[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cám ơn bác :), loại túi này khi sử dụng cũng đem lại cảm giác khá thú vị chẳng hạn như phải nhẹ tay với nó:-c. Việc lưu trữ số lượng ít cf và trong vòng 2 năm có lẽ đủ đáp ứng được yêu cầu.
Vâng cụ, mình dùng loại nào thì cũng phải theo tính chất của nó, loại này có xơ nên khi lấy hạt ra thì phải sàng, xóc, thổi. Cũng có khi cụ dùng máy hút nên mới tạo ra nhiều xơ hơn nữa.
Loại vải khâu túi có nhiều lựa chọn nhưng độ ẩm vẫn là ưu tiên số 1 rồi.

Cụ Skoda_Favorit show lên kiểu túi này rồi mà em cứ nghĩ là người show đầu tiên. Tối rảnh rảnh em túc tắc giải trí bằng việc khâu chơi. Mà thật sự trong này cũng có bàn tay phụ nữ, túi của em khâu đem so thì giống hàng fake loại 3 hihi.

Xô, gai là nhưng mặt hàng vải sợi xếp vào dạng "của hàng hoa". :P Cafe của bác đã chọn mua chắc phải là phải ngon hợp với sở thích, khẩu vị của bác? Nghĩa là "của quý"! Xưa nay có ai dám "nặng tay" với "của quý" bao giờ! Hoạ là có, thì chỉ là ..... :))

BTW, thấy bác, có bác "nặng lòng" với tí bụi của vải gai mà em cười muốn văng răng nhất là khi cả hai bác đều rang cafe bằng máy rang dạng thổi (dòng máy SRxxx)!!! =))

Em đồ là khi còn "mài đũng quần trên ghế nhà trường" thì hẳn là những ai mà "nặng lòng" với tí bụi của vải gai, đều không "mặn mà" với môn toán! Còn cầm bằng nếu là học sinh giỏi toán, thì chỉ giỏi trên lý thuyết nhưng không biết áp dụng luận lý toán học vào thực tế ứng dụng! Đó là cái "tính bắc cầu" của tập hợp.

Chắc bác kanteung cũng như nhiều bác ngẩn ngơ khi mới nghe em nói như vậy!!! :P

Này nhé, em nhắc bác câu chuyện vui "Newton xây (làm) hai cái cửa riêng cho chó và mèo trong căn nhà của mình" cứ đọc lại nếu đã đọc, tìm đọc nếu chưa đọc, đọc xong thì ngồi mà ngẫm nghĩ sẽ hiểu ý cái mà em ví von, đề rồi không còn phải "nặng lòng" với tí bụi của vải gai này nữa và ngộ thêm ra cái tính ưu việt của dòng máy rang cafe dạng thổi nói chung, dòng máy SRxxx nói riêng! =D>

QUANG1970

Xì hơi lốp
Thưa các bác,

Lâu lắm em mới có thời gian rang được mẻ cafe. Em xin mời các bác thưởng lãm ạ!

Em xin các bác cho em lời góp ý để hoàn thiện kỹ năng rang của bản thân. Một trong hai mẻ này sẽ có lỗi nhiều hơn mẻ còn lại. Em mong các bác cứ chê nhiệt tình để em điều chỉnh ạ.

Ethiopia Guji Kochoa Grade 4

Rwanda Red Bourbon washed

Mãi cho đến hôm nay, em mới thấy là bác hoanganha31 ác! Ác quá! :-o

Bác khoe hai mẻ cà rang đạt mà lại không hiểu vô tình hay cố ý chụp hình bằng máy chụp hình không rõ màu thực tế của hạt cafe, cùng như chuẩn bị "đèn đóm" kiểu "giời tối mà lại còn tắt đèn"! Ý là khoe ra mà chửa dám khoe hết, còn nữa kín (màu đúng chính xác của hạt cafe) nửa hở (độ nở xốp, no tròn, khe banh ra như .... :P)!

Túm cái quần lại là ntn: Bỏ qua màu sắc của hạt đã rang ra, do máy chụp hình không chụp ra được chính xác màu của nó, nhìn những hạt cafe (của cả hai mẻ) độ nở xốp, no tròn, khe banh ra như .... :P, ta có thể khẳng định, tay nghề của bác hoanganha31 giờ không chỉ làm cho những cái khe khác, mà ngay cả cái khe bé tèo teo teo của hạt cafe Ethiopia, một loại cafe khó rang, nhất là E. Guji Deri Kochoa loại 4 cũng phải "ngoan ngoãn banh ra"! :))

Theo em, kết quả của cả hai mẻ rang đều tốt, chúc mừng bác hoanganha31 ! =D>

Chỉnh sửa cuối:

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ hay thì hay, nhưng nếu tự trồng cây, thu hoạch nưa thì em mới phục. Em nhớ nhà thằng bạn hồi nhỏ có cây cf mít thì phải, ra quả nhiều, quoanh năm, cứ làm vài cây chắc đủ cho nhu cầu cá nhân. Mà bé tí thấy nó đẹp thôi, quả cf nó hấp dẫn thật, chín đỏ mọng, mỗi tội chả ăn được.

kanteung

Xe tải
Xô, gai là nhưng mặt hàng vải sợi xếp vào dạng "của hàng hoa". :P Cafe của bác đã chọn mua chắc phải là phải ngon hợp với sở thích, khẩu vị của bác? Nghĩa là "của quý"! Xưa nay có ai dám "nặng tay" với "của quý" bao giờ! Hoạ là có, thì chỉ là ..... :))

BTW, thấy bác, có bác "nặng lòng" với tí bụi của vải gai mà em cười muốn văng răng nhất là khi cả hai bác đều rang cafe bằng máy rang dạng thổi (dòng máy SRxxx)!!! =))

Em đồ là khi còn "mài đũng quần trên ghế nhà trường" thì hẳn là những ai mà "nặng lòng" với tí bụi của vải gai, đều không "mặn mà" với môn toán! Còn cầm bằng nếu là học sinh giỏi toán, thì chỉ giỏi trên lý thuyết nhưng không biết áp dụng luận lý toán học vào thực tế ứng dụng! Đó là cái "tính bắc cầu" của tập hợp.

Chắc bác kanteung cũng như nhiều bác ngẩn ngơ khi mới nghe em nói như vậy!!! :P

Này nhé, em nhắc bác câu chuyện vui "Newton xây (làm) hai cái cửa riêng cho chó và mèo trong căn nhà của mình" cứ đọc lại nếu đã đọc, tìm đọc nếu chưa đọc, đọc xong thì ngồi mà ngẫm nghĩ sẽ hiểu ý cái mà em ví von, đề rồi không còn phải "nặng lòng" với tí bụi của vải gai này nữa và ngộ thêm ra cái tính ưu việt của dòng máy rang cafe dạng thổi nói chung, dòng máy SRxxx nói riêng! =D>
Vâng, cám ơn bác. Trừ khi xơ quá nhiều thôi chứ ít ít thì nó là chuyện nhỏ bác ạ. Cho vào rổ inox thưa rồi xóc vài cái cộng thêm rang bằng thổi nữa thì chẳng vương chút xơ nào sau rang. Lâu lâu không có gì mới nên em đem ra mổ xẻ chút :)).

QUANG1970

Xì hơi lốp
Các cụ hay thì hay, nhưng nếu tự trồng cây, thu hoạch nưa thì em mới phục. Em nhớ nhà thằng bạn hồi nhỏ có cây cf mít thì phải, ra quả nhiều, quoanh năm, cứ làm vài cây chắc đủ cho nhu cầu cá nhân. Mà bé tí thấy nó đẹp thôi, quả cf nó hấp dẫn thật, chín đỏ mọng, mỗi tội chả ăn được.
Các cụ kia (các bác khác) hay, hay không thì em chửa biết! Nhưng rõ ràng là bác khoailangvietnam hay! :D

Hay trên lý thuyết, nhưng dốt trên thực tiễn do chẳng có kiến thức chuyên ngành! Và một cái hay khác, là hay nói kiểu "duy ý chí", giống như các quan lãnh đạo nhà ta! :P

+ Cafe hay các cây loại cây ăn trái, nông sản bị chỉ phối "nặng nề" bởi đặc điểm thổ nhưỡng (đất, cát, nắng, gió, mưa, .....ẩm độ, áp suất, v.v.....)!:P

+ Cùng một cây xoài Hoà Lộc (trồng ở ấp Hòa Lộc, xã Hòa Hưng, huyện Cái Bè, tỉnh Tiền Giang. ), chỉ đem qua trồng bên kia sông Tiền ở một tỉnh khác ngoài Tiền Giang chất lượng miếng xoài cắt ra ăn đã khác! :D

+ Một giống cafe gốc ban đầu trồng ở Ethiopia cách đây 300, 400 năm (Kaffa) ngày nay cho ra bốn loại (nhóm) cafe Ethiopia chính mà hương vị, giá trị hoàn toàn khác nhau! [-X Loại 4USD/Lb và loại 8USD/Lb!!! :))

Bác khoailangvietnam mà là phó thường dân thì không có gì để bàn, cầm bằng mà là quan chức, chức vụ càng cao, với cái suy nghĩ duy ý chí ntn, thì đúng là đại hoạ cho cái đất nước này! :(( :))

Chỉnh sửa cuối:

hoanganha31

Xe hơi
Mãi cho đến hôm nay, em mới thấy là bác hoanganha31 ác! Ác quá! :-o

Bác khoe hai mẻ cà rang đạt mà lại không hiểu vô tình hay cố ý chụp hình bằng máy chụp hình không rõ màu thực tế của hạt cafe, cùng như chuẩn bị "đèn đóm" kiểu "giời tối mà lại còn tắt đèn"! Ý là khoe ra mà chửa dám khoe hết, còn nữa kín (màu đúng chính xác của hạt cafe) nửa hở (độ nở xốp, no tròn, khe banh ra như .... :P)!

Túm cái quần lại là ntn: Bỏ qua màu sắc của hạt đã rang ra, do máy chụp hình không chụp ra được chính xác màu của nó, nhìn những hạt cafe (của cả hai mẻ) độ nở xốp, no tròn, khe banh ra như .... :P, ta có thể khẳng định, tay nghề của bác hoanganha31 giờ không chỉ làm cho những cái khe khác, mà ngay cả cái khe bé tèo teo teo của hạt cafe Ethiopia, một loại cafe khó rang, nhất là E. Guji Deri Kochoa loại 4 cũng phải "ngoan ngoãn banh ra"! :))

Theo em, kết quả của cả hai mẻ rang đều tốt, chúc mừng bác hoanganha31 ! =D>
Thưa bác QUANG1970,

Em nào có ý "nửa kín, nửa hở" đâu bác. Có thể do cách chụp của em chưa chuẩn nên chưa phản ánh được chính xác màu sắc của hạt. Theo em hiểu nguyên nhân là do em cố lấy ánh sáng tự nhiên, lại gặp đúng hôm trời âm u thành ra màu có phần phản ánh không đúng. Em xin chụp lại vào để bác có thể đánh giá đầy đủ hơn ạ!. Em xin gửi trước ảnh dưới ánh đèn như bên dưới còn ảnh dưới ánh sáng tự nhiên thì em xin phép gửi vào ngày mai.

Nhân đây, em cũng thấy rằng có nhiều bác có chụp ảnh hạt đã rang nhưng chưa phản ánh được trung thực màu hạt. Vậy bác QUANG1970 có thể chỉ giúp cách chụp tối ưu để có màu hạt trung thực để đưa ra các đánh giá chính xác, giúp nâng cao kĩ năng rang được không ạ?

Mẻ E. Guji Deri Kochoa này là một trong những mẻ em hài lòng nhất do tập trung cao độ trong quá trình rang, điều chỉnh nhiệt quạt "từng ly từng tí" một. Tuy nhiên, em nghĩ rằng có thể vẫn có sai sót. Đối với mắt mình có thể là nhất nhưng chưa chắc đúng với con mắt giàu kinh nghiệm của bác.

Còn mẻ R. Red Bourbon thì em không hài lòng vì chưa đều màu, khe có mở nhưng còn nhỏ, bờ môi chưa căng. Màu thì tệ, không đều và hơi cháy. Bác thấy sao ạ?

Em xin gửi ảnh dưới ánh đèn.

E. Guji Deri Kochoa

R. Red Bourbon

QUANG1970

Xì hơi lốp
Vâng, cám ơn bác. Trừ khi xơ quá nhiều thôi chứ ít ít thì nó là chuyện nhỏ bác ạ. Cho vào rổ inox thưa rồi xóc vài cái cộng thêm rang bằng thổi nữa thì chẳng vương chút xơ nào sau rang. Lâu lâu không có gì mới nên em đem ra mổ xẻ chút :)).
Vâng! ^:)^

Ăn tiền là cái chỗ em bôi đo đỏ ấy! :P

QUANG1970

Xì hơi lốp
Thưa bác QUANG1970,

Em nào có ý "nửa kín, nửa hở" đâu bác. Có thể do cách chụp của em chưa chuẩn nên chưa phản ánh được chính xác màu sắc của hạt. Theo em hiểu nguyên nhân là do em cố lấy ánh sáng tự nhiên, lại gặp đúng hôm trời âm u thành ra màu có phần phản ánh không đúng. Em xin chụp lại vào để bác có thể đánh giá đầy đủ hơn ạ!. Em xin gửi trước ảnh dưới ánh đèn như bên dưới còn ảnh dưới ánh sáng tự nhiên thì em xin phép gửi vào ngày mai.

Nhân đây, em cũng thấy rằng có nhiều bác có chụp ảnh hạt đã rang nhưng chưa phản ánh được trung thực màu hạt. Vậy bác QUANG1970 có thể chỉ giúp cách chụp tối ưu để có màu hạt trung thực để đưa ra các đánh giá chính xác, giúp nâng cao kĩ năng rang được không ạ?

Mẻ E. Guji Deri Kochoa này là một trong những mẻ em hài lòng nhất do tập trung cao độ trong quá trình rang, điều chỉnh nhiệt quạt "từng ly từng tí" một. Tuy nhiên, em nghĩ rằng có thể vẫn có sai sót. Đối với mắt mình có thể là nhất nhưng chưa chắc đúng với con mắt giàu kinh nghiệm của bác.

Còn mẻ R. Red Bourbon thì em không hài lòng vì chưa đều màu, khe có mở nhưng còn nhỏ, bờ môi chưa căng. Màu thì tệ, không đều và hơi cháy. Bác thấy sao ạ?

Em xin gửi ảnh dưới ánh đèn.

E. Guji Deri Kochoa

R. Red Bourbon

Nếu xét về màu, khi mới nhìn qua và nếu ý đồ của chủ nhân là:
+ rang ra City, City+ thì coi như vứt!
+ rang ra Full City thì châm chước mà khen
+ rang ra Full City+ thì là đạt.

Còn xét về sự đồng nhất (even) của màu cho cả hai mẻ rang thì rõ ràng là qua hình chụp đã màu các hạt even (không bàn sắc độ của mức chín (City..... Ful City+) nhé!!!) nhất là Deri Kochoa loại 4 (26-45% hạt lỗi!)

Xét về độ nở xốp, khe, bác quên là R. Red Bourbon là cafe washed nên khi rang sẽ lâu hơn Natural process một tẹo. Về nhiệt độ em sẽ trao đổi riêng với bác.

Về chụp ảnh:
+ Ánh sáng tự nhiên (nắng buổi sáng (8 -10h)) là optimum
+ Chụp bằng máy IOS: lựa những máy đời sau
+ Chụp bằng máy Android: lựa chế độ "best picture"
+ nếu phải dùng đèn hỗ trợ : đèn có ánh sáng chiếu thẳng từ trên xuống (một bóng) đèn chiếu ánh sáng xéo từ trên xuống ở hai bên cân đối (hai bóng).
+ khi chụp góc máy luôn tránh để không bị ngược sáng hay chồng sáng và góc chụp "công bằng" :P

Chỉnh sửa cuối:

BMW 6688

Xe tăng
Bao này tiện do có thể đặt mua online và giao hàng tận nhà. Tuy nhiên bao thưa quá, không đạt tiêu chuẩn đựng nông sản. Bác search mua bao đay đựng cà phê tiêu chuẩn (bao 60kg), sau đó cắt và may theo kích thước của mình thì phù hợp hơn. Mỗi cái là phải mất công tìm và đi mua. Giá buôn tầm 5-10k/cái, giá lẻ chắc 20k/cái.
Em mua bao đã sử dụng 1 lần là loại chuyên đựng cafe như cụ nói về làm lại đc 5 cái...bỏ vô máy giặt giặt luôn 2 lần...phơi xong thấy quá trời sợ đay vụn...thế là bỏ...không dám đựng...may lại loại khác bằng vải tuyn chuyên may mùng màn thấy ổn hơn nhiều...giá thành 20k/ cái..

1234567890abc

Xe máy
Em mua bao đã sử dụng 1 lần là loại chuyên đựng cafe như cụ nói về làm lại đc 5 cái...bỏ vô máy giặt giặt luôn 2 lần...phơi xong thấy quá trời sợ đay vụn...thế là bỏ...không dám đựng...may lại loại khác bằng vải tuyn chuyên may mùng màn thấy ổn hơn nhiều...giá thành 20k/ cái..

Bao đay này sợi đay và cách dệt không phù hợp để giặt.

Tốt nhất là cụ nên tìm mua bao đay chưa qua sử dụng để đảm bảo vệ sinh. Đây là bao tiêu chuẩn. Cà phê trên sàn giao dịch dùng bao này; các công ty nước ngoài để cà phê nguyên bao này 1-2 năm là bình thường.

Vải màn tuyn mỏng và thưa, nếu cụ ở ngoài Bắc thì không nên dùng.

BMW 6688

Xe tăng
Bao đay này sợi đay và cách dệt không phù hợp để giặt.

Tốt nhất là cụ nên tìm mua bao đay chưa qua sử dụng để đảm bảo vệ sinh. Đây là bao tiêu chuẩn. Cà phê trên sàn giao dịch dùng bao này; các công ty nước ngoài để cà phê nguyên bao này 1-2 năm là bình thường.

Vải màn tuyn mỏng và thưa, nếu cụ ở ngoài Bắc thì không nên dùng.
Dạ cám ơn cụ...em thấy sơ nhiều nên không dùng...mua bao loại mới chưa được nên dùng vải xô...do em ở Nam Trung Bộ nên không ẩm nhiều...
Mời cả nhà ly cafe cuối tuần..E guji kochoa grade 4 em rang hôm nọ

Nice weekend em lại đi cày đây

hoanganha31

Xe hơi
Ethiopian Guji

Rwanda Redbourbon

Nếu xét về màu, khi mới nhìn qua và nếu ý đồ của chủ nhân là:
+ rang ra City, City+ thì coi như vứt!
+ rang ra Full City thì châm chước mà khen
+ rang ra Full City+ thì là đạt.

Còn xét về sự đồng nhất (even) của màu cho cả hai mẻ rang thì rõ ràng là qua hình chụp đã màu các hạt even (không bàn sắc độ của mức chín (City..... Ful City+) nhé!!!) nhất là Deri Kochoa loại 4 (26-45% hạt lỗi!)

Xét về độ nở xốp, khe, bác quên là R. Red Bourbon là cafe washed nên khi rang sẽ lâu hơn Natural process một tẹo. Về nhiệt độ em sẽ trao đổi riêng với bác.

Về chụp ảnh:
+ Ánh sáng tự nhiên (nắng buổi sáng (8 -10h)) là optimum
+ Chụp bằng máy IOS: lựa những máy đời sau
+ Chụp bằng máy Android: lựa chế độ "best picture"
+ nếu phải dùng đèn hỗ trợ : đèn có ánh sáng chiếu thẳng từ trên xuống (một bóng) đèn chiếu ánh sáng xéo từ trên xuống ở hai bên cân đối (hai bóng).
+ khi chụp góc máy luôn tránh để không bị ngược sáng hay chồng sáng và góc chụp "công bằng" :P
Em mới chụp lại ảnh, em mời bác xem ạ!

QUANG1970

Xì hơi lốp
Ethiopian Guji

Rwanda Redbourbon

Em mới chụp lại ảnh, em mời bác xem ạ!

1/ Xét tổng thể hai mẻ rang đều OK,
+ Deri Kochoa:Do vì la loại 4 nên co thể nói mẻ rang này Excellent. =D>

+ Rwanda Red Bourbon:
a/ do quy trình chế biến loại cafe này khác các Red Bourbon khác nên khi rang cùng cần chú ý tới profife hiệu đính lại một chút. Em sẽ inbox cắt nghĩa. :D
b/ do hương của cái Rwanda Red bourrbon này là Fruit, Figs, Lemon, Herby, Dark Chocolate nghĩa là na ná Kenya nên cấp độ rang như vậy là Ok. và sẽ inbox nói cái hiệu đính này ntn . :P

Th4iNguy3n

Xe buýt
Các bác có ai đã uống qua hạt "yemeni haimi mocca bean" chưa ah? Vì em mua máy, có lựa chọn được người bán tặng 12lb hạt này.

Sợ nó chỉ là loại bình thường thì lại mất thêm phí ship về (195k/kg).

Cảm ơn các bác nhé!

QUANG1970

Xì hơi lốp
Các bác có ai đã uống qua hạt "yemeni haimi mocca bean" chưa ah? Vì em mua máy, có lựa chọn được người bán tặng 12lb hạt này.

Cảm ơn các bác nhé!

Nếu đúng là Yemeni Haimi Mocca (Yemen Moka Hami) thì bình thường cái gì ???!!! :-? :((

Lấy ngay lập tức nếu các loại hạt cafe còn lại, không phải là các cái Yemen Mocca khác (Burai, Ismaili, Sanani, ..... ) hay Bourbon Noire, Geisha, Jamaica Blue Mountain, Hawaii Kona thì phải chọn cái Hami này! :P

Về giá cái Yemeni Haimi Mocca mắc hơn các loại Ethiopia ngon 50%! :))

BTW, 12Lbs hay 1/2 Lb ??? :-s

Chỉnh sửa cuối:

hoanganha31

Xe hơi

Cảm ơn các bác nhé!
Mua máy được tặng cà ngon
Dở hay chửa biết, "của ngon" chớ từ.
Cà này thuộc dạng "chất lừ"
Thơm hương, lạ vị, chớ đừng bỏ qua.

Th4iNguy3n

Xe buýt
Nếu đúng là Yemeni Haimi Mocca (Yemen Moka Hami) thì bình thường cái gì ???!!! :-? :((

Lấy ngay lập tức nếu các loại hạt cafe còn lại, không phải là các cái Yemen Mocca khác (Burai, Ismaili, Sanani, ..... ) hay Bourbon Noire, Geisha, Jamaica Blue Mountain, Hawaii Kona thì phải chọn cái Hami này! :P

Về giá cái Yemeni Haimi Mocca mắc hơn các loại Ethiopia ngon 50%! :))

BTW, 12Lbs hay 1/2 Lb ??? :-s
Hehe, đúng là sáng sớm, mắt nhắm mắt mở đọc sao 12ounces -> 12lbs

Cảm ơn bác Quang đã cho ý kiến, em bữa giờ dập dòm mãi cái máy rang mà vẫn chưa bid được.

Thấy có máy mới có tặng hạt này nên hỏi trước, lỡ mà k bid được thì quất luôn ah.

Babayaga90

Xe hơi
Chúc các cụ cuối tuần vui vẻ,
Sau những ngày lao đao về điện đóm, biến áp đủ thiếu bla bla... cho cái SR540 mà mồm mốc meo chưa hốc được ngụm cafe nào do chính tay mình rang :(. Qua còm phân tích của cụ Quang, em dứt luôn cái Lioa 3kva và đây là thành phẩm đầu tay.
Mong các cụ nhận xét, chọi đá nhiệt tình để em còn được lên lớp ạ :D

Red Bourbon ( Lâm Đồng )
Thời gian rang là 7 phút

P/s: cụ Quang nói chí phải :D mua máy SR540 về em cũng "cười" nè :)) nhưng không phải toe toét :( . Quả thật có quá nhiều khó khăn cho người mới nhón chân vào nghiệp rang mà sử dụng máy này :D

hoanganha31

Xe hơi
Sau những ngày lao đao về điện đóm, biến áp đủ thiếu bla bla... cho cái SR540 mà mồm mốc meo chưa hốc được ngụm cafe nào do chính tay mình rang :(. Qua còm phân tích của cụ Quang, em dứt luôn cái Lioa 3kva và đây là thành phẩm đầu tay.

Red Bourbon ( Lâm Đồng )
Thời gian rang là 7 phút

P/s: cụ Quang nói chí phải :D mua máy SR540 về em cũng "cười" nè :)) nhưng không phải toe toét :( . Quả thật có quá nhiều khó khăn cho người mới nhón chân vào nghiệp rang mà sử dụng máy này :D
Không biết có phải do ảnh không mà em thấy hạt cháy quá bác ạ! Bên trong hạt có vẻ cũng chưa chín đều. Bác rang cấp độ espresso ạ?

QUANG1970

Xì hơi lốp

Red Bourbon ( Lâm Đồng )
Thời gian rang là 7 phút

Vẫn là tại cái profile! :(( :))

Tuy nhiên, trước khi bàn về cái profile, để rang tốt (thuấn thục) bằng cái SR540, điều đầu tiên, người rang phải học (làm được) là điều khiển thuần thục các lệnh khi thao tác máy! Nghĩa là thực hiện ngay được lệnh mình muốn (muốn tăng giàm nhiệt độ là làm đươc, muốn tăng giảm tốc độ quạt (gió) là làm được ngay không lụp chụp không ra sai lệnh).

Một cái lệnh đơn giản còn làm chửa xong mà học đòi "prồ-phai" với chả "prồ-phéo"! thấy mà muốn ....... :-t

Để dễ hình dung hơn, em xin lấy ví dụ tập lái xe đạp: Một khi học lái xe đạp, người học có thể goi là lái được là khi đang chạy xe, người chạy có thể dừng xe lại theo ý muốn mà không té. lúc đó có thể nói là biết lái (chạy) xe đạp. chưa làm chủ tay lải thi khoan bàn tới chạy xe vòng cua, lên dốc xuống đồi! đua xe, ....... :D

Hay lấy ví dụ khác là May bằng máy may đạp chân hay đạp Mô-tơ: Một khi học may bằng máy may đạp chân hay đạp Mô-tơ, người học có thể goi là may bằng máy đạp chân hay đạp Mô-tơ được là khi đang đạp, người may có thể dừng máy lại theo ý muốn mà không lụp chụp. Lúc đó có thể nói là biết may bằng máy may đạp chân hay đạp Mô-tơ. chưa làm chủ đôi chân khi may, thì khoan bàn tới việc may vải dầy mỏng mũi nhặt, thưa, ............... [-X

Trạng thái
Thớt đang đóng