[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

TonyTam

Đi bộ
Bác nói chi tiết quá, tỉ mỉ quá, cụ thể quá! =D>
Cơ mà cái cân nói nhất là "Ông vua trong dàn máy của Barista" (cái máy xay cafe) bác lại không nói !!! :( :((

Vậy nên:

1/ Bác cho chúng em biết tên (loại) máy xay cafe bác đang dùng nhé!

2/ Em đồ rằng cái may xay cafe của bác, là loại máy phổ thông chứ không phải máy chuyên dụng cho pha cafe Espresso, [-X Hay có thể nó là máy chuyên dụng cho pha cafe Espresso nhưng ............... :D (em nhường cho các bác khác trả lời giúp em) :P

3/ Với hạt cafe có độ mịn ntn mà bác bàn (đòi hỏi) về lớp crema "đạt chuẩn" thì khác nào, bác đòi một thằng ngọng học và nói chuẩn tiếng NN! :))

Em không nói (cắt nghĩa) mà chỉ lấy tấm hình bác chụp hạt cafe bác ấy xay ra, pha xong, để nhưng bác khác "bật mí" cho bác Tony Tam "vỡ ra" giúp em. :P :)) :)) :)) :)) :))

Cảm ơn bác nha, mô tả kỹ để được trợ giúp :), mình cũng nghĩ vấn đề ở vụ xay cafe, mình ra quán nhờ họ xay giùm, mình nói nhớ xay bằng cái máy xay, mà dùng để bán, xay mịn đem về pha máy, tai quán này có bán cafe express mang đi, họ hẹn mình hôm sau tới lấy, như vậy chắc họ đã xay bằng máy bình thường hay pha phin rồi :(

Mình đang xem máy xay cafe nào vừa vừa, thì thấy 2 máy sau, bác có thể cho comment máy nào okie hơn không ?
1/ HeyCafe HC-600: https://khoinghiepcafe.com/san-pham/may-xay-cafe-espresso-chuyen-nghiep-heycafe-hc600/
2/ Kahchan CG9129: https://tiki.vn/may-xay-ca-phe-chuyen-nghiep-kahchan-cg9129-hang-chinh-hang-p563790.html?src=search&2hi=1&keyword=Kahchan CG9129&_lc=Vk4wMzkwMjEwMDc=

Thấy các bác có nói về máy breville 820, để tìm hiểu thêm mới được.

Bữa nay chạy ra quán khác, kêu họ xay ít cafe đem về pha thử, xay tại chỗ bằng máy xay expresso luôn. kết quả xay như sau, không biết vậy đủ mịn chưa bác nhỉ ?

Chỉnh sửa cuối:

nuochoaoto

Xe buýt
Haizz.. cái máy rang SR500 gần như hết sạch không còn để mua trên Ebay nữa các bác ạ, Máy SR540 thì cũng gần như không có hàng, Amazon hết hàng, Ebay hết máy giá tốt, còn vài seller để giá đắt đắt. Buồn quá đi... Có bác nào chán máy rang thì inbox em với nhé hihi.

j3rry

Xe hơi
Haizz.. cái máy rang SR500 gần như hết sạch không còn để mua trên Ebay nữa các bác ạ, Máy SR540 thì cũng gần như không có hàng, Amazon hết hàng, Ebay hết máy giá tốt, còn vài seller để giá đắt đắt. Buồn quá đi... Có bác nào chán máy rang thì inbox em với nhé hihi.
Chuyển sang nghiên cứu dòng này đi bác, hàng HQ, điện 220V, tổng chi phí cũng ngang ngửa SR540 + ổn áp http://mg.gmarket.co.kr/Item?goodscode=1695939878

nuochoaoto

Xe buýt
Chuyển sang nghiên cứu dòng này đi bác, hàng HQ, điện 220V, tổng chi phí cũng ngang ngửa SR540 + ổn áp http://mg.gmarket.co.kr/Item?goodscode=1695939878
OK bác để em xem. Máy SR540 hết hàng lý do chắc cũng do covid19 làm đứt hàng từ china. Em thấy có website của mỹ nói sẽ có hàng trở lại vào ngày 16/08 cho tới cuối tháng 8 Vì hiện giờ hàng đang lênh đênh trên biển và tất cả nguồn lực vận tải giờ đa số ưu tiên cho đồ y tế hết.

QUANG1970

Xe lăn
Cảm ơn bác nha, mô tả kỹ để được trợ giúp :), mình cũng nghĩ vấn đề ở vụ xay cafe, mình ra quán nhờ họ xay giùm, mình nói nhớ xay bằng cái máy xay, mà dùng để bán, xay mịn đem về pha máy, tai quán này có bán cafe express mang đi, họ hẹn mình hôm sau tới lấy, như vậy chắc họ đã xay bằng máy bình thường hay pha phin rồi :(

..............................

Thấy các bác có nói về máy breville 820, để tìm hiểu thêm mới được.

Bữa nay chạy ra quán khác, kêu họ xay ít cafe đem về pha thử, xay tại chỗ bằng máy xay expresso luôn. kết quả xay như sau, không biết vậy đủ mịn chưa bác nhỉ ?

Bác TonyTam quả là người nhanh trí và tinh tế! Bác nhìn ra vấn đề rồi đấy! =D>

1/ Em tin tách cafe pha ra sẽ tốt (ngon) hơn nhiều so với trước đây trong vòng 2 ngày đầu tiên sau khi xay ra, sau đó thì .............. :((

2/ Delonghi ECP31.21 sức nén 15bar còn Tiross-TS621 sức nén chỉ 5bar mà đem so sánh thì ..............

In addition, cái "Crema" trong tách cafe mà bác pha ra từ Tiross-TS621 nói cho chinh xác chỉ là "bọt cafe" mà thôi
Còn cái "Crema" trong tách cafe mà bác pha ra từ Delonghi ECP31.21 với cái lọc hai lớp (Pressurized filter ) giả sử nhìn có "ngon mắt" đi chăng nữa, nhưng "nói theo một số người" chỉ là lớp "Crema giả" mà thôi! :D

Thế đấy, nghề chơi cùng lắm công phu! :P

Nhác xem thì cũng đủ đầy,​
Nhưng của Tàu khựa, bụng nầy không ưng! [-X

Cái máy xay Kahchan là một loại hàng (máy xay cafe) nhái các máy xay cao cấp như Mazzer, ...... . Em chưa dùng và sẽ không dùng không dám cho ý kiến! :D

Còn ai muốn làm "chuột bạch" thì xin mời! :P

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
OK bác để em xem. Máy SR540 hết hàng lý do chắc cũng do covid19 làm đứt hàng từ china. Em thấy có website của mỹ nói sẽ có hàng trở lại vào ngày 16/08 cho tới cuối tháng 8 Vì hiện giờ hàng đang lênh đênh trên biển và tất cả nguồn lực vận tải giờ đa số ưu tiên cho đồ y tế hết.

1/ Tùy duyên! :P

Các bác coi, một bác trong thớt mua cái SR540 này gần như mới mà chỉ 140USD. Nếu có thân nhân ở CA thì về tới VN chỉ tầm 170USD (140+10+20) ~ 4.008.000 VNĐ.

Hay còn này Gaggia Baby Dose (tình năng giống y chang như Gaggia Baby Twin) này, một bác trong thớt mua cái mới tinh 100% chỉ khui thùng ra thôi mà chỉ 240USD (do bác ấy "nhát" chứ nếu khéo "mặc cả" chỉ 230USD)! và nếu có thân nhân ở CA thì về tới VN chỉ tầm 295USD (240+25+30) ~ 7.008.000 VNĐ.

2/ SR500 gần như không sản xuất (Discontinued) và chuyển sang thế hệ mới là SR540.
FYI, SR500 rang dễ hơn SR540. SR540 nếu nắm vững (làm chủ) nguyên tắc vận hành thì cũng chẳng có gì là khó. [-X

Chất lượng của mẻ rang từ SR540 nếu rang đạt thì dĩ nhiên phải hơn mẻ rang từ SR500 rồi! :))
Nhiều bác trong "thớt" (trừ một số ít "bỏ của chạy lấy người" (mua rồi phải bán lại vì rang không được), "Họ nhà thằng Bờm" (dốt mà không biết) cứ tưởng mình rang thế là đã ngon lắm rồi!) đã chia sẻ với em trải nghiệm này và "yêu" cái SR540 này lắm !!! :D

Con SR540 nếu "khéo mua" thì máy brand new ship về Mỹ chỉ tầm 172- 175USD và về tới VN chỉ tầm 192 USD (172+20) ~ 4.608.000VNĐ.

Dĩ nhiên em sẽ không bao giờ đưa link vì em không kinh doanh, cũng như làm "cò" cho cafe, máy Rang,Xay,Pha cafe, cafe hạt và các dịch vụ cafe nên không muốn "ôm "rác" của cả thiên hạ vào người". :D Còn những gì em nói đúng sai ntn thì nhiều bác trong "thớt" đã mua với cái giá mà em đưa ra và làm chứng cho lời em nói. :P

Chỉnh sửa cuối:

nuochoaoto

Xe buýt
1/ Tùy duyên! :P

Các bác coi, một bác trong thớt mua cái SR540 này gần như mới mà chỉ 140USD. Nếu có thân nhân ở CA thì về tới VN chỉ tầm 170USD (140+10+10) ~ 4.008.000 VNĐ.

Hay còn này Gaggia Baby Dose (tình năng giống y chang như Gaggia Baby Twin) này, một bác trong thớt mua cái mới tinh 100% chỉ khui thùng ra thôi mà chỉ 240USD (do bác ấy "nhát" chứ nếu khéo "mặc cả" chỉ 230USD)! và nếu có thân nhân ở CA thì về tới VN chỉ tầm 295USD (240+25+30) ~ 7.008.000 VNĐ.

2/ SR500 gần như không sản xuất (Discontinued) và chuyền sang thế hệ mới là SR540.
FYI, SR500 rang dễ hơn SR540. SR540 nếu nắm vững (làm chủ) nguyên tắc vận hành thì cũng chẳng có gì là khó. [-X

Chất lượng của mẻ rang từ SR540 nếu rang đạt thì dĩ nhiên phải hơn mẻ rang từ SR500 rồi! :))
Nhiều bác trong "thớt" (trừ một số ít "bỏ của chạy lấy người" (mua rồi phải bán lại vì rang không được), "Họ nhà thằng Bờm" (dốt mà không biết) cứ tưởng mình rang thế là đã ngon lắm rồi!) đã chia sẻ với em trải nghiệm này và "yêu" cái SR540 này lắm !!! :D

Con SR540 nếu "khéo mua" thì máy brand new ship về Mỹ chỉ tầm 172- 175USD và về tới VN chỉ tầm 192 USD (172+20) ~ 4.608.000VNĐ.

Dĩ nhiên em sẽ không bao giờ đưa link vì em không kinh doanh cafe, máy Rang,Xay,Pha cafe, cafe hạt và các dịch vụ cafe nên không muốn "ôm rác vào người". Còn đúng sai ntn thì nhiều bác trong "thớt" đã mua với cái giá mà em đưa ra và làm chứng cho lời em nói. :P
Vâng đúng là tùy duyên bác ạ. Thời điểm này vận chuyển quốc tế nhất là từ nhà máy sản xuất (nằm ngoài mỹ) tới hãng đều khó khăn và phí ship hiện tại tăng gấp 3 lần (so với trước dịch bệnh) nên hàng hóa đều bị chậm lại hết, nên mấy seller nói chung trên Ebay đều tăng giá hoặc giá ổn thì lại hết hàng bác ạ. Nếu không quá tế nhị bác cho em xin link mua (vào inbox) để em nhờ người thân bên US oder rồi gửi về giúp, em cảm ơn bác nhiều nhé.

josluanvu

Xe đạp
Vâng đúng là tùy duyên bác ạ. Thời điểm này vận chuyển quốc tế nhất là từ nhà máy sản xuất (nằm ngoài mỹ) tới hãng đều khó khăn và phí ship hiện tại tăng gấp 3 lần (so với trước dịch bệnh) nên hàng hóa đều bị chậm lại hết, nên mấy seller nói chung trên Ebay đều tăng giá hoặc giá ổn thì lại hết hàng bác ạ. Nếu không quá tế nhị bác cho em xin link mua (vào inbox) để em nhờ người thân bên US oder rồi gửi về giúp, em cảm ơn bác nhiều nhé.
Chào Bác, thời điểm này mua hàng từ nước ngoài về Việt Nam, vận chuyển là vấn đề khá khó khăn, nhất là thời gian nhận hàng sẽ lâu hơn bình thường. Nếu được Bác nên tự tay mình mua, vì những món hàng tốt và giá “hời”, sẽ “bốc hơi” rất nhanh. Như em khi mua những món như SR500, GBT, Breville 820, em đều phải căn me, khi có hàng tốt, giá hời, thì em ra quyết định mua ngay.
Vấn đề vận chuyển, em để địa chỉ nhà người thân bên Mỹ, khi nào người thân em về sẽ xách tay về cho em, hoặc chính người thân sẽ giúp đem ra các dịch vụ gửi hàng hóa về Việt Nam, khi đó chi phí vận chuyển sẽ rẻ hơn đôi chút, có khi rẻ hơn rất nhiều.
Ebay luôn có hàng tốt - giá hời, nếu Bác kiên nhẫn chờ đợi và chăm săn hàng (nếu Bác có thời gian).
Chúc Bác sớm tìm được những con máy tốt với giá hợp lý, để sớm thưởng thức cà phê ngon mỗi ngày!

Chỉnh sửa cuối:

nuochoaoto

Xe buýt
Chào Bác, thời điểm này mua hàng từ nước ngoài về Việt Nam, vận chuyển là vấn đề khá khó khăn, nhất là thời gian nhận hàng sẽ lâu hơn bình thường. Nếu được Bác nên tự tay mình mua, vì những món hàng tốt và giá “hời”, sẽ “bốc hơi” rất nhanh. Như em khi mua những món như SR500, GBT, Breville 820, em đều phải căn me, khi có hàng tốt, giá hời, thì em ra quyết định mua ngay.
Vấn đề vận chuyển, em để địa chỉ nhà người thân bên Mỹ, khi nào người thân em về sẽ xáy tay về cho em, hoặc chính người thân sẽ giúp đem ra các dịch vụ gửi hàng hóa về Việt Nam, khi đó chi phí vận chuyển sẽ rẻ hơn đôi chút, có khi rẻ hơn rất nhiều.
Ebay luôn có hàng tốt - giá hời, nếu Bác kiên nhẫn chờ đợi và chăm săn hàng (nếu Bác có thời gian).
Chúc Bác sớm tìm được những con máy tốt với giá hợp lý, để sớm thưởng thức cà phê ngon mỗi ngày!
Vâng bác. Em cũng đang canh me thử đây. Chắc chắn là sẽ gửi về nhà người thân tại us rồi mới ship về VN bác ạ. Vì theo đường ship ebay giá khá cao. Ship dịch vụ từ us về tận nhà tại sài gòn thì như trước đây là cỡ $5-6/1lbs + phụ phí tuỳ từng mặt hàng. Em đang chờ hàng sr540 có hàng trở lại để mua chứ chắc canh hàng cũ cũng hơi khó.

Na lun

Xe tải
Mẻ rang chiều này, 120gr cafe Guatemala, khoảng 3,5p là đã crack, em thúc gió và nhiệt đến 5p và từ 5 đến 6 em hạ về low, cooling khoảng 2p, em rang máy sr500, các bác xem giúp

TonyTam

Đi bộ
Bác TonyTam quả là người nhanh trí và tinh tế! Bác nhìn ra vấn đề rồi đấy! =D>

1/ Em tin tách cafe pha ra sẽ tốt (ngon) hơn nhiều so với trước đây trong vòng 2 ngày đầu tiên sau khi xay ra, sau đó thì .............. :((

2/ Delonghi ECP31.21 sức nén 15bar còn Tiross-TS621 sức nén chỉ 5bar mà đem so sánh thì ..............

In addition, cái "Crema" trong tách cafe mà bác pha ra từ Tiross-TS621 nói cho chinh xác chỉ là "bọt cafe" mà thôi
Còn cái "Crema" trong tách cafe mà bác pha ra từ Delonghi ECP31.21 với cái lọc hai lớp (Pressurized filter ) giả sử nhìn có "ngon mắt" đi chăng nữa, nhưng "nói theo một số người" chỉ là lớp "Crema giả" mà thôi! :D

Thế đấy, nghề chơi cùng lắm công phu! :P

Nhác xem thì cũng đủ đầy,​
Nhưng của Tàu khựa, bụng nầy không ưng! [-X

Cái máy xay Kahchan là một loại hàng (máy xay cafe) nhái các máy xay cao cấp như Mazzer, ...... . Em chưa dùng và sẽ không dùng không dám cho ý kiến! :D

Còn ai muốn làm "chuột bạch" thì xin mời! :P
Cảm ơn bác nha, mình sẽ nghiên cứu xử lý vụ xay cafe mịn, có gì không hiểu, mình sẽ gửi câu hỏi tiếp nhé.

QUANG1970

Xe lăn
Mẻ rang chiều này, 120gr cafe Guatemala, khoảng 3,5p là đã crack, em thúc gió và nhiệt đến 5p và từ 5 đến 6 em hạ về low, cooling khoảng 2p, em rang máy sr500, các bác xem giúp

Nhìn là biết hạt cafe ngon, còn mới: Sạch, đều, xanh vỏ bí, trong! =D>

Cafe có ngon, thì khi rang đúng cách, mới rang ra đươc cafe thành phẩm ngon :x
Cafe ntn, rang đạt, mà uống vận chưa hài lòng, thì em chỉ còn nước ....... :P

Như bác nói (120gr cafe Guatemala, khoảng 3,5p là đã crack, em thúc gió và nhiệt đến 5p và từ 5 đến 6 em hạ về low, cooling khoảng 2p, em rang máy sr500, ), em đồ là bác rang theo profile dành cho "Hard bean" mà là rang kiểu an toàn (profile rang an toàn). Rang theo cách này uống cũng ngon lắm! :D

Nhìn ngon mắt lắm bác ạ! =D>

nhưng em không thấy sướng phải banh ra nữa, theo em mới .................. thỏa mãn. :)) Nhất là cái khe, em chỉ thích nhìn khe, mỗi khi ................... đánh giá thôi. :P

QUANG1970

Xe lăn
Vâng bác. Em cũng đang canh me thử đây. Chắc chắn là sẽ gửi về nhà người thân tại us rồi mới ship về VN bác ạ. Vì theo đường ship ebay giá khá cao. Ship dịch vụ từ us về tận nhà tại sài gòn thì như trước đây là cỡ $5-6/1lbs + phụ phí tuỳ từng mặt hàng. Em đang chờ hàng sr540 có hàng trở lại để mua chứ chắc canh hàng cũ cũng hơi khó.

Giá shipping tử Mỹ (CA) về tận nhà tại Sài Gòn thì như trước đây là gần 3USD/1lbs. Còn phụ phí chỉ tính khi gửi Iphone Ipad, Laptop,.... hay gửi về các mặt hàng như dầu thơm, thuốc men, mỹ phẩm với số lượng lớn mà thôi! :D

Cafe, máy móc rang xay pha cafe dĩ nhiên là không có phụ phí! :P
FYI, có nhưng lô hàng em gửi từ CA (92843) về Sài Gòn hơn 150Lbs cafe hạt sống mà chẳng có một xu phụ phí nào. [-X

Na lun

Xe tải
View attachment 4585496

Nhìn là biết hạt cafe ngon, còn mới: Sạch, đều, xanh vỏ bí, trong! =D>

Cafe có ngon, thì khi rang đúng cách, mới rang ra đươc cafe thành phẩm ngon :x
Cafe ntn, rang đạt, mà uống vận chưa hài lòng, thì em chỉ còn nước ....... :P

Như bác nói (120gr cafe Guatemala, khoảng 3,5p là đã crack, em thúc gió và nhiệt đến 5p và từ 5 đến 6 em hạ về low, cooling khoảng 2p, em rang máy sr500, ), em đồ là bác rang theo profile dành cho "Hard bean" mà là rang kiểu an toàn (profile rang an toàn). Rang theo cách này uống cũng ngon lắm! :D

Nhìn ngon mắt lắm bác ạ! =D>

nhưng em không thấy sướng phải banh ra nữa, theo em mới .................. thỏa mãn. :)) Nhất là cái khe, em chỉ thích nhìn khe, mỗi khi ................... đánh giá thôi. :P
Nghe bác Quang nhận xét thì mũi em hơi phồng tí nhưng thấy bác dùng nhiều biểu tượng thế kia em lại thấy lo lo!!

nuochoaoto

Xe buýt
Giá shipping tử Mỹ (CA) về tận nhà tại Sài Gòn thì như trước đây là gần 3USD/1lbs. Còn phụ phí chỉ tính khi gửi Iphone Ipad, Laptop,.... hay gửi về các mặt hàng như dầu thơm, thuốc men, mỹ phẩm với số lượng lớn mà thôi! :D

Cafe, máy móc rang xay pha cafe dĩ nhiên là không có phụ phí! :P
FYI, có nhưng lô hàng em gửi từ CA (92843) về Sài Gòn hơn 150Lbs cafe hạt sống mà chẳng có một xu phụ phí nào. [-X
Bác gửi sao hay thế, em thường nhờ gửi từ Florida về thì giá cao hơn chút vì ở đó dịch vụ về việt nam không quá nhiều. Lần nào nó cũng chém phụ phí hết, không trên từng món thì trên % giá trị khai giá, còn gửi Iphone, laptop thì phụ phí cứ $80 1 cái... đúng là chém sắc như dao Thái lan. Nếu các bác có về hạt sống nữa thì cho em tham gia mới nhé, em ở Sài Gòn hihi.

rapid

Xe tải
đúng là chém sắc như dao Thái lan.
Mấy hôm nghỉ Cách ly em cũng định canh máy Gaggia Baby cũ , nhưng giá ship là 120 Bảng nên thôi. Quay ra đặt cái Milesto 18 tương đương , giá cũng thế mà lại là máy mới. Thích máy M19 tương đương Twin nhưng giá cao quá !

nuochoaoto

Xe buýt
Mấy hôm nghỉ Cách ly em cũng định canh máy Gaggia Baby cũ , nhưng giá ship là 120 Bảng nên thôi. Quay ra đặt cái Milesto 18 tương đương , giá cũng thế mà lại là máy mới. Thích máy M19 tương đương Twin nhưng giá cao quá !
Hôm nay em mới thấy nó đang Bib cái GBT mà hàng lỗi chảy nước gì đó. Hình như dòng máy đó chắc cũng lâu đời quá nên giờ tình trạng chảy nước gần như bị trên 50% thành ra ai thạo sửa chữa và chấp nhận phải sửa chữa thì mới đánh liều chơi chứ cũng ớn ớn với mấy ông Seller.

rapid

Xe tải
thành ra ai thạo sửa chữa và chấp nhận phải sửa chữa thì mới đánh liều chơi chứ cũng ớn ớn với mấy ông Seller.
Em chỉ ngại máy hỏng con IC điều khiển (MCU-nếu có thôi ), chứ còn linh kiện chịu tìm vẫn sẵn ạ .

Đê Đê Đỏ

Xe máy
E sáng nào cũng 1 cốc trước ăn sáng, nhưng e pha bằng ấm bialety, ấm này pha cảm giác vẫn ko ngon lắm

Trạng thái
Thớt đang đóng