[Funland] Lương Nhà nước sao vẫn trong chán, ngoài thèm nhỉ?

dieuthuy7190

Xe tải
Tôi đây 8 năm đây vì nghe theo gia đình có cô chú làm trong nhà nước, may sao trong thời gian đó mình cũng chăm chỉ học tiếng Nhật, giờ sang bên Nhật học và làm, nói thẳng tính mình cũng không phù hợp môi trường đó, càng làm lâu người càng ì ạch và chậm tiến.

Trình độ kém hoặc làm vì đam mê thì được

MAY HƠN KHÔN60

Xe buýt
Em có đội bạn học cùng phổ thông làm nhà nước ở nhiều lĩnh vực; nhưng ông bà nào cũng nhiều nhà, nhiều xe, con đi du học...hầu như ăn tiêu, du lịch không phải nghĩ; Ông bạn chức bé nhất là PGĐ sở

cusao

Xe lăn
Em từ DN nhà nước chuyển sang liên doanh FDI...khi em còn trẻ trâu em bị giám đốc Nhật huấn luyện....huấn luyện ác liệt, có hôm em bức xúc quá gào lên: " sao việc gì ông cũng đổ lên đầu tôi thế? ..bla..blu...bloa !!!". Giám đốc bảo: Thế mày thấy tao đã trừ lương cắt thưởng của mày bao giờ chưa? Nếu mày muốn nhàn thì xin mời trở về vị trí cũ để rồi sáng 9h00 tới nhiệm sở, dùng trà đến 10h30 thì đọc tl....?" . Nghe vậy em bèn hiểu ra tất cả và cảm thấy mình trưởng thành hẳn lên :))

ung_sung_tu_tai

Xe container
Em từ DN nhà nước chuyển sang liên doanh FDI...khi em còn trẻ trâu em bị giám đốc Nhật huấn luyện....huấn luyện ác liệt, có hôm em bức xúc quá gào lên: " sao việc gì ông cũng đổ lên đầu tôi thế? ..bla..blu...bloa !!!". Giám đốc bảo: Thế mày thấy tao đã trừ lương cắt thưởng của mày bao giờ chưa? Nếu mày muốn nhàn thì xin mời trở về vị trí cũ để rồi sáng 9h00 tới nhiệm sở, dùng trà đến 10h30 thì đọc tl....?" . Nghe vậy em bèn hiểu ra tất cả và cảm thấy mình trưởng thành hẳn lên :))

Dạ

Càng về già, thời gian làm việc càng nhiều, khi nghĩ về những giai đoạn đầu, những cấp trên hoặc những thế hệ trước của mình, càng thấy quý những người là hồi đó mình rất ghét vì cái tội hay soi xét, xét nét với mình, hay nhắc nhở mình sao mầy làm như ccc thế này, phải làm thế này, phải làm thế kia chứ.
Già mới thấm, đấy là những bài học thực tế hữu ích nhất.

victory_1980

Xe điện
Hồi xưa ông Mười có hỏi ông Lý Quang Diệu"Việt Nam nên làm thế nào để có nền hành chính hiệu quả như Singapore"
Ông diệu trả lời "sa thải 1 nửa số nhân viên nhà nước yếu kém và tăng lương gấp đôi cho số còn lại"
Ông Mười 🤫🤫🤫🤫
Cụ làm phiên dịch ah mà rõ thế? Hay lại nghe tin vỉa hè

victory_1980

Xe điện
Trước em vào nn làm được đúng 1 năm thì té ra ngoài mặc dù được cơ cấu lên lãnh đạo do ông thân sinh em có tí ghế. Nhớ hồi còn làm nn, sáng chả có cái việc quái gì mà cứ đúng 8h phải có mặt. Đến ngồi chơi xơi nước chán thì đi ăn trưa rồi về vp ngủ. Chiều loanh quanh té đi chơi, 4h quay lại thì mấy ông bà cùng vp giục đi tắm đi để các chú còn tắm. Đúng 5h rời công sở thì đã tơm tất sạch sẽ. Tóm lại tất cả việc cá nhân làm trong 8h vàng ngọc. Có lần bà trưởng phòng nhân sự gọi em lên nói chuyện rất giận dữ bảo thằng lái xe nó nói mày bảo làm ở đây chán bỏ mẹ, vài tháng nữa nó chuyển sang chõ khác oách hơn. Bà khuyên con ơi, ở đây mà mày kênh kiệu thế thì chỉ ăn cháo thôi con ạ. Mình thề sống thề chết là ko nói thế, mà đúng là mình ko nói thế, thế mà lơ ngơ lại bị dựng chuyện nói xấu. Lần khác ông giám đốc gọi lên bảo cậu nằm trong cơ cấu, anh hơn cậu 16 tuổi, ông trưởng phòng hơn cậu 8 tuổi cứ thế mà tính, rồi cũng đến lượt cậu, nhưng cậu phải thể hiện gần gũi với quần chúng đi. Mình hỏi ý anh là sao. Bố ý bảo cậu nên bố trí đi làm ca đêm với anh em đi cho nó bình dân gần gũi. Sau đấy mình bố trí đi làm ca đêm, được 1 tuần thì như thằng ốm dở nên thôi chịu, *** thích gần gũi nữa. Sau 1 năm nhờ tí kinh nghiệm học lỏm ở cái cty đấy và vốn tiếng Anh kha khá, nhà em té luôn ra 1 doanh nghiệp FDI, lương cao gấp 5 lần, chả tội gì.
Làm cho công ty, doanh nghiệp thì ko tính làm làm cho nn.
Ý mn ở đây là khu vực cơ quan nhà nước cụ ạ.

SShomehanoi

Xe máy
làm đâu cũng thế thôi cụ ạ, ngoài thì thấy hay lắm, bắt tay vào làm mới thấy chán

cusao

Xe lăn
Em nghĩ nên dùng khái niệm "hợp" để lý giải mọi nguồn cơn ạ. Nhiều trường hợp lương thấp nhưng môi trường lv phù hợp và bằng cách nào đó vẫn có thể trang trải được cuộc sông thì hàng ngày vẫn nhảy chân sáo đi làm. Cũng khối trường hợp lương cao ngất mà không chịu được áp lực nơi làm việc đành dứt áo ra đi...
Vậy thế nào là "hợp" còn phụ thuộc vào bản tính chính người đó và môi trường làm việc tại nơi đó, chẳng riêng mỗi thu nhập dù cho đó là điều quan trọng hàng đầu.

hp40

Xe tăng
Em nghĩ nên dùng khái niệm "hợp" để lý giải mọi nguồn cơn ạ. Nhiều trường hợp lương thấp nhưng môi trường lv phù hợp và bằng cách nào đó vẫn có thể trang trải được cuộc sông thì hàng ngày vẫn nhảy chân sáo đi làm. Cũng khối trường hợp lương cao ngất mà không chịu được áp lực nơi làm việc đành dứt áo ra đi...
Vậy thế nào là "hợp" còn phụ thuộc vào bản tính chính người đó và môi trường làm việc tại nơi đó, chẳng riêng mỗi thu nhập dù cho đó là điều quan trọng hàng đầu.
Bạn là công chức còn được 6 tr, còn có nhiều tiềm năng "ăn bẩn" chứ các viên chức thì lương vừa thấp vừa ít có tiềm năng kia. Ví dụ, giáo viên, nhân viên y tế, bác sĩ một số ngành không làm thêm được, nhân viên hành chính các cơ sở sự nghiệp, nghiên cứu viên các viện, nhân viên các thư viện... nếu không có chức vụ thì phải xoay sở làm thêm ở ngoài, rất vất vả kiếm sống, vì lương viên chức cực kỳ thấp.
Cho nên người có năng lực không ai vào NN làm hết, chỉ người kém cỏi và lười nhác mới chấp nhận làm NN (tất nhiên, phải quên một bộ phận con ông cháu cha vào NN không quan tâm đến lương, mà quan trọng là chờ lên chức, nhảy vào vị trí béo bở có thể "ăn". Số đó không nhiều).
Bây giờ thiếu gì CTY tư nhân, dù bạn ở tỉnh nào. Bạn nên năng động hơn rời bỏ NN ra ngoài làm, cuộc sống vất vả kiểu khác, nhưng thu nhập xứng đáng và đàng hoàng. Còn sống lâu lên lão làng trong NN bạn cũng có thể kiếm được, nhưng tiền không sạch.
Các cụ này còm nét luôn đấy :) Kêu thì kêu chứ mợ cũng lại chả thay đổi đc cv thì chứng tỏ hiện tại là tối ưu. Như e đây đang là viên chức của 1 đơn vị nghiên cứu con ruột Bộ Lúa, tay phải ôm cần số của xe 4 và 16 chỗ, ngày nào lái ra khỏi tỉnh nhà sẽ đc 150k, tay trái là kỹ sư XD bậc 7, lương cũng chỉ 6tr3 ( theo mức 1490 cũ). Chả có ai biếu cắc mẻ nào mà vẫn bám đến khi đủ tuổi để về hưu sớm, trong khi chỉ cần ra ngoài lái xe trung chuyển ngày làm ngày nghỉ tháng cũng đc 12 củ.... Vì cv hiện nó tối ưu các lợi ích, cuối tuần rồi, lại ủ mưu lại ra biển ngắm sóng:))
2023-09-01 09.04.10.jpg
2023-06-03 12.32.31.jpg
2022-12-11 10.23.38.jpg
Cau ca (489).jpg

2023-09-02 10.53.42.jpg
2021-10-16 13.53.30.jpg

neocop

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ này còm nét luôn đấy :) Kêu thì kêu chứ mợ cũng lại chả thay đổi đc cv thì chứng tỏ hiện tại là tối ưu. Như e đây đang là viên chức của 1 đơn vị nghiên cứu con ruột Bộ Lúa, tay phải ôm cần số của xe 4 và 16 chỗ, ngày nào lái ra khỏi tỉnh nhà sẽ đc 150k, tay trái là kỹ sư XD bậc 7, lương cũng chỉ 6tr3 ( theo mức 1490 cũ). Chả có ai biếu cắc mẻ nào mà vẫn bám đến khi đủ tuổi để về hưu sớm, trong khi chỉ cần ra ngoài lái xe trung chuyển ngày làm ngày nghỉ tháng cũng đc 12 củ.... Vì cv hiện nó tối ưu các lợi ích, cuối tuần rồi, lại ủ mưu lại ra biển ngắm sóng:))
2023-09-01 09.04.10.jpg
2023-06-03 12.32.31.jpg
2022-12-11 10.23.38.jpg
Cau ca (489).jpg

2023-09-02 10.53.42.jpg
2021-10-16 13.53.30.jpg
Cá tươi, thêm món lạ nữa là hết xảy

Làm nn cả ngày ngồi chơi thì lương vậy là cao rồi. Còn cụ cảm thấy ra ngoài đủ kiếm tiền thì cứ ra. Chứ cứ ngồi đấy xong than vãn gì. Ở ngoài kiếm tiền đâu có dễ. Tính toán k tốt còn mất cả chì vs chài chứ ở đó mà oto phóng vù vù

nunachuoi

Xe điện
2023-09-01 09.04.10.jpg
2023-06-03 12.32.31.jpg
2022-12-11 10.23.38.jpg
Cau ca (489).jpg

2023-09-02 10.53.42.jpg
2021-10-16 13.53.30.jpg
Viện 1 hả cụ?

coolpix8700

Xe ngựa
Với người trẻ tuổi trong Ưhà nước không phả cấp huyện trở xuống luôn có cơ hội được đào tạo tiếp. Ở các cơ quan quản lý lại thêm cơ hội tiếp xúc với các loại hình doanh nghiệp khác nhau trong lĩnh vực mình quản lý. Nếu có đầu óc cầu thị thì chính là các cơ hội học tập, tiếp nhận kiến thức từ xã hội cho công việc sau này (em viết từ kinh nghiệm bản thân, khi rời bỏ Nhà nước hình như lương em là 5 triệu 2)!

victory_1980

Xe điện
Làm nhà nước ở các nước đều chịu cảnh lương thấp giống nhau, ngay bên Mỹ hay Châu Âu cũng vậy.
Chỉ hơn mức trung bình một chút thôi.

nguoibatdau

Xe tăng
Trước em vào nn làm được đúng 1 năm thì té ra ngoài mặc dù được cơ cấu lên lãnh đạo do ông thân sinh em có tí ghế. Nhớ hồi còn làm nn, sáng chả có cái việc quái gì mà cứ đúng 8h phải có mặt. Đến ngồi chơi xơi nước chán thì đi ăn trưa rồi về vp ngủ. Chiều loanh quanh té đi chơi, 4h quay lại thì mấy ông bà cùng vp giục đi tắm đi để các chú còn tắm. Đúng 5h rời công sở thì đã tơm tất sạch sẽ. Tóm lại tất cả việc cá nhân làm trong 8h vàng ngọc. Có lần bà trưởng phòng nhân sự gọi em lên nói chuyện rất giận dữ bảo thằng lái xe nó nói mày bảo làm ở đây chán bỏ mẹ, vài tháng nữa nó chuyển sang chõ khác oách hơn. Bà khuyên con ơi, ở đây mà mày kênh kiệu thế thì chỉ ăn cháo thôi con ạ. Mình thề sống thề chết là ko nói thế, mà đúng là mình ko nói thế, thế mà lơ ngơ lại bị dựng chuyện nói xấu. Lần khác ông giám đốc gọi lên bảo cậu nằm trong cơ cấu, anh hơn cậu 16 tuổi, ông trưởng phòng hơn cậu 8 tuổi cứ thế mà tính, rồi cũng đến lượt cậu, nhưng cậu phải thể hiện gần gũi với quần chúng đi. Mình hỏi ý anh là sao. Bố ý bảo cậu nên bố trí đi làm ca đêm với anh em đi cho nó bình dân gần gũi. Sau đấy mình bố trí đi làm ca đêm, được 1 tuần thì như thằng ốm dở nên thôi chịu, *** thích gần gũi nữa. Sau 1 năm nhờ tí kinh nghiệm học lỏm ở cái cty đấy và vốn tiếng Anh kha khá, nhà em té luôn ra 1 doanh nghiệp FDI, lương cao gấp 5 lần, chả tội gì.
Cụ làm trong lĩnh vực nào thế?.