[Funland] Lương Nhà nước sao vẫn trong chán, ngoài thèm nhỉ?

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
em thì thấy thằng nào nghĩ ra cái tinh giảm biên chế thật là tài tình. Phải nói là giỏi.

Cứ giảm một là sau đấy lại tuyển vào 2, thế mới cao tay. vừa loại bớt thằng mình ko thích, vừa kiếm được thêm 2 miếng.

Nếu cc mà không ngon sao càng ngày lại càng nhiều người làm nhà nước thế, chỉ thấy tăng, có thấy bớt đi chỗ nào đâu.
À lại còn thế này chứ cụ, về sớm được cục tiền mấy trăm triệu, lương hưu vẫn đủ, thế thì vẫn là tiền cả chứ giảm tí nào đâu :D

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
E biết có 2 người: 1 làm ở Viện TK, 1 người làm bên quân đội (dân kỹ thuật). Cả 2 ra ngoài làm nhưng vẫn giữ chân ở cơ quan, thỏa thuận bất thành văn là ông dc lĩnh lương NN, còn lộc lá, phụ cấp thì để lại cho phòng ;) ;)
Ôi giống chỗ em, mấy ng vẫn giữ chân ra ngoài làm, lương thưởng vẫn bắn đều vào TK, xong bắn cho sếp hay cho ai thì bọn em ko biết :D

cardreamer

Xe điện
Các ông thấy công chức ở đâu nhàn thế, chỉ tôi học tập. Công chức ở tỉnh tôi khổ như chóa, việc ngày càng nhiều, biên chế năm sau gần bằng năm trước, có ai nghỉ hưu là cắt béng luôn suất biên chế đó. Ngặt nỗi kinh phí lại cấp theo biên chế, nên cứ teo tóp đi, giờ chả mấy khi anh em được chuyến du lịch nữa... Thứ 7 làm gần như ngày thường, đến các công sở rầm rập chả có vẻ ngày nghỉ gì cả
Lương thì cũng như nhau cả thôi, tỷ lệ có bổng lộc em tính chiếm khoảng 20% tổng số, nó cũng tươi héo tùy ngành, tùy vị trí, khong phải cứ ngồi công chức là có cắn đâu.
Em phấn đấu đâu như 12-13 năm mới hơi có tí lộc rơi vãi, dồn lại chả bằng gấu em đi làm thuê

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Nhà nước không có chông lưng thì dần dần tự động mà bay
Đầu vào đã phải có nọ kia rồi

Xebuythn

Xe tải
Vậy là nguyễn y vân rồi cụ, chỉ là thay thế COCC cũ bằng đội COCC mới ?!

Xebuythn

Xe tải
Đây cụ. Tăng tuổi nghỉ hưu chỉ là cho sếp ở lại lâu hơn. Còn sắp tới sẽ thay máu nhé.

victory_1980

Xe điện
Thực sự vào nhà nước chỉ mong muốn 1 ngày lên cái chức to to, chấm mút nhiều nhiều.
Còn mấy bố ở NN mà than khổ thì nói thẳng là bất lực, không có ông bố, ông cụ nào to to đằng sau.

Vừa nhàn vừa lương cao ai chẳng muốn. Nhưng bên ngoài người ta phải lăn lộn kiếm tiền, đi làm thêm làm tăng ca kít. Đây ông muốn sáng cắp ô chiều cắp đít đi về sớm mà lương vẫn cao, được người đời gọi là người của Đảng công bộc của Nhân dân thì mơ mộng hão huyền. Làm thì ít mà chăm chít kiếm tí thì nhiều. Thử hỏi thời gian làm việc của các ông là bao nhiều nếu tính chuẩn xác. Kể cả đội làm hành chính tiếp công dân bảo bận tối tăm 8 tiếng, nhưng sự thật là công việc quá dễ dàng có kiểm tra thông tin rồi làm cái dấu xác minh xong đòi em vất lắm tăng lương đi ( bên ngoài công ty tư nhân mà ntn người ta cho nghỉ mẹ việc luôn).

Các ông vào NN nói thẳng là tâm lý muốn kiếm tiền. Mà kiếm tiền chậm thì phải chờ, muốn nhanh thì phải liều =))
Một đất nước mà người làm công chức toàn người làng nhàng, ko người giỏi thì đất nước đó còn lâu mới ngóc đầu lên được.
Vì họ là những người hoạch định chính sách, quản lý xã hội,... mà ko giỏi thì chỉ có rối tinh, và xã hội sẽ gánh hậu quả.
Hy vọng nhà nc có chính sách thu nhập cho công chức, viên chức thuộc mức khá của XH, để thu hút đc người giỏi.
Bằng chứng bên TQ, HQ để vào đc công chức thì khó ngang lên trời.

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Một đất nước mà người làm công chức toàn người làng nhàng, ko người giỏi thì đất nước đó còn lâu mới ngóc đầu lên được.
Vì họ là những người hoạch định chính sách, quản lý xã hội,... mà ko giỏi thì chỉ có rối tinh, và xã hội sẽ gánh hậu quả.
Hy vọng nhà nc có chính sách thu nhập cho công chức, viên chức thuộc mức khá của XH, để thu hút đc người giỏi.
Lên trời ra Nội Bài là lên đc
Thi đỗ COCC khó hơn lên trời

Tuananhhau

Xe điện
Cuộc sống vốn khắc nghiệt. Điều chúng ta cần làm là chấp nhận và dừng đổ lỗi cho hoàn cảnh. E đọc đâu đó đại ý như vậy. Vào nhà nước thì có mấy kiểu trụ được. 1- Nhà sẵn điều kiện, vào làm vui vui lấy chỗ sinh hoạt. Các chị em có chồng đại gia chiếm số đông. Lương 5-6tr nhưng oto áo váy tung xoè.
2- chân ngoài dài hơn trong. làm để lấy chỗ còn làm ngoài là chính.
3- dặt dẹo qua ngày (giống bạn trong bài đầu). Ra ngoài thì sợ, ở lại thì ko biết thế nào.
4-phấn đấu chính trị. Xác định rõ ràng mục tiêu, giống có cụ nói đó ah. Chịu đựng 10-15 năm.
ngoài ra có những đơn vị có thu nhập thì a e sống bằng lương cũng ổn.

TamAn7810

Xe tăng
Làm ở đâu cũng thế thôi, em nghĩ 80% do bản thân mình quyết định. Ai nhanh nhẹn thì tỉ lệ thuận với lương :D

tungbeo

Xe tăng
Cụ nói chuẩn :)

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Cuộc sống vốn khắc nghiệt. Điều chúng ta cần làm là chấp nhận và dừng đổ lỗi cho hoàn cảnh. E đọc đâu đó đại ý như vậy. Vào nhà nước thì có mấy kiểu trụ được. 1- Nhà sẵn điều kiện, vào làm vui vui lấy chỗ sinh hoạt. Các chị em có chồng đại gia chiếm số đông. Lương 5-6tr nhưng oto áo váy tung xoè.
2- chân ngoài dài hơn trong. làm để lấy chỗ còn làm ngoài là chính.
3- dặt dẹo qua ngày (giống bạn trong bài đầu). Ra ngoài thì sợ, ở lại thì ko biết thế nào.
4-phấn đấu chính trị. Xác định rõ ràng mục tiêu, giống có cụ nói đó ah. Chịu đựng 10-15 năm.
ngoài ra có những đơn vị có thu nhập thì a e sống bằng lương cũng ổn.
Làm ở đâu cũng thế thôi, em nghĩ 80% do bản thân mình quyết định. Ai nhanh nhẹn thì tỉ lệ thuận với lương :D
Loại 3. dặt dẹo mà bác tưởng dễ tồn tại à. Nó cho đống việc, nó dì cho, ở đấy mà dặt dẹo, hỏng người, thành dặt dẹo theo nghĩa đen luôn
Càng nhanh càng làm nhiều

Tuananhhau

Xe điện
Loại 3. dặt dẹo mà bác tưởng dễ tồn tại à. Nó cho đống việc, nó dì cho, ở đấy mà dặt dẹo, hỏng người, thành dặt dẹo theo nghĩa đen luôn
Càng nhanh càng làm nhiều
Ý e không phải dặt dẹo trong cv mà là dặt dẹo trong định hướng. Chấp nhận làm việc với mức lương thấp nhưng cũng không có mục tiêu phấn đấu chính trị. E cũng làm nhà nc và em ở nhóm 2 :D.

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Ý e không phải dặt dẹo trong cv mà là dặt dẹo trong định hướng. Chấp nhận làm việc với mức lương thấp nhưng cũng không có mục tiêu phấn đấu chính trị. E cũng làm nhà nc và em ở nhóm 2 :D.
Lương thấp làm việc tối mắt tối mũi, bác chịu nôi ko

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Đây cụ. Tăng tuổi nghỉ hưu chỉ là cho sếp ở lại lâu hơn. Còn sắp tới sẽ thay máu nhé.
là lại có chế độ nghỉ hưu trước tuổi hả cụ, vậy về sớm cho khoẻ chứ cày cuốc đến khi nào mới đủ 62t cụ nhỉ, lại còn được cục tiền :D

nhanh33

Xe buýt
Cụ cứ ở lại làm công chức đi cho lành, càng về già lương lại cao. Chứ ra ngoài ko cạnh tranh đc đâu. Lại đàn bà nữa, cố mà lấy cái sổ hưu. Bên ngoài cũng cạnh tranh lắm, chứ ko dễ đâu.
Nếu có cửa làm thêm thì làm ko thì thôi.
Nhiều công nhân lương cũng chỉ 6-7tr họ vẫn vui vẻ đấy thôi.
Mợ bị luân chuyển cán bộ rồi, cũng có thể là cơ hội nếu làm ở cơ sở tốt có khi quay về lên chức to hơn, làm nhà nước cố gắng phấn đấu vào ...ảng sớm sẽ có cơ thăng tiến, chúc vui !!!

VCHDHN

Xe container
Lăn lộn ở ngoài đầu tắt mặt tối có ngày chả đc vẹo gì, đủ thứ áp lực thì thèm cq nn đều đặn ổn định nhàn nhã. Ở trong nn lại thèm ra ngoài tung tẩy vì t gian gò bó. Ra ngoài làm chủ, thoải mái tự tung tự tác hơn :)). E nghĩ chỉ có 2 lí dođơn giản thế thôi. Ngoại trừ 1 số trg hợp ngoại lệ trong lúc chưa tìmđc việc hoặc quá lứa nhỡ thì phải chấp nhận hết:))

mmxhung

Xe điện
Làm nhà nước mà chỉ trông chờ vào đồng lương thì chả đói. Ông bác cháu trước làm ở một viện nghiên cứu khoa học, lương TS sắp nghỉ hưu đâu được gần 9 triệu, nhưng ông vẫn sống khoẻ vì nhận ngoài làm đề tài nghiên cứu ứng dụng cho cho các đơn vị, viết sách xuất bản, nhận giảng dạy cho các trường ĐH, mỗi năm thu nhập thêm vài trăm củ là bình thường. Vợ của bác trước mở cửa hàng buôn bán VLXD, sau lại có thêm nghề thu mua đất đai rồi xây nhà bán lại cho dân. Trải qua mấy chục năm thấy cuộc sống gia đình của hai bác rất khá giả thoải mái và hạnh phúc.
Hay như vừa rồi báo đăng vụ việc tại cục lãnh sự đấy, muốn có thêm thu nhập thì phải làm thêm việc ngoài như cán bộ ngoại giao ấy. Nếu không phải vì covid nhạy cảm thì bao nhiêu năm vẫn làm ngoài như vậy có làm sao đâu.

ubisapro

Xe trâu
Làm nhà nước mà chỉ trông chờ vào đồng lương thì chả đói. Ông bác cháu trước làm ở một viện nghiên cứu khoa học, lương TS sắp nghỉ hưu đâu được gần 9 triệu, nhưng ông vẫn sống khoẻ vì nhận ngoài làm đề tài nghiên cứu ứng dụng cho cho các đơn vị, viết sách xuất bản, nhận giảng dạy cho các trường ĐH, mỗi năm thu nhập thêm vài trăm củ là bình thường. Vợ của bác trước mở cửa hàng buôn bán VLXD, sau lại có thêm nghề thu mua đất đai rồi xây nhà bán lại cho dân. Trải qua mấy chục năm thấy cuộc sống gia đình của hai bác rất khá giả thoải mái và hạnh phúc.
Hay như vừa rồi báo đăng vụ việc tại cục lãnh sự đấy, muốn có thêm thu nhập thì phải làm thêm việc ngoài như cán bộ ngoại giao ấy. Nếu không phải vì covid nhạy cảm thì bao nhiêu năm vẫn làm ngoài như vậy có làm sao đâu.
Làm nhà nước mà ko thêm nếm (từ làm tay trái, bổng lộc …) thì đói rách mồm ra chứ ở đó mà thèm. Và người có thêm nếm chỉ là số ít, cơ bản các cụ ốp đa phần cũng có điều kiện, tiếp xúc các cơ quan cấp cao, có “quyền” nên thấy thêm nếm nhiều. Mặt bằng chung thì e thấy … thu nhập thấp :D

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Mấy chân ghi số, thu tiền điện nước, nhân viên phát thư báo, nhân viên bưu cục, có nhiều người chạy tiền vào, vì họ ldpt, bươn chải ở ngoài ko đc đó