[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

QUANG1970

Xe lăn
Em không biết, cứ tưởng rẻ hóa ra lại đắt.
Cảm ơn bác.

Tất cả đầu có số má cụ thể không thể nói dựa, nói vuốt, được bác ạ! :))

Nếu bác may mắn co thân nhân ở Mỹ (CA) giúp bác vận chuyển và "mua thong bán thả" đừng "mua giành bán chụp" trong "ngữ cảnh" ntn thì set này về đến VN, chỉ tầm 5 triệu. =D>

Nếu ngoài yếu tố "thời cơ" cộng thêm yếu tố "phận đẹp duyên may" thì set này về đến VN tầm 4 triệu! :D

Phần em, em mua nhiều và không vội, ngoài cái may xay Breville và cái máy rang thì em cố mua mới AMSP (càng mới càng tốt) nên tiền mua mỗi cai luôn tầm 120USD, còn máy pha, em mua ở Mỹ Baby Twin có khi chỉ 35 USD! :P

Tính theo cách em vừa nêu một cái may pha Babby Twin + máy xay Breville 820 về đến VN chỉ tầm 6 triệu! :D trong đó tiền shipping gần như chiếm phân nửa! :((

Các bác cứ từ từ, đừng vội! [-X
Vinh quang thuộc về người biết chờ đợi! :P

Chỉnh sửa cuối:

trasuanong

Xe tải

Indonesia Robusta đây ạ, bác Quang1970 cho e hỏi có phải Robusta bác thường rang kĩ hơn Arabica để thơm hơn ko ạ?

Em pha vào cốc to để còn cho đá thành Americano :-j

QUANG1970

Xe lăn

Indonesia Robusta đây ạ, bác Quang1970 cho e hỏi có phải Robusta bác thường rang kĩ hơn Arabica để thơm hơn ko ạ?

Em pha vào cốc to để còn cho đá thành Americano :-j

Chính xác! =D>

Với em, Arabica thì còn bàn là nên rang ở cấp City+, Full City hay Full City + hoặc Espresso chứ Espresso thì chỉ Espesso mà thôi họa hoằn là cái Guatamala Rainforest Certf Robusta thì còn có thể thi thỏang rang ở cấp độ Full City+ để "ghẹo lừa người uống". :P
Bằng không thì sẽ :
+ không thơm. :D
+ chát móc họng hay chát làm minh uống mà không thoải mái :((
+ Không có độ sánh trong vắt khi pha. :P

Để được một tiếng khen, Robusta mà uống thơm, uống không cần trộn thêm Arabica, em phải rang lâu hơn (cộng thêm) 50% thời gian vào, so với rang hạt Arabica đấy! :D

BTW, lần sau khi pha, do bác dùng Gaggia Anima, nên bác thêm cho em 1 hay 2 gram nhé, lớp Crema sẽ đẹp "mê hồn"!
Còn bác nào dùng lọc hai lớp mà gặp lớp Crema như trên thì:

+ Hoặc thêm 1. 2 gram và đè (đè chứ không nén) như mình quen tay": lớp Crema sẽ đẹp "mê hồn"! :P
+ Hoặc vẫn lượng cafe đó nhưng sau khi dàn đều thì đè, xoay manh hơn một chút: lớp Crema sẽ đẹp hơn, tuy không "mê hồn" không như cái "quần chíp bị thủng ngay ..."! :))

In addition, Nếu mời khách mà lại gặp cảnh "quần chíp bị thủng ngay ..."!, :(( sau khi pha khoảng 10 giây, bác cầm miệng tách cafe, dọng đáy tách cafe thật nhè nhẹ nhưng dứt khoát xuống mặt bàn hay mặt Tamper Mat mấy cái, thì sẽ khắc phục bớt, chỗ cái "quần chíp bị thủng ngay ..." này! :P

Riêng bác nào dùng lọc MỘT lớp mà gặp lớp Crema như trên thì coi lại hướng dẫn cách nén khi pha một shoot với lọc một lớp của em (nén ngay khi cafe "vun chùn" như .... . ) :D

Chỉnh sửa cuối:

trasuanong

Xe tải
Hôm nay em uống Robusta bị say ạ, lần sau pha với A chứ Ro nhiều cafein quá

QUANG1970

Xe lăn
Hôm nay em uống Robusta bị say ạ, lần sau pha với A chứ Ro nhiều cafein quá

Đừng uống cafe có nồng độ cafein cao khi bụng đói, Hoặc uống mà ăn kèm chút bánh có tinh bột nhiều. :D

Say cafe thì đã sao hở bác? :-?
Say "tình" mới sợ bác ạ! :P
Nhưng mà ............ "sướng"! :))

trasuanong

Xe tải
Chính xác! =D>

Với em, Arabica thì còn bàn là nên rang ở cấp City+, Full City hay Full City + hoặc Espresso chứ Espresso thì chỉ Espesso mà thôi họa hoằn là cái Guatamala Rainforest Certf Robusta thì còn có thể thi thỏang rang ở cấp độ Full City+ để "ghẹo lừa người uống". :P
Bằng không thì sẽ :
+ không thơm. :D
+ chát móc họng hay chát làm minh uống mà không thoải mái :((
+ Không có độ sánh trong vắt khi pha. :P

Để được một tiếng khen, Robusta mà uống thơm, uống không cần trộn thêm Arabica, em phải rang lâu hơn (cộng thêm) 50% thời gian vào, so với rang hạt Arabica đấy! :D

BTW, lần sau khi pha, do bác dùng Gaggia Anima, nên bác thêm cho em 1 hay 2 gram nhé, lớp Crema sẽ đẹp "mê hồn"!
Còn bác nào dùng lọc hai lớp mà gặp lớp Crema như trên thì:

+ Hoặc thêm 1. 2 gram và đè (đè chứ không nén) như mình quen tay": lớp Crema sẽ đẹp "mê hồn"! :P
+ Hoặc vẫn lượng cafe đó nhưng sau khi dàn đều thì đè, xoay manh hơn một chút: lớp Crema sẽ đẹp hơn, tuy không "mê hồn" không như cái "quần chíp bị thủng ngay ..."! :))

In addition, Nếu mời khách mà lại gặp cảnh "quần chíp bị thủng ngay ..."!, :(( sau khi pha khoảng 10 giây, bác cầm miệng tách cafe, dọng đáy tách cafe thật nhè nhẹ nhưng dứt khoát xuống mặt bàn hay mặt Tamper Mat mấy cái, thì sẽ khắc phục bớt, chỗ cái "quần chíp bị thủng ngay ..." này! :P

Riêng bác nào dùng lọc MỘT lớp mà gặp lớp Crema như trên thì coi lại hướng dẫn cách nén khi pha một shoot với lọc một lớp của em (nén ngay khi cafe "vun chùn" như .... . ) :D

So sánh của bác làm em quá sợ hãi, cái này em không ưng nha bác %-(^:)^:-j

QUANG1970

Xe lăn
So sánh của bác làm em quá sợ hãi, cái này em không ưng nha bác %-(^:)^:-j
"Miếng ngon nhớ lâu, lời đau nhớ đời"! :((

Có nhớ, có sợ thì mới ghi khắc trong đầu mà áp dụng, để pha ra những tách cafe không ai chê được! :P
Nhớ ,là nhớ cách sửa chữa khắc phục sai sót, chứ ai bảo nhớ làm gì cái chuyện kia để rồi ..... :D

tank_fun

Xe tăng
Chúc các cụ buổi tối ngon miệng. Em pha loãng uống nhâm nhi cho nó lâu.

QUANG1970

Xe lăn
Đây mời các bác nào thích Gaggia Baby , con nảy chỉ có hạn chế là không lường nước được như Babby Twin thôi! Tổng thể máy rất mới và OK! =D>

Em đồ con nay tầm 30 Bảng Anh do nguời bán nói nó bi đóng cặn vôi nên nguời mua yếu bóng vía sẽ chùn tay! :(( Nhưng đó chỉ là chuyện nhỏ! :))
Có chí làm quan có gan làm giàu! :P

https://www.ebay.com/itm/Gaggia-Baby-Espresso-Coffee-Machine/113718194447
Cái máy này đã kết thúc với giá 31 bảng, ko biết có phải bác nào trong này may mắn ko ạ???

Quả đúng như em nói: Một bác trong thớt này đã mua được (cái bác mà liên lạc với em từ trưa đến nửa đêm hôm thứ Bảy đấy! :P)

Bác ấy thắng với giá như em đoán 31 Bàng Anh. Có điều là sau khi thắng, bác ấy không nói năng gì cả, hôm nay lại có việc nhờ em thì mới viết thư báo cho biết tin, và nhờ tiếp,.... [-X
Đúng là thói quen của người Việt Nam: "Tắm lúc nào vuốt mặt lúc đó"! hay nó nôm na như các cụ thường nói là "Qua sông đấm b.uồi vào sóng" :(( =))

Nghĩ thật là ......................

Nhưng thôi, đời mà! pha tạm tách cà phê uống! :P

Hôm trước em có nói với các bác loại cà phê được gọi là bản sao của một loại cà phê (CopyCat coffee)
Xin giới thiệu với các bác, đây là tách pha ra từ cafe Nicaragua Jinotega (một loại cafe đặc chủng), gọi là bản sao của cà phê Hawaii Kona (một loại cafe siêu đặc chủng). :D

Các bác nhìn độ mượt mà, dầy của lớp Crema cũng như màu nước cafe. Lúc uống, em ấn tượng do cà phê tươi mới, uống mà quên mất cả ăn bánh vì ngon! :))

Tuy nhiên do là bản sao, nên hương, vị, thể chất tuy cũng rất sánh quyện nhưng dĩ nhiên là sẽ vẫn có khác so với Hawaii Kona chính hiệu.

Giống như xoài cát Hòa Lộc trồng tại những địa phương khác nhưng tốt trái, nghĩa là thoáng qua thì cũng giống như vậy nhưng phân tích kỹ thì không phải là Hoà Lộc.

Mời các bác coi, cũng xin lưu ý cà phê này giá không mắc lắm khoảng 4.5 USD/Lb giá mua tại Mỹ trong khi Hawaii Kona giá phổ biến là 25 - 30USD/Lb!

Cafe Nicaragua Jinotega: Chỉ 7 gr pha bằng lọc 2 lớp 1 shoot
(Specialty Arabica/ Nổi tiếng vì là bản sao của cafe Hawaii Kona)
Máy pha Gaggia Baby Twin Máy xay Breville 820
Tách Hawaii Kona hình trên (pha bằng lọc một lớp), tách Nicaragua Jinotega hình dưới liền kề (pha bằng lọc hai lớp) :D

Lớp Crema dầy đặc đến nỗi đường không "rớt xuống được"

Sau khi khuấy đường

Sau khi uống hết 2/3 (Ấn tượng đến mức quên cả ăn bánh!)

Chỉnh sửa cuối:

trasuanong

Xe tải
Cafe thì khỏi nói rồi, nhìn lớp crema mà @-), còn bánh chocolate kia là bánh gì đấy ạ, lại homemade à bác, cho em xin tên để em bắt chước ạ :-j, hôm trước em mày mò làm bánh lưỡi mèo kết quả là :em chưa kịp ăn thì hết mất :-j

QUANG1970

Xe lăn
Cafe thì khỏi nói rồi, nhìn lớp crema mà @-), còn bánh chocolate kia là bánh gì đấy ạ, lại homemade à bác, cho em xin tên để em bắt chước ạ :-j, hôm trước em mày mò làm bánh lưỡi mèo kết quả là :em chưa kịp ăn thì hết mất :-j

Vâng cám ơn bác đã có nhời! ^:)^

Em làm gì có tiền mà mua "bánh Tây" ăn hở bác?! :(( Bao nhiêu tiền, em đổ hết vào cà phê, cà pháo, và ...... :D :))

Thường bánh em ăn, nếu không ở nhà làm, thì còn lại, chỉ là do được "người ta thương" mà cho thôi! :P
Em mới về lại Saigòn, nóng đổ lửa chẳng có lòng dạ nào mà vào bếp, nên đành ăn tạm cái này! :D

hahuyhung1234

Xe tải
tại sao uống cafe lại kèm bánh ngọt vậy mấy cụ. em từ khi làm quen với cafe mộc (6 tháng) em không uống kèm đương hoặc ăn kèm bánh ngọt được :P hay là vì chưa chơi đến lv đó nhỉ ;)

QUANG1970

Xe lăn
tại sao uống cafe lại kèm bánh ngọt vậy mấy cụ. em từ khi làm quen với cafe mộc (6 tháng) em không uống kèm đương hoặc ăn kèm bánh ngọt được :P hay là vì chưa chơi đến lv đó nhỉ ;)

Em ăn và uống vào bữa lỡ (Supper) bác ạ!
Tách cafe này chỉ khoảng 3.5K VNĐ, bánh thì không tốn tiền! :P

Tiết kiệm bác ơi! :))

Mr.star

Xe tải
Quả đúng như em nói: Một bác trong thớt này đã mua được (cái bác mà liên lạc với em từ trưa đến nửa đêm hôm thứ Bảy đấy! :P)

Bác ấy thắng với giá như em đoán 31 Bàng Anh. Có điều là sau khi thắng, bác ấy không nói năng gì cả, hôm nay lại có việc nhờ em thì mới viết thư báo cho biết tin, và nhờ tiếp,.... [-X
Đúng là thói quen của người Việt Nam: "Tắm lúc nào vuốt mặt lúc đó"! hay nó nôm na như các cụ thường nói là "Qua sông đấm b.uồi vào sóng" :(( =))

Nghĩ thật là ......................

Nhưng thôi, đời mà! pha tạm tách cà phê uống! :P

Hôm trước em có nói với các bác loại cà phê được gọi là bản sao của một loại cà phê (CopyCat coffee)
Xin giới thiệu với các bác, đây là tách pha ra từ cafe Nicaragua Jinotega (một loại cafe đặc chủng), gọi là bản sao của cà phê Hawaii Kona (một loại cafe siêu đặc chủng). :D

Các bác nhìn độ mượt mà, dầy của lớp Crema cũng như màu nước cafe. Lúc uống, em ấn tượng do cà phê tươi mới, uống mà quên mất cả ăn bánh vì ngon! :))

Tuy nhiên do là bản sao, nên hương, vị, thể chất tuy cũng rất sánh quyện nhưng dĩ nhiên là sẽ vẫn có khác so với Hawaii Kona chính hiệu.

Giống như xoài cát Hòa Lộc trồng tại những địa phương khác nhưng tốt trái, nghĩa là thoáng qua thì cũng giống như vậy nhưng phân tích kỹ thì không phải là Hoà Lộc.

Mời các bác coi, cũng xin lưu ý cà phê này giá không mắc lắm khoảng 3.5 USD/Lb giá mua tại Mỹ trong khi Hawaii Kona giá phổ biến là 25 - 30USD/Lb!

Cafe Nicaragua Jinotega: Chỉ 7 gr pha bằng lọc 2 lớp 1 shoot
(Specialty Arabica/ Nổi tiếng vì là bản sao của cafe Hawaii Kona)
Máy pha Gaggia Baby Twin Máy xay Breville 820
Tách Hawaii Kona hình trên (pha bằng lọc một lớp), tách Nicaragua Jinotega hình dưới liền kề (pha bằng lọc hai lớp) :D

Lớp Crema dầy đặc đến nỗi đường không "rớt xuống được"

Sau khi khuấy đường

Sau khi uống hết 2/3 (Ấn tượng đến mức quên cả ăn bánh!)

Yên tâm là còn quả cặn vôi, lúc nhận máy kiểu gì chả hỏi bác:)) bác uống cà phê giờ này thì đúng là hết buồn nhưng là hết buồn ngủ ấy. Góp cùng bác ly cà phê nhưng từ sáng của em

hahuyhung1234

Xe tải
Em ăn và uống vào bữa lỡ (Supper) bác ạ!
Tách cafe này chỉ khoảng 3.5K VNĐ, bánh thì không tốn tiền! :P

Tiết kiệm bác ơi! :))
hồi đầu em mua máy pha thay cho cái ấm moka cũng vì nghĩ đến tính tiết kiệm. ai dè từ ngày 1 ấm (17g cafe) buổi sáng chuyển thành ngày 2 shot (22g cafe) đều đặn sáng trưa :P đuợc cái, bỏ được uống cafe la cà mấy quán ven đường.

QUANG1970

Xe lăn
hồi đầu em mua máy pha thay cho cái ấm moka cũng vì nghĩ đến tính tiết kiệm. ai dè từ ngày 1 ấm (17g cafe) buổi sáng chuyển thành ngày 2 shot (22g cafe) đều đặn sáng trưa :P đuợc cái, bỏ được uống cafe la cà mấy quán ven đường.

Oh! :-o
Vậy là cái máy bơm tay của bác hao cafe quá !!! :(( :(( :((

Đúng là "lỗ hà ra lỗ hổng"!
Với máy pha đạt chuẩn, một người uống chỉ dùng 7 - 9 gr là OK còn nếu "chơi" double shoot (14gr) thì cứ gọi là ngất ngư, nhất là pha 100% Robusta: "Chẳng chết cũng bị thương" :((

Những hình bác up lên mà bác dùng trên 14gr cho môt lần pha, thì em van bác bỏ nó đi mà mua cái máy pha đạt chuẩn! :P
Tất cả những tách cafe em up (tải) lên từ trước đến giờ chỉ dùng từ 7, 8 gr họa hoằn là 9gr cafe, đa phần là 7gr cafe hạt mà thôi!

Bác coi lại:
+ Cách em tính rồi sẽ nhận ra máy pha đạt chuẩn tiết kiệm ntn
+ và cái được nhất là tách cafe của bác ngon bằng hay hơn tách cafe pha ngoài quán nổi tiếng hay có "số má".
+ Bác cứ inbox hỏi các bác có máy xay, pha cafe đạt chuẩn cũng nhưng bác đã có máy rang cafe coi họ nhận xét ntn về tách cafe của họ trước khi mạnh tay quyết định. :D

hahuyhung1234

Xe tải
Oh! :-o
Vậy là cái máy bơm tay của bác hao cafe quá !!! :(( :(( :((

Đúng là "lỗ hà ra lỗ hổng"!
Với máy pha đạt chuẩn, một người uống chỉ dùng 7 - 9 gr là OK còn nếu "chơi" double shoot (14gr) thì cứ gọi là ngất ngư, nhất là pha 100% Robusta: "Chẳng chết cũng bị thương" :((

Những hình bác up lên mà bác dùng trên 14gr cho môt lần pha, thì em van bác bỏ nó đi mà mua cái máy pha đạt chuẩn! :P
Tất cả những tách cafe em up (tải) lên từ trước đến giờ chỉ dùng từ 7, 8 gr họa hoằn là 9gr cafe, đa phần là 7gr cafe hạt mà thôi!

Bác coi lại:
+ Cách em tính rồi sẽ nhận ra máy pha đạt chuẩn tiết kiệm ntn
+ và cái được nhất là tách cafe của bác ngon bằng hay hơn tách cafe pha ngoài quán nổi tiếng hay có "số má".
+ Bác cứ inbox hỏi các bác có máy xay, pha cafe đạt chuẩn cũng nhưng bác đã có máy rang cafe coi họ nhận xét ntn về tách cafe của họ trước khi mạnh tay quyết định. :D

là do em nói chưa rõ nghĩa, 22g = 2 shot 11g ạ. ly ảnh mà bác lấy ví dụ em pha với 9g. :P ảnh hôm sau em up là pha với 13g :D hiện tại em đang cố định ở 11g/shot.

QUANG1970

Xe lăn
là do em nói chưa rõ nghĩa, 22g = 2 shot 11g ạ. ly ảnh mà bác lấy ví dụ em pha với 9g. :P ảnh hôm sau em up là pha với 13g :D hiện tại em đang cố định ở 11g/shot.

Một khi bác hahuyhung1234, hay bất kỳ ai đã "pha với 13g, 11g/shot" mà lớp Crema "mỏng quèn quẹt như phận nàng Kiều" :((ntn thì các bác nên:

a/ Coi lại nguồn cung cấp cafe và chất lượng loại cafe bác đã dùng. @-)
b/ Coi lại cách pha cũng như dụng cụ pha chế ra ly cafe khi "pha với 13g, 11g/shot" mà lớp Crema mỏng quèn quẹt? @-)

Với a/: Nếu bác đã "xoay trong sở ngoài" mà vẫn chửa tìm ra một chỗ có cafe ngon lại "Tươi mới" (theo chuẩn "Rang trong vòng 2 tuần, xay trong vòng hai ngày") thì bác nói, và chấp nhận chuyện "mất công đến nơi mà chỉ nhận vỏn vẹn có 15 gr cafe chuẩn về pha" thì em sẽ thu xếp để có người biếu bác và bác nhận tại một địa chỉ ở một cao ốc tại khu vực Nam Từ Liêm. :-*
Xin lỗi, do em biết thông tin về con số này (pha với 13g, 11g/shot) muộn, chứ nếu bác hé lộ sớm hơn, em sẽ gửi biếu bác "ra tấm ra món", để bác biết, và hiểu thế nào là cafe "ngon và tươi" trong đợt gửi ra Hà Nội hôm 16/4 biếu mấy bác kia. :P

Với b/: Bác hahuyhung1234 và các bác hãy chịu khó "tự thân vận động" giúp em nhé. :D

Với em, chân lý và lẽ phải là vô giá, em sẽ làm đến cùng, và không ngại gì hết một khi em muốn "đi tìm sự thật"! :P

Chỉnh sửa cuối:

kanteung

Xe tải
Thật sự là nhìn cái ly này khiến em có cảm giác bứt rứt quá. Giống như mình đang đeo mắt kiếng mà bị rơi đâu 1 bên vậy.

Trạng thái
Thớt đang đóng