[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Th4iNguy3n

Xe buýt
Chào ngày mới các bác bằng ly cafe pha bằng máy Saeco Syntia của em, ly này là do em kê sát ly lên vòi chảy thì mới được lớp crema mịn như này.

Còn nếu để tự do, hạ hết nấc vòi chảy theo máy cho phép, thì nó ra như này:

Cafe hạt em dùng của Starbuck loại Frenhroast, mua ngày 11/05/2019, pha đến hôm nay là còn 1 lần pha nữa là hết, mua về em để vào lọ sứ đậy kín. Em cảm giác lớp crema mỏng chứ không được dày như các bác up lên đây.

ragdoll

Xe buýt
b/ Nếu bác muốn nhanh và có điều kiện tài chính thì mua một bộ rổ lọc hai lớp (1 cái một shoot và 1 cái hai shoot thậm chí 1 cái 3 shoot (21gr)!) trên eBay lối 20USD (kèm cái van tách dòng (peg) lối 5USD nữa) nhưng lưu ý bác trước đây là hàng after market nên không tốt bằng rổ lọc cũ là hàng "theo xe". :D

https://www.ebay.com/itm/7g-Single-...sket-Gaggia-Coffee-Machine-Maker/161179656721
Một khi bác đã pha đc bằng cái rổ 1 lớp thì bác sẽ ko muốn cái rổ 2 lớp cùng van tách dòng nữa vì lớp crema pha ra từ cái 1 lớp nó mịn màng đẹp hơn rất nhiều. Bằng chứng là bộ 2 cái rổ lọc 2 lớp cùng van theo máy của em hiện đã bị đút gậm giường.

ngocvietcode

Xe tải
1/ Bác coi lại cafe đem pha là cafe mới rang, khui bao hay Stable coffee?

2/ Máy của bác tuy mới tinh nhưng cái tamper nhưa không dùng cho nén lọc một lớp được phải mua cái tamper chuyện nghiệp lối 200K- 300K. Trước sau gì thì khi nhà đã có máy pha đúng chuẩn, bác cũng phải biết pha cafe nén bằng lọc một lớp. Lúc pha được bác sẽ không còn muốn dùng lọc 2 lớp (kèm cái peg van tách dòng) nữa! nên hãy suy nghĩ kỹ trước khi mua kẻo phí! [-X

Tóm lại bác có các phương án sau:

a/ mua cái tamper "nhà nghề" trên Lazada hay hỏi bác ragdoll chỗ mua "cây hàng khủng" mà bác ấy đang sở hữu. :P coi như bỏ qua (give up) chuyện mua cái Perfect Crema Filter vì đấy chỉ là "giải pháp tình thế" chứ không lâu dài như chuyện sở hữu một "cây hàng khủng" như bác ragdoll đó mới là giải pháp căn cơ lâu dài ! :))

Bằng chứng là cái lớp Crema như hình bác ấy up lên minh hoạ (demo): bác ragdoll không làm thì thôi, chứ mỗi lần bác ấy đã ra tay, thì nó ra đều mịn, ai nhìn cùng khao khát làm sao cho ra, phải được như bác ấy làm mới là đạt chuẩn! =D>
Rõ nhìn mà sướng cả mắt!!! :P

b/ Nếu bác muốn nhanh và có điều kiện tài chính thì mua một bộ rổ lọc hai lớp (1 cái một shoot và 1 cái hai shoot thậm chí 1 cái 3 shoot (21gr)!) trên eBay lối 20USD (kèm cái van tách dòng (peg) lối 5USD nữa) nhưng lưu ý bác trước đây là hàng after market nên không tốt bằng rổ lọc cũ là hàng "theo xe". :D

https://www.ebay.com/itm/7g-Single-14g-Double-21g-Triple-Filter-Basket-Gaggia-Coffee-Machine-Maker/161179656721

c/ Nếu bác vẫn muốn dùng bộ rổ lọc một lớp "theo xe" của mình và dùng cái tamper nhựa theo máy cũng như không phải dùng tamper chuyện nghiệp thì bác mua bộ Perfect Crema Filter như sau lối 15USD. :">

Khi dùng gắn cái peg van tách dòng rồi gắn cái miệng cao su đen vào tay cầm rồi mới gắn rổ lọc (một hay hai shoot). Do tính chất lắp kín làm thay đổi áp suất trong tay cầm, sẽ tạo ra lớp crema như dùng rổ 2 lớp. :D

Nếu bác gấp em có thể gửi ra cho bác mượn bộ Perfect Crema Filter em có để dành khi cần, dùng trước, và mua sau trả em nhưng em không chấp nhận nhận lại bộ Perfect Crema Filter mà bác đã dùng qua vì là vì cao su một khi đã tiếp xúc nhiệt thì không còn "zin" nữa! :((

https://www.ebay.com/itm/Saeco-Gaggia-Starbucks-Sirena-Crema-disc-and-2-way-pin-4301007000/303066725845?_trksid=p2485497.m4902.l9144

Cám ơn bác đã chỉ bảo. Em đặt mua cái perfect pin trên ebay rồi ạ. Sáng nay em pha đã tiến bộ hơn 1 chút, em pha bằng rổ lọc đơn ạ.
Em cũng đặt mua cái tamper gaggia trên lazada rồi ạ.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Chào ngày mới các bác bằng ly cafe pha bằng máy Saeco Syntia của em, ly này là do em kê sát ly lên vòi chảy thì mới được lớp crema mịn như này.

Còn nếu để tự do, hạ hết nấc vòi chảy theo máy cho phép, thì nó ra như này:

1/ cafe khui (mở) bao được 18 ngày rồi mà pha ra lớp crema có độ dày ntn là OK, Đừng đòi hơn vì có đòi cùng không được! :D

Phần lớn hình các bác trên đây up, với lớp crema pha bằng lọc một lớp, nén tay thủ công mịn màng là pha từ những hạt cafe mới rang trong vòng 2 tuần, xay trước khi pha.
Và, nói thẳng luôn là cũng chẳng phải hai tuần, mà là hai ba ngày, vì các bác ấy rang vửa đủ, thích uống lại rang, nên cafe rất mới + kỹ thuật pha tốt nên bác đừng thắc mắc sao mà đẹp thế. [-X

2/ Lớp crema như trong hình: điều này chứng tỏ máy của bác còn tốt lực mạnh, bơm khoẻ, bác phải mừng vì như vậy, tuy có chút "lách cách" ....! :P

3/ Cái cần phải làm là:

+ Bác coi (chỉnh) lại độ mịn của máy cho bớt fine một hai nấc gì đó. =D>
+ Với tách cafe bác pha ra mà lớp crema mịn, nhìn OK nhưng vẫn bị bụi than và màu ố, xám xấu!!!
Phần vì do máy hình bác chụp và đèn màu trắng xanh phần do có cặn bụi nên không đẹp!!! [-X
Em xin lỗi nói thẳng bác đừng buồn nhé: "Nhìn lớp crema mà không muốn uống tách cafe nữa!" :((

Cafe hạt em dùng của Starbuck loại Frenhroast, mua ngày 11/05/2019, pha đến hôm nay là còn 1 lần pha nữa là hết, mua về em để vào lọ sứ đậy kín. Em cảm giác lớp crema mỏng chứ không được dày như các bác up lên đây.

Starbuck loại French Roast hay Italian Roast (Cấp độ rang cháy (đậm)nhất của cafe) khi xay đúng chuẩn mịn pha ra sẽ có lớp crema màu trắng ngà vàng nhạt đẹp ntn:

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Clean xong là phải pha thử ngay, cafe yellow Bourbon tự rang ra thế này, bác QUANG1970 cho em tí nhận xét ạ

Bã đập ra còn bốc khói

Chân thành cảm ơn bác hiennn83 ạ.
Mời bác ragdoll và các bác "đọ" cũng Yellow bourbon nhưng trồng ở Brazin (Brazilian Yellow Bourbon ) em mới rang hôm qua và pha trưa nay.

Skoda_Favorit

Xe container
Tamper giống như cụ ragdoll mua thì các cụ ở HN ra Hàng Khoai tìm Shop Hạnh Quang ngay gần ngã 3 đầu tiên bên trái (khi đi qua cửa chính chợ Đồng Xuân rồi rẽ phải)! Hỏi là họ mang ra ngay đúng 250k! E mua rồi

Skoda_Favorit

Xe container
Báo cáo các Cụ là nhờ có cụ hiennn83 mua hộ em Baby Twin và cụ ragdoll hôm nay rất nhiệt tình đến vệ sinh hộ cũng như mang cốc chuẩn espresso, mang cafe đến nữa rồi hướng dẫn pha test! Kq tách đầu đây ạ! Pha đc ~ 3-4 phút mới chụp nên lớp Creama kg còn nguyên trạng như mới! Dòng chẩy cũng na ná cọng bún như Bác QUANG1970 miêu tả!

Chỉnh sửa cuối:

Skoda_Favorit

Xe container
Cho các Cụ quan tâm máy xay Breville 820 thì hệ thống Myer bên Úc đang sale còn 171 AUD thôi! Em mua tính ra chỉ ~3,1T và ship về Hanoi ~70AUD nữa quy ra khoảng 4,1T rẻ hơn ~ 25% mua ở Mỹ và ship về Hanoi!

QUANG1970

Xì hơi lốp
Tamper giống như cụ ragdoll mua thì các cụ ở HN ra Hàng Khoai tìm Shop Hạnh Quang ngay gần ngã 3 đầu tiên bên trái (khi đi qua cửa chính chợ Đồng Xuân rồi rẽ phải)! Hỏi là họ mang ra ngay đúng 250k! E mua rồi

Vậy là kể từ bây giờ , theo "thông tin tự khai", cũng như hình ảnh minh họa, thì trong OF, mà cụ thể là trong "thớt" này, không chỉ một mà có tới những hai bác sở hữu hàng khủng! :D

Mà họ lại đang ở bên nhau nữa chứ! :P Chết thật!!! :))

Skoda_Favorit

Xe container
Còn về máy rang SR500 thì kg đâu có hàng! Ebay có máy cũ vỡ nắp thì đấu giá chí choé! Các Cụ biết nguồn nào mách hộ ạ!

Skoda_Favorit

Xe container
Vậy là kể từ bây giờ , theo "thông tin t,ự khai", cũng như hình ảnh minh họa, thì trong OF, mà cụ thể là trong "thớt" này, không chỉ một mà có tới những hai bác sở hữu hàng khủng! :D

Mà họ lại đang ở bên nhau nữa chứ! :P Chết thật!!! :))
Dạ Anh! Của cụ ấy "khủng" ạ! Nhưng mà size này cho vào rổ của em vẫn hơi nhỏ ạ!!!!\:D/\:D/\:D/:))

QUANG1970

Xì hơi lốp
Còn về máy rang SR500 thì kg đâu có hàng! Ebay có máy cũ vỡ nắp thì đấu giá chí choé! Các Cụ biết nguồn nào mách hộ ạ!
Giá bán SR500 sau khi SR540 ra ắt không giảm mà lại tăng 38% (179USD lên 250USD/pc)! Đây là hiệu ứng "Con cá mất là con cá to" trong tâm lý người ta! Tuy nhiên cá lẻ vẫn co1n có seller bán theo giá cũ:

Mời bác! :P

https://www.ebay.com/itm/SR-500-Coffee-Roaster-with-1lb-Green-Beans/143260278530?hash=item215afa5f02:g:XCUAAOSw3ydVggYc

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cho các Cụ quan tâm máy xay Breville 820 thì hệ thống Myer bên Úc đang sale còn 171 AUD thôi! Em mua tính ra chỉ ~3,1T và ship về Hanoi ~70AUD nữa quy ra khoảng 4,1T rẻ hơn ~ 25% mua ở Mỹ và ship về Hanoi!

Bác nóí sao ấy chứ! :-?

Ở VN thấy Breville 820 toàn nói trên 7tr!!! :-o ngay cái Delonghi phải gió mà bác Gianglh mua về xài cho máy pha Espresso còn chửa xong, mà mua những 5.4tr! nữa là ....! Làm gì có cái chuyện 4.1tr ? Chắc bác Skoda_Favorit định đi lừa các offer trong "thớt"này phỏng :D

Ah! Em hiểu rồi! :))
Tại trên OF có cái lão QUANG1970 phải gió, lên đây bày vẽ, xúi dại các bác "bỏ chợ Việt đi chợ ngoại online" để phá hoại thị trường nội địa!
Kiểu này chắc phải liệt hắn vào cái tội "phá hoại tính ổn định của thị trường hàng nhập khẩu trong nước"! :T

Mình lão QUANG1970 phá chửa đủ sao mà bác Skoda_Favorit còn tham gia tiếp tay? :-? :P

Hỏng! Hỏng thật! Hỏng to rồi !!! :(( :))

QUANG1970

Xì hơi lốp
Báo cáo các Cụ là nhờ có cụ hiennn83 mua hộ em Baby Twin và cụ ragdoll hôm nay rất nhiệt tình đến vệ sinh hộ cũng như mang cốc chuẩn espresso, mang cafe đến nữa rồi hướng dẫn pha test! Kq tách đầu đây ạ! Pha đc ~ 3-4 phút mới chụp nên lớp Creama kg còn nguyên trạng như mới! Dòng chẩy cũng na ná cọng bún như Bác QUANG1970 miêu tả!

Mừng bác Skoda_Favorit khai trương em Gaggia baby Twin em cũng pha tách cafe mời các bác xem.

Các bác ở, không Hànội thì cũng phía Bắc sát nước triệu voi, mà chắc chửa có bác nào, uống được một ngum cafe đặc sản (em nói cafe đặc sản chứ không nói cafe đặc chủng nhé!) của nước Lào?! :-?

Nhưng không sao, chưa uống thì nhìn xem tách cafe pha từ cafe đặc sản Laos Naga Boloven Plateau trồng ở thung lũng trên cao nguyên Boloven xem nó ntn nhé! :P

Chỉnh sửa cuối:

Skoda_Favorit

Xe container

Bác nóí sao ấy chứ! :-?

Ở VN thấy Breville 820 toàn nói trên 7tr!!! :-o ngay cái Delonghi phải gió mà bác Gianglh mua về xài cho máy pha Espresso còn chửa xong, mà mua những 5.4tr! nữa là ....! Làm gì có cái chuyện 4.1tr ? Chắc bác Skoda_Favorit định đi lừa các offer trong "thớt"này phỏng :D

Ah! Em hiểu rồi! :))
Tại trên OF có cái lão QUANG1970 phải gió, lên đây bày vẽ, xúi dại các bác "bỏ chợ Việt đi chợ ngoại online" để phá hoại thị trường nội địa!
Kiểu này chắc phải liệt hắn vào cái tội "phá hoại tính ổn định của thị trường hàng nhập khẩu trong nước"! :T

Mình lão QUANG1970 phá chửa đủ sao mà bác Skoda_Favorit còn tham gia tiếp tay? :-? :P

Hỏng! Hỏng thật! Hỏng to rồi !!! :(( :))
:)):)) Thế mà người quen em còn bảo tội gì mất thêm 70AUD ship nữa! Đợi vài hôm nữa xách về hộ thì có sao kg ạ?!:D=))
Em báo cáo tiếp là rình Cụ ragdoll rút lui là em solo! Anh xem hộ em bã cà sau khi pha ntn đạt 5/10 điểm kg ạ?:D

hiennn83

Xe tăng
Máy xay bên Úc giá tốt quá :-bd

Chả bù e mỏi mắt bên này mà giờ mới thấy thằng amazon ở Anh nó có Coupon giảm 10 Bảng. Giá áp dụng Coupon rồi cũng còn 150 Bảng :(

https://www.amazon.co.uk/gp/product/B00P81AQUU/ref=ox_sc_act_title_1?smid=A3P5ROKL5A1OLE&psc=1

Skoda_Favorit

Xe container

Mừng bác Skoda_Favorit khai trương em Gaggia baby Twin em cũng pha tách cafe mời các bác xem.

Các bác ở, không Hànội thì cũng phía Bắc sát nước triệu voi, mà chắc chửa có bác nào, uống được một ngum cafe đặc sản (em nói cafe đặc sản chứ không nói cafe đặc chủng nhé!) của nước Lào?! :-?

Nhưng không sao, chưa uống thì nhìn xem tách cafe pha từ cafe đặc sản Laos Naga Boloven Plateau trồng ở thung lũng trên cao nguyên Boloven xem nó ntn nhé! :P

Dạ em cũng sắp có loại từ Laos về anh xem hộ có ổn không? Anh bạn sang đó xem và điện về hỏi em chọn kiểu Jav:D! Kiểu Italia thấy chữ Strong nên sợ!:))

Skoda_Favorit

Xe container

kanteung

Xe tải
Cám ơn bác ragdoll ạ, Red honey về em pha ngay với rổ 1 shot không đường.

ragdoll

Xe buýt
Mời bác ragdoll và các bác "đọ" cũng Yellow bourbon nhưng trồng ở Brazin (Brazilian Yellow Bourbon ) em mới rang hôm qua và pha trưa nay.

Hihi trong lúc chờ yellow Bourbon xứ Ba Tây bác gửi thì em lại vui với yellow Bourbon xứ An Nam vậy ạ

Trạng thái
Thớt đang đóng