[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

nuochoaoto

Xe buýt
Em nghĩ cụ là người trải đời 👍
Việc cụ học, nghe theo ai thì đấy là quyền của cụ, e ko quan tâm. Em nói lại, trước khi nói thì phải tìm hiểu vấn đề, tại sao lại vậy. Không thể nói em mới vào nên các cụ đừng chỉ trích nhau.
Tại sao e trích dẫn của cụ? Em nói trắng phớ ra đây luôn. Ngôn từ của cụ rất lèo lá. Ngôn từ bẻ lái dư luận, làm người khác hiểu theo một nghĩa khác với bản chất của vấn đề. Ngay trong từ KHINH, cụ đọc kỹ lại xem e viết như nào nhé.
Mình đang tranh luận về cà phê, vậy các cụ đưa ra minh chứng về cà, về máy, chứ đừng bẻ lái, lập lờ sang các chuyện khác.
Thôi, mấy ngày nay em lượn bên này chắc làm các cụ phật lòng nhiều rồi. Em xin cáo lỗi cùng các cụ. Em xin rút về thớt bên kia, thích hợp với người thẳng tính như em hơn.
Chắc bạn chưa yêu ai và chưa yêu cái gì bao giờ nên mới có những nhận xét phiến diện đến vậy. Không nên nghĩ là ai cũng dễ dàng bỏ ngần đó tiền ra để sắm bộ máy pha cà phê, trong đó cũng có một sự ki cóp, hi sinh nhiều nhu cầu chi tiêu cá nhân khác... để mua được bộ máy pha mà mình muốn. Hãy cố gắng nhìn một vấn đề theo cách tích cực và vui vì những điều người khác làm được, để cùng nhau học hỏi. Bạn viết những dòng như thế này và để người khác đọc và cảm nhận cái năng lực tiêu cực thật là không nên chút nào. Chúc bạn một ngày nhẹ nhàng nhé bạn ơi.
ly cafe cũng đúng như cuộc đời các cụ nhỉ. đủ cả hỷ, nộ, ái ố. Đắng của khinh mạn, chua của sự giận giữ, nhưng ai cũng mong vị ngọt của hậu vị

Em lên bìa cuốn sách và ly cafe pha hỏng để minh họa 😂

Hehehe, các cụ dỗi nhau làm gì. Mặc dù cái Topic này có tên là " Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng."nhưng ẩn đằng sau đó là thông điệp : Chọn máy nào phù hợp với tiêu chí chất lượng cà phê đạt chuẩn mà giá mua phù hợp túi tiền :D. Và topic này đã đạt thành công lớn ( có sự góp công lớn của cụ Quang1970) khi các cụ không chỉ lựa chọn được dòng máy pha cà phê Gaggia chất lượng tốt/Chi phí hợp lý, mà còn giao lưu học hỏi lẫn nhau " bí kíp rang, xay, pha cà phê " lẫn nâng cao " trình độ thẩm định / thưởng thức các loại cà phê ".

Cá nhân em đọc topic này học hỏi được rất nhiều, nhưng chưa có điều kiện thực hành, các cụ hãy cứ đợi đấy . :D:D:D
Cảm ơn cccm đã đọc rất kỹ và cẩn thận bài em viết.. :"> :"> em thấy phấn chấn hơn nhiều và đang cày cuốc để đi tìm tình yêu ạ.. hôm nay em đã update được cái kiềng 58mm rồi..:D:D cày tiếp những thứ khác...
Mời các cụ ly cafe xế trưa #-o #-o

1.25 ton

Xe điện
Chào mọi người ạ. Em* theo dõi thớt này cũng lâu rồi, mà em không có nick otofun. Nhưng gần đây thì em thấy có nhu cầu nổi lên. Nên hôm nay, em đăng ký nick, mục đích chủ yếu để cảm ơn các chia sẻ giao lưu trong thớt đã tạo ra được luồng gió mới, mà động lực chính là những kiến thức của bác Quang1970. Điều quí nhất là có người dìu dắt hoặc tạo ảnh hưởng để mình nâng tầm (thưởng thức**) lên đó ạ.
* Chú thích thì em cũng là một chủ quán cafe bán chuyên :))).
** Với P/E thấp nhất
Cụ dành cả không gian riêng đẹp như này , chứng tỏ cụ rất yêu cà phê .

BMW 6688

Xe tăng
Cảm ơn cccm đã đọc rất kỹ và cẩn thận bài em viết.. :"> :"> em thấy phấn chấn hơn nhiều và đang cày cuốc để đi tìm tình yêu ạ.. hôm nay em đã update được cái kiềng 58mm rồi..:D:D cày tiếp những thứ khác...
:-*:-*:-*:-*:-*

Babayaga90

Xe hơi
Chào CCCM, mấy ngày nay em cũng học được kha khá một số thứ (kiến thức máy xay, trải đời, trải lòng, ...) từ việc TRANH LUẬN, ĐẢ KÍCH, ĐÁ ĐỂU nhau bởi những hiềm khích xuất phát từ các năm trước, dẫu biết có mâu thuẫn mới có phát triển, nhưng thật sự chiều hướng ngày càng tiêu cực. Bất kể ai, nghề nghiệp gì, tầng lớp nào khi tham gia vào thớt này đều có chung một mục đích mà ai cũng biết, bên cạnh đó các cụ đi trước nhiệt tình truyền đạt, chỉ bảo bất vụ lợi cho những người sau (trong đó có em) nhiều kiến thức, kinh nghiệm rất hữu ích, tuy rằng mỗi tiền bối có hướng đi, con đường riêng khác nhau nhưng chung quy đều có ý tốt và về chung một đích. Trong đó có các bài học "thái quá" hoặc "hòa nhã, ngọt bùi", quan điểm cá nhân em nghĩ đằng sau chắc có lý do, nguyên nhân TÍCH CỰC nào đó chứ không đơn thuần là vì cái "danh ảo" vỏn vẹn vài ký tự ghép thành. Thớt này thành lập đã lâu và rất nhiều công sức CCCM bỏ ra, thôi thì bỏ qua hiềm kích nhường nhau một chút về lại chung một nhà đi ạ :) :), không thích ai có thể "ignore" đường ta ta đi việc ta ta làm, qua đó những người vào sau, học hỏi như em có cái nhìn đa chiều hơn.
Mưa cũng lâu rồi, đã đến lúc tạnh rồi các cụ các mợ ạ.
P/s: em trân trọng thớt này và CCCM trong đây nên mạn phép gửi một chút tâm tình, hy vọng thớt lại vui và xôm như trước đây.

Chỉnh sửa cuối:

tuanadhp

Xe đạp
Hôm trươc em cảm thấy vui vì chia sẻ mang đậm tính chất chia sẻ chung vui cá nhân. Vài hôm qua lại thấy mọi thứ nặng nề mà chán... Tinh thần chia sẻ chung cho cộng đồng rất ít, đa số nói hướng đến cá nhân nhau.. em chân ướt chân ráo em không hiểu và cũng không muốn tìm hiểu nhiều về chuyện cá nhân thành viên. Nhưng muốn tìm hiểu và cùng chia sẻ thú vui cũng như đam mê. Rõ ràng người đi trước có kiến thức mình học hỏi thì mình biết ơn... còn ai tài giỏi giàu kiến thức hơn ai thì.. vô chừng.. mình học ai thì mình thẩm cảm ơn người đó. Còn tiếp tục thú chơi ra sao thì mỗi người sẽ tự phát triển.. không có chuyện ai định hướng ai được đâu.. đó chỉ là 3 bước chân đầu đời thôi... các cụ nên gạt bỏ bớt chuyện hiềm khích để anh em mới vào còn có cơ hội chia sẻ đam mê.
EM chỉ có thế này thôi cũng tạm vui vui rồi.
Được như của cụ cũng là niềm mong ước của nhiều người ạ (trong đó có em).

xebo

Xe bò ! ©
Chào CCCM, mấy ngày nay em cũng học được kha khá một số thứ (kiến thức máy xay, trải đời, trải lòng, ...) từ việc TRANH LUẬN, ĐẢ KÍCH, ĐÁ ĐỂU nhau bởi những hiềm khích xuất phát từ các năm trước, dẫu biết có mâu thuẫn mới có phát triển, nhưng thật sự chiều hướng ngày càng tiêu cực. Bất kể ai, nghề nghiệp gì, tầng lớp nào khi tham gia vào thớt này đều có chung một mục đích mà ai cũng biết, bên cạnh đó các cụ đi trước nhiệt tình truyền đạt, chỉ bảo bất vụ lợi cho những người sau (trong đó có em) nhiều kiến thức, kinh nghiệm rất hữu ích, tuy rằng mỗi tiền bối có hướng đi, con đường riêng khác nhau nhưng chung quy đều có ý tốt và về chung một đích. Trong đó có các bài học "thái quá" hoặc "hòa nhã, ngọt bùi", quan điểm cá nhân em nghĩ đằng sau chắc có lý do, nguyên nhân TÍCH CỰC nào đó chứ không đơn thuần là vì cái "danh ảo" vỏn vẹn vài ký tự ghép thành. Thớt này thành lập đã lâu và rất nhiều công sức CCCM bỏ ra, thôi thì bỏ qua hiềm kích nhường nhau một chút về lại chung một nhà đi ạ :) :), không thích ai có thể "ignore" đường ta ta đi việc ta ta làm, qua đó những người vào sau, học hỏi như em có cái nhìn đa chiều hơn.
Mưa cũng lâu rồi, đã đến lúc tạnh rồi các cụ các mợ ạ.
P/s: em trân trọng thớt này và CCCM trong đây nên mạn phép gửi một chút tâm tình, hy vọng thớt lại vui và xôm như trước đây.
Hoàn toàn đồng ý với ý kiến của cụ. Rất nhiều cụ trên đây giờ có thể nói là chuyên gia về cà phê rồi. Mong các cụ bỏ qua những hiềm khích, những lời nói không lọt tai...để tiếp tục chia sẻ những kiến thức những trải nghiệm về cà phê cho những thành viên mới học hỏi.

Th4iNguy3n

Xe buýt
Haha, kiềng 58mm mà đi với Delonghi ah bác? Hay bác sắm chỉ để kê ly thì sang quá 😱😱.

nuochoaoto

Xe buýt
Haha, kiềng 58mm mà đi với Delonghi ah bác? Hay bác sắm chỉ để kê ly thì sang quá 😱😱.
:D :D Sắm được gì thì sắm cụ ơi.. kê ly nhìn cũng hợp quá haha. Đam mê còn thì cuộc chơi chưa dừng lại được.. Em cũng Yêu mà!

Chỉnh sửa cuối:

BMW 6688

Xe tăng
hehehe,...thấy các cụ khoe em cũng ...khoe =)) =)) =)) có cái này cũng tiện để có mạnh tay khuấy cà cũng không văng ra ngoài...của em cũngđi với máy cỏ thui cụ Th4iNguy3n ui :( ...Nhưng em thích :x :x :x

Bộ đồ chơi của em đây...từ thấp lên cao...em bằng lòng với những gì em đang có :x :x :x

Chỉnh sửa cuối:

nuochoaoto

Xe buýt
hehehe,...thấy các cụ khoe em cũng ...khoe =)) =)) =)) có cái này cũng tiện để có mạnh tay khuấy cà cũng không văng ra ngoài...của em cũngđi với máy cỏ thui cụ Th4iNguy3n ui :( ...Nhưng em thích :x :x :x View attachment 4735501 View attachment 4735524
Bộ đồ chơi của em đây...từ thấp lên cao...em bằng lòng với những gì em đang có :x :x :x
Cụ sưu tầm nhiều thứ thế.. lại chơi kiềng Rose Gold.. màu này kê ly chắc đẹp và nổi lắm đó🤭🤭

Vipmouse

Xe tải
Em dưới hải dương cụ ơi, đang truyền bá cafe máy. Trc mới khách uống bảo ko sánh đặc, haiz giờ đc thời gian em có lượng khách nghiện nhất định. Ô anh cọc chèo pha cà máy từ nc ngoài về giờ ở Việt Nam ở hẳn nên đầu tư anh em làm.
Cụ cho em cái ảnh demo quán đi. Về HD em ra ngồi thiền.

BMW 6688

Xe tăng
Cụ sưu tầm nhiều thứ thế.. lại chơi kiềng Rose Gold.. màu này kê ly chắc đẹp và nổi lắm đó🤭🤭
:):">:">:"> quỷ nà...em đang tự mình trải nghiệm mà...cứ đi rồi sẽ có đường :)):))
Em mời các cụ tách cà trưa còn nóng hổi

Chỉnh sửa cuối:

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Hôm trươc em cảm thấy vui vì chia sẻ mang đậm tính chất chia sẻ chung vui cá nhân. Vài hôm qua lại thấy mọi thứ nặng nề mà chán... Tinh thần chia sẻ chung cho cộng đồng rất ít, đa số nói hướng đến cá nhân nhau.. em chân ướt chân ráo em không hiểu và cũng không muốn tìm hiểu nhiều về chuyện cá nhân thành viên. Nhưng muốn tìm hiểu và cùng chia sẻ thú vui cũng như đam mê. Rõ ràng người đi trước có kiến thức mình học hỏi thì mình biết ơn... còn ai tài giỏi giàu kiến thức hơn ai thì.. vô chừng.. mình học ai thì mình thẩm cảm ơn người đó. Còn tiếp tục thú chơi ra sao thì mỗi người sẽ tự phát triển.. không có chuyện ai định hướng ai được đâu.. đó chỉ là 3 bước chân đầu đời thôi... các cụ nên gạt bỏ bớt chuyện hiềm khích để anh em mới vào còn có cơ hội chia sẻ đam mê.
EM chỉ có thế này thôi cũng tạm vui vui rồi.
Trước hết, nếu nói về bộ GEAR trong món cà thì nói thật là em vẫn phải ngước lên cao lắm mới nhìn thấy cụ.
Trong thớt này, có vài lần em đã chia sẻ là "nhà em" đã có cả cây cà trồng ra quả ngay tại miền Bắc - cụ thể là Hà Nội để mọi người thấy là em không chém.
Hóng/hầu các sư phụ từ cái ấm đun của Nga mà nguyên lý như cái ấm Moka hay bọc vải xô ủ nước sôi trong bình tích để pha cà.....
Nói vậy để cụ thấy em tiếp xúc/va chạm với món này không phải mới. Có cụ nào có nói "nghi ngờ" cái giá cà cả chục hay trăm đô/kg của một số trang trại tại Việt Nam thì em khuyên là các cụ nên đi và tìm hiểu thêm.
Trở lại vấn đề của thớt vài ngày nay.
Em thấy cụ đang áp dụng cái tiêu chuẩn kép - y như cái món "nhân quyền" mà Mỹ áp với Việt Nam.
Trong khi cụ chấp nhận/coi là bình thường với các còm của người mà các cụ coi/cho là Idol của thớt với những chia sẻ/chỉ dạy và phản ứng với các còm khác là không công bằng.
Ngoài ra, khi cụ nói việc mà cụ hay các cụ khác phản ứng/va chạm hay không đồng tình với thành viên khác vì không có "ích lợi" cho các cụ nó cũng thể hiện cái tư duy/tâm lý" lợi dụng" của các cụ.
Với những người "gió chiều nào che chiều ấy" - miễn là có lợi cho mình ở cái cõi ảo này thì em rất đồng tình với cụ nào dùng từ "Khinh" khi nói với các cụ.

P/s: Nếu cụ đọc hết từ đầu sẽ thấy không phải vô cớ mà có nhiều ý kiến phản bác/không đồng tình với người mà các cụ đang coi/cho là "Idol" không phải vì kiến thức hay hiểu biết trong bộ môn này, với cá nhân em - em rất nể hiểu biết của "Idol" trong lĩnh vực cà phê và đặc biệt là môn "tiếng Việt" khi cụ ấy chia sẻ đây là "ngôn ngữ thứ hai" mà là cách trao đổi và chia sẻ, dù rằng cụ ấy - nói một cách công bằng - là người dẫn dắt cuộc chơi.
Em không phủ nhận rằng với cá nhân em - là thằng hay lọ mọ thì cái mớ kiến thức ấy không có gì là cao siêu hay mới mẻ nhưng nó cũng giúp em rất nhiều trong việc hệ thống hoá và giải đáp nhiều thắc mắc trong lính vực/môn này. Nhưng nói đi cũng phải nói lại - anh chia sẻ, chỉ bảo người khác đi sau mình là điều rất đáng trân trọng - một khi anh lạm dụng nó để nghĩ rằng anh là cửa trên để ban phát cho người khác thì là một điều hết sức sai lầm và anh nhận lại các phản ứng/chỉ trích cũng là điều đương nhiên.

Buổi trưa trót làm mấy quại nên nhiều lời - các cụ bỏ quá :D:D:D

hong7cong

Xe buýt
em cũng dự định sẽ mua 1 em này...đi công tác hay chơi mà ít thời gian cũng tiện , không bị bỏ bữa =D> =D> =D> Nhưng xài lâu chắc...tay TO phải biết...hehehe
Em nhìn cứ tưởng máy ... sấy tóc, hoa ra là máy xay cầm tay ah. đây là dòng gì vậy cụ?

Chỉnh sửa cuối:

1.25 ton

Xe điện
em cũng dự định sẽ mua 1 em này...đi công tác hay chơi mà ít thời gian cũng tiện , không bị bỏ bữa =D> =D> =D> Nhưng xài lâu chắc...tay TO phải biết...hehehe
Hehehe, phải chia 2 tay lắc/xóc cho đều cụ nhá, để cho 2 tay to đều đỡ lệch.

haolq

Xe tăng
Nếu Mazzer là số 1 ở các quầy Bar thương mại thì Eureka lại là Vua ở các quầy Bar tại gia , cái máy Eureka của em rơi rụng khá nhiều bộ phận, tuổi đời hơn 10 năm , cứ mỗi sáng ăn ít nhất mấy cú vỗ vào thân (để cho bột cà phê đọng lại ra hết), mà người bình thường nếu dính 1 cú vỗ này chắc phải ngồi bệt xuống đất khoảng 30 phút mới đứng lên đi được , vậy mà cứ êm ru. Hôm vừa rồi chị hàng xóm độc thân lại còn ... qua xay nhờ cà để tối uống cho nó .. dễ ngủ ! Thế là nhân tiện, em giới thiệu về cái tên Eureka của máy xay cho chị nghe , cái tên này lấy theo tiếng reo của một nhà Bác học thời cổ đại, thời mà ai có cái khố quấn đã là sang lắm , ông này đang tắm thì giải đáp được một vấn đề mà ông nghĩ mãi ...giờ mới ra ! Sợ tắm tiếp thì câu giải đáp trôi mất nên nhảy ra khỏi bồn tắm chạy về nhà ghi chép (Thời đó họ tắm công cộng) , Vừa chạy ông ta vừa hô Eureka..Eureka ,,,Eureka ! Về tới nhà ghi chép xong mấy chục trang sách rồi thì Vợ ông này đi chợ về quát lên "Sao Ông cởi truồng ngồi đây viết sách" - Và từ đó Eureka được đặt tên ...

Trạng thái
Thớt đang đóng