[Funland] Lương Nhà nước sao vẫn trong chán, ngoài thèm nhỉ?

TamAn7810

Xe tăng
Loại 3. dặt dẹo mà bác tưởng dễ tồn tại à. Nó cho đống việc, nó dì cho, ở đấy mà dặt dẹo, hỏng người, thành dặt dẹo theo nghĩa đen luôn
Càng nhanh càng làm nhiều
'' Nhanh '' ở đây cụ lại hiểu 1 nửa ý em thôi :D

đen_đá

Xe buýt
Em cũng gần 5 năm, đúng là ko đủ mua bỉm cho con nên thấm lắm, ra ngoài thì cũng tạm tạm nhưng giờ làm đâu cũng áp lực cả, ko có nhàn đầu mà lương cao đâu

kilo11

Xe máy
mới tiếp xúc qua một số thành phần của 1 chi nhánh ngân hàng cổ phần thì ngẫm thấy rằng tỉ lệ li hôn và độc thân nhiều do.
- tuyển xấu trai, xấu gái, lớ nga lớ ngớ về hứa hẹn đủ điều..giao cho đủ việc để rồi gánh cho những đứa khác nên yêu nghề hơn cả yêu gia đình => li hôn nhiều
- tuyển trai ăn nói lấc cấc cho về đi đá bóng biến thành gà chọi, tuyển gái xinh, ngon về đi hầu rượu tháp tùng các sêp, khách hàng biến thành gái bao nên được sếp chống lưng, nên nhơn nhơn, cờ bạc, gái gú suốt ngày => độc thân nhiều
Tiếp xúc qua 1 số thành phần công chức thì
chồng tung vợ hứng, chồng có tin vợ đi mua đất, chồng có quyền vợ làm môi giới , cả 2 vợ chồng vừa có quyền vừa có tiền thì bla..bla chính vì điều đó tỉ lệ li hôn thấp, li thân nhiều
thế nên con vua thì lại làm vua, con sãi ở chùa thì quét lá đa.
Muốn bền vững thì cho con bôn bà 3-5 năm làm ngoài lấy kinh nghiệm sau đó đặt ghế cho con lấy xuất là hợp lí nhất
Giờ muốn kiếm tiền dễ thì nên ra "ngoài nước" làm, còn muốn kiếm rất nhiều tiền thì vào "trong nước"

Chỉnh sửa cuối:

tungbeo

Xe tăng
Lăn lộn ở ngoài đầu tắt mặt tối có ngày chả đc vẹo gì, đủ thứ áp lực thì thèm cq nn đều đặn ổn định nhàn nhã. Ở trong nn lại thèm ra ngoài tung tẩy vì t gian gò bó. Ra ngoài làm chủ, thoải mái tự tung tự tác hơn :)). E nghĩ chỉ có 2 lí dođơn giản thế thôi. Ngoại trừ 1 số trg hợp ngoại lệ trong lúc chưa tìmđc việc hoặc quá lứa nhỡ thì phải chấp nhận hết:))
Ở trong NN đc cái nhàn nhưng đói hơn ngoài mà cụ :))

tungbeo

Xe tăng
Ôi giống chỗ em, mấy ng vẫn giữ chân ra ngoài làm, lương thưởng vẫn bắn đều vào TK, xong bắn cho sếp hay cho ai thì bọn em ko biết :D
Ủa bên nào mà lại dễ thế cụ nhỉ. E cũng muốn như thế nhưng chưa biết “cách” cụ ạh :D

kilo11

Xe máy
Giờ toàn chân nọ chân kia mà cụ, chữ mấy ai thuần nn như thời xưa đâu😊
Ôi giống chỗ em, mấy ng vẫn giữ chân ra ngoài làm, lương thưởng vẫn bắn đều vào TK, xong bắn cho sếp hay cho ai thì bọn em ko biết :D
giống chỗ em, lớ nga lớ ngớ bình xét được xét A+ cả năm, sau đó phải nộp chỗ thưởng đó lại cho sếp

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
chỗ cụ thích thật đấy nhỉ :)
Tôi lúc làm VNPT, tầm 2007, thằng tổ trưởng nó xây nhà, nó bắt 4 thằng tôi (2 thằng già, 2 thăng trẻ) ký lĩnh đủ lương, nhưng nó vặt mỗi thằng 1tr. Xong nó bảo trả sau, nó có tự ghi vào sổ của nó. Hôm sau 4 thằng tôi đòi lại, nó trả 2 thằng già, còn 2 thằng trẻ nó ko trả. Thí cho nó. Công ty Viễn thông Hà nội nhé.
Thằng đấy đi đá bóng bị anh em phang gẫy chân, chống nạng đi làm.

Chỉnh sửa cuối:

tungbeo

Xe tăng
Tôi lúc làm VNPT, tầm 2007, thằng tổ trưởng nó xây nhà, nó bắt 4 thằng tôi (2 thằng già, 2 thăng trẻ) ký lĩnh đủ lương, nhưng nó vặt mỗi thằng 1tr. Xong nó bảo trả sau, nó có tự ghi vào sổ của nó. Hôm sau 4 thằng tôi đòi lại, nó trả 2 thằng già, còn 2 thằng trẻ nó ko trả. Thí cho nó. Công ty Viễn thông Hà nội nhé.
Thằng đấy đi đá bóng bị anh em phang gẫy chân, chống nạng đi làm.
Chuyện của cụ buồn cười quá nhưng e cũng chưa hiểu lắm :))

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện của cụ buồn cười quá nhưng e cũng chưa hiểu lắm :))
À thì thằng bẩn tính, vặt tiền của anh em, xong lại kêu 'tao có ghi vào sổ của tao đây'. Hàng tôm hàng cá nó cũng đếch làm thế. Bẩn tính nên bị anh em ghét, đá bóng công ty, anh em nó bố trí phang què giò =)) Thời tiết kiểu mấy hôm nay chắc nó ôm xương giò .

TÔN

Xe container
Trước cơ quan e lễ tết bèo bọt cũng phải đc hơn chục củ.từ ngày tổng GĐ bị bớ cùng anh Riêng thì hết vị :((

Húp sụp sụp

Xe điện
Đừng đánh đồng chung khái niệm "làm nhà nước" nha các cụ, vì các vị trí làm việc và mức thu nhập trong 1 cơ quan là không giống nhau:
- Chỗ ngồi ngon, có lộc gấp nhiều lần lương là vị trí mà nhiều người nghĩ khi vào nhà nước làm phải có được. Tuy nhiên thực tế thì con các cụ đức cao vọng trọng ngồi hết rồi, nếu không có con thì cháu rồi chắt, bạn cháu chắt, bán suất, .. rồi mới đến các cụ tự vào làm.
- Cơ quan nào cũng có 1 số phòng ban kiếm được thêm tiền ngoài lương, đặc biệt những phòng ban làm việc trực tiếp với dân, có tiền ra tiền vào. Trong 1 số phòng kiếm được thì chỉ có 1 số người kiếm được chứ không phải ai ngồi phòng đó cũng có phần nhé.
- Hầu hết người làm nhà nước sẽ chỉ ăn lương theo bảng lương và không có j khác. Tuy nhiên không phải ai cũng vượt qua định kiến "công việc ổn định" để đi ra làm cho doanh nghiệp bên ngoài. Như một số cụ về quê mà giới thiệu làm doanh nghiệp ngoài bà con có vẻ không coi trọng lắm, trong khi thằng bạn làm giáo viên, tòa án, ... lương 6tr thì lại được ân cần hỏi han.
Cái bôi đậm là để người ta chuẩn bị sẵn cửa nhờ vả mà thôi, cụ nào thích oai thì phải vất vả (mà không dc gì)

kilo11

Xe máy
chỗ cụ thích thật đấy nhỉ :)
thích gì đâu, loạn cào cào, mất đoàn kết, được sếp yêu thì cho A+, ghét thì nghỉ, có người đến kì được nâng lương nhưng do lãnh đạo ghét mà cống hiến 20 năm chưa được 1 lần lên lương trước hạn dù việc nâng lương trước hạn chẳng ảnh hưởng gì đến túi tiền đơn vị ( cho em là 1 cơ sở giáo dục)

vihali

Xe container
Đừng đánh đồng chung khái niệm "làm nhà nước" nha các cụ, vì các vị trí làm việc và mức thu nhập trong 1 cơ quan là không giống nhau:
- Chỗ ngồi ngon, có lộc gấp nhiều lần lương là vị trí mà nhiều người nghĩ khi vào nhà nước làm phải có được. Tuy nhiên thực tế thì con các cụ đức cao vọng trọng ngồi hết rồi, nếu không có con thì cháu rồi chắt, bạn cháu chắt, bán suất, .. rồi mới đến các cụ tự vào làm.
- Cơ quan nào cũng có 1 số phòng ban kiếm được thêm tiền ngoài lương, đặc biệt những phòng ban làm việc trực tiếp với dân, có tiền ra tiền vào. Trong 1 số phòng kiếm được thì chỉ có 1 số người kiếm được chứ không phải ai ngồi phòng đó cũng có phần nhé.
- Hầu hết người làm nhà nước sẽ chỉ ăn lương theo bảng lương và không có j khác. Tuy nhiên không phải ai cũng vượt qua định kiến "công việc ổn định" để đi ra làm cho doanh nghiệp bên ngoài. Như một số cụ về quê mà giới thiệu làm doanh nghiệp ngoài bà con có vẻ không coi trọng lắm, trong khi thằng bạn làm giáo viên, tòa án, ... lương 6tr thì lại được ân cần hỏi han.
Đồng ý với cụ. Những chỗ ngon thì thực ra cũng phải trả giá nhiều chứ ko phải tự dưng người ta bố trí vào. Làm nhà nước mà muốn lên thì phải chăm quan hệ, đưa đón, thời gian không còn là của mình, tối ngày suy nghĩ để giữ cái vị trí ấy vì "ngon" nên nhiều kẻ ngó. Cũng vất vả, đau khổ chứ không tự nhiên mà có.

Thế còn ai chọn con đường làm bình bình tròn vai, ko phải chạy lên chạy xuống thì lương theo đó cũng chỉ theo bậc thôi. Đa số là vậy. Ngoài ra thì trong số này, có người năng động làm thêm khi rảnh rỗi.