Chi hội [Lưu trữ] Sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa

Trạng thái
Thớt đang đóng

blackcarens

Xe buýt
Cám ơn các cụ nhiệt tình chỉ bảo. Mà em tưởng hỏng còi thì anh Hải phải thay cái khác miễn phí cho mình chứ cái bảo hành nó để làm giề? Tiếc là sáng CN này em lại phải lượn đi xa nên ko cà phê chém gió hóng hớt các cụ xem xử cái còi thế nào.
Cụ vt_hoa có thể chỉ cho em xem trong cái đống này cái nào là còi cụ mua 160k được ko? mai em ra chợ giời làm đôi để đấy hôm nào đi off nhờ các cụ xử luôn

nothinghd

Xe điện
cà rem nhà em tự nhiên bị tịt còi, bấm không kêu gì cả, vậy là bị sao vậy các cụ nhỉ? em thì cũng ít dùng còi, nhưng thỉnh thoảng ko có còi cũng nguy hiểm phết. Bệnh này có cần mang sang anh Hải để khám không (nhà em vẫn còn bảo hành) hay bị lỏng cái gì đó, tự mở ra check luôn được nhỉ?
Cụ ra phố Huế đoạn gần chợ trời mua 1 đôi còi sên chỉ ~200k về lắp, tiếng so với các loại còi hịn quảng cáo trên oép sai chả thua là mấy. cụ không thích còi lắm thì chả cần phải bỏ ra 5-600k mua còi làm giề :D Còi cũ thì thôi, đừng tiếc - nó lởm lắm cụ ợ

thaituan

Xe hơi
Chính xác, còi ở Nguyễn công trứ, Đỗ ngọc du, Lê gia định có cả.
Mà theo em thị cụ đừng mua còi SÊN, nên mua còi đĩa thôi.
Tóm lại là cụ mua ở đấy và nhờ họ lắp luôn, hoặc phải mang ra gara nào đó " quen " nhờ nó lắp cho.
Vì còi của xe mình luồn tay vào lắp khó phết, nếu tháp thì phải tháo nhiều thứ lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Hindu

Xe tải
Cám ơn các cụ nhiệt tình chỉ bảo. Mà em tưởng hỏng còi thì anh Hải phải thay cái khác miễn phí cho mình chứ cái bảo hành nó để làm giề? Tiếc là sáng CN này em lại phải lượn đi xa nên ko cà phê chém gió hóng hớt các cụ xem xử cái còi thế nào.
Cụ vt_hoa có thể chỉ cho em xem trong cái đống này cái nào là còi cụ mua 160k được ko? mai em ra chợ giời làm đôi để đấy hôm nào đi off nhờ các cụ xử luôn

Đến bi giờ mà vưỡn còn có cụ hy vọng vào bảo hành của anh Hải :)), riêng em thì quên đường đến anh Hải ngay sau khi nhận xe và bộ hồ sơ. Cái còi theo xe nghe không hay, nó đơn điệu lắm (mặc dù đi đường em cũng chẳng mấy khi đụng chạm đến còi) em đã thay đôi còi Hella nhà Nam Vũ ngay từ khi nhận xe về, các chú thợ lắp chuyên nghiệp, có đầy đủ các loại cho cụ lựa chọn theo ý thích của cụ (còi đĩa, còi sên), cảm nhận đến bây giờ là dùng vẫn tốt. Em nghĩ là cụ mua ở đâu thì cũng không nên tự thay vì đang dùng từ 1 còi chuyển sang lắp 2 còi cũng cách rách ra phết đới. Cụ tham khảo ở đây.

Orient Sea

Xe điện
Đến bi giờ mà vưỡn còn có cụ hy vọng vào bảo hành của anh Hải :)), riêng em thì quên đường đến anh Hải ngay sau khi nhận xe và bộ hồ sơ. Cái còi theo xe nghe không hay, nó đơn điệu lắm (mặc dù đi đường em cũng chẳng mấy khi đụng chạm đến còi) em đã thay đôi còi Hella nhà Nam Vũ ngay từ khi nhận xe về, các chú thợ lắp chuyên nghiệp, có đầy đủ các loại cho cụ lựa chọn theo ý thích của cụ (còi đĩa, còi sên), cảm nhận đến bây giờ là dùng vẫn tốt. Em nghĩ là cụ mua ở đâu thì cũng không nên tự thay vì đang dùng từ 1 còi chuyển sang lắp 2 còi cũng cách rách ra phết đới. Cụ tham khảo ở đây.
Em ít quan tâm đến còi nên đến bi h vẫn ngố không biết âm thanh còi sên khác với còi đĩa thế nào? Còi hai giọng với 1 giọng khác nhau thế nào, ... sao lạii phải 2 còi ... Xin các cụ cho một bài mở mang ạ!

vt_hoa

Xe tăng
Em tự thay, không tháo được nắp calăng, phải luồn tay vào xước da lung tung mới lắp được. Em chỉ thấy còi sên kêu to hơn còi đĩa, 1 chiếc giọng cao, 1 chiếc giọng thấp hơn (chắc để giống cặp đôi hoàn hảo đang diễn trên TV). Đường mình nhiều người mạng họ Kim Đồng quá nên phải lắp còi to

nothinghd

Xe điện
Em ít quan tâm đến còi nên đến bi h vẫn ngố không biết âm thanh còi sên khác với còi đĩa thế nào? Còi hai giọng với 1 giọng khác nhau thế nào, ... sao lạii phải 2 còi ... Xin các cụ cho một bài mở mang ạ!
Về hình dáng thì chắc ko cần phải tả thì cụ cũng bít rùi hỉ. :D

Về nguyên tắc hoạt động thì 2 thằng còi này như nhau, là do màng rung bị hút/nhả tạo ra tiếng kêu. Tần số ghi trên còi chính là tần số hút nhả cái màng đó (thô dịch thì hỉu như vậy :P???) Thường thì còi sên nghe tiếng ấm hơn và đục hơn, tiếng kêu đi qua 1 cái vành loa (như con ốc sên) để khuếch đại rồi ra môi trường bên ngoài. Còn còi đĩa thì tiếng nhỏ hơn chút vì màng rung tiếp xúc trực tiếp với môi trường bên ngoài phát ra tiếng.

Còn tại sao phải dùng đôi còi thì em ko bít, chỉ thấy ngôn ngữ ở ngoài chợ người ta bẩu còi giọng đực, giọng cái :D, một cái kêu trầm hơn (tần số thấp) và một cái kêu thanh hơn (tần số cao), hai cái "giọng" đó chênh nhau một quãng tám nếu nghe riêng lẻ từng cái thì như mứt, nhưng khi cho cả 2 cùng hòa ca thì ra một cái giọng nghe hay hơn (giống như khi ca sỹ hát có đứa nó hát bè cho ý :P)

Từ 1 còi nguyên bản chuyển sang lắp đôi còi mới không khó như các cụ nghĩ đâu ạ, chỉ tháo 3-4 con vít mặt ca lăng ra để thò tay vào bắt cái còi vào miếng sắt gá bên trong, trước két nước. Dây điện nguồn vẫn dùng nguồn cũ của còi nguyên bản, không cắt nối thêm vào đâu hết.

Cá nhân em cũng ko thích bóp còi, và ghét bị thằng nào bem bem sau đ.ít, nhưng đôi khi đi trời mưa, mù, không có còi cũng bất tiện ra phết :)

Có ti kinh nghiệm chia sẻ với các cụ, em đội mbh và chui vào hầm rồi, mời các chiên da nhẩy vào ném đá :D

Beck

Xe điện
Đường mình mà kô có còi đố các cụ dám đi đấy, bóp còi ngay *** mà chả thấy phản ứng gì nữa là kô còi thì các cụ cứ lò dò mà nhìn *** người ta nhá :D

Hindu

Xe tải

Còi sên thực chất cấu tạo như còi thường (cả hai đều theo nguyên lý tạo âm thanh do màng còi rung khi cuộn dây hút -nhả màng. Tần số phụ thuộc vào màng, cuộn dây và khe hở tiếp điểm). Khác nhau ở phần sau màng rung(để điều chỉnh chất lượng âm thanh):

- Còi thường màng rung tiếp xúc trực tiếp với môi trường
- Còi sên thông qua loa còi (hình giống con ốc sên)để tạo âm thanh chuẩn hơn.

Thông thường còi sên (sịn) thường có tần số âm thanh chuẩn nên hay trang bị theo cặp (cách nhau 1 quãng tám)! Còi thường thì được gọi là còi gây ồn (chỉ cần kêu to là được).

Tóm lại là còi nó cũng tương tự như đôi loa của cụ. Nếu dùng 1 còi thì chỉ có 1 âm đơn giống như cụ nghe âm thanh mono, khi cụ lắp 2 còi thì âm thanh sẽ tự động chuyển sang stereo... Cụ muốn nghe hay thì phải kết hợp lắp cả 2 còi và khi đó sẽ có 2 âm thanh kết hợp nhau là Bass và Treble. Vì lý do như vậy nên các nhà kỹ thuật gọi nôm na là 2 giọng.

Chỉnh sửa cuối:

nothinghd

Xe điện
các bác cho em xin ý kiến. xe em sắp được 5000 km rồi có nên đi bảo dưỡng ở bọn Th không hay chỉ đi thay dầu máy ở ngoài ah.
Vào anh Hải đi, chỉ mất mỗi xèng dầu thoai - hình như 380k, do cụ được miễn phí công bảo dưỡng lần đầu. Còn từ lần sau thì cụ kiếm lấy cái gara ruột ná :P

magi

Xe đạp
Cám ơn các Cụ đã hướng dẫn. Tối qua em về có thời gian lọ mọ tìm cái công tắc ở capo ấn thử vào sau đó ấn khóa điều khiển, đèn nháy một phát báo hiệu đã khóa. Nhưng bỏ tay ra đóng nắp capo lại thì khóa điều khiển đèn lại không sáng. Em dự công tắc bị thấp capo đóng xuống không tới để đóng được công tắc. Hy vong có Cụ nào bị như em có kinh nghiệm tìm ra bệnh em nó. CHưa chắc đã do cầu chì đứt đâu ợ.

Orient Sea

Xe điện
Cám ơn các Cụ đã hướng dẫn. Tối qua em về có thời gian lọ mọ tìm cái công tắc ở capo ấn thử vào sau đó ấn khóa điều khiển, đèn nháy một phát báo hiệu đã khóa. Nhưng bỏ tay ra đóng nắp capo lại thì khóa điều khiển đèn lại không sáng. Em dự công tắc bị thấp capo đóng xuống không tới để đóng được công tắc. Hy vong có Cụ nào bị như em có kinh nghiệm tìm ra bệnh em nó. CHưa chắc đã do cầu chì đứt đâu ợ.
Ơ, cái kết luận của cụ lạ thiệt! Chắc chắn không phải do cầu chì chứ ợ, các chiên da đã kết luận như thế từ lâu rồi mà!
Cụ kiếm cái gì mềm mềm, chịu nhiệt, dán thêm vào mặt dưới nắp capo, chỗ cái công tắc đó (sát hông bên trái khoang cabin).

carens2011

Xe tải
Xe e tụ nhiên cái guơng hậu phụ dở chứng ko cụp xòe dc nữa, nhưng thỉnh thoảng lại cụp xòe. Là seo hả các cụ

hieuhic

Xe điện
Cơ mà bị mỗi bên phụ, bên lái vẫn oki cụ ah
Vậy thì có khả năng bị đứt dây dẫn từ hộp điều khiến đến động cơ điện gập gương hoặc lỏng giắc cắm hoặc hỏng động cơ điện.
Cụ thử kiểm tra lại 3 cái trên xem sao. Hy vọng không phải toi động cơ điện.

carens2011

Xe tải
Vậy thì có khả năng bị đứt dây dẫn từ hộp điều khiến đến động cơ điện gập gương hoặc lỏng giắc cắm hoặc hỏng động cơ điện.
Cụ thử kiểm tra lại 3 cái trên xem sao. Hy vọng không phải toi động cơ điện.
Chả hiểu nó sợ vía cụ hay sao ý, hai ngày nay lại thấy hoạt động ngon rôi. Hay cụ cho e cái ả chân dung của cụ nhỉ!

mth

Xe hơi
Vợ em đi xe vào bảo bềnh bồng, nghi là lốp căng quá quả nhiên đúng, hôm trước đi bơm kiểu gì toàn lên 3kg, em xì xuống 2.2, vẫn kêu bềnh bồng. Tí về đi thử xem sao, nhưng mà quả áp suất lốp này ban căng nhở, rõ ràng hôm đi bơm xe em đứng xem đúng 2.2 cơ mà,

Khéo phải tự bơm xe thôi chứ cứ thế này căng thẳng quá,

Trạng thái
Thớt đang đóng