[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

QUANG1970

Xì hơi lốp
E đang ngó cái máy này, cụ xem giúp e xem máy này dùng ổn ko ạ?

Vâng!

Mời bác tonyhan020308 móc ví nếu có đủ sức và tiền. =D>
Cái này xấp xỉ trên 1.000USD nếu mua mới. :))

Hàng Ý , phù hợp cho quan cafe nhỏ hay dạng cafe bán cho khách qua đường (Take away Coffee)

Thông số máy có đầy trên mạng nên em không nói phí thời gian và đất của OF. [-X

Em cũng không nói thêm gì cho đến khi bác mua xong, pha và gửi hình chào sân nhé! Tiền nào của nấy hơn 1000USD hàng Ý thì không cần nói thêm!

Xin nhắc các nhắc cái máy Gaggia cao nhất cho đến giờ phút này trong thớt nếu máy mới là 385USD (em mua cách đây 5 năm) và máy qua xử dụng là 220USD của bác ngocvietcode mua gần đây mà pha ra nhưng tách cafe OK thì cái máy này nếu thực sự mua, và pha sẽ ntn phải không? :))

Hy vọng bác tonyhan020308 cũng không giống như một số bác chỉ biết pha cafe bằng mồm! :P

Th4iNguy3n

Xe buýt
Hôm nay, giảm 1 nấc của máy xay tích hợp của máy pha của em thì ra thế này.

Đỡ bụi hơn nhưng vẫn còn, để mình thử thêm 1 nấc nữa xem sao, có sợ nó thô quá không ta. Bác Patriots dùng máy này thường để máy xay chỉnh ở mức nào ah bác?

Skoda_Favorit

Xe container

Đỡ bụi hơn nhưng vẫn còn, để mình thử thêm 1 nấc nữa xem sao, có sợ nó thô quá không ta. Bác Patriots dùng máy này thường để máy xay chỉnh ở mức nào ah bác?
Theo em thì Cụ thử đổi lại góc/cách chụp xem sao mầu nhợt thế? So với cốc mà Cụ QUANG1970 hay ragdoll chụp gửi lên đây mầu lớp Cream khác quá!

ragdoll

Xe buýt
Trưa mát em lại làm 1 shoot blend espresso nghe chim hót véo von đợi hàng bác QUANG1970 về :P

chabelita

Xe buýt
Nó là heatgun, và cụ có thể dùng nó để rang cà, cần có sự khéo léo 1 chút, ko ăn xổi như con SR500 được, nhưng chất lượng rang khi đã thành "nghệ nhân" thì SR500 gọi bằng bố.
Cụ giới thiệu thêm được k ạ? Giá tiền và cách rang. Tks cụ!

Skoda_Favorit

Xe container
Nó là heatgun, và cụ có thể dùng nó để rang cà, cần có sự khéo léo 1 chút, ko ăn xổi như con SR500 được, nhưng chất lượng rang khi đã thành "nghệ nhân" thì SR500 gọi bằng bố.
À kiểu như đèn khò mà giờ các nhà hàng hay dùng để "Thui" Bê hay Lợn....? Cụ có clip demo cho mọi người sáng mắt ra xem "Bố" của mấy thằng cu SR500/700 hay 540 mới ra nó lợi hại như thế nào?:))

tonyhan020308

Xe tải
Vâng!

Mời bác tonyhan020308 móc ví nếu có đủ sức và tiền. =D>
Cái này xấp xỉ trên 1.000USD nếu mua mới. :))

Hàng Ý , phù hợp cho quan cafe nhỏ hay dạng cafe bán cho khách qua đường (Take away Coffee)

Thông số máy có đầy trên mạng nên em không nói phí thời gian và đất của OF. [-X

Em cũng không nói thêm gì cho đến khi bác mua xong, pha và gửi hình chào sân nhé! Tiền nào của nấy hơn 1000USD hàng Ý thì không cần nói thêm!

Xin nhắc các nhắc cái máy Gaggia cao nhất cho đến giờ phút này trong thớt nếu máy mới là 385USD (em mua cách đây 5 năm) và máy qua xử dụng là 220USD của bác ngocvietcode mua gần đây mà pha ra nhưng tách cafe OK thì cái máy này nếu thực sự mua, và pha sẽ ntn phải không? :))

Hy vọng bác tonyhan020308 cũng không giống như một số bác chỉ biết pha cafe bằng mồm! :P
E dân mới bắt đầu tập sự thoai, vì vậy chưa có kinh nghiệm trong các dòng máy. Mong cụ có thể tư vấn giúp dùng dòng nào cho hợp lý ạ.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Trưa mát em lại làm 1 shoot blend espresso nghe chim hót véo von đợi hàng bác QUANG1970 về :P

Em thì pha cái Ethiopia Guji Deri Kochoa Natural process tách thứ hai trong ngày!
Cái Guji Deri Kochoa này rang ở cấp độ Full city, Hy vọng các bác sẽ nếm cuối tuần này. Em hoàn toàn bị chinh phục ngay từ sip (ngụm) đầu tiên. :x

Hương thơm tinh tế, mùi hoa lài và hoa cam rất thơm!!! và cả hoa Nghệ tây (saffron) nữa !!! Hậu vị là chocolate và hoa Nghệ tây nồng nàn, nuốt vào trong cuống họng mà mồm vẫn ngập hương thơm!!! :D

Chưa bao giờ ấn tượng như vậy. Ấn tượng đến mức phải pha tách thứ hai liên tiếp!!!:P

Chỉnh sửa cuối:

Skoda_Favorit

Xe container
Nó ko phải đèn khò. Nếu cụ gọi nó là đèn khò thui lợn thì cái SR500 cụ thích nó cũng chỉ để thui lợn thôi. Clip lên ggl mà kiếm. Cụ có cụt tay đâu mà em phải đưa clip hộ cụ.
Tks! Thông thường khi cụ hay ai đó khuyên nên mua/dùng cái gì đó thì tư vấn luôn mạch chứ sao Cụ gay gắt thế! Em không tưởng tượng được cách cái súng nhiệt này làm sao cho hạt cà phê nó chín đều được trong khi "rang" cũng phải vài chục hạt một lần!
BTW nếu Cụ từ chối không hỗ trợ được thì cũng nên dùng từ chuẩn chút!!!

QUANG1970

Xì hơi lốp
À kiểu như đèn khò mà giờ các nhà hàng hay dùng để "Thui" Bê hay Lợn....? Cụ có clip demo cho mọi người sáng mắt ra xem "Bố" của mấy thằng cu SR500/700 hay 540 mới ra nó lợi hại như thế nào?:))
Tks! Thông thường khi cụ hay ai đó khuyên nên mua/dùng cái gì đó thì tư vấn luôn mạch chứ sao Cụ gay gắt thế! Em không tưởng tượng được cách cái súng nhiệt này làm sao cho hạt cà phê nó chín đều được trong khi "rang" cũng phải vài chục hạt một lần!
BTW nếu Cụ từ chối không hỗ trợ được thì cũng nên dùng từ chuẩn chút!!!

Bác Skoda_Favorit lại muốn coi "rang cafe bằng mồm" hả? :-?
Tha cho bác ấy đi! :P

May ra thì up được cái clip "ăn trộm" ở đâu đó thôi bác ạ! :D

QUANG1970

Xì hơi lốp
E đang ngó cái máy này, cụ xem giúp e xem máy này dùng ổn ko ạ?

E dân mới bắt đầu tập sự thoai, vì vậy chưa có kinh nghiệm trong các dòng máy. Mong cụ có thể tư vấn giúp dùng dòng nào cho hợp lý ạ.
Bác nói "E dân mới bắt đầu tập sự" mà vào thớt đem cái may hơn một ngan Mỹ kim hỏi như đập vào mặt em!

Vì bác tonyhan020308 nêu đích danh em nên em buộc trả lời bằng không, bác tonyhan020308 coi như không tồn tại trong mắt em với cách hỏi như ra lệnh cho người khác.

1/ Nếu bác thực sự cầu thị thì cứ coi hết thớt này chỗ nào có thắc mắc, các bác trong này và em rất vui lòng chia sẻ. Em sẽ không nói thêm một câu nào trừ việc trả lời nhưng cau bác hỏi mà có ích cho cộng đồng.

2/ Nếu bác tonyhan020308 vào thớt vối mục đích nào khác thì bác cho phép em chào tiễn khách nhé!

Skoda_Favorit

Xe container
Cho các Cụ quan tâm máy xay Breville 820 thì hệ thống Myer bên Úc đang sale còn 171 AUD thôi! Em mua tính ra chỉ ~3,1T và ship về Hanoi ~70AUD nữa quy ra khoảng 4,1T rẻ hơn ~ 25% mua ở Mỹ và ship về Hanoi!
Em quăng cái link lên đây cho các Cụ/Mợ "lười tìm" có để mà tham khảo! Khoản discount code 10% thì em cũng không rõ ntn chỉ biết người mua hộ em có nên em mua chỉ 171 AUD thôi!
https://www.myer.com.au/p/breville-the-smart-grinder-pro-bcg820bss

BTW nhờ cụ Patriots xem hộ luôn cái chức năng nấu chậm của nồi này có ổn kg? Sorry các CM vì làm loãng thớt 1 xíu!:))
https://www.myer.com.au/p/the-fast-slow-pro-cooker-318123730

QUANG1970

Xì hơi lốp

tonyhan020308

Xe tải
O
Bác nói "E dân mới bắt đầu tập sự" mà vào thớt đem cái may hơn một ngan Mỹ kim hỏi như đập vào mặt em!

Vì bác tonyhan020308 nêu đích danh em nên em buộc trả lời bằng không, bác tonyhan020308 coi như không tồn tại trong mắt em với cách hỏi như ra lệnh cho người khác.

1/ Nếu bác thực sự cầu thị thì cứ coi hết thớt này chỗ nào có thắc mắc, các bác trong này và em rất vui lòng chia sẻ. Em sẽ không nói thêm một câu nào trừ việc trả lời nhưng cau bác hỏi mà có ích cho cộng đồng.

2/ Nếu bác tonyhan020308 vào thớt vối mục đích nào khác thì bác cho phép em chào tiễn khách nhé!
E đã đọc rất nhiều cụ ạ, còn cái máy thì nói thật là e ko biết nhiều về vụ đấy, các cụ biết và lọ mọ thì có thể ship từ các trang ebay hay amazon. Nhưng e lại mù tịt vụ này, trước đây e pha bằng bình của bialetty chính vì biết đến cái thớt này đâm ham. Sao cụ cứ xoay quanh giá tiền cái máy làm gì nhỉ? E chưa hiểu đoạn này. Còn e chẳng có mục đích gì khác, chắc cách nghĩ của e và cụ khác nhau.

Patriots

Xe lăn

Cháu hay để nấc số 2 cụ ạ, về cơ bản của cụ là ngon rồi, cụ chú ý hiệu ứng ánh sáng khi chụp ảnh, chắc cụ chụp dưới ánh đèn neon nên bị như vậy

QUANG1970

Xì hơi lốp
Theo em thì Cụ thử đổi lại góc/cách chụp xem sao mầu nhợt thế? So với cốc mà Cụ QUANG1970 hay ragdoll chụp gửi lên đây mầu lớp Cream khác quá!

Màu Crema khac có thể do màu ánh sáng chiếu vào nên cùng không đáng để ý. Như các tách bác @hoanganha chụp tải lên đầu bị ngã sang tái màu nhưng trong thực tế không như vậy.

Cái đáng quan ngại nhất là cặn bụi cafe trong tách cafe, bác để ý, bụi đen bám trên thành tách, và trong cặn nước cafe! từ đó:
+ Nếu cafe xử dụng là cafe tốt thì có lẽ đây là cafe rang ở cấp độ dark, (French roast hay Italian roast) với cấp độ này hạt cafe khá dòn và dễ vỡ vụn nên thi thoảng gặp máy pha mà rổ lọc không tốt sẽ phải chấp nhận.

+ Tuy nhiên vẫn có thể khắc phục bằng 2 cách:
a/ Thay rổ lọc mới khá tốn thời gian và tiền
b/ xay thô hơn nữa!

+ In adition, em kiến nghị là nếu bác Th4iNguy3n ở Hanoi, em sẽ biếu bác một ít cafe mới rang trưa nay và sau sáng mai (trưa mai) cafe sẽ có tại Hanoi. Em sẽ đưa thông tin cho bác một bác trong thớt để bác đến nhận vế pha thử coi ntn có cải thiện tình trang lớp crema và căn bụi hay không. :P

Đươc chứ ạ? Nếu bác Th4iNguy3n đồng ý bác cho em biết gout bác thích uống ASAP, để em thu xếp: trong gói hàng nhỏ gửi bổ sung chiều nay, em có rang mấy loại cafe với 2 cấp độ Full City (chua sáng ít đắng) và Full City+ (đắng rõ, chua nhẹ). :D

BTW, Xin lưu ý tach này cùng pha từ cafe Starbucks, rang cấp độ dark, thậm chí còn đen đậm và hạt cafe dòn hơn hạt của bác Th4iNguy3n, cùng là Starbucks mà lớp crema vẫn mịn màng trong và không cặn!

Chỉnh sửa cuối:

baobui

Xe hơi
Kính chào tất cả các bác,

Thật may mắn là em đọc được thread này. Sau khi nghiền ngẫm và lên ebay mò mẫm em mua được cái máy này:
https://www.ebay.com/itm/312632232967?ul_noapp=true

Giờ chỉ còn việc chuyển về VN. Tuy nhiên em chưa dùng dịch vụ chuyển hàng ebay từ Anh về VN lần nào, nên hơi lúng túng. Bác nào biết dịch vụ nào tin cậy có thể chỉ giùm em được không ạ?

Cảm ơn các bác trước.

Patriots

Xe lăn
Màu Crema khac có thể do màu ánh sáng chiếu vào nên cùng không đáng để ý. Như các tách bác @hoanganha chụp tải lên đầu bị ngã sang tái màu nhưng trong thực tế không như vậy.

Cái đáng quan ngại nhất là cặn bụi cafe trong tách cafe, bác để ý, bụi đen bám trên thành tách, và trong cặn nước cafe! từ đó:
+ Nếu cafe xử dụng là cafe tốt thì có lẽ đây là cafe rang ở cấp độ dark, (French roast hay Italian roast) với cấp độ này hạt cafe khá dòn và dễ vỡ vụn nên thi thoảng gặp máy pha mà rổ lọc không tốt sẽ phải chấp nhận.

+ Tuy nhiên vẫn có thể khắc phục bằng 2 cách:
a/ Thay rổ lọc mới khá tốn thời gian và tiền
b/ xay thô hơn nữa!

+ In adition, em kiến nghị là nếu bác Th4iNguy3n ở Hanoi, em sẽ biếu bác một ít cafe mới rang trưa nay và sau sáng mai (trưa mai) cafe sẽ có tại Hanoi. Em sẽ đưa thông tin cho bác một bác trong thớt để bác đến nhận vế pha thử coi ntn có cải thiện tình trang lớp crema và căn bụi hay không. :P

Đươc chứ ạ? Nếu bác Th4iNguy3n đồng ý bác cho em biết gout bác thích uống ASAP, để em thu xếp: trong gói hàng nhỏ gửi bổ sung chiều nay, em có rang mấy loại cafe với 2 cấp độ Full City (chua sáng ít đắng) và Full City+ (đắng rõ, chua nhẹ). :D

BTW, Xin lưu ý tach này cùng pha từ cafe Starbucks, rang cấp độ dark, thậm chí còn đen đậm và hạt cafe dòn hơn hạt của bác Th4iNguy3n, cùng là Starbucks mà lớp crema vẫn mịn màng trong và không cặn!

Cụ ấy pha bằng máy tự động Saeco Syntia mà cụ, nên cụ ấy ít có thể can thiệp được ngoài việc chỉnh độ mịn, nhiệt độ nước và lượng nước. Bởi vậy cháu nghĩ nếu phỏng đoán của cụ chuẩn thì cụ ấy nên làm sạch bộ nén và ủ cafe bên trong máy, bộ này tháo ra và làm sạch được. Nhân tiện cháu muốn hỏi cụ nếu máy Gaggia Baby Twin còn mới khoảng 90% theo như chủ cũ nói thì theo cụ giá mua thế nào là hợp lý? Cháu đang Deal vì họ chào giá là 190 Euro cộng tiền gửi bên đó. Tất nhiên chưa tính phí shipp về VN, shipp về cũng rơi vào 100 Euro cụ ạ, máy đó gần 10kg phải không ạ?

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cụ ấy pha bằng máy tự động Saeco Syntia mà cụ, nên cụ ấy ít có thể can thiệp được ngoài việc chỉnh độ mịn, nhiệt độ nước và lượng nước. Bởi vậy cháu nghĩ nếu phỏng đoán của cụ chuẩn thì cụ ấy lên làm sạch bộ nén và ủ cafe bên trong máy, bộ này tháo ra và làm sạch được.
Vâng!

Em biết đây là máy tự động và không dễ gì lấy cái "rổ lọc" ra và thay như máy pha thủ công nên em mới kiến nghị, trước nhất là thử thay bằng loại cafe khác, rang mới, ở cấp độ non hơn, coi ntn. :P

Nếu không cải thiện, lúc đó tháo ra vệ sinh cũng chưa muộn mà! :D

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng