[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

josluanvu

Xe đạp
Dạ, em cảm ơn ý tốt của bác. Mà em nhận nhiều của các bác trên này rồi, nên em xin khất bác nhé.

Em đang tập rang cà nội thật tốt rồi ship cà ngoại về :).
Dạ Bác, Bác và em cũng như các Bác khác trên này, cũng đều yêu thích cà phê, thì việc chia sẻ cho nhau niềm đam mê thiệt là đáng quý. Việc cùng sống tại Sài Gòn cũng là cái duyên, nếu có dịp em cũng hy vọng, không những chia sẻ những hạt cà phê mà còn cả những ly cà phê ngon nữa ạ :-bd

BMW 6688

Xe tăng
Em lại rón rén khoe ít cafe vừa được nhường lại để uống Tết:D...Kèm theo là 10gr demo đã rang:x...Ngay lập tức pha và trải nghiệm.Hương ban đầu khá nồng nàn và vị MÍT tố nữ rất nhiều...Vị chua dịu, nhấp thử thấy ngọt dần, ngọt dần và không thấy đắng, khá cân bằng và tròn vị=P~...Khi cho xíu đường (theo thói quen của em) uống càng thấy rõ hương và vị MÍT, nếu ngửi kỹ sẽ thấy hơi ngai ngái....vị gì đó mà em chưa nhận ra được.:"> Em chỉ cảm nhận được nhiêu đó thôi. Cụ ragdoll cảm nhận ra sao ạ??? Cám ơn cụ QUANG1970 đã cho em trải nghiệm MỚI rất ĐỘC và LẠ đến thời điểm này):x

Chỉnh sửa cuối:

josluanvu

Xe đạp
Em lại rón rén khoe ít cafe vừa được nhường lại để uống Tết:D...Kèm theo là 10gr demo đã rang:x...Ngay lập tức pha và trải nghiệm.Hương ban đầu khá nồng nàn và vị MÍT tố nữ rất nhiều...Vị chua dịu, nhấp thử thấy ngọt dần, ngọt dần và không thấy đắng, khá cân bằng và tròn vị=P~...Khi cho xíu đường (theo thói quen của em) uống càng thấy rõ hương và vị MÍT, nếu ngửi kỹ sẽ có thấy hơi ngai ngái....vị gì đó mà em chưa nhận ra được.:"> Em chỉ cảm nhận được nhiêu đó thôi. Cụ ragdoll cảm nhận ra sao ạ??? Cám ơn cụ QUANG1970 đã cho em trải nghiệm MỚI rất ĐỘC và LẠ đến thời điểm này):x
https://upnhanh.mobi//thumbs/a1bc9715e64e1ae0d76926957ca6bfa5dbd071b3.jpg[/img]
ủa sao em up hình không được ta???:((:((:((
Chào Bác, em không biết các Bác khác up như thế nào, nhưng em up theo cách này ạ.
Em sử dụng dịch vụ của trang https://www.flickr.com/. Sau khi up ảnh lên trang này, Bác để ảnh up lên ở chế độ "Public", tiếp tục Bác lấy đoạn code trong mục "BBCode" có dạng là [url........[/url] và lựa chọn cỡ ảnh vừa phải để người xem load ảnh được nhanh, cuối cùng bác đưa vào bài viết.
Chúc Bác up ảnh thành công để mọi người cùng thưởng lãm!

Về cà phê, em vẫn đang cố gắng hoàn thiện, việc rang - xay - pha, và trong tay mới chỉ có khoảng hơn chục loại cà, nghe Bác miêu tả hương vị cà phê làm em nôn nao quá. Hy vọng một ngày không xa, em cũng sẽ được thưởng thức nhiều loại cà phê như các Bác!:((:((:((

Chỉnh sửa cuối:

BMW 6688

Xe tăng
Chào Bác, em không biết các Bác khác up như thế nào, nhưng em up theo cách này ạ.
Em sử dụng dịch vụ của trang https://www.flickr.com/. Sau khi up ảnh lên trang này, Bác để ảnh up lên ở chế độ "Public", tiếp tục Bác lấy đoạn code trong mục "BBCode" có dạng là [url........[/url] và lựa chọn cỡ ảnh vừa phải để người xem load ảnh được nhanh, cuối cùng bác đưa vào bài viết.
Chúc Bác up ảnh thành công để mọi người cùng thưởng lãm!

Về cà phê, em vẫn đang cố gắng hoàn thiện, việc rang - xay - pha, và trong tay mới chỉ có khoảng hơn chục loại cà, nghe Bác miêu tả hương vị cà phê làm em nôn nao quá. Hy vọng một ngày không xa, em cũng sẽ được thưởng thức nhiều loại cà phê như các Bác!:((:((:((
dạ cám ơn bác đã chỉ dẫn...Em làm theo hướng dẫn của 1 cụ khác để up ảnh nhưng em hiểu sai nên áp dụng chưa đúng vì vậy không lên hình được...Em đã khắc phục xong...Dạ em cũng nhờ "duyên may" nên được trải nghiệm 1 số loại khá đặc biệt...Hy vọng bác cũng sẽ được như em trong thời gian đến. Chúc bác vui

BMW 6688

Xe tăng
em lại up thử ảnh theo cách cụ josluanvu bày em xem sao

THÀNH CÔNG òi...cám ơn cụ josluanvu nhìu nhìu

Chỉnh sửa cuối:

peter nguyen 83

Xe máy
Các cụ cho em hỏi mua cà ngoại đã rang sẵn ở Hà Nội thì chỗ nào ổn ạ. Em cảm ơn ạ

BMW 6688

Xe tăng

BMW 6688

Xe tăng
em trình làng các mẻ cà em rang tối qua... :D Rang nhiều xíu để Tết uống và mời bạn bè...Các cụ gópý cho em với ạ...Cám ơn cccm nhiều :x

hoanganha31

Xe hơi
em trình làng các mẻ cà em rang tối qua... :D Rang nhiều xíu để Tết uống và mời bạn bè...Các cụ gópý cho em với ạ...Cám ơn cccm nhiều :x

Thưa bác,

Em xin phép bác được có nhận xét như bên dưới:

Về hình dáng, hạt nở nhưng không đều. Xét riêng từng hạt thì em thấy hạt bị phồng hơn là nở. Bác để ý phần nếp gấp của hạt tại rìa hạt hoặc trong rãnh hạt. Trước khi rang, các nếp gấp này rất rõ nét. Nếu rang đúng và đều nhiệt thì các nếp gấp này sẽ nở ra và ngược lại. Hạt như của bác nếp gấp còn khá rõ. Một số hạt cá biệt, nếp gấp vẫn rõ nhưng lại phồng tại các khu vực bề mặt hoặc trong lòng rãnh. Bên cạnh đó, kích thước các hạt thành phẩm không đồng đều, hạt to, hạt bé. Chênh lệch kích thước giữa các hạt khá lớn, có hạt rất to lại có hạt rất bé.

Về hương thơm, hạt sẽ thơm nhưng chưa đạt được hương thơm nồng nàn, quyến rũ. Các hương thơm nổi bật sẽ có nhưng độ êm dịu sẽ chưa cao. Có thể sẽ vẫn còn vương lại hương của hạt xanh, hạt khi chưa rang.

Về vị khi uống, vị đặc trưng của loại cafe sẽ có nhưng các vị tầng cao hơn (hương hoa, hương quả...) sẽ thiếu, mà thay vào đó là vị chua, có xu hướng gắt/ rõ nét chứ không êm dịu.

Nhận xét của em có thể chưa đúng hoàn toàn, em mong bác trao đổi thêm để cùng tiến bộ!

BMW 6688

Xe tăng
Thưa bác,

Em xin phép bác được có nhận xét như bên dưới:

Về hình dáng, hạt nở nhưng không đều. Xét riêng từng hạt thì em thấy hạt bị phồng hơn là nở. Bác để ý phần nếp gấp của hạt tại rìa hạt hoặc trong rãnh hạt. Trước khi rang, các nếp gấp này rất rõ nét. Nếu rang đúng và đều nhiệt thì các nếp gấp này sẽ nở ra và ngược lại. Hạt như của bác nếp gấp còn khá rõ. Một số hạt cá biệt, nếp gấp vẫn rõ nhưng lại phồng tại các khu vực bề mặt hoặc trong lòng rãnh. Bên cạnh đó, kích thước các hạt thành phẩm không đồng đều, hạt to, hạt bé. Chênh lệch kích thước giữa các hạt khá lớn, có hạt rất to lại có hạt rất bé.

Về hương thơm, hạt sẽ thơm nhưng chưa đạt được hương thơm nồng nàn, quyến rũ. Các hương thơm nổi bật sẽ có nhưng độ êm dịu sẽ chưa cao. Có thể sẽ vẫn còn vương lại hương của hạt xanh, hạt khi chưa rang.

Về vị khi uống, vị đặc trưng của loại cafe sẽ có nhưng các vị tầng cao hơn (hương hoa, hương quả...) sẽ thiếu, mà thay vào đó là vị chua, có xu hướng gắt/ rõ nét chứ không êm dịu.

Nhận xét của em có thể chưa đúng hoàn toàn, em mong bác trao đổi thêm để cùng tiến bộ!
hehehe...Cám ơn bác hoanganha31 đã nhận xét>:D<...Em đang degas nên chưa uống thử =P~ khi uống sẽ báo lại để cùng nhìn nhận ra vấn đề...Vẫn đang tập rang để hoàn thiện...Một lần nữa cám ơn bác nhiều. Lâu lắm mới thấy bác trên thớt... :D

groupon

[Tịch thu bằng lái]
em thanh lý cái máy pha cafe gustino 19Bar vỏ máy hoàn toàn bằng inox, pha bọt mịn đẹp, cho các bác nghiên cứu và chơi mới

Patriots

Xe lăn
Các cụ cho em hỏi giả sử tết này em có 6-7 người khách, em muốn mời họ uống cà phê và họ cũng rất sẵn lòng muốn uống, tuy nhiên thời gian chỉ cho phép khoảng 25 phút, theo các cụ có kịp pha máy cho họ ko và chất lượng có đám bảo ko? Em chỉ có 01 tay pha và 01 máy pha ah. (hiện tại em pha 2ly 30ml và vệ sinh lại tay pha và máy mất khoảng 10p)
Kịp chứ cụ, quan trọng là cụ phải làm nóng máy trước thôi

ragdoll

Xe buýt
Trưa nay em chính thức khóa văn phòng về quê ăn Tết. Việc đầu tiên là moi cafe ra rang, HN lạnh mưa phùn rất hợp cho mấy vụ roasting này.
Jamaica Blue Mountain

Mẻ Bourbon Noire

Và cuối cùng là mẻ Geisha lô 2019, chân thành cám ơn bác QUANG1970, xin bác và các bác cho xin ý kiến ạ.
Ngoài trời mưa gió rét mướt, trong nhà mùi cafe đang degas thơm ngào ngạt. Thật là tuyệt thú ạ.
Chúc mừng năm mới tất cả mọi người.

josluanvu

Xe đạp
Hôm nay em vẫn còn ngồi trong văn phòng hì hục gánh team. Sáng uống cà phê xong em vẫn cố gắng rang ít cà Ethiopia tặng bạn bè nhân dịp năm mới.

Thời gian vừa qua, nhờ có sự giúp đỡ tận tình từ các Bác, đặc biệt là bác QUANG1970 dắt tay chỉ việc cho em trong việc rang ráy này, em xin chân thành cảm ơn ạ!

QUANG1970

Xe lăn
Hôm nay em vẫn còn ngồi trong văn phòng hì hục gánh team. Sáng uống cà phê xong em vẫn cố gắng rang ít cà Ethiopia tặng bạn bè nhân dịp năm mới.

Thời gian vừa qua, nhờ có sự giúp đỡ tận tình từ các Bác, đặc biệt là bác QUANG1970 dắt tay chỉ việc cho em trong việc rang ráy này, em xin chân thành cảm ơn ạ!

Đông tàn, Xuân vẫn chửa sang​
Nghe như hoa nở giữa ngàn cỏ khô @};-
Khi xưa chưa biết chi mô,​
"Chó thấy nước rác" uống vô sướng mồm. :T
Lời ngay, thật chẳng ôn tồn,​
Nghe qua, lắm kẻ mất hồn vì kinh. $-)
Có người, chọn cách lặng thinh,​
Đọc bài, xem ngóng, phẩm bình, đúng sai.
8->
Xưa nay trong cõi trần ai,​
Chẳng ai "mách nước làm mai" không tiền! :-?
Còn đây nói chẳng sợ phiền,​
Chẳng lo mất bạn, chẳng kiềng trước sau. [-X
Kể ra lắm kẻ cũng rầu,​
Bố láo: độp thẳng! Không đau mới tài. :))
Ofun là sân khấu hài,​
Hỉ, nộ, ái, ố đủ bài "thịt rau". :D
Kết quả là chậm hay mau?​
Thử nhìn: Bao bác, muôn màu cà phê :x
Ngày nào trong cõi u mê,​
"Móc hầu, moi họng" chớ chê nửa lời! =))
Nay thì "ngụp lặn chơi vơi"​
Cà ngon muôn sắc trăm nơi đổ về. :">
Giờ thì lắm bác tỏ nghề​
Rang, xay, pha khéo nhìn mê, sướng mồm :D
Cám lòng ai đã thảo thơm, ^:)^
Vài dòng trân quý còn hơn khối người! =D>
Thế gian vinh, nhục, khóc, cười,​
Dạn dày, thắng bước, cười tươi, mà nhìn! :))
大衛, 李​

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng