[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

QUANG1970

Xì hơi lốp
Chúc mừng thớt lên 100 tầng cụ nhỉ, để pha được lớp crema như của cụ QUANG1970 cháu nghĩ đến 99% các máy tự động sẽ không làm được. Ngay cả việc một người có đầy đủ thiết bị như của cụ ấy phải rất lâu mới có thể pha được như vậy, tất nhiên như của cụ ấy thôi nhé, chứ nhiều máy bán tự động loại đắt tiền ở các bar espresso nó cho ra sản phẩm rất tốt để có những người mới làm vào một thời gian cũng pha được. Ví dụ máy tốt rồi, chủ quán luôn nhập hạt cafe chất lượng cố định, máy xay họ chỉnh sẵn độ mịn và định lượng, người mới vào làm chỉ cần gạt phát là máy xay, sau đó ấn ngược lên cái stamm đã có sẵn phía trên máy xay, lắp vào và ấn nút. Họ đã căn sẵn một lượng nước cố định. Nhiệt độ nước cũng cố định. Vì đối với khách thì người nuôi sống quán cafe chính là khách quen, mà khách quen đôi khi chỉ uống một loại đồ uống quen, chất lượng khác là họ biết ngay

Trăm năm nếu sống thì già, :((
Trăm tầng bốn Hạ, phải là "thớt" hay! :D
Cũng nhờ bao bác chung tay,
Viết "còm", up ảnh, đêm ngày, bốn năm. :P
Sống đời, ai cũng ước Trăm,
O-fun kiểm lại tính năm, phân "còm"! :-o
Lập "thớt" chẳng phải để dòm [-X
Viết sao để có "thớt", "còm" thật hay.=D>

Phụ chú:
Trăm tầng bốn Hạ
: Thớt khai trương vào mùa hè năm 2015 (01/4/2015), tính đến nay, hơn kém, là được 4 Hạ (mùa hè) :P

Trong Ofun có rất nhiều thớt đạt 100 tầng nhưng trong một thời gian kỷ lục: đôi ba ngày! [-O<
Đa phần những "thớt" này là về những chủ đề cướp bóc, hãm hiếp, chịch xoạc vớ vẩn, hoặc những câu chuyện "xe cán chó" hay chủ đề "hot" theo thời điểm. :P
Còn những "thớt" 100 tầng mà "đi theo năm tháng" thì không nhiều ! [-X

Chỉnh sửa cuối:

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Xuất khẩu thành thơ...e phục bác Quang^:)^

chabelita

Xe buýt
Còn công đoạn bỏ hoá chất tẩy vào rổ lọc nưã chứ bác! bác nói vậy chả khác nào đăng đàn hướng dẫn môn tình dục an toàn (safe sex) mà không hướng dẫn công đoạn mang ủng! Thiếu ngay cái "chuyện giết người" này mới chất chứ! :(( :))

Có tiền có điều kiện, mua máy mới (brand new) ai mà chả muốn!
Nhưng vẫn còn nhiều bác "áo ngắn" thì ta "cưới theo kiểu áo ngắn" cái sau cùng là một cuộc sống yêu thương lâu dài, bền vững hạnh phúc và sinh con đẻ cái, sinh cho ra nhưng đứa con, đáng gọi là con.

Còn "yên tâm hay yên hồn" thì cứ đợi đấy. Cầm bằng chưa, thì em xin lưu bác 2 điều:

Về độ bền của máy Breville 870XL và những hỏng hóc:

1/ Ở NN dùng một sản phẩm OK (hài lòng) theo nhu cầu của người dùng sau khi mua 3 - 6 tháng là coi như tốt.
2/ Ở NN dùng một sản phẩm OK nhưng thường sau khi mua 2 - 3 năm là họ thay để tìm mua cái tốt hơn.
3/Bác chịu khó vào eBay coi tỷ lệ số máy Breville 870XL bán: lượng máy qua sử dụng (used items) lượng máy bán làm phụ kiện (For parts not working) ntn thế nào để yên tâm, hay không nhé! :))

Về chất luợng tách cafe:

Nếu bác có một cái mũi thính và một cái lưỡi tinh tế, phân biệt nhanh, chính xác mùi và vị. Bác không bị ảo giác về vẻ đẹp của lớp crema làm mất đi sự chính xác, khi phân định chất lượng một tách cafe: Trong thớt này cũng có mấy bác đang dùng nhưng máy thương hiệu khác, thậm chí may đã qua xử dụng, và số tiền họ bỏ ra để mua máy chỉ bằng 1/5 thậm chí 1/6 số tiền cái máy Breville 870XL bác mua. Em tin họ cùng rất tò mò về chất lượng tách cafe pha ra từ cái máy Breville 870XL hàng gần hai chục triệu, lại mới "tinh tình tình" nó ntn.
Seeing is believing! Thực lòng, em rất muốn các bác trải nghiệm vì càng trải nghiệm các bác càng thấy những gì em chia sẻ từ trước đến giờ là đúng hay sai. =D>

Với những ai có lòng yêu cafe sạch, có tinh thần chia sẻ học hỏi kinh nghiệm và mang trong người ý chí tiến thủ, thiển nghĩ những buổi gặp gỡ trao đổi nhưng tách cafe pha ra sẽ rất hữu ích cho mọi người trong công cuộc tìm kiếm cái chân thiện mỹ!

Dân Mỹ uống cafe nhiều. Ngoài lượng người uống ở quán, mua ở cửa hàng còn có những người tiết kiệm pha uống ở nhà. Trong những người pha uống ở nhà không phải ai cũng có máy pha cafe đạt chuẩn mà uống qua nhiều hình thức pha: pha dip, pha bằng ly lọc nén kiểu Pháp (French press coffee maker), cafe hoà tan,... . nên khi mua một cái máy xay cafe dùng cho các cách pha này, và mua cái máy Cuisinart Dbm-8 Supreme Grind, thì hỏi sao mà họ không hài lòng mà chẳng là "best sell"?! :))

Cầm bằng bác dùng và bảo cái máy Cuisinart Dbm-8 Supreme Grind này tốt, xay được cafe pha Espresso đạt chuẩn, em thách bác xay và pha một tách cafe Espresso đạt chuẩn, pha bằng cái lọc một lớp, từ cái máy Breville 870XL mà bác mạnh miệng khuyên bác KIA Q7 là "cứ yên tâm mà dùng." nhé! :P
Bác nhiều kinh nghiệm tư vấn cho e xem nên mua máy pha cà phê nào? E chọn loại pha riêng, xay riêng ạ.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Bác nhiều kinh nghiệm tư vấn cho e xem nên mua máy pha cà phê nào? E chọn loại pha riêng, xay riêng ạ.
Cám ơn bác đã tin mà hỏi ý kiến. ^:)^

Em xin trả lời là nếu có thể thì là Gaggia Baby Twin bằng không thì là các dòng Gaggia Baby Class/ Dose/ Class D/ hay Classic cũng được. Tốt nhất (không phải tốt chất lượng mà là tiền dung dễ pha ra một tách cafe mà Trăm tách như một) thì là Baby Twin còn như nếu bác không quá cầu kỳ và khó tính như em thì Baby Class/ Dose/ Class D/ hay Classic cũng được. :P

Bác chịu khó lội lại các còm trước hoặc vào thớt này "Còm#: 2124 :D

https://www.otofun.net/threads/kien-thuc-co-ban-ve-ca-phe-nhung-cuoc-tranh-luan-bat-tan-khong-co-hoi-ket.714880/page-107#post-46160318

QUANG1970

Xì hơi lốp

Em mời bác Quang nhận xét cốc cafe em pha từ cái máy mới của e, mua theo gợi ý của bác ☺

BTW, bác chưa nói cái "máy mới của e" là hiệu gì? :-?

Nếu Nó là Gaggia Baby Twin và bác dùng máy xay Breville 820 hoặc 800, em xin phép gửi biếu bác một ít cafe (ít nhất là bốn loại). Hy vong bác đã từng uống cafe, pha cafe từ những máy khác quen tay và bây giờ bác quen tay với cái máy Xay Breville 820, máy pha Gaggia Babby Twin (nghĩa là có kinh nghiệm uống cà phê, có "tay nghề" pha cafe bằng máy pha gia đình) khi dùng cafe em rang biếu trong vòng 2 tuần, rang theo khẩu vị của bác thích (City+, Full city, Full city+ hay Espresso) để bác sẽ trải nghiệm được câu em hùng hổ nói rất nhiều lần: "bác mới thấy rằng đi khắp cái Hà Nội nhà bác, cả quán chuyên doanh lẫn khách sạn 5 sao, cũng chẳng ở đâu có một tách cafe ngon hơn tách cafe bác pha (về mặt vật lý), có chăng là chỉ bằng hay kém! :P

Em cũng xin nói rõ lý do em biếu cafe cho những bác có máy xay Breville 820 hay 800,có máy pha Gaggia Baby Twin: em không phải là là một thằng đi bán hay làm cò máy, hoặc nhân viên tiếp thị cho hai thương hiệu và model này, em biếu các bác có kinh nghiệm uống cà phê, có "tay nghề" pha cafe bằng máy pha gia đình vì: chỉ khi pha cafe ngon, mới rang trong vòng 2 tuần, bằng set hai máy này, em mới chứng minh được điều mình nói với các bác thôi! :D

QUANG1970

Xì hơi lốp
Vâng

Vâng Anh! Kể ra có thêm Anh nữa giao lưu mới chuẩn!
Cám ơn bác Skoda_Favorit,
Cơ mà,

Giao lưu hai chữ quen mồm,
GIAO thì phải có .ặc .ồn mới xong :))
Nên em chỉ dám trông mong,
LƯU tình một chút, từ trong tới ngoài :P
Cuối tuần, em múa lưỡi hầu các bác đọc xả stress, theo tinh thần của OF, xin đừng PHÊ mà cũng chớ PHÁN em! [-X :P
Kẻo tội nghiệp! :((

HAPPY WEEKEND! :))

Chỉnh sửa cuối:

chabelita

Xe buýt
Cám ơn bác đã tin mà hỏi ý kiến. ^:)^

Em xin trả lời là nếu có thể thì là Gaggia Baby Twin bằng không thì là các dòng Gaggia Baby Class/ Dose/ Class D/ hay Classic cũng được. Tốt nhất (không phải tốt chất lượng mà là tiền dung dễ pha ra một tách cafe mà Trăm tách như một) thì là Baby Twin còn như nếu bác không quá cầu kỳ và khó tính như em thì Baby Class/ Dose/ Class D/ hay Classic cũng được. :P

Bác chịu khó lội lại các còm trước hoặc vào thớt này "Còm#: 2124 :D

https://www.otofun.net/threads/kien-thuc-co-ban-ve-ca-phe-nhung-cuoc-tranh-luan-bat-tan-khong-co-hoi-ket.714880/page-107#post-46160318
Cảm ơn bác nhiều lắm! Bác có thể gthiệu cho e mua gaggia baby twin chỗ nào ở VN, nếu mua nc ngoài thì e sẽ nhờ order. Nhân thể bác tư vấn máy xay nào nữa luôn ạ, ng nhiều kinh nghiệm như bác sẽ giúp e trog lựa chọn rất nhiều ạ.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cảm ơn bác nhiều lắm! Bác có thể gthiệu cho e mua gaggia baby twin chỗ nào ở VN, nếu mua nc ngoài thì e sẽ nhờ order. Nhân thể bác tư vấn máy xay nào nữa luôn ạ, ng nhiều kinh nghiệm như bác sẽ giúp e trog lựa chọn rất nhiều ạ.
Bác đọc link em gửi kèm! :D Tất cá có trong đó! :P

Hình như bác thích niệm Phật hơn đọc kỹ nhưng gì ngưới khác viết! :-?

chabelita

Xe buýt
Bác đọc link em gửi kèm! :D Tất cá có trong đó! :P

Hình như bác thích niệm Phật hơn đọc kỹ nhưng gì ngưới khác viết! :-?
Hihi..e lội lại các cmt mà mãi k thấy nên mới hỏi bác, hay có khi e k thạo cũng nên. Sorry bác nhé!

QUANG1970

Xì hơi lốp
Hihi..e lội lại các cmt mà mãi k thấy nên mới hỏi bác, hay có khi e k thạo cũng nên. Sorry bác nhé!
Mời bác coi và đọc kỹ còm em viết phúc đáp:

Bác Quang vui lòng set giúp em một bộ giá từ 12 -15 triệu được ko ạ. Em cảm ơn bác nhiều
1/ An toàn tuyệt đối vì tất cả đều mới tinh (Brand new) mua là có:

Máy pha: Gaggia Classic ~ 300USD
Máy xay: Breville 820 - 180USD
May rang: FS 500 - 172 USD (bonus thêm 1 Lb cafe hat Ethiopia-Yirgacheffe giá ở Mỹ cùng tầm 10USD coi như chỉ 162USD

Tổng cộng: 642USD ~14.960.000VNĐ

Ví dụ:
Link:

https://www.ebay.com/itm/BRAND-NEW-Gaggia-Classic-Espresso-Machine-List-Price-370-WORLDWIDE-SHIPPING/153156724881?hash=item23a8da2891:g:WOsAAOSww3tY3LAi&LH_ItemCondition=1000

https://www.ebay.com/itm/Breville-Coffee-Bean-Smart-Grinder-BCG820BSSXL/192870094841?epid=2254412499&hash=item2ce7f417f9:g:eRkAAOSwfuBaxIbL

https://www.ebay.com/itm/Fresh-Roast-SR500-Home-Coffee-Roaster-1lb-of-Ethiopia-Yirgacheffe-Green-Coffee/223310305891?_trkparms=aid=555018&algo=PL.SIM&ao=1&asc=20131003132420&meid=39bbf6b734304b758608ccee3a12b969&pid=100005&rk=1&rkt=7&sd=352621853735&itm=223310305891&_trksid=p2047675.c100005.m1851

2/ An toàn tương đối vì tất cả đều không mới nhưng giá mua sẽ rẻ nhiều theo tỷ lệ:

Máy pha: Gaggia Baby XXX ~ 300USD (trên 50%) 150
Máy xay: Breville 820 - 180USD (20 - 30%) ~ 150
May rang: FS 500 - 172 USD (20 - 30%) 145

Tổng cộng: 445USD ~ 10.370.000VNĐ :"> Thực tế có nhiều bác đã mua dưới giá này! :)) Còn em, do không vội gấp, mua làm vui, :D nên thì chỉ mua bằng 2/3 giá này hay rẻ hơn! :P :)) :))

Link: Bác chịu khó tìm kiếm các cuộc Auction (đấu giá) hay BIN (Buy It Now) đầy rẫy trên eBay. :D

Chúc bác may mắn! :P

Skoda_Favorit

Xe container
Cơ mà,

Cuối tuần, em múa lưỡi hầu các bác đọc xả stress, theo tinh thần của OF, xin đừng PHÊ mà cũng chớ PHÁN em! [-X :P

Cơ mà,

=))=))=)) Dạ anh! Nice weekend anh!

trasuanong

Xe tải
BTW, bác chưa nói cái "máy mới của e" là hiệu gì? :-?

Nếu Nó là Gaggia Baby Twin và bác dùng máy xay Breville 820 hoặc 800, em xin phép gửi biếu bác một ít cafe (ít nhất là bốn loại). Hy vong bác đã từng uống cafe, pha cafe từ những máy khác quen tay và bây giờ bác quen tay với cái máy Xay Breville 820, máy pha Gaggia Babby Twin (nghĩa là có kinh nghiệm uống cà phê, có "tay nghề" pha cafe bằng máy pha gia đình) khi dùng cafe em rang biếu trong vòng 2 tuần, rang theo khẩu vị của bác thích (City+, Full city, Full city+ hay Espresso) để bác sẽ trải nghiệm được câu em hùng hổ nói rất nhiều lần: "bác mới thấy rằng đi khắp cái Hà Nội nhà bác, cả quán chuyên doanh lẫn khách sạn 5 sao, cũng chẳng ở đâu có một tách cafe ngon hơn tách cafe bác pha (về mặt vật lý), có chăng là chỉ bằng hay kém! :P

Em cũng xin nói rõ lý do em biếu cafe cho những bác có máy xay Breville 820 hay 800,có máy pha Gaggia Baby Twin: em không phải là là một thằng đi bán hay làm cò máy, hoặc nhân viên tiếp thị cho hai thương hiệu và model này, em biếu các bác có kinh nghiệm uống cà phê, có "tay nghề" pha cafe bằng máy pha gia đình vì: chỉ khi pha cafe ngon, mới rang trong vòng 2 tuần, bằng set hai máy này, em mới chứng minh được điều mình nói với các bác thôi! :D
Em cám ơn bác, em lại ko sở hữu 2 anh Gaggia Baby twin và Breville 820 mà em rước anh cao to đen không hôi Gaggia Anima ccc do được khuyến mại giá khá tốt, người nhà e lại vụng về chỉ muốn ấn phát là ra ngay nên e mua 1 máy tự động trước ạ.

Em sẽ từ từ mua thêm baby twin, máy xay và máy rang để thưởng thức cái thú vị của cốc cafe do chính mình làm barista ☺

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em cám ơn bác, em lại ko sở hữu 2 anh Gaggia Baby twin và Breville 820 mà em rước anh cao to đen không hôi Gaggia Anima ccc do được khuyến mại giá khá tốt, người nhà e lại vụng về chỉ muốn ấn phát là ra ngay nên e mua 1 máy tự động trước ạ.

Em sẽ từ từ mua thêm baby twin, máy xay và máy rang để thưởng thức cái thú vị của cốc cafe do chính mình làm barista ☺

Cắm ơn bác đã thành thật hồi đáp. ^:)^

Em nhớ rồi, hôm ấy có một bác đăng đàn OF, chào một cái Gaggia tự động, tuy em biết con này, giá mà bác ấy hét chắc không dưới 25tr. Con của bác ấy mua ở NN tầm hơn 400USD trong khi mấy con Gaggia Anima khác mua ở NN tầm 900USD nhưng bên Procaffe do chuyển mặt bằng và một số lý do khác, đã có một đợt sales khủng và bán chỉ tầm 17tr! :P Thấy vậy em có khuyến nghị các bác, nếu muốn mua máy tự động thì nên cân nhắc vào Web của họ mà coi thử .

Hóa ra bác nghe em xúi dại? :-? :))
Sao bác thỏa mãn chứ? :P

Chất lượng của Gaggia nói chung là không có gì để bàn! nhưng nhìn tách cafe bác trình làng là em đoán tách cafe đó, hoặc nếu không pha bằng máy tự động thì cùng phải pha bằng rổ lọc hai lớp, không có tamping (nén) thủ công nên lớp Crema tuy dầy, khá mịn nhưng không bóng láng như lớp crema pha bằng lọc một lớp và phải tamping thủ công. Cái này giống như cơm nấu nồi điện (máy pha tự động hay lọc hai lớp) và cơm nấu bếp than lại có xếp than lên nắp, hay vùi than "đúng điệu" (lọc một lớp có tamping đạt chuẩn) tuy vất vả, khó cực nhưng bát cơm ngon dẻo thơm ntn. Nói vậy lá các bác hình dung ra được sự khác nhau giữa những tách cafe pha bằng lọc một lớp và những tách cafe pha máy tự động hay lọc hai lớp là ntn rồi phải không? :D

BTW, tuy bác không có trong tay hai con Gaggia Baby twin và Breville 820, nhưng vì dầu gì thì bác cũng lỡ dại theo em, lại "thành khẩn khai báo " trước "thập mục sở thị" nên em cũng xin phép gửi biếu tí chút gọi là, hầu cho cũng có cái gì của em được ở trong mồm bác. :P Vậy nên xin bác vui lòng: =D>

1/ Cho em biết càng cụ thể càng tốt cái "gout" (khẩu vị) của bác khi uống ntn (mức độ đắng, chát, ngọt, chua mặn, nồng nàn, thoang thoảng, hậu vị,... )? Em rất ghét và vô cùng bực mình khi nghe một câu trả lời "nửa đực nửa cái" không có chính kiến rõ ràng, cũng như lối cung cấp thông tin nước đôi ba phải không cụ thể. :D

2/ bác cho em biết tên thương hiệu cafe bác thích, loại cafe làm bác thỏa mãn để em tham chiếu hầu có thể là bác "thơm mồm, vừa miệng". :P

3/ Bác nói cụ thể cái bác muốn, cái bác thích, cái bác cần mà có thể là em còn chửa đáp ứng huống chi bác cứ đưa thông tin ởm ờ thì làm sao em thỏa mãn cho bác được phải không nào??? :))

4/ FYI, dự kiến em sẽ gừi một số thứ đi Hà Nội vào sau ngày 10/4 và sẽ nhận lối 15/4. :x

Tách cafe pha bằng máy tự động:

Tách cafe pha thủ công bằng máy, lọc một lớp, có nén (tamping):

Tách cafe pha thủ công bằng máy, lọc hai lớp không nén :

Chỉnh sửa cuối:

Gianglh

Xe hơi
QUANG1970 dạ em tìm ko thấy thông tin của rancilio v6,chỉ thấy rancilio silvia thôi ạ.cụ xem giúp em có phải đời này ko ạ

- em xem youtube thấy có clip em rancilio này cafe chảy nhìn phê quá ạ

QUANG1970

Xì hơi lốp
QUANG1970 dạ em tìm ko thấy thông tin của rancilio v6,chỉ thấy rancilio silvia thôi ạ.cụ xem giúp em có phải đời này ko ạ

- em xem youtube thấy có clip em rancilio này cafe chảy nhìn phê quá ạ

Rancilio Silvia là tên đầy đủ, nhưng thường dùng là Rancilio
Rancilio Silvia có nhiều Model: V3, V5 và V6...... V6 là đời sau cùng với nhiều tính năng.
Các Model V3, V5 và V6...... nhìn khá giống nhau bác hỏi trực tiếp người bán nó là model gì để không nhầm Con V6 cỡ 700USD trong khi con V3 chỉ 400USD.

Em không phải người bán nên không dám khắng định vì có câu "phù thuỷ đền gà"

"em xem youtube thấy có clip em rancilio này cafe chảy nhìn phê quá ạ"

Con Gagia chảy ra cùng không kém mà giá chỉ một nửa và chất lương tách cafe ngang ngửa! Bác chịu khó coi các còm em viết có hình có clip và giá cả lẫn link. Bác vui lòng tự thân vân động giúp em nhé! :P

Bác chỉ nên hỏi nhưng gì em chưa nói, hay bác chưa tìm thấy trên hai thớt hoặc em nói mà bác chưa hiểu rõ! =D>

Em rất vui khi trà lời nhưng câu hỏi mới, hay, lạ và rất nhàm chán khi trả lời, hay phải lập những cái mình đã nói nhiều lần, đã không tiếc công sức phân tích cặn kẽ, mà người đọc không thèm đọc và hỏi lại vì không chịu đọc kỹ ví như em là công cụ phục vụ cho một người, mà những gì người đó cần biết em đã nói cặn kẽ nhưng không thèm đọc. :((

Chỉnh sửa cuối:

Gianglh

Xe hơi
Rancilio Silvia là tên đầy đủ, nhưng thường dùng là Rancilio
Rancilio Silvia có nhiều Model: V3, V5 và V6...... V6 là đời sau cùng với nhiều tính năng.
Các Model V3, V5 và V6...... nhìn khá giống nhau bác hỏi trực tiếp người bán nó là model gì để không nhầm Con V6 cỡ 700USD trong khi con V3 chỉ 400USD.

Em không phải người bán nên không dám khắng định vì có câu "phù thuỷ đền gà"

"em xem youtube thấy có clip em rancilio này cafe chảy nhìn phê quá ạ"

Con Gagia chảy ra cùng không kém mà giá chỉ một nửa và chất lương tách cafe ngang ngửa! Bác chịu khó coi các còm em viết có hình có clip và giá cả lẫn link. Bác vui lòng tự thân vân động giúp em nhé! :P

Bác chỉ nên hỏi nhưng gì em chưa nói, hay bác chưa tìm thấy trên hai thớt hoặc em nói mà bác chưa hiểu rõ! =D>

Em rất vui khi trà lời nhưng câu hỏi mới, hay, lạ và rất nhàm chán khi trả lời, hay phải lập những cái mình đã nói nhiều lần, đã không tiếc công sức phân tích cặn kẽ, mà người đọc không thèm đọc và hỏi lại vì không chịu đọc kỹ ví như em là công cụ phục vụ cho một người, mà những gì người đó cần biết em đã nói cặn kẽ nhưng không thèm đọc. :((
Dạ em hiểu rồi ạ, cám ơn bác rất rất nhiều.

Gianglh

Xe hơi
- Sau khi tìm hiểu,e quyết định chia tay em breville 870 và chọn combo máy pha gaggia và máy xay breville 820

- e có search amazon,ebay thì không thấy có hàng New của gaggia baby twin chỉ thấy gaggia classic là có hàng new

- 2 dòng này hơn kém nhau có nhiều ko ạ, e xin phép hỏi bác QUANG1970 nốt lần này trước khi chốt hạ,hôm nay làm phiền bác nhiều quá,nên hơi ái ngại ạ

QUANG1970

Xì hơi lốp
- Sau khi tìm hiểu,e quyết định chia tay em breville 870 và chọn combo máy pha gaggia và máy xay breville 820

- e có search amazon,ebay thì không thấy có hàng New của gaggia baby twin chỉ thấy gaggia classic là có hàng new

- 2 dòng này hơn kém nhau có nhiều ko ạ, e xin phép hỏi bác QUANG1970 nốt lần này trước khi chốt hạ,hôm nay làm phiền bác nhiều quá,nên hơi ái ngại ạ

Nếu bác quen dùng Breville 870 thi nên lấy con Gaggia Baby Twin vì có chế độ lường nước và chế độ ngâm còn Classic thì không. và Twin có một số tinh năng khác vuợt trội hơn Baby Class, Dose và classic. Tách cafe pha ra từ các máy này là 9/10. Riêng con Twin chất lượng tách cafe vượt trội hơn ai tinh ý mới nhận ra!
Gaggia chì thua Rancilio ở cái vòi đánh sữa! Rancilio đanh sữa tốt hơn, mạnh hơn mịn hơn Gaggia một chút và dĩ nhiên Gaggia đánh sữa tốt hơn con Breville 870 bác đang có!

Bác coi lại toi phân tich tỉ mỉ ưu điểm con Twin này, rất nhiều lần trong các còm trước đây rồi! Đại khái thì:

Gaggia Baby: Class, Classs D, Dose, Twin đều như nhau về cơ bản và là các thể hệ nối nhau càng về sau càng hoan chình.
Twin hon dose là có chế độ ngâm và có hai điện trở trong nồi nấu khiến nhiệt nóng nhanh hơn và tach cafe hoàn hảo hơn NHƯNG KHÁC BIỆT NÀY CHỈ AI SÀNH LẮM MỚI NHẬN RA! Còn thi "tắt đèn nhà ngói cũng như nha tranh"!

Và nhìn cảm quan thì Twin, Class, Class D de thương duyên dáng hơn Dosse!

Classic giống như chiếc HONDA Dream II dung dị nhất và là bột mặt của Gaggia nên vẫn còn duy trì sản xuất.
Baby Twin thì do gia thành cao ít lãi nên họ ngưng và phần nữa nguoi dùng nó thấy OK không muốn thay máy nên ngay máy Baby Twin cũ (Used items) bán trên eBay hay Amazon cùng không nhiều!
Nếu bác mua được con Twin mới thì vô cùng thích giá cùng tầm 300USD hoac con cũ tình trang trên 80% cung OK những con này mua đấu giá chì tầm 60 -100USD. Nói chung hên xui. Hôm trước có một bác mua chỉ tầm 80USD một con Twin mời 90%. Thớt caffe có một còm và hình ảnh về con Twin này:

https://www.ebay.co.uk/itm/Gaggia-Baby-Twin-Espresso-Cappuccino-Coffee-Machine-Silver-Grey/163559620018?hash=item2614e9bdb2:g:1zYAAOSwmvtccBrm

Hay con Dose “ngon” và mới ntn, mà chỉ 47 Bảng Anh!!!

https://www.ebay.co.uk/itm/Gaggia-Baby-Dose-Coffee-Machine-/254174686454?hash=item3b2dfdecf6:g:yq0AAOSwzsNclles&nma=true&si=mZm9GAxoA1aOcpVeL9X0zkvJAnA%3D&orig_cvip=true&nordt=true&rt=nc&_trksid=p2047675.l2557

Ở VN Babby Twin mới cũng đang có bán giá hiện nay là 18tr (năm ngoái và trước đây 21 tr)! Quá mắc!
Ở VN Babby Twin cũ cũng người từng hét giá 12tr! Đã có dẫn link minh họa mấy lần rồi!

Trong khi mua ở NN chì tầm 15 tr là có đủ cả máy pha, xay rang, mới tinh, điện 120V xài rất bền!

Chúc bác may mắn!

Chỉnh sửa cuối:

Gianglh

Xe hơi
Nếu bác quen dùng Breville 870 thi nên lấy con Gaggia Baby Twin vì có chế độ lường nước và chế độ ngâm còn Classic thì không. và Twin cò một số tinh năng khác vuợt trội hơn Baby Class, Dose và classic. Ta1ch cafe pha ra từ các máy này là 9/10. Riêng con Twin chất lượng tách cafe vượt trội hơn aitinh ý mới nhận ra!
Gaggia chì thua Rancilio ở cái vòi đanh sửa! Rancilio đanh sứ tố hơn,manh hon mịn hơn Gaggia một chút và dĩ nhiên Gaggiadanh sú tốt hơn con Breville 87o bác đang có!

Ban coi lại toi phân tich tỉ mỉ ưu điểm con Twin này, rất nhiều lần trong các còm trước đây rồi!

Classic giống như chiếc HONDA Dream II dung dị nhất và là bột mặt của Gaggia nên vẫn còn sản xuất
Baby Twin thì do gia thành cao ít lại nen họ ngưng và phan nữa nguoi dùng nó thấy OK không muốn thay máy nên ngay máy cũ (Used items) bán trên eBay hay Amazon cùng không nhiều!
Nếu bác mua được con Twin mới thì vô cùng thích giá cùng tầm 303USD hoac con cũ tình trang trên 80% cung OK những con này mua đấu giá chì tầm 60 -100USD. Nói chung hên xui.
Ở VN Babby Twin cũng đang có bán giá hiện nay là 18tr (năm ngoái và trước đây 21 tr)! Quá mắc!

Trong mua ở NN chì tầm 15 tr là có đủ cả máy pha, xay rang, mới tinh, điện 120V xài rất bền!

Chúc bác may mắn!
thật tiếc là hiện tại ko mời bác thêm đc ly vodka,một lần nữa e cám ơn bác nhiều ạ ❤

Trạng thái
Thớt đang đóng