[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

BMW 6688

Xe tăng
Hic, em lặn tầu ngầm kiếm đồ chơi một hồi mà thớt lên trang dữ quá.
Đồ nghề mới của em:

Em vẫn chưa chạy thử mà định tháo nó ra kiểm tra xem nào đã. Các bác chỉ giùm em trình tự tháo bắt đầu từ đâu với?

Còn cái đầu rót đôi của portafilter nó bị lệch như hình dưới đây chứ nó không nằm ngang, mà người ta vặn cứng ngắc rồi. Em định lấy đồ vặn nhưng muốn hỏi các bác đã có máy là cái này cũng là ren thuận thôi phải không ạ?

Kính bác QUANG1970 một ly. Ban đầu nhìn hình em tưởng nó nhỏ thôi, mà máy thật nhìn cũng khá lớn. Vỏ inox chắc chắn chứ không như mấy cái đồ chơi bằng nhựa bây giờ. Mà nặng, chắc nịch, tháo lắp tay cầm chỉ cần một tay - cái này rất ổn. Thấy trước một điều nữa là khi bơm chạy, cái bàn để máy với đồ trên đó sẽ không rung leng keng như mấy cái máy nhựa nhẹ nhẹ.

Em lặn tiếp. Bao giờ nổi là chắc sẽ có máy xay hoặc hơn thế nữa :) Lúc đó chắc sẽ nhờ bác Ragdoll vụ café hạt và cả bác QUANG1970 nữa vụ rang xay :).

Á quên! Chưa lặn được. Chờ các bác chỉ vụ tháo máy đã.
Và cho em xin thêm địa chỉ mấy chỗ bán đồ tẩy cặn nữa. Sry em hỏi hơi nhiều. Cơ mà bận quá!
Chúc mừng cụ với cái máy khá mới:x:x:x...Em nghĩ cụ chưa nên tháo vội mà chạy và pha thử xem vận hành ra sao\:D/\:D/\:D/...Chứ không trâu lành hóa trâu què lại...khổ...:-B:-B:-B. Vụ tay cầm em thấy của cụ sao nó ngược 90 độ so với các cụ khác ạ...Chúc cụ có nhưng tách cà ngon trong khẩu vị của mình:-bd:-bd:-bd

BMW 6688

Xe tăng
con này ngon thế, e thấy ở bên Anh (GB) hay có máy Gaggia, nhiều con ngon, em cũng muốn mua (không phải con này), bác cho em xin đơn vị vận chuyển nhé, thanks bác.
em hỏi tính nhờ mua cho đứa em, tuy nhiên mới được 1 người bạn để lại cho con DOSE thật đẹp rồi nên sẽ chưa mua đợt này...Đơn vị vận chuyển cụ có thể nhờ cụ Th4iNguy3n cho vì cụ ấy mới ship hàng xong..khá ổn đó cụ. Chúc cụ như ý./.

BMW 6688

Xe tăng
Tổng thể

Sao mà không ổn? Mà thế nào là ổn? :-? :D

Đây chính là cái máy Gaggia Baby Class được CHÍNH Gaggia hiệu đính thành GBT và còn mới (Machine Sales Refurbished and New)! :-*
Đặc điểm của các máy "Gaggia Baby Class được CHÍNH Gaggia hiệu đính thành GBT" rất dễ nhận ra là cái vòi đánh sữa là nhựa màu đen trong khi GBT "zin" thì bằng Inox trắng bạc! Một khi chính tay (nhà sản xuất) Gaggia hiệu đính thành GBT thì không bận tâm gi về các thông số kỹ thuật và chất lợng tach cafe. Ngoài ra người bán cùng nêu rõ ntn: :D

"Machine Sales Refurbished and New: Please ensure a full tank of clean water is flushed through the machine including the steam wand prior to first use. All machines are tested prior to dispatch and there will be residue of de-scaler left in the water circuit of all machines. It is advisable not to use mineral bottled water UK tap water is advised. The time period of descaling will depend on the water hardness of your household supply. All refurbished machines carry a 1 month return to base warranty."

Về giá tiền thì có lẽ hơi cao một tẹo (máy GBT "zin" còn tốt nhưng cũ tầm 200USD) nhưng máy hiệu đính và mới nghĩa là mua mà không "lăn tăn" thì kể ra cũng đáng! :P
Cám ơn cụ QUANG1970 đã trả lời giúp em...=D>=D>=D>.

hairyscary

Xe điện
Đúng là "Kinh cung chi điểu"! :))

Máy GBT của bác chủ thớt Patriots mua rất kỹ, người bán chỉn chu vô cùng nhưng đem về thì bị "xi xọt", điều đó đâu có nghĩa là máy GBT của các thành viên khác mua về cùng bị "xọt xì" ?! :D

"Đang yên đang lành" sao lại bới bịnh?
Bác cứ cho nước vào vận hành thử, trơn tru thì thôi, nếu có sự cố ta tinh tiếp? Đã bao tháng ngày "đêm ước ngày mong" sao bây giờ có trong tay ôm trong ..... (Ah, em quên! chẳng ai điên mà ôm cái GBT trong lòng :))) thì sao lại "hoãn cái sự sung sướng" lại vậy??? :P

Bác chớ vặn bậy bạ sai cách nó bị trầy sứt nhìn xấu lắm! cái "pour" này bằng đồng thau mạ Inox trắng nên nhìn vậy mà khá mềm!
Cách duy nhất áp dụng khi vặn là dùng một cái Screwdiver (tuốt-nơ-vít) philips càng lớn càng tốt (nhưng phải đút vừa ngang cái lỗ) xỏ ngang (nghĩa là cái Screwdiver và chiều dài cái tay cầm tạo ra một hình chữ T) tao ra moment lực là xoay chuyển dễ dàng! :P

Bác hairyscary lại "Bì phấn với vôi, bì ........ "! :P
Chất lượng, sự thuận lợi, tính tiện ích của cái GBT hay những máy pha Gaggia vỏ Inox là điều không phải bàn. Nhất là khi so với tất cả các máy pha cafe khác trong tầm tiền. Nó thuộc loại "nồi đồng cối đá". Càng xài càng thích trừ cái ngữ "tiền ít mà lại thích ngửi ... thơm!", hay cái quân ưa khoe mẽ "máy này móc nọ", chúng không có nhu cầu uống cafe mà chỉ có nhu cầu "uống cái khác"! :)) =))
Cứ từ từ, "chửa qua đông, còn lâu chán mới đến xuân " bác ạ! :P

In addition, Bác ragdoll ntn thì em chửa rõ, chứ phần em, thì mấy cái "rang xay" phổ quát em nói cả trên trên thớt rối đấy! :D
Chúc mừng cụ với cái máy khá mới:x:x:x...Em nghĩ cụ chưa nên tháo vội mà chạy và pha thử xem vận hành ra sao\:D/\:D/\:D/...Chứ không trâu lành hóa trâu què lại...khổ...:-B:-B:-B. Vụ tay cầm em thấy của cụ sao nó ngược 90 độ so với các cụ khác ạ...Chúc cụ có nhưng tách cà ngon trong khẩu vị của mình:-bd:-bd:-bd
Bác pm em cái email của bác, em gửi cho :).
Cám ơn các bác, và bác Skoda_Favorit nữa. Vậy em cứ chạy thử trước đã. Chứ hai tối nay ngồi nhìn cái máy khó chịu lắm rồi :).
Em cũng định xỏ tô-vít qua cái lỗ ngang của cái sprout, chứ kẹp hai cái vòi rót là không ổn.

Bác Th4iNguy3n, em PM bác rồi ạ. Cám ơn bác.

honglinhdn

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi là em có đứa em đang học ở Ý sắp về. Nếu nhờ mua máy GBT thì tìm ở đâu ạ ? Em vào Amazon Italy thì toàn máy mới, Delonghi nhiều mẫu chỉ 100$. Kinh phí em chỉ tầm max 150$ thôi ạ. Em đang dùng ấm Brikka. Cảm ơn các cụ trước ạ.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Các cụ cho em hỏi là em có đứa em đang học ở Ý sắp về. Nếu nhờ mua máy GBT thì tìm ở đâu ạ ? Em vào Amazon Italy thì toàn máy mới, Delonghi nhiều mẫu chỉ 100$. Kinh phí em chỉ tầm max 150$ thôi ạ. Em đang dùng ấm Brikka. Cảm ơn các cụ trước ạ.

Gaggia Baby Twin:

+ 150 USD thì bác dư sức mua được một con GBT! Thậm chí 90- 100USD cũng là điều khả dĩ. Nhưng đó là "chuyện của năm xưa". :P

+ Hiện nay sức "hot" và "Hút" của GBT là điều hiển hiện, không phải vì những bài PR không công của em hay mấy bác kia, cũng chẳng do những hình ảnh đẹp mê hồn từ những tách cafe chụp pha ra từ tay các bác ragdoll, kanteung, khoga1990, hoanganha31, và gần đây là nhưng tách cafe tuy chưa mê hồn nhưng cũng là ngon mắt của bác BMW 6688! Mà là do một cái thực tế chứng minh là với tầm tiền 200USD thì hiện nay chửa có ứng viên nào đủ "nặng ký" để xô gục cái tượng đài GBT này! :D

Cái đáng cho cộng đồng cafe trong "thớt" này cười, và có thể nói là xấu hổ cho chủ nhân cuả những chiếc máy Xay hay Pha "hàng hiệu" cao cấp mấy ngàn đô, hay cả ngàn USD, mà đâu đó, cùng có người đang sở hữu, là họ vẫn chưa có thể pha ra một tách cafe nhìn cho ra hồn! :(( :))
Hoặc thi thoảng cùng có dăm ba cái ảnh, nhưng thử hỏi, Ngon hay Dở thì uống rồi mới dám phán, còn xét về hình ảnh thì rõ ràng, tách cafe pha ra từ các máy Xay hay Pha "hàng hiệu" cao cấp mấy ngàn đô hay cả ngàn USD, cũng chỉ bằng (đấy là có "nâng đỡ" khi xem xét nhé!) hay kém tách cafe pha ra từ các máy GBT hay từ dòng Gaggia baby cùng như hạt cafe xay ra từ Breville 820, những cái máy, có thể nói là rẻ tiền (một set hai máy này chưa đến 400USD!) :)) Hình như trong xay, pha cafe cũng có cái chuyện"con nhà nghèo học giỏi, thậm chí xuất sắc" và "con nhà giầu học ......" ấy nhỉ ???? :)) =))

Xét về góc độ giá trị và hình ảnh thương hiệu (Brand name image & value), thì GAGGIA, nếu không trả tiền thì cũng phải tặng quà hay phong tước "Đại sứ hình ảnh" cho các bác này thì mới gọi là công bằng! Phần em, một người yêu thích cafe sach, ngon, đúng giá "phải chăng" (affordable prices ), muốn chia sẻ niềm đam mê này với công đồng, với tiêu chí mà em nhiều lần nói, nhưng tiền không có, lực lại chẳng nhiều, chỉ biết dùng vài dòng ngắn ngủi, để cám ơn sự đồng hành, vô điều kiện và bất vụ lợi, của các bác này!
^:)^ ^:)^ ^:)^

Delonghi:

Chửa ai dám công khai nói Delonghi dở! [-X
Cùng như Delonghi cùng đang có một nhóm khách của mình! :))

Cái hay dở của của Delonghi thì em đã từng phân tích cặn kẽ trong mấy còm trước bác chịu khó lục lại nếu muốn tham khảo. :P

Còn với góc độ tiêu dùng, theo tiêu chí của "thớt" là "Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp với nhu cầu sử (xử) dụng" thì nếu nó (Delonghi) đáp ứng như cầu và tiêu chí của bác sao bác không mạnh tay mua??? :-?
Phần em thì em sẽ không mua và không bao giờ mua một sản phẩm nào của Delonghi, nhưng không có nghĩa là các bác không nên mua hay không dùng nó! [-X

Nói nôm na cho dễ hiểu. Khi có nhu cầu lập gia đình, ai có tiêu chí: Chỉ cần một người đẻ con cho mình, cùng nhau sống vui vẻ, nương dựa lẫn nhau thì bất kỳ người phụ nữ khoẻ manh, nhìn không quá xấu, biết cơm nước, may vá, ..... có thể hiền "đụt" một tẹo, khi ra ngoài có thể thua chị kém em: Là có thể "đặt giầu". :-*

Cầm bằng ngoài những tiêu chí: đẻ con, cùng nhau sống vui vẻ, nương dựa lẫn nhau, mà còn cần phải xinh đẹp để khoe với bạn bè đồng nghiệp thậm chí trước công chúng, sắc sảo thông minh, để "chưa nói đã hiểu, chưa làm đã biết", cũng như có một lý lịch "trong sáng" cỡ Ngô Phương Lan, thì có lẽ không ai bằng "hoa hậu" trong các kỳ thi tử tế. =D>

Nhưng trước hết phải coi lại mình có phải "đại gia" hay "Nam nhân tài tuấn" chưa ?! bằng không, nếu chỉ là loại "tiền ít nhưng lại thích hít .... " thì xin mời anh về nhà, vào phòng "quay tay" cho đỡ rách việc! :D

Hãy luôn nhớ: "Nghèo, ít tiền, lại đi chợ chiều, thì đừng có đòi ăn cá mang đỏ" các bác ạ! :P

Mua có một cái máy pha cafe chửa đến 200USD mà còn lần nữa, đong đếm kiểu như các cụ thường bảo "vén được váy thì trời đã sáng" thì em e ..... :((

P/s: Đây là ví dụ cho cái tiêu chí "Chỉ cần một người đẻ con cho mình, cùng nhau sống vui vẻ, nương dựa lẫn nhau thì bất kỳ người phụ nữ khoẻ manh, nhìn không quá xấu, biết cơm nước, may vá, ..... có thể hiền "đụt" một tẹo, khi ra ngoài có thể thua chị kém em: Là có thể "đặt giầu". :-*":

Em này "đã một lần đò":

https://www.amazon.it/DeLonghi-ECO310R-ECO310-R/dp/B00CLGUWQI/ref=sxbs_sxwds-stvp?
__mk_it_IT=%C3%85M%C3%85Z%C3%95%C3%91&pd_rd_i=B00CLGUWQI&pd_rd_r=8175b505-935e-467e-a5d2-9b3146572c8f&pd_rd_w=L03FA&pd_rd_wg=cIhv7&pf_rd_p=c669ee59-54a5-43ab-9398-ae1acd19cd54&pf_rd_r=BJS8MZWB59VCHQB1H1CX&qid=1572402151&refinements=p_36%3A-20000&rnid=490259031&s=kitchen

Em này "còn trinh":

https://www.amazon.it/DeLonghi-macchina-espresso-manuale-ECO311-R/dp/B00TDKM2XG/ref=dp_ob_title_kitchen[/USER]

Chỉnh sửa cuối:

honglinhdn

Xe đạp
Dạ em cảm ơn cụ đã giành thời gian quý báu trả lời em. Để em trình bày rõ hơn tí mong cụ thông cảm cho hoàn cảnh của em.
Em uống ít, tối đa thì ngày 1 ly nếu thong thả thoải mái. Em có làm ca đêm nên ngày hôm sau sẽ ngủ, không đụng đến cà phê. Như vậy tuần em uống 4 5 ly là tối đa.
Em không lần lữa đong đếm gì vì có biết gì đâu. Em chưa từng dùng một cái máy nào cả. Cụ bảo em tiền ít mà ít hàng thơm thì tội cho em. Em muốn hỏi là vì nhân cơ hội có đứa em đang ở Ý, có thể mua và xách về 1 cái nhỏ gọn. Mục đích của em là ngân sách được chừng đó, nhờ các cụ với kinh nghiệm đầy mình tư vấn cho phương án tối ưu trong mức giá đó vì yêu cầu của em thấp thôi nhưng ít ra cũng phải tốt hơn cái ấm Brikka em đang dùng vì nếu chẳng hơn gì cái ấm Brikka thì thôi em tạm hoãn phương án này.
Em tìm thì thấy có mấy mẫu Gaggia giá rẻ, không biết so với Delonghi hay GBT thì được bao nhiêu %.
Như mẫu này chẳng hạn.

https://www.amazon.it/Gaggia-RI8425-11-Grangaggia-Deluxe/dp/B00X97REA0/ref=pd_cp_79_4/257-8718586-8188227?_encoding=UTF8&pd_rd_i=B00X97REA0&pd_rd_r=0fbe5204-7191-4cf1-8380-2c795c6f56a4&pd_rd_w=tyIlq&pd_rd_wg=3LjIl&pf_rd_p=019d133d-d92d-4231-8ec8-918ed8192832&pf_rd_r=XXNMRPF6027VD61EYRPX&psc=1&refRID=XXNMRPF6027VD61EYRPX

Một lần nữa cảm ơn cụ đã hạ cố trả lời em.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Dạ em cảm ơn cụ đã giành thời gian quý báu trả lời em. Để em trình bày rõ hơn tí mong cụ thông cảm cho hoàn cảnh của em.
Em uống ít, tối đa thì ngày 1 ly nếu thong thả thoải mái. Em có làm ca đêm nên ngày hôm sau sẽ ngủ, không đụng đến cà phê. Như vậy tuần em uống 4 5 ly là tối đa.
Em không lần lữa đong đếm gì vì có biết gì đâu. Em chưa từng dùng một cái máy nào cả. Cụ bảo em tiền ít mà ít hàng thơm thì tội cho em. Em muốn hỏi là vì nhân cơ hội có đứa em đang ở Ý, có thể mua và xách về 1 cái nhỏ gọn. Mục đích của em là ngân sách được chừng đó, nhờ các cụ với kinh nghiệm đầy mình tư vấn cho phương án tối ưu trong mức giá đó vì yêu cầu của em thấp thôi nhưng ít ra cũng phải tốt hơn cái ấm Brikka em đang dùng vì nếu chẳng hơn gì cái ấm Brikka thì thôi em tạm hoãn phương án này.
Em tìm thì thấy có mấy mẫu Gaggia giá rẻ, không biết so với Delonghi hay GBT thì được bao nhiêu %.
Như mẫu này chẳng hạn.

https://www.amazon.it/Gaggia-RI8425-11-Grangaggia-Deluxe/dp/B00X97REA0/ref=pd_cp_79_4/257-8718586-8188227?_encoding=UTF8&pd_rd_i=B00X97REA0&pd_rd_r=0fbe5204-7191-4cf1-8380-2c795c6f56a4&pd_rd_w=tyIlq&pd_rd_wg=3LjIl&pf_rd_p=019d133d-d92d-4231-8ec8-918ed8192832&pf_rd_r=XXNMRPF6027VD61EYRPX&psc=1&refRID=XXNMRPF6027VD61EYRPX

Cám ơn bác,

Nhiều người đặt câu hỏi mà em không có ý kiến (trừ khi nêu đích danh em) vì em thấy trả lời chỉ tốn thời gian, và không có ích cho cộng đồng. Còn với những câu hỏi hay vấn đề, mà khi trả lời, hay phân tích, sẽ đem lại lợi ích chung, thì trả lời chúng, quả là một hân hạnh, và thích thú! ^:)^ =D> :P

FYI, Với em khi trả lời hay chia sẻ hoặc tranh luận với ai, thì em và người đó, đang "đóng vai" (làm) hai diễn viên không công trên sân khấu OF, và phải đem lại lợi ích cho cộng đồng (Thông tin trao đổi, kinh nghiệm chia sẻ, hiệu đính những sai sót xưa nay nhiều người vẫn mang trong đầu, ...... hay chí ít là những nụ cười "vô thường vô phạt" hoặc những cung bậc cảm xúc (khó chịu, bực mình, căm giận, cay đắng,... :(( :))) góp phần phong phú hoá cuộc đời.:x
Vì xét cho cùng, những ai đã trải nghiệm cuộc đời, thì không phải lúc nào vui cũng là hay! [-X

Đó là suy nghĩ và tiêu chí của em khi tham gia bất kỳ một diễn đàn nào! :P

Phần bác honglinhdn, cám ơn bác đã cung cấp thêm thông tin về "hoàn cảnh" của mình. Theo em trong hoàn cảnh này bác cứ vui với cái ấm Brikka, mình đang có, vì như em đã nói, pha bằng ấm Brikka mà "đạt" tách cafe pha ra sẽ ngon trên 80% so với pha từ máy.

Em tồn lưu những "còm" này vì có "dây mơ rễ má" với nhau, cũng như khá thú vị khi phân tích, và sẽ phân tích quan điểm của em, khi có "hứng":

........................................................
Em đặt các loại Cà trên về dùng thử có ổn không ạ? Em chưa có đủ bộ RANG-PHA-XAY chuẩn thì có gặp khó khăn gì không? Về hương vị mang lại nếu em chỉ dùng ấm Bialetti thì được bao nhiêu % cho với pha bằng máy GBT.

Các Bác cho em ý kiến và thông cảm cho em vì các sự "thèm khát" được uống Cà Phê ngon này của em ạ.
Em xin cảm ơn các Bác!
.........................................
Nếu "dùng ấm Bialetti thì được bao nhiêu % cho với pha bằng máy GBT": Với cùng một loại cafe rang xay ra, mà pha đạt chuẩn thì không dưới 80% bác ạ! :P

Nhưng cái 20% còn lại kia, nó cùng rất worthy (có giá) lắm! =D>
..................................
Cách đây mấy hôm, em có thử lại cafe pha ra từ máy cũ, mặc dù là sử dụng cafe ngon như em dùng hiện nay, nhưng chất lượng không bằng 1/5 so với Gaggia Baby Twin (GBT). Xét về dài hạn, việc đầu tư máy GBT thực sự là khoản đầu tư rất đáng giá. Chiếc máy GBT sản xuất từ 2007 tại Italy, em vẫn pha đều 6-8 shots/ ngày. Cùng với công suất sử dụng bằng 1/2 như thế (3-4 shots/ ngày) mà chiếc Tiross của một người bạn của em đã tới trung tâm bảo hành. Thông tin này không có nghĩa là máy Tiross chất lượng kém mà chỉ đơn giản là "không phù hợp" với nhu cầu sử dụng mà thôi. Em chúc bác sớm được thưởng thức cafe chất lượng cao. Giống như bác Quang1970 từng nói, lên đời GBT giống như từ xe dream lên xe Mec vậy. Quả không sai chút nào!

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
Như mẫu này chẳng hạn.

Em hiểu cụ mà, còn cụ Q đang tinh luyện câu và cú, nên viết phải có đủ khen chê đấm đá cho ló nuột hehe.
Ông anh em ở NN mới về chơi, nhân ngồi CF nói chuyện pha máy, ông ấy cũng biết. Chắc thấy em hăng hái mắt sáng rực nói về máy pha cho gia đình (bị lây các cụ ở đây), ông ấy cười cười bẩu được rồi sau sang mua cho cái DeLonghi mới chứ ai dùng đồ cũ.
Em nhẩy dựng lên bẩu đồ mới hàng Tàu, đồ cũ hàng Châu Âu đã được mọi người ở đây ngâm cứu mãi dồi.
Ông ấy cứ cười cười nhìn lộn hết cả ruột.
Vừa rồi em đi nhiều ngoài Bắc, sáng đó bẩu bạn chở đến quán CF máy. Máy pha là Simone... một tay nhìn hoành lắm, mua hơn 60tr cách đây 2 năm. CF nhìn bọt thua xa của các cụ, vị thì thấy rất bình thường.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Chào các cụ, đầu tuần chúc các cụ tràn đầy năng lượng và gặt hái nhiều thành công trong công việc :)
Hôm nay việc ít, em tranh thủ lấy máy ra xào chẻ, tập luyện "nhanh tay, lẹ mắt" và tiện khoe :D với các 3 mẻ cà (full city) như sau:

Red bourbon (cà nội)

Brazil (cà được tặng kèm mua máy)

Colombia (cà tặng kèm máy)

Các cụ nhận xét, góp ý giúp em hay quá tệ chỗ nào cứ "ném đá" nhiệt tình để em còn được học hỏi mà cải thiện lại "cái tay cái mắt" ạ :P
Cảm ơn các cụ nhiều.
E tập rang mẻ đầu
1. Cà phê arabica mua lazada 80k 1kg. Ảnh 1
2. Nồi rang mua lazada 1050k. Ảnh 2
3. Profile rang theo hình e tải lên: 160 độ 5 phút, 200 độ 5 phút, 220 độ khoảng 13p, sau đó 240 độ, rồi về 200, khg 3p, tắt để đó 5p vẫn quay. E nghĩ vừa đến mức Espresso 1 chút.
4. Ảnh 4, kết quả khi chưa thổi vỏ lụa, và sau thổi.

Hôm trước, mua hạt MB về để thử nghiệm, nhân có người bạn đòi uống cafe VN và cũng vì còn sót một ít Robusta của MB nên rang hai mẻ Robusta của MB và Arabica Cầu Đất cũng của MB, mời hai bác coi hai mẻ rang cafe VN, áp dụng profile P4:

Robusta của MB - Rang theo biểu đồ P4 (có "nâng cao")
Hạt sống 58gr: Rang chín cấp độ Espresso cho ra 50gr cafe thành phẩm

Arabica Cầu Đất của MB - Rang theo biểu đồ P5 (có "nâng cao")
Hạt sống 68gr : Rang chín cấp độ Full City cho ra 61gr cafe thành phẩm

Cafe VN loại ngon, mà rang cẩn thận chăm chút, thì cũng nở xốp ngon lành hay nôm na là: "hạt cafe thành phẩm chín đều, cùng màu, lại nở múp míp, khe banh, thân nứt". Các bác nhìn và so sánh hạt cafe chín thành phẩm với hạt cafe sống trước khi rang sẽ dễ dàng nhận ra! :P

Chỉnh sửa cuối:

hoanganha31

Xe hơi
Hôm trước, mua hạt MB về để thử nghiệm, nhân có người bạn đòi uống cafe VN và cũng vì còn sót một ít Robusta của MB nên rang hai mẻ Robusta của MB và Arabica Cầu Đất cũng của MB, mời hai bác coi hai mẻ rang cafe VN, áp dụng profile P4:

Thưa bác, mẻ rang espresso đẹp quá ạ!

Em cũng thử rang mẻ MB Robusta với 9 phút mà không được như bác. Điểm em rất ấn tượng là mẻ rang của bác nở vừa phải, không nở quá mức như em. Mẻ rang rất đều màu, lớp dầu hiện rõ. Nếu được, em mong bác chỉ bảo thêm ạ? Em cảm ơn bác!

QUANG1970

Xì hơi lốp

Em cũng thử rang mẻ MB Robusta với 9 phút mà không được như bác. Điểm em rất ấn tượng là mẻ rang của bác nở vừa phải, không nở quá mức như em. Mẻ rang rất đều màu, lớp dầu hiện rõ. Nếu được, em mong bác chỉ bảo thêm ạ? Em cảm ơn bác!

Oh hay! ~X(

Bác không để ý chữ "(có "nâng cao")" em ghi bên cạnh cái profile (P4) à ? :))

Đã gọi là "(có "nâng cao")" thì phải có gì khác chứ? :P Không thì nâng cao làm gì cho "rách việc"? :-? =))

Em sẽ nói với bác cái "nâng hạ" này ntn sau. :D

hoanganha31

Xe hơi
Oh hay! ~X(

Bác không để ý chữ "(có "nâng cao")" em ghi bên cạnh cái profile (P4) à ? :))

Đã gọi là "(có "nâng cao")" thì phải có gì khác chứ? :P Không thì nâng cao làm gì chi "" việc? :-? =))

Em sẽ nói với bác cái "nâng hạ" này ntn sau. :D
Em cảm ơn bác trước ạ!

Thực ra, chính vì chữ "nâng cao" này em mới dám còm đấy ạ. Mặc dù Robusta không phải là loại cafe em yêu thích nhưng lại rất "vừa miệng" nhiều người em quen biết, thậm chí là những người không quen biết được em mời nếm thử. Điểm khác biệt của mẻ rang này với các loại Robusta mà họ từng thưởng thức là độ tươi mới của mẻ rang, đem lại cảm giác thưởng thức một "món ăn" nấu vừa chín tới, thơm ngon. Đây là nhận xét khách quan của những người thưởng thức. Tuy nhiên, với em, mẻ rang vẫn thiếu đi sự "tinh tế" giúp "món ăn" đầy đặn, đem lại cảm giác "sung sướng" khi "ăn". Mẻ rang của em giống như món hải sản mới bắt được, đem luộc lên ăn ngay, ai ăn cũng thấy ngon nhưng không thể "sung sướng" như được chế biến bởi đầu bếp 5 sao vậy.

QUANG1970

Xì hơi lốp

Em cảm ơn bác trước ạ!

Thực ra, chính vì chữ "nâng cao" này em mới dám còm đấy ạ. Mặc dù Robusta không phải là loại cafe em yêu thích nhưng lại rất "vừa miệng" nhiều người em quen biết, thậm chí là những người không quen biết được em mời nếm thử. Điểm khác biệt của mẻ rang này với các loại Robusta mà họ từng thưởng thức là độ tươi mới của mẻ rang, đem lại cảm giác thưởng thức một "món ăn" nấu vừa chín tới, thơm ngon. Đây là nhận xét khách quan của những người thưởng thức. Tuy nhiên, với em, mẻ rang vẫn thiếu đi sự "tinh tế" giúp "món ăn" đầy đặn, đem lại cảm giác "sung sướng" khi "ăn". Mẻ rang của em giống như món hải sản mới bắt được, đem luộc lên ăn ngay, ai ăn cũng thấy ngon nhưng không thể "sung sướng" như được chế biến bởi đầu bếp 5 sao vậy.

+ Thực sự là hạt cafe "khô khắn" nên không có "lớp dầu hiện rõ." và càng không có chuyện "chèm nhẹp". :P
Lớp bóng mà các bác thấy, là do phản quang ánh đèn vì em chụp trong nhà nên không có ánh sáng mặt trời phải dùng đèn để lấy ánh sáng. :((

+ "Day tận mặt, bắt tận tay" thì nó ntn, Em phải rang thật kỹ để người nhận "không còn gì để nói"!
Khi coi các hình em chụp và up các bác có thể zoom để coi close up. :P

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em cảm ơn bác trước ạ!

+ Thực sự là hạt cafe "khô khắn" nên không có "lớp dầu hiện rõ." và càng không có chuyện "chèm nhẹp". :P
Lớp bóng mà các bác thấy, là do phản quang ánh đèn vì em chụp trong nhà nên không có ánh sáng mặt trời phải dùng đèn để lấy ánh sáng. :((

+ "Day tận mặt, bắt tận tay" thì nó ntn, Em phải rang thật kỹ để người nhận "không còn gì để nói"!
Khi coi các hình em chụp và up các bác có thể zoom để coi close up. :P

In addition, sự tinh tế của tách cafe nói lên cái khéo tay của Barista còn sự tinh tế của mẻ rang thể hiện đẳng cấp của một roaster. Tiếc là bác hoanganha31 ở xa nên em không thể mời bác thử được mẻ rang này, nhưng điều chắc chắn, nhìn hạt cafe thành phẩm và nhìn cận cảnh hạt cafe thì người sành uống sẽ có thể nhận biết trước là tách cafe pha ra tuy là rang ở cấp độ Espresso nhưng chỉ có mùi khói (nhưng là khói thơm) chứ không phải mùi khét do chỉ rang ở mức đạt chuẩn (vì họ rang theo "profile an toàn") mà không hiểu gì về "rang ráy"! [-X

Thấy mấy bác pha cafe loại ngon (nào là Bourbon Noire, rồi Hawaii Krona, JBM, .... cả Geisha nữa chứ! :-*) do chính tay mình rang rồi pha ra, lại trầm trồ suýt soa, cái từ "mầu Da Hổ" và thủ dâm tinh thần cho nhau, làm em vui hơn coi hài "gặp nhau cuối năm"! :)) khi nhìn màu Crema "thi thoảng" có những bọt đen "vằn vện trộn" trong đó. :D

Đúng là "mầu Da Hổ" nhưng là con hổ chửa tắm hay ở bẩn nên bốc mùi .....
Có điều ở đây, vì là tách cafe, nên không phải mùi hôi, mà là mùi khét! :)) =)) (khét chứ không phải khói nhé!) :-o :P

Người ta thường nóí: "Muốn giầu có, đôi khi chỉ cần có một đời (thế hệ), còn muốn sang thì cần ít nhất là 3 đời"! :(( Trong rang xay pha cafe cùng không khác là mấy tí! :P

Tìm mua được những loại hạt cafe, quý hiếm lại là hàng thật, quả không dễ trong cộng đồng cafe hiện nay ở VN, nhưng vẫn là có thể! :"> Nhất là khi có nhiều tiền hay "chịu chi" (dám bỏ tiền mua). Nhưng để thưởng thức nó trọn vẹn (rang thế nào, pha ntn, ..) thì ngoài tiền ra, còn cần phải có kiến thức và sự tinh tế.

Người ta có thể đo đếm được số tiền hay lượng cafe mình có, nhưng đâu ai đong đếm được kiến thức? Và sự tinh tế, thì lại càng không thể ! :x

Chỉnh sửa cuối:

Babayaga90

Xe hơi

Arabica Cầu Đất của MB - Rang theo biểu đồ P5 (có "nâng cao")
Hạt sống 68gr : Rang chín cấp độ Full City cho ra 61gr cafe thành phẩm

Cafe VN loại ngon, mà rang cẩn thận chăm chút, thì cũng nở xốp ngon lành hay nôm na là: "hạt cafe thành phẩm chín đều, cùng màu, lại nở múp míp, khe banh, thân nứt". Các bác nhìn và so sánh hạt cafe chín thành phẩm với hạt cafe sống trước khi rang sẽ dễ dàng nhận ra! :P
Cảm ơn cụ đã chia sẻ cũng như dẫn dắt em hướng tới mẻ rang hoàn hảo :P. Nhìn lại mấy mẻ cà của em thấy mà xấu hổ :D, nếu để gần mẻ của cụ chắc em lấy cái nắp đậy lại cho đỡ quê kkkkk :). Thôi thì "hình mẫu" đã có sẵn, chi bằng lưu về để mà luyện tập.

BMW 6688

Xe tăng
In addition, sự tinh tế của tach cafe nói lên cái khéo tay của Barista còn sự tinh tế của mẻ rang thể hiện đẳng cấp của một roaster. Tiếc là bác hoanganha31 ở xa nên em không thể mời bác thử được mẻ rang này, nhưng điều chắc chắn, nhìn hạt cafe thành phẩm và nhìn cận cảnh hạt cafe thì người sành uống sẽ có thể nhận biết trước là tách cafe pha ra tuy là rang ở cấp độ Espresso nhưng chỉ có mùi khói (nhưng là khói thơm) chứ không phải mùi khét do chỉ rang ở mức đạt chuẩn (vì họ rang theo "profile an toàn") mà không hiểu gì về "rang ráy"! [-X

Thấy mấy bác pha cafe loại ngon do chinh tay mình rang rồi pha ra, lại trầm trồ suýt soa cái từ "mầu Da Hổ" và thủ dâm tinh thần cho nhau, làm em vui hơn coi hài "gặp nhau cuối năm"! :)) khi nhìn màu Crema "thi thoảng" có những bọt đen "vằn vện trộn" trong đó. :D

Đúng là "mầu Da Hổ" nhưng là con hổ chửa tắm hay ở bẩn nên bốc mùi .....
Có điều ở đây, vì là tách cafe, nên không phải mùi hôi, mà là mùi khét! :)) =)) (khét chứ không phải khói nhé!) :-o

Người ta thường nóí: "Muốn giầu có, đôi khi chỉ cần có một đời (thế hệ), còn muốn sang thì cần ít nhất là 3 đời"! :(( Trong rang xay pha cafe cùng không khác là mấy tí! :P

Tìm mua được những loại hạt cafe, quý hiếm lại là hàng thật, quả không dễ trong cộng đồng cafe hiện nay ở VN, nhưng vẫn là có thể! :"> Nhất là khi có nhiều tiền hay "chịu chi" (dám bỏ tiền mua). Nhưng để thưởng thức nó trọn vẹn (rang thế nào, pha ntn, ..) thì ngoài tiền ra, còn cần phải có kiến thức và sự tinh tế.

Người ta có thể đo đếm được số tiền hay lượng cafe mình có, nhưng đâu ai đong đếm được kiến thức và sự tinh tế thì lại càng không thể ? :x
:x:x:x:x:x=D>=D>=D>=D>=D>

Babayaga90

Xe hơi

Em cũng đang bắt đầu tập rang hạt Robusta, nhìn mẻ của cụ, cà rang của em còn thua xa quá :P. Cảm ơn cụ đã chia sẻ hình ảnh, thông tin về mẻ Ro này, đúng lúc e đang cần thu thập để tham khảo. Rất vui được quen biết cụ.

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cảm ơn cụ đã chia sẻ cũng như dẫn dắt em hướng tới mẻ rang hoàn hảo :P. Nhìn lại mấy mẻ cà của em thấy mà xấu hổ :D, nếu để gần mẻ của cụ chắc em lấy cái nắp đậy lại cho đỡ quê kkkkk :). Thôi thì "hình mẫu" đã có sẵn, chi bằng lưu về để mà luyện tập.

Cám ơn bác,

Không có gì bác ạ! Được chia sẻ với những người thực lòng yêu thích cafe, lại tử tế thì với em là một hanh phúc và niềm vui! :x

Việc bình phẩm một tách cafe hay một mẻ rang cũng như tay nghề người pha hay rang giống như bình một bài nhạc mình nghe! :D

Với học trò có năng khiếu hay có (học với) thầy dạy tử tế, thì tiếng đàn,chí ít, sẽ cũng "xuôi tai thuận nhĩ", người đánh lúc đó, có thể sai hay vấp: Với những lỗi nhỏ, thì hoàn toàn châm chước và khen ngợi động viên để họ tiếp tục tập luyện hoàn thiện hầu thay vì "make the sound" (làm âm thanh) họ sẽ tiến tới "make music" (làm (tạo ra) âm nhạc). :-* =D>

Còn với những ai đã là thầy hay theo đuổi âm nhac lâu năm mà khi đánh lên không "make music" mà chỉ dừng lại ở chỗ "make the sound" thì mới là a big deal (lớn chuyện)! :((

Nói cho dễ hiểu ntn:

Mẻ rang của bác Babayaga90 có thể đâu đó chưa hòan chỉnh nhưng so với nhưng mẻ rang khác mà các bác coi thì rõ ràng là đáp ứng trên 90% cái tiêu chí "hạt cafe thành phẩm chín đều, cùng màu, lại nở múp míp, khe banh, thân nứt", rõ ràng với một người mới chân ướt chân ráo vào cái nghiệp "rang ráy" này quả là kỳ tích. =D>

Còn một khi mà em, một người theo nghiệp "rang ráy" có thể gọi là nhiều năm, hay cao hơn em và các bác khác, là bác ekichi04, một người mà có mấy bác hết lời ca ngợi, sự uyên thâm kiến thức về cafe, cũng như mức chuyên nghiệp trong tay nghề "rang ráy", mà giả sử, như là rang rồi up lên một mẻ rang không hoàn hảo thì nói thật, ở tầm mức như thế, mà rang như vậy, thì xin "mời anh về mà đâm đầu xuống chuồng chồ" cho khỏi nhục! :(( :P

“Cẩu nhật tân, nhật nhật tân, hựu nhật tân.” (茍日新, 日日新, 又日新.) bác ạ! :P

Chỉnh sửa cuối:

Mr.star

Xe tải
Máy xay espresso đã về với đội của em, còn chưa kịp thử em đã đem khoe với các bác ạ!

Trạng thái
Thớt đang đóng