[Funland] Lương Nhà nước sao vẫn trong chán, ngoài thèm nhỉ?

tungbeo

Xe tăng
Đồng ý với cụ. Những chỗ ngon thì thực ra cũng phải trả giá nhiều chứ ko phải tự dưng người ta bố trí vào. Làm nhà nước mà muốn lên thì phải chăm quan hệ, đưa đón, thời gian không còn là của mình, tối ngày suy nghĩ để giữ cái vị trí ấy vì "ngon" nên nhiều kẻ ngó. Cũng vất vả, đau khổ chứ không tự nhiên mà có.

Thế còn ai chọn con đường làm bình bình tròn vai, ko phải chạy lên chạy xuống thì lương theo đó cũng chỉ theo bậc thôi. Đa số là vậy. Ngoài ra thì trong số này, có người năng động làm thêm khi rảnh rỗi.
Cụ hình như cũng làm trong Nn vì thấy cụ nói rất chuẩn luôn :))

Nhạc

Xe container
Cứ phải đá cả 2 tay 2 chân, trong ngoài đen đỏ chơi tất

Freeman Bodhany

Xe tăng
Bạn em làm Cty nhà nước, nó bảo ông già nó chạy cho nó mất gần 1 tỷ để ngồi ghế Trưởng Phòng.

vihali

Xe container
Cụ hình như cũng làm trong Nn vì thấy cụ nói rất chuẩn luôn :))
Chiện, 23 năm rồi đó cụ. Em thuộc thành phàn thứ 2 kể trên nhưng may chân ngoài dài hơn chân trong. Nếu phấn đấu theo quan lộ thì xưa thuộc hàng có đầy đủ phụ tùng, xích líp lúc còn rất trẻ nhưng em cứ tháo dần ra và quăng sọt rác. Ko tham gia đường đua, em coi đó là quyết định sáng suốt của mình.

tungbeo

Xe tăng
Chiện, 23 năm rồi đó cụ. Em thuộc thành phàn thứ 2 kể trên nhưng may chân ngoài dài hơn chân trong. Nếu phấn đấu theo quan lộ thì xưa thuộc hàng có đầy đủ phụ tùng, xích líp lúc còn rất trẻ nhưng em cứ tháo dần ra và quăng sọt rác. Ko tham gia đường đua, em coi đó là quyết định sáng suốt của mình.
Quyết định đúng đắn đấy cụ ạh vì e cũng thấy thế. Cái gì cũng có giá và 2 mặt của nó cả thôi mà cụ :)

My Hao

Xe điện
Cụ nói cũng đúng. NN hay tư nhân thì cũng đều cần năng lực mới lên được. Tất nhiên việc nâng đỡ trong NN nhiều hơn tư nhân, nhưng đó ko phải số đông. Vẫn có những người bằng năng lực thăng tiến được. Còn năng lực ntn thì khó định nghĩa, tóm gọn: được việc :D
Năng lực thăng tiến được cực hiếm, nhất là ở các tỉnh. Giờ hầu như trưởng phòng cấp sở trở lên đều là con của bố nó hết chứ làm gì có con em nông dân. Bố bí thư, chủ tịch thì con tại chức đánh cờ vẫn thăng tiến ầm ầm.

ubisapro

Xe trâu
Năng lực thăng tiến được cực hiếm, nhất là ở các tỉnh. Giờ hầu như trưởng phòng cấp sở trở lên đều là con của bố nó hết chứ làm gì có con em nông dân. Bố bí thư, chủ tịch thì con tại chức đánh cờ vẫn thăng tiến ầm ầm.
Tuỳ cụ nghĩ thôi. Ở đâu thì cũng có chỗ cho người giỏi, có năng lực. Tận dụng được cơ hội thì lên thôi, còn ko tận dụng được thì cũng chưa phải giỏi, có năng lực. Có chăng tài ở 1 mặt nào đó mà cụ cho là giỏi.

--Lamborghini--

Xe cút kít
NN ko có lậu thì chết đói, trừ khi làm cho có chỗ đi lại :)

--Lamborghini--

Xe cút kít
Tuỳ cụ nghĩ thôi. Ở đâu thì cũng có chỗ cho người giỏi, có năng lực. Tận dụng được cơ hội thì lên thôi, còn ko tận dụng được thì cũng chưa phải giỏi, có năng lực. Có chăng tài ở 1 mặt nào đó mà cụ cho là giỏi.
Làm NN mà lên bằng năng lực thì phải ở lĩnh vực đặc thù.
E cũng không biết miêu tả như nào nhưng ở lĩnh vực đó không thể không có và cụ là người không thể thay thế.
Còn về cơ bản NN là môi trường đi lên bằng quan hệ, tiền tệ.
Giỏi về trình độ nghiệp vụ mà không biết luồn cúi mà cứ thích thể hiện thì mãi vẫn thế thậm trí còn bị o ép đến chán nghỉ.

ruby_eagle

Xe điện
Có quá nhiều bất cập về lương công chức trong khối nhà nước, lương ít nhưng lại dễ tham nhũng nên hễ cứ có cơ hội thì một bộ phận không nhỏ lại thò tay lấy một chút tiền thuế của nhân dân, hoặc nạn phong bì thì như cơm bữa, đến nỗi nhiều vị "chẳng hề hay biết" đó là hành vi nhận hối lộ cho đến khi bị phanh phui.
Với chính sách hiện tại, không biết đến khi nào để cán bộ công chức Không Muốn, Không Dám tham nhũng? Chế tài không đủ mạnh, chưa đủ răn đe thì Vẫn Dám, lương không đủ sống thì Vẫn Muốn!!

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Năng lực có nhưng không có tiền mua ghế thì hãy đợi đấy mà thăng với chả tiến :D

neocop

[Tịch thu bằng lái]
Có quá nhiều bất cập về lương công chức trong khối nhà nước, lương ít nhưng lại dễ tham nhũng nên hễ cứ có cơ hội thì một bộ phận không nhỏ lại thò tay lấy một chút tiền thuế của nhân dân, hoặc nạn phong bì thì như cơm bữa, đến nỗi nhiều vị "chẳng hề hay biết" đó là hành vi nhận hối lộ cho đến khi bị phanh phui.
Với chính sách hiện tại, không biết đến khi nào để cán bộ công chức Không Muốn, Không Dám tham nhũng? Chế tài không đủ mạnh, chưa đủ răn đe thì Vẫn Dám, lương không đủ sống thì Vẫn Muốn!!
Hồi xưa ông Mười có hỏi ông Lý Quang Diệu"Việt Nam nên làm thế nào để có nền hành chính hiệu quả như Singapore"
Ông diệu trả lời "sa thải 1 nửa số nhân viên nhà nước yếu kém và tăng lương gấp đôi cho số còn lại"
Ông Mười 🤫🤫🤫🤫

Wellgym

Xe hơi
Trước em vào nn làm được đúng 1 năm thì té ra ngoài mặc dù được cơ cấu lên lãnh đạo do ông thân sinh em có tí ghế. Nhớ hồi còn làm nn, sáng chả có cái việc quái gì mà cứ đúng 8h phải có mặt. Đến ngồi chơi xơi nước chán thì đi ăn trưa rồi về vp ngủ. Chiều loanh quanh té đi chơi, 4h quay lại thì mấy ông bà cùng vp giục đi tắm đi để các chú còn tắm. Đúng 5h rời công sở thì đã tơm tất sạch sẽ. Tóm lại tất cả việc cá nhân làm trong 8h vàng ngọc. Có lần bà trưởng phòng nhân sự gọi em lên nói chuyện rất giận dữ bảo thằng lái xe nó nói mày bảo làm ở đây chán bỏ mẹ, vài tháng nữa nó chuyển sang chõ khác oách hơn. Bà khuyên con ơi, ở đây mà mày kênh kiệu thế thì chỉ ăn cháo thôi con ạ. Mình thề sống thề chết là ko nói thế, mà đúng là mình ko nói thế, thế mà lơ ngơ lại bị dựng chuyện nói xấu. Lần khác ông giám đốc gọi lên bảo cậu nằm trong cơ cấu, anh hơn cậu 16 tuổi, ông trưởng phòng hơn cậu 8 tuổi cứ thế mà tính, rồi cũng đến lượt cậu, nhưng cậu phải thể hiện gần gũi với quần chúng đi. Mình hỏi ý anh là sao. Bố ý bảo cậu nên bố trí đi làm ca đêm với anh em đi cho nó bình dân gần gũi. Sau đấy mình bố trí đi làm ca đêm, được 1 tuần thì như thằng ốm dở nên thôi chịu, *** thích gần gũi nữa. Sau 1 năm nhờ tí kinh nghiệm học lỏm ở cái cty đấy và vốn tiếng Anh kha khá, nhà em té luôn ra 1 doanh nghiệp FDI, lương cao gấp 5 lần, chả tội gì.

poiuy

Xe ba gác
Trước em vào nn làm được đúng 1 năm thì té ra ngoài mặc dù được cơ cấu lên lãnh đạo do ông thân sinh em có tí ghế. Nhớ hồi còn làm nn, sáng chả có cái việc quái gì mà cứ đúng 8h phải có mặt. Đến ngồi chơi xơi nước chán thì đi ăn trưa rồi về vp ngủ. Chiều loanh quanh té đi chơi, 4h quay lại thì mấy ông bà cùng vp giục đi tắm đi để các chú còn tắm. Đúng 5h rời công sở thì đã tơm tất sạch sẽ. Tóm lại tất cả việc cá nhân làm trong 8h vàng ngọc. Có lần bà trưởng phòng nhân sự gọi em lên nói chuyện rất giận dữ bảo thằng lái xe nó nói mày bảo làm ở đây chán bỏ mẹ, vài tháng nữa nó chuyển sang chõ khác oách hơn. Bà khuyên con ơi, ở đây mà mày kênh kiệu thế thì chỉ ăn cháo thôi con ạ. Mình thề sống thề chết là ko nói thế, mà đúng là mình ko nói thế, thế mà lơ ngơ lại bị dựng chuyện nói xấu. Lần khác ông giám đốc gọi lên bảo cậu nằm trong cơ cấu, anh hơn cậu 16 tuổi, ông trưởng phòng hơn cậu 8 tuổi cứ thế mà tính, rồi cũng đến lượt cậu, nhưng cậu phải thể hiện gần gũi với quần chúng đi. Mình hỏi ý anh là sao. Bố ý bảo cậu nên bố trí đi làm ca đêm với anh em đi cho nó bình dân gần gũi. Sau đấy mình bố trí đi làm ca đêm, được 1 tuần thì như thằng ốm dở nên thôi chịu, *** thích gần gũi nữa. Sau 1 năm nhờ tí kinh nghiệm học lỏm ở cái cty đấy và vốn tiếng Anh kha khá, nhà em té luôn ra 1 doanh nghiệp FDI, lương cao gấp 5 lần, chả tội gì.
Cụ làm ở cái nơi chẳng có việc thế thì làm gì chẳng chán. Chỉ thích hợp cho những ông già chờ hưu.

Sfgs

Xe buýt
Tôi đây 8 năm đây vì nghe theo gia đình có cô chú làm trong nhà nước, may sao trong thời gian đó mình cũng chăm chỉ học tiếng Nhật, giờ sang bên Nhật học và làm, nói thẳng tính mình cũng không phù hợp môi trường đó, càng làm lâu người càng ì ạch và chậm tiến.

Bomva

Xe điện
Hồi xưa ông Mười có hỏi ông Lý Quang Diệu"Việt Nam nên làm thế nào để có nền hành chính hiệu quả như Singapore"
Ông diệu trả lời "sa thải 1 nửa số nhân viên nhà nước yếu kém và tăng lương gấp đôi cho số còn lại"
Ông Mười 🤫🤫🤫🤫
Trước em cũng nghĩ như ông Diệu, cũng tưởng mình thông minh lắm. Sau mới thấy mình cũng vớ vỉn thôi. Bởi mục tiêu của đội đấy đếch phải là chất lượng mà là số lượng...còn tại sao thế thì ...

caisua

Xe lăn
Nói thế ko đúng rồi, đây có ăn có học, bảo nhiêu tiền của nuôi ăn học đại học. Số sánh thế ko đúng. Còn các bác khuyên sao ko lamc thêm, bán hangd online. Nói thật, ko phải ai cũng làm được, bán gì, thời gian đâu....
Có ăn có học cơ mà còn ko làm đc thì ăn học làm chi ạ. Chỉ là chưa đủ đói để quyết chí kiếm tiền thôi, vậy thì đừng than ít tiền nữa ạ