[Funland] Lương khởi điểm trường TOP 7 triệu bi quan quá?

cadan

Xe container
Cụ hình như có một thời gian dài không ở VN thời kỳ mở cửa nên cụ nói như người ở xứ lạ nào đó.
Lái xe ngày trước lương cực cao, không có mà tuyển!
So sánh nhà đất, rồi lương lái xe với thu nhập dân làm FDI, với các ngành nghề lao động phổ thông khác, cụ đừng chơi đồ nhiều, già rồi nhũn não đấy!
Cty cũ mà em làm việc luôn có khoảng 3-5 lái xe, tất nhiên e ko trả lương cho họ nhg it nhất cũng biết lương họ thế nào đấy 🤣🤣🤣

Cao ăn thua gì so với mặt bằng chung

Và đừng quên là thời mở cửa mà cụ nói nó rât dài. Cụ nên biết thu nhập mỗi khuc sẽ có biến động tương ứng đấy.

86-92?

92-97?

98-2002?

2002-2007?

2008-2012?

2013-2018?

2019-now

Lái xe lương cực cao là thời nào, so với nghề nào, cụ vui lòng cho biết

Dù em có “ở bển” như cụ lầm tưởng, e cũng mạnh dạn hầu cụ, mà ko cần phải mất công động não lắm đâu🤠🤠🤠

Chỉnh sửa cuối:

haivanphe

Xe container
Đi làm 7 củ là tốt rồi. F1 nhà em đang học Y đây, nghĩ ra trường mà vào bệnh viện công hưởng lương 3.4 củ cũng thấy oải. Cơ mà xuất phát điểm thấp để lấy kinh nghiệm thì cũng được mà.

tonyphan26618

Xe tải
Căng thật, lương cháu có 5.x củ, vẫn còn đang phấn đấu 7 củ như các bạn mới ra trường :D

xbadboyz

Xe điện
Lúc mới ra trường e thử việc 800K - đúng bằng chi phí 1 tháng bố mẹ cho lúc còn đi học, qua thử việc được lên gấp ba. Như vậy nếu 7tr kia là mức thử việc em nghĩ cũng không tệ.
Xã hội bây giờ đang quá méo mó, một số lượng KOL mạng đã thổi phồng làm lệch lạc suy nghĩ của giới trẻ về công việc, lao động, thu nhập.

zorba

Xe điện
Khởi điểm của nhân viên e thời đó 1,5tr mà, e khoe gì đâu. Tât cả nhg đồng nghiệp khac đều thế chứ ko phải cá biệt gì

Mà cac cụ nên biết, năm 2000 là sau khủng hoảng tài chính 97

Trước đó, lương nhiều cty còn kinh nữa, chân trưởng phó phòng 5-700 đô là bình thường?
Em vào Unilever thời sau cụ, cũng được nghe kể Sup U thời đầu, ngày lương làm việc 1 ngày mua được nửa chỉ vàng => thế nên em tin lời cụ nói là thật.

cadan

Xe container
7 triệu là sống được rồi, mới ra trường chấp nhận thôi, nhưng cay nhất quả bán đất cho con đi học, con đi làm lương dc 7 triệu thì mảnh đất bán dc 10 tỉ.
Đó là sự méo mó tệ hại của việc tăng giá nhà đất

Công sức lao động và học hành bị rẻ rúng đi rất nhiều

Và kich thich tâm lý oánh quả ở đại bộ phận

Cho nên chúng ta cungz đừng ngạc nhiên khi có ai than thở là VN ko sx đuọc con ốc cái vit

Vì có ai đầu tư nghiên cứu hay học hành bài bản thì cũng bị chê là “làm cả đời ko bằng chôt lời miếng đất”

(Nói thêm để cccm đỡ xêp e vào GATO nhé, nhà em hưởng lợi ko ít vì giá nhà đất tăng, nhg e vẫn thấy đó là điều vô lý)

Chỉnh sửa cuối:

cadan

Xe container
Như vậy là kịch điểm 10 cây, em cũng chẳng guc lại làm gi, nhưng k thể 10,15 cây mang máng, còn nếu cò kè thì dream 2 cũng chưa có 40 cụ nhé , vì giá vàng 4tr là giá năm 9091 cụ ạ, 94 em bán hai cây thêm vào mua fx, làm gì có giá vàng và xe đấy, hay cụ nhầm, dream 2 ckd ra biển chưa bao giờ quá 33, đến 97 con dream 3 tem lửa cũng vẫn 33, vàng gần như đứng quanh 4500k, như vậy con dream từ 2 đến 3 ckd chỉ loanh quanh 6 đến 7 cây đến tận 2000, với tính tò mò em chỉ rón rén xin cụ cho em cái gợi ý văn phòng đại diện công ty nào việt nam đều lương 5000 mỹ được 2 năm báo sổ, còn chuyện kiếm thêm không tính.
Cụ thân mến, vàng ko bao giờ bất biến neo ở 1 giá trong 10 năm

Khi con dream Thái nó 40 củ trong giai đoạn 95-2002, thì khi vàng 40, con dream nó là 10 cây. Khi vàng 33-35, thì giá nó là 15 cây. Chuyện đó bình thường ạ.

Em vào Unilever thời sau cụ, cũng được nghe kể Sup U thời đầu, ngày lương làm việc 1 ngày mua được nửa chỉ vàng => thế nên em tin lời cụ nói là thật.
E ko làm cho Uni như cụ JazZ

Nhg Uni là khach hàng của cty em.

Tầm 96-97, mấy sêp em lương còn $3-4000 cơ ạ. Sau khủng khoảng 1997, lương sụt hẳn thì cũng phải tầm 1000-1500

Thaoprohp

Xe tăng
Muốn kiêm tiền nhanh, nhàn thì đi làm SGBB cho sướng

Khỏi học, tốn tiền , tốn tgian

vo nho

Xe điện
Các cháu nghĩ được ntnay, em tưởng cụ phải mừng chứ ạ:
"ra trường lương chỉ có 7 - 8 triệu mà em thấy buồn quá, liệu có xứng với 4 - 5 năm đại học, tốn kém mấy trăm triệu của bố mẹ không?! "
Rồi cày 4-5 năm nữa cũng chưa đủ thu hồi vốn cho bố mẹ, mà có khi còn không được bằng 1 số nghề khác đầu tư ít hơn.
Cứ để một số cháu nghĩ được như thế, thì các cháu khác sẽ nghĩ đến việc học nghề hơn là học ĐH.
Chứ không như tình trạng mấy chục năm nay, thừa thầy thiếu thợ. Mà nói thật, thầy cũng chẳng ra thầy luôn. Vì không phải cháu nào học ĐH ra cũng đều làm được việc ngay. Đa số là như thế
Trong khi các cty tuyển dụng và trả lương theo trào lưu, câu đầu tiên là "có bằng ĐH", còn kỹ năng vào dạy sau. Nên khó có mức lương cao
vd: e thấy cviec kế toán chẳng hạn. Nhiều cty, có khi chỉ cần trung cấp làm là được, gì cứ phải tuyển ĐH??? rất lãng phí
Học chỉ là bước đầu tiên, làm nền tảng cho công việc, nền tảng không có thì công việc có thể phát triển được không.
Đơn cử bên em tuyển nhân viên biết tiếng anh, khá khá ứng viên có bằng tiếng anh hay bằng đại học chuyên ngành tiếng anh mà vào phỏng vấn nói không nên lời thì 1 rớt 2 vào làm lương thấp. Có gì lạ?

HTlangtu

Xe điện
Học chỉ là bước đầu tiên, làm nền tảng cho công việc, nền tảng không có thì công việc có thể phát triển được không.
Đơn cử bên em tuyển nhân viên biết tiếng anh, khá khá ứng viên có bằng tiếng anh hay bằng đại học chuyên ngành tiếng anh mà vào phỏng vấn nói không nên lời thì 1 rớt 2 vào làm lương thấp. Có gì lạ?
thế cụ bảo học ĐH mà ra không nói nên lời thì học mịa nó nghề cho nhanh đi ? có phỏng không ạ?

cadan

Xe container
Nghe đi nghe lại vẫn thấm câu nói của ông Lý Quang Diệu
Ông này đang nói về tiền, thì đúng.
Còn về tri thức (học hàm, học vị) thì ông này lại phát biểu vớ vẩn. :))
1 là cụ lập luận chỉ ra tại sao lại là "phát biểu vớ vẩn." :))
2 là cụ nên im lặng, không chỉ trích vớ vẩn, bậc danh nhân thế giới độ trust gấp 1000 lần cụ. ;))
Một câu nói thú vị

Thú vị tới nỗi em hơi hoài nghi một chính khách lịch lãm (dù cứng rắn) lại phát biểu 1 câu chát chúa như vậy

Việc dán danh ngôn vào hình ảnh danh nhân ko hề khó. Nhất là kynguyen mangXH này. Vì thế, nên trích dẫn nguồn khả tín để trust đuọc

Em đọc giọng văn trong hình và cac quote duoi đây thì hơi khó tin là cùng 1 người :

Thaoprohp

Xe tăng
Đúng rồi cụ.
Nhiều người cứ nhầm lân giữa cái bằng, kể cả bằng loại ưu, với năng lực làm việc. 2 vấn đề này khác nhau hoàn toàn.
Cái bằng ĐH chỉ thể hiện được phần kiến thức , trong khi để làm được việc, và nhẫt là muốn có thu nhập theo kỳ vọng thì phải có rất nhiều các yếu tố khác nữa.
Có bằng Thạc sỹ tiến sỹ ko đồng nghĩa với Có năng lực.

Quê bầm

Xe điện
Đúng rồi cụ.
Nhiều người cứ nhầm lân giữa cái bằng, kể cả bằng loại ưu, với năng lực làm việc. 2 vấn đề này khác nhau hoàn toàn.
Cái bằng ĐH chỉ thể hiện được phần kiến thức , trong khi để làm được việc, và nhẫt là muốn có thu nhập theo kỳ vọng thì phải có rất nhiều các yếu tố khác nữa.
Có bằng Thạc sỹ tiến sỹ ko đồng nghĩa với Có năng lực.
Tuyển nhân viên mức độ sv mới ra trường thì nhà tuyển dụng còn hỏi học cái gì, trường nào. Tuyển vị trí cần 5 năm kinh nghiệm trở lên thì có mấy ai quan tâm học trường gì, bằng loại gì hay ko ạ. Nếu tuyển vị trí quản lý thì thôi khỏi cần hỏi học cái gì có cái gì, CV chỉ gọi là cho có sau sau khi check kinh nghiệm thực chiến khi đã chốt đơn

Arabia

Xe tăng
Một câu nói thú vị

Thú vị tới nỗi em hơi hoài nghi một chính khách lịch lãm (dù cứng rắn) lại phát biểu 1 câu chát chúa như vậy

Việc dán danh ngôn vào hình ảnh danh nhân ko hề khó. Nhất là kynguyen mangXH này. Vì thế, nên trích dẫn nguồn khả tín để trust đuọc

Em đọc giọng văn trong hình và cac quote duoi đây thì hơi khó tin là cùng 1 người :

Câu nói đấy là của Lý Quang Diệu, nhưng chắc Lý Quang Diệu này là người VN đang giơ cốc bia lên mại dzô. Thuyết âm mưu là đặc sản của người việt mà.

Chứ chỉ cần biết tí tiếng Anh, gõ google xem tên tiếng Anh của ông Lý sẽ được Lee Kuan Yew. Gõ tiếp google "Lee Kuan Yew quotes" sẽ thấy hàng trăm câu nhưng chả có câu nào như cái câu tiếng Việt kia cả =))

cadan

Xe container
Câu nói đấy là của Lý Quang Diệu, nhưng chắc Lý Quang Diệu này là người VN đang giơ cốc bia lên mại dzô. Thuyết âm mưu là đặc sản của người việt mà.

Chứ chỉ cần biết tí tiếng Anh, gõ google xem tên tiếng Anh của ông Lý sẽ được Lee Kuan Yew. Gõ tiếp google "Lee Kuan Yew quotes" sẽ thấy hàng trăm câu nhưng chả có câu nào như cái câu tiếng Việt kia cả =))
Vậy nên chúng ta nên là người biết dùng Internet chứ ko phải để Internet dắt mũi, phải không ạ

Việc trích dẫn lung tung cũng là một đặc điểm của ng V mình:

- it khi khẳng định quan điểm độc lập mà hay phải tìm ai-đồ
- ít khi chịu khó check chéo thông tin

Vì nhiều khi chính cac ai-đồ (KOL) hoặc doanh nhân /chính khách cũng nói trên 1 lợi ích nào đó😉

duongphong

Xe container
Vậy nên chúng ta nên là người biết dùng Internet chứ ko phải để Internet dắt mũi, phải không ạ

Việc trích dẫn lung tung cũng là một đặc điểm của ng V mình:

- it khi khẳng định quan điểm độc lập mà hay phải tìm ai-đồ
- ít khi chịu khó check chéo thông tin

Vì nhiều khi chính cac ai-đồ (KOL) hoặc doanh nhân /chính khách cũng nói trên 1 lợi ích nào đó😉
1 là cụ lập luận chỉ ra tại sao lại là "phát biểu vớ vẩn." :))
2 là cụ nên im lặng, không chỉ trích vớ vẩn, bậc danh nhân thế giới độ trust gấp 1000 lần cụ. ;))
Ông Lý là 1 chính khách. Nếu đúng phát biểu câu đó thì vớ vẫn thật. Hóa ra là Lý KOL :))

Altis 2011

Xe điện
Đi làm 7 củ là tốt rồi. F1 nhà em đang học Y đây, nghĩ ra trường mà vào bệnh viện công hưởng lương 3.4 củ cũng thấy oải. Cơ mà xuất phát điểm thấp để lấy kinh nghiệm thì cũng được mà.
Cơ quan em vửa rồi có 5-6 cháu đi học đến 10 năm ở Mẽo vào làm, lương 3-4 tr nhưng các cháu toàn đi luxus với camry đi làm ah. Lương thấp nhưng cũng không phải dễ vào đâu ah.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Em thì thấy ko hề vớ vẩn. Ông ấy nói đúng, chỉ có người nghe hiểu sai, hoặc chưa đủ khả năng hiểu ông ấy muốn nói gì. Ngay cả trí nhớ, nếu thực sự xuất sắc cũng có thể kiếm đc ra nhiều tiền.

tunglam28062009

Xe tăng
Nếu vào viện công để tích lũy kiến thức kinh nghiệm cụ phải nuôi cháu nó thêm gần chục năm nữa. Nhà e cũng thích & muốn hướng cho con vào y mà cno học ko giỏi. Thế mới buồn.
Lúc mới ra trường e thử việc 800K - đúng bằng chi phí 1 tháng bố mẹ cho lúc còn đi học, qua thử việc được lên gấp ba. Như vậy nếu 7tr kia là mức thử việc em nghĩ cũng không tệ.
Xã hội bây giờ đang quá méo mó, một số lượng KOL mạng đã thổi phồng làm lệch lạc suy nghĩ của giới trẻ về công việc, lao động, thu nhập.
Ko phủ nhận 1 số ít các cháu giỏi nhưng đa phần ảo tưởng hết cụ ạ. Hậu quả của mạng mẽo hết. Các cháu coi lương 20 30tr cứ như ko vậy.
Cơ quan em vửa rồi có 5-6 cháu đi học đến 10 năm ở Mẽo vào làm, lương 3-4 tr nhưng các cháu toàn đi luxus với camry đi làm ah. Lương thấp nhưng cũng không phải dễ vào đâu ah.
Chỗ e cũng thấy. Mấy bạn ths ở bển về đi làm bằng oto nhận lương 5tr. E hỏi thế tiền son phấn, ăn uống, bạn trai, bạn gái chúng mày lấy đâu ra? Cno bẩu xin bố mẹ chứ ở đâu 😂