[Funland] Lương Nhà nước sao vẫn trong chán, ngoài thèm nhỉ?

Nhimtiu

Xe container
Cụ có thể nói rõ hơn chút việc đóng 2 củ đó là gì ko ạh, e muốn tham khảo chút ạh
Em đóng theo lương cơ bản thấp nhất cho cả gấu cả hai người đâu có gần 1.5tr/tháng thôi cụ ạ. Lương tối thiểu vùng 1 30.5% và một người là khoảng 1.450k/tháng nói chung chả đáng kể gì nhưng mình có cái bhxh,bhyt, bhtn,bhtn ld nghề nghiệp. Em thất nghiệp nhưng thôi cứ chịu khó kéo cày ông miền xuôi lại đem nuôi ông miền ngc vậy cụ á. Khộ lém chứ có sướng gì đâu. :((

vjtcon

Xe điện
Vâng. Cháu làm 36 năm về hưu máy ra được 6 tr. Bạn ptth cháu năm này nghỉ rồi lương đại tá công ăn 15 tr. Ăn chả hết
vậy mà k hiểu sao các tướng, tá vẫn ăn clip, bị nhiều phốt nhỉ? lương thấp đã đành :(

Xebuythn

Xe tải
Cái này chắc giống mấy em phòng cháu vừa xin nghỉ ra ngoài làm kinh doanh nó xin chuyển đóng tiếp bảo hiểm XH ở công tỳ tnhh nó làm giám đốc.
Mấy đứa ra trước giờ khá lắm. Tùy đi làm xa nhưng oách . Cháu đi công tác vào chỗ chúng nó cho xe đón đi chơi khắp địa bàn và gặp toàn đối tác lãnh đạo ban ngành tỉnh. Đúng là năng động thật. Tùy nhiên anh em vẫn quý nhau nhớ thủa hàn vi cháu cũng giúp đỡ chúng nó trong cv và tư vấn chúng nó học tiếng anh sớm ra ngoài làm kinh doanh.

petitvanh

Xe tải
Em bổ sung là có công chức ko muốn nhàn, muốn nhiều việc nhưng hỡi ôi. Cả cơ quan từng ấy việc mà người thì đông, cả tháng làm tý là xong thì biết sao? Buồn cái định biên ấy, các ông ăn tiền đầu vào, có cần biết là từng đấy việc cần bao người đâu.
Hy vọng tương lai có cơ chế khoán, ví dụ lấy mốc biên chế hiện tại. Cho ông cọc tổng tiền ấy, nếu biên chế ông giảm thì lương tăng cho người còn lại. (Phòng biên chế 40 người mà chỉ cần có 20 người thì tăng gấp đôi); tiếp nữa cho cơ chế chấm kpi của lãnh đạo, nhân viên như ở doanh nghiệp. Ai chăm chỉ thì lương cao hơn chứ ko cào bằng chia theo đầu người.
Khi nào khối nhà nước quản trị như 1 doanh nghiệp thì mới khá đc.
Hi vọng vào thế kỷ sau

Xebuythn

Xe tải
vậy mà k hiểu sao các tướng, tá vẫn ăn clip, bị nhiều phốt nhỉ? lương thấp đã đành :(
Nói thật cụ thông cảm. 2 đứa bạn học ptth với cháu đều đại tá công ăn và quân đội lương cao nhất nhì lớp ptth nhưng chúng nó cũng phải nuôi nhiều người hơn cháu. Lò mấy nơi cụ ah. Cũng vất lắm . Nghỉ rồi thì 15 tr chả đủ 10 ngày. Trước nó bảo tháng kiếm 100 tr mới đủ.

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Thằng học cùng tôi, vừa bác nào bẩu chắc lon thung thướng.
Nó đại đá vừa nhận chụ tịt, kiêm tgd

Xebuythn

Xe tải
Em cũng dân dl đơi lương hdv trc tính theo đơn vị ngày từ khoảng 2000-2007 đc khoảng 37.5-42$/ngày. Thu nhập phụ ít nhất bằng lương ngày cơ mờ em vẫn chả thấy xiền đâu. 2008-2019 ctp lên tầm 60-90$/ngày cơ mà tính ra lại thấp hơn rất nhiều so với hồi 2000-2010 vì lúc đó giá vàng, đất cát, nhà cửa, chi phí sinh hoạt rẻ hơn bây giờ rất nhiều. Giờ em vẫn đói vẫn đi làm thêm shipper tay trái cụ ạ.
Cụ nên nghiên cứu thêm đàu tư tiền KTS. Sau này không hối tiếc đâu. Trước thì đầu tư bđs cũng ok.

Xebuythn

Xe tải
Em gom lúa đã cụ ạ chứ giờ môn gì cũng khó roài. :(
Thực lòng cháu khuyên cụ không nên dùng sức khoẻ để kiếm tiền shiper. Chả đủ bù tiền thuốc sâu này. Nên kiếm tiền bằng chuyên môn của cụ . Thời gian này covi thì học tiếng anh và chuyên môn . Vay tiền mà học. Chỉ có bằng nâng cao trình độ thì mới có cv tốt hơn sau này.

Nhimtiu

Xe container
Thực lòng cháu khuyên cụ không nên dùng sức khoẻ để kiếm tiền shiper. Chả đủ bù tiền thuốc sâu này. Nên kiếm tiền bằng chuyên môn của cụ . Thời gian này covi thì học tiếng anh và chuyên môn . Vay tiền mà học. Chỉ có bằng nâng cao trình độ thì mới có cv tốt hơn sau này.
Em hết tuổi đi học rồi cụ ạ, tiếng A thì em dùng hàng ngày khi đi làm với khoai tây rồi. Giờ em đói chả biết làm gì thôi thì có gì em làm nấy cụ ạ. :((

vjtcon

Xe điện
Nói thật cụ thông cảm. 2 đứa bạn học ptth với cháu đều đại tá công ăn và quân đội lương cao nhất nhì lớp ptth nhưng chúng nó cũng phải nuôi nhiều người hơn cháu. Lò mấy nơi cụ ah. Cũng vất lắm . Nghỉ rồi thì 15 tr chả đủ 10 ngày. Trước nó bảo tháng kiếm 100 tr mới đủ.
mỗi cây mỗi hoa, e nói góc cá nhân hưu mà 15củ thì đúng là thảnh thơi k fai nghĩ. Ko thể vì lý do nọ kia để bóc lịch đc, Còn nuôi thì nó vô cùng lắm, con ai chả fai nuôi, báo hiếu bme ai chả fai lo.

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Sắp tới cải cách mới sắp xếp lại theo vị trí việc làm chắc sẽ có thay đổi ít nhiều để củng cố đội ngũ sếp quyền và lương cao hơn trước còn nhân viên sẽ lương thấp hơn trước và đuổi bớt một số cũ để nhập mới cccc khoá này !
Vậy là nguyễn y vân rồi cụ, chỉ là thay thế COCC cũ bằng đội COCC mới ?!

fanmu1234

Xe container
Thực tế là như thế cụ ah. Cơ quan cháu Bộ Văn Hoá TT và DL to đùng toàn đại học và thạc sĩ mà lương 30 năm như cháu có hơn 7 tr tý thôi ah. Bậc lương viên chức nn nó thế. Còn sếp thì mới có cửa làm giàu cụ ah. Tất nhiên là có nhiều tg cho gia đình vì chỉ lĩnh lương cứng thôi. Và tất nhiên trụ được như thế thì phải có hậu phương vững chắc hoặc nghề tay trái OK hơn lao động phổ thông và ô sin ah. Tùy nhiên không thể so sánh với các cụ đi ô tô được. Thanks!
Cụ lương ít nhỉ.

E, biết bọn Bảo hiểm xã hội, xếp lương viên chức, thâm niên khoảng 20 năm, tổng thu nhập 250 củ 1 năm

vjtcon

Xe điện
Em bổ sung là có công chức ko muốn nhàn, muốn nhiều việc nhưng hỡi ôi. Cả cơ quan từng ấy việc mà người thì đông, cả tháng làm tý là xong thì biết sao? Buồn cái định biên ấy, các ông ăn tiền đầu vào, có cần biết là từng đấy việc cần bao người đâu.
Hy vọng tương lai có cơ chế khoán, ví dụ lấy mốc biên chế hiện tại. Cho ông cọc tổng tiền ấy, nếu biên chế ông giảm thì lương tăng cho người còn lại. (Phòng biên chế 40 người mà chỉ cần có 20 người thì tăng gấp đôi); tiếp nữa cho cơ chế chấm kpi của lãnh đạo, nhân viên như ở doanh nghiệp. Ai chăm chỉ thì lương cao hơn chứ ko cào bằng chia theo đầu người.
Khi nào khối nhà nước quản trị như 1 doanh nghiệp thì mới khá đc.
theo e biết Doanh nghiệp nn evn hn áp dụng rồi. dưới kêu như vạc, trên tươi như hoa gì ý :D

BMW R60

Xe tăng
(CHUYỆN E CÓP NHẶT LẠI TRÊN OFFB - Ngẫm chuyện người mà nghĩ đến ta.Haizz)

Đang nằm nhà vì bị F0, rồi hôm nay xăng lại tăng giá, nghĩ buồn cho phận công chức các bác ạ, các bác ở thủ đô k biết thế nào, chứ em là công chức ở 1 tỉnh lẻ cách thủ đô chỉ khoảng 60km, làm cho 1 cơ quan bảo vệ pháp luật nghe thì có vẻ oai, nhưng năm nay bước sang năm thứ 9, lương em được đúng 6 triệu 2, thi thoảng lắm được 1 tí tiền sếp chia cho khoảng 500-1 tr 1 lần, có khi phải đến 2-3 tháng mới được 1 lần, tết rồi cộng các khoản thưởng tết cũng k đủ thành thêm 1 tháng lương. Trước em làm ở cấp tỉnh, cơ quan cách nhà 1 km đi lại dễ dàng thì thôi bảo may được cái gần nhà, đùng cái đợt cuối năm r có đợt luân chuyển công tác, e bị điều xuống cấp huyện cách nhà 26 km, phận đàn bà con gái, lương thấp giờ lại đi làm xa, nắng, mưa, r đủ thứ phát sinh, xăng xe ăn uống…tính ra lương em giờ mình em ăn không đủ, còn gia đình con cái nữa, nghĩ lại 4 năm học ĐH tiền ăn tiền học, đi làm hàng ấy năm lương giờ quay ra k đủ cho bản thân. Than khổ đi lại lương thấp k ai tin, mọi người kêu k chịu được thì ra ngoài mà làm, nhưng ở tỉnh nó khác HN, công việc cty ngoài nó k nhiều, k mở như HN, rồi cũng có tuổi bây giờ xin bỏ công chức xong lóc cóc đi nộp hồ sơ xin việc thì làm sao có cái công việc nào nó ngon ngay được.
Ý em nói ở đây là sao nhà nước có thể chia bậc lương công chức thấp như vậy? Bao nhiêu năm đất nước đổi mới mà lương còn k đủ nuôi bản thân thì sao góp phần nuôi con cái đây, liệu đây cũng là 1 trong những nguyên nhân mà nhiều cán bộ công chức trong bộ máy nhà nước dễ bị sa ngã, tiêu cực trong công việc không ?
Chắc mợ học luật ra! Em cũng có bà chị học luật, học cũng được, ra trường làm tại thi hành án của 1 huyện thuộc Đồng Nai. Cũng thấy đi học thêm các kiểu rồi lấy chồng, mua đất, sinh 2 con ở trong đó được hơn chục năm... Đùng phát 2 năm trước bỏ việc nhà nước, bán nhà của... chuyển cả nhà về quê ra bắc. Khi chuyển về quê thì mua được mảnh đất, đùng phát mở đường, đất đó có giá lên rất nhiều và thành mặt đường. Giờ 2 vợ chồng mởi cửa hàng văn phòng phẩm, in ảnh... ở quê. Thấy ổn lắm! Tâm sự bảo trước làm nhà nước xa quê, được cái oai chứ chán lắm. Nhiều lúc cũng nhớ nghề và tiếc công lao học hành... Nhưng cho cùng chũng chỉ là công việc kiếm tiền nuôi con cái... Miễn sao thỏa mái là OK rồi.
Mợ không áp lực kinh tế thì cứ an phận đi! Ra ngoài không đơn giản đâu, áp lực lắm!

Toàn Hoa HY

Xe buýt
Cty tư nhân nào mà làm giờ tréo ngoe thế cụ, em thấy đều 12h nghỉ trưa 1h vào làm chứ ai nghỉ lúc 11h40 lại nghỉ có 40 p thế ?
Dạ đấy là cái công ty em đang làm cụ ạ, thực ra thì nghỉ trưa 60' nhưng mà do làm muộn hơn từ 8h30' để tránh tắc đường nên giờ nghỉ trưa ít hơn.

vjtcon

Xe điện
Dạ đấy là cái công ty em đang làm cụ ạ, thực ra thì nghỉ trưa 60' nhưng mà do làm muộn hơn từ 8h30' để tránh tắc đường nên giờ nghỉ trưa ít hơn.
chắc cty chiều ý nv đi làm muộn buổi sáng để đỡ tắc đg thì đương nhiên trưa fai gọt đi 30p. Cũng nhân văn phết :)

bo kent

Xe tăng
Đừng đánh đồng chung khái niệm "làm nhà nước" nha các cụ, vì các vị trí làm việc và mức thu nhập trong 1 cơ quan là không giống nhau:
- Chỗ ngồi ngon, có lộc gấp nhiều lần lương là vị trí mà nhiều người nghĩ khi vào nhà nước làm phải có được. Tuy nhiên thực tế thì con các cụ đức cao vọng trọng ngồi hết rồi, nếu không có con thì cháu rồi chắt, bạn cháu chắt, bán suất, .. rồi mới đến các cụ tự vào làm.
- Cơ quan nào cũng có 1 số phòng ban kiếm được thêm tiền ngoài lương, đặc biệt những phòng ban làm việc trực tiếp với dân, có tiền ra tiền vào. Trong 1 số phòng kiếm được thì chỉ có 1 số người kiếm được chứ không phải ai ngồi phòng đó cũng có phần nhé.
- Hầu hết người làm nhà nước sẽ chỉ ăn lương theo bảng lương và không có j khác. Tuy nhiên không phải ai cũng vượt qua định kiến "công việc ổn định" để đi ra làm cho doanh nghiệp bên ngoài. Như một số cụ về quê mà giới thiệu làm doanh nghiệp ngoài bà con có vẻ không coi trọng lắm, trong khi thằng bạn làm giáo viên, tòa án, ... lương 6tr thì lại được ân cần hỏi han.

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Đừng đánh đồng chung khái niệm "làm nhà nước" nha các cụ, vì các vị trí làm việc và mức thu nhập trong 1 cơ quan là không giống nhau:
- Chỗ ngồi ngon, có lộc gấp nhiều lần lương là vị trí mà nhiều người nghĩ khi vào nhà nước làm phải có được. Tuy nhiên thực tế thì con các cụ đức cao vọng trọng ngồi hết rồi, nếu không có con thì cháu rồi chắt, bạn cháu chắt, bán suất, .. rồi mới đến các cụ tự vào làm.
- Cơ quan nào cũng có 1 số phòng ban kiếm được thêm tiền ngoài lương, đặc biệt những phòng ban làm việc trực tiếp với dân, có tiền ra tiền vào. Trong 1 số phòng kiếm được thì chỉ có 1 số người kiếm được chứ không phải ai ngồi phòng đó cũng có phần nhé.
- Hầu hết người làm nhà nước sẽ chỉ ăn lương theo bảng lương và không có j khác. Tuy nhiên không phải ai cũng vượt qua định kiến "công việc ổn định" để đi ra làm cho doanh nghiệp bên ngoài. Như một số cụ về quê mà giới thiệu làm doanh nghiệp ngoài bà con có vẻ không coi trọng lắm, trong khi thằng bạn làm giáo viên, tòa án, ... lương 6tr thì lại được ân cần hỏi han.
Đúng rồi, loại hốt đc là hành dân là chinh
Doanh ngiệp nhà nước thì lại khác
Nói chung trưởng phó phòng trở lên
Nhân viên chả có vẹo gì

shiva9988

Xe tải
Công ty em cho nv đi làm 8h30 và trưa được nghỉ thêm 30 p thành 1 tiếng rưỡi, đồng nghĩa chiều 6h về. Giờ nghỉ trưa dài ra nên năng suất làm việc buổi chiều tốt hẳn, tinh thần của nv cũng thoải mái