[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cảm ơn bác nhiều, cũng phải qua nhiều mẻ ko thành công, cũng phải suy tính nhiều bác ah. Em thấy có mấy cái hay hay:
Lúc chuẩn bị crack, vặn nhiệt lên hết cỡ, thi thoảng đảo bằng tay thì cà phê sẽ chín, crack đều hơn nhiều bác ah. Và thời gian để crack được (từ khi chỉnh nhiệt lên hết cỡ) và khoảng thời gian crack 1 xảy ra cũng dài hơn so với rang SR500 bác ah.

Thực ra, cái vụ đảo thêm bằng tay trên nồi rang của bác là em sáng tạo thêm khi quan sát thấy sự không đều của hạt cà khi rang, buộc mình phải thò đũa vào đảo thêm, chứ cái nồi rang của em thì không phải đảo bằng tay vì mấy cái cần gạt cà nó đã làm tốt vai trò của mình. Mỗi thiết bị rang đều có những đặc điểm nhất định nên người rang cần quan sát kỹ khi rang và tùy cơ ứng biến cho phù hợp bác nhỉ.

Th4iNguy3n

Xe buýt
Em cảm ơn Bác,
Nếu Bác không ngại, nếu Bác ở Sài Gòn, và ở gần khu Nguyễn Huệ - Quận 1, hoặc Bác inbox cho em địa chỉ và sdt em sẽ liên lạc để gửi biếu Bác một ít cà Ethiopia để Bác rang và dùng thử.
Dạ, em cảm ơn ý tốt của bác. Mà em nhận nhiều của các bác trên này rồi, nên em xin khất bác nhé.

Em đang tập rang cà nội thật tốt rồi ship cà ngoại về :).

Th4iNguy3n

Xe buýt
Em lại tập rang Arabica Dalat Blend của TMB, em thấy mẻ này là đạt nhất về độ đồng đều màu của em trước đến giờ.

Các cụ vào xem và góp ý giúp em với nhé.

BMW 6688

Xe tăng
Em lại tập rang Arabica Dalat Blend của TMB, em thấy mẻ này là đạt nhất về độ đồng đều màu của em trước đến giờ.

Các cụ vào xem và góp ý giúp em với nhé.

chúc mừng cụ ngày càng ...dẻo tay rang rồi...Chúc cụ ngon miệng với tách cà của mình.

HT12g

Xe đạp
Em cũng vừa mua bộ máy xay Breville 820 và máy pha GBT. Máy rang SR500 (cũ) thì đang trên đường về. Các cụ ở TP. HCM nếu có mua chung cà phê nhân (green bean) thì cho em tham gia với ạ.

BMW 6688

Xe tăng
Em cũng vừa mua bộ máy xay Breville 820 và máy pha GBT. Máy rang SR500 (cũ) thì đang trên đường về. Các cụ ở TP. HCM nếu có mua chung cà phê nhân (green bean) thì cho em tham gia với ạ.
chào mừng cụ gia nhập CLB Xe-Pháo-Mã...>:D<>:D<>:D<...Hy vọng sớm được chiêm ngưỡng và thưởng thức bằng...mắt các tách cafe của cụ khi tự mình rang-xay-pha~o)~o)~o)...Chúc cụ vui với sự lựa chọn của mình:D:D:D

Th4iNguy3n

Xe buýt
chúc mừng cụ ngày càng ...dẻo tay rang rồi...Chúc cụ ngon miệng với tách cà của mình.
Em cảm ơn cụ vì lời khen, cứ phải tập đều đều cụ ah :).

Uống được ly cafe mình chủ động từ khâu rang - xay - pha thì rất là thích; cứ muốn uống là bật máy lên làm 1 tách hehe.

Na lun

Xe tải
Các cụ cho em hỏi giả sử tết này em có 6-7 người khách, em muốn mời họ uống cà phê và họ cũng rất sẵn lòng muốn uống, tuy nhiên thời gian chỉ cho phép khoảng 25 phút, theo các cụ có kịp pha máy cho họ ko và chất lượng có đám bảo ko? Em chỉ có 01 tay pha và 01 máy pha ah. (hiện tại em pha 2ly 30ml và vệ sinh lại tay pha và máy mất khoảng 10p)

ngldns

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho em hỏi giả sử tết này em có 6-7 người khách, em muốn mời họ uống cà phê và họ cũng rất sẵn lòng muốn uống, tuy nhiên thời gian chỉ cho phép khoảng 25 phút, theo các cụ có kịp pha máy cho họ ko và chất lượng có đám bảo ko? Em chỉ có 01 tay pha và 01 máy pha ah. (hiện tại em pha 2ly 30ml và vệ sinh lại tay pha và máy mất khoảng 10p)
Sáng thứ bảy rồi em pha năm ly đúp trong vòng chục phút (trước đó một tiếng đã pha hai ly đúp), không vấn đề gì. Miễn là bác khởi động máy đủ lâu để nước đạt nhiệt độ tối ưu.

Na lun

Xe tải
Sáng thứ bảy rồi em pha năm ly đúp trong vòng chục phút (trước đó một tiếng đã pha hai ly đúp), không vấn đề gì. Miễn là bác khởi động máy đủ lâu để nước đạt nhiệt độ tối ưu.
Ái chà, cụ tay nghề ngon quá, vì em mất thời gia lúc dàn cà phê, em ko dùng tamper, em dùng cái thìa để dàn, chắc em phải sắm thêm cái tamper.

ngldns

[Tịch thu bằng lái]
Ái chà, cụ tay nghề ngon quá, vì em mất thời gia lúc dàn cà phê, em ko dùng tamper, em dùng cái thìa để dàn, chắc em phải sắm thêm cái tamper.
Do có kế hoạch trước nên em cân sẵn năm dose 15g, bật sẵn máy trước giờ khách đến nửa tiếng, mỗi ly pha 30 giây, pha xong xả nước làm vệ sinh group head và basket khoảng chục giây, trong khi xay dose mới thì nồi hơi cũng nóng trở lại sẵn sàng pha tiếp. Nhưng đúng là không có tamper thì nó ảnh hưởng nghiêm trọng đến thời gian và quan trọng nhất là chất lượng chiết xuất, thôi bác sắm một cái đi :D.

DrGiang

Xe buýt
tamper mua dễ mà cụ, mà dùng nhiều, nếu cụ hay dùng rổ 1 shot thì nên mua cái smart tamper, như của bác Skoda hay 'khoe', dùng hay và tiện hơn cụ ah.

BMW 6688

Xe tăng
Em lại "khoe" mấy mẻ cà em vừa rang xong ạ;;);;);;)...cụ ragdoll góp ý dùm em với\:D/\:D/\:D/

Hy vọng sẽ có những tách cà vừa với khẩu vị của mình...Bourbon Noire em rang theo 2 style khác nhau, không biết có ra không:D:D:D

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Em lại "khoe" mấy mẻ cà em vừa rang xong ạ;;);;);;)...cụ ragdoll góp ý dùm em với\:D/\:D/\:D/

Hy vọng sẽ có những tách cà vừa với khẩu vị của mình...Bourbon Noire em rang theo 2 style khác nhau, không biết có ra không:D:D:D

Em thấy cụ rang đẹp gần như mấy cao nhân trong thớt này rồi. Chúc mừng cụ.

ragdoll

Xe buýt

Ôi sorry bác thời gian rồi em bận quá.
Cám ơn bác đã có lòng tin mà hỏi :) em bắt chước bác QUANG1970
Thật lòng mà nói em ko dám nhận xét vì tự thấy em cũng chưa đâu vào đâu
Cá nhân em thì em rất thích 2 mẻ Bourbon và mẻ blend của bác, mặc dù ảnh có vẻ bị ám sắc (e đoán bác chụp dưới đèn sợi đốt) nhưng cũng có thể thấy độ xốp.
2 mẻ Bourbon theo 2 profiles khác nhau nên cùng là fullcity nhưng màu sẽ khác nhau. Bourbon nói chung em thấy rang khá dễ, em rang mấy loại từ red/yellow Bourbon của Việt Nam, Brasilia, Rwanda thì thấy khá dễ cho hạt chín đều, vỏ lụa bong sạch, vào crack đồng loạt, chỉ trừ có Bourbon noire là khó hơn hẳn. Bác rang đc thế kia thì em cố cũng chỉ mong đc thế thôi ạ.
Blend do tính chất trộn nhiều loại hạt nên với em thế là thành công.
Jinotega em có cảm giác hạt hơi chai, chưa nở hết. Bác canh quạt kỹ hơn chút xem sao ạ.
Chúc các bác năm mới vui vẻ.

BMW 6688

Xe tăng

BMW 6688

Xe tăng
Ôi sorry bác thời gian rồi em bận quá.
Cám ơn bác đã có lòng tin mà hỏi :) em bắt chước bác QUANG1970
Thật lòng mà nói em ko dám nhận xét vì tự thấy em cũng chưa đâu vào đâu
Cá nhân em thì em rất thích 2 mẻ Bourbon và mẻ blend của bác, mặc dù ảnh có vẻ bị ám sắc (e đoán bác chụp dưới đèn sợi đốt) nhưng cũng có thể thấy độ xốp.
2 mẻ Bourbon theo 2 profiles khác nhau nên cùng là fullcity nhưng màu sẽ khác nhau. Bourbon nói chung em thấy rang khá dễ, em rang mấy loại từ red/yellow Bourbon của Việt Nam, Brasilia, Rwanda thì thấy khá dễ cho hạt chín đều, vỏ lụa bong sạch, vào crack đồng loạt, chỉ trừ có Bourbon noire là khó hơn hẳn. Bác rang đc thế kia thì em cố cũng chỉ mong đc thế thôi ạ.
Blend do tính chất trộn nhiều loại hạt nên với em thế là thành công.
Jinotega em có cảm giác hạt hơi chai, chưa nở hết. Bác canh quạt kỹ hơn chút xem sao ạ.
Chúc các bác năm mới vui vẻ.
hehehe...cụ ragdoll lại khiêm tốn òi:D...ngoài số ít cụ -theo em biết - tay nghề rang- pha cao thì những sản phẩm của cụ là đích mà em hướng tới:-*:-*:-*...Với em hiện tại đó là những mẻ cà, những tách cà và cả ảnh chụp của cụ sẽ là những điều trước mắt em cần cố làm theo để vừa NGON, HỢP LÝ về giá cả và ĐẸP về hình thức...Chúc cụ và gia đình năm mới sức khỏe và an khang. :x:x:x

josluanvu

Xe đạp
Thời điểm những ngày cuối năm như thế này, chắc các Bác phải tất bật với công việc và việc chuẩn chị cho gia đình những ngày cận Tết. Các Bác nhớ đứng quên uống cà phê nhé.
Riêng em, ngày nào em cũng phải uống 2 cữ cà phê sáng và trưa thì mới tỉnh táo để làm việc. Nhất là kể từ ngày em nhận được chiếc máy Gaggia Baby Class D về đến tay, thì em lại càng say mê uống cà phê hơn nữa. Chất lượng tách cà phê em uống hàng ngày như được "lột xác" hoàn toàn. Hương thơm nồng nàn quyến rũ, vị cà phê mượt mà và tinh tế hơn rất nhiều.
Máy Gaggia Baby Class D nhận được cách đây gần 1 tháng, thì hôm nay em mới tạm làm chủ được chiếc máy (còn vụng về một số thao tác). Thời gian đầu, em khá lúng túng trong việc chọn cỡ xay, lượng cà phê đem xay, chọn tay nén cà phê (tamper), cách nén, lường nước như thế nào...kết quả là tách cà phê pha ra không có được Crema đẹp và dày dặn.
Hôm nay, say khi điều chỉnh lại các khâu từ rang - xay - pha thì em có 1 tách cà phê nhìn cảm quan bên ngoài như thế này, các Bác đánh giá giúp em để em kịp điều chỉnh lại cho hợp lý ạ
Cà phê đem pha: 9gr Guatemala SHB EP rang Full City, cỡ xay 16 (máy Breville 820), pha rổ lọc 1 shot 1 lớp, em lường 40ml nước, thành phẩm ly cà phê, cảm quan em thấy lớp crema vẫn chưa dày dặn lắm.

Hạt cà phê đem xay và pha:

Lý do em phải dùng đến 9gr cà phê là vì chiếc máy GBC D này còn rất mới, bơm rất mạnh, nên dòng chảy ra như các Bác trên mình hay nói là "chảy như tháo cống" nếu như em dùng 7gr cà. Trong thời gian tới, em sẽ cố gắng điều chỉnh tiếp để đạt được mức 7gr cà để tiết kiệm cà phê hơn :D:D:D

Em cảm ơn các bác và chúc các Bác năm mới An Khang Thịnh Vượng!!!

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng