[Funland] Lương 50tr 1 tháng vẫn bế tắc khi ko mua nổi nhà tại Tp HCM !!!

Isu_zu

Tháo bánh
Miền Nam với Miền Bắc, tư duy, lối sống, cách suy nghĩ nó khác nhau nhiều lắm bác ạ. Miền Bắc tâm lý lúc nào cũng tích luỹ, đầu tư tài sản nó ăn sâu vào trong mọi tầng lớp xã hội. Còn Miền Nam thì với tư duy chi tiêu, phục vụ bản thân trước, nên đại đa số người dân sẽ có tâm lý chi tiêu nhiều cho cuộc sống, chỉ có số ít bộ phận người có tâm lý đầu tư mới tính đường mua tích trữ tài sản. Cho nên các cụ thấy đấy, ngành hàng tiêu dùng ở Miền Nam lúc nào cũng tăng trưởng nhiều hơn Miền Bắc và Miền Trung.
Nói nhanh cho nó vuông, thì MB ảnh hưởng tư duy của người từng bị đói khổ nhiều, còn MN tư duy của người luôn có đủ ăn, nên khác nhau là phải. Em MB chính hiệu con nai vàng nhưng cũng phải thừa nhận sự thật phũ phàng này :))

ngkimson91

Đi bộ
Nói nhanh cho nó vuông, thì MB ảnh hưởng tư duy của người từng bị đói khổ nhiều, còn MN tư duy của người luôn có đủ ăn, nên khác nhau là phải. Em MB chính hiệu con nai vàng nhưng cũng phải thừa nhận sự thật phũ phàng này :))
Nói gì thì nói chứ, sau đợt dịch vừa rồi thì người MN chắc cũng thay đổi suy nghĩ ít nhiều về việc chi tiêu đấy bác. Rồi thì hai miền Nam Bắc chắc sẽ tương thông nhau về suy nghĩ đầu tư tích trữ cho coi

bing-bing

Xe tăng
Vay ngân hàng chứ sao đc bro

changbietgi

Xe tải
Dần dần thì sẽ pha trộn với nhau thôi cụ. Thực sự thì người ta chưa đủ nhiều xèng để vừa tiêu thoải mái vừa tích lũy thôi.

tuan2681

Xe điện
Yêu cầu cao, thu nhập thì k tương xứng thì chật vật là đúng.
Em 3x tuổi, ở HN, lương cứng 2 vch 7-80tr mà vẫn đang ở căn chung cư giá rẻ, vẫn vay gói 30k tỷ 5% chưa tất toán, vẫn vay mua 4b bth.
Ở 5-7 năm tích góp đổi căn cc khác, xe mua mới 5-7 năm hết khấu hao bán đi mua xe mới.
K có của để dành thì chấp nhận vay bank thôi.
Làm công ăn lương k có thu nhập 1 cục to thì chả còn cách nào khác cả.
Sao cứ phải gom góp cả đời rồi k dám ăn tiêu hoặc gom góp cố mua nhà mua đất để dành cho con nhỉ.
Đời cua cua máy, đời cáy cáy đào thôi. :))
Tư tưởng em là vậy.

sutubungto

Xe buýt
sáng mat sáng long, mãnh liệt, nghạo nghễ, sướng trợn mắt quen rồi ạ

changbietgi

Xe tải
Em 3x tuổi, ở HN, lương cứng 2 vch 7-80tr mà vẫn đang ở căn chung cư giá rẻ, vẫn vay gói 30k tỷ 5% chưa tất toán, vẫn vay mua 4b bth.
Ở 5-7 năm tích góp đổi căn cc khác, xe mua mới 5-7 năm hết khấu hao bán đi mua xe mới.
Sao cứ phải gom góp cả đời rồi k dám ăn tiêu hoặc gom góp cố mua nhà mua đất để dành cho con nhỉ.
Tư tưởng em là vậy.
Em thấy có mấy cụ mợ ở trên kia bảo là lương 20 triệu giữa thủ đô cả nhà vẫn sống ung dung mà. Em không dám còm gì luôn.

tuan2681

Xe điện
Em thấy có mấy cụ mợ ở trên kia bảo là lương 20 triệu giữa thủ đô cả nhà vẫn sống ung dung mà. Em không dám còm gì luôn.
Thì các cụ ấy có sẵn nhà sẵn xe , thậm chí có cả mấy cái nhà cho thuê rồi cụ.
Em chân đất từ quê ra cả 2vch. Cày cuốc tự nuôi thân chỉ dc vậy thôi :))

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
Chiều mới ra cafe với ông anh chơi chung lâu rồi, em hỏi dạo này a sao rồi thì ổng bảo a đang bế tắc lắm mày ạ. Em hỏi sao thì ổng nói ổng làm lương thì cao + thêm vợ lương 10tr nữa cho trung bình 50tr 1 tháng. Ổng nói bây giờ gia đình 2 vc 1 con tiền nhà 6tr tiền học cho con, sinh hoạt này nọ cũng tầm 15tr 1 tháng thì mỗi tháng còn dư ra khoảng 30-40tr. Vợ chồng a làm 5 năm rồi thì dư ra tầm 2ty. Và ông bảo bây giờ mua đc căn nhà tại tphcm này là điều quá khó với anh. A thì muốn có 1 căn nhà chứ kphai chung cư. Nhưng bây giờ a có làm thêm 5 năm nữa vẫn đc có 4-5ty là cùng và 5 năm sau thì căn nhà 5ty đã lên 8-10 tỷ. Vậy a mới nói là bây giờ những người lương 50 thậm chí 100tr 1 tháng cũng khó mua. Và em nghĩ cũng đúng, giờ mua căn nhà đc đc để cho vợ con sống thoải mái thì quá khó. Cho 1 tháng 100tr thì 1 năm đc 1,2ty thì 5 năm sau đc 6ty. Thì lúc đó nhà đã lên cao nữa rồi.
Tiếp theo em hỏi anh vay bank mua nhà đc mà a. Ổng bảo em ko hiểu đâu. Trong đám bạn a là khá nhất rồi. A tốt nghiệp quản trị lúc 23 tuổi, a làm đến năm 28 tuổi a đc lên chức phó phòng . Và 30 a lên trưởng phòng. A làm cty 5 năm rồi và hiện giờ a 36 tuổi đợt dịch này cty nó cắt giảm nhiều lắm em. Chưa chắc a còn trụ lại lâu. Nếu a vay mà dịch bùng phát nữa nó cắt giảm biên chế a nghĩ việc thì lấy gì mà trả ngân hàng em. A cũng tính vay rồi. Em bảo tốt nhất là giờ a vay, ko thì chơi đất để đó. Ổng nói chắc thế , giờ chỉ có chơi đất mới giàu nhanh nỗi. Còn lại ae nói linh tinh thôi.
Mà em rút ra bài học là giờ mà muốn mua nhà tại tphcm chỉ với việc làm công ăn lương là ko thể luôn. Trừ khi kinh doanh gì đó mới may ra chứ còn lại là thua. Cccm nghĩ sao.
Thế này ông anh cụ than là đúng, sướng khổ do mình. Em mà thế cứ làm căn cc, Tây Nhật nó vẫn chung cư mà. An cư thì mới lạc nghiệp, càng ngẫm càng thấy các cụ nói ko sai đc ạ. Mục tiêu thì cao nhưng đạt đc nó phải đi từng bậc ạ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Lương 50tr/tháng em nghĩ ăn tiêu tiết kiệm chút sau vài năm thì mua nhà có gì mà không được bất kể là Hà Nội hay TP.HCM. Khổ nỗi cứ muốn mua nhà đẹp phố cổ HN hay Quận 1 - HCM thì có đến một vài trăm triệu/tháng cũng chắc gì mua nổi. Chung cư thì ra xa chút tầm hơn tỷ thì HN&HCM thiếu gì, xa hơn nữa thì nhà đất cũng có luôn. Tất cả là liệu cơm - gắp mắm thôi.

alceste

Xe điện
Thống kê thu nhập đầu người hcm là 9tr/tháng, nhà 4 ng thì bình quân là 36tr/tháng, nói chung là 50tr/tháng là trên trung bình chắc luôn
Đấy là cụ tính cào bằng trung bình từ giới công chức, doanh nghiệp, rồi top CEO, những người làm trong FDI, cho đến ông trông xe, bà bán bún đầu ngõ, ông bán vé số, chị công nhân, anh lao công, các cháu 9x, 0x mới ra trường, các cháu trên 18 tuổi rồi tính trung bình lại.

Để so sánh là cao hay thấp thì nên so sánh theo từng tập: 20 - 30 tuổi, 30 - 35, 35 - 40 và chuẩn hơn nữa là theo từng class, cổ cồn hay cổ trắng, ngành nghề.
Như ông 35 tuổi làm ngân hàng so với ông 38 tuổi làm kỹ sư thì còn gọi là tương đương.

Chứ đem ông 36 tuổi thu nhập 2vc 50M đem so với 1 cháu 98, làm thực tập ở 1 công ty nhận phụ cấp 3M hay cháu công nhân vừa đăng ký làm cho Poyuen thì ông 36 tuổi outstanding cmnr.

Mà khổ, các cháu 98 với các anh công nhân lương 10M lại ko mơ mua nhà mặt đất ở trong phố để ở, trả bằng tiền mặt 1 lần, ngay lập tức.

Các cụ cứ bảo dân Nam chỉ ăn mà ko tích lũy, em chỉ thấy ở quận 8, dân lao động thì có vẻ làm nhiêu tiêu đó, chứ dân kỹ sư, văn phòng, thì chịu làm chịu chơi, cũng tích lũy ghê lắm. Có điều họ work hard play hard thôi, nên mình chỉ nhìn thấy một mặt lại tưởng họ tiêu hết cả, chứ họ ko liệt kê cho mình là tao có từng này của cải hay tích lũy đâu.

landaumuaxe

Xe điện
Tư tưởng em là vậy.
cụ được đấy, thu nhập cứng 2 vc 80tr là ngon rồi, dù sao cụ vẫn vay bank mua nhà là ngon, vẫn có xe đi là ổn, làm được vài việc 1 lúc vậy là có đầu óc rồi, e chỉ chê bạn cụ chủ thớt, khá nhất nhóm bạn, mà tiền tích lũy mấy năm chỉ tiền mặt k đầu tư ngang dọc nó phí.

tuan2681

Xe điện
cụ được đấy, thu nhập cứng 2 vc 80tr là ngon rồi, dù sao cụ vẫn vay bank mua nhà là ngon, vẫn có xe đi là ổn, làm được vài việc 1 lúc vậy là có đầu óc rồi, e chỉ chê bạn cụ chủ thớt, khá nhất nhóm bạn, mà tiền tích lũy mấy năm chỉ tiền mặt k đầu tư ngang dọc nó phí.
Bạn bè em trong SG đều sống khá thoải mái cả.
Đứa học hành k tốt thì xong c3 lạp nghiệp làm quảng cáo, giờ ông là chủ lớn luôn.
Còn đứa học hành giỏi giang thì đi làm dược cho Tây lông,
Đứa nhanh nhẹn chút thì cũng cỡ trưởng ,pho phòng tín dụng của bank lớn.
E k bao h hỏi hay quan tâm chúng nó thu nhập bnh,
Chỉ cần thấy ở chung cư ở quận 2, quận 7 hoặc có mấy cái nhà là biết bạn nó thành công cỡ nào rồi.
Dân Bắc vô Nam lạp nghiệp e thấy nhiều người trụ lại và thành công lắm.
Việc tính toán như bạn cụ chủ là đúng sai e k dám xét, chỉ thấy có tiền mà k dám quyết , để cái khó nó bó buộc mình như vậy là k nên.
em ma co 2 tỷ , em mua ngay căn chung cư xa xa (giá cc SG giờ cao lắm) ở cho thoải mái đầu óc, vợ con được nhờ.

không sợ gì

Xe tải
em đồng ý với cụ, vì vợ chồng em học vị thạc sỹ và cử nhân đại học chính quy, thu nhập 70 triệu 1 tháng , nhà có 2 con , 2 oto: mỗi tháng chi tiêu hết 50 tr: để dành 20tr.
Tuy nhiên vợ chồng em cũng vẫn đang trả góp mua chung cư, trả được 2/3 tiền vay căn 2pn rồi (vì trước đó bán mảnh đất ông bà cho ở quê nên đủ tiền trả đợt đầu), định đổi lên căn 3pn vì nhà em có 4 người, nhưng giá bds càng ngày càng ảo do cò vạc và đầu cơ bơm thổi,

Giá BĐS tăng cao quá bất hợp lý, Xã hội muốn phát triển thì phải đầu tư sản xuất kinh doanh, học tập nghiên cứu. Làm giầu bằng bds là đi ngược lại sự tiến bộ của xã hội.
tăng giá bds là tội ác,
đầu cơ bds là bất nhân,
Cần có cải cách ruộng đất 50 năm 1 lần để chia lại tài sản, mọi người có cùng xuất phát điểm như nhau sẽ tạo nên công bằng xã hội.
Khi có cải cách ruộng đất thì nhân dân ai cũng được an tâm về chỗ ở, an cư thì mới lạc nghiệp, khi ấy sẽ chuyên tâm lao động phấn đấu cống hiến cho xã hội.
còn những kẻ được thừa hưởng đất đai tài sản của bố mẹ để lại: hằng tháng có tiền thuê nhà: không làm mà vẫn có ăn... tài sản tăng liên tục nhờ bds lên giá... thì lại có tâm lý ỉ lại lười nhác, không chịu phấn đấu mới chính là gánh nặng của xã hội là cục thịt thừa là những khối ung nhọt cần được cắt bỏ

TreeBoo

Xe buýt
em đồng ý với cụ, vì vợ chồng em học vị thạc sỹ và cử nhân đại học chính quy, thu nhập 70 triệu 1 tháng , nhà có 2 con , 2 oto: mỗi tháng chi tiêu hết 50 tr: để dành 20tr.
Tuy nhiên vợ chồng em cũng vẫn đang trả góp mua chung cư, trả được 2/3 tiền vay căn 2pn rồi (vì trước đó bán mảnh đất ông bà cho ở quê nên đủ tiền trả đợt đầu), định đổi lên căn 3pn vì nhà em có 4 người, nhưng giá bds càng ngày càng ảo do cò vạc và đầu cơ bơm thổi,

Giá BĐS tăng cao quá bất hợp lý, Xã hội muốn phát triển thì phải đầu tư sản xuất kinh doanh, học tập nghiên cứu. Làm giầu bằng bds là đi ngược lại sự tiến bộ của xã hội.
tăng giá bds là tội ác,
đầu cơ bds là bất nhân,
Cần có cải cách ruộng đất 50 năm 1 lần để chia lại tài sản, mọi người có cùng xuất phát điểm như nhau sẽ tạo nên công bằng xã hội.
Khi có cải cách ruộng đất thì nhân dân ai cũng được an tâm về chỗ ở, an cư thì mới lạc nghiệp, khi ấy sẽ chuyên tâm lao động phấn đấu cống hiến cho xã hội.
còn những kẻ được thừa hưởng đất đai tài sản của bố mẹ để lại: hằng tháng có tiền thuê nhà: không làm mà vẫn có ăn... tài sản tăng liên tục nhờ bds lên giá... thì lại có tâm lý ỉ lại lười nhác, không chịu phấn đấu mới chính là gánh nặng của xã hội là cục thịt thừa là những khối ung nhọt cần được cắt bỏ
đoạn cải cách ruộng đất thì em lạy cụ. Xã hội ko bao giờ có công bằng hoàn toàn, kể cả XHCN hay tư bản. Nghĩ cả đời bon chen vất vả có miếng đất để dành lúc tuổi già nhỡ sa sút, hoặc cho đời sau, cuối đời cải cách đòi chia lại cho đều thì phấn đấu làm tró j? Rồi thì chia cho ai ở thủ đô? ai ở tỉnh /:)

KeanuR

Xe tăng
20tr mà có nhà cửa chỗ đỗ xe, con học trường công thì sống cũng vừa đủ cụ ah
chứ cứ như em, tháng 50tr gốc lãi bank thì chả hiểu sống kiểu gì dc =))

không sợ gì

Xe tải
đoạn cải cách ruộng đất thì em lạy cụ. Xã hội ko bao giờ có công bằng hoàn toàn, kể cả XHCN hay tư bản. Nghĩ cả đời bon chen vất vả có miếng đất để dành lúc tuổi già nhỡ sa sút, hoặc cho đời sau, cuối đời cải cách đòi chia lại cho đều thì phấn đấu làm tró j? Rồi thì chia cho ai ở thủ đô? ai ở tỉnh /:)
có cải cách ruộng đất thì mới tạo sự công bằng cho đời sau phấn đấu: xuất phát điểm ngang nhau thì ai học giỏi sẽ có tương lai tốt, cả xã hội được hưởng công bằng, chứ sinh viên nghèo học giỏi cố cả đời cũng ko bằng bọn thiếu gia xuất phát từ vạch đích được: công bằng ở đâu?
Việc chọn lựa ai ở thủ đô ai ở tỉnh sẽ được nhà nước phân bổ dựa theo khả năng: ai thi tuyển đạt kết quả cao thì được vị trí tốt: được phân nhà ở thành phố, ai điểm kém thì cắt khẩu về quê.. đấy chính là cách để lựa chọn nhân tài

tăng giá bds là tội ác,
đầu cơ bds là bất nhân,

Long921

Xe tăng
có cải cách ruộng đất thì mới tạo sự công bằng cho đời sau phấn đấu: xuất phát điểm ngang nhau thì ai học giỏi sẽ có tương lai tốt, cả xã hội được hưởng công bằng, chứ sinh viên nghèo học giỏi cố cả đời cũng ko bằng bọn thiếu gia xuất phát từ vạch đích được: công bằng ở đâu?
Việc chọn lựa ai ở thủ đô ai ở tỉnh sẽ được nhà nước phân bổ dựa theo khả năng: ai thi tuyển đạt kết quả cao thì được vị trí tốt: được phân nhà ở thành phố, ai điểm kém thì cắt khẩu về quê.. đấy chính là cách để lựa chọn nhân tài
Về quê mà sống cụ ơi ; ko có chuyện đó đâu ; những thiếu gia có tài sản ngồi chơi xơi nước thì đời chả ông họ cũng phải cật lực ; cống hiến gì đó mới có đc như vậy ; ko phải tự nhiên có đâu ; họ cố gắng thì đời con họ thảnh thơi chút ; chứ cụ tưởng tiền rơi như trên trời xuống cho nhặt à

Greenpips

Xe buýt
Về quê mà sống cụ ơi ; ko có chuyện đó đâu ; những thiếu gia có tài sản ngồi chơi xơi nước thì đời chả ông họ cũng phải cật lực ; cống hiến gì đó mới có đc như vậy ; ko phải tự nhiên có đâu ; họ cố gắng thì đời con họ thảnh thơi chút ; chứ cụ tưởng tiền rơi như trên trời xuống cho nhặt à
Đúng, bon chen đất khách quê người làm cái giề, về quê mà sống, cạnh người thân, lương ít thì chi tiêu cũng ít đi. Đã xác định là không thể mua đc nhà trên TP thì lưu luyến gì. Em đây về quê ăn bám thầy u, lương tháng 6tr vẫn còn dư giả chán. Mỗi tội mỗi khi đi họp lớp là phải xin bà già. Hi hi

TreeBoo

Xe buýt
Chưa nói đến cơ chế này phát sinh gian lận / chạy chọt, thì toàn bọn dốt về quê hết thì lấy gì phát triển địa phương? Nếu đúng mô hình này thì em kính cụ sang Bắc Triều ở, chắc đấy là nơi duy nhất trên TG này có khả năng áp dụng.
Bọn thiếu gia xuất phát từ vạch đích nó cũng nhọc chứ sung sướng j đâu :)) con nhà nghèo vượt khó thì dễ hơn con nhà giàu vượt sướng cụ nhé. Con nhà nghèo học giỏi thời 4.0 này vẫn giàu bình thường, em quen tầm hơn chục bác 8x ( cả 9x ) tài sản trên trăm tỷ giàu tự thân. Bất công xã hội mới chính là cái tạo tiền đề cho đời sau phấn đấu, để vươn lên cho bằng người ta, cho hơn người ta. Chứ chia đều cào bằng thì ko tạo động lực đâu. Làm làm đếu j lắm khi chưa hết đời mình thì đã bị reset lại từ đầu. Tưởng tượng mấy bác tỷ phú tự thân em kể trên kia làm bục mặt ra dc vài trăm tỷ, 50tuoi bị reset lại còn 10 tỷ =)) chắc cũng chả ông nào còn muốn làm.