[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

trasuanong

Xe tải
Cám ơn bác QUANG1970
link mua thì e có rồi, chỉ đợi thời điểm mua rẻ 1 chút thôi ạ, khi đó em sẽ nhắn xem có bác nào có nhu cầu ta mua chung.
Anw em vừa đặt mua 3 loại cafe (red honey, red bourbon và yellow chery), dự kiến mai sẽ có hàng. Bác nào muốn e xin sẵn sàng chia lại 1 ít ạ.
Bác có ở HN ko share em ít, em chưa rang được mẻ nào với cái máy rang mới tậu, các bác mua cafe sống hú e mua với ạ :-bd

Nino88

Xe container

ragdoll

Xe buýt

QUANG1970

Xì hơi lốp
Bác có ở HN ko share em ít, em chưa rang được mẻ nào với cái máy rang mới tậu, các bác mua cafe sống hú e mua với ạ :-bd

Bác trasuanong cứ níu chặt áo hai bác ragdolldntq83 hộ em, là chắc chắn sẽ thỏa mãn cái nhu cầu đang có của mình! :P

Mà này, không phải chỉ vài ba đâu nhé, [-X mà là cả chục .... đấy! :))

ragdoll

Xe buýt
Hihi căn bản những vật dụng kiểu này em vẫn thích có cái gì đó có câu chuyện kiểu story behind hơn. Tháng trước
Bác nhắn e số nhé, em add bác vào nhóm share cafe :P

QUANG1970

Xì hơi lốp
Hehe đội ơn bác, em mua luôn rồi.
Chày to nhỏ, hai ba :))
Cối đơn đôi, sáu bảy :P
Cà phê ngon lại lạ :-*
Cơ mà chửa thấy pha? :-?

Hay khéo là ....? =))

trasuanong

Xe tải
Bác trasuanong cứ níu chặt áo hai bác ragdolldntq83 hộ em, là chắc chắn sẽ thỏa mãn cái nhu cầu đang có của mình! :P

Mà này, không phải chỉ vài ba đâu nhé, [-X mà là cả chục .... đấy! :))
Hihi căn bản những vật dụng kiểu này em vẫn thích có cái gì đó có câu chuyện kiểu story behind hơn. Tháng trước

Bác nhắn e số nhé, em add bác vào nhóm share cafe :P
Em nhắn số rồi bác ragdoll nhé, em đang sắp hết cafe rồi :P

Bác gì ơi chỗ ba chấm là sao ạ #-o

QUANG1970

Xì hơi lốp
L - > Loại -> chục loại cà các kiểu cơ à bác, vậy mix các kiểu cũng thích bác nhỉ :P
Cái này thì quả thật là bác trasuanong thông minh lại sành chữ! Những loai cafe nay có cái "đơn chủng" có cái "hoà chủng", cũng có cái "tạp chủng" hay "lai chủng" nên cứ để yên cho lành. :">

Míc miếc cái gì khác thi được! :D

T -> em chỉ biết t là tiền, còn đâu e chịu |-)

Cái này thì có lẽ bác chửa đọc kỹ những "còm" em viết về ý muốn của em khi tham gia "thớt" này! Hay trasuanong đọc kỹ nhưng trong đầu bác luôn đau đáu, lúc nào cũng nghĩ tới tiền, nên mới "tâm sao lời vậy" :))

Tthứ bác ạ! :P

Tất cả những loại, những thứ cà phê đặc chủng nếu các bác hợp nhau lại, cùng nhau mua và chia ra thì giá bình quân một ký, về đến VN, chỉ tầm khoảng từ 400K đến tối đa là 450K VNĐ. :))

Xin lưu ý đây là những loại cà phê đặc chủng (Specialty), và đặc chủng ngoại lệ (Exceptional Specialty) giá bán của nó, nếu xuất hiện trên các website bán hàng tại Việt Nam sẽ từ 700k tới 1 triệu đồng và có rất nhiều loại mà người yêu cà phê ở VN cũng còn chưa biết, hoặc biết mà chỉ qua thông tin hình ảnh nhưng chưa bao giờ được nhìn thấy tận mắt, chứ đừng nói là uống! :P

ragdoll

Xe buýt
Chày to nhỏ, hai ba :))
Cối đơn đôi, sáu bảy :P
Cà phê ngon lại lạ :-*
Cơ mà chửa thấy pha? :-?

Hay khéo là ....? =))
Hic, dạo này em đang vào đợt cao điểm nên đi đến khuya mí về, rón rén pha 1 shoot uống rồi đi ngủ nên là...
Em vừa pha thử ạ

ragdoll

Xe buýt
Cái blend này cho ra lớp crema màu cam sẫm nhìn rất thích, nói như bác QUANG1970 là mỡ màng dày béo :P
Em nén vẫn chưa chuẩn lắm nên lúc kết thúc vẫn có vài giọt rớt xuống dễ làm vỡ lớp crema, em xử lý bằng cách lấy cái basket lật úp xuống rồi đặt cái tách lên sao cho dòng cafe chảy thấp đi 1 chút, đồng thời căn cho dòng chảy trượt vào thành của tách, thế là lớp crema dễ đẹp hơn. Chia sẻ cho các bác tay mơ như em :)

QUANG1970

Xì hơi lốp
Hic, dạo này em đang vào đợt cao điểm nên đi đến khuya mí về, rón rén pha 1 shoot uống rồi đi ngủ nên là...
Em vừa pha thử ạ

Crema như thế này, nếu em mà là Barista, khéo chắc đến thất nghiệp mất! Hic! hic! hic! :((

Ấy là làm "rón rén" đấy! Chứ mà vung tay, thẳng gối đè, rồi ấn, xoay lắc, vỗ đến "nổi đình vang đám" thì còn ............. ntn nữa! :-? :P

ragdoll

Xe buýt
Bã đập ra ạ. Bác QUANG1970 nghĩ sao ạ :)

Còn red Bourbon mai rảnh rỗi em sẽ pha 2 tách để so sánh. Hehe đời rõ lắm thú vui ạ

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cái blend này cho ra lớp crema màu cam sẫm nhìn rất thích, nói như bác QUANG1970 là mỡ màng dày béo :P
Em nén vẫn chưa chuẩn lắm nên lúc kết thúc vẫn có vài giọt rớt xuống dễ làm vỡ lớp crema, em xử lý bằng cách lấy cái basket lật úp xuống rồi đặt cái tách lên sao cho dòng cafe chảy thấp đi 1 chút, đồng thời căn cho dòng chảy trượt vào thành của tách, thế là lớp crema dễ đẹp hơn. Chia sẻ cho các bác tay mơ như em :)

Ý là lúc làm thì bác nâng đít (tách) lên một tí cho sát vào (vòi chảy) chứ gì? :P

Trong thực tế nhưng máy pha còn tốt mới, bơm khoẻ, khiến dòng chảy ra rất mạnh. Đây cũng la một kỹ xảo (Tip) trong pha chế hầu tránh văng vãi! Khi pha một shoot người ta còn dùng tay cầm chỉ có một vòi chứ không phải hai chảy nữa kia! :D

Bác thì nâng đít tách bằng một "công cụ hỗ trợ", còn em thì biết cafe mình pha xốp hơn bình thường mà máy khoẻ em cầm quai tách hứng sát vòi khi dòng cháy bắt đầu ổn định hay yếu) em sẽ đặt tách xuống đế máy như pha bình thường. :bz

Đây cùng là một lý do để em chọn Baby Twin hay con Baby Dose 6 vì lúc pha hoàn toàn tự do hai tay khi pha để làm cái mình "thích hay cần"! :)) :D :P

(Không phải lo chuyện tắt công tác máy pha (ngưng dòng chảy))

QUANG1970

Xì hơi lốp
Bã đập ra ạ. Bác QUANG1970 nghĩ sao ạ :)

Còn red Bourbon mai rảnh rỗi em sẽ pha 2 tách để so sánh. Hehe đời rõ lắm thú vui ạ

Đ đ ạ ạ ạ t t t t t ! ! ! ! ! =D>

Barista đôi khi còn chưa làm cho bã cafe khô khắn được như vậy! Cũng do một phần là máy của bác còn tốt, lại vệ sinh valve Solenoid kỹ nữa! Em đồ lần vệ sinh vệ sinh valve Solenoid cách đây (lần pha này) không quá 3 tuần?

Giờ là bác ragdoll dẻo tay ghớm lắm rồi đấy! :P

Chỉnh sửa cuối:

ragdoll

Xe buýt

Giò là bác ragdoll dẻo tay ghớm lắm rồi đấy! :P
Hí hí hí, cũng nhờ cái basket original của bác ạ, cho đúng 7gr, nén vừa phải để cafe cách miệng basket độ 5-7mm, pha xong cafe nở ra vừa sát mặt head group, đập nhẹ là bã rơi ra rồi.
Tools cũng quan trọng ghê bác nhỉ.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Hí hí hí, cũng nhờ cái basket original của bác ạ, cho đúng 7gr, nén vừa phải để cafe cách miệng basket độ 5-7mm, pha xong cafe nở ra vừa sát mặt head group, đập nhẹ là bã rơi ra rồi.
Tools cũng quan trọng ghê bác nhỉ.
Cái rổ này có tráng tyfon bác ạ! :P
Bác không thấy nó đen đen trùi trũi, lại xam xám như ............ sao? :))

Nào đâu có được trắng trẻo, giống của người ta! bác nhỉ? :D

ragdoll

Xe buýt

Barista đôi khi còn chưa làm cho bã cafe khô khắn được như vậy! Cũng dôột phần al máy của bác còn tốt, lại vệ sinh valve Solenoid kỹ nữa! Em đồ lần vệ sinh vệ sinh valve Solenoid cách đây (lần pha này) không quá 3 tuần?

Giờ là bác ragdoll dẻo tay ghớm lắm rồi đấy! :P
Vầng đúng rồi bác, em tháo hẳn ra rồi lấy cái kim khâu thông tuốt luốt luôn :)

Trạng thái
Thớt đang đóng