[Funland] Lương Nhà nước sao vẫn trong chán, ngoài thèm nhỉ?

outsider3x3d3l

Xe tải
E biết có 2 người: 1 làm ở Viện TK, 1 người làm bên quân đội (dân kỹ thuật). Cả 2 ra ngoài làm nhưng vẫn giữ chân ở cơ quan, thỏa thuận bất thành văn là ông dc lĩnh lương NN, còn lộc lá, phụ cấp thì để lại cho phòng ;) ;)
Em cũng quen nhiều anh em CNTT ntn lắm, đói quá ra ngoài làm nhưng chân vẫn giữ. Nhưng cũng cần quan hệ tốt mới được, chứ làng nhàng là đi luôn.

Linh_Chi

Xe buýt
Nhà nước cũng có nhà nước this nhà nước that giống ông tư nhân thôi các cụ, chỗ nào chán ae khác bỏ, chỗ nào ấm thì trong còn thèm chứ đừng nói ở ngoài, cq cháu thì ông nào ko kiếm được là do năng lực ko phù hợp và lười là chính, còn lại bét cũng ngang mặt bằng chung bên ngoài, ngày xưa cháu đi đào tạo đội công chức xã phường suốt, ace ai nhanh nhẹn thì vẫn kiếm tốt, ai an phận thì ko có gì

Xebuythn

Xe tải
Chắc nghề tay trái của cụ là buôn đất bán nc chè phỏng? Còn em đang nói cụ nào làm NN lương 7củ thì thu nhập giờ đang thấp hơn lđ phổ thông như grab bike hay shipper mỗi ngày có 300-450k tiền lương đới.
Thực tế là như thế cụ ah. Cơ quan cháu Bộ Văn Hoá TT và DL to đùng toàn đại học và thạc sĩ mà lương 30 năm như cháu có hơn 7 tr tý thôi ah. Bậc lương viên chức nn nó thế. Còn sếp thì mới có cửa làm giàu cụ ah. Tất nhiên là có nhiều tg cho gia đình vì chỉ lĩnh lương cứng thôi. Và tất nhiên trụ được như thế thì phải có hậu phương vững chắc hoặc nghề tay trái OK hơn lao động phổ thông và ô sin ah. Tùy nhiên không thể so sánh với các cụ đi ô tô được. Thanks!

Xebuythn

Xe tải
Nhiều người làm nn cũng chả có màu gì đâu. Nhưng họ chấp nhận vì ổn định và nhàn, thời gian thoải mái.
Cứ tính dư lày nếu làm nn mà nhàn đưa đón đc con, ko phải thuê osin, thì thu nhập 7 củ tự nhiên nó là 12 13 củ ngay thì tự tiết kiệm đc chỗ tiền osin rồi.
Cụ nói quá chuẩn. Cháu mà tính tiền ô sin cho gd thì phải thêm 10 tr/ tháng. Vậy là lương cháu thành hơn 17 tr rồi!

Xebuythn

Xe tải
Nhà nước cũng có nhà nước this nhà nước that giống ông tư nhân thôi các cụ, chỗ nào chán ae khác bỏ, chỗ nào ấm thì trong còn thèm chứ đừng nói ở ngoài, cq cháu thì ông nào ko kiếm được là do năng lực ko phù hợp và lười là chính, còn lại bét cũng ngang mặt bằng chung bên ngoài, ngày xưa cháu đi đào tạo đội công chức xã phường suốt, ace ai nhanh nhẹn thì vẫn kiếm tốt, ai an phận thì ko có gì
Vấn đề là Làm nn nó bất cập ở chỗ thang bậc lương và vị trí việc làm thực tế cũng như quyền hành thực tế của sếp. Mà sếp thì ít và khó để thay đổi lắm! Còn làm ngoài thì thang bậc lương và vị trí việc làm sát thực hơn . Và người giỏi sẽ được làm sếp hoặc luân chuyển để tìm chỗ tốt hơn dễ dàng.

ubisapro

Xe trâu
Có nhiều ảo tưởng quá ạ. Em làm 12 năm nhà nước rồi bỏ đây.

Làm 12 tiếng bằng fdi nó làm 1 tiếng. Sự thực chả có chuyện công sở nào uống nước chè đến 10h sáng rồi nghỉ ăn trưa nữa đâu. Nhưng chỗ làm việc trực tiếp với dân có đố dám, phút mốt là nghỉ việc. Còn chỗ khoing trực tiếp thì cũng vô vàn việc, trong đó có tình trạng làm việc trùng chéo vô bổ cứ bộ tống cho sở sở tống xuống phòng. Đây là lý do mà công chức phát ngán đủ các loại báo cáo báo cầy họp hành. Đơn giản vì không có thẩm quyền đúng nghĩa nên cứ họp cứ báo cáo suốt mà việc không trôi.

Thu nhập thấp? Cũng đúng mà khoing đúng. Khởi điểm bây giờ do nhiều lần cải cách và điều chỉnh lạm phát hàng năm lương của công chức mới ra trường cũng tương đương với 1 bạn đh làm công việc bình thường tại văn phòng, thu ngân, bán hàng vv. Nhưng quá trình lên lương chậm và thăng tiến kém bận kể bạn là con ai hay tài năng đến đâu. Dưới 30 tuổi lên trưởng phòng hay ở bộ lên vụ phó toàn vụ đình đám được lên báo cả.

Chấm mút lại quả 40% bét cũng 20%? Cái chấm mút đó đến thủ trưởng cơ quan nó còn chả có miếng. Ví dụ cơ quan em cũ. Trụ sở xây được 40 năm, có mấy lần sửa chữa nhỏ có gì mà chấm. Cơ quan ngành dọc, nên có kh đầu tư thì phải qua bộ duyệt. Bộ cũng phải xin đưa vào kh tài chính được bộ tài chính phê duyệt ngân sách. Vậy đến ô thủ trưởng cũng chả được mút nói gì thằng nhân viên. Mà đến h trụ sở được 50 năm có đúng 1 lần sửa chữa lớn cơi nới tý là 3 tỏi thôi, ngồi đó mà mút.

Kiên nhẫn 20 năm sẽ có vị trí? Sự thực 20 năm qua, mà chả cần chỉ 10 năm qua. Hòa bình cứ 3 xã nhập làm 1. Hà tây nhập hn. Bộ công an bỏ tổng cục sát nhập các cục. Đấy là những cái lớn, ai cũng thấy chứ sóng ngầm nội bộ còn nhiều nữa. Kiên nhẫn nhưng phải may mắn nữa chứ không đang trưởng thành phó. Đang săp lên phó thì xịt vì thừa phó. Không đúng thời xịt hết. Còn vận? 1 phòng 10 đến 20 thằng chuyên viên. Cá biệt bên thuế hay công an 1 đội thuộc phòng thôi cũng đến 30 người. 20 năm lên tp á? Không có năng lực thực sự nổi bật so với 30 ông kia có mà mơ. Năng lực là nói chung nhé, kể cả năng lực mờ ám tiểu xảo cũng xét vào năng lực đi không lại bảo chỉ cần khéo mồm chỉ cần nịnh chỉ cần tiền. Những cái đấy ô đ.éo có mà gọi là năng lực á?

Tại sao thấp mà vẫn làm? Với các bạn trẻ Tại vì nhiều hoang tưởng như trên, tại 1 số ngành hẹp chỉ nhà nước mới dùng, tại còn có cơ hội mấy năm đầu o ai giao việc thì vẫn có thời gian đi học nâng cao mọi thứ. Tại sao già vẫn làm? Vì đến lúc ngoài 40 với cái kinh nghiệm đó chả cty ngoài người ta không nhận nữa vì không phù hợp. Đành phải làm nốt đến hưu.

Vẫn có nhiều vị trí thấp nhưng hái ra tiền? Đúng, thậm chí có rất nhiều nhưng rủi ro rất cao. Và không có chuyện nhàn. Đơn giản là vị trí đó phải xử lý hồ sơ, tiếp nhận hồ sơ thì sao mà nhàn. Ông o soi kỹ sao thấy lỗi mag bắt người ta chi tiền. Mà nhận tiền có rủi ro o? Ra đường ngay lập tức. Còn cái chuyện ăn chửi giữa công đường đầy ra, ra chỗ 1 cửa ub phường 1 hôm.mà chứng kiến. Sai người ta chửi đương nhiên. Đúng người ta cũng chửi (vì người ta sai mà chính họ cũng o biết?)

Ô tô đỗ chật trụ sở, rồi là được phân nhà? Cái này buồn cười quá. Ô tô 4 chỗ ở hà nội h là 500k chiếc trong khi có 2 triệu hộ gia đình. Sao vẫn nghĩ ô tô là đỉnh cao phú quý nhỉ. Phân nhà á???????? Cơ quan nào được phân nhà hay nhìn mấy cái chung cư núp bóng bộ nọ kia mà bảo được phân nhà????? Kể cả cái dự án chung cư quốc hội nọ kia cũng chỉ là xuất mua hết mà cũng o đến lượt đâu, bán chênh thì cũng tùy thị trường mà ăn nhiều ít. Mà cái này các công ty bds tư nhân còn ngon hơn nhiều, đừng có mơ mộng nữa.
Cụ nói cũng đúng. NN hay tư nhân thì cũng đều cần năng lực mới lên được. Tất nhiên việc nâng đỡ trong NN nhiều hơn tư nhân, nhưng đó ko phải số đông. Vẫn có những người bằng năng lực thăng tiến được. Còn năng lực ntn thì khó định nghĩa, tóm gọn: được việc :D

Xebuythn

Xe tải
Bác nuôi con từ ngày xưa thì nó cũng đỡ hơn bây giờ.
Vâng. Mấy là cháu cũng đầu tư thời gian cho con cái. Giờ 2 đứa lớn rồi đều học chuyên anh CNN. Cháu lớn đi du học học bổng 100% giờ đi làm rồi lương gấp 10 cháu. Cháu bé năm nay lớp 12 vẫn phải nuôi ăn học 5 năm nữa đến lúc cháu nghỉ hưu thì nó cũng đi làm được rồi. Tât nhiên 2 đứa nhà cháu không đứa nào muốn làm nn như cháu. Chúng nó muốn đi ô tô như các cụ !

tungbeo

Xe tăng
Vâng. Mấy là cháu cũng đầu tư thời gian cho con cái. Giờ 2 đứa lớn rồi đều học chuyên anh CNN. Cháu lớn đi du học học bổng 100% giờ đi làm rồi lương gấp 10 cháu. Cháu bé năm nay lớp 12 vẫn phải nuôi ăn học 5 năm nữa đến lúc cháu nghỉ hưu thì nó cũng đi làm được rồi. Tât nhiên 2 đứa nhà cháu không đứa nào muốn làm nn như cháu. Chúng nó muốn đi ô tô như các cụ !
Các cháu nhà cụ tuyệt quá, cụ h còn làm trong NN ko hay hưu sớm r. Nghe cụ kể như vậy cũng học hỏi thêm đc cụ nhiều điều thú vị

Linh_Chi

Xe buýt
Vấn đề là Làm nn nó bất cập ở chỗ thang bậc lương và vị trí việc làm thực tế cũng như quyền hành thực tế của sếp. Mà sếp thì ít và khó để thay đổi lắm! Còn làm ngoài thì thang bậc lương và vị trí việc làm sát thực hơn . Và người giỏi sẽ được làm sếp hoặc luân chuyển để tìm chỗ tốt hơn dễ dàng.
Kể cả cơ quan quản lý nhà nước nếu sếp mà bảo thủ trì trệ thì sớm muộn sếp cũng bị sếp vào xó cả thôi cụ, có thể cq nhà nước nó chậm hơn tư nhân nhưng nhiệm kì 5 năm của sếp thì nó hữu hạn thôi, sếp ko có team làm chuyên môn thì cũng lên đường sớm ạ, đến lúc tái bổ nhiệm họp chả lẽ lại báo cáo bên em năm ngoái lương thấp nên ae chả làm mẹ gì đâu các anh ạ, mà giờ ko báo cáo xuông nữa đâu ạ, có kpi hết năm trước yếu thì năm sau kinh phí của đơn vi anh giảm 10% nhé muốn cắp ô thì cứ việc, nhưng tiền điện tiền nước nó tăng trong khi kinh phí cấp giảm thì tự phải biết cày thêm hoặc cắt nhân sự thôi. Như cụ gì ở trên nói ae làm Cntt đói bỏ ra ngoài thì thực ra còn đội giỏi hơn nó gánh hộ cho các ông thôi, chứ yếu phát là các ông lên đường ngay ạ, các đơn vị chuyên môn nhà nước nó có rất nhiều cá nhân có năng lực, nhưng phải cho họ một môi trường phù hợp. Lấy đơn cử như việc soạn hợp đồng mua sắm thì các đơn vị nn tương đối chuẩn trong khi cháu thi thoảng cũng mua vài thứ của mấy ông tư nhân (flc) thấy chán kinh, câu cú thì lủng củng, format thì liên thiên, font thì mỗi chỗ 1 kiểu, làm cái phần mềm cho mấy ông ấy cũng thế soạn liên thiên cái gì cũng quy ra tiền tưởng thế là hay. Cháu làm với các đơn vị nhà nước nhiều, sếp mà ko gần và được ae ủng hộ là một thời gian bay sạch

hieukon

Xe container
:) nếu theo bảng lương thì đến lương chủ tịch nước nhận về còn bằng nửa lương em :) thì nhân vật trong câu chuyện cố lên, cố phấn đấu lên chủ tịch nước, chủ tịch quốc hội nhé.

nvht

Xe điện
(CHUYỆN E CÓP NHẶT LẠI TRÊN OFFB - Ngẫm chuyện người mà nghĩ đến ta.Haizz)

Đang nằm nhà vì bị F0, rồi hôm nay xăng lại tăng giá, nghĩ buồn cho phận công chức các bác ạ, các bác ở thủ đô k biết thế nào, chứ em là công chức ở 1 tỉnh lẻ cách thủ đô chỉ khoảng 60km, làm cho 1 cơ quan bảo vệ pháp luật nghe thì có vẻ oai, nhưng năm nay bước sang năm thứ 9, lương em được đúng 6 triệu 2, thi thoảng lắm được 1 tí tiền sếp chia cho khoảng 500-1 tr 1 lần, có khi phải đến 2-3 tháng mới được 1 lần, tết rồi cộng các khoản thưởng tết cũng k đủ thành thêm 1 tháng lương. Trước em làm ở cấp tỉnh, cơ quan cách nhà 1 km đi lại dễ dàng thì thôi bảo may được cái gần nhà, đùng cái đợt cuối năm r có đợt luân chuyển công tác, e bị điều xuống cấp huyện cách nhà 26 km, phận đàn bà con gái, lương thấp giờ lại đi làm xa, nắng, mưa, r đủ thứ phát sinh, xăng xe ăn uống…tính ra lương em giờ mình em ăn không đủ, còn gia đình con cái nữa, nghĩ lại 4 năm học ĐH tiền ăn tiền học, đi làm hàng ấy năm lương giờ quay ra k đủ cho bản thân. Than khổ đi lại lương thấp k ai tin, mọi người kêu k chịu được thì ra ngoài mà làm, nhưng ở tỉnh nó khác HN, công việc cty ngoài nó k nhiều, k mở như HN, rồi cũng có tuổi bây giờ xin bỏ công chức xong lóc cóc đi nộp hồ sơ xin việc thì làm sao có cái công việc nào nó ngon ngay được.
Ý em nói ở đây là sao nhà nước có thể chia bậc lương công chức thấp như vậy? Bao nhiêu năm đất nước đổi mới mà lương còn k đủ nuôi bản thân thì sao góp phần nuôi con cái đây, liệu đây cũng là 1 trong những nguyên nhân mà nhiều cán bộ công chức trong bộ máy nhà nước dễ bị sa ngã, tiêu cực trong công việc không ?
sao bác Tổng ko ngăn ngừa tham nhũng từ gốc bằng việc: Tăng lương (tăng xử phạt); chống chạy chức chạy quyền nhỉ?

outsider3x3d3l

Xe tải
Bác tổng biết có tăng thì vẫn tham nhũng cụ à.
Mà nhà nước mình là miệng nói đạo lý, giờ đang trong sạch vững mạnh tăng lương xong vẫn không sạch thì ntn.
Nói chung là miệng nói đạo lý nhưng sống vẫn như

Xebuythn

Xe tải
Kể cả cơ quan quản lý nhà nước nếu sếp mà bảo thủ trì trệ thì sớm muộn sếp cũng bị sếp vào xó cả thôi cụ, có thể cq nhà nước nó chậm hơn tư nhân nhưng nhiệm kì 5 năm của sếp thì nó hữu hạn thôi, sếp ko có team làm chuyên môn thì cũng lên đường sớm ạ, đến lúc tái bổ nhiệm họp chả lẽ lại báo cáo bên em năm ngoái lương thấp nên ae chả làm mẹ gì đâu các anh ạ, mà giờ ko báo cáo xuông nữa đâu ạ, có kpi hết năm trước yếu thì năm sau kinh phí của đơn vi anh giảm 10% nhé muốn cắp ô thì cứ việc, nhưng tiền điện tiền nước nó tăng trong khi kinh phí cấp giảm thì tự phải biết cày thêm hoặc cắt nhân sự thôi. Như cụ gì ở trên nói ae làm Cntt đói bỏ ra ngoài thì thực ra còn đội giỏi hơn nó gánh hộ cho các ông thôi, chứ yếu phát là các ông lên đường ngay ạ, các đơn vị chuyên môn nhà nước nó có rất nhiều cá nhân có năng lực, nhưng phải cho họ một môi trường phù hợp. Lấy đơn cử như việc soạn hợp đồng mua sắm thì các đơn vị nn tương đối chuẩn trong khi cháu thi thoảng cũng mua vài thứ của mấy ông tư nhân (flc) thấy chán kinh, câu cú thì lủng củng, format thì liên thiên, font thì mỗi chỗ 1 kiểu, làm cái phần mềm cho mấy ông ấy cũng thế soạn liên thiên cái gì cũng quy ra tiền tưởng thế là hay. Cháu làm với các đơn vị nhà nước nhiều, sếp mà ko gần và được ae ủng hộ là một thời gian bay sạch
Chắc tại ngành cháu là văn hoá vui vẻ nên sếp tiêu tiền ngân sách bảo cấp 100% nên vững lắm cụ ah!

Xebuythn

Xe tải
Các cháu nhà cụ tuyệt quá, cụ h còn làm trong NN ko hay hưu sớm r. Nghe cụ kể như vậy cũng học hỏi thêm đc cụ nhiều điều thú vị
Cháu vẫn làm để kiếm cái sổ hưu. Giờ phải kéo thêm 1 năm 9 tháng nữa. Thanks

Xebuythn

Xe tải
:) nếu theo bảng lương thì đến lương chủ tịch nước nhận về còn bằng nửa lương em :) thì nhân vật trong câu chuyện cố lên, cố phấn đấu lên chủ tịch nước, chủ tịch quốc hội nhé.
Cụ xui dại . Vị trí cụ nói là tứ tử trình làng đấy. Vị trí như cụ thì nhiều. Kiếp sau cháu cố bằng cụ!

Gianthuong123

Xe tải
Bác tổng biết có tăng thì vẫn tham nhũng cụ à.
Mà nhà nước mình là miệng nói đạo lý, giờ đang trong sạch vững mạnh tăng lương xong vẫn không sạch thì ntn.
Nói chung là miệng nói đạo lý nhưng sống vẫn như
Cụ nói chuyện như trẻ con giảm thì được chứ trong sạch thì nhìn mấy anh đại tư bản giàu và lương cao tầm trung và cấp cao Vn vẫn là học trò của tụi nó .

7years

Xe điện
Các cụ cho em hỏi. công chức nhà nước ký cái văn bản này thì lương được bao nhiêu 1 tháng ạ

Ai được ký hả cụ? Mấy anh chuyên viên được ký à? Cả nước có 60 tỉnh 500 huyện 10000 xã 1000 thứ trưởng và tương đương cấp tướng trở nên. Trong khi có 4 triệu công chức. Thằng nào cũng ký được thế thì vui quá

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Lương không cao nhưng được cái nhàn, không bị áp lực công việc, lại chả bao giờ sợ bị đuổi việc. Người ta đi làm giúp việc hèn người, có đầy thứ phải lo lắng mà cũng chỉ được 6-7 triệu, lại không được cái oai ta đây đi làm nhà nước như các công viên chức.

Tôi nghĩ cũng công bằng cả.
Không hiểu sao cho nghỉ việc công nhân viên chức ở NN lại khó vậy ?!