[Funland] Lương 50tr 1 tháng vẫn bế tắc khi ko mua nổi nhà tại Tp HCM !!!

Tien68

Xe tải
Ôi, cụ tận 50 tr , niềm mơ ước của em!

TreeBoo

Xe buýt
Cụ bịa ra kinh thế. SG em xách xe máy chạy loăng quăng cả đêm có thấy cướp bao giờ đâu? Nhậu tít bên Q2, Thủ Đức rồi 1-2h chạy về Bình Tân...
SG mà cụ tả như thời chiến tranh vậy?
Em ko bịa cụ ơi :) em ko dám đi xe máy ban đêm ở SG là thật. Em là nữ.

tuan2681

Xe điện
bạn cụ chủ là người cầu toàn, có thể là những người làm việc chuyên môn, hoặc DN nên lương tốt, nhưng k có thời gian, hoặc k có người thân thiết rủ làm ăn, góp vốn nên hơi phí, thực ra e chỉ tiếc bạn cụ chủ chưa gặp ng nào dẫn thôi, chứ e cũng biết n người vậy, chỗ e làm có đôi vc thuần làm chuyên môn, chồng thì k máu mua bán, vợ thì muốn nhưng lại k có ai dẫn, nên 2vc tiết kiệm bằng thu nhập của lương thôi, 2013 lấy nhau, đến 2015 thì mua cái cc mà đang thuê hơn 1 tỉ, đợt rồi vợ kể e nghe là 2vc tk được 3 tỉ, cũng muốn mua nhà đất, nhưng chồng k máu, bảo vợ tìm, vợ thì không biết, lại bận con cái, KQ là cho ông anh chồng vay ông ý làm ăn , vay k lấy tiền số đấy, em nghe mà ngẫm thấy cuộc đời, người thì khôn quá, người thì tốt quá :))
Vãi. Nếu là em thì cứ mang tiền đó đi làm căn chung cư ở trung tâm xíu. Mình ở cho sướng. Căn cũ cho thuê tháng kiếm mấy triệu cho nhàn đầu. 😂

starsn

Xe điện
nếu mọi người có cùng xuất phát điểm như nhau sẽ tạo nên công bằng xã hội.
khi đấy sẽ ko còn bọn đầu cơ thổi giá bds, giá nhà đất sẽ giảm về giá trị thật: người lao động chân chính để dành vài năm là có thể mua được nhà,
trí thức sẽ được coi trọng: lương cử nhân thừa mua liền kề, lương thạc sỹ thừa mua biệt thự. xã hội công bằng văn minh.
Khi có cải cách ruộng đất thì nhân dân ai cũng được an tâm về chỗ ở, an cư thì mới lạc nghiệp, khi ấy sẽ chuyên tâm lao động phấn đấu cống hiến cho xã hội.
còn những kẻ được thừa hưởng đất đai tài sản của bố mẹ để lại: hằng tháng có tiền thuê nhà: không làm mà vẫn có ăn... tài sản tăng liên tục nhờ bds lên giá... thì lại có tâm lý ỉ lại lười nhác, không chịu phấn đấu mới chính là gánh nặng của xã hội là cục thịt thừa là những khối ung nhọt cần được cắt bỏ
VN chưa làm tốt việc an toàn nhà ở cho người dân. Singapore làm tốt khu vực này bằng cách xây nhà HDB bán nhưng quyền sở hữu chỉ 99 năm (đủ một đời người) giá rẻ 2-400k gì đó, lãi 1% năm, nhà nước hỗ trợ 30-40k cho căn nhà đầu tiên, mỗi gia đình (hoặc single trên 30 tuổi) được quyền mua như thế 1 lần.

Còn thời nào chả thế, bọn đi buôn giàu còn trí thức không nhanh nhẹn nghèo kiết xác, cụ đọc thơ Tú Xương chưa :P Liệu cơm gắp mắm thôi. TN 70tr mà tiêu mất 50tr thì không có gì mấy là đúng rồi =((

không sợ gì

Xe tải
VN chưa làm tốt việc an toàn nhà ở cho người dân. Singapore làm tốt khu vực này bằng cách xây nhà HDB bán nhưng quyền sở hữu chỉ 99 năm (đủ một đời người) giá rẻ 2-400k gì đó, lãi 1% năm, nhà nước hỗ trợ 30-40k cho căn nhà đầu tiên, mỗi gia đình (hoặc single trên 30 tuổi) được quyền mua như thế 1 lần.

Còn thời nào chả thế, bọn đi buôn giàu còn trí thức không nhanh nhẹn nghèo kiết xác, cụ đọc thơ Tú Xương chưa :P Liệu cơm gắp mắm thôi. TN 70tr mà tiêu mất 50tr thì không có gì mấy là đúng rồi =((
đã có lúc Việt Nam làm tốt hơn Sing: thời cải tạo tư sản: trí thức được coi trọng: ai cũng được phân nhà thành phố, những ai có học vị cao còn được nguyên căn biệt thự của bọn tư sản trọc phú : như vậy mới công bằng.
chứ với giá bds tăng như bây giờ thì buôn đất giầu nhanh hơn học hành, đất nước làm sao phát triển được

không sợ gì

Xe tải
sao cụ Ths mà đặt vấn đề lại như vậy, một xã hội vận động là tổng hòa của rấr, rất nhiều thứ bậc, kể cả xã hội lý tưởng trong chủ nghĩa Mác - Lê cũng không bao giờ có chuyện cùng xuất phát điểm, bây giờ cụ đánh đồng cùng xuất phát điểm của từng người trong xã hội rồi nói là sẽ tạo nên công bằng xã hội thì đúng là cụ sai cơ bản về nhận thức. Trường nào cấp bằng cho cụ vậy ?
thời cải cách ruộng đất, mọi ngươi cùng có xuất phát điểm như nhau: ai cũng có nhà có đất: nhờ vậy mới hồ hởi phấn khởi xây dựng cnxh, mới dốc sức hy sinh thống nhất đất nước, chứ như bây giờ bds tăng giá, csr xã hội chạy theo đồng tiền, thanh niên chỉ muốn làm đại gia chân dài thì ai còn chịu khó học hành trau dồi kiến thức nữa

starsn

Xe điện
đã có lúc Việt Nam làm tốt hơn Sing: thời cải tạo tư sản: trí thức được coi trọng: ai cũng được phân nhà thành phố, những ai có học vị cao còn được nguyên căn biệt thự của bọn tư sản trọc phú : như vậy mới công bằng.
chứ với giá bds tăng như bây giờ thì buôn đất giầu nhanh hơn học hành, đất nước làm sao phát triển được
Thời nào cũng có vđ của nó, chờ được phân nhà thì ngoài cái nhà ra cả xh lại nghèo kiết xác :) Cần tạo ra an toàn nhà ở cho tất cả :)

Greenpips

Xe buýt
càng về sau, em càng cảm thấy cụ lệch lạc về mặt nhận thức

tuan2681

Xe điện
Tại sao trí thức lại được coi trọng? Được phân nhà?
Kiến thức trong đầu các trí thức mà k đc cái doanh nhân mang ra khai thác và sản xuất, buôn bán thì đất nước mới phát triển cụ nhé!!
Còn thời buổi kinh tế thị trg mà cụ suy nghĩ vậy thì khó nghe quá.

taodeocandau

[Tịch thu bằng lái]
ko mua nhanh khéo lại toang tiếp

DonaldTrump79

Xe tăng
Đôi khi việc lớn phải quyết mạnh thôi cụ. Em mua cái nhà HN đầu tiên, giá 5 tỉ trong túi có 1.5 tỉ thôi; sau 2 năm trả hết!
Hai nữa e nói rõ rồi, ông kia nhận định là nhà đất luôn tăng thì sao ko vay mà múc luôn? Còn nhận định giá có thể giảm thì tích lũy thêm đã!
Cụ buôn bán cái gì mà kiếm ra nhanh thế, 2 năm trả hết 3.5 tị :D
Đến em mang tiếng tên là chum mà không quết mạnh được như cụ đấy :))

không sợ gì

Xe tải
Tại sao trí thức lại được coi trọng? Được phân nhà?
Kiến thức trong đầu các trí thức mà k đc cái doanh nhân mang ra khai thác và sản xuất, buôn bán thì đất nước mới phát triển cụ nhé!!
Còn thời buổi kinh tế thị trg mà cụ suy nghĩ vậy thì khó nghe quá.
các doanh nhân đầu tư sản xuất kinh doanh thì ko nói làm gì;
đằng này toàn bọn cò vạc trọc phú bds ôm đất chờ tăng giá mới làm hại xã hội.
ôm đất lãi hơn kinh doanh làm giá bds tăng cao chính là tội ác.
những kẻ được thừa hưởng đất đai tài sản của bố mẹ để lại: hằng tháng có tiền thuê nhà: không làm mà vẫn có ăn... tài sản tăng liên tục nhờ bds lên giá... thì lại có tâm lý ỉ lại lười nhác, không chịu phấn đấu mới chính là gánh nặng của xã hội là cục thịt thừa là những khối ung nhọt cần được cắt bỏ

tuan2681

Xe điện
những kẻ được thừa hưởng đất đai tài sản của bố mẹ để lại: hằng tháng có tiền thuê nhà: không làm mà vẫn có ăn... tài sản tăng liên tục nhờ bds lên giá... thì lại có tâm lý ỉ lại lười nhác, không chịu phấn đấu mới chính là gánh nặng của xã hội là cục thịt thừa là những khối ung nhọt cần được cắt bỏ
Thế cụ nghĩ vì đâu mà bds nó tăng giá??

Vì nhu cầu càng ngày càng tăng và tiền mất giá theo thời gian.
Quan trọng nhất là cách điều hành xuyên suốt kiểu cạp đất mà ăn của cp.

Ở tây lông bds nó k tăng giá cụ nghĩ chỉ là vì k có dân ôm bds à?

alceste

Xe điện
thời cải cách ruộng đất, mọi ngươi cùng có xuất phát điểm như nhau: ai cũng có nhà có đất: nhờ vậy mới hồ hởi phấn khởi xây dựng cnxh, mới dốc sức hy sinh thống nhất đất nước, chứ như bây giờ bds tăng giá, csr xã hội chạy theo đồng tiền, thanh niên chỉ muốn làm đại gia chân dài thì ai còn chịu khó học hành trau dồi kiến thức nữa
Thôi cụ ơi, trí thức gì cụ, cụ cứ tự nhận vơ. Thac sỹ đã là gì cụ? Cụ đã làm được gì có ích cho đời và xã hội ạ mà mn phải nhường cụ. Thời buổi nào cung phải làm việc nghiêm túc và vất vả mới có những thứ mình muốn ạ.
Còn thời nào nhà đất cũng tốn tiền cả. Gốc rễ vấn đề là do tăng dân số quá nhanh chứ ko phải do bđs cụ ạ. VN là nước quá bé mà dân số đứng thứ 12 - 13 thế giới, kinh tế tăng nhanh, nhu cầu ở phải rộng rãi tiêu chuẩn hơn, ko kiểu cả gia đình chui vào phòng tập thể cơ quan cấp 16m2 nữa, thì đương nhiên thị trường bds sẽ sôi động và sẽ đắt dần lên. Nếu VN dân số chỉ 10 - 20 triệu câu chuyện sẽ rất khác.
Còn nhà mà rẻ 1tỉ/căn ý gì, tay to chỉ cần gom 2 năm là hết nguồn cung, xong sẽ bán lai đúng giá cầu của thị trường. Đơn giản mà cụ, em tưởng Thạc sỹ cungx có học kinh tế vi mô vĩ mô ạ?

Còn ở nước ngoài nó cũng tăng kinh lắm cụ ơi. Ở Frankfurt, giá nhà năm 2015-16 1 căn hộ giông kiểu liền kề của mình, S bé hơn tí là 500,000 EUR. 2019 - 2020 đã 800,000 rồi. Sau dịch chắc còn cao nữa.

cuongbd

Xe tải
em đồng ý với cụ, vì vợ chồng em học vị thạc sỹ và cử nhân đại học chính quy, thu nhập 70 triệu 1 tháng , nhà có 2 con , 2 oto: mỗi tháng chi tiêu hết 50 tr: để dành 20tr.
Tuy nhiên vợ chồng em cũng vẫn đang trả góp mua chung cư, trả được 2/3 tiền vay căn 2pn rồi (vì trước đó bán mảnh đất ông bà cho ở quê nên đủ tiền trả đợt đầu), định đổi lên căn 3pn vì nhà em có 4 người, nhưng giá bds càng ngày càng ảo do cò vạc và đầu cơ bơm thổi,

Giá BĐS tăng cao quá bất hợp lý, Xã hội muốn phát triển thì phải đầu tư sản xuất kinh doanh, học tập nghiên cứu. Làm giầu bằng bds là đi ngược lại sự tiến bộ của xã hội.
tăng giá bds là tội ác,
đầu cơ bds là bất nhân,
Cần có cải cách ruộng đất 50 năm 1 lần để chia lại tài sản, mọi người có cùng xuất phát điểm như nhau sẽ tạo nên công bằng xã hội.
Khi có cải cách ruộng đất thì nhân dân ai cũng được an tâm về chỗ ở, an cư thì mới lạc nghiệp, khi ấy sẽ chuyên tâm lao động phấn đấu cống hiến cho xã hội.
còn những kẻ được thừa hưởng đất đai tài sản của bố mẹ để lại: hằng tháng có tiền thuê nhà: không làm mà vẫn có ăn... tài sản tăng liên tục nhờ bds lên giá... thì lại có tâm lý ỉ lại lười nhác, không chịu phấn đấu mới chính là gánh nặng của xã hội là cục thịt thừa là những khối ung nhọt cần được cắt bỏ
thêm nữa, bọn đầu cơ bds là nguyên nhân khiến ngưòi ko có đất lúc nào cũng ấm ức, bị giày vò tâm trí do thua kém, stress nên gây ra các bệnh về tiêu hóa dễ die sớm
đề xuất chính phủ sớm đưa ra các biện pháp mạnh kể cả dùng vũ lực để đưa giá bds về đúng giá trị thật

cuongbd

Xe tải
cụ Không Sợ Gì troll làm thạc sỹ để mỉa mai mấy cụ lúc nào cũng lôi mớ lý thuyết đọc được ở đâu ra phân tích rồi phán bds vỡ đến nơi nhưng thực tế tăng chóng mặt
có khi giờ lôi mớ sổ đỏ của cụ Không Sợ Gì ra chắc nhiều cụ hết hồn, đọc văn tế của cụ giải trí phết

sauphich

Xe tải
Kiến thức cụ nói cụ thể nó là cái gì? Bằng cấp?

sauphich

Xe tải
Liên quan tới thành phần ko phấn đấu, e thấy nhờ họ ko phấn đấu nên e mới có cơ phấn đấu dc, chứ nó mà phấn đấu với tiềm lực sẵn có, e nói cụ thật, dân đen như e khó có cửa ngóc lên trong hệ thống.

toyota219

Xe điện
Em thắc mắc là cụ Không sợ gì Ths bên kinh tế hay bên kthuat.
Thời cổ phiếu VN đang hót, mẹ e mới bảo sao hok đầu tư như cousin e. Trong khi mẹ là người bày e so sánh phân số🤣🤣🤣
Phải có chuyện j đặc biệt, thì cuộc chơi mới chia lại ván mới mọi ngừoi bắt đầu như nhau- lý thuyết là thế. Hok hiểu sao cụ lại có suy nghĩ như vậy😭😭😭