[Funland] Lời thoại phim Việt (phim truyền hình) xa rời thực tế

Dungha

Xe điện
Phim này em cũng xem. Thực ra vì lâu lắm rồi không có phim Việt nào về chủ đề làng quê nông thôn. Đây là phố trong làng nhưng cũng xem tạm được chứ mấy phim toàn chủ tịch với giám đốc chán lắm ạ. Còn ngôn ngữ cụ nói đúng nhưng lên phim cũng vẫn phải cách điệu, nói giảm đi chút chứ như đời thật thì chối tai lắm ạ. Hồi em sinh viên cả hội bọn em cũng luôn gắn cái l... Trên mồm nhưng dạo này đỡ nhiều rồi. Chỉ ngồi oánh bài vẫn văng cho nó thú vị thôi.

Alexandre Ciskob

Xe điện
Tiếng Anh không phải tiếng mẹ đẻ nên cụ thấy nó không bậy lắm, chứ Wolf of Wall Street đầy ắp dick, cock, pussy, cunt, asshole. Trích 1 đoạn kịch bản, chắc 10 năm nữa phim Việt vẫn chưa có đoạn nào dám diễn thế này:
View attachment 6760067
Cụ kiếm đâu đoạn quotes hay vậy
Theo em là cũng ko bậy lắm, hay tại em chửi bậy quen rồi nhỉ :D

Nếu em viết đoạn này thành tiếng Việt, em nghĩ chức năng auto kiểm duyệt của 4r này sẽ không hiển thị lên được chữ nào, mà chỉ toàn ký hiệu ***

Chắc chắn luôn

thichthittrau

Xe hơi
Dạo này em hay bị vợ bắt ngồi xem phim cùng, phải nói phim truyền hình Việt bắt đầu có chỗ đứng trong lòng người xem. Tuy nhiên phim Việt có phần lời thoại, đặc biệt là lời thoại đối với cán bộ, ĐV, chiến sĩ, CA ... nó cứ cứng đơ đơ và xa rời thực tế. Đơn cử bộ phim tối qua là "Phố Trong Làng",... đời em gặp và làm việc với Công an nhiều nhưng em chưa thấy đồng nghiệp nói chuyện với nhau còn hơn họp chi bô. Có lẽ các cơ quan kiểm duyệt cũng nên phóng khoáng trong việc này, nên đi sát với thực tế hơn,... đừng bắt diễn viên cứ phải nói như nghị quyết ấy,... nghe lộn cả ruột, và xa rời thực tế.
Phim Mỹ họ được giải thế giới, cái gì cần chửi bậy cần bày tỏ cá tính nhân vật thì vẫn phải đi sát với đời thường,... anh hùng giải cứu Tổng thống thì tổng thống cũng là người của đời thường, anh hùng cũng văng ku văng kặc khi cần thiết, miễn sao hoàn thành nhiệm vụ. Thế mới là phim, thế mới lớn lên được, chứ xem phim ta mà cảm giác như xem kịch nhiều hơn, mà kịch lại là kịch vụng.
Phim này e xem hình như tập đầu, lúc thằng cu xxx về xã nhận nhiệm vụ, cái mặt câng câng tỏ vẻ là e del xem nữa.

superPDP

Xe điện
Dạo này em hay bị vợ bắt ngồi xem phim cùng, phải nói phim truyền hình Việt bắt đầu có chỗ đứng trong lòng người xem. Tuy nhiên phim Việt có phần lời thoại, đặc biệt là lời thoại đối với cán bộ, ĐV, chiến sĩ, CA ... nó cứ cứng đơ đơ và xa rời thực tế. Đơn cử bộ phim tối qua là "Phố Trong Làng",... đời em gặp và làm việc với Công an nhiều nhưng em chưa thấy đồng nghiệp nói chuyện với nhau còn hơn họp chi bô. Có lẽ các cơ quan kiểm duyệt cũng nên phóng khoáng trong việc này, nên đi sát với thực tế hơn,... đừng bắt diễn viên cứ phải nói như nghị quyết ấy,... nghe lộn cả ruột, và xa rời thực tế.
Phim Mỹ họ được giải thế giới, cái gì cần chửi bậy cần bày tỏ cá tính nhân vật thì vẫn phải đi sát với đời thường,... anh hùng giải cứu Tổng thống thì tổng thống cũng là người của đời thường, anh hùng cũng văng ku văng kặc khi cần thiết, miễn sao hoàn thành nhiệm vụ. Thế mới là phim, thế mới lớn lên được, chứ xem phim ta mà cảm giác như xem kịch nhiều hơn, mà kịch lại là kịch vụng.
Ko hợp thuần phong mỹ tục nhé =))

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Cụ kiếm đâu đoạn quotes hay vậy
Theo em là cũng ko bậy lắm, hay tại em chửi bậy quen rồi nhỉ :D

Nếu em viết đoạn này thành tiếng Việt, em nghĩ chức năng auto kiểm duyệt của 4r này sẽ không hiển thị lên được chữ nào, mà chỉ toàn ký hiệu ***

Chắc chắn luôn
Kịch bản phim: https://www.scriptslug.com/assets/scripts/the-wolf-of-wall-street-2013.pdf

Nói chung bậy hay không cũng tuỳ nền tảng văn hoá nữa. Ví dụ ngoài Bắc gọi nhau là "lợn" nghe nặng hơn nhiều gọi nhau là "heo". Ở trong Nam thì như nhau cả. Ngôn ngữ ra khỏi cộng đồng là khác rồi.

Matnautq

Xe tải
Mấy năm trước mẹ với bác em hay xem phim VN trên truyền hình. Thời đại 4.0 rồi, người ta sắp lên sao Hoả rồi, mà toàn mấy phim mâu thuẫn mẹ chồng nàng dâu, tiểu tam tuesday, xem rõ ức chế khó chịu. Nhiều khi xem phim muốn chửi.
May quá giờ nhà em không ai xem mấy phim này nữa. Rảnh thì thể dục nhẹ nhàng, nghe kinh pháp, xem video về sức khoẻ, nấu ăn, du lịch... vừa vui vừa mở mang đầu óc.

poiuy

Xe ba gác
Kịch bản phim: https://www.scriptslug.com/assets/scripts/the-wolf-of-wall-street-2013.pdf

Nói chung bậy hay không cũng tuỳ nền tảng văn hoá nữa. Ví dụ ngoài Bắc gọi nhau là "lợn" nghe nặng hơn nhiều gọi nhau là "heo". Ở trong Nam thì như nhau cả. Ngôn ngữ ra khỏi cộng đồng là khác rồi.
Đây là phim điện ảnh cụ ơi, cụ lấy cái phim truyền hình nào ra so xem thế nào? Em xem phim hình sự truyền hình Mỹ như NCIS thấy các nhân vật có cả tội phạm đủ thể loại nhưng ăn nói không bỗ bã đâu cụ.
Phim điện ảnh chiếu rạp nó có phân loại người xem cả chứ phim truyền hình thì đối tượng khán giải không hạn chế nó phải làm khác.

superPDP

Xe điện
Đây là phim điện ảnh cụ ơi, cụ lấy cái phim truyền hình nào ra so xem thế nào? Em xem phim hình sự truyền hình Mỹ như NCIS thấy các nhân vật có cả tội phạm đủ thể loại nhưng ăn nói không bỗ bã đâu cụ.
Phim điện ảnh chiếu rạp nó có phân loại người xem cả chứ phim truyền hình thì đối tượng khán giải không hạn chế nó phải làm khác.
Cụ coi breaking bad hay series Spartacus đi

poiuy

Xe ba gác
Cụ coi breaking bad hay series Spartacus đi
Quan trọng là phim được chiếu trên hệ thống truyền hình nào nữa cụ ạ. Rõ ràng là chiếu trên hệ đại chúng kiểu như VTV thì nó phải khác, kể cả phim Mỹ, kênh Mỹ luôn.

theanh212

Xe điện
Phim Việt gần nhất em xem là Người phán xử.

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Chắc cụ chưa xem phim truyền hình Game Of Thrones (trò chơi vương quyền) rồi. Nhiều nước còn phải cấm khán giả dưới 18 tuổi. Wolf Of Wall Street chưa là gì về độ bậy bạ so với GOT. Hoặc như show truyền hình Sex and the City từ cách đây hơn 20 năm, mặc dù diễn hài nhẹ nhưng quá nặng với trẻ em.

Truyền hình hay điện ảnh đều phải tuân thủ phân loại khán giả hết cụ nhé.

poiuy

Xe ba gác
Chắc cụ chưa xem phim truyền hình Game Of Thrones (trò chơi vương quyền) rồi. Nhiều nước còn phải cấm khán giả dưới 18 tuổi. Wolf Of Wall Street chưa là gì về độ bậy bạ so với GOT. Hoặc như show truyền hình Sex and the City từ cách đây hơn 20 năm, mặc dù diễn hài nhẹ nhưng quá nặng với trẻ em.

Truyền hình hay điện ảnh đều phải tuân thủ phân loại khán giả hết cụ nhé.
Thì truyền hình VN chưa phân loại được khán giả nên nó không dám làm lời thoại bỗ bã, dân dã như cụ chủ mong muốn được. Những phim truyền Mỹ không phân loại khán giả thì lời thoại nó cũng làm khác cho phù hợp.

EmChuaCoBang

Xe hơi
Phim VN, xã hội thâm nói chuyện với nhau lịch sự hơn cả bác xe ôm đầu ngõ nhà em ;). Hội thoại thì đu đưa, dạ thưa nghe sốt cả ruột =))

Sent from SM-N950F via OTOFUN

moongket

Xe điện
phim phố trong làng
nhìn cứ cứng nhắc căng cứng
vãi các cụ nhỉ
cứ kiểu gì :))
phìm gì trên vtv 3 thì có vẻ hay hơn
có em huyền single mom kkkkk

kduc

Xe Cứu Trợ
THôi e xin, cứ hành động, Natgeo, Diso mà phang.

thaochicilon

Xe tải
E sợ khi họ diễn được như Cụ nói thì lại có Cụ khác mở thớt "phim trên truyền hình Quốc gia mà lời nói dung tục, không thể chấp nhận được..." nói chung làm dâu trăm họ khó lắm cụ à, cứ xem để ủng hộ truyền thông nước nhà thôi cụ ạ.

cusao

Xe lăn
Đợt giãn cách vừa rồi em cũng nằm ườn xem đủ các loại phim để giết thời giờ thì thêm khẳng định
Chất liệu để làm phim của ta rất tốt, rất có tiềm năng nhưng khi thành phim thì rất chán, không biết do diễn viên, đạo diễn hay kịch bản.....Trong khi chất liệu để làm phim của các nước thì rất đơn giản và bình dị (vì họ cần làm nhiều phim trong khi cốt chuyện hay chỉ có hạn) nhưng họ lại nhào nặn thành những bộ phim để cho khán giả chú ý và có nhớ tới cái tên phim

superPDP

Xe điện
Đợt giãn cách vừa rồi em cũng nằm ườn xem đủ các loại phim để giết thời giờ thì thêm khẳng định
Chất liệu để làm phim của ta rất tốt, rất có tiềm năng nhưng khi thành phim thì rất chán, không biết do diễn viên, đạo diễn hay kịch bản.....Trong khi chất liệu để làm phim của các nước thì rất đơn giản và bình dị (vì họ cần làm nhiều phim trong khi cốt chuyện hay chỉ có hạn) nhưng họ lại nhào nặn thành những bộ phim để cho khán giả chú ý và có nhớ tới cái tên phim
Do khâu thuần phong mỹ tục của quản lý :))

Andydo

Xe điện
Có lần em ngồi xem ké 1 phim vn với ông cụ nhà em. Đại khái ông bố bán hàng trắng. Nhỏ con gái phát hiện ra và nó nói với ba nó: ba dừng lại đi, đi đầu thú đi, làm tan cửa nát nhà người ta, tội lỗi gì gì đó... Kiểu vậy
Làm phim kiểu này ma nó xem.

Phỡn

Xe tăng
Qua em đang ngồi oánh sâm, quả thằng tù trốn trại xem đau cả ruột =))
Nó trong tối mình ngoài sáng mà các đồng chấy tay không truy đuổi như đúng rồi :)).
Có dân dã mấy thì cũng phải thủ cây gậy quơ bừa dọc đường, chưa nói đấy là còn biết trước tình huống.
Quá thán phục lớp đạo diễn với biên kịch của xứ ta :)).