[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

QUANG1970

Xì hơi lốp
Vâng e chỉ mở quạt to lúc đầu còn sau để hơi thấp, rút kinh nghiệm sâu sắc, cơ mà phấn khởi quá ạ, thơm lắm mà chắc e sẽ rang cháy hơn chút thơm hơn nữa :P Em cám ơn bác ạ
Chưa thơm đâu bác! [-X

Mới rang xong chưa thơm, đợi nguội bỏ bao kín hay lọ hộp kín sau khoảng 1 giờ mở ra mới thấy thơm! Sau đó trong vòng 10 ngày mỗi lần mở ra ngửi là một lần ngây ngất! Nhất là với những loại cafe đặc chủng như Kenya, Ethiopia, Colombia, Brazin, El Salvador, Honduras, ... thì cứ gọi là "ghiền" mở ra chỉ để ngửi, với những "tín đồ" bước đầu làm quen với rang cafe. :P

Nếu ở bên ngoài, màu cafe cũng giống như trong tấm hình bác up lên thì chắc nên dừng lại ở mức này hay nhạt hơn chút nữa nhé!

Em cũng lưu ý bác:

a/ Sau khi rang xong đợi khoảng 3 - 5 phút cho nguội bớt thì:
+ Lấy nắp đậy ly rang rang, dùng cọ quét, móc, đổ vỏ lụa đi
+ Tay phải cầm tay cầm của ly, tay trái che hờ miệng ly, thổi mạnh cho bay vỏ lụa còn sót trong ly ra, xóc nhẹ rồi lại thổi, lại xóc thổi cho đến khi nào thấy không còn vỏ luạ trộn lẫn trong hạt cafe.
Riêng những vỏ lụa còn bám ngoài hạt cafe thì OK không sao. (Thực tế, nếu bác cứ xóc mạnh rồi lại thổi, lại xóc thổi, nhiều lần khi hạt cafe đang nóng thì sẽ không còn vỏ luạ bám trên hạt cafe nữa - nhưng cùng không nhất thiết!)

b/ Và;
+ Bỏ vào túi hay lọ nhưng không đậy nắp đợi thật nguội mới đậy nắp kín.
+ đổ ra tờ giấy báo tải ra đợi nguội bỏ vào túi hay lọ đậy nắp kín.

Sang tuần, khi gửi cafe cho mấy bác ngoài ấy, em sẽ gửi biếu bác một ít hạt cafe sống, trong đó chắc chắn sẽ có Red Bourbon và Red Honey trồng ở NN, để bác tự rang và so sánh giữa cafe VN và cafe NN, hầu thấy sự bố láo của lũ "sành cafe" ở Việt Nam với tuyên bố lưu truyền trong báo chí, thơ văn và mồm m.õm bao năm qua: "Cafe là ngon nhất" là ntn! :))

Chỉnh sửa cuối:

trasuanong

Xe tải
Chưa thơm đâu bác! [-X

Mới rang xong chưa thơm, đợi nguội bỏ bao kín hay lọ hộp kín sau khoảng 1 giờ mở ra mới thấy thơm! Sau đó trong vòng 10 ngày mỗi lần mở ra ngửi là một lần ngây ngất! Nhất là với những loại cafe đặc chủng như Kenya, Ethiopia, Colombia, Brazin, El Salvador, Honduras, ... thì cứ gọi là "ghiền" mở ra chỉ để ngửi, với những "tín đồ" bước đầu làm quen với rang cafe. :P

Nếu ở bên ngoài, màu cafe cũng giống như trong tấm hình bác up lên thì chắc nên dừng lại ở mức này hay nhạt hơn chút nữa nhé!

Em cũng lưu ý bác:

a/ Sau khi rang xong đợi khoảng 3 - 5 phút cho nguội bớt thì:
+ Lấy nắp đậy ly rang rang, dùng cọ quét, móc, đổ vỏ lụa đi
+ Tay phải cầm tay cầm của ly, tay trái che hờ miệng ly, thổi mạnh cho bay vỏ lụa còn sót trong ly ra, xóc nhẹ rồi lại thổi, lại xóc thổi cho đến khi nào thấy không còn vỏ luạ trộn lẫn trong hạt cafe.
Riêng những vỏ lụa còn bám ngoài hạt cafe thì OK không sao. (Thực tế, nếu bác cứ xóc mạnh rồi lại thổi, lại xóc thổi, nhiều lần khi hạt cafe đang nóng thì sẽ không còn vỏ luạ bám trên hạt cafe nữa - nhưng cùng không nhất thiết!)

b/ Và;
+ Bỏ vào túi hay lọ nhưng không đậy nắp đợi thật nguội mới đậy nắp kín.
+ đổ ra tờ giấy báo tải ra đợi nguội bỏ vào túi hay lọ đậy nắp kín.

Sang tuần, khi gửi cafe cho mấy bác ngoài ấy, em sẽ gửi biếu bác một ít hạt cafe sống, trong đó chắc chắn sẽ có Red Bourbon và Red Honey trồng ở NN, để bác tự rang và so sánh giữa cafe VN và cafe NN, hầu thấy sự bố láo của lũ "sành cafe" ở Việt Nam với tuyên bố lưu truyền trong báo chí, thơ văn và mồm m.õm bao năm qua: "Cafe là ngon nhất" là ntn! :))
Vâng chuẩn quá bác ạ, e rang tối qua, mùi lúc rang cũng thích, nhưng sáng nay lại thấy thơm hơn, mùi ngọt ngọt, thỉnh thoảng lại dí mũi vào ngửi, sáng giờ vài lần rồi ạ :))

QUANG1970

Xì hơi lốp
Vâng chuẩn quá bác ạ, e rang tối qua, mùi lúc rang cũng thích, nhưng sáng nay lại thấy thơm hơn, mùi ngọt ngọt, thỉnh thoảng lại dí mũi vào ngửi, sáng giờ vài lần rồi ạ :))

Hương vị cafe VN dù chỉ là cafe thường, sau khi rang đạt chuẩn và đang trong trạng thái tươi (15 ngày đầu sau khi rang) dĩ nhiên là phải hơn cái cà phê "đặc sản" mua trên thị truờng mà đã là "Stable coffee".
Khi ngửi, sẽ thơm hơn, và xét về tổng thể cùng là một mùi hương OK, nhưng chưa là gì cả! [-X :))

Bác đợi em qua tuần nhé! Lúc đó mới thấy lòng nhau, và "rõ đá, hiểu vàng". :P

ragdoll

Xe buýt
Hương vị cafe VN dù chỉ là cafe thường, sau khi rang đạt chuẩn và đang trong trạng thái tươi (15 ngày đầu sau khi rang) dĩ nhiên là phải hơn cái cà phê "đặc sản" mua trên thị truờng mà đã là "Stable coffee".
Khi ngửi, sẽ thơm hơn, và xét về tổng thể cùng là một mùi hương OK, nhưng chưa là gì cả! [-X :))

Bác đợi em qua tuần nhé! Lúc đó mới thấy lòng nhau, và "rõ đá, hiểu vàng". :P
trasuanong là mợ đấy bác QUANG1970 ạ, xinh ghê lắm mà pha phách lại còn dẻo tay nữa. Lòng em ngưỡng mộ bấy lâu nay.

QUANG1970

Xì hơi lốp
trasuanong là mợ đấy bác QUANG1970 ạ, xinh ghê lắm mà pha phách lại còn dẻo tay nữa. Lòng em ngưỡng mộ bấy lâu nay.
Vâng, mời bác, :))

Cafe em pha máy Delonghi loại bình dân hết sức, nhờ các cụ xem có chuẩn không, từ ngày pha máy ở nhà e không còn thiết uống ngoài quán nào nữa, thua hết
Gia đinh bác chắc là hạnh phúc lắm nhỉ? :-?
Phải tu bốn kiếp, mới lấy được ông chồng dễ tính như bác, thì cô vợ nào chả thich chả yêu! :P
Còn về tách (ly) cafe trong ảnh thì xin thưa đó không phải là lớp Crema mà là lớp bọt đúng nghĩa! :))
Nếu máy, bác có lực nén dưới 10 Bar thì em không bàn coi như vậy là chấp nhận! :D
Còn nếu máy ghi công suất chỉ cần trên 10 bar, và là máy mới khui thùng, xài vài ba tháng, bác mua cafe đạt chuẩn, thực hiện các bước "pha phách" đúng bài bản, mà cái lớp crema vẫn như nước miếng (nước bọt) như vậy, thì đem lại trạm báo hành coi lại hoặc quăng vào mặt thằng bán hàng vì bán hàng đểu! :))
Gia đình em rất hạnh phúc và em là mợ ạ :)
Em đã bảo máy của em là máy đểu mà, nhưng em vẫn hài lòng vì hương vị cafe khác hẳn ngoài hàng.
Chắc em sẽ tìm hiểu để sắm con máy cho ra lớp crema khác nước bọt =))
Cám ơn bác Quang đanh đá =))
Ối! Bông hoa quý trong "vườn cà phê" là đây chứ ở đâu xa! @};-

Đấy! Em nói tuy chửa chính xác mà nào có sai! Sống với một người dễ tính, lúc nào cũng vui vẻ, lại chịu đựng, chấp nhận vui với cái minh có cũng như biết chia sẻ như thế, này thì ai mà chả thích?! =D>
Không hạnh phúc mới là lạ! :P
Đúng là "Tùy ngộ nhi an" và "Biết người, biết ta" thì sao mà không có "Tâm thư an lạc" được ! =D>
"Nhật Tân, Nhật Nhật Tân, Cẩu Nhật Tân" bác ạ! :-*
Bác không phải là người đầu tiên, [-X và có lẽ cũng chẳng phải là người cuối cùng nói câu này! :P
https://www.otofun.net/threads/kien-thuc-co-ban-ve-ca-phe-nhung-cuoc-tranh-luan-bat-tan-khong-co-hoi-ket.714880/page-103#post-45430876

FYI, em biết và "đi lại với" bác trasuanong từ dạo ấy bác ạ! :P

ragdoll

Xe buýt

hiennn83

Xe tăng
Cụ nhận được máy mới chưa ạ ? Ngày Cụ 4-5 shoots thì Cụ phải cho các e Baby thay nhau phục vụ chứ! Không là các e ý rỗi đấy :P
Úi xời ra là vậy :P
Hôm nay mát giời ghê gớm em lấy lại red Bourbon ra pha cho tử tế hơn, vào tách đúng chuẩn hơn. Giờ ngày em toàn 4-5 shoots, thế mí chết.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Hôm nay mát giời ghê gớm em lấy lại red Bourbon ra pha cho tử tế hơn, vào tách đúng chuẩn hơn. Giờ ngày em toàn 4-5 shoots, thế mí chết.

Cafe trồng ở Việt nam, mà rang, xay, pha được ntn, thì đố ai dám mở mồm ra chê một câu! :))

Một ngày 4, 5 shoot cafe (~ 30 - 35 gr = lượng cafe pha được 2 phin (cối)!), mà cafe sạch, rang toàn, pha đúng chuẩn thì đâu có hại gì cho sức khoẻ nếu không muốn nói là tốt cho sức khoẻ với những ai có cơ địa phù hợp! (Cafe uống với một lượng vừa đủ hằng ngày giúp ngăn ngừa ưng thư gan). :D

Ngày 4, 5 shoot cái "chuyện kia" thì mới đáng quan ngại và báo động, bác ạ! :P

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cụ nhận được máy mới chưa ạ ? Ngày Cụ 4-5 shoots thì Cụ phải cho các e Baby thay nhau phục vụ chứ! Không là các e ý rỗi đấy :P

Chắc không cần! [-X
Vì là Gaggia, lại còn Baby nên "trẻ khoẻ" lắm bác ạ! :P

Hơn nữa bác ấy chắc có làm, thì cũng làm rải ra nhiều bận trong ngày từ sáng đến tối, làm xong là có lau chùi, rửa ráy tử tế, rồi khi bác ấy muốn, thì lại làm tiếp chứ sức nào, người đâu, mà bốn năm lần liên tục cùng một lúc như ở ..... hả bác! :-?

Chỉnh sửa cuối:

ragdoll

Xe buýt
Thanks bác. Em nhận rồi nhưng vẫn để vp chưa dám mang về nhà bác ạ. Đợi mai trời mát mẻ thêm tí đã, mua bằng tiền của mình mà nhục lắm bác ơi

minh.diep

Xe hơi
Máy xay của em cũng vừa về, bị đội giá thuế lên chưa biết giải thích như thế nào đây ạ.

Thanks bác. Em nhận rồi nhưng vẫn để vp chưa dám mang về nhà bác ạ. Đợi mai trời mát mẻ thêm tí đã, mua bằng tiền của mình mà nhục lắm bác ơi

j3rry

Xe hơi
Có phải kể lể mua đúng đợt sale, báo bớt đi 1/2 giá mua không bác?

Skoda_Favorit

Xe container
Cafe trồng ở Việt nam, mà rang, xay, pha được ntn, thì đố ai dám mở mồm ra chê một câu! :))

Một ngày 4, 5 shoot cafe (~ 30 - 35 gr = lượng cafe pha được 2 phin (cối)!), mà cafe sạch, rang toàn, pha đúng chuẩn thì đâu có hại gì cho sức khoẻ nếu không muốn nói là tốt cho sức khoẻ với những ai có cơ địa phù hợp! (Cafe uống với một lượng vừa đủ hằng ngày giúp ngăn ngừa ưng thư gan). :D

Ngày 4, 5 shoot cái "chuyện kia" thì mới đáng quan ngại và báo động, bác ạ! :P
Cu con F1 nhà em hôm qua thấy Bố lọ mọ cà này cà nọ thì nó bảo uống cà nhiều mất Canxi (hoặc hạn chế cơ thể người hấp thụ canxi) không biết có đúng không Anh?
Tks!

Chỉnh sửa cuối:

j3rry

Xe hơi
Cu con F1 nhà em hôm qua thấy Bố lọ mọ cà này cà nọ thì náo bảo uống cà nhiều mất Canxi (hoặc hạn chế cơ thể người hấp thụ canxi) không biết có đúng không Anh?
Tks!
Khả năng F1 nhà bác nói về nguy cơ Tiêu cơ vân (Rhabdomyolysis), theo em đọc thì nếu bác uống cỡ 250mg caffeine/ngày (khoảng 200g cafe hạt/bột) thì mới có nguy cơ này bác ợ :P

trasuanong

Xe tải
Ngày 4-5 shoot cafe kể cũng hơi nhiều, nếu bác uống với đường thì bác cẩn thận .. tiểu đường, bác cân nhắc, e thử uống với đường ăn kiêng nhưng ko ngon nên e vẫn uống với đường bình thường, nhưng ko dám ngày 4-5;)

ragdoll

Xe buýt
Ngày 4-5 shoot cafe kể cũng hơi nhiều, nếu bác uống với đường thì bác cẩn thận .. tiểu đường, bác cân nhắc, e thử uống với đường ăn kiêng nhưng ko ngon nên e vẫn uống với đường bình thường, nhưng ko dám ngày 4-5;)
Hị hị em uống ko đường mợ ơi, thỉnh thoảng pha capuchino thì mới cho tí thôi, tốn kém nhắm :P
Mà mợ đã pha chưa? Cho tí nhận xét mí lị ít ảnh đi cho đông vui nào

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Hị hị em uống ko đường mợ ơi, thỉnh thoảng pha capuchino thì mới cho tí thôi, tốn kém nhắm :P
Tốn kém gì mấy hột (hạt) đường mía Biên Hoà! :-?
Khéo lại "Bòn nơi vách đụp, đãi nơi quần hồng" :((

Mà mợ đã pha chưa? Cho tí nhận xét mí lị ít ảnh đi cho đông vui nào
Bác ragdoll và các bác yên tâm! [-X

Ai thì em chưa biết ntn, chứ dẻo tay như bác trasuanong lại có cái ANIMA chuyên dụng nữa, một khi đã chuẩn bị ra mắt, thì đồ của bác ấy mà bày ra, khéo khối bác lại chảy nước miếng vì thèm đấy! :P

Phụ chú:
đồ :
vật dụng - là một hư từ (từ "hàm ý", hàm hồ đa nghĩa) chỉ cafe, nói theo cách miền Nam
nước miếng: nước dãi, nước bọt, nhỏ dãi

QUANG1970

Xì hơi lốp

Đây là Yellow Bourbon trồng ở Brazin , em mới nhận và vừa rang xong.
Cái Bazillian Yellow Bourbon khi rang cần rang lâu hơn cái Yellow Bourbon 10 giây!

Đây là hinh màu sắc, còn hương và vi ntn thì chắc không cần phải bàn phải không ạ! :P

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng