[Thảo luận] Lỗi không làm chủ tốc độ, mời các cụ OF ném đá, các cụ LS cho ý kiến.

anhtho

Xe ngựa
Luật VN rất vớ vẩn chỗ đó, nó đâm ngang xe tôi thì liên quan gì đến tốc độ, tôi đi 5km/h mà nó phóng 80km/h đâm xe tôi thì ai không làm chủ đây. Đến tôi đang đỗ lề đường nó đâm *** tôi thì tôi cũng không làm chủ sao, cực vô lý. XXX chúng nó toàn làm thế để ăn tiền đấy mà.
Nó đâm ngang hoặc đâm sau mít cụ, cụ ko bị liên can nếu cụ đi đúng luật, kể cả ở Việt Nam.

Taihoatu

Xe lăn
Tết năm kia bọn em đi Thái bình, xe dừng lại bên đường để anh em đi lái thì có 2 vợ chồng nhà nọ (khoảng 65 tuổi) đâm vào ngang hông xe của bọn em đến nỗi cái tay nắm cao su của xe dream dính luôn vào khe cửa xe ô tô, thế mà 2 vc nhà nó đòi bắt đền, đòi phải chở đi chụp x quang, đòi xin số điện thoại để nhỡ có bị làm sao. mà dân nó ra đông chứ, cứ nhao nhao làm bọn em phải chở đi chụp x quang, "biếu" 200k rồi lên đường mà trong bụng đầy ấm ức. Nhưng vẫn an ủi một câu "dân mình nó thế"

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Cái lỗi "không làm chủ tốc độ" thì nó rất chuối, cứ va chạm kiểu gì xxx cũng nói như vậy.

anhtho

Xe ngựa
Tết năm kia bọn em đi Thái bình, xe dừng lại bên đường để anh em đi lái thì có 2 vợ chồng nhà nọ (khoảng 65 tuổi) đâm vào ngang hông xe của bọn em đến nỗi cái tay nắm cao su của xe dream dính luôn vào khe cửa xe ô tô, thế mà 2 vc nhà nó đòi bắt đền, đòi phải chở đi chụp x quang, đòi xin số điện thoại để nhỡ có bị làm sao. mà dân nó ra đông chứ, cứ nhao nhao làm bọn em phải chở đi chụp x quang, "biếu" 200k rồi lên đường mà trong bụng đầy ấm ức. Nhưng vẫn an ủi một câu "dân mình nó thế"
Em không hiểu lắm, xe cụ đang đỗ ven đường mà xe nó đâm ngang mạnh như vậy sao?, trừ phi cụ đỗ ở ngã ba, ngã tư. Như vậy cụ vẫn phạm luật vì đỗ chưa đúng.
Kiểu gì thì kiểu, nếu 2b bị làm sao thì 4b khó mà đi ngay, kể cả họ sai ta đúng. Nhưng một khi xẩy ra nặng, cần tới tòa án thì lúc đó việc đúng sai mới quan trọng và mang tính quyết định. Em đảm bảo chưa hề có chuyện xe máy đâm mít ô tô với điều kiện ô tô đi đúng, đỗ đúng mà lái xe phải vào tù, kể cả 2b tèo cù nèo. Còn một khi tai nạn xẩy ra mà cả người và xe (2b) nằm ở cản trước 4b, thì lỗi ko làm chủ tốc độ đã được đánh máy sẵn rồi.

CAP_bl

Xe điện
... Em đảm bảo chưa hề có chuyện xe máy đâm mít ô tô với điều kiện ô tô đi đúng, đỗ đúng mà lái xe phải vào tù, kể cả 2b tèo cù nèo. Còn một khi tai nạn xẩy ra mà cả người và xe (2b) nằm ở cản trước 4b, thì lỗi ko làm chủ tốc độ đã được đánh máy sẵn rồi.
Theo cái "lệ", thì cho dù tất cả lẽ phải thuộc 4b, em thấy, lái xe vẫn mất đủ thứ trước khi được lưu thông lại (thời gian, quan hệ, chi phí...). Duy nhất hồi trước xử một vụ án điểm phạt người đi bộ, còn lại thì cái "lệ" kia đã ăn sâu rồi, hơn nữa luật nhiều chỗ rất không rõ ràng. Nếu có thời gian, cụ cứ tham khảo tạp chí luật, báo pháp luật để xem các nhà làm luật và các nhà thực thi pháp luật cãi nhau thế nào - họ mà còn như vậy thì làm sao đảm bảo việc áp dụng điều luật chính xác được :(

SU31

Xe tải
Nó bị gẫy xương đùi cơ mà !
Đó là ở Việt Nam mới nên thế. Ở nc' ngoài, thằng xe máy sang đường sai luật, bị đâm có khi còn phải đền ô tô nữa ấy chứ. Nhưng các cụ cũng nên chú ý khi chạy trên các quốc lộ nhà mềnh: các chỗ khuất, ngõ, lùm cây, quán nước bên đường ... là phải giảm tốc và rà chân phanh ngay.
Nếu bác chạy xiên Vịt(hoặc xiên 1/2 Vịt)mà thực hiện đúng chữ đỏ đỏ thì chắc là 15 ngày mới tới nơi nhỉ?

anhtho

Xe ngựa
Nếu bác chạy xiên Vịt(hoặc xiên 1/2 Vịt)mà thực hiện đúng chữ đỏ đỏ thì chắc là 15 ngày mới tới nơi nhỉ?
Cũng không lâu thế đâu cụ. Lượt vào, em đi mất 3 ngày, ngày đầu 7h sáng tới 10h tối: HN-ĐN. Lượt ra, cũng 7 h sáng tới 8h tối: SG-Tuy hòa. 15 ngày thì cụ định bẩu em đi xe đạp à !
Nói vậy, nhưng đi như kiểu em, cảm thấy rất an toàn, những người ngồi bên phụ cũng thấy yên tâm, mà ko hề chậm. Đi đường trường, quan trọng là giữ tốc độ và biết vượt xe khác.
Em nói rà phanh chứ chưa hẳn là phanh, chỉ để hờ chân phanh và lúc đó đã nhấc ra khỏi bàn ga nên xe đã giảm tốc phần nào.
Mà em là ngày đi đêm ngủ, trong 5 lần XV, có 1 lần em đi 1 mình một xe mà cũng chưa tới 3 ngày.

Chỉnh sửa cuối:

qua_khoang

Xe tăng
Nó đâm ngang hoặc đâm sau mít cụ, cụ ko bị liên can nếu cụ đi đúng luật, kể cả ở Việt Nam.
Cụ nhầm ,vụ ông a e nói ở trên đúng mười mươi nhé,cứ giam xe đấy đã,hỗ trợ nạn nhân đã,bla bla cò quay hạnh họe đủ điều nói tóm lại bác phải dích trực tiếp vào thì mới thấy cái bỉ ổi của bọn xxx xử lí tai nạn với cái vô lí của luật gt nhà mình.Còn nếu 2 bánh đâm vào xxx mình mà chếch sang bên phải là bị quy vào tội ép xe 2 bánh ngay cụ nhé.

phuong.zen

Xe tăng
30 củ thì thui. như mấy chú chạy công ý. xúc cho nó cái nằm lun đi 45 củ

phuong.zen

Xe tăng
nói gì thì nói. luật của mình chỉ ap dụng thưck tế đc 20% thui. năm ngoái cái xe 16 chỗ nhà e chạy trên đường quốc lộ. tốc độ tối đa 80km/h. xe nhà e đang chạy 50km.thì 1 thằng chạy từ phải đường rùi ai đó gọi nó. nó quay lại chạy từ mép đường bên trái chạy đến giữa đường va đầu vào góc phải đầu xe nhà e. lăn đùng ra đứt. thí là đi phăng 50 củ. vụ này nhà e đúng 100% chứ chạ phải phân trần ai đúng ai sai nữa. thí mà cũng tạm biệt mùa đông cả 1 mạng + công an...= 50 củ

salamalicom

Xe đạp
tôi mệt với luật giao thông việt nam lắm rồi

ThienRacer

Xe buýt
trường hợp của cụ chưa có trong luật
....... thế nên tạm thời khép vào tội ko làm chủ lái :))

rất chia buồn vs cụ!!

SU31

Xe tải
Ở xứ Việt nhà ta,luật là một khái niệm gì đó rất trìu tượng.Kiểu gì cũng sai khi xảy ra sự cố mặc dù mình đã cố gắng chấp hành rất đúng"luật"???????
Em thấy có bác nào trên OF nhà mình nói: "CÔNG LÝ ở VN chỉ là một diễn viên HÀI" em thấy đúng quá!

LeTai1979

Xe cút kít
Luật như kẹc. Cứ thế bảo sao léo khá lên đc cũng đúng thôi?

Vova

Xe container
Kiểu như vụ này em nghĩ nhà nào thân với CA hơn thì thắng thôi, luật không rõ ràng, nói thế nào chẳng được :(.

Carrera

Xe tăng
Website
www.cell.com.vn
Đứng im mà bị đâm xe vào người cũng không làm chủ được tốc độ vì nếu làm chủ được tốc độ thì chạy đi chỗ khác làm sao mà đâm được . Vậy ra chỉ có công an là làm chủ được tất cả thôi

Thanhz

Xe tăng
Em mới nghe tin ông anh đi về Vinh, trên đường có 1 thằng 2B phóng từ trong ngõ ra, phanh không kịp bị va chạm nhẹ, thằng kia hỏng xe, rạn xương đùi... CA kết luận:2B có lỗi đi tốc đọ cao từ đường ngang.... LX 4B không làm chủ tốc độ gây tai nạn, đền bù nhà kia 30 củ, giữ xe giữ bằng... loằng ngằng hơn 2 tháng mới lấy được xe ra.

Các cụ cho E hỏi ngu là như thế nào là không làm chủ tốc độ, nó nhảy xổ vào đầu mình, mình phanh không được gây TN cũng là không làm chủ tốc độ. Hay là cứ xe to và xe bé đâm nhau thì xe to phải đền xe bé.

Luật mình thì E thấy cái này là cực kỳ chuối, giống như câu "Để xe trái quy định" ấy.
Chuyên nhà cụ chủ thớt là hết đỗi bình thường cụ nghe chuyện của chính bố vợ em nhé:
Ông cụ có 2 cái xe khách chạy hướng Bắc Nam ( thuê tài xế lái)
Chạy được khoảng 2 năm thì phải bán cả hai xe và một nửa cái nhà
Có một chị đàn bà bị phụ tình bế đứa con nhảy vào đầu xe tự tử!
Kính các cụ, đây là trường hợp ông anh họ em. CA xác định là lỗi hỗn hợp cả 2 bên đều có lỗi, nó giữ luôn xe, chờ 2B ra viện làm đơn gì đó (hình như cam kết không khiếu kiện) rồi sử xe, tiền viện phí linh tinh nữa ạ. hết hơn 30 củ tất cả cho bên 2B, còn bên XXX thì không thấy ông ấy đề cập tới. Để xe nằm bãi thêm thì khi kéo được xe ra có khi còn mất nhiều hơn ấy chứ. Cái BH trách nhiệm dân sự thì chắc chắn ông ấy có mua nhưng mà vì lý do gì đó chẳng dùng được vì yêu cầu này nọ của bên bảo hiểm.

Ý của E khi đưa cái này lên đây là Luật mình mập mờ quá, sai và đúng thì không có khoảng cách, đang đúng thành sai rất dễ.
Kiểu như vụ này em nghĩ nhà nào thân với CA hơn thì thắng thôi, luật không rõ ràng, nói thế nào chẳng được :(.
Theo em, nếu có chết người sẽ hơi vất vả chút nhưng tựu trung lại đồng xèng đi trước là đồng xèng khôn mấy lị đồng xèng phải đi cho đúng cửa; đã đúng cửa là sẽ tiết kiệm chí ít cũng 50/50 (lệ rồi các cụ nhỉ); dưng mà cũng chả biết dư lào, 30 củ có thể tiết kiệm rồi, 10 củ có khi còn chê đắt

Đứng im mà bị đâm xe vào người cũng không làm chủ được tốc độ vì nếu làm chủ được tốc độ thì chạy đi chỗ khác làm sao mà đâm được . Vậy ra chỉ có công an là làm chủ được tất cả thôi
Cụ făn ghê, nhớ đăng ký sáng kiến 2011 với xxx nha cụ. Anh em đợi cụ khao sáng kiến đấy ợ ;))

tricoi

Xe buýt
Lỗi không làm chủ tốc sinh ra là để 4b đền 2b, xxx cò quay chủ xe. Đây là cái tài tình mà các nhà làm luật nước Rồng đẻ ra và cố duy trì bằng mọi giá

bau67

Xe container
Muốn Sai thành Đúng, muốn Đúng thành Sai......Tiền ! Nuật là thế ! Chán !