[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

hong7cong

Xe buýt
Ngưỡng mộ hệ thống đồ chơi của CCCM quá... niềm mơ ước của em, và của bao nhiều người thích cafe máy.. không chỉ ở Việt Nam mà cả Tây Mũi lõ cũng thèm ấy chứ... Nhưng mà giá cũng mặn thật.. em ước gì em rờ được tới cái máy xay thôi cũng thấy hạnh phúc rồi :( ... Còn cả dàn này thì...:(:( Nhưng mà phải lên tới mức này mới được gọi là thưởng thức cafe ngon thì cũng thật khổ cho bao nhiêu triệu người Việt Nam bình dân.. chỉ muôn đời biết ngó và mơ.. Buồn.. Bao nhiêu người bình dân lao động vào thớt này(lua-chon-may-pha-espresso-phu-hop-nhu-cau-su-dung) tìm chiếc máy vừa vừa ổn để tự thưởng thức cafe ngon mà giờ tiêu chí phải lên tới những dàn Top đỉnh thế này thì chắc cũng còn lâu lâu nữa mới có cốc Cà "đúng chất" mà uống CCCM nhỉ..Càng ngẫm càng buồn và tội nghiệp cho phần lớn người dân Việt Nam nghèo bon chen máy móc chỉ vì thèm Cafe ngon!!#-o#-o
Cái này thì cũng như audio mà cụ. Tai mình mình nghe, mồm mình mình uống. mọi ý kiến chỉ là tham khảo thôi

Cứ khai thác hết khả năng của đồ mình có đi đã và thấy phù hợp thì thay. Chứ chỉ vì dao động, “nghe thấy” này nọ hì phí quá.

Sáng ra nhâm nhi hương vị ly cafe mình tự pha, ngắm ly cà phê “đẹp” các cụ đưa lên làm mục tiêu ... phấn đấu với em là ổn rồi. chạy đua làm gì vì cuối cùng cũng thế ah

BMW 6688

Xe tăng
Cái này thì cũng như audio mà cụ. Tai mình mình nghe, mồm mình mình uống. mọi ý kiến chỉ là tham khảo thôi

Cứ khai thác hết khả năng của đồ mình có đi đã và thấy phù hợp thì thay. Chứ chỉ vì dao động, “nghe thấy” này nọ hì phí quá.

Sáng ra nhâm nhi hương vị ly cafe mình tự pha, ngắm ly cà phê “đẹp” các cụ đưa lên làm mục tiêu ... phấn đấu với em là ổn rồi. chạy đua làm gì vì cuối cùng cũng thế ah
<:-P <:-P <:-P

nuochoaoto

Xe buýt

Hôm trươc em cảm thấy vui vì chia sẻ mang đậm tính chất chia sẻ chung vui cá nhân. Vài hôm qua lại thấy mọi thứ nặng nề mà chán... Tinh thần chia sẻ chung cho cộng đồng rất ít, đa số nói hướng đến cá nhân nhau.. em chân ướt chân ráo em không hiểu và cũng không muốn tìm hiểu nhiều về chuyện cá nhân thành viên. Nhưng muốn tìm hiểu và cùng chia sẻ thú vui cũng như đam mê. Rõ ràng người đi trước có kiến thức mình học hỏi thì mình biết ơn... còn ai tài giỏi giàu kiến thức hơn ai thì.. vô chừng.. mình học ai thì mình thẩm cảm ơn người đó. Còn tiếp tục thú chơi ra sao thì mỗi người sẽ tự phát triển.. không có chuyện ai định hướng ai được đâu.. đó chỉ là 3 bước chân đầu đời thôi... các cụ nên gạt bỏ bớt chuyện hiềm khích để anh em mới vào còn có cơ hội chia sẻ đam mê.
EM chỉ có thế này thôi cũng tạm vui vui rồi.

BMW 6688

Xe tăng
Hôm trươc em cảm thấy vui vì chia sẻ mang đậm tính chất chia sẻ chung vui cá nhân. Vài hôm qua lại thấy mọi thứ nặng nề mà chán... Tinh thần chia sẻ chung cho cộng đồng rất ít, đa số nói hướng đến cá nhân nhau.. em chân ướt chân ráo em không hiểu và cũng không muốn tìm hiểu nhiều về chuyện cá nhân thành viên. Nhưng muốn tìm hiểu và cùng chia sẻ thú vui cũng như đam mê. Rõ ràng người đi trước có kiến thức mình học hỏi thì mình biết ơn... còn ai tài giỏi giàu kiến thức hơn ai thì.. vô chừng.. mình học ai thì mình thẩm cảm ơn người đó. Còn tiếp tục thú chơi ra sao thì mỗi người sẽ tự phát triển.. không có chuyện ai định hướng ai được đâu.. đó chỉ là 3 bước chân đầu đời thôi... các cụ nên gạt bỏ bớt chuyện hiềm khích để anh em mới vào còn có cơ hội chia sẻ đam mê.
Mừng cụ có thú vui nhẹ nhàng:):):)...biết đủ sẽ đủ:x ...hãy vui với những thứ hiện tại mình đang có...>:D<>:D<>:D<

hong7cong

Xe buýt
Chỉ một từ ...”đẹp”

Cái này cùng gần đẹp, vừa miệng em và em cũng méo quan tâm pha bằng máy gì hehe

nuochoaoto

Xe buýt
Chỉ một từ ...”đẹp”

Nếu em không nói tách cà em pha ra từ cái máy thuộc dạng rẻ tiền thì chắc cũng không ai nghĩ nó chỉ là cái máy "nhà quê" vô danh tiểu tốt trong nghề chơi máy... Nói ra rồi có khi người ta khinh và cười nhạt.. nhưng Đời đôi khi phải chịu, Nhưng.. ai gối tay quá trán mãi được. Và tiêu chí mỗi người cũng khác.. chơi là chơi.. vui là vui.. Và hàm ý rộng ra thì cũng chẳng ai phải lo ai đi lạc đường lạc hướng.. Đời này cũng ít người ngu dốt lắm nếu đã biết lên mạng xem tư vấn. Bao lời tư vấn đều là kiến thức, đều là tâm huyết của người chia sẻ.. có thể là đúng, có thể là chưa đủ.. có thể hợp hay không hợp cảnh.. chọn lọc để mà học hỏi. Mà kể có ngu ngốc thì cũng phải trải nghiệm mà bước tiếp.. Không đọc học phí làm sao khôn... Mặc kệ mà chơi.. thấy vui và thoải mái là tiêu chí hàng đầu.. vì đây là THÚ VUI mà..

Voisuplo235

Xe đạp
Cuối cùng thì đích đến của mọi người vẫn là được thưởng thức những ly cà phê theo sở thích theo gu của mình phải không ạ hihi.
Máy móc cũng chỉ là đống sắt vô dụng nếu người sử dụng nó không biết trân trọng và giữ gìn, không thấy vui và hạnh phúc khi dùng chúng...
Em cũng là fresh khi đến với cà phê, cũng được các anh các bác ở đây truyền cho đam mê và động lực theo đuổi cái thú vui này. Em cũng chưa có máy xay xịn vẫn quay tay hàng ngày nhưng em thấy vẫn vui và enjoy theo cách của em ạ :)
Hy vọng mỗi ngày khi lên thớt sẽ luôn được thấy những kiến thức mới, chia sẻ kinh nghiệm, và thấy được đam mê của mọi người!

nuochoaoto

Xe buýt
Cuối cùng thì đích đến của mọi người vẫn là được thưởng thức những ly cà phê theo sở thích theo gu của mình phải không ạ hihi.
Máy móc cũng chỉ là đống sắt vô dụng nếu người sử dụng nó không biết trân trọng và giữ gìn, không thấy vui và hạnh phúc khi dùng chúng...
Em cũng là fresh khi đến với cà phê, cũng được các anh các bác ở đây truyền cho đam mê và động lực theo đuổi cái thú vui này. Em cũng chưa có máy xay xịn vẫn quay tay hàng ngày nhưng em thấy vẫn vui và enjoy theo cách của em ạ :)
Hy vọng mỗi ngày khi lên thớt sẽ luôn được thấy những kiến thức mới, chia sẻ kinh nghiệm, và thấy được đam mê của mọi người!
Quay tay vui chớ... thanh niên mà nếu chưa vợ Quay Tay còn dẻo nữa kakaa..:">:">:">

Th4iNguy3n

Xe buýt
Năm 2016, em cũng quay tay bằng cối Cozyna, cà mua ở Shin, Starbuck; pha bình frenchpress và aeropress đó cụ, trước nữa thì dùng cà phê viên nén Nespresso. Lên đây, thấy topic của cụ Patriots em mới ngâm cứu cái máy pha tự động Saeco; sau thì mới đến combo Rang - Xay - Pha như bây giờ.

Voisuplo235

Xe đạp
Quay tay vui chớ... thanh niên mà nếu chưa vợ Quay Tay còn dẻo nữa kakaa..:">:">:">
Hehe trộm vía từ hồi quay tay đều hàng ngày em thấy sức khoẻ lại tốt hơn cụ ạ 🤣🤣🤣

Em tự thấy em thuộc dạng hơi bị lách cách lọ mọ, ngoài cf thì e còn chơi ảnh, bộ gear của em cũng vài ngàn $ auto các kiểu mà khi chụp thì em vẫn xoay hết qua...Manual cụ ạ 😂😂😂

Thích gì chơi nấy miễn sao ok là đc :))

nuochoaoto

Xe buýt
Năm 2016, em cũng quay tay bằng cối Cozyna, cà mua ở Shin, Starbuck; pha bình frenchpress và aeropress đó cụ, trước nữa thì dùng cà phê viên nén Nespresso. Lên đây, thấy topic của cụ Patriots em mới ngâm cứu cái máy pha tự động Saeco; sau thì mới đến combo Rang - Xay - Pha như bây giờ.
Cái gì cũng cần có lộ trình khi đam mê phát triển... Không thể 1 phát lên Top mới là đúng và (hợp lý hơn đi đường vòng) - con đường vòng đôi khi trải đầy hoa thơm cỏ lạ.. nếu đốt cháy nó đi thì...? Lên Top gần như vô nghĩa vì mình đã bỏ qua quãng dài với những thứ ở Top đâu chắc đã có??? Sự sung sướng ở Top nó giảm đi thậm chí đôi khi không hề biết mình đang ở quãng nào cũng có thể!!

BMW 6688

Xe tăng
>:D<>:D<>:D<:x:x

Voisuplo235

Xe đạp
Dạ vâng,

Trải nghiệm luôn là điều quý giá cụ ạ :))
Mới học chạy mà đã đòi về đích xinh tươi thì cũng hơi chán 🤣🤣🤣

Plutoni249

Xe máy
Hôm trươc em cảm thấy vui vì chia sẻ mang đậm tính chất chia sẻ chung vui cá nhân. Vài hôm qua lại thấy mọi thứ nặng nề mà chán.............
Cứ vui lên và chia sẻ thật nhiều cụ ơi ! :bz<:-P

..................em chân ướt chân ráo em không hiểu và cũng không muốn tìm hiểu nhiều về chuyện cá nhân thành viên. Nhưng muốn tìm hiểu và cùng chia sẻ thú vui cũng như đam mê. Rõ ràng người đi trước có kiến thức mình học hỏi thì mình biết ơn... còn ai tài giỏi giàu kiến thức hơn ai thì.. vô chừng.. mình học ai thì mình thẩm cảm ơn người đó. Còn tiếp tục thú chơi ra sao thì mỗi người sẽ tự phát triển.. không có chuyện ai định hướng ai được đâu.. đó chỉ là 3 bước chân đầu đời thôi... các cụ nên gạt bỏ bớt chuyện hiềm khích để anh em mới vào còn có cơ hội chia sẻ đam mê.
Em nhất trí với cụ! Theo em thấy thì có thể tóm tắt ngắn gọn thành 2 trường phái:
- Trường phái thứ 1: ngân sách khoảng 10-15tr VND cho cả 3 máy rang, xay, pha. Đại diện trường phái này chắc ai theo dõi thớt cũng biết, vì mục tiêu của cụ ấy là phổ cập ly Espresso chuẩn với ngân sách hạn chế.
- Trường phái thứ 2: ngân sách dư dả hơn, hướng đến trải nghiệm cao cấp. Các cụ thuộc trường phái này sẵn sàng nâng cấp máy nhằm loại bỏ hạn chế của các dòng máy thấp hơn, và tất nhiên kinh phí bỏ ra cũng sẽ lớn hơn.

Em theo dõi thớt từ đầu thì, bỏ qua những mâu thuẫn cá nhân, những tranh luận suy cho cùng cũng chỉ là đi tìm chân lý và đều theo đúng tinh thần của "thớt". Người đọc sẽ tự đúc kết và đưa ra câu trả lời, trường hợp của em là Gaggia Baby, Breville 820 và SR540.
Trong tương lai nếu có nhu cầu và đủ kinh phí chắc chắn em sẽ nâng cấp, có thể là combo Mazzer + Rancilio Silvia; còn hiện tại thì cứ vui với khoản đầu tư nhỏ của mình đã ạ :))

Em bắt chước cụ, làm 1 ly Espresso. Topping là kem và siro socola :)>-:)>-

Mr.star

Xe tải
Những tâm sự của các bác đều đúng, nhưng các bác nói vào sau và không quan tâm đến những hiềm khích các thành viên trước đó là không công bằng. Bọn em những kẻ từng bị công kích, bỉ bôi thậm chí có người còn bị sỉ nhục nhưng bù lại không bao giờ có kiểu sỉ nhục người khác. Các bác dù có ở phe "Nam Mộ Dung hay Bắc Kiều Phong", hỏi gì bọn em đều trả lời như nhau hết nếu biết. Để kiểm nghiệm lời em nói đúng sai thì các bác cứ đọc lại các comments, nó vẫn còn nguyên cả đấy! Chứ nói như các bác, dù trái quan điểm đi chăng nữa, bọn em cũng vẫn tôn trọng. Còn người nào mà suốt ngày đi soi mói, bỉ bôi, dìm hàng người khác thì em chỉ cảm thấy thương cho họ, vì cả cuộc đời này có lẽ họ không có giây phút nào thoải mái vui vẻ, lúc nào cũng cay nghiệt thế thì quả là bi kịch!

hong7cong

Xe buýt
Những tâm sự của các bác đều đúng, nhưng các bác nói vào sau và không quan tâm đến những hiềm khích các thành viên trước đó là không công bằng. Bọn em những kẻ từng bị công kích, bỉ bôi thậm chí có người còn bị sỉ nhục nhưng bù lại không bao giờ có kiểu sỉ nhục người khác. Các bác dù có ở phe "Nam Mộ Dung hay Bắc Kiều Phong", hỏi gì bọn em đều trả lời như nhau hết nếu biết. Để kiểm nghiệm lời em nói đúng sai thì các bác cứ đọc lại các comments, nó vẫn còn nguyên cả đấy! Chứ nói như các bác, dù trái quan điểm đi chăng nữa, bọn em cũng vẫn tôn trọng. Còn người nào mà suốt ngày đi soi mói, bỉ bôi, dìm hàng người khác thì em chỉ cảm thấy thương cho họ, vì cả cuộc đời này có lẽ họ không có giây phút nào thoải mái vui vẻ, lúc nào cũng cay nghiệt thế thì quả là bi kịch!
Diễn đàn có chức năng bỏ qua mà cụ. Lên diễn đàn cho vui, thấy ko hợp thì ignore cho đỡ bận lòng hehe

nuochoaoto

Xe buýt
Nói như các bác thì mẫu thuẫn vẫn là cá nhân, còn bọn em muốn 1 sân chơi chia sẻ, không muốn nhìn những bài với từ ngữ, nghĩa mang đậm sự moi móc nhau.. dù không liên can nhưng nó rất ảnh hưởng tâm lý chung.. Các bác có thể thấy không còn 1 ai vào để chia sẻ thú vui nữa.. Nếu các bác không thể đem chuyện cá nhân qua 1 bên thì có lẽ Topic này không còn là nơi để chung vui được nữa.. cũng thật là quá tiếc!

Mr.star

Xe tải
Nói như các bác thì mẫu thuẫn vẫn là cá nhân, còn bọn em muốn 1 sân chơi chia sẻ, không muốn nhìn những bài với từ ngữ, nghĩa mang đậm sự moi móc nhau.. dù không liên can nhưng nó rất ảnh hưởng tâm lý chung.. Các bác có thể thấy không còn 1 ai vào để chia sẻ thú vui nữa.. Nếu các bác không thể đem chuyện cá nhân qua 1 bên thì có lẽ Topic này không còn là nơi để chung vui được nữa.. cũng thật là quá tiếc!
Bọn em đã từng nói với nhau là bỏ qua để có sân chơi chung, nhưng "cây muốn lặng gió chẳng đừng", chính thế mới có "thớt" cà phê ngon, sạch, rẻ bên kia, bên đó kiến thức có đủ từ máy rẻ tiền đến máy đắt tiền, cà rẻ đến cà đắt tiền và quan trọng nhất là tôn trọng đối phương!
Ps: Đến bác người ngoài còn không muốn đọc thấy những dòng công kích cá nhân nữa là người trong cuộc không sôi máu mới lạ!

Chỉnh sửa cuối:

nuochoaoto

Xe buýt
Bọn em đã từng nói với nhau là bỏ qua để có sân chơi chung, nhưng "cây muốn lặng gió chẳng đừng", chính thế mới có "thớt" cà phê ngon, sạch, rẻ bên kia, bên đó kiến thức có đủ từ máy rẻ tiền đến máy đắt tiền, cà rẻ đến cà đắt tiền và quan trọng nhất là tôn trọng đối phương!
Em có ghé qua bên đó chơi, nhưng quả thật những người mới chơi như tụi em đôi khi đọc không cũng chưa hiểu hết.. và đôi khi sự chỉ dậy có phần "thái quá" lại giúp tích lũy kiến thức nhanh hơn.. tất nhiên học thì cũng phải tự tư duy.. Em tìm thấy sự chỉ dạy ở topic này rất nhiều nên đôi khi em biết ơn sự chỉ dạy thái quá.. kiểu giết nhầm còn hơn bỏ sót đó =))=))

Trạng thái
Thớt đang đóng