[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Th4iNguy3n

Xe buýt
Kiến thức về cà phê nó Ko có chính thống như các môn khoa học tự nhiên, các nguồn thông tin trên NET thì cũng loạn xạ...không thống nhất, vậy thì chỉ có thực tiễn người dùng để xem xét là chuẩn thôi, Để đánh giá Tiger skin thì nhìn trực quan thì ông nào pha lớp Crema gần những tách được người dùng đưa lên, nhận được sự tán đồng là Tiger skin chuẩn (Tách em úp lên là 1 ví dụ) là OK , mình thấy đúng với quan điểm mình và số đông thì ổn, cộng đồng người dùng face, forum về cà phê bây giờ rất lớn và đa sắc tộc, đa quốc gia ... cụ thấy chuẩn như hình pha của cụ là Tiger skin thì cụ có thể UP lên để nhiều người cho ý kiến, nếu hình của cụ được nhiều người đánh giá cao thì cụ đúng , nếu hình của cụ chưa chuẩn là Tiger skin thì cụ có xem lại / không xem lại quan điểm của cụ hay Ko tuỳ thuộc vào cụ .
Ah, thì em tưởng là có tiêu chí chung để đánh giá thì dễ mường tượng hơn.

Cái group cụ đưa thì là group của người dùng máy Robot Cafelat, giống con Rok hay Flair là manual hoàn toàn. Em thì cũng không xài máy này nên cũng không có nhu cầu tìm hiểu, sau này nếu có táy máy lúc rãnh rỗi thì sẽ tìm hiểu sau.

Khẩu vị em hiện tại thì thích cái tách espresso với lớp crema mịn màng mình pha ra, được lợi về hương, uống không phải nhăn mặt. Nếu muốn pha cùng sữa thì em sẽ blend với Ro hehe.

largo_kent

Xe tăng
Vấn đề là nếu cứ phân tích nói năng lịch sự vì ở đây là diễn đàn, chả ông nào hơn ông nào thì có ai bảo gì đâu. Nhưng đây cứ người nọ chưa kịp hỏi đã vào chửi bới văng tục xong lời lẽ kiểu thế :D. Một người chửi thì có lẽ họ nhầm nhưng ai đọc thớt này xong cũng chửi thì :D
Haha, cái này là nói ai thế cụ?

largo_kent

Xe tăng
Chung quy lại cũng vì cái thái độ.
- Thầy giáo có làm thầy cũng phải tôn trọng hịc sinh.
- Bố mẹ là đấng sinh thành cũng phải tôn trọng con cái.
Bởi vì đó là sự khác nhau của con người với con vật. Huống gì là những người xa lạ, chia sẻ đam mê với nhau chứ có phải là gì đâu mà chua ngoa xỉ vả chửi bới người khác. Anh chỉ cho tôi cái này thì sẽ có lúc tôi chỉ cho anh cái khác, thánh nhân cũng không phải con người hoàn hảo.
Tự dưng bị lũ trẻ nó chửi, nó khinh bỉ cho, thật đáng tiếc!

Xuân Trường

Xe buýt
Chung quy lại cũng vì cái thái độ.
- Thầy giáo có làm thầy cũng phải tôn trọng hịc sinh.
- Bố mẹ là đấng sinh thành cũng phải tôn trọng con cái.
Bởi vì đó là sự khác nhau của con người với con vật. Huống gì là những người xa lạ, chia sẻ đam mê với nhau chứ có phải là gì đâu mà chua ngoa xỉ vả chửi bới người khác. Anh chỉ cho tôi cái này thì sẽ có lúc tôi chỉ cho anh cái khác, thánh nhân cũng không phải con người hoàn hảo.
Tự dưng bị lũ trẻ nó chửi, nó khinh bỉ cho, thật đáng tiếc!
Đây ạ

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Mình là người theo dõi thớt này từ từ những ngày đầu (sau khi nó ra đời vài tháng). Theo cảm nhận cá nhân mình thì cái tinh túy và giá trị của Thớt này là đã cổ xúy phong trào và tạo ra được một lớp những người nhận biết, học cách thưởng thức cafe chuẩn mực quốc tế tại Việt Nam. Và cái quí hơn nữa là có những người bền bỉ giữ cho tinh thần "khởi nghiệp tinh gọn" của nó đến tận bây giờ, tránh cho lớp kế cận đi vào con đường chạy đua vũ trang, chưa đỗ ông nghè đã đe hàng tổng. Và tách biệt với những vấn đề cá nhân thì mình mong thớt này sẽ vẫn tiếp tục giữ được tinh thần của nó, là "sách giáo khoa", chứ không phải "sách nâng cao". Và những người làm điều đó chắc chắn không phải là những thành viên thường trực của thớt Ngon sạch rẻ như haolq,vvv vì họ đang theo đuổi một ý niệm khác...trừ khi hoặc giả dụ là có những người muốn biến thớt này thành "cánh tay nối dài" của họ :)))
Mỗi người một góc nhìn cụ nhỉ?
Với em thì em đánh giá những chia sẻ của cụ haolq là thuần túy kỹ thuật - em đánh giá cao sự mày mò của cụ ấy, cứ sách vở không mà không có thực hành thì cũng chả đi đến đâu phải không cụ?
Trong cuộc chơi thì mỗi người mỗi nhu cầu, người chỉ cần căn bản nhưng người khác lại cần nâng cao nên em thấy chẳng có gì sai khi cụ ấy đưa các thông tin cao hơn mức trung bình - tiếp nhận thông tin và kiểm chứng rất rõ ràng - kể cả việc cụ ấy đưa các thông tin mua bán cũng rất rõ ràng để người mua tự quyết định - ấy thế mà bị bóng gió là con buôn :D
Ở góc người dùng thì những thông tin cụ ấy đưa rất hữu ích cho người dùng cuối - giá cả hợp lý cho món hàng và người mua tự trao đổi, tự quyết.

Babayaga90

Xe hơi
Dùng tử " ảnh " thì là người trong Nam. Giọng văn thì nghe quen lắm.

Em không liên quan, nhưng phiền cụ dùng acc chính thì hay hơn. Cũng có cái gì đâu ạ.
Là ai cụ nhỉ, em cũng tò mò theo :D :D :D . Acc chính hay phụ em không biết nhưng cảm nhận riêng cụ ấy cũng là chính nhân quân tử ấy chứ. Sau câu chuyện kiếm hiệp này em cứ tưởng tượng cụ cicili lại là Lệnh Hồ thiếu hiệp đang bị đám ngụy quân tử bủa vây :P Xung huynh cứ yên tâm, bạn bè chánh đạo sát cánh bên huynh... Cứ thi triển võ công mà múc bọn kia ạ. Chiều mưa quởn quởn không làm gì em đùa vui chút cho thêm không khí ạ :P

Chỉnh sửa cuối:

Kevin_N

Xe máy
Mình là người theo dõi thớt này từ từ những ngày đầu (sau khi nó ra đời vài tháng). Theo cảm nhận cá nhân mình thì cái tinh túy và giá trị của Thớt này là đã cổ xúy phong trào và tạo ra được một lớp những người nhận biết, học cách thưởng thức cafe chuẩn mực quốc tế tại Việt Nam. Và cái quí hơn nữa là có những người bền bỉ giữ cho tinh thần "khởi nghiệp tinh gọn" của nó đến tận bây giờ, tránh cho lớp kế cận đi vào con đường chạy đua vũ trang, chưa đỗ ông nghè đã đe hàng tổng. Và tách biệt với những vấn đề cá nhân thì mình mong thớt này sẽ vẫn tiếp tục giữ được tinh thần của nó, là "sách giáo khoa", chứ không phải "sách nâng cao". Và những người làm điều đó chắc chắn không phải là những thành viên thường trực của thớt Ngon sạch rẻ như haolq,vvv vì họ đang theo đuổi một ý niệm khác...trừ khi hoặc giả dụ là có những người muốn biến thớt này thành "cánh tay nối dài" của họ :)))
Theo em thì những từ mà cụ gói là “TINH THẦN KHỞI NGHIỆP TINH GỌN” rồi “CHẠY ĐUA VŨ TRANG” xét cho cùng nó đều phù hợp với tiêu chí của thớt này là: LỰA CHỌN MÁY PHA ESPRESSO PHÙ HỢP VỚI NHU CẦU SỬ DỤNG vì bằng một hay hai cách trên, những người yêu thích cà phê Espresso đều có thể tìm ra cách để thưởng thức cà phê phù hợp với mình. Người không có điều kiện hoặc thấy chưa cần thiết có thể hài lòng bằng việc lựa chọn một bộ Gear cơ bản cho việc rang, xay pha. Người có điều kiện & sẵn sàng đầu tư thì có thể trang bị cho mình những thiết bị cao cấp hơn & đắt tiền hơn cho việc rang, xay, pha miễn là họ cảm thấy PHÙ HỢP với nhu cầu và năng lực đầu tư của mình >:D<

Em và các cụ khác ở trong này luôn ghi nhận và trân trọng những thành viên luôn sẵn sàng chia sẻ giúp đỡ chúng em từ những ngày “KHỞI NGHIỆN” :x với phương châm “TINH GỌN”. Nhưng, phàm đã vướng vào thú chơi, mấy ai sớm hài lòng? Phần lớn ai chả muốn đầu tư, nâng cấp, lên đời rồi tìm tòi nghiên cứu cho nó thoả ngọn ngành chứ? Cà phê đâu phải ngoại lệ? Khi cụ “KHỞI NGHIỆP” thì có thể cụ cần “TINH GỌN” nhưng khi cụ đủ điều kiện phát triển để nâng tầm thưởng thức thì ai cấm cụ “ĐẦU TƯ” và “PHÁT TRIỂN” để phục vụ cho thú chơi của mình? Và việc này là việc của cá nhân mỗi người chứ có phải đi thi hương, thi hội đâu mà cụ đã vội ví với việc “CHƯA ĐỖ ÔNG NGHÈ ĐÃ ĐE HÀNG TỔNG” rồi còn “CHẠY ĐUA VŨ TRANG” nữa, ủa có ai cấm chạy đua vũ trang đâu nhỉ? Có điều kiện, có đam mê thì cứ thoải mái đi chứ. Chẳng lẽ lại “KHỞI NGHIỆP TINH GỌN” mãi ah?:)):)):))

Em thấy cụ nhắc đến câu “TÁCH BIỆT ĐẾN NHỮNG VẤN ĐỀ CÁ NHÂN” ở câu trước, nhưng đến câu sau cụ lại không biết vô tình hay cố ý nhắc đến thành viên khác với những nhận định theo em thấy là rất “CÁ NHÂN” qua cách nói của cụ. Em tin là cụ đủ trưởng thành để hoàn toàn có thể có cách ứng xử và sử dụng câu chữ một cách ý nghĩa hơn để thể hiện được ý kiến của mình [-X[-X[-X

Ah còn nữa: việc giữ được tinh thần của “SÁCH GIÁO KHOA” của thớt này em xin nhường cả cho các cụ và chắc cũng không ai muốn tranh giành với cụ đâu. Cụ cứ thoải mái đi nhé. :P:P

Em là thành viên thường trực của cả 2 thớt, và đều có những người bạn chung em trân quý từ cả 2 thớt này và em cũng cố gắng tránh và bỏ qua những người theo em là "không mang lại năng lượng tích cực" để giữ cho mình sự cân bằng, đúng mực, tôn trọng những người xung quanh để cùng chơi, cùng vui, cùng phát triển. Em mong cụ cũng có tinh thần như vậy để cuộc chơi ngày càng vui vẻ và trọn vẹn hơn.

Vài lời gửi đến cụ. Chúc cụ buổi tối vui vẻ.

Chỉnh sửa cuối:

nuochoaoto

Xe buýt
Lâu lâu em mới lượn vào mà thấy nhiều chữ quá là nhiều luôn... :(:( Mong các cụ 9 bỏ làm 10 với nhau hết để mở ra otf ra sẽ thấy toàn niềm vui cũng như nụ cười bên cốc cà nóng hổi ạ..:x:x:x
Mời các cụ cốc cà tối!

BMW 6688

Xe tăng
Lâu lâu em mới lượn vào mà thấy nhiều chữ quá là nhiều luôn... :(:( Mong các cụ 9 bỏ làm 10 với nhau hết để mở ra otf ra sẽ thấy toàn niềm vui cũng như nụ cười bên cốc cà nóng hổi ạ..:x:x:x
Mời các cụ cốc cà tối!
Bộ tách và cách chụp của cụ...đẹp quá...còn tách cafe thì...chẹp chẹp =D> =D> =D>

nuochoaoto

Xe buýt
Em mời các cụ tách cà đêm mưa cho ấm bụng rồi tiếp tục luận đàm chuyện đời ạ.
Cụ hình như hay nghe cả chuyện kiếm hiệp Audio nhỉ.. em thì không luyện món đó được nhiều lắm.. Chỉ nhớ và thích mấy đoạn rớt hố leo lên là bí kíp dắt đầy người... :)) :)) :))

locve

Xe tăng
Em định mua cái máy cũ loại tốt để pha bán quán cafe, lượng khách nhiều, phq tần suất cao. Cụ nào am hiểu tư vấn giúp em

Patriots

Xe lăn
Các cụ hạ hỏa, ở đây hầu như chúng ta ai cũng có một tình yêu chung đó là cafe, tại sao những người có chung niềm đam mê lại không thể yêu thương và chia sẻ cho nhau được, trước tiên cháu nghĩ có lẽ là cách chia sẻ mà thôi, nên các cụ bớt sa đà vào những điều làm mình không vui. Mạn phép hôm nay cháu post ở đây mà không có hình ly Cafe (hay Espresso), đơn giản vì nó quá xấu, vừa nãy cháu pha thử bằng máy Alessi Coban RS04, cháu xay mịn và nén rất chắc, chưa bao giờ dùng máy này cháu nén chắc như vậy, và cafe chỉ cháy ra một trong hai đường ra, rất đen, hiện tượng over rất rõ, vì bọt rất nhỏ sau đó tan tương đối nhiều, bù lại cháu có chút "da báo" trên lớp crema mỏng. Cafe thơm gắt, lúc uống thì đắng và chấm hết, cái vị tê tê đầu lưỡi thường thấy không có, phải cố cảm nhận thì có chút chút. Cháu không thưởng thức được ly này. Vậy vấn đề cháu rút ra là gì? Pha máy thường bị over "kho" thế này là không nên, thành ly Cafe bị bắn giọt nhìn cũng mất thẩm mỹ. Tất nhiên các cụ có thể lau. Nên cháu nghĩ pha kiểu Tiger Skin này phải có máy tốt, phun mạnh, áp lực và nhiệt độ chuẩn, để tránh hiện tượng bị "kho" như cháu. Trong quá trình Extraktion như vậy độ mịn chuẩn của Cafe rất quan trọng, khi bị over các cụ có thể nhận biết, Espresso sẫm hơn bình thường, bên viền giữa ly và crema thường có mầu đen. Khi bị over crema thường nhỏ và ít hơn, chính vì nó nhỏ nên không được bao bọc tốt dẫn đến lớp crema không được dày, ngược lại với under thì bọt crema lớn hơn nên cũng dễ bị vỡ, nhìn tổng thể sẽ không đều, loãng.
Chưa kể còn có loại fake crema, có nghĩa là máy chỉ pha cho ta cafe thường, dưới lớp rổ được chế một van crema chỉ để tạo bọt, bọt này thường to, dễ vỡ và nhìn rất không đẹp.
Em định mua cái máy cũ loại tốt để pha bán quán cafe, lượng khách nhiều, phq tần suất cao. Cụ nào am hiểu tư vấn giúp em
Có điều kiện cụ nên mua máy mới, vì cả cái quán trông vào cái máy mà máy hỏng thì toi. Cụ mua máy cũ thì tất cả chỉ mong chờ vào sự may mắn của cụ và cái tâm của người bán hàng, có câu người bán không bao giờ nhầm là vì vậy. Cũ và mới nếu khéo lựa chọn thì cũng không chênh nhau nhiều. Cụ phải cho một cái Basic là đầu tư bao nhiêu vào máy?

Chỉnh sửa cuối:

haolq

Xe tăng
Các cụ hạ hỏa, ở đây hầu như chúng ta ai cũng có một tình yêu chung đó là cafe, tại sao những người có chung niềm đam mê lại không thể yêu thương và chia sẻ cho nhau được, trước tiên cháu nghĩ có lẽ là cách chia sẻ mà thôi, nên các cụ bớt sa đà vào những điều làm mình không vui. Mạn phép hôm nay cháu post ở đây mà không có hình ly Cafe (hay Espresso), đơn giản vì nó quá xấu, vừa nãy cháu pha thử bằng máy Alessi Coban RS04, cháu xay mịn và nén rất chắc, chưa bao giờ dùng máy này cháu nén chắc như vậy, và cafe chỉ cháy ra một trong hai đường ra, rất đen, hiện tượng over rất rõ, vì bọt rất nhỏ sau đó tan tương đối nhiều, bù lại cháu có chút "da báo" trên lớp crema mỏng. Cafe thơm gắt, lúc uống thì đắng và chấm hết, cái vị tê tê đầu lưỡi thường thấy không có, phải cố cảm nhận thì có chút chút. Cháu không thưởng thức được ly này. Vậy vấn đề cháu rút ra là gì? Pha máy thường bị over "kho" thế này là không nên, thành ly Cafe bị bắn giọt nhìn cũng mất thẩm mỹ. Tất nhiên các cụ có thể lau. Nên cháu nghĩ pha kiểu Tiger Skin này phải có máy tốt, phun mạnh, áp lực và nhiệt độ chuẩn, để tránh hiện tượng bị "kho" như cháu. Trong quá trình Extraktion như vậy độ mịn chuẩn của Cafe rất quan trọng, khi bị over các cụ có thể nhận biết, Espresso sẫm hơn bình thường, bên viền giữa ly và crema thường có mầu đen. Khi bị over crema thường nhỏ và ít hơn, chính vì nó nhỏ nên không được bao bọc tốt dẫn đến lớp crema không được dày, ngược lại với under thì bọt crema lớn hơn nên cũng dễ bị vỡ, nhìn tổng thể sẽ không đều, loãng.
Chưa kể còn có loại fake crema, có nghĩa là máy chỉ pha cho ta cafe thường, dưới lớp rổ được chế một van crema chỉ để tạo bọt, bọt này thường to, dễ vỡ và nhìn rất không đẹp.

Có điều kiện cụ nên mua máy mới, vì cả cái quán trông vào cái máy mà máy hỏng thì toi. Cụ mua máy cũ thì tất cả chỉ mong chờ vào sự may mắn của cụ và cái tâm của người bán hàng, có câu người bán không bao giờ nhầm là vì vậy. Cũ và mới nếu khéo lựa chọn thì cũng không chênh nhau nhiều. Cụ phải cho một cái Basic là đầu tư bao nhiêu vào máy?
Em post Clip này do em pha để cụ thấy mấy vấn đề mà em đã nói về Tiger skin
- Cà em dùng 100% Arabica ethiopia yirgacheffe
- Bột xay vừa, thô hơn bột dùng cho máy E61 hoặc GBT (Cái Spring lever này xay mịn là tắc ngay vì lực nó yếu hơn con GBT)
- Nén vừa phải, không mạnh hơn nén với máy E61 cùng với lý do trên .

hairyscary

Xe điện
Đây ạ

Em né thớt này suốt cho đỡ bị thèm cà rang, mà chạ hiệu sao cụ trích dẫn cái gì dư nào để làm gì lại nổi đúng cái khúc em đòi tháo máy. Em nói trước em không liên quan.
Ý, mà cụ định bẩu gì em phỏng?

Em lặn tiếp đây. Thấy cụ chủ thớt Patriots nổi là ổn rồi. Bao giờ kiếm được cái máy rang em lại nổi. Vợ cho tiền rồi, giờ đến cuối năm mà không kiếm được cái máy, nó đíu giải ngân cho nữa thì bách nhục.

BMW 6688

Xe tăng
Em né thớt này suốt cho đỡ bị thèm cà rang, mà chạ hiệu sao cụ trích dẫn cái gì dư nào để làm gì lại nổi đúng cái khúc em đòi tháo máy. Em nói trước em không liên quan.
Ý, mà cụ định bẩu gì em phỏng?

Em lặn tiếp đây. Thấy cụ chủ thớt Patriots nổi là ổn rồi. Bao giờ kiếm được cái máy rang em lại nổi. Vợ cho tiền rồi, giờ đến cuối năm mà không kiếm được cái máy, nó đíu giải ngân cho nữa thì bách nhục.
Cụ khỏe không ạ :D ??? Rất lâu rồi mới thấy cụ...nổi....chắc không nhớ em đâu ạ:(...mời cụ tách cà sáng của em rồi....đi cày

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng