[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

QUANG1970

Xì hơi lốp
Nghe bác tả đã thấy toát mồ hôi rồi.:D
Bác tư vấn giúp em 2 loại: 1 là ngon, bổ và hạt rẻ nhất có thể. 2 là ngon, bổ và tài chính là chuyện nhỏ.:D
Ưu tiên pha chế nhanh, vệ sinh máy đơn giản ạ.:)

Cho yêu cầu 1 thì có lẽ Breville Roma sẽ là một lựa chọn đúng đắn.
Breville Roma đã release (ra mắt công chúng) hơn 10 năm rồi nhưng vẫn được những người bước đầu dùng máy pha cà phê ưa chuộng vì dễ sử dụng, dễ vệ sinh lau chùi máy, và lau chùi gasket sau khi pha, Tách cà phê pha ra không hoàn toàn xuất sắc nhưng cũng được 7 điểm so với một tách cafe chuyên nghiệp. Còn với dân nghiệp dư thì đúng là điểm mười!

Một đặc điểm nữa của Breville Roma đã lớp crema rất đẹp những ai chưa quen và pha phách mà dùng máy này khi bưng tách cafe ra không ai có thể chê trách được về độ đẹp của tách cafe mà dòng máy này phải ra được.
Hạn chế của Breville Roma là do rổ lọc của tay cầm chỉ có 50mm do đó nhưng nhiệt lượng tỏa lên cà phê không nhiều bằng những máy có tay cầm đường kính 58mm. Hạn chế này làm cà phê còn nhiều vị chua!

Giá của máy này nếu mới tuy hơi hiếm, nhưng vẫn có thể có, từ 120 đến 150USD, Còn máy đã qua sử dụng thì tầm từ 50 tới 100 USD.

Cho yêu cầu 2 sẽ là máy RANCILIO Silvia V6, Ranciio cho ra những ly cà phê ngon, chuyên nghiệp và máy lại đẹp, sang chảnh. =D>

Với những ai dùng gia dụng và không quan tâm về giá cả thì có lẽ Rancilio V6 là một chọn lựa.
Bác chịu khó lội ngược dòng: có rất nhiều bài viết nói ca ngợi máy này nên em không muốn mất thời gian và tốn đất của diễn đàn. :D

Phần em, em cũng rất thích cái Rancilio này. :P

FYI, Tuy trước đây em cũng có sử dụng Rancilio V6 và vì thất hứa không đem về VN được giúp một người ban thân nên buộc lòng phải nhượng lại nó cho người bạn này và mua một máy khác là Gaggia baby Twin. Sau khi sử dụng, em mới thấy rằng, xét về công năng, tiện ích cũng như về mặt chất lượng thì Gaggia Baby Twin cũng cho ra những tách cà phê tương đương Rancilio mà giá thì bằng một nửa nên em "bén duyên" với Gaggia Baby Twin. Chỉ trong ba năm qua, (sau khi dùng cái Baby Twin đầu tiên cách đây 5 năm), em mua dự trữ phòng khi máy đang dùng hỏng hóc lại gặp cơ hội mua rẻ (lối 100USD!), mua giúp bạn bè không dưới 10 cái Baby Twin! :D

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
hehe, thanks anh, mình mới đang tập tành nghiên cứu cafe espresso thôi, xưa h vẫn đang uống cafe phin VN

Trăm hay không bằng tay quen!

PS: mình là người thích con máy xay Sette Baratza 270Wi vì mẫu mã đẹp, giá lại ok mà nghe anh phân tích cũng phân vân :)

Em cũng thích Sette Baratza 270Wi vì mẫu mã đẹp thanh thoát! :D
Em không mua Sette Baratza 270Wi vì nó không cho em cái em cần! :P
Nếu bác thấy nó đáp ứng mọi yếu cầu của bác, bác cứ tự nhiên mà "xách về"! =D> "Xay lúa (giã gạo) thì đừng ẵm em" bác ạ! [-X

FYI, em luôn phân tich và cân nhắc trước khi quyết định và không bao giờ ân hận! :P
Ngay cả khi viết bài, chia sẻ thông tin, chọn cách diễn đạt, phong cách viết,.... trên OF cũng vậy! :D

Xudoai

Xe buýt
Cho yêu cầu 1 thì có lẽ Breville Roma sẽ là một đời lựa chọn đúng đắn.
Breville Roma đã release (ra mắt công chúng) hơn 10 năm rồi nhưng vẫn được những người bước đầu dùng máy pha cà phê ưa chuộng vì dễ sử dụng, dễ vệ sinh lau chùi máy, và lau chùi gasket sau khi pha, Tách cà phê pha ra không hoàn toàn xuất sắc nhưng cũng được 7 điểm so với một tách cafe chuyên nghiệp. Còn với dân nghiệp dư thì đúng là điểm mười!

Một đặc điểm nữa của Breville Roma đã lớp crema rất đẹp những ai chưa quen và pha phách mà dùng máy này khi bưng tách cafe ra không ai có thể chê trách được về độ đẹp của tách cafe mà dòng máy này phải ra được.
Hạn chế của Breville Roma là do rổ lọc của tay cầm chỉ có 50mm do đó nhưng nhiệt lượng tỏa lên cà phê không nhiều bằng những máy có tay cầm đường kính 58mm. Hạn chế này làm cà phê còn nhiều vị chua!

Giá của máy này nếu mới tuy hơi hiếm, nhưng vẫn có thể có, từ 120 đến 150USD, Còn máy đã qua sử dụng thì tầm từ 50 tới 100 USD.

Cho yêu cầu 2 sẽ là máy RANCILIO Silvia V6, Ranciio cho ra những ly cà phê ngon, chuyên nghiệp và máy lại đẹp, sang chảnh. =D>

Với những ai dùng gia dụng và không quan tâm về giá cả thì có lẽ Rancilio V6 là một chọn lựa.
Bác chịu khó lội ngược dòng: có rất nhiều bài viết nói ca ngợi máy này nên em không muốn mất thời gian và tốn đất của diễn đàn. :D

FYI, Tuy trước đây em cũng có sử dụng Rancilio V6 và vì thất hứa không đem về VN được giúp một người ban thân nên buộc lòng phải nhượng lại nó cho người bạn này và mua một máy khác là Gaggia baby Twin. Sau khi sử dụng, em mới thấy rằng, xét về công năng, tiện ích cũng như về mặt chất lượng thì Gaggia Baby Twin cũng cho ra những tách cà phê tương đương Rancilio mà giá thì bằng một nửa nên em "bén duyên" với Gaggia Baby Twin. Chỉ trong ba năm qua, (sau khi dùng cái Baby Twin đầu tiên cách đây 5 năm), em mua dự trữ phòng khi máy đang dùng hỏng hóc lại gặp cơ hội mua rẻ (lối 100USD!), mua giúp bạn bè không dưới 10 cái Baby Twin! :D
Những máy bác tư vấn hiện tại có bán ở VN ko ạ?

QUANG1970

Xì hơi lốp
Những máy bác tư vấn hiện tại có bán ở VN ko ạ?
Breville Roma đã ngưng sản xuất (discontinued) nhưng bác có thể tìm mua ở NN cả mới lẫn cũ.
Rancilio V6 thì có bán ở VN tầm 26tr. Nước ngoài tầm 600USD.

Oriental_Noodle

Xe đạp
Trăm hay không bằng tay quen!

Em cũng thích Sette Baratza 270Wi vì mẫu mã đẹp thanh thoát! :D
Em không mua Sette Baratza 270Wi vì nó không cho em cái em cần! :P
Nếu bác thấy nó đáp ứng mọi yếu cầu của bác, bác cứ tự nhiên mà "xách về"! =D> "Xay lúa (giã gạo) thì đừng ẵm em" bác ạ! [-X

FYI, em luôn phân tich và cân nhắc trước khi quyết định và không bao giờ ân hận! :P
Ngay cả khi viết bài, chia sẻ thông tin, chọn cách diễn đạt, phong cách viết,.... trên OF cũng vậy! :D
mục tiêu grinder mình muốn là:
1. đơn giản dễ sử dụng, bấm 1 cái là đong ra đúng lượng mình muốn
2. hàng mới
3. nhỏ gọn
4. dễ điều chỉnh độ mịn
Vẫn thấy con 270Wi ok, chắc hôm nào phải đi ra ngoài kiếm chỗ nào có xem thử thế nào. Thanks anh

chipkeyes

Xe hơi
Cho yêu cầu 1 thì có lẽ Breville Roma sẽ là một đời lựa chọn đúng đắn.

Chào bác, thanks bác đã share thông tin và kinh nghiệm. Em google cái Rancilio V6 thì thấy mình vẫn phải có máy xay riêng và vẫn phải tháo lắp, vệ sinh khi dùng. Bác có biết loại nào tự động tích hợp cả xay, pha và vệ sinh mà chất lượng cafe tốt, lại đẹp như cái Rancilio thì tư vấn giúp nhé. Price dao động tầm 1000 USD là ok ạ. Thanks bác!

QUANG1970

Xì hơi lốp
Chào bác, thanks bác đã share thông tin và kinh nghiệm. Em google cái Rancilio V6 thì thấy mình vẫn phải có máy xay riêng và vẫn phải tháo lắp, vệ sinh khi dùng. Bác có biết loại nào tự động tích hợp cả xay, pha và vệ sinh mà chất lượng cafe tốt, lại đẹp như cái Rancilio thì tư vấn giúp nhé. Price dao động tầm 1000 USD là ok ạ. Thanks bác!
Rancilio V6 không chỉ đẹp mà còn tốt và là niềm mơ ước của nhiều "tay ghiền cafe"!

Việc tích hợp máy xay và pha có một số thuận lợi cũng như bất lợi . Em đã phân tích cặn kẽ trong nhiều còn trước, bác chịu khó coi lại giúp em. :D

Với kinh nghiệm cá nhân, với nhu cầu pha ra một tách cafe hoàn hảo không thể bắt lỗi, cũng như sau khi tình toán giá thành mua máy, Em không tán thành việc mua máy tích hợp trừ khi chẳng đặng đừng và giá phải trả sẽ "rất đắt" nếu mua máy tích hợp xay và pha mà lại gặp sự cố! :((

Chỉ khi nào ở trong vài trò người tiên dùng xử dụng máy mới hiểu được la2 ntn cắt nghĩa có lẽ khá khó nếu các bác nghĩ đến cái thuận lợi mà chửa lường được cái rắc rối cũng như nếu các bác có cái lưỡi tinh tế, cái mũi thính và gout ẩm thực cao và chi tiêu có đong đếm và trên tất cả là lòng yêu thích cafe.
Lúc đó các bác mới thấy mình thực sự "thông minh" và quyết định đúng khi có đủ máy rang, xay và pha trong nhà là ntn! :P

chipkeyes

Xe hơi
Rancilio V6 không chỉ đẹp mà còn tốt và là niềm mơ ước của nhiều "tay ghiền cafe"!

Việc tích hợp máy xay và pha có một số thuận lợi cũng như bất lợi . Em đã phân tích cặn kẽ trong nhiều còn trước, bác chịu khó coi lại giúp em. :D

Với kinh nghiệm cá nhân, với nhu cầu pha ra một tách cafe hoàn hảo không thể bắt lỗi, cũng như sau khi tình toán giá thành mua máy, Em không tán thành việc mua máy tích hợp trừ khi chẳng đặng đừng và giá phải trả sẽ "rất đắt" nếu mua máy tích hợp xay và pha mà lại gặp sự cố! :((

Chỉ khi nào ở trong vài trò người tiên dùng xử dụng máy mới hiểu được la2 ntn cắt nghĩa có lẽ khá khó nếu các bác nghĩ đến cái thuận lợi mà chửa lường được cái rắc rối cũng như nếu các bác có cái lưỡi tinh tế, cái mũi thính và gout ẩm thực cao và chi tiêu có đong đếm và trên tất cả là lòng yêu thích cafe.
Lúc đó các bác mới thấy mình thực sự "thông minh" và quyết định đúng khi có đủ máy rang, xay và pha trong nhà là ntn! :P
Thanks bác!

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cháu pha máy tự động nên toàn để 8gr cụ ạ. Cái máy của Alessi thì chưa có thời gian nghịch nhiều

Em thì vẫn 7 gam bác ạ! :P
Đây là tách cà phê em vừa uống lúc xế chiều: 7gr Tanzania peaberry Full City+ :D

phuongcum

Xe buýt
Cám ơn các cụ đã chia sẻ! Em đánh dấu để đọc dần.

vuvanphong

Xe điện
Chủ quan gì hở bác?! :-?

Điều bác nói là một quy trình, là "nguyên tắc vàng" khi kiểm tra, hay mỗi khi thấy máy pha "sản xuất ra" một ly cà phê không đạt chuẩn!

Quy trình này hoàn toàn chính xác và rất đáng ghi nhớ để áp dụng, mỗi khi thực sự cố như trên. Đặc biệt là câu: "chú ý cụ chỉ làm điều này khi ấn nút và cối đang xay cafe rào rào nhé, khi cối nghỉ mà cụ chỉnh sẽ làm vỡ bánh răng." =D>

Tuy nhiên, quy trình này là chuẩn xác, nhưng còn hơi thiếu một tí! :P
Thiếu ngay "cái chết người"! :D :((

Nếu các bác chịu khó đọc lại bài viết của em phân tích về lớp Crema trong những "còm" trước đây, thì nguyên tắc đầu tiên để đỡ phải "lách cách" mất giờ vào những động tác khác phức tạp mà bác chủ thớt vừa gợi ý là:

Coi lại cà phê đen sử dụng có phải là cà phê mới đạt chuẩn hay cà phê cũ (stable coffee) vì so ra cách kiểm tra chỉnh đồi theo quy trình với sự cố này, thì kiểm tra cà phê là cách đơn giản nhất và dễ nhất!

Cầm bằng, sau khi kiểm tra cà phê, biết các chắc Cà Phê của mình nghe sử dụng là cà phê mới đạt chuẩn mà vẫn gặp tình trạng lớp crema như trên thì hãy tiến hành điều mà bác chủ thớt vừa gợi ý. =D>

Trong trường hợp cà phê mới đạt chuẩn tiến hành kiểm tra như cach bác chủ thớt gợi ý trên mà vẫn "Vũ Như Cẩn" thì em đồ rằng có hai khả năng xảy ra:

+ Cà phê của mình đem dùng có thể là cà phê mới nhưng "mình bị lừa" nghĩa là nhà sản xuất ghi sai ngày hoặc chất cà phê có vấn đề (kém chất, bị tráo đổi,.....) lúc đó mình sẽ cố gắng kiếm và loại cà phê khác tốt hơn để thử nếu thử mà vẫn như vậy thì hãy nghĩ tới việc kiểm tra máy vì quy trình này khá phức tạp. :D

+ Cách thứ hai là nếu không sẵn cà phê khác đạt chuẩn thì đem cà phê này đi pha ở một máy khác đạt chuẩn.:">
Nếu "Vũ Như Cẩn" thì là tại cà phê còn nếu chất lượng tách cà phê tốt hơn nghĩa là tại máy. Lúc đó ta lại quay về nguyên tắc của bác chủ thớt đã gợi ý. =D>

Đó la những cách giúp các bác kiểm tra, cũng như đỡ mất công trong quá trình xử lý, để không phải "giết gà mà dùng dao mổ trâu". Nhất là với các bác có đôi tay ngọc, quen cào phím hơn là cầm tuốt-nơ-vít :))

Gửi các bác mấy tấm hình mới, xem để thư giãn sau khi nói chuyện "sự cố". :D
Đây là hai tách cà phê em tha mời khách bữa cơm trưa nay. :P

Lưu ý:
+ Đây là cà phê Papua New Guinea có hương của khóm (dứa) chuối, sôcôla, gỗ,.. khá ấn tượng, loại cafe náy là một loại cà phê mới nổi lên và được chào đón trong thị trường cà phê phổ thông đầu năm 2018. =D>
+ Hai tách khi pha dùng 14gr cafe hạt nghĩa là chỉ 7gr hạt cafe cho mỗi tách! :-*

(Màu sậm do ngược sáng (Silhouette))

Sau khi khuấy đường

Sau khi uống gần cạn

Sau khi uống cạn :P
Cụ cho em ngó cái hình cafe được nén trước khi pha, và bã cafe sau khi pha với ạ!
Em tìm kiếm 1 số câu trả lời qua 2 hình ảnh ấy ^.^

QUANG1970

Xì hơi lốp

QUANG1970

Xì hơi lốp
7g 8g quan trọng là consistent thôi phải ko anh

"consistent ": Đặc? Nhất quán? chắc? nhất thống? rắn rỏi? sệt?

1/ Bác viết tiếng Việt Nam được chứ? Nếu từ nào bác thấy tiếng việt không có mà bác thấy tiếng nước ngoài mới lột rõ ý bác, thì bác cứ viết tiếng NN nhưng chua (ghi thêm) tiếng Việt giúp để mọi người cùng đọc cùng hoc hỏi.

Cầm bằng viết có hơn 10 từ mà ghi lung tung kiểu nước mắm trộn nước tương ngửi không nổi bác ạ!

2/ Nếu bác giỏi tiếng nước ngoài hơn tiếng Việt và không tự tin khi viết tiếng Việt: Cũng không sao, cứ viết tiếng NN em sẽ đọc và trả lời bằng tiếng NN, cũng như dịch lại cho các bác khác, nếu thấy thông tin bác nêu có ích cho cộng đồng.

Em tin là với khả năng, của một người từng ngồi "phiên dịch buồng" (Cabin Interpreter) với vị trí sừng sỏ, em thừa sức thỏa mãn cho mọi yêu cầu của bác!

Em xin chào bác và cũng xin phép tặng các bác trong thớt một bài thơ tự do, hoàn toàn làm theo cảm xúc, không gò vần, ép chữ. Để bày tỏ suy nghĩ của em về Tiếng Việt, ngôn ngữ mà chúng ta đang xử (sử) dụng.

Trời sinh ta để nói tiếng Việt!

Trời sinh ta để nói tiếng Việt
Trời cho ta tiếng Việt để dùng! =D>

Cớ sao ta chẳng vun trồng
Hầu cho tiếng Việt thắm hồng như ca? :-?
Hỏi xem Anh, Pháp hay hoa,
La-Tinh, Ý, Đức, lẫn Bồ-Đào-Nha
Có bằng tiếng Việt, đậm đà thân thương? [-X
Phải nhớ tiếng Việt là Cương
Là xương là cốt là hồn của ta! =D>

Cuộc đời trôi nổi phong ba :((
Con người có lúc đi xa ở gần
Lao thân vào chốn phong trần
Được, thua, thành, bại nhưng cần phải đi, =D>

Phòng khi lỡ bước phân ly:
"Dẫu lìa ngó ý, mãi vương tơ lòng!" ^:)^ :-h

Phụ chú:
Cương:
cương lĩnh, cương thổ, dây cương dẫn hướng, dìu dắt con ngựa khi đi trên đường đời.

ngotatto

Xe lăn
Website
gomsuminhlong.vn
Lưu ý:
+ Đây là cà phê Papua New Guinea có hương của khóm (dứa) chuối, sôcôla, gỗ,.. khá ấn tượng, loại cafe náy là một loại cà phê mới nổi lên và được chào đón trong thị trường cà phê phổ thông đầu năm 2018. =D
+ Hai tách khi pha dùng 14gr cafe hạt nghĩa là chỉ 7gr hạt cafe cho mỗi tách!
Hình như loại này starbuck cũng đã bán. Nọ các em ý mời em thử. Có vẻ đậm đà hơn

QUANG1970

Xì hơi lốp
Hình như loại này starbuck cũng đã bán. Nọ các em ý mời em thử. Có vẻ đậm đà hơn

Vâng một khi mà một sản phẩm mới release (ra mắt công chúng) thì sẽ được promotion (chiêu thị rộng rãi qua các kênh kinh doanh. :D

Chằng biết tách Espresso bác uống giá bao nhiêu? (em hiểu, bên cạnh tiền mua vật tư chế biến, người kinh doanh phải trả phí quang cáo, mặt bằng, máy lạnh, nhân viên,.....) Nhưng, FYI, giá thành của em cho tách này chỉ non 3.000VNĐ/ tách 1 shoot. :P

ngotatto

Xe lăn
Website
gomsuminhlong.vn
Vâng một khi mà một sản phẩm mới release (ra mắt công chúng) thì sẽ được promotion (chiêu thị rộng rãi qua các kênh kinh doanh. :D

Chằng biết tách Espresso bác uống giá bao nhiêu? (em hiểu, bên cạnh tiền mua vật tư chế biến, người kinh doanh phải trả phí quang cáo, mặt bằng, máy lạnh, nhân viên,.....) Nhưng, FYI, giá thành của em cho tách này chỉ non 3.000VNĐ/ tách 1 shoot. :P
Hình như 95k ợ :P

Trạng thái
Thớt đang đóng