[Thảo luận] Lỗi không làm chủ tốc độ, mời các cụ OF ném đá, các cụ LS cho ý kiến.

anhtho

Xe ngựa
Chán cái ông giáo nhà cụ quá. Thế thì sinh ra luật để làm gì khi mà sự vụ được xử theo "phong tục"? Nhảy vào đầu xe, tự tử thì bố giời cũng chả phanh kịp. PL việt nam nó "chặt chẽ" quá nên người dân mới bị hành thôi.

Chả đâu xa cả, Singapore cũng là nước Á Đông, đi bộ trên đường cao tốc bị đâm, còn phải đền xe đã đâm vào nữa cơ. Đó mới là luật
Sống đâu quen đó, cụ nói chán ông giáo em là không có được đâu nhá. Ông giáo đã khuất núi rồi và em rất trân trọng. Cái luật giống tây em cũng đã được trải một vài năm rồi, nhưng đó là tây, cụ ở Việt mà cứ phóng vèo vèo, va chạm gây chít người, kiểu gì cũng ngồi bóc lịch, ko ngắn thì dài. Em cũng mong mình được như tây lắm, nhưng Việt mình nó thế, cụ thông cảm. Ai cũng mong mọi thứ tốt như tây, nhưng chưa được thì cứ phải làm người Việt đã.
Em xin nói thêm là ông giáo em cũng gần nửa đời người sống ở bên tây, nhưng vẫn rất VN.

Chỉnh sửa cuối:

hung303

Xe điện
Em nói lại ý của ông thầy dạy lái xe: 4B đã dính va chạm, tai nạn GT thì kiểu gì cũng bị quy lỗi, mong rằng vô can là nằm mơ. Ông ấy lấy ví dụ: Mày có đi đúng tốc độ cho phép, đúng làn, chẳng may thằng khác từ ngõ phi ra quệt vào lăn ra đất sứt đầu mẻ trán thì nó vẫn quy cho mày lỗi vì mày đi đến nơi giao nhau phải giảm tốc độ đến mức an toàn để đề phòng các tình huống nguy hiểm xảy ra.
Vận vào trường hợp của bác gì gì đó thấy đúng. À mà vụ này chưa thấy bác nhắc đến bảo hiểm, chả lẽ mình mua BH mà chả có tác dụng gì à?
BH sai phải đền cho đúng,TH này thì theo BH 4b đúng nên BH ko đền, còn theo luạt xxx thì 4b phải đền, cụ theo mà cãi nhau!! :((

hilux14p

Xe buýt
cái nào nhiều tiền phải đền cho cái ít tiền

Nấm mỡ

Xe điện
Hơi lạc đề dưng đưa người đi bộ ra làm ví dụ cho các cụ thấy Luật của miềng luôn "bênh vực kẻ yếu" :D

Có quy định riêng cho người đi bộ (vưỡn hơi chuối) tại Điều 32.
Dưng với các phương tiện khác, tại khoản 4, Điều 11 của Luật GTĐB quy định là:
Tại nơi có vạch kẻ đường dành cho người đi bộ, người điều khiển phương tiện phải quan sát, giảm tốc độ và nhường đường cho người đi bộ, xe lăn của người khuyết tật qua đường.
Những nơi không có vạch kẻ đường cho người đi bộ, người điều khiển phương tiện phải quan sát, nếu thấy người đi bộ, xe lăn của người khuyết tật đang qua đường thì phải giảm tốc độ, nhường đường cho người đi bộ, xe lăn của người khuyết tật qua đường bảo đảm an toàn.
Có nghĩa là người đi bộ muốn qua đường chỗ nào thì qua, kiểu gì các phương tiện cũng phải nhường :D

kqt

Xe tải
Thế bác mua BH trách nhiệm chủ xe cơ giới làm gì? BH bắt buộc đấy. Xử đúng / sai là CSGT đấy chứ. BH có giỏi cãi lại CSGT đi.

BH sai phải đền cho đúng,TH này thì theo BH 4b đúng nên BH ko đền, còn theo luạt xxx thì 4b phải đền, cụ theo mà cãi nhau!! :((

nghiathang

Xe tăng
Kính các cụ, đây là trường hợp ông anh họ em. CA xác định là lỗi hỗn hợp cả 2 bên đều có lỗi, nó giữ luôn xe, chờ 2B ra viện làm đơn gì đó (hình như cam kết không khiếu kiện) rồi sử xe, tiền viện phí linh tinh nữa ạ. hết hơn 30 củ tất cả cho bên 2B, còn bên XXX thì không thấy ông ấy đề cập tới. Để xe nằm bãi thêm thì khi kéo được xe ra có khi còn mất nhiều hơn ấy chứ. Cái BH trách nhiệm dân sự thì chắc chắn ông ấy có mua nhưng mà vì lý do gì đó chẳng dùng được vì yêu cầu này nọ của bên bảo hiểm.

Ý của E khi đưa cái này lên đây là Luật mình mập mờ quá, sai và đúng thì không có khoảng cách, đang đúng thành sai rất dễ.

Matizcoi

Xe cút kít
cái lỗi buồn cười nhất thế giới: ko làm chủ tốc độ, đục mạ, chả đâu có ...

Tookies

Xe điện
He he, VN đang có cụ nhá. Ra đường mới có cảnh làm chủ tốc độ 60km/h ở làn 80, tha hồ các cụ akay

ngthinh

Xe hơi
Theo cách lý luận của mấy nhà làm luật Vịt thì "không làm chủ tốc độ" là khi người điều khiển phương tiện gây ra va chạm dẫn đến hậu quả vì nếu người điều khiển phương tiện mà "Làm chủ tốc độ" thì đã không va chạm và gây hậu quả. Em nghĩ là thế mong các cụ đừng chém !!! :D

thule6

Xe điện
Nuật nhà mềnh "có mà như không, không mà như có..." thế nó mới hay. Túm váy lại ai bẩu các cụ tòi ra ở vị trí địa lý này, thời gian này nên các cụ phải chịu thoai kêu cái giề, ai nghe ...!!!

hn03

Xe điện
Các đồng chí có vẻ nặng lời. Cứ từ từ, ****,nhà nước và Quốc Hội sẽ tiếp thu, chỉnh sửa nhé

Anna96

Xe hơi
Những ngừoi đi 4b là dân có tiền và các cụ không quên câu nói:
Nắm thằng có tóc chứ ai nắm thằng trọc đầu
Nhiều cụ đi chạy thuê( tháng được có 3t tiền luơng) nhưng gặp đúng vụ lao vào đầu xe tự tử thì muốn không ngồi tù thì mất 50-70t.
Như em đây mới đau:
Chạy xe về quê,tốc độ rất chậm nhưng tự nhiên có con chó lao ra và thế là nó đoàn tụ ông bà luôn.Và người ta xúm vào bắt đền em.Con chó tầm 10 cân và em tính nhanh là phải đền tầm 800k.nhưng thật bất ngờ khi họ nói rằng con chó đó vừa mới đẻ con nên bây h mẹ nó chết thì đàn con 5 chú cũng sẽ die theo vì không có sữa mẹ và như vậy + thêm 500k.Tổng cộng 1,3t và em cũng tặc lưỡi coi như xong ,coi như mua con chó với giá đó.Và thằng cu em định cho nó vào cốp nhưng họ lại không cho mang đi vì tập tục ở đây khi chó chết không ai được ăn thịt và sẽ chôn nó.Các cụ nghe có hài không????
Trường hợp này nếu là các cụ thì sẽ làm sao ah?

vienboca

Tháo bánh
Người Việt rất giỏi, Ở nước ngoài người làm Luật ít nhất phải tầm Thạc sỹ trở lên, ở ta thì lái xe, phụ xe, Xe ôm cũng làm được Luật.

czechonline

Xe điện
Luật của Vịt thì nó phải vịt chứ.
Thế trên TV vẫn rao giảng là phải biết làm "người tiêu dùng thông thái". Nghĩa là phải biết tự bảo vệ mình.
Ai mua phải hàng nhái, hàng giả, hàng hết date thì phải tự chịu thôi.
Kể cả cụ có dừng xe mà nó tông vào cụ thì bọn xxx kia cũng vẫn thịt cụ. Cụ muốn bảo vệ mình thì phải sắm ông bố làm quan to.
Khổ nỗi sinh không đúng giờ đúng cửa nhà quan nên đành chịu cụ ạ .

Chuyên nhà cụ chủ thớt là hết đỗi bình thường cụ nghe chuyện của chính bố vợ em nhé:
Ông cụ có 2 cái xe khách chạy hướng Bắc Nam ( thuê tài xế lái)
Chạy được khoảng 2 năm thì phải bán cả hai xe và một nửa cái nhà
Có một chị đàn bà bị phụ tình bế đứa con nhảy vào đầu xe tự tử!
Gặp mấy thằng sida sắp chết nó đâm đầu vào xe chết và các cụ đền cho nhà nó hóa ra nó thành thằng có hiếu :(

Chán cái ông giáo nhà cụ quá. Thế thì sinh ra luật để làm gì khi mà sự vụ được xử theo "phong tục"? Nhảy vào đầu xe, tự tử thì bố giời cũng chả phanh kịp. PL việt nam nó "chặt chẽ" quá nên người dân mới bị hành thôi.

Chả đâu xa cả, Singapore cũng là nước Á Đông, đi bộ trên đường cao tốc bị đâm, còn phải đền xe đã đâm vào nữa cơ. Đó mới là luật
Nếu mà xử đúng luật thì xxx còn kiếm chắc được gì . thằng trọc thì lấy gì mà túm nó nên 4 bánh vẫn cứ tẻo .

Theo cách lý luận của mấy nhà làm luật Vịt thì "không làm chủ tốc độ" là khi người điều khiển phương tiện gây ra va chạm dẫn đến hậu quả vì nếu người điều khiển phương tiện mà "Làm chủ tốc độ" thì đã không va chạm và gây hậu quả. Em nghĩ là thế mong các cụ đừng chém !!! :D
Đường cho phép tốc độ 80km/h mà cụ bò 10km/h có thằng đâm đầu vào chết cụ vưỡn bị qui tội ko làm chủ tốc độ , chuối cả nải cụ ạ .

Những ngừoi đi 4b là dân có tiền và các cụ không quên câu nói:
Nắm thằng có tóc chứ ai nắm thằng trọc đầu
Nhiều cụ đi chạy thuê( tháng được có 3t tiền luơng) nhưng gặp đúng vụ lao vào đầu xe tự tử thì muốn không ngồi tù thì mất 50-70t.
Như em đây mới đau:
Chạy xe về quê,tốc độ rất chậm nhưng tự nhiên có con chó lao ra và thế là nó đoàn tụ ông bà luôn.Và người ta xúm vào bắt đền em.Con chó tầm 10 cân và em tính nhanh là phải đền tầm 800k.nhưng thật bất ngờ khi họ nói rằng con chó đó vừa mới đẻ con nên bây h mẹ nó chết thì đàn con 5 chú cũng sẽ die theo vì không có sữa mẹ và như vậy + thêm 500k.Tổng cộng 1,3t và em cũng tặc lưỡi coi như xong ,coi như mua con chó với giá đó.Và thằng cu em định cho nó vào cốp nhưng họ lại không cho mang đi vì tập tục ở đây khi chó chết không ai được ăn thịt và sẽ chôn nó.Các cụ nghe có hài không????
Trường hợp này nếu là các cụ thì sẽ làm sao ah?
Chuyện như cụ là nhiều rồi , luật vua thua lệ làng cụ không theo lệ làng thì có khi còn rách việc nữa .

SPL

Xe container
Luật VN rất vớ vẩn chỗ đó, nó đâm ngang xe tôi thì liên quan gì đến tốc độ, tôi đi 5km/h mà nó phóng 80km/h đâm xe tôi thì ai không làm chủ đây. Đến tôi đang đỗ lề đường nó đâm *** tôi thì tôi cũng không làm chủ sao, cực vô lý. XXX chúng nó toàn làm thế để ăn tiền đấy mà.