[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Patriots

Xe lăn
Em post Clip này do em pha để cụ thấy mấy vấn đề mà em đã nói về Tiger skin
- Cà em dùng 100% Arabica ethiopia yirgacheffe
- Bột xay vừa, thô hơn bột dùng cho máy E61 hoặc GBT (Cái Spring lever này xay mịn là tắc ngay vì lực nó yếu hơn con GBT)
- Nén vừa phải, không mạnh hơn nén với máy E61 cùng với lý do trên .
Máy của cụ ngon và xả mạnh thế mà, chứ mấy loại máy home bình thường kiểu như GBT và tầm tiền tương tự e rằng tắt ấy chứ cụ

hairyscary

Xe điện
Cụ khỏe không ạ :D ??? Rất lâu rồi mới thấy cụ...nổi....chắc không nhớ em đâu ạ:(...mời cụ tách cà sáng của em rồi....đi cày
Cảm ơn cụ!
Dĩ nhiên là em nhớ chứ ạ.
Em vẫn nổi ở các thớt khác mà đa phần là có tính tiêu khiển tào lao. Ở đây thì em không dám ghé vì sợ lại sốt ruột. Em vẫn phải dùng cà rang sẵn mà.
À, em mới kiếm được thêm phụ tùng cho đồ chơi. Để bữa nào đi công tác về em khoe :">

haolq

Xe tăng
Máy của cụ ngon và xả mạnh thế mà, chứ mấy loại máy home bình thường kiểu như GBT và tầm tiền tương tự e rằng tắt ấy chứ cụ
Phần xả nước con máy của em nó khác cái GBT là khi hạ cần (piston co lên trên) nước từ boiler đang có áp 1-1,2 bar nó đẩy thẳng qua cái lỗ nhỏ (D~2mm) vào trong group, áp này do tự boiler đẩy ra chứ ko có máy bơm , nên tốc độ nó thấy mạnh so với máy thông thường dùng bơm khi xả nước tự do, khi lắp tay cầm có cà vào group và kéo Cần xuống thì nước tràn vào khoang chứa nước, khi thả tay cần ra thì Piston có cái lò so ở trong nó duỗi ra đẩy khối nước trong khoang chứa vào rổ lọc tạo lực ép chiết xuất cà phê, lúc này áp suất thực tế chiết xuất cà chỉ 8~9 bar , áp này thấp hơn cả GBT (~12bar)

hanhdori

Xe tải
E hóng món này, cũng có nhu cầu

Patriots

Xe lăn
Phần xả nước con máy của em nó khác cái GBT là khi hạ cần (piston co lên trên) nước từ boiler đang có áp 1-1,2 bar nó đẩy thẳng qua cái lỗ nhỏ (D~2mm) vào trong group, áp này do tự boiler đẩy ra chứ ko có máy bơm , nên tốc độ nó thấy mạnh so với máy thông thường dùng bơm khi xả nước tự do, khi lắp tay cầm có cà vào group và kéo Cần xuống thì nước tràn vào khoang chứa nước, khi thả tay cần ra thì Piston có cái lò so ở trong nó duỗi ra đẩy khối nước trong khoang chứa vào rổ lọc tạo lực ép chiết xuất cà phê, lúc này áp suất thực tế chiết xuất cà chỉ 8~9 bar , áp này thấp hơn cả GBT (~12bar)
Vậy ra là máy như của cụ áp lực kém hơn, cảm giác hay đánh lừa thật.

largo_kent

Xe tăng
Vậy ra là máy như của cụ áp lực kém hơn, cảm giác hay đánh lừa thật.
Chính vì thế nên nhiều người muốn nâng cấp máy để có thể điều chỉnh được áp lực/nhiệt độ/dòng chảy mà cụ. Mỗi một yếu tố thay đổi sẽ làm hương vị cà khác đi, hoặc xử lý được các loại cà khác nhau. Ví dụ các loại cà đặc sản mà muốn rang light (hoặc city), pha máy mà dùng GBT thì chịu chết ;)). Còn tại sao lại rang light mà không rang full city + thì lại là câu chuyện khác nữa ;)).

Patriots

Xe lăn
Chính vì thế nên nhiều người muốn nâng cấp máy để có thể điều chỉnh được áp lực/nhiệt độ/dòng chảy mà cụ. Mỗi một yếu tố thay đổi sẽ làm hương vị cà khác đi, hoặc xử lý được các loại cà khác nhau. Ví dụ các loại cà đặc sản mà muốn rang light (hoặc city), pha máy mà dùng GBT thì chịu chết ;)). Còn tại sao lại rang light mà không rang full city + thì lại là câu chuyện khác nữa ;)).
Cái này thì đúng, máy GBT chỉ chỉnh được lượng nước thôi, còn các chế độ khác là mặc định

cicili

Xe đạp
mình thì không quan tâm mấy cái anh nói tới, mình chỉ muốn hỏi là có phải cái icon cười của anh là icon cười “hi hi” hay là “hí hí” phải không ạ. Còn anh nói đúng, mình sau khi nghiên cứu thì riêng máy pha thì mình mua Breville 920 vì nó có thể điều chỉnh mọi thứ mình cần mà vẫn giữ nguyên bản máy.

largo_kent

Xe tăng
mình thì không quan tâm mấy cái anh nói tới, mình chỉ muốn hỏi là có phải cái icon cười của anh là icon cười “hi hi” hay là “hí hí” phải không ạ. Còn anh nói đúng, mình sau khi nghiên cứu thì riêng máy pha thì mình mua Breville 920 vì nó có thể điều chỉnh mọi thứ mình cần mà vẫn giữ nguyên bản máy.
Em cũng chịu ko biết là hi hi hay hí hí, nó là ; ) ) cụ ạ.

largo_kent

Xe tăng
Mời các cụ tách cà sáng, cà này nghe nói là gheshia 2020 gì gì đó em đc 1 người anh tặng, có vẻ pha caupuchino ko ngon lắm, nhưng đẹp =))

Babayaga90

Xe hơi
Vào thấy hihi và hí hí, chắc là có nhiều thứ vui lắm đây.

Em mời các cụ tách cà sáng, cho ngày thêm nhiều năng lượng ah.

Em mời cụ và các cụ khác tách cà ạ, sáng ngày đã hi hi với hí hí em khoái chí làm thêm 1 tách nước dão cho thêm năng lượng ngày mới có sức mà hi hi với cụ :P

P/s: tách của cụ đẹp quá ạ, nhìn thôi đã thấy tỉnh táo hẳn :D

nuochoaoto

Xe buýt
Vào thấy hihi và hí hí, chắc là có nhiều thứ vui lắm đây.

Em mời các cụ tách cà sáng, cho ngày thêm nhiều năng lượng ah.

Em mời cụ và các cụ khác tách cà ạ, sáng ngày đã hi hi với hí hí em khoái chí làm thêm 1 tách nước dão cho thêm năng lượng ngày mới có sức mà hi hi với cụ :P

P/s: tách của cụ đẹp quá ạ, nhìn thôi đã thấy tỉnh táo hẳn :D
Cà thôi cà thôi... Mời các cụ...

Hung Phuc

Xe điện
Có máy này thì các bác ở vùng lũ mất điện vẫn cứ pha cafe được các bác nhỉ

Có máy này thì các bác ở vùng lũ mất điện vẫn cứ pha cafe được các bác nhỉ
Kinh thật!
Người giỏi cứ thế mà chơi, ko nói nhiều

Bọn Tây, chúng làm cái gì cũng tỷ mỉ, cầu kỳ và rất đẹp

Đáng khâm phục thiệt

Chả bù dân châu Á, trốn trong bụi Dzậm, mồm quàng quoạc, chùm Chăn, dồi dzõng dzạc hô vang: Xung......cmn....Phong :))

BMW 6688

Xe tăng
Mấy hôm nay em tự thẩm xem món đồ chơi của mình ra sao :D ..Với quan điểm là CHƠI theo cách của mình (vẫn có tham khảo ý kiến của anh em, bạn bè...) và thực tế trải nghiệm chứ không phải từ...sách vở , lý thuyết :P.Đây là bộ kít (tạm gọi vậy) em mua để nâng cấp em GBT của mình....Dù sao đi nữa thì em nó cũng đã xài một thời gian dài (máy em mua là máy cũ). Bộ kít đây ạ, em mua của IMS

Zin của máy khi pha chay như video này (của bạn em, tương tự máy GBT của em)

Về tháo và thay
cai tien.jpg

Pha thử như video dưới

Và đây là 1 số tách cafe sau khi thay Brass và shower
Thay 1.jpg
Thay 2.jpg

Thay 4.jpg
thay 6.jpg

Cảm nhận cá nhân sau khi thay: nước ra đều bề mặt hơn (cục nhôm cũ của máy là 4 lỗ chính, cục đồng mới là 6 lỗ), phần shower cũng vậy do lỗ của IMS nhỏ hơn nhưng (lại nhưng) CHẤT LƯỢNG tách cafe mới đáng nói. Crema mịn màng hơn xíu, vị cà uống cân bằng hơn xíu, body có vẻ...dày hơn xíu...Dù là xíu nhưng có sự CẢI THIỆN rõ ràng dù cafe đem xay và pha là cùng loại :x=D>. Em không có sự cảm nhận tinh tế về hương và vị như nhiều cụ trên này, nhưng đây là thực tế sau khi em tự mình trải nghiệm (và cũng không hề có ý định PR cho bộ kit này)
Vài chia sẻ với những cụ nào đang xài GBT và tương tự (GC, G dose...nói chung là GG). Cá nhân em quyết định sẽ còn gắn bó với em nó 1 thời gian nữa vì nhiều lý do....:P
Chúc các cụ cuối tuần an yên và vui với thú vui tao nhã này. ;););)

Chỉnh sửa cuối:

Th4iNguy3n

Xe buýt
Mấy hôm nay em tự thẩm xem món đồ chơi của mình ra sao :D ..Với quan điểm là CHƠI theo cách của mình (vẫn có tham khảo ý kiến của anh em, bạn bè...) và thực tế trải nghiệm chứ không phải từ...sách vở , lý thuyết :P.Đây là bộ kít (tạm gọi vậy) em mua để nâng cấp em GBT của mình....Dù sao đi nữa thì em nó cũng đã xài một thời gian dài (máy em mua là máy cũ). Bộ kít đây ạ, em mua của IMS

Về tháo và thay
cai tien.jpg

Pha thử như video dưới

Thay 1.jpg
Thay 2.jpg

Thay 4.jpg
thay 6.jpg

Cảm nhận cá nhân sau khi thay: nước ra đều bề mặt hơn (cục nhôm cũ của máy là 4 lỗ chính, cục đồng mới là 6 lỗ), phần shower cũng vậy do lỗ của IMS nhỏ hơn nhưng (lại nhưng) CHẤT LƯỢNG tách cafe mới đáng nói. Crema mịn màng hơn xíu, vị cà uống cân bằng hơn xíu, body có vẻ...dày hơn xíu...Dù là xíu nhưng có sự CẢI THIỆN rõ ràng dù cafe đem xay và pha là cùng loại :x=D>. Em không có sự cảm nhận tinh tế về hương và vị như nhiều cụ trên này, nhưng đây là thực tế sau khi em tự mình trải nghiệm (và cũng không hề có ý định PR cho bộ kit này)
Vài chia sẻ với những cụ nào đang xài GBT và tương tự (GC, G dose...nói chung là GG). Cá nhân em quyết định sẽ còn gắn bó với em nó 1 thời gian nữa vì nhiều lý do....:P
Ơ, hình như không chỉ có bộ kit thôi phải không cụ. Em thấy thấp thoáng trong clip zin có gì đó mơi mới khác 😜😜😜

nuochoaoto

Xe buýt

Về tháo và thay
cai tien.jpg

Pha thử như video dưới

Thay 1.jpg
Thay 2.jpg

Thay 4.jpg
thay 6.jpg

Em thấy máy của cụ có vẻ mạnh đó.. bơm chạy rất dòn.. Còn máy của clip tư liệu sao toàn nghe gió bão cấp 12.. Không nghe bơm kêu luôn :-/:-/:-/ Hay người ta độ Bơm quay và GBT rồi??

Trạng thái
Thớt đang đóng