[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

haolq

Xe tăng
Không phù hợp bác ạ! [-X
Phải nói là quá phù hợp! =D> :))

Tuy nhiên, nếu bác đang ở nước ngoài, thì với số tiền đó bác không có gì lăn tăn, nhưng nếu bác đang ở VN thì em e không đủ nếu muốn mua:
+ Chỉ một cái máy pha brand new nếu mua tại VN cũng chửa đủ. :((
+ Cả hai máy Pha xay đều mới brand new nếu ngồi tại VN mà đặt hàng từ NN! :((

Phần em thì em sẽ không mua như bác vì:
1/ Em cần cái tính năng lường nước mà Rancilio lại không (chưa) có nhưng em thì lại rất cần nó! :P
2/ Em không đủ giàu, lại không có nhiều tiền, chẳng có nhu cần "soang chảnh" mà chỉ có nhu cấu uống cafe ngon đúng chuẩn, nên em chỉ đầu tư tầm 15tr cho cả 3 máy Pha+Xay+Rang (nếu em ở trong hoàn cảnh của các bác). Với em do có thân nhân ở Cali 92843 nên số tiền em bỏ ra cho chúng (cả ba máy) chỉ từ 8 -10 tr là hết mức! :D

FYI, một bác trong thớt vừa mua cái Rancilio về và do bác chửa có máy xay, nên mua cafe của một nơi có bán cafe rang theo nhiều cấp độ hiếm hoi ở Hà thành (cũng có thể gọi là "đình đám" trong thớt này), và nhờ họ rang hộ. Bác ta hí hừng đem về pha, và đang méo mặt (dở khóc, dở cười) khi nhìn cái máy đẹp mê hồn và với tách cafe thành phẩm này! :(( :))
Em mới đi hội chợ cafe ở Q7 về bác ạ, nhân dịp này nhà phân phối bán khuyến mãi nên có giá đó . Tính năng lường nước là thế nào vào tầm quan trọng ra sao bác ? Nếu chọn Combo 15tr như bác thì gồm những món gì ạ ? Sorry bác vì câu hỏi có thể trùng lặp với các phần trước, nhưng số pages nhiều quá nên đọc ko nhớ hết, nếu bác soạn lại trong 1 post gồm chỉ dẫn theo các bước chọn máy, chọn cafe, rang ... thì tốt quá .

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em mới đi hội chợ cafe ở Q7 về bác ạ, nhân dịp này nhà phân phối bán khuyến mãi nên có giá đó . Tính năng lường nước là thế nào vào tầm quan trọng ra sao bác ? Nếu chọn Combo 15tr như bác thì gồm những món gì ạ ? Sorry bác vì câu hỏi có thể trùng lặp với các phần trước, nhưng số pages nhiều quá nên đọc ko nhớ hết, nếu bác soạn lại trong 1 post gồm chỉ dẫn theo các bước chọn máy, chọn cafe, rang ... thì tốt quá .

"Muốn ăn thì lăn vào bếp" nhé Bác! :D

Những câu bác hỏi em đã nhắc đi nhắc lại rất nhiều lần, và chia sẻ tường tận, từng chân tơ kẽ tóc rồi. Do đó em sẽ không nhắc lại! Em rất ghét thói "nằm ngửa ăn sẵn" cũng như loại ngườiđã được tư vấn không công, mà còn đòi này, hỏi nọ những cái đã cắt nghĩa nhưng lười biếng tham khảo và đòi người khác phải làm theo ý mình! :P

Bác giận, ghét, thậm chí thù, em cũng không quan tâm và vui lòng chấp nhận tiễn bác, để bác kiếm người phù hợp với nhu cầu của bác! :))

chabelita

Xe buýt
Đơn vị nào đang bán combo giá tốt thế bác? Bác có nhớ seri của máy pha Rancilio và máy xay có đúng của Rancilio k hay máy xay rẻ tiền của hãng khác ạ? E ở HN nên k có đk đi hội chợ cafe trog SG.

hahuyhung1234

Xe tải
Hi bác Quang, bác Patriots, và các bác đang xem hình, sau 1 thời gian được các bác tư vấn, em cuối cùng cũng tậu được cho mình máy pha phù hợp. Nay có làm thử cốc cà phê, xin ý kiến các bác xem mức độ đến đâu để còn chỉnh sửa. Chân thành cảm ơn

Ly thủy tinh này cụ mua ở đâu vậy, :P đường kính miệng ly là bao nhiêu mm ạ :D

QUANG1970

Xì hơi lốp
Đơn vị nào đang bán combo giá tốt thế bác? Bác có nhớ seri của máy pha Rancilio và máy xay có đúng của Rancilio k hay máy xay rẻ tiền của hãng khác ạ? E ở HN nên k có đk đi hội chợ cafe trog SG.

Có lẽ không cần kiểm tra bác ạ!

Giá bán ở VN chỉa cái Rancilio không + máy xáy trước đây tầm 40 triệu.
Đó lá giá "phết phẩy" người mua phải trả dùm tiền mặt bằng, lương nhân viên cho đơn vị kinh doanh và cả lãi kinh doanh nữa! con giá thực mua ở NN của nó, thì như các bác cũng biết đấy, chỉ bằng nửa hay 2/3.

Em đồ con Rancilio của bác ấy là V3 hay V4 hoặc cao tay lắm là V5. Mà giá của V4 hay V5 e đã từng nói ở NN tầm 450 và 600USD. :D
nên bán 25tr cho cả may xay + pha Rancilio họ vẫn có lời mà! :P
"Người mua lầm chứ người bán có bao giờ lầm" hả bác? :))

Cái hội chợ triển lãm này tổ chức tại Trung Tâm Hội Nghị và Triển Lãm Sài Gòn (SECC)-799 Nguyễn Văn Linh, Quận 7, Thành Phố Hồ Chí Minh, em cùng có thư mời tham dự hôm 02/5 (hội chợ triển lãm này diễn ra trong 3 ngày (02 - 04/5/2019) nhưng em không đi vì biết trước là trong đó ntn cũng như em có lịch hẹn cho việc khác trong ngày hôm qua. :P

http://cafeshow.com.vn/vietnamese/outline/intro

Chỉnh sửa cuối:

haolq

Xe tăng
Máy pha Rancilio Silva, máy xay rocky cùng hãng luôn bác.

chabelita

Xe buýt
Máy pha Rancilio Silva, máy xay rocky cùng hãng luôn bác.
Đơn vị nào bán thế bác? Nếu Silvia V5 thì giá đó mua tốt bác ạ, vì ship về combo đấy cao hơn giá bác nói, máy xay Rocky D hay S hả bác?

chabelita

Xe buýt
cty ngay Hà nội đây bác

Trông ảnh thì có thể là Silvia V3 và Rocky S rồi, nhưng giá vậy mua cũng được, chi tiết bác Quang nói máy này k lường lượng nc cho 1 or 2 ly thì có thì rất tốt nó sẽ tạo đc 10 ly như 1 nhưng nếu k có thì mình phải lường bằng mắt và dừng bằng tay, nhưng dần sẽ thành quen thôi. nếu bác muốn 1 bộ combo của hãng Rancilio tên tuổi của Ý và k lo ngại về tài chính thì mua cũng ok mà.

QUANG1970

Xì hơi lốp
UB
cty ngay Hà nội đây bác

DELINGOO!!! :D :))

Chỉ nghe cái tên là biết công ty này có dính dấp gì tới thương hiệu Delongi và Rancilio

Còn riêng về cái vỗ ngực xưng danh là độc quyền cho rancilio thì các web trên Google rất nhiều công ty cửa hàng đều vỗ ngực tự xưng là độc quyền cho thương hiệu Rancilio là đúng sai thế nào tự các bước kiểm tra em không đi sâu vào! [-X
Với những ai có kiến thức kinh doanh thì biết cách kiểm tra dễ dàng mà! :P

Còn về giá cả thì đó cái máy pha Rancilio hình rất nhỏ không phân biệt được giữa V3 v4 V5 hay 6! Nói thêm về 3 model này khá giống nhau khi mới thoạt nhìn! Phải thấy nhìn kỹ mới phân biệt được chính xác. :D
Rancilio V? Có giá chào khoảng hơn 20 triệu!

Nhưng cái máy xay Rocky thì chắc chắn là model S mà giá chào đã gần 12 triệu thì rõ ràng lại giá không rẻ vì cái Rocky S này giá pho thong mà ở nước ngoài tầm khoảng tám triệu đó là chưa nói tới giá bán khi khuyến mãi và các đợt chiêu thị.:P

Giờ thì bác haolq đã có trong tay máy xay máy pha có thể gọi là chuẩn vì em chưa biết Máy này sản xuất tại Ý hay Trung Quốc, phải coi thực tế mới biết được
Nhưng dù sao với set máy này, lại đi dự hội chợ thì chắc chắn trong đó cũng không thiếu gì Cà phê có thể gọi là ngon :))

Mong bác haolq sẽ không hẹp bụng mà pha ra cho vài ba tách hầu giúp các bác trong "thớt" này coi như thế nào. Đặc biệt là "ngon" từ Hội chợ triển lãm với các thương hiệu lừng danh của VN, lại được xay và pha bằng máy set máy RANCILION mới tinh tình tình !:P

Em tin và mong rằng bác haolq không pha cà phê bằng mồm! :))

Chỉnh sửa cuối:

ragdoll

Xe buýt
Em lanh chanh tí là cái Silvia mà như hình thì là V6 (nó có 2 cái đèn ở công tắc nguồn), V5 chỉ có 1 đèn.
Còn việc họ có bán đúng cái máy như hình minh họa ko thì em ứ biết ạ :P

haolq

Xe tăng
Em chưa mua bác ạ. Đang tham khảo ý kiến của bác trước khi mua đây, để em đọc thêm các pages trước để tìm hiểu thêm, em chỉ thấy với máy dùng gia đình thì cái này đẹp và giá tốt, mấy hãng khác không có máy nhỏ, máy cỡ trung cũng khoảng 80tr. Để mai em qua hỏi lại seri máy, em nghĩ đây là dòng M nên giá mới thấp vậy.
Về cafe ở hội chợ lần này em thấy có dòng cafe được giới thiệu là ủ lên men trong môi trường khí CO2 đúng là có hương vị đặc biệt so với các dòng thông dụng . Em quên mất tên hãng, họ nói là chỉ chọn hạt cafe của 4 nước nhưng ko có Việt nam
UB

Chỉ nghe cái tên là biết công ty này có dính dấp gì tới thương hiệu Delongi và Rancilio

Còn riêng về cái vỗ ngực xưng danh là độc quyền cho rancilio thì các web trên Google rất nhiều công ty cửa hàng đều vỗ ngực tự xưng là độc quyền cho thương hiệu Rancilio là đúng sai thế nào tự các bước kiểm tra em không đi sâu vào! [-X

Còn về giá cả thì đó cái máy pha Rancilio hình rất nhỏ không phân biệt được giữa V3 v4 V5 hay 6! Nói thêm về 3 model này khá giống nhau khi mới thoạt nhìn! Phải thấy nhìn kỹ mới phân biệt được chính xác. :D

Nhưng cái máy xay Rocky thì chắc chắn là model S mà giá chào đã gần 12 triệu thì rõ ràng lại giá không rẻ vì cái Rocky S này giá pho thong mà ở nước ngoài tầm khoảng tám triệu đó là chưa nói tới giá bán khi khuyến mãi và các đợt chiêu thị.:P

Giờ thì bác haolq đã có trong tay máy xay máy pha có thể gọi là chuẩn vì em chưa biết Máy này sản xuất tại Ý hay Trung Quốc, phải coi thực tế mới biết được
Nhưng dù sao với set máy này, lại đi dự hội chợ thì chắc chắn trong đó cũng không thiếu gì Cà phê có thể gọi là ngon :))

Mong bác haolq sẽ không hẹp bụng mà pha ra cho vài ba tách hầu giúp các bác trong "thớt" này coi như thế nào. Đặc biệt là "ngon" từ Hội chợ triển lãm với các thương hiệu lừng danh của VN, lại được xay và pha bằng máy set máy RANCILION mới tinh tình tình !:P

UB

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Thông tin đưa mập mờ thế Cụ nhỉ?! Model khác nhau là giá thành nó khác nhau nhiều rồi :D
Trông ảnh thì có thể là Silvia V3 và Rocky S rồi, nhưng giá vậy mua cũng được, chi tiết bác Quang nói máy này k lường lượng nc cho 1 or 2 ly thì có thì rất tốt nó sẽ tạo đc 10 ly như 1 nhưng nếu k có thì mình phải lường bằng mắt và dừng bằng tay, nhưng dần sẽ thành quen thôi. nếu bác muốn 1 bộ combo của hãng Rancilio tên tuổi của Ý và k lo ngại về tài chính thì mua cũng ok mà.
Em lanh chanh tí là cái Silvia mà như hình thì là V6 (nó có 2 cái đèn ở công tắc nguồn), V5 chỉ có 1 đèn.

Thế mới vui! :P

Mới có cái, cho các bác và em, chúng mình bàn bạc, tranh cãi như "mổ bò" chứ! :))

"Đối khẩu sinh tài" mà! :D

chabelita

Xe buýt
Chắc chắn là k phải V6 cụ ạ, bản thân Silvia V6 ở nc ngoài họ bán đã rất đắt, nên mức giá niêm yết trên đến V5 còn chưa chắc đã có đc thì e nghĩ chỉ V3 hoặc 4. Để mai bác haolq hỏi lại sẽ rõ là V mấy.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Chắc chắn là k phải V6 cụ ạ, bản thân Silvia V6 ở nc ngoài họ bán đã rất đắt, nên mức giá niêm yết trên đến V5 còn chưa chắc đã có đc thì e nghĩ chỉ V3 hoặc 4. Để mai bác haolq hỏi lại sẽ rõ là V mấy.
V6 em còn mê. =D>
V5 em vẫn thích :P
V4 em tạm chịu :D
V3 ôi thôi lừa ........... :((

ragdoll

Xe buýt
E nói là cái máy mà họ dùng minh họa trong bức ảnh đó là V6 ạ. Còn việc họ có bán đúng cái đó cho bác ko thì lại là chuyện khác :)

Mr.star

Xe tải
Em chưa mua bác ạ. Đang tham khảo ý kiến của bác trước khi mua đây, để em đọc thêm các pages trước để tìm hiểu thêm, em chỉ thấy với máy dùng gia đình thì cái này đẹp và giá tốt, mấy hãng khác không có máy nhỏ, máy cỡ trung cũng khoảng 80tr. Để mai em qua hỏi lại seri máy, em nghĩ đây là dòng M nên giá mới thấp vậy.
Về cafe ở hội chợ lần này em thấy có dòng cafe được giới thiệu là ủ lên men trong môi trường khí CO2 đúng là có hương vị đặc biệt so với các dòng thông dụng . Em quên mất tên hãng, họ nói là chỉ chọn hạt cafe của 4 nước nhưng ko có Việt nam
Còn em thì lại đang chết mê chết mệt với loại single boiler + e61 group. Hay bác chốt con như thế cho yên tâm, sau đỡ mất công nâng cấp.

chabelita

Xe buýt
E nói là cái máy mà họ dùng minh họa trong bức ảnh đó là V6 ạ. Còn việc họ có bán đúng cái đó cho bác ko thì lại là chuyện khác :)
Silvia V5 E (dòng E = eco) cũng đã có 2 đèn rồi bác ạ, 1 đèn vàng lúc bật và 1 đèn xanh sau khi k dùng 30' máy sẽ chuyển sag chế độ ngắt điện để tiết kiệm điện, e thấy trên diễn đàn ở nc ngoài ng dùng lại k thích tính năng này vì sau khi k dùng 30' nó chuyển sag chế độ eco, nếu muốn dùng lại thì phải chờ mất mấy phút chứ k làm cafe ngay đc, mặc dù tính năng này đc nâng cấp cho các đời Silvia V5 sau này có tên gọi là Silvia V5 E.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cảm ơn bác QUANG1970 về những kiến thức (ko chỉ riêng về cafe) mà bác đã tận tình chia sẻ;
Đúng như bác nói, tham gia vào thred cafe này với em vừa hay vừa dở :)
Hay thì bác nói hết rồi, chẳng cần bổ sung chi nữa; em được gặp/biết nhiều người, được thử, nếm, biết về nhiều loại cafe; cách phân biệt, thưởng thức; cách pha phách, đánh giá 1 tách cafe...; dĩ nhiên kiến thức chẳng bao giờ là đủ.
Không hay thì thực ra ko như bác nói, em thấy cái ko may là cứ càng ngày càng bị phụ thuộc vào 1 vài cái gì đó; muốn sống sao cho đơn giản nhưng càng ngày càng đi xa :). Cứ đà này e sẽ ko thể uống cafe ngoài hàng quán đc nữa mất :P
Còn về gói cafe Kona em cũng xin chia sẻ thành thật, dù gói đó có là cafe Trung nguyên khét mù hay gì đi nữa thì em vẫn trân quý nó 100%. Một người nào đó dù thân hay sơ mà đã để ý để biết mình thích cafe. rồi trong dịp đi công tác đã có lòng cất công mua gói cafe mà họ "nghe nói" là ngon lắm (Kona Hawaii cơ mà, lại còn nghe được tiếng chim ca hát trên cây với tiếng sóng biển rì rào :)), mang từ tận xứ Gia Nã Đại xa xôi về tặng em thì ko nói chắc bác cũng hiểu. Người đó em biết thời gian của họ ít và quý lắm, họ cất công như vậy thì cái "món nợ" lớn nhất ko phải là chính món quà, khi ấy gói Kona 8oz với em tương đương cái máy Rancilio V6 :P
Cũng giống như bác, ngồi tận tâm gõ những bài chia sẻ kiến thức rất chi tiết, rồi lại cất công hỏi lại từng người, đòi hình minh họa xem đã được chưa. Rồi cất công tận lực chọn, rang cafe theo gout của từng bạn, đóng gói kỹ lưỡng, ghi chú đang hoàng tên loại cafe rồi gửi tặng; làm em vô cùng trân trọng.
Hồi xưa em đọc hồi ký của cụ Nguyễn Hiến Lê có kể về 1 ông bác dắt đứa cháu lội bộ nửa ngày trời xuống Vĩnh Long thăm 1 người quen, đi từ sáng sớm tới trưa thì đến nơi, ngồi ăn với ông bạn già 1 bữa cơm rau rồi lại "xin phép cho cháu nhỏ về sớm kẻo trời tối" thật là xúc động.
Hôm nay em nói lắm quá, chắc tại trời mưa; lại ko có tách cafe nào chụp ảnh để bác nhận xét ạ :D

Cám ơn bác đã cho hồi đáp. ^:)^

Em đánh giá cao những gì bác ragdoll chia sẻ và cảm thấy rất lý thú trước những gì bác viết. :">

"Miếng ngon thì phải nhấp nháp và chỉ nên ăn khi có thời gian phù hợp", nên em xin phép hồi đáp trong một thời gian gần nhất, vì khi hồi đáp những gì bác chia sẻ, nội dung cuộc trao đổi giữa em và bác không chỉ là trao đổi cá nhân, mà sẽ là những chia sẻ đóng góp, và xây dựng cho cộng đồng, ít ra nhưng người thực sự yêu, và muốn uống những tách cafe ngon, sạch, với một "affordable price". :P

李, 大衛

Trạng thái
Thớt đang đóng