[Funland] (Lưu trữ) Cafe tư vấn - trao đổi - chia sẻ tư vấn thiết kế, thi công

Đúng vậy, hơn chục năm nay kể từ ngày e vào OF vẫn vậy chã ạ.
Nếu cần gom các câu hỏi vào 1 chỗ sao min/mod ko tạo 1 thớt dành riêng cho hỏi đáp tư vấn? Ở đây là thớt của 1 member thôi mà nhỉ sao lại như đại diện của diễn đàn vậy?
Anyway, e thấy lạ vì hiện tượng này chưa từng xảy ra ở OF, chã đã nói vậy rồi thì thôi ạ.
Việc quản trị cần kinh nghiệm và cũng cần sáng tạo cho phù hợp với hướng phát triển; việc gộp thớt có chung chủ đề là điều bình thường, đã có từ khi OF được thành lập.
Đã từng có thớt mà BQT chọn, nhưng theo thời gian, nó đã quá dài và có nhiều điều ko phù hợp.
Muốn lập thớt như ý cụ thì người lập phải vừa là người của BQT, vừa là KTS mà hiện tại thành viên BQT chưa có ai đáp ứng được yêu cầu đó.
Do vậy hiện tại, thớt này được chọn là nơi để các thành viên hỏi đáp, trao đổi các vấn đề về tư vấn, thiết kế, thi công.

Akaymikata

Xe tải
Đã có rất nhiều thớt tư vấn và xin tư vấn, trong tương lai tiếp tục sẽ có nhiều thớt như vậy. Sau khi nghiên cứu, em chọn thớt của cụ là thớt gốc để gộp các thớt khác vào.
Chúc cụ tiếp tục phát huy tâm và tầm để tư vấn cho các thành viên OF.
Cám ơn BQT đã ủng hộ và tin tưởng. Em thì luôn hết sức hy vọng chút sức nhỏ của mình có thể giúp ích phần nào cho tổ ấm của các cụ, mợ được hoàn thiện hơn. Dù mới mấy tháng nhung các cụ, mợ quan tâm nên cũng đã ngồi cafe, tư vấn qua email với gần 100 cụ, mợ rồi ạ và chất lượng tư vấn em nghĩ nên để các cụ, mợ đã gặp em nhận xét cho khách quan. Em chỉ xin có ý kiến nhỏ là có cách nào thông báo nếu gộp không ạ vì em sợ sẽ bỏ lỡ câu hỏi nếu gộp ạ.

Cám ơn BQT đã ủng hộ và tin tưởng. Em thì luôn hết sức hy vọng chút sức nhỏ của mình có thể giúp ích phần nào cho tổ ấm của các cụ, mợ được hoàn thiện hơn. Dù mới mấy tháng nhung các cụ, mợ quan tâm nên cũng đã ngồi cafe, tư vấn qua email với gần 100 cụ, mợ rồi ạ và chất lượng tư vấn em nghĩ nên để các cụ, mợ đã gặp em nhận xét cho khách quan. Em chỉ xin có ý kiến nhỏ là có cách nào thông báo nếu gộp không ạ vì em sợ sẽ bỏ lỡ câu hỏi nếu gộp ạ.
Để tạo điều kiện cho cụ "ăn cơm nhà, vác tù và hàng tổng", từ hôm nay em sẽ khoá các thớt đã được lập và thông báo để chủ thớt chuyển nội dung sang bên này, như vậy quá trình tư vấn của cụ sẽ được diễn ra theo trình tự từ trang 24 này mà không sợ bị sót.

Thay mặt cộng đồng Otofun, cảm ơn tấm lòng và sự hợp tác của cụ!

Akaymikata

Xe tải
Để tạo điều kiện cho cụ "ăn cơm nhà, vác tù và hàng tổng", từ hôm nay em sẽ khoá các thớt đã được lập và thông báo để chủ thớt chuyển nội dung sang bên này, như vậy quá trình tư vấn của cụ sẽ được diễn ra theo trình tự từ trang 24 này mà không sợ bị sót.

Vâng, em sẽ lăn hết mình vác tù và, cám ơn admin đã lắng nghe ý kiến.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com

Em có ý kiến thế này : thớt này để dánh riêng tư vấn về thi công xây dựng . Còn thớt của bác Kimvanchinh bên kia thì để tư vấn về nội thất . 2 mảng này để tách biệt thì sẽ đỡ bị loãng thớt .

Akaymikata

Xe tải
Đúng vậy, hơn chục năm nay kể từ ngày e vào OF vẫn vậy chã ạ.
Nếu cần gom các câu hỏi vào 1 chỗ sao min/mod ko tạo 1 thớt dành riêng cho hỏi đáp tư vấn? Ở đây là thớt của 1 member thôi mà nhỉ sao lại như đại diện của diễn đàn vậy?
Anyway, e thấy lạ vì hiện tượng này chưa từng xảy ra ở OF, diễn đàn đã có chủ trương vậy thì rồi thì thôi ạ.
Thực tế em lập thớt vì khá rảnh và muốn đóng góp chút kiến thức của mình để giúp các cụ, mợ phần nào đó trong việc gây dựng tổ ấm của mình.
Em cũng không biết Min/mod là ai cũng như không hề có ý định hay mục đích làm tiêu biểu hay đại diện bất kỳ vấn đề gì cả mà chỉ muốn tạo một sân chơi bổ ích. Em luôn welcome và hy vọng cụ cũng như các cụ cùng làm nghề khác chung tay cùng em để tư vấn cho các cụ, mợ có nhu cầu vì nhiều cái đầu bao giờ cũng tốt hơn 1 cái đầu. Em cám ơn và đa tạ các cụ, mợ trước ạ.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Thực tế em lập thớt vì khá rảnh và muốn đóng góp chút kiến thức của mình để giúp các cụ, mợ phần nào đó trong việc gây dựng tổ ấm của mình.
Em cũng không biết Min/mod là ai cũng như không hề có ý định hay mục đích làm tiêu biểu hay đại diện bất kỳ vấn đề gì cả mà chỉ muốn tạo một sân chơi bổ ích. Em luôn welcome và hy vọng cụ cũng như các cụ cùng làm nghề khác chung tay cùng em để tư vấn cho các cụ, mợ có nhu cầu vì nhiều cái đầu bao giờ cũng tốt hơn 1 cái đầu. Em cám ơn và đa tạ các cụ, mợ trước ạ.
Đúng là gần đây tần suất các câu hỏi về thiết kế, thi công và nhiều thứ xung quanh chủ đề xây dựng xuất hiện khá nhiêu. Việc chủ trương gom các câu hỏi vào 1 chỗ em nghĩ là hợp lý thôi. Sinh hoạt trên OF nhiều năm, em cũng đã phải trả lời đi trả lời lại rất nhiều lần cùng nội dung 1 câu hỏi của mem trên diễn đàn.
Cũng như cụ thôi, anh em trong nghề vẫn sẵn sàng hỗ trợ các mem nhưng đúng là nhiều khi thời gian công việc không cho phép. E thi thoảng cũng vào thớt của cụ, theo dõi các câu trả lời của cụ, thừa nhận cụ rất nhiều tình và cứng chuyên môn.
Nếu có cơ hội phát triển, em nghĩ mấy anh em trên này nên lập 1 team để hỗ trợ nhau, có thể mỗi người 1 mảng 1 thế mạnh.

Em có ý kiến thế này : thớt này để dánh riêng tư vấn về thi công xây dựng . Còn thớt của bác Kimvanchinh bên kia thì để tư vấn về nội thất . 2 mảng này để tách biệt thì sẽ đỡ bị loãng thớt .
Hiện tại xu hướng của 2 thớt đang là như vậy theo sở trường và sự tìm hiểu của 2 cụ chủ thớt
Tuy nhiên nhiên người làm nhà thì có nhu cầu gộp cả 2 và nếu gặp trường hợp như vậy thì cũng để các cụ/mợ ấy được thoải mái

Link thớt của cụ kimvanchinh đây

Akaymikata

Xe tải
Đúng là gần đây tần suất các câu hỏi về thiết kế, thi công và nhiều thứ xung quanh chủ đề xây dựng xuất hiện khá nhiêu. Việc chủ trương gom các câu hỏi vào 1 chỗ em nghĩ là hợp lý thôi. Sinh hoạt trên OF nhiều năm, em cũng đã phải trả lời đi trả lời lại rất nhiều lần cùng nội dung 1 câu hỏi của mem trên diễn đàn.
Cũng như cụ thôi, anh em trong nghề vẫn sẵn sàng hỗ trợ các mem nhưng đúng là nhiều khi thời gian công việc không cho phép. E thi thoảng cũng vào thớt của cụ, theo dõi các câu trả lời của cụ, thừa nhận cụ rất nhiều tình và cứng chuyên môn.
Nếu có cơ hội phát triển, em nghĩ mấy anh em trên này nên lập 1 team để hỗ trợ nhau, có thể mỗi người 1 mảng 1 thế mạnh.
Vâng, ý kiến của cụ rất hay ạ. Em nghĩ mỗi người sẽ có một thế mạnh riêng nên nếu ngồi được với nhau để tạo một nhóm tư vấn thì quá bổ ích và là một sân chơi về nghề thú vị và đa sắc màu. Em sẽ xin ý kiến các cụ và nếu cho phép sẽ xin mời các cụ một buổi cafe ngày gần nhất ạ ./.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Hiện tại xu hướng của 2 thớt đang là như vậy theo sở trường và sự tìm hiểu của 2 cụ chủ thớt
Tuy nhiên nhiên người làm nhà thì có nhu cầu gộp cả 2 và nếu gặp trường hợp như vậy thì cũng để các cụ/mợ ấy được thoải mái

Link thớt của cụ kimvanchinh đây

Chã có thể đổi tên thớt này thành tư vấn thi công xây dựng thì những mem có nhu cầu sẽ điết được đâu là thớt xây dựng , đâu là thớt nội thất . Ví mỗi thớt sẽ có những chia sẻ chuyên sâu hơn về mảng đó. Khi các mem vào đọc thớt của bác Chính sẽ có nhiều bài chia sẻ về kinh nghiệm nội thất mà ở thớt này không có .

Akaymikata

Xe tải
Nhà em định làm như này. Nhờ các cụ tư vấn xem đã hợp lý chưa. Em cảm ơn
Em xin phép trả bài cụ phongt2qh
Về đầu bài ở trên cụ đưa chưa rõ nên các cụ sẽ tư vấn không chuẩn chứ cụ có mảnh đất quá đẹp cụ ạ và em vẫn bảo lưu quan điểm như đã trao đổi với cụ là làm một cái nhà lô phố vào đây là quá phí ạ.

phongt2qh

Xe tải
Em xin phép trả bài cụ phongt2qh
Về đầu bài ở trên cụ đưa chưa rõ nên các cụ sẽ tư vấn không chuẩn chứ cụ có mảnh đất quá đẹp cụ ạ và em vẫn bảo lưu quan điểm như đã trao đổi với cụ là làm một cái nhà lô phố vào đây là quá phí ạ.
Em chốt phương án của cụ. Cảm ơn cụ nhiều, cụ nhiệt tình quá.

Akaymikata

Xe tải
Để đáp lại sự tin tưởng và ủng hộ của các cụ, các mợ. Từ hôm nay, ngoài việc cafe tư vấn và giải đáp các thắc mắc cũng như câu hỏi của các cụ. các mợ, em sẽ giành thời gian viết và biên soạn những điều cần lưu ý và các bước để làm một ngôi nhà đẹp và phù hợp. Các kiến thức em viết thì sẽ không theo các bài viết nào mà em sẽ tổng hợp và viết dựa trên kinh nghiệm làm việc của bản thân qua những việc đã làm. Vì vậy, có thể còn nhiều điều chưa hợp lý nên rất mong các cụ, mợ cùng nghề ủng hộ và bổ sung giúp. Em xin cám ơn :)

MAT Housing

Đi bộ
Ủn bài giúp cụ. Chúc cụ có nhiều bài viết hay để chúng em học hỏi ạ.

Akaymikata

Xe tải
A. CHỦ ĐỀ 1 : CÁC BƯỚC ĐỂ CÓ MỘT NGÔI NHÀ ĐẸP VÀ PHÙ HỢP
Thực tế cuộc sông, việc làm nhà được xem là một việc lớn trong đời người. Không sớm thì muộn, các cụ, mợ đều sẽ trải qua một hoặc nhiều lần lo việc tạo nên tổ ấm của mình. Vậy để làm sao có được một ngôi nhà đẹp và phù hợp sẽ luôn là câu hỏi mà em chắc chắn nhiều cụ và mợ sẽ quan tâm. Vì vậy, qua rất nhiều trường hợp cũng như công việc đã làm em xin phép được giải đáp câu hỏi này bằng những bước làm việc như sau:
1. Bước 1: Xác định rõ những gì mình muốn và cần
- Một ngôi nhà không chỉ là một không gian sinh hoạt của một cá nhân mà đó là nơi ở của cả một gia đình với rất nhiều thế hệ. Và trong một tập thể gia đình với rất nhiều thê hệ, độ tuổi, sở thích, quan niệm sống khác nhau thì đã tồn tại và phát sinh khá nhiều luồng tư tưởng và suy nghĩ về việc làm nhà như ông bà thích kiểu Việt cổ, bố mẹ thích kiểu classic và con cái thích kiểu hiện đại. Việc này đang được phân tích trên khía cạnh đồng quan điểm của cùng thế hệ chứ thực tế nhiều nhà, việc chồng thích bếp mở thông phòng với việc vợ thích bếp khép kín tường xây không hề hiếm. Đọc đến đây, em chắc đa số các cụ, mợ sẽ nghĩ ai cầm kinh tế ( bỏ tiền ) sẽ là người quyết định. Việc áp đặt này thực tế lại là còn dao 2 lưỡi trong cuộc sống gia đình. Đã có trường hợp thực tế là ông nhất định về quê ở chỉ vì " chúng nó không làm nhà như tao muốn". Lúc này, việc ngồi lại lắng nghe nhu cầu, mong muốn và sở thích cũng như việc phân tích chính phụ, phù hợp hay không phù hợp để đưa đến một quan điểm và tiếng nói thống nhất luôn là việc cần có.
- Không chỉ riêng nội bộ gia đình, nhiều khi sự “ đóng góp “ của họ hàng, bạn bẻ hay thậm chí của hàng xóm nhiều khi cũng đưa gia chủ vào ma trận khi thực sự không xác định được gia đình mình cần gì và muốn gì ở một không gian sống. Bản thân mỗi gia đình đều có một nề nếp riêng, một cách sống riêng, một hoàn cảnh và suy nghĩ riêng chứ chưa chắc đem cái “ đẹp “ của nhà người khác vào nhà mình đã là sự phù hợp. Vì vậy, điều đầu tiên khi các cụ, mợ bắt đầu có kế hoạch làm nhà hãy xác định một cách rõ ràng nhu cầu, mong muốn và không gian công năng của gia đình một cách kiên định nhất.
2. Bước 2: Dự kiến tổng mức đầu tư - con số quyết định tất cả
- Đây có thể gọi là bước quyết về định hướng cũng như chất lượng ngôi nhà. Vì vậy, các cụ, mợ cần xác định con số chính xác cho việc làm nhà cũng như con số dự kiến cho việc phát sinh. Việc này sẽ giúp các gia chủ tránh được những trường hợp hối tiếc khi " biết thế đầu tư thêm " hay đau đầu khi chi phí phát sinh quá sức. Các cụ ta hay bảo làm nhà không thể tránh vay mượn nhưng quan điểm của em thì dù ở trong một ngôi nhà đẹp đến đâu đi nữa mà đầu óc luôn nặng nề việc trả nợ thi cũng không thể cảm được.
- Sự " hối tiếc " của bước này cũng đã xảy ra trong quá trình làm việc của em khi có trường hợp đưa tổng mức không đúng nhu cầu mong muốn. Trong khi anh ý hoàn toàn có thể đầu tư hơn rất nhiều con số tổng mức đó. Vì mỗi con số đều đưa đến chất lượng, giải pháp thi công và chất lượng cho mỗi phân khúc khác nhau.
- Trừ các giải pháp và phương án đặc biệt có thể hạ tổng mức đầu tư xuống mức bất ngờ nhưng không phải ai cũng đủ mạo hiểm và nhu cầu để chấp nhận việc đó thì phần lớn tổng mức đầu tư đều có khoảng giá chung. Và các cụ, mợ cần xác định luôn là làm nhà luôn có phát sinh chứ không có giảm. Con số phát sinh sẽ giới hạn khoảng 20% tổng mức nếu tính toán tốt và 50-80% nếu tính toán không tốt và có thêm nhu cầu phát sinh trong lúc làm nhà. Vì vậy, điều thứ 2 khi các cụ, mợ có kế hoạch làm nhà là cần xác định rõ " sức " mình đến đâu và " gồng " được như nào.
3. Bước 3: Lập kế hoạch chi tiết cho việc làm nhà
- Bất kỳ việc gì nếu có một kế hoạch cụ thể và chi tiết thì luôn đem lại một kết quả tốt hơn. Điều này thì hầu như ai cũng hiểu nhưng em lại khá ngạc nhiên khi có nhiều gia chủ bị quên kế hoạch cho việc lớn " làm nhà ". Việc quên này cũng do nhiều tình huống khách quan và chủ quan nhưng dù ở tình huống nào đi nữa em vẫn khuyên các cụ, mợ không dài thì ngắn cần có kế hoạch cho việc làm nhà.
- Các chi tiết của kế hoạch làm nhà cần có là kế hoạch kinh tế, kế hoạch thời gian, kế hoạch sinh hoạt, kế hoạch cư trú và kể cả kế hoạch phát sinh, Khi có tất cả câu trả lời cho 5 kế hoạch nhỏ này các cụ, mợ sẽ hoàn toàn tự tin và chủ động trong việc làm nhà.
- Trong quá trình làm việc, em cũng đã từng rất tiếc phải từ chối việc thiết kế và thi công vì thời gian không đủ cho các giai đoạn đó. Việc thiết kế và thi công là cả một quá trình tư duy và tính toán. Vì vậy, để vội mà không tính kỹ, làm chuẩn thi không đáng. Vì người hưởng việc đó chính là các cụ, mợ chứ không phải đơn vị thiết kế hay thi công. Vì vậy, điều thứ 3 khi các cụ, mợ có kế hoạch làm nhà là cần phải có một kế hoạch ch tiết.
4. Bước 4: Tìm hiểu về quy định pháp luật về việc xây nhà và xem thầy
- Luật xây dựng Việt Nam có quy chuẩn rất rõ ràng cho việc xây dựng nhà ở nông thôn và đô thị. Sẽ tuỳ vị trí, diện tích, quy hoạch để xác định được xây bao nhiêu tầng, mật độ bao nhiêu %, cũng như chiều cao và khoảng đua là như nào. Việc này nếu như không rành, các cụ, mợ có thể lên thẳng phòng Quản lý đô thị của quận, huyện sẽ được chỉ dẫn cụ thể hoặc qua trật tự xây dựng phường, xã nhờ hỏi hộ cũng như đề xuất luôn vấn đề xin phép và sai phép. Em cũng xin phép nói thẳng thực trạng là 99,99% nhà ở đô thị không xây đúng hồ sơ xin phép và sai phép khá nhiều về chiều cao, số tầng, mật độ, khoảng đua nên em thấy cứ làm việc trước thì hơn. Khi này các cụ, mợ đã có đầy đủ thông tin về thủ tục hành chính và quy chuẩn xây dựng về ngôi nhà của mình.
- Với những cụ, mợ không có tư duy tâm linh thì bước này có thể không cần thiết nhưng với cụ, mợ có tư duy tâm linh thì nên xem thầy trước để hỏi rõ được ngày, giờ động thổ, cất nóc, hướng cửa, hướng bếp, hướng ban thờ và các lưu ý khác. Việc này, em khuyên các cụ, mợ chỉ xem thầy mà mình vẫn theo và tín. Không nên xem nhiều thầy vì mặc dù đa phần đều dùng la kinh chia trung cung bát trạch nhưng cũng đã có trường hợp 3 thầy ra 3 kết quả khác nhau làm chủ nhà không biết đâu mà theo. Vì vậy, khi có kế hoạch làm nhà các cụ, mợ nên chủ động làm việc về thủ tục quy định hành chính cũng như các vạch định của thầy nếu cần.
5. Bước 5: Làm việc với đơn vị tư vấn thiết kế
- Nhiều cụ, mợ sẽ đặt luôn câu hỏi tôi xây đến gần chục cái nhà tại sao lại phải mất tiền thuê thiết kế? Em thì luôn khẳng định dù nhà to hay nhà nhỏ, dù nhu cầu phức tạp hay đơn giản thì giá trị mà kiến trúc sư mang lại luôn nhiều hơn giá trị kinh tế mà các cụ, mợ bỏ ra ( em sẽ có bài viết chi tiết hơn về việc cách tìm đơn vị thiết kế phù hợp ở các bài sau ).
- Sau các bước ở trên. Trong gia đình sẽ chỉ cần 1 người làm việc với bên thiết kế. Các cụ, mợ nên chia sẻ, cởi mở đầy đủ các thông tin đã tìm hiểu ở các bước trên để bên thiết kế nắm bắt được chính xác nhất những gì các cụ, mợ cần và muốn. Hãy coi bên thiết kế là những người bạn, kể những câu chuyện của mình để bên thiết kế có thể phần nào đồng điệu tần số cũng như hiểu được những con người ở trong không gian mình thiết kế.
- Các cụ, mợ hãy lên kế hoạch làm sao để bản thiết kế đủ “ chín “. Vì một bản thiết kế với đầy đủ bộ môn như kiến trúc, kết cấu, điện nước, nội thất, cảnh quan, dự toán để sáng tạo thì không thể nhanh được. Trung bình thời gian thiết kế sẽ cần 2-3 tháng hoặc có khi nửa năm tuỳ thuộc vào quy mô cũng như mức độ yêu cầu nhưng em chắc chắn một điều một bản thiết kế càng nấu kỹ thì càng “ chín “.
- Qua thực tế làm việc, em khuyên các cụ, mợ nên nghĩ kỹ về các nội dung trao đổi với bên thiết kế vì đó sẽ là kim chỉ nam để nhà thiết kế bám theo bay bổng tư duy sáng tác. Vì vậy, dù chỉ là một thay đổi nội dung nhỏ cũng sẽ làm giảm phần nào cái “ phiêu “ trong tư duy sáng tác ban đầu. Ngoài ra cũng tránh việc gợi ý, đưa hình ảnh, áp đặt tư duy thiết kế vỉ mỗi người sinh ra đều có vai trò và chuyên môn riêng. Hãy để những người có chuyên môn làm đúng lĩnh vực của họ và sau quá trình làm việc các cụ, mợ sẽ có một bộ hồ sơ kỹ thuật thi công và dự toán đáp ứng đúng và đủ về cả chất và lượng.
6. Bước 6: Lựa chọn nhà thầu thi công
- Sau khi đã có đầy đủ bộ Hồ sơ thiết kế kỹ thuật thi công, các cụ, mợ sẽ cần lựa chọn người biên bản vẽ thành hiện thực. Về việc này sẽ tùy hoàn cảnh và trường hợp cụ thể mà có thể giao tổng gói thầu hoặc chia gói thầu hạng mục ( em cũng sẽ có bài viết về kinh nghiệm và các lưu ý khi lựa chọn nhà thầu ở các phần sau ).
- Về việc này thi qua kinh nghiệm em đúc kết thì càng làm việc kỹ và khó với nhà thầu lúc đầu bao nhiêu thì kết quả đạt được càng tốt bấy nhiêu. Các việc như hợp đồng, điều khoản, chất lượng nghiệm thu, chủng loại vật liệu, thời gian thi công cần phải rõ ràng, minh bạch giữa hai bên.
- Lưu ý trong khi thi công thì Hồ sơ thiết kế kỹ thuật thi công sẽ là cơ sở để thực thi. Khi có bất kỳ thắc mắc hay thay đổi thì đều cần thông qua bên thiết kế vì có thể nhiều việc các cụ, mợ hay nhà thầu chưa hiểu rõ. Vì vậy các cụ, mợ cần đưa hồ sơ cho nhà thầu xem trước, nếu có bất kỳ thắc mắc gì thi cần họp với bên thiết kế để giải quyết toàn bộ vấn đề trước khi tiến hành thi công, Em đã từng phải giải quyết trường hợp trước khi làm anh chủ nhà quyết định mở rộng thang bộ và hỏi bên nhà thầu xây dựng có làm được không? Nhà thầu ok và khi làm thang lên đến tầng tum bị vướng dầm và toàn bộ 4 tầng thang phải đập bỏ rất đáng tiếc.
- Trong quá trình thi công, các cụ, mợ cũng lưu ý về mọi phát sinh đều cần có sự trao đổi 3 bên và thống nhất đơn giá và thời gian trước khi thực hiện. Toàn bộ vật tư trước khi đưa vào thi công đều cần xác nhận rõ ràng vì nhiều việc làm xong rồi các cụ, mợ sẽ không biết được đó có phải vật tư đúng theo thống nhất không.
- Có một việc quan trọng hàng đầu trong quá trình thi công mà rất nhiều công trình dân dụng bỏ qua đó là an toàn lao động và phòng chống cháy nổ. Mọi biện pháp an toàn khi thi công cũng như biện pháp phòng chống cháy nổ đều cần áp dụng trong công trình dù có thể chi phí sẽ đội lên nhưng sẽ còn rẻ chán khi điều không may có thể xảy ra. Tất nhiên, người chịu trách nhiệm trực tiếp sẽ là nhà thầu nhưng người liên đới đầu tiên sẽ chính là chủ nhà.
7. Bước 7: Thuê đơn vị giám sát công trình
- Chính vì những điều gặp phải của bước thi công nên cần có Giám sát công trình để đại diện chủ nhà kiểm tra, nhắc nhở, xác nhận những vấn đề đó. Thông thường, các cụ, mợ sẽ tự giám sát hoặc thuê anh em, họ hàng giám sát cho mình. Điều này là một sai lầm vì dù xây 10 hay 20 cái nhà rồi đi nữa thì cũng chỉ là kinh nghiệm chứ không phải tiêu chuẩn kỹ thuật khoa học. Ngoài ra, đơn vị giám sát sẽ có nhiều kỹ sư giám sát phụ trách các hạng mục riêng như kết cấu xây dựng, điện nước, nội thất, cảnh quan vv..vv sẽ có trình độ chuyên sâu và chính xác hơn rất nhiều một giám sát cái gì cũng biết chứ chưa nói đến anh em hay họ hàng có kinh nghiệm xây nhà.
- Để tiết kiệm chi phí giám sát, nhiều gia chủ cũng quyết định giành thời gian và tâm sức trải nghiệm nhưng thực tế em thấy không hiệu quả, Các cụ, mợ nên giành thời gian và tâm sức của việc đó cho các việc khác và để những người có chuyên môn làm việc đó. Vì vậy dù giao tổng thầu hay chia thầu, dù đơn vị giám sát chuyên nghiệp hay nhờ anh em họ hàng thì vẫn cần giám sát công trình vì có chắc chắn sẽ hơn không.
8. Bước 8: Hoàn công công trình
- Nhiều cụ, mợ sẽ nghĩ việc hoàn công của ngôi nhà là không cần thiết khi không có nhu cầu đưa tài sản vào trên đất nhưng như vậy chưa đủ. Việc hoàn công sẽ giúp các cụ, mợ có cơ sở để làm căn cứ kiểm tra khối lượng nghiệm thu thực tế cũng như có cơ sở để sửa chữa, cải tạo về sau nếu có nhu cầu. Quan trọng nhất của việc hoàn công chủ yếu nhất của hạng mục kết cấu xây dựng và điện nước. Vì vậy, việc hoàn công và lưu trữ hồ sơ hoàn công là việc cần thiết khi làm nhà.

Ở trên là 8 bước đi em đúc kết sau quá trình gần 20 năm làm nghề và làm nhà. Tất nhiên, cuộc sống là muôn màu và việc làm nhà cũng vậy, sẽ có những tình huống, trường hợp đặc biệt cần những giải pháp đặc biệt nên trong khuôn khổ bài viết em tập trung lại những ý chính phổ thông nhất. Rất mong chút kiến thức này có thể giúp ích được các cụ, mợ đã đang và sẽ làm nhà những cái nhìn tổng quát hơn ./.

Chỉnh sửa cuối:
đường Cổ Nhuế, Cổ Nhuế 2, Bắc Từ Liêm, Hà Nội
em xem xong bản thiết kế. mà nhìn lại nhà em mà thấy chán. rõ là nhà 2 tầng. nhưng chỉ có 1 phòng ngủ gọi là riêng tư. đất 80m2 lền. nhưng mà xưa các cụ xd tùy hứng nên dở ẹc

Akaymikata

Xe tải
em xem xong bản thiết kế. mà nhìn lại nhà em mà thấy chán. rõ là nhà 2 tầng. nhưng chỉ có 1 phòng ngủ gọi là riêng tư. đất 80m2 lền. nhưng mà xưa các cụ xd tùy hứng nên dở ẹc
Các cụ xưa thì thường sẽ nhìn nhau xây hoặc thợ xây tư vấn mẫu luôn. Vì vậy sẽ không thể tránh được những bất cập. Em cũng đã từng phải cải tạo khá nhiều cho bài toán này để có một không gian phù hợp hơn.

TutiSuri

Xe đạp
em nhờ cụ Akaymikata và các cụ có kinh nghiệm trong topic ngó giúp em thiết kế khu vực wc và thang máy thế này, cột bạn thiết kế bên em để 110 như chỗ khoanh đỏ chịu lực có ok ko ạ? Có cần phải đổi sang cột 220 không ạ? Nếu để 110 thì có nguy cơ gì không ạ?
Em đang thi công rồi, đến đoạn này mới thấy mắc ở đây. Vodka em rót sẵn rồi, nhờ các cụ cho ý kiến giúp. em cảm ơn ạ.

Akaymikata

Xe tải
em nhờ cụ Akaymikata và các cụ có kinh nghiệm trong topic ngó giúp em thiết kế khu vực wc và thang máy thế này, cột bạn thiết kế bên em để 110 như chỗ khoanh đỏ chịu lực có ok ko ạ? Có cần phải đổi sang cột 220 không ạ? Nếu để 110 thì có nguy cơ gì không ạ?
Em đang thi công rồi, đến đoạn này mới thấy mắc ở đây. Vodka em rót sẵn rồi, nhờ các cụ cho ý kiến giúp. em cảm ơn ạ.
Việc này không sao cụ ạ vì vị trí cột hố thang không phải là thuộc cột khung chịu lực chính của nhà. Nhiều nhà diện tích nhỏ mà không muốn làm khung thép em cũng toàn ép cột về 100x300 cả 4 chứ không phải 1 như này. Việc của cụ thì sẽ chỉ bị tốn thêm một đoạn dầm từ trục đó nối đến bước dầm chính tiếp theo kia thôi. Cụ cứ an tâm mà làm. Em chỉ thấy hộp kỹ thuật chắc thực tế sẽ phải to ra thêm :)

TutiSuri

Xe đạp
Việc này không sao cụ ạ vì vị trí cột hố thang không phải là thuộc cột khung chịu lực chính của nhà. Nhiều nhà diện tích nhỏ mà không muốn làm khung thép em cũng toàn ép cột về 100x300 cả 4 chứ không phải 1 như này. Việc của cụ thì sẽ chỉ bị tốn thêm một đoạn dầm từ trục đó nối đến bước dầm chính tiếp theo kia thôi. Cụ cứ an tâm mà làm. Em chỉ thấy hộp kỹ thuật chắc thực tế sẽ phải to ra thêm :)
Cảm ơn cụ đã cho ý kiến, có lời của cụ em an tâm tiếp tục thi công rồi ạ.
Nhân tiện cụ cho em hỏi chút, hộp KT thực tế to hơn thì chắc em sẽ phải thu nhỏ ô thông kia lại,ô thông em đang để 500mm, theo cụ KT ô thông tầm bao nhiêu thì tối ưu cho thông gió và vách kính cụ nhỉ? 350mm có bị nhỏ quá ko cụ?
Cảm ơn cụ. Khi nào rảnh rảnh em sẽ tham gia topic cụ với trải nghiệm của 1 người ko có kinh nghiệm khi xây nhà.

Chỉnh sửa cuối: