[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em vừa nhờ bid 2 chiếc đều bị hụt. Chiếc bác Quang giới thiệu và chiếc bên dưới. Tiếc ghê.
https://www.ebay.co.uk/itm/Gaggia-CLASSIC-Manual-Espresso-Coffee-Machine/303119780235
Bác nhờ đấu bao nhiêu? Nói thật gia bac bid e se biết vì sao ma thua :D

Vây thì con nay:

Con này bác bid lối 30 bang thoi nhé! :P ne6u thich thi 40 cung tam OK.Xloi em dnag busy !

https://www.ebay.com/itm/GAGGIA-COFFEE-MACHINE-COFFEE-MAKER-BABY-1300W-NEW-BABY06-SILVER/123726969929?_trksid=p2485497.m4902.l9144

Mr.star

Xe tải
Em vừa nhờ bid 2 chiếc đều bị hụt. Chiếc bác Quang giới thiệu và chiếc bên dưới. Tiếc ghê.
https://www.ebay.co.uk/itm/Gaggia CLASSIC-Manual-Espresso-Coffee-Machine/303119780235
Bác có thể order con này
https://www.gaggiadirect.com/gaggia-classic.html#!/Gaggia-Classic-2015-Manual-Espresso-Coffee-Machine-Refurbished/p/130666013/category=21707276
Về tay khoảng 8tr vnd, điện 220v nên tiện cho mình hơn.

QUANG1970

Xì hơi lốp

Mr.star

Xe tải
Mắc!
máy dùng điên 220 V ko bền!

Xloi em dang busy!
Vâng, có hơi mắc nhưng ko phải bid, dành cho ai cần kíp, ngại đợi chờ. Khoản bền thì "một đời ta muôn vàn đời nó", cũng phải thay đổi chứ bác.

Chỉnh sửa cuối:

trasuanong

Xe tải
Đúng như bác QUANG1970 nhận định là cái baby twin đang bị đẩy lên cao quá, các bác cứ bình tĩnh; cái trò bid ebay là phải bình tĩnh và kiễn nhẫn, ko lại có lúc vò đầu bứt tai vì sao nó không đưa cái này lên sớm tí.

Bác QUANG1970 ơiii máy để lâu không xài nó cũng hỏng đấy, hay bác để lại em cái FS500 Brand new dự trữ kia đi, em có máy pha rồi, máy xay cũng sắp có rồi, thiếu mỗi máy rang. Ý bác sao ạ??? :P
E vừa Order cái SR500 trên amazon khoảng 5tr4, để về rang cho thơm lừng nhà lên

hiennn83

Xe tăng
Chào bác Quang
Em nghĩ trong này chắc bác là người pha phách với nhiều loại máy và những phụ kiện khác đi kèm theo máy pha nên bác cho em chút kinh nghiệm với ạ
Theo bác với cái máy gaggia baby twin ngoài tay pha và rổ lọc theo máy thì em còn cần phải mua thêm những gì nữa để có thể pha phách thử nghiệm các kiểu

Cảm ơn bác

Ngoài ra! Để chiều lòng chị em cụ nên sắm thêm cái này nữa ạ :)

QUANG1970

Xì hơi lốp
Nửa đêm mà bác vẫn bận gì thế

Tối nay em dự một cái event thời trang và có tiệc đứng. Tranh thủ coi, trả lời lúc đó thôi, vì tan tiệc chuận bi đợi xe đưa về! :D

Thường em viết "còm" trên OF bằng máy đọc. :((
Em rất ngại đánh máy bàn chữ Việt, Anh pháp thì OK! :P

QUANG1970

Xì hơi lốp
[-X
Ngoài ra! Để chiều lòng chị em cụ nên sắm thêm cái này nữa ạ :)

Không nên mua cái ca (Mug) kim loại này bác ạ! [-X

Nếu nó có bán theo máy, thì mình dùng, còn nếu mua thì đừng nên mua cái ca kim loại như thế này!
Vì chỉ dùng được có một việc duy nhất cho đánh sữa và ca kim loại không dùng được trong lò Microwave!!! [-X

Nếu có nhu cầu uống cafe sữa (Capuccino, Latte,...) hãy mua cái cái ca thuỷ tinh Pyrex này, vì:

+ Giá tiền rẻ hơn mua cái ca kia, và mua ở Việt Nam cũng có bán, rất rẻ trong khi mua cái kia đạt chuẩn thì phải gửi về, lại tốn thêm tiền ship mà giá không rẻ! :((

+ Cái ca thuỷ tinh Pyrex này, ngoài việc dùng cho cà phê vẫn có thể sử dụng: đo lường thực phẩm lỏng hay khô, cũng như cho các việc nấu nướng khác vì thuỷ tinh Pyrex có thể nấu được trên bếp hồng ngoại và trên bếp gaz! =D>

+ Ngoài ra một điều nữa để pha cà phê, ngoài cách dùng vòi đánh sữa của máy pha cafe phải lau chui rất mất công cả vòi lẫn ly. Nếu các bác không muốn dùng máy vòi sữa trong máy vì mất công rửa và lâu lắc: Các bác có thể bỏ sữa lạnh vào trong một cái lọ không, đậy kín, lắc đều tay chừng 30 giây. Sau đó, đổ bọt này vào cái ca Pyrex này và bỏ vào Microwave hâm nóng lên chừng một phút là các bác đã có được một dung dịch sữa và lớp bọt vừa đẹp, sát trùng tuyệt đối an toàn cho người sử dụng! =D>

Nói tóm lại cái ca thuỷ tinh Pyrex này nó thuận lợi, tiện lợi, và tiết kiệm, cũng như có nhiều công năng hơn rất nhiều so với cái ca kim loại kia. :D

Hãy là người tiêu dùng thông minh, bác ạ! :P

QUANG1970

Xì hơi lốp

Em thừơng mua nó từ 172 -179USD/cái tuỳ thời điểm. Ship về nhà bạn em ở CA 92843, bạn em gom mọi thừ rồi gửi về Saigon cho em giá 3USD/Lb.
Cái máy này nặng (cá bao bì) 8Lb ===> Ship 24USD
TC: 179 + 24 = 203 USD ~ 4.872.000VNĐ. :D

Sau khi gửi từ 5-7 ngày bên Forwarder đem đến giao tận nhà không tinh thêm bất kỳ loại phí nào khác! [-X

BTW, vậy là bác muốn e gửi biếu cafe hạt sống? hay đã chín?

FYI,
+ Cafe hạt sống: đến Hanoi lối sau 21/4
+ Cafe hạt đã chín: đến Hanoi sáng ngày 17/4

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Vâng, có hơi mắc nhưng ko phải bid, dành cho ai cần kíp, ngại đợi chờ. Khoản bền thì "một đời ta muôn vàn đời nó", cũng phải thay đổi chứ bác.

Tất cả những bác em recommend tính cho đến giờ phút này (6 bác) đều là Gaggia Baby Twin chứ không phải Classic nhé! giá máy về đến VN chỉ từ 4 -5 triệu VNĐ là hết mức! :D

Chất lượng và công năng của Baby Twin rõ ràng là hơn hẳn Gaggia Classic! :P

Con này mới lên sàn đấu giá thắng chỉ 27 Bảng Anh!

https://www.ebay.com/p/Gaggia-Baby-Class-Silver-Coffee-Maker-Machine-with-Professional-Filter-RI8157-40/1704327135?iid=123726969929

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cám ơn cụ QUANG1970 đã chia sẻ kinh nghiệm quý báu, em nghĩ điều đó thực sự giúp người mới bỡ ngỡ tìm hiểu (như em) cũng bớt cơ số "tiền ngu". Việc còn lại là có duyên những máy cụ chia sẻ, mà lại "phận đẹp duyên may" thì còn gì bằng hihi.

Vâng, cám ơn bác. ^:)^

Chúc bác may mắn! :P

QUANG1970

Xì hơi lốp
Muốn thơm lừng thì bác phải rang cà phê loại Arabica hoặc bét ra cũng phải Catimor nhé. Chứ bác thích Robusta là rang nó ko thơm đâu!

Không nhất thiết bác ạ! [-X

Chỉ cần cafe hái chín đều rang là thơm lừng rồi! :))

Dĩ nhiên, phần lớn hạt Robusta không thơm cả khi rang lần khi uống bằng Arabica nhưng cá biệt có nhưng loại Robusta (Guatamala,Indonesia Robusta,...) rang cùng thơm mà lúc uống cũng thơm ngon đậm đà không cần trôn thêm Arabica vào, thậm chí uống không cho đường vẫn OK! :P

Nếu bác có máy pha Gaggia Baby Twin và máy xay Breville 820 ở nhà và bác ở Hanoi, bác cho em biết, em sẽ gửi biếu bác uống thử những thứ em nói. Em định rang hôm nay nhưng do mai vẫn còn nghĩ lễ nên sẻ rang vào ngày mai Thứ hai 15/4 và gửi đi Hanoi vào ngày thứ Ba 16/4. Sáng Thứ Tư 17/4 sẽ đến Hà nội. :D

Trăm nghe không bằng một thấy, bác ạ! :P

Chỉnh sửa cuối:

hiennn83

Xe tăng
Trước e hay dùng cái cốc sứ để dùng cùng vòi đánh sữa của máy pha, nhưng gặp một vấn đề là cái cốc nó "cách nhiệt" đâm ra mình không cảm nhận được nhiệt độ của sữa bên trong! Cho nên cốc Latte lúc thì nguội, lúc thì nóng quá :)

Còn nếu đánh sữa theo cách của Cụ thì cái ca thủy tinh kia là chuẩn nhất rồi :)

[-X

Không nên mua cái ca (Mug) kim loại này bác ạ! [-X

Nếu nó có bán theo máy, thì mình dùng, còn nếu mua thì đừng nên mua cái ca kim loại như thế này!
Vì chỉ dùng được có một việc duy nhất cho đánh sữa và ca kim loại không dùng được trong lò Microwave!!! [-X

Nếu có nhu cầu uống cafe sữa (Capuccino, Latte,...) hãy mua cái cái ca thuỷ tinh Pyrex này, vì:

+ Giá tiền rẻ hơn mua cái ca kia, và mua ở Việt Nam cũng có bán, rất rẻ trong khi mua cái kia đạt chuẩn thì phải gửi về, lại tốn thêm tiền ship mà giá không rẻ! :((

+ Cái ca thuỷ tinh Pyrex này, ngoài việc dùng cho cà phê vẫn có thể sử dụng: đo lường thực phẩm lỏng hay khô, cũng như cho các việc nấu nướng khác vì thuỷ tinh Pyrex có thể nấu được trên bếp hồng ngoại và trên bếp gaz! =D>

+ Ngoài ra một điều nữa để pha cà phê, ngoài cách dùng vòi đánh sữa của máy pha cafe phải lau chui rất mất công cả vòi lẫn ly. Nếu các bác không muốn dùng máy vòi sữa trong máy vì mất công rửa và lâu lắc: Các bác có thể bỏ sữa lạnh vào trong một cái lọ không, đậy kín, lắc đều tay chừng 30 giây. Sau đó, đổ bọt này vào cái ca Pyrex này và bỏ vào Microwave hâm nóng lên chừng một phút là các bác đã có được một dung dịch sữa và lớp bọt vừa đẹp, sát trùng tuyệt đối an toàn cho người sử dụng! =D>

Nói tóm lại cái ca thuỷ tinh Pyrex này nó thuận lợi, tiện lợi, và tiết kiệm, cũng như có nhiều công năng hơn rất nhiều so với cái ca kim loại kia. :D

Hãy là người tiêu dùng thông minh, bác ạ! :P

hiennn83

Xe tăng

minh.diep

Xe hơi
Con baby twin bác giới thiệu em nhờ đấu 70 bảng, thấp hơn mức max 77 bảng. Em nhờ bid luôn con dưới (ở trong list) 80 bảng luôn cho chắc. Ai dè xong cuộc bên ship báo là 6s cuối họ không bid được.

Bác nhờ đấu bao nhiêu? Nói thật gia bac bid e se biết vì sao ma thua :D

Vây thì con nay:

Con này bác bid lối 30 bang thoi nhé! :P ne6u thich thi 40 cung tam OK.Xloi em dnag busy !

https://www.ebay.com/itm/GAGGIA-COFFEE-MACHINE-COFFEE-MAKER-BABY-1300W-NEW-BABY06-SILVER/123726969929?_trksid=p2485497.m4902.l9144

Chỉnh sửa cuối:

hiennn83

Xe tăng
Hình như Cụ có sự “nhầm lẫn” giữa các loại Baby thì phải ?! :)

Gaggia Baby Class
Gaggia Baby Class D
Gaggia Baby Twin

Dẫn đến Cụ định giá sai hoặc chọn sai cái so với nhu cầu :)

Con baby twin bác giới thiệu em nhờ đấu 70 bảng, thấp hơn mức max 77 bảng. Em nhờ bid luôn con dưới (ở trong list) 80 bảng luôn cho chắc. Ai dè xong cuộc bên ship báo là 6s cuối họ không bid được.

ragdoll

Xe buýt
Báo cáo bác QUANG1970 và các bác là cái máy baby twin đã ship về nhà e từ gần 1 tháng trước, còn cái thân em thì vừa về sáng sớm nay. Tách cafe đầu tiên em vừa pha thử, hạt mua của Starbucks, nhờ họ xay luôn, mức rang medium. Cảm giác đầu tiên là ko thua kém chút nào nếu ko muốn nói là nhỉnh hơn cafe em hay uống ở casa Italia em hay uống.
Cái máy xay e mang về bị chút trục trặc nên chắc mai mới đi lấy đc.
Trưa rảnh rỗi em sẽ tháo máy ra vệ sinh.
Nói chung là em đang rất phởn chí :P

Mr.star

Xe tải
Với giá này thì Gaggia baby twin nhiều lắm cụ ah :) mà tính năng thì hơn hẳn! Con Gaggia Classic này tính năng chỉ tương tương con Gaggia Baby Class thôi :D
Vâng, tính năng của con twin em biết, và nó không hẳn hay với tất cả. Vì nó là semi automatic nên có 2 chế độ ngắt tự động cho 1 cup và 2 cup. Ngoài ra vì là twin nên nó có 2 boiler, 1 cho pha, 1 cho đánh sữa. Với em thì nó không hơn nhiều vì em có thể đợi 30s để tắt bằng tay, ko hay đánh sữa làm capu hay latte nên 02 boiler thừa quá. Thứ nữa là cái ông twin kia máy mới 90% thì ít và cũng đắt, còn không thì phải bid và chất lượng thì khó đảm bảo như hãng họ bán ra. Đôi dòng chia sẻ cùng các bác!

Trạng thái
Thớt đang đóng