấp nhận ko thèm Bảo hành nữa. Em tranh thủ trốn việc cơ quan 10h có mặt chỗ Kia Giải Phóng, ngó nghiêng tìm kiếm khắp nơi. Túm được thằng Nhân viên, đề nghị làm Bảo dưỡng cho cái xe: mặt nó nhìn chỗ Khác mồm nó nói " Bảo dưỡng ah, đang đông đầu giờ chiều mới có thể làm"
Thôi, đành về vậy. Tự hứa với lòng mình không bao giờ quay lại với anh Hải nữa. Ra ngoài tìm chỗ nào ngon ngon làm thôi
có thể gọi điện đặt lịch hẹn trước đới cụ ơi :P

e ko bênh zì, nhưng có thể đó chỉ là hành xử của một vài cá nhân, hoặc như hôm đó cụ đến đông khách thật thì họ đúng phải hẹn cụ sang chiều :P như cụ nào đã nói, những cái đơn giản, làm mang tính định kỳ như thay dầu, thay lọc, cụ cứ vào Hãng cho em. Cẩn thận thì cụ mua dầu, lọc ở ngoài mang vào yêu cầu họ thay cũng OK. Bù cái, trong database của hãng, vợ 2 cụ đc cập nhật thường xuyên, nhỡ có campaign recall thì xe cụ sẽ đc gọi, và đc hưởng chính sách Bảo Hành - cái mà cụ đã bỏ tiền ra từ ngày mua xe rồi ợ ! Tội zì mà lại biếu ko Hãng khoản đó phải ko cụ, mà em chắc rằng part của anh Hải cũng ko tốt đến mức chạy mãi đc đâu, đẹp nhất là gần 2 năm nó lăn ra để thay mới là ngon choét :D

còn đối với ca khó thì khác, có bệnh thì vái tứ phương, trên OF này thì có cụ Hát Tóp, hay như anh em của cụ í, cụ Liệt Vòi í [-O< các cụ thăm khám, tư vấn, cần thay part mà trong diện bảo hành thì cụ lại đè anh Hải ra mà thịt :P

benghe

Xe điện
Hôm nay em mới đi rửa xe sau chuyến Về nguồn, tiện thể rửa luôn máy các cụ ạ, sạch phết :D

Lúc trước nó thế này:

Sau thế này :D

Tổng thiệt hại là 200k!

nothinghd

Xe điện
Cụ rửa theo kiểu phun nước bt hả? trước khi xịt nước, tụi nó kỳ cọ bằng hỗn hợp dầu hỏa + chất tẩy rửa gì đó phải ko? Em tuyền rửa thế, 3 phát ồi chưa thấy xe lăn ra ngất :D mỗi lần rửa 150k, ngon bổ rẻ :P chỉ cần để ý khi đi rửa thì ngồi đâu cafe cho máy nó nguội chút rồi mới vào rửa :)

Trạng thái
Thớt đang đóng