[Funland] Luật về BHXH bắt buộc - Thực tế áp dụng trong DN hiện nay

quanggialai

Xe tăng
Cụ lý thuyết thôi, cái thủ đoạn của cụ chỉ giải quyết được nhất thời. Về lâu dài thì người LĐ bất biết đóng hay ko. Họ chỉ cần biết ngắn hạn có đáp ứng csống ko ? Ko được thì next, nếu được mà có thêm bonus là cái bảo hiểm thì quá ok. Chốt lại là cả DN và người LĐ è cổ nuôi 1 thằng tầm gửi :))
Người lao động được tham gia bảo hiểm, công ty không phải chịu những khoản chi phí đút lót và nguy cơ bị truy thu, bị nộp phạt. Như vậy là đủ rồi ạ.
Còn đáp ứng nhu cầu cuộc sống nó đã thể hiện qua số tiền lương thực lãnh hàng tháng. Đương nhiên họ có quyền lựa chọn nếu như có một công việc khác với mức lương tốt hơn. Bây giờ việc không thiếu đâu ạ.

Nếu họ quan tâm đến bảo hiểm thì đã có sổ bảo hiểm họ đang giữ, hiện tại công ty không quản lý sổ nữa mà giao về trực tiếp cho họ quản lý, mức đóng hàng tháng sẽ được cập nhật từng quý đưa về cho họ kẹp vào sổ.

Còn chuyện tầm gửi thì lại ở một khía cạnh khác

quanggialai

Xe tăng
Tất nhiên là tự đóng rồi ! Điều em quan tâm là đóng ở cơ qua bh hay đóng ở doanh nghiệp khác hay ở phường ,...bla..bla...gì đó . Và mức đóng ntn nữa ạ
Em nghĩ nên bảo lưu sổ. Khi có việc thì đóng tiếp.
Còn muốn đóng để hưởng lương hưu thì có thể xem xét nên đóng tiếp hay rút một lần. Cái này cụ ra cơ quan bảo hiểm hỏi cho nhanh

vnposh

Xe điện
Thớt dài quá em ko lội kịp nên xin phép cho em chen ngang phát ạ !
Em muốn hỏi các cụ như này ạ :
Gấu em đóng bh được 18 năm với mức lương theo hệ số hiện nay khoảng 6,1tr mà giờ muốn nghỉ nn thì có thể đóng tiếp ở đâu được ạ ? Và mức đóng như thế nào ? Thủ tục ra sao ạ ?
Cảm ơn các cụ/mợ ạ !:)
Tự nguyện thêm 2 năm nữa mất khoảng gần 36 trđ nữa theo như mức lương 6 trđ thì đủ thời gian 20 năm để nghỉ hưu thôi. Đăng ký với CQBH nơi cụ ở để họ hướng dẫn và làm thủ tục đóng tiếp.

coolpix8700

Xe ngựa
H.M.Q nói:
Cụ lý thuyết thôi, cái thủ đoạn của cụ chỉ giải quyết được nhất thời. Về lâu dài thì người LĐ bất biết đóng hay ko. Họ chỉ cần biết ngắn hạn có đáp ứng csống ko ?
Người lao động được tham gia bảo hiểm, công ty không phải chịu những khoản chi phí đút lót và nguy cơ bị truy thu, bị nộp phạt. Như vậy là đủ rồi ạ.
Còn đáp ứng nhu cầu cuộc sống nó đã thể hiện qua số tiền lương thực lãnh hàng tháng. Đương nhiên họ có quyền lựa chọn nếu như có một công việc khác với mức lương tốt hơn. Bây giờ việc không thiếu đâu ạ.
Có thể những người chỉ làm việc thời vụ sẽ không quan tâm đến bảo hiểm.
Cũng có thể người lao động ở những nơi khác nữa.
Nhưng ở cty em thì người ta rất quan tâm.
Có nhiều người còn muốn nâng mức đóng bảo hiểm cao hơn mức lương họ lĩnh.
Nhưng em cũng trả lời cty sẵn sàng hỗ trợ làm cho các thủ tục, nhưng mức tiền phải đóng thêm không phải là 10,5% mà 32% phần lương định tăng lên.
Trong cty em hiện thời 100% nhân viên hay công nhân đang có bảo hiểm.
Khi nhận người mới, sau thời gian thử việc nếu họ đáp ứng được yêu cầu cho vị trí làm việc được ký hợp đồng lao động và làm bảo hiểm, nếu không cũng nhận thông báo để thanh toán mọi chi phí và không đến làm việc nữa.
Tụi em gần như được bảo hiểm vào kiểm tra hàng năm!

tung1311 .

Xe container
Tất nhiên là tự đóng rồi ! Điều em quan tâm là đóng ở cơ qua bh hay đóng ở doanh nghiệp khác hay ở phường ,...bla..bla...gì đó . Và mức đóng ntn nữa ạ
e chưa làm bao h nhưng e nghĩ đóng tại cơ quan bh (tất nhiên qua 1 công ty nào đó cũng đc nhưng về bàn chất là ko đúng và phiền toái). Mức đóng do mình tự đăng kí (nằm trong khung qui định)

hp78

Xe điện
Nếu đang đóng theo diện công ty thì đóng tiếp theo diện công ty, không đóng theo diện tự nguyện được đâu cụ, vì tỷ lệ đóng theo công ty và tự nguyện khác nhau ạ.

quanggialai

Xe tăng
Có thể những người chỉ làm việc thời vụ sẽ không quan tâm đến bảo hiểm.
Cũng có thể người lao động ở những nơi khác nữa.
Nhưng ở cty em thì người ta rất quan tâm.
Có nhiều người còn muốn nâng mức đóng bảo hiểm cao hơn mức lương họ lĩnh.!
Cái này em nghĩ đương nhiên ạ. Công nhân nghỉ việc thì họ luôn hỏi lương và bảo hiểm đầu tiên.

Phiền phức nhất là lao động tự do, giải thích theo kiểu lý luận, triết học họ không hiểu đâu. Nhưng một khi đã tham gia bảo hiểm rồi thì lại khác, họ luôn quan tâm đến mức họ đã được đóng là bao nhiêu. Nhiều người cầm sổ tính như là tính sổ tiết kiệm của ngân hàng đó ạ.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Em nghĩ nên bảo lưu sổ. Khi có việc thì đóng tiếp.
Còn muốn đóng để hưởng lương hưu thì có thể xem xét nên đóng tiếp hay rút một lần. Cái này cụ ra cơ quan bảo hiểm hỏi cho nhanh
e chưa làm bao h nhưng e nghĩ đóng tại cơ quan bh (tất nhiên qua 1 công ty nào đó cũng đc nhưng về bàn chất là ko đúng và phiền toái). Mức đóng do mình tự đăng kí (nằm trong khung qui định)
Nếu đang đóng theo diện công ty thì đóng tiếp theo diện công ty, không đóng theo diện tự nguyện được đâu cụ, vì tỷ lệ đóng theo công ty và tự nguyện khác nhau ạ.
Cảm ơn các cụ ! Chắc phải phi ra cơ quan bh 1 chuyến xem sao ạ :)

Bino

Xe điện
Thớt dài quá em ko lội kịp nên xin phép cho em chen ngang phát ạ !
Em muốn hỏi các cụ như này ạ :
Gấu em đóng bh được 18 năm với mức lương theo hệ số hiện nay khoảng 6,1tr mà giờ muốn nghỉ nn thì có thể đóng tiếp ở đâu được ạ ? Và mức đóng như thế nào ? Thủ tục ra sao ạ ?
Cảm ơn các cụ/mợ ạ !:)
Gấu cụ đóng 18 năm rồi, nếu nghỉ hưu sau năm 2022 thì chắc sẽ được hưởng lương hưu. sắp tới sửa Luật BHXH xuống còn 15 năm và tiếp tục xuống 10 năm đóng là đủ ĐK hưởng lương hưu. Tuy nhiên gấu cụ nên đóng thêm để hưởng mức hưu cao. Sắp tới mức hưởng trên mức đóng có xu hướng giảm nên càng đóng sớm càng có lợi

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Gấu cụ đóng 18 năm rồi, nếu nghỉ hưu sau năm 2022 thì chắc sẽ được hưởng lương hưu. sắp tới sửa Luật BHXH xuống còn 15 năm và tiếp tục xuống 10 năm đóng là đủ ĐK hưởng lương hưu. Tuy nhiên gấu cụ nên đóng thêm để hưởng mức hưu cao. Sắp tới mức hưởng trên mức đóng có xu hướng giảm nên càng đóng sớm càng có lợi
Cảm ơn cụ ! Chắc phải nghiên cứu cố thêm 2 năm nữa vậy :(

VinhcuuHN

[Tịch thu bằng lái]
Vậy thì các bác đừng lấy thiểu số người lao động ra so sánh với đa số người lao động! Với số đông BHXH là chính sách đem lại lợi ích cho họ mà rất nhiều ông chủ VN bần văn nông luôn chốn để hạn chế chi phí! Như anh Vova thì lương, mức đóng bảo hiểm và việc tuân thủ pháp luật có vẻ vượt trội so với mặt bằng chung! Không tự nhiên anh ấy lớn!
Căn cứ đâu để bảo đa số với thiểu số? Giờ cho trưng cầu dân ý về đóng BHXH thử xem tỷ lệ sẽ thế nào? Giờ NLĐ đã không còn chút niềm tin nào vào đố chệ này để đóng hụi chết 40 năm khi chẳng có gì đảm bảo cho tương lai của khoản hụi chết đó. Chỉ có bọn đang ăn bám chế độ mới mong duy trì để ăn trên ngồi chốc!

flying fish

[Tịch thu bằng lái]
Đang thớt nói chuyện về BHXH lại thành ra thớt chửi Vin... ô hay cái ô phở này ...:D

Bino

Xe điện
Căn cứ đâu để bảo đa số với thiểu số? Giờ cho trưng cầu dân ý về đóng BHXH thử xem tỷ lệ sẽ thế nào? Giờ NLĐ đã không còn chút niềm tin nào vào đố chệ này để đóng hụi chết 40 năm khi chẳng có gì đảm bảo cho tương lai của khoản hụi chết đó. Chỉ có bọn đang ăn bám chế độ mới mong duy trì để ăn trên ngồi chốc!
Giọng cụ thấy hằn học với chế độ phết nhở.

VinhcuuHN

[Tịch thu bằng lái]
Đang thớt nói chuyện về BHXH lại thành ra thớt chửi Vin... ô hay cái ô phở này ...:D
Chính vì lấy vin ra làm ví dụ. Thằng Vin hay bất cứ thằng sân sau nào cũng đều không thể đại diện cho khối DN bởi đơn gian nó không bị chi phối bởi qui luật thị trường. Vin hay bọn sân sau nó lũng đoạn chính sách tạo ra các ưu đãi bất bình đẳng mà các DN khác không có. Với các DN vừa và nhỏ họ không có bất kỳ ưu đãi nào lại chịu nhiều sự chèn ép từ đủ mọi thành phần. Với Vin các thành phần đó thử mò vào cửa nhà nó xem. Từ bất bình đẳng trong chính sách nó sẽ tạo thu nhập bất bình đẳng thậm chí siêu lợi nhuận mỗi ngày tài sản của Vượng tăng hàng trăm thậm chí nghìn tỷ. Với lợi nhuận khủng như vậy thì việc chi trả thêm vài đồng bạc lẻ là không khó nhưng các DN vừa và nhỏ khác thì không thể. Ngay như DA xe hơi của Vin nó cũng được tạo rất nhiều điều kiện ưu đãi.

quanggialai

Xe tăng
Chắc cụ không đi làm lâu rồi. Là quản lý trực tiếp công nhân. Cách đây 4 năm Em lại đau đầu vấn đề bảo hiểm thấp, chế độ thấp nên không giữ được công nhân đây ạ

NGC

Xe tăng
Bác này nhận định sai về nguyên nhân quỹ này sẽ vỡ. Nó sẽ vỡ vì chi sẽ vượt thu, chứ không phải thất thoát mấy nghìn tỷ, vì mấy nghìn tỷ so với quỹ này thì rất là nho nhỏ.
Cụ nầy tinh mắt nhỉ he he . Quỹ bảo hiểm VN có nguy cơ vỡ vì tuổi hưu của Việt nam quá thấp .

VinhcuuHN

[Tịch thu bằng lái]
Giọng cụ thấy hằn học với chế độ phết nhở.
Tôi chả hằn học gì chỉ thấy xã hội đang đẻ ra 1 lũ ăn bám trên đóng góp của DN, trên mồ hôi nước mắt của người LĐ nhưng lại đi rao giảng đạo đức mà không thấy nhục!

dannongthon

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có quản lý người lao động không? Hỏi công nhân ( nếu cụ làm quản lý)
Họ có muốn nghỉ thai sản 6 tháng có lương không? Họ có muốn nghỉ ốm được lính lương ốm không? Họ có muốn đi khám bệnh được giảm 80 % chi phí không? Họ có muốn về hưu có 1 khoản và thẻ BHYT được gần như miễn chi phí không? Họ có muốn người thân hưởng chế độ tiền tuất nếu không may xảy ra với họ không? Họ có muốn hưởng chế độ tai nạn lao động không? Công nhân sẽ trả lời! Còn cụ là cu li thì em không tính!

VinhcuuHN

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có quản lý người lao động không? Hỏi công nhân ( nếu cụ làm quản lý)
Họ có muốn nghỉ thai sản 6 tháng có lương không? Họ có muốn nghỉ ốm được lính lương ốm không? Họ có muốn đi khám bệnh được giảm 80 % chi phí không? Họ có muốn về hưu có 1 khoản và thẻ BHYT được gần như miễn chi phí không? Họ có muốn người thân hưởng chế độ tiền tuất nếu không may xảy ra với họ không? Họ có muốn hưởng chế độ tai nạn lao động không? Công nhân sẽ trả lời! Còn cụ là cu li thì em không tính!
Muốn biết thử trưng cầu dân ý xem họ trả lời sao nếu khoản đóng góp đó được trả thẳng cho họ? Tôi thì đang phải trả rất nhiều tiền để nuôi những loại như ông chả cần biết là chủ hay tớ!

dannongthon

[Tịch thu bằng lái]
Muốn biết thử trưng cầu dân ý xem họ trả lời sao nếu khoản đóng góp đó được trả thẳng cho họ? Tôi thì đang phải trả rất nhiều tiền để nuôi những loại như ông chả cần biết là chủ hay tớ!
Tiếc là em khinh chủ Việt và không bao giờ làm cho họ! Không dám hỏi chính người lao động của mình à?