[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

QUANG1970

Xì hơi lốp

Cám ơn bác đã hỏi ý kiến.

Tấm hình này có lẽ cùng bị lỗi góc chụp (?), nghĩa là máy hình để gần "những hạt ở dưới" nên nhìn "những hạt ở dưới" chừng như to hơn, bắt mắt hơn! Đúng lý ra để công bằng, bác ragdoll phải quay cái đĩa một sang (phải hay trái gì cũng được) góc 90% lúc đó hạt thành phẩm của hai mẻ sẽ song song với nhau (mẻ bên trái và mẻ bên phải) góc máy chụp ở giữa hai mẻ thì lúc đó mới công bình chính xác! :D

In the mean time, nhìn mẻ có "những hạt ở dưới" ngon mắt hơn nhưng nhìn qua khe hạt thì "những hạt ở trên" có vẻ chín hơn, xốp hơn, và vỏ lụa sót trong khe cũng đậm màu hơn. :P

Đó là nhìn qua ảnh thấy sao nói vậy! Vấn đề bây giờ là pha ra thử: Mẻ nào uống vừa miệng thì cứ thế mà "phát huy" ! =D>

Rõ ràng là những hạt cafe này nở xốp, khe banh rộng hơn (nhất là hình 1, Guji Grima).

Riêng cái Alaka là cafe Organic nên hạt to nhỏ không đều, khi rang ra nhìn không đồng màu là điều tự nhiên! Cái Shakiso cùng vậy nhưng cả 3 loại cafe trong các mẻ rang này, đều nở xốp phồng to, nếu bác chịu khó tập trung vào đều chỉnh quạt mẻ rang sẽ tốt hơn nữa.

Hồi khuya qua, em có rang một mẻ Guji loại 4, mẻ mà một số bác được share link mua với "giá bèo" (tầm 30 -35USD/12Lbs !!!). Do là Ethiopia loại 4 hạt lỗi nhiều (26 - 45%!!!) nhưng khi rang mà tập trung "củi gió" thì mẻ rang ra nhìn cùng ngon mắt lắm! :D

Để mai sáng có nắng, em chụp mời các bác coi. :P

Như đã hứa, đây là hai mẻ Deri Kochoa Grade 1 và Grade 4:

Grade 1:

Grade 4:

BMW 6688

Xe tăng
Chúc các cụ cuối tuần vui vẻ,
Sau những ngày lao đao về điện đóm, biến áp đủ thiếu bla bla... cho cái SR540 mà mồm mốc meo chưa hốc được ngụm cafe nào do chính tay mình rang :(. Qua còm phân tích của cụ Quang, em dứt luôn cái Lioa 3kva và đây là thành phẩm đầu tay.
Mong các cụ nhận xét, chọi đá nhiệt tình để em còn được lên lớp ạ :D

Red Bourbon ( Lâm Đồng )
Thời gian rang là 7 phút

P/s: cụ Quang nói chí phải :D mua máy SR540 về em cũng "cười" nè :)) nhưng không phải toe toét :( . Quả thật có quá nhiều khó khăn cho người mới nhón chân vào nghiệp rang mà sử dụng máy này :D
Cháy uống sẽ đắng cụ ơi...

QUANG1970

Xì hơi lốp
Hehe, đúng là sáng sớm, mắt nhắm mắt mở đọc sao 12ounces -> 12lbs

Cảm ơn bác Quang đã cho ý kiến, em bữa giờ dập dòm mãi cái máy rang mà vẫn chưa bid được.

Thấy có máy mới có tặng hạt này nên hỏi trước, lỡ mà k bid được thì quất luôn ah.

Mua máy được tặng cà ngon
Dở hay chửa biết, "của ngon" chớ từ.
Cà này thuộc dạng "chất lừ"
Thơm hương, lạ vị, chớ đừng bỏ qua.

Ha-mi đúng thật là ngon
Mo-ka bé tẹo, cỏn con bỏ xừ :D
Bé con nhưng lại "chất lừ"
Fri-day hai chín, từ từ mà mua ! :P

Phụ chú: Black Friday năm 2019 rơi vào Thứ Sáu 29/11 là ngày "siêu" giảm giá!

Th4iNguy3n

Xe buýt
Ha-mi đúng thật là ngon
Mo-ka bé tẹo, cỏn con bỏ xừ :D
Bé con nhưng lại "chất lừ"
Fri-day hai chín, từ từ mà mua ! :P

Phụ chú: Black Friday năm 2019 rơi vào Thứ Sáu 29/11 là ngày "siêu" giảm giá!
Vâng, em cứ thong thả gom nhặt từ từ thôi bác Quang ah.

Đã gom được pha, xay. Có thể tập pha phách khi hàng về.

Còn máy rang thì đợi tìm được giá hời thì mua ah.

dayaolang

Xe buýt
Em đang dùng máy Nespresso Lattissima, sử dụng viên nén Nespresso thấy tốn quá vì giá viên nén cũng cao. Các cụ cho em hỏi có cách nào tự đóng viên nén từ cafe bột không? Hoặc ở Hà Nội có chỗ nào bán viên nén tương thích cho máy Nespresso mà giá hạt rẻ thì mách giúp em với. Cảm ơn các cụ.
Cụ tìm được vỏ viên nén dùng nhiều lần chưa, em mua được rồi, dùng khá thích và muốn mua thêm loại vỏ bằng thép cụ ạ.

Skoda_Favorit

Xe container
Em được cụ ragdoll tặng ít cà quý Bourbon Noir, lọ mọ rang theo profile thông thường, rang tối thứ năm vừa qua nên hôm nay pha là tối ưu nhất! Kính mời các Cụ Mợ:

Lớp crema rất đẹp, đúng mầu Da Hổ!

Em không giỏi tả hương vị nhưng phải nói là đây là một trong những vị cà phê em ưng nhất bên cạnh Kochoa và Jinotega! Khi xay thấy mùi nó khác hẳn, đậm hơn các loại khác! Thoang thoảng hương vị kiểu hạt dẻ rang, hơi có mùi măn mặn hương muối! Pha ra mùi thơm lắm, vị ngon cân bằng hậu vị rất thích!
Tks cụ ragdoll rất nhiều về món quà nhỏ nhưng ý nghĩa lớn!
Happy weekend to all!

Chỉnh sửa cuối:

atd77

Xe tải
Ngon quá, sáng Thu cuối tuần thảnh thơi bên lý cà "đặc biệt" thế này thì còn gì bằng :) lớp crema rất quyến rũ cà chân thực. Nghe bác nói vậy tẹo về em lại lôi Jinotega ra rang, lần trước lâu rồi em đã rang thử 1 mẻ nhưng chắc chưa dẻo tay nên không ấn tượng lắm. Còn đây là mẻ Catimor Đạ Sar em rang tối qua.

kanteung

Xe tải
Mời các cụ Kenya Gatuyani. Em thì chỉ mới thử 3 loại cà ngoại tự rang là Kenya Gatuyani, Brazil Canaan Estate và Ethiopia Guji 4.

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Mời các cụ Kenya Gatuyani. Em thì chỉ mới thử 3 loại cà ngoại tự rang là Kenya Gatuyani, Brazil Canaan Estate và Ethiopia Guji 4.

Vâng! :D

Cơ mà sau khi thử thì bác thấy ntn? :P Thích loại nào nhất! :-?

BTW, lần sau nếu có nhã ý chụp hình chia sẻ với mọi người, theo em, bác nên chuẩn bị mọi thứ sẵn sàng để một khi tách cafe pha xong là có thể để vào optimum site (vị trí tốt nhất) và bấm máy. =D>

Nhìn tách cafe lớp crema có màu vàng hoàng yến trong cái tách "ruột trắng vỏ đỏ" thật ấn tượng nhưng bị cái vòng tròn nâu đen ở chỗ giao thoa giữa lớp crema và thành tách - điểm nhấn của cái đẹp về sự kết hợp màu sắc (do crema để lâu lại tiếp xúc với nhiệt độ cao bị biến màu) phá tan cái thi vị của sự tinh tế! Và với cái nhìn của em, giảm đi 50% cái đẹp và thơ mộng! :((

Rõ ràng là bác kanteung đã "đong đếm chán chê mê mỏi" trước khi bấm máy cho tấm hình này! :D

Chỉnh sửa cuối:

BMW 6688

Xe tăng
Em mời các cụ cho ý kiến về 2 mẻ cà em rang sáng nay
Quên...uống cà NGON đã...cám ơn cụ QUANG1970

Mẻ rang xíu em đưa lên sau

kanteung

Xe tải
Vâng bác QUANG1970 , ly em chụp chưa phải lúc nó đẹp nhất #-o. Về vị thì em thích Brazil và Ethiopia hơn, Brazil đậm đà và dày còn Ethiopia cho em có cảm giác cân bằng. Mẻ Kenya hơi non hoặc do quá trình pha nên hơi thiên chua và vị mỏng. Có lẽ do mới tập rang nên em không kiểm soát được chất lượng, nhưng sự khác biệt giữa cà nội và ngoại là quá rõ, riêng về hương thơm thì em thấy là thơm ngọt ngào tỏa khắp nhà.
Kenya em rang lần thứ 2, còn 2 loại kia em rang lần đầu. Để trực quan, em mời bác xem qua 3 mẻ em rang.

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Vâng bác QUANG1970 , ly em chụp chưa phải lúc nó đẹp nhất #-o. Về vị thì em thích Brazil và Ethiopia hơn, Brazil đậm đà và dày còn Ethiopia cho em có cảm giác cân bằng. Mẻ Kenya hơi non hoặc do quá trình pha nên hơi thiên chua và vị mỏng. Có lẽ do mới tập rang nên em không kiểm soát được chất lượng, nhưng sự khác biệt giữa cà nội và ngoại là quá rõ, riêng về hương thơm thì em thấy là thơm ngọt ngào tỏa khắp nhà.
Kenya em rang lần 2, còn 2 loại kia em rang lần 1. Để trực quan, em mời bác xem qua 3 mẻ em rang.

Về tổng thể là bác rang OK nhất là cái Ethiopia, và Culi Brazil, nhưng riêng cái Kenya thì theo em, nó chưa đạt (hơi thiên chua và vị mỏng) do rang sai thôi! :D

Tuy bản chất của Kenya là chua sáng, chỉ cần hiệu đính lại profile một chút là ổn (giảm chua, đậm vị ). :P

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Mẻ rang

Cụ QUANG1970 cho em hỏi vậy ổn chưa ah???

Bác BMW 6688 "dẻo tay" rồi! =D> Phen này chắc bác gái BMW 6688 nhà em, lại khổ không kém! :((

Này nhé! :D Đến cái khe khe bé tèo teo teo của hạt cafe, mà dưới bàn tay của bác ấy, cũng phải "ngoan ngoãn banh ra" để ........ hơi nóng của cái công cụ của bác ấy dùng (SR500) ........ đi vào, rồi cho ra những hạt cafe có độ nở xốp, no tròn, và khe thì banh ra như .... :P thì thử hỏi trên cõi đời "ô trọc" còn bao cái khe khác, mà hai tay bác ấy lại có thể đầu hàng ?! :-?

QUANG1970

Xì hơi lốp
Vâng bác QUANG1970 , ly em chụp chưa phải lúc nó đẹp nhất #-o.
Với em đây là bức ảnh đẹp nhất về mầu sắc và bố cục :

Với em đây là bức ảnh đẹp nhất về cảm xúc, mầu sắc, ánh sáng và bố cục cũng như sự tự nhiên, dung di :

kenshire

Xe tăng
Hehe, đúng là sáng sớm, mắt nhắm mắt mở đọc sao 12ounces -> 12lbs

Cảm ơn bác Quang đã cho ý kiến, em bữa giờ dập dòm mãi cái máy rang mà vẫn chưa bid được.

Thấy có máy mới có tặng hạt này nên hỏi trước, lỡ mà k bid được thì quất luôn ah.

bác nói 12lbs mà em giật mình :))), vì em cũng mua cái này, nên phải vào xem lại ngay lập tức :D

BMW 6688

Xe tăng
Bác BMW 6688 "dẻo tay" rồi! =D> Phen này chắc bác gái BMW 6688 nhà em, lại khổ không kém! :((

Này nhé! :D Đến cái khe khe bé tèo teo teo của hạt cafe, mà dưới bàn tay của bác ấy, cũng phải "ngoan ngoãn banh ra" để ........ hơi nóng của cái công cụ của bác ấy dùng (SR500) ........ đi vào, rồi cho ra những hạt cafe có độ nở xốp, no tròn, và khe thì banh ra như .... :P thì thử hỏi trên cõi đời "ô trọc" còn bao cái khe khác, mà hai tay bác ấy lại có thể đầu hàng ?! :-?
Dạ nhưng em chưa ưng với mẻ Columbia vì thấy màu chưa ổn lắm???~X(~X(~X( Vẫn có những hạt...đen sậm hơn...@-)@-)@-)Phải cố gắng thui...:-bd

hd-vt

Xì hơi lốp

Chưa uốn chỉ đọc đã phê.
Cụ Quang mới đi tu nghiệp nâng cấp phần mềm có tên là NoiTucGiang Thanh, dịch Nôm là ĐiMôm. Bản này hay thật, chúc cụ thêm dẻo ... giai hehe

Chỉnh sửa cuối:

BMW 6688

Xe tăng
Với em đây là bức ảnh đẹp nhất về mầu sắc và bố cục :

Với em đây là bức ảnh đẹp nhất về cảm xúc, mầu sắc, ánh sáng và bố cục cũng như sự tự nhiên, dung di :
Em thích nhất mẻ rang này của Cụ\:D/\:D/\:D/...Đều mà màu đẹp quá...Chúc mừng Cụ:D:D:D

Trạng thái
Thớt đang đóng