[Funland] Lương khởi điểm trường TOP 7 triệu bi quan quá?

Tháng 11/99 em ra trường là sales supervisor cho Unilever (hồi đó là Lever Haso) lương 1,445 củ (100$), giữa năm 2000 đc tăng lương để cân bằng với cty trong HCM đc 2,5 củ. (Unilever là cty đứng Top 5 về trả lương cho nhân viên so với các DN cùng ngành nghề).
Lever của em lúc đó là 1C, công nhân 1 A, tổ trưởng 1B. C gấp đôi B và gấp 2,5 A
Lái xe 1B, lái xe tải 1B nhưng lương gần bằng 1C.
Chiến trường bất tận giữa uni và p&g từ những năm 96, đỉnh cao marketing là video omo cụ nhỉ, năm 97 lương trưởng đại diện vùng hoặc tỉnh lớn của uni hoặc pg khoảng 250- 300 nếu em nhớ k nhầm, nhưng kiếm thêm đươc, và đánh nhau sứt đầu chảy máu, vì thế nghe cụ cá rán nói lương lính cụ ấy cao thể nghe hơi mủi lòng😃

--Lamborghini--

Xe cút kít
Nghĩ nó chán nhỉ các cụ, chưa nói đến năng lực làm việc, cảm thấy thấp thì đi tìm cv khác đến khi nao nó đạt được mục tiêu của mình thì thôi.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Cũng là đúng thôi. Chứ bây giờ ko có kiểu làm tốt rồi tăng lương, thưởng sau đâu. Vào cái mặc cả luôn tiền lương và công việc, cũng chỉ là sự mua bán thôi. Thuận mua vừa bán ko có gì là lạ cả.
Có gì đâu cụ, vào làm rồi cụ có năng lực thực sự thì cụ đề xuất không được thì nghỉ tìm chỗ khác.
Chỉ sợ không có năng lực chứ có năng lực thiếu gì chỗ dụng võ.

tunglam28062009

Xe tăng
Thời giữa 200x mua cái Spacy hay Vespa là bằng mấy miếng đất ven đô rồi

Như e xem mảnh trong làng ở Soc Sơn, 30-40 tr gần sân gôn đó

Nhg mua thì biết bao giờ lên, hầu như ai đi xem cũng bảo vậy. Đất chó ăn đá gà ăn sỏi, đường vào cứa gầm xe ầm ầm , cách HN 40km mà chả phat triển gì
2003 ra trường vk e dc mua con sờ pay si 5800$ quy ra tiền việt khoảng 90 đúng bằng tiền mua 70m2 nhân chính năm đó. 😂
Ôi giời, vậy thì vô cùng ạ. Vì thời đó khu Trung Hòa Nhân Chính mới san cái nền, xung quanh toàn ao rau muống. Căn hộ ở Thanh Xuân mua được cả mớ. Bố mẹ em sau này cứ tiếc, giá tao không chiều mày....😛😛
😂 đúng giọng bà già vk e. Kêu nếu ko mua xe cho nó thì mua thêm dc mảnh nữa ở đấy.

Nha Trang@

Xe điện
Nói chung bây giờ các trang tuyển dụng đều cần việc nhiều! Bên em tuyển NV tốt lương 7 triệu gần như không có, còn NV trình độ làng nhàng, không chịu nổi áp lực công việc thì 5, 6 triệu vẫn ứng tuyển đều đều... Các cháu bây giờ có quá nhiều sự lựa chọn, không làm việc này thì làm việc khác nên tỷ lệ nhảy việc là rất phổ biến. Có điều việc đứng núi này trông núi nọ là không hay lắm trong khi kỹ năng của mình còn kém, cần phải có thời gian để hoàn thiện.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung bây giờ các trang tuyển dụng đều cần việc nhiều! Bên em tuyển NV tốt lương 7 triệu gần như không có, còn NV trình độ làng nhàng, không chịu nổi áp lực công việc thì 5, 6 triệu vẫn ứng tuyển đều đều... Các cháu bây giờ có quá nhiều sự lựa chọn, không làm việc này thì làm việc khác nên tỷ lệ nhảy việc là rất phổ biến. Có điều việc đứng núi này trông núi nọ là không hay lắm trong khi kỹ năng của mình còn kém, cần phải có thời gian để hoàn thiện.
Có gì mà không tốt đâu cụ, trên kia các cụ ấy bảo thấy không hài lòng thì đi chỗ khác mà làm kìa. ;))
Các cháu biết nhảy việc kiếm việc tốt hơn, phải mừng cho các cháu chứ? :))

tienaka

Xe điện
Tại a grap hết

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Có gì đâu cụ, vào làm rồi cụ có năng lực thực sự thì cụ đề xuất không được thì nghỉ tìm chỗ khác.
Chỉ sợ không có năng lực chứ có năng lực thiếu gì chỗ dụng võ.
Vào rồi vừa mất thời gian lại vớ đc anh chàng họ hứa cho ăn bánh vẽ. Cái này VN đếm không xuể. Thường thì đầu tiên cũng ngon lành mà khi thấy thu nhập nhân viên tăng lên sếp lại ko vui tý nào, hay tìm cách trừ nọ kia rồi lý do nọ kia. Theo em cứ ốp luôn lương bao nhiêu ngay từ đầu, chơi đc với nhau thì chơi chứ ko thì thôi. Không chơi kiểu cứ làm tốt anh thưởng, lời nói gió bay lắm.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Vào rồi vừa mất thời gian lại vớ đc anh chàng họ hứa cho ăn bánh vẽ. Cái này VN đếm không xuể. Thường thì đầu tiên cũng ngon lành mà khi thấy thu nhập nhân viên tăng lên sếp lại ko vui tý nào, hay tìm cách trừ nọ kia rồi lý do nọ kia. Theo em cứ ốp luôn lương bao nhiêu ngay từ đầu, chơi đc với nhau thì chơi chứ ko thì thôi. Không chơi kiểu cứ làm tốt anh thưởng, lời nói gió bay lắm.
Cái này nó cũng rủi ro phết cụ ạ, nên mới có thời gian thử việc.
Nhiều khi ông ứng viên chém như thần nhưng lúc làm thật thì như hạch.

Xe em

Xe buýt
Phòng R&D của cty em có tuyển 1 ku em ngoại thương mới ra trg & mấy nhân viên khác từ các trường khác, ông leader phòng R&D tâm sự với em là năng suất làm việc của ku cậu ngoại thương kia phải bằng 15-20 lần các nhân viên còn lại trong phòng nên cảm thấy ngại khi trả lương nó 10triệu & bản thân ku em kia cũng biết năng lực của nó ở đâu nên nó đòi tăng lương mới gắn bó với cty. Giờ h/s học đại học gần như phổ cập nhưng để vào các trường top, tốt nghiệp với tấm bằng giỏi thì năng lực bọn nhóc cũng cừ thiệt sự.
F1 nhà em cũng bằng giỏi trường top, bảo tuyển bank nước ngoài không nghe cứ nhè big4 thực tập không lương và ôn luyện thi vô.

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Thật khó hiểu cho nhận thức của lớp trẻ bây giờ, mọi người ạ?
Đối với thế hệ 9x đời cuối và 10x vừa ra trường, quan niệm của phần đông về công việc Sales và MKT sẽ như sau:

- Nhân viên kinh doanh: Bán hàng lẻ/ chạy thị trường, Data KH có sẵn...
- Sales: Nhân viên chốt đơn/ BĐS, Data KH có sẵn...
- Marketing: SEO, GG, FB, content...

Kết quả khi PV và tuyển nhân viên: Không có Data có sẵn - buồn và thất vọng. 1 tháng không chốt được hợp đồng nào - Chán nản; sau 2 tháng thử việc - xin phép nghỉ. Sau 6 tháng làm việc: Doanh số k được như kỳ vọng (mặc dù Cty sẵn sàng cho thời gian dài hơn) nên xin nghỉ.

Đôi lời nhắn nhủ cho bạn nào muốn làm Sales:
- Tuyệt đối ko nên nghĩ đến lương cơ bản, hãy đặt mục tiêu thu nhập tối thiểu của mình là bn/ tháng.
- Có định hướng rõ ràng trong Công việc. Kiên nhẫn với nó.
- Làm Sales có nghĩa là Khách hàng trả lương cho bạn, không phải công ty trả lương cho bạn.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
F1 nhà em cũng bằng giỏi trường top, bảo tuyển bank nước ngoài không nghe cứ nhè big4 thực tập không lương và ôn luyện thi vô.
Chúc mừng cụ có F1 giỏi và chọn con đường đi đúng đắn. Thực tập rồi làm trong Big4 xong thì con đường tương lại rộng mở (kể cả chấp nhận thời gian đầu làm không lương).

mrlai

Xe buýt
Cách đây 10-12 năm mới ra trường mức trung bình (khá) lương khoảng 6-7tr, vậy mà sau ngần ấy năm vẫn vậy thì là thấp chứ cao gì mà các cụ ném đá cháu nó ghê thế nhỉ.

mrlai

Xe buýt
7 triệu là sống được rồi, mới ra trường chấp nhận thôi, nhưng cay nhất quả bán đất cho con đi học, con đi làm lương dc 7 triệu thì mảnh đất bán dc 10 tỉ.
Nó cũng là 1 rủi ro-lợi nhuận trong số rất nhiều khả năng có thể xảy ra thôi cụ.
Cho con đi học dù lương 7 triệu thì ít nhất vẫn có tỷ lệ nó thành người tốt cao hơn là giữ đất và cho con nghỉ học. Vài năm sau có khi vẫn phải bán đất để lấp cho thằng con bốc họ và có khi còn chưa dừng lại ở miếng đất đó nữa ấy chứ.

acjs

Xe tăng
Thật khó hiểu cho nhận thức của lớp trẻ bây giờ, mọi người ạ?
Cháu nó mới năm nhất mà cụ ơi (đúng giai đoạn online chắc phần lớn thời gian vẫn quanh quẩn ở nhà với phụ huynh thôi), cứ bình tĩnh cho cháu nó lớn, trải đủ đời sinh viên thì nhìn nhận vấn đề sẽ sát hơn với thực tế bản thân.

Hai Toan

Xe container
Nhà tuyển dụng họ lại nghĩ khác,họ là người mua hàng,họ bỏ tiền ra thì nhận được những gì,sv mới ra trường là người bán hàng,họ bán cái gì để được giá.
Giáo sư,tiến sĩ ở nước ngoài còn phải cậy cục ở các hội thảo để xin tài trợ dự án,nhưng nếu dự án khả thi thì tiêu không phải nghĩ VĐ như nhà khoa học phát minh ra cơ chế để sx vacin Pfizer,Moderna.

Quê bầm

Xe điện
Bà cô ruột em là giáo viên ở quê cũng đồng ý cho ông quý tử bỏ dở đại học đi đào coil với lũ bạn vì bà ấy lý luận ối giờ ra trường học đại học cũng lương 5,6 triệu như thằng X, cái Y kia kìa, bà ấy cũng như nhiều phụ huynh ở quê em quên mất một điều là trong 5-7 năm đầu đi làm chỉ là lấy kinh nghiệm và học kỹ năng, sau đó từ 10 năm đi làm trở ra lương con bà nếu tử tế có thể thêm số 0 đằng sau hoặc có thằng khủng nó thêm số 1 đằng trước nữa và cả số 0 đằng sau, số 5,6 kia chỉ là nằm ở giữa thôi, tiếc là nhiều phụ huynh cũng như nhiều bạn trẻ chẳng quan tâm điều đó, muốn vài bữa phải mua được chung cư mua được xe đỗ xịch dưới hầm ngay. Mấy ông bố đường nghe qua cũng hãi chạy mất dép.

tungna414

Xe tăng
Công nhân may, thợ xây nào mà cach đây 10 năm thuê đuọc giá dưới 3-4 củ ạ?

Lái xe thì có gì mà hơn mấy nghề công nhân - về bản chất cũng là nghề chân tay thôi ạ
Cụ hình như có một thời gian dài không ở VN thời kỳ mở cửa nên cụ nói như người ở xứ lạ nào đó.
Lái xe ngày trước lương cực cao, không có mà tuyển!
So sánh nhà đất, rồi lương lái xe với thu nhập dân làm FDI, với các ngành nghề lao động phổ thông khác, cụ đừng chơi đồ nhiều, già rồi nhũn não đấy!