[Funland] Lương 50tr 1 tháng vẫn bế tắc khi ko mua nổi nhà tại Tp HCM !!!

phusi

Xe tải
Quan trọng là phải chọn cái gì phù hợp với mình. Nhà đất không đủ thì mua chung cư có sao? 36 tuổi mà lương 2 vợ chồng có 50 triệu ở thành phố HCM thì có thể nói là dưới trung bình, nên ko thể ở nhà đất là đúng rồi, còn than gì nữa.
Chắc dưới trung bình so với cụ thôi. Trung bình tphcm mà được thế thì kinh quá rồi =))

huyhung123

Xe điện
Hoặc là trốn truy nã.
Sao phải trốn cụ? Mua nhà thì phải có nhận định, cơ bản là an toàn thì mua.
Ko trả đc thì bán, trường hợp xấu nhất cũng k mất bao nhiêu!
Đời làm gì có việc nào an toàn 100%, kể cả lấy vợ sinh con.

changbietgi

Xe tải
Sao phải trốn cụ? Mua nhà thì phải có nhận định, cơ bản là an toàn thì mua.
Ko trả đc thì bán, trường hợp xấu nhất cũng k mất bao nhiêu!
Đời làm gì có việc nào an toàn 100%, kể cả lấy vợ sinh con.
Không có gì làm cơ sở để liều thì chết chắc cụ ơi. Ít nhất cũng phải nhìn thấy mình có việc gì có thể làm ra xèng được, như kinh doanh cái gì lãi cao hoặc buôn bán BĐS. Đi làm công ăn lương mà liều thế thì cầm chắc cái chết.

huyhung123

Xe điện
Không có gì làm cơ sở để liều thì chết chắc cụ ơi. Ít nhất cũng phải nhìn thấy mình có việc gì có thể làm ra xèng được, như kinh doanh cái gì lãi cao hoặc buôn bán BĐS. Đi làm công ăn lương mà liều thế thì cầm chắc cái chết.
Thế thì tính bài chắc bắp nhất: Tiền tích lũy mang về quê mua đất, trên SG cố cái chung cư nho nhỏ nay mai cho con. Hưu thì về quê xây nhà sống tuổi già.
Trọn vẹn đủ đường!

landaumuaxe

Xe điện
"trong đám bạn a là khá nhất rồi. A tốt nghiệp quản trị lúc 23 tuổi, a làm đến năm 28 tuổi a đc lên chức phó phòng . Và 30 a lên trưởng phòng. A làm cty 5 năm rồi và hiện giờ a 36 tuổi"
chỗ chữ đỏ là ông anh cụ khoe à, làm gì có chuyện đó nhỉ, khá nhất mà 36 tuổi bảo có 2 tỉ, nghe có vẻ điêu điêu, với khá nhất mà mỗi năm để được mấy trăm triệu trong suốt thời gian đấy k làm hoặc đầu tư thêm kênh nào khác mà nhận là khác nhất cái nhóm bạn, nói thẳng ra nếu đúng thế thì cái nhóm bạn đấy quá kém, và cụ chủ cũng kém quá, bao nhiêu cơ hội đầu tư vàng, đất, ck mà k làm gì...cái suy nghĩ và tích tiền kiểu đấy thì nói thẳng là không có nhà cũng đúng...kêu gì nữa
Hồi lương e còn bằng nửa thế thì e đã phải làm thêm đủ thứ việc, rồi mua đất, rồi bỏ vào ck, rồi mua vàng..cái gì có thêm ngoài lương là e tìm, cay đắng ,bị lừa có cả...nhưng chốt lại là tầm tuổi bạn cụ e đã mua nhà được vài chiếc, dành rụm tích cóp đầu tư thêm cả đất, lăn lộn , có được cái nhà riêng do tự tay mình mua vợ con nó cũng sướng, mình cũng tự tin hơn, chứ ngồi đó mà kể với ng khác đã là kém cmnr

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Chiều mới ra cafe với ông anh chơi chung lâu rồi, em hỏi dạo này a sao rồi thì ổng bảo a đang bế tắc lắm mày ạ. Em hỏi sao thì ổng nói ổng làm lương thì cao + thêm vợ lương 10tr nữa cho trung bình 50tr 1 tháng. Ổng nói bây giờ gia đình 2 vc 1 con tiền nhà 6tr tiền học cho con, sinh hoạt này nọ cũng tầm 15tr 1 tháng thì mỗi tháng còn dư ra khoảng 30-40tr. Vợ chồng a làm 5 năm rồi thì dư ra tầm 2ty. Và ông bảo bây giờ mua đc căn nhà tại tphcm này là điều quá khó với anh. A thì muốn có 1 căn nhà chứ kphai chung cư. Nhưng bây giờ a có làm thêm 5 năm nữa vẫn đc có 4-5ty là cùng và 5 năm sau thì căn nhà 5ty đã lên 8-10 tỷ. Vậy a mới nói là bây giờ những người lương 50 thậm chí 100tr 1 tháng cũng khó mua. Và em nghĩ cũng đúng, giờ mua căn nhà đc đc để cho vợ con sống thoải mái thì quá khó. Cho 1 tháng 100tr thì 1 năm đc 1,2ty thì 5 năm sau đc 6ty. Thì lúc đó nhà đã lên cao nữa rồi.
Tiếp theo em hỏi anh vay bank mua nhà đc mà a. Ổng bảo em ko hiểu đâu. Trong đám bạn a là khá nhất rồi. A tốt nghiệp quản trị lúc 23 tuổi, a làm đến năm 28 tuổi a đc lên chức phó phòng . Và 30 a lên trưởng phòng. A làm cty 5 năm rồi và hiện giờ a 36 tuổi đợt dịch này cty nó cắt giảm nhiều lắm em. Chưa chắc a còn trụ lại lâu. Nếu a vay mà dịch bùng phát nữa nó cắt giảm biên chế a nghĩ việc thì lấy gì mà trả ngân hàng em. A cũng tính vay rồi. Em bảo tốt nhất là giờ a vay, ko thì chơi đất để đó. Ổng nói chắc thế , giờ chỉ có chơi đất mới giàu nhanh nỗi. Còn lại ae nói linh tinh thôi.
Mà em rút ra bài học là giờ mà muốn mua nhà tại tphcm chỉ với việc làm công ăn lương là ko thể luôn. Trừ khi kinh doanh gì đó mới may ra chứ còn lại là thua. Cccm nghĩ sao.
Tiền ít đòi hít nhà thơm thì chịu.

dig31vn

Xe máy
Do mơ ước viển vông quá thôi, chứ tầm 2b thì mua ở vùng ven có mà đầy, tiền ít mà cứ đòi hít múi mít thì trong đầu lúc nào cũng u ám, ko khá nổi

Pilota

Xe điện
Lương tôi 9t vẫn ở nhà mặt tiền q5 . Ô thớt kém quá.

Thay vì việc bỏ cả đống tiền để mua nhà, thì ta có thể ra một phần nhỏ để đầu tư kiếm nhạc phụ đại nhân có phải hơn không cụ nhỉ?! ;))

50t/ tháng mà vẫn còn lăn tăn thế thì hơi chán thật, đàn ông mạnh mẽ lên chút thì mới có của để dành.

phamhungbs

Xe điện
Ông anh cụ bị mắc chứng mộng du rồi, Sài Gòn vùng ven đâu có thiếu, cứ nhất quyết phải mơ đất 2-3 trăm triệu trở lên để thuận tiện thì đến mùa quýt. Em nghĩ nên nhìn xa hơn một chút là tìm khu đô thị hoặc sát đô thị đầu tư sẽ tốt hơn, dùng đòn bẩy là ngân hàng nếu thu nhập ổn định; chứ cứ bảo ai đấy có duyên về đất thì cũng chỉ đúng 50% thôi, còn lại vẫn phải phân tích.

Taihoatu

Xe lăn
Gớm, em hơn 20 năm nay lương công chức tới thời điểm này chưa đến 7,5tr/tháng em còn chả kêu nữa là,

dhela

Xe tăng
Chắc dưới trung bình so với cụ thôi. Trung bình tphcm mà được thế thì kinh quá rồi =))
Mới năm ngoái, em thấy báo cáo thu nhập bình quân của TP HCM có 6 củ rưỡi, còn kém cả Bình Dương. Thế mà mức 50/tháng, cụ í còn bẩu dưới trung bình thì ko biết những người có mấy củ/ tháng kia họ sống như thế nào? Nhẽ cái thông tin phải bới rác để ăn ko phải là tin của quân fẩn động cụ nhở :-B

tunglam28062009

Xe tăng
"trong đám bạn a là khá nhất rồi. A tốt nghiệp quản trị lúc 23 tuổi, a làm đến năm 28 tuổi a đc lên chức phó phòng . Và 30 a lên trưởng phòng. A làm cty 5 năm rồi và hiện giờ a 36 tuổi"
chỗ chữ đỏ là ông anh cụ khoe à, làm gì có chuyện đó nhỉ, khá nhất mà 36 tuổi bảo có 2 tỉ, nghe có vẻ điêu điêu, với khá nhất mà mỗi năm để được mấy trăm triệu trong suốt thời gian đấy k làm hoặc đầu tư thêm kênh nào khác mà nhận là khác nhất cái nhóm bạn, nói thẳng ra nếu đúng thế thì cái nhóm bạn đấy quá kém, và cụ chủ cũng kém quá, bao nhiêu cơ hội đầu tư vàng, đất, ck mà k làm gì...cái suy nghĩ và tích tiền kiểu đấy thì nói thẳng là không có nhà cũng đúng...kêu gì nữa
Hồi lương e còn bằng nửa thế thì e đã phải làm thêm đủ thứ việc, rồi mua đất, rồi bỏ vào ck, rồi mua vàng..cái gì có thêm ngoài lương là e tìm, cay đắng ,bị lừa có cả...nhưng chốt lại là tầm tuổi bạn cụ e đã mua nhà được vài chiếc, dành rụm tích cóp đầu tư thêm cả đất, lăn lộn , có được cái nhà riêng do tự tay mình mua vợ con nó cũng sướng, mình cũng tự tin hơn, chứ ngồi đó mà kể với ng khác đã là kém cmnr
Cái đoạn đỏ đỏ kia sao giống mấy bài quay tay ở cái mục j j bên tàu nhanh thế nhỉ?😂

t_t_7love

Xe tải
Kinh nghiệm của em khi mua nhà là hạn chế ngồi đọc tin tức trên mạng thôi mà phải đi xem thực tế. Cảm thấy thích, phù hợp là múc, còn lăn tăn bất cứ vấn đề gì thì thôi. Mà nhiều khi nó cũng là một cái duyên, chứ càng xem, càng tìm, càng lựa chọn lại càng không mua được..
Em ở ĐN, kể về thời điểm cuối năm 2018 khi vợ đang bầu 5 tháng, thời điểm đó thu nhập 2 v-c khoảng 80tr, tiền dư khoảng gần 2 tỉ. Lúc đó muốn mua cái nhà để khi vợ sinh ở cho thoải mái.. Thời điểm đó đất ĐN đang ở đỉnh, tìm ròng rã cả tháng trời, đi xem đến 2 chục cái nhà mà chẳng ưng cái nào. Mệt quá bảo v thôi k cần mua nữa, sửa sang lại cái nhà thuê sinh xong rồi tính tiếp.. Sang năm 2019 e quất luôn con ê tô để phục vụ 2 mẹ con khi cần và tạm thời không nghĩ để chuyện nhà cửa. Tiền đó đầu tư phát triển mở rộng kinh doanh.
Cuối năm 2020 khi dịch bệnh cũng khó khăn, công việc kinh doanh cũng chỉ đủ ăn, cũng chỉ vô tình thấy giao bán căn nhà mà theo kinh nghiệm của mình giá đó là chấp nhận được ( E cũng thỉnh thoảng lướt sóng một vài miếng đất nên cũng có kinh nghiệm, và bạn bè làm môi giới nhiều). Có thông tin là phi qua xem ngay, đi một vòng từ dưới lên trên đã thấy thích, alo cho thằng e làm môi giới bảo nó " Anh thích căn này, chú tìm hiểu xem giá chốt bao nhiêu đc anh xúc luôn". 10 phút sau thằng e gọi lại bảo giá cuối xxx (rẻ hơn thêm 200 theo giá đăng bán).. Vậy là ok xúc, cọc luôn 200tr hẹn 15 ngày là công chứng sang tên. Thực sự lúc đó tiền mặt em chỉ có 1/3,2 phần còn lại cũng chưa định hình ra là vay ở đâu, nhưng thích là cọc luôn không mất cơ hội. Trong vòng 1 tuần thằng em môi giới liên tục báo : " anh ơi giờ nhà a cọc đang lên, khách trả chênh 200, nếu lướt anh bán cọc cho em cầm 400 về", chủ nhà thấy mình bán có vẻ bị hớ liên tục đánh tiếng muốn bẻ cọc.. Em thì cũng chẳng quan tâm, xác định mình mua để ở chứ không phải lướt nên từ chối hết.. Hai hôm sau bay ra Bắc vay tá lung tung được một phần, cắm luôn cái sổ đó vào ngân hàng vay là đủ..
Xong xuôi hết chồng thêm tầng, sửa sang lại tốn thêm khoảng 500 nữa, vậy là có cái nhà tạm coi nhà khang trang cho cả gia đình.. Giờ vẫn vay khoảng một nửa dịch bệnh nhiều lúc áp lực cũng đuối nhưng lại thấy yên tâm vì không còn lo lắng chuyện nhà cửa nữa..

tunglam28062009

Xe tăng
1 tháng nay e đi tìm mua cc quanh bán kính hồ thành công 2km sao thấy giá nó ko như mấy cụ of đi bộ với xe đạp nói thế nhỉ?

pooka

Xe container
1 tháng nay e đi tìm mua cc quanh bán kính hồ thành công 2km sao thấy giá nó ko như mấy cụ of đi bộ với xe đạp nói thế nhỉ?
Cụ thấy giá nó rẻ hơn hay đắt hơn hẳn so với các cụ ấy chém.