[Thảo luận] Lỗi không làm chủ tốc độ, mời các cụ OF ném đá, các cụ LS cho ý kiến.

giacmoxe4

Xe điện
Ở xứ Việt nhà ta,luật là một khái niệm gì đó rất trìu tượng.Kiểu gì cũng sai khi xảy ra sự cố mặc dù mình đã cố gắng chấp hành rất đúng"luật"???????

nguvango

Xe buýt
Luật của Vịt thì nó phải vịt chứ.
Thế trên TV vẫn rao giảng là phải biết làm "người tiêu dùng thông thái". Nghĩa là phải biết tự bảo vệ mình.
Ai mua phải hàng nhái, hàng giả, hàng hết date thì phải tự chịu thôi.
Kể cả cụ có dừng xe mà nó tông vào cụ thì bọn xxx kia cũng vẫn thịt cụ. Cụ muốn bảo vệ mình thì phải sắm ông bố làm quan to.

havu

Xe tăng
Website
www.youmevietnam.com
Luật có lỗi gì đâu. Chỉ có con người là vớ vỉn.

La Rotonde

Xe đạp
em đang đi bộ bình thường,đột nhiên có thằng lao từ trong ngõ ra với vận tốc ánh sáng,thế là em húc vào nó,công an sử em lỗi ko làm chủ tốc độ-đền cho thằng kia 40k vì tại em làm nó ngã đứt đôi dép tông

qua_khoang

Xe tăng
Chia buồn với ông anh cụ chủ thớt,vụ này giống y vụ ông anh e mà e đã kể ở thớt cấm xe máy hay thớt nào đó e k nhớ,nhưng bị ở Quảng Ninh.Mợ nhà nó chứ,3 thằng đi 1 xe k mũ bảo hiểm,vừa uống rượu về đâm vào xe anh e,thế mà vẫn phải đền 30 quả bị giam xe 2 tháng rõ chuối.Nên cá nhân e cũng mong cấm xe máy lắm,mong các cụ đừng ném đá e.

Tookies

Xe điện
Là gì có định luật Đường ngang cụ ơi . Cụ đính chính lại đi ! Xe chạy từ ngã tam ra "ngã tam cụ nhé" phải nhường đường cho xe chạy trên đường văn hoá :))
Thằng xe máy giao toàn quyền cù quay cho CA rồi, vì thế đền nhiều hay ít là do CA . Đừng hỏi luật đúng sai
Ô hô, em nó chạy từ khu phố văn hoá ra làn đường văn minh thì cụ chủ phải nhường nó rồi. Tốc độ thì bố ai làm chủ được vì luật nó chưa định nghĩa các cụ ạ. Nhân dân anh hùng đang làm chủ đất nước giàu đẹp, xã hội đang từng bước công bằng văn minh. Để nó công bằng thì xe to phải đền xe bé là đúng rồi.

chinhatm

Xe container
Các bác cứ đổ oan cho luật. Trong luật làm gì có khái niệm "làm chủ tốc độ". Cái này là do xxx bịa ra thôi.
Nghị định 34 cũng không có điều khoản nào phạt lỗi "không làm chủ tốc độ" cả.

namviet2008

Xe buýt
Giống y hoàn cảnh tớ đây (nhưng nhẹ hơn nhiều):
Đi xe trong làng QT (xin phép ko ghi rõ) đưa F1 đi học, ngày nào tớ chả đi qua đây 2 lần, nên biết rất rõ lộ trình, lối ngang lối tắt..."đi nhẹ, cười duyên"...
Bỗng 1 bố già (72T) đi con Honda-Eblade (mới mua 2 ngày- 100%, chắc chắn chưa quen xe???) phi từ ngõ ra...quẹo ngay trước đầu xe mình và đổ cái rầm...Thề với các cụ, xe tớ phanh lại rất nhanh, chỉ theo quán tính tác động thêm chút lực vào xe máy, khi đã nghiêng vì quẹo gấp. Nên xe đổ đè lên chân đồng chí già này.
Kết quả: rạn xương mác - ở chân bị xe máy đè lên - Bó bột 1 tháng (xương người già mà các cụ):P
Thế là cả nhà và hàng xóm vây xung quanh gây áp lực, may mà mình và gấu nhanh trí, ôn hòa...nhận hết lỗi về mình, đưa xe đi sửa (mấy vết xước tìm mãi mới ra), đưa bác già vào chụp chiếu, xử lý bó bột.. mất cả ngày, và mấy lần sau đó (đi thay bột)... chịu hết mọi phí tổn. Nên mọi việc dần dần tạm ổn.
Tóm lại, từ những vụ kiểu này, tớ xác định: đen thì phải nghiến răng chịu thôi các cụ à?
"Chân lý" là: Xe to bao giờ cũng phải nhường xe nhỏ (cho dù xe nhỏ có sai).:(
Một bài học đắt giá.

junyong

Xe buýt
Chuyên nhà cụ chủ thớt là hết đỗi bình thường cụ nghe chuyện của chính bố vợ em nhé:
Ông cụ có 2 cái xe khách chạy hướng Bắc Nam ( thuê tài xế lái)
Chạy được khoảng 2 năm thì phải bán cả hai xe và một nửa cái nhà
Có một chị đàn bà bị phụ tình bế đứa con nhảy vào đầu xe tự tử!

anhtho

Xe ngựa
Ngày xưa bọn em cũng ngồi bàn luận chủ đề này khá nhiều. Cuối cùng có ông giáo và cũng là sếp em phát biểu một câu mà em thấy đúng: kiểu gì thì kiểu, kể cả người ta tự tử lao vào đầu xe, cứ chít người là lái xe phải ngồi tù vì theo phong tục Á đông của Việt mình, làm như vậy để cho tài xế đỡ cảm thấy ăn năn, coi như đã đền tội. Người nhà nạn nhân cũng thấy đỡ ức chế.
Nói chung, một khi đã tham gia giao thông thì ko dám nói mạnh, nhưng theo em, các cụ cứ tuân thủ các nguyên tắc an toàn ở mức cao nhất thì tỷ lệ va chạm sẽ thấp hơn nhiều. Tay nghề giỏi chẳng cần phải khoe khoang làm gì mà nó ấm vào thân.

tqt77

Xe điện

codate

Xe tăng
về cái lỗi ko làm chủ tốc độ thì đố ông nào cãi được luôn.
Câu này như thượng phương bảo kiếm của xxx rồi, chính vì thế ở VN đã xảy ra tai nạn thì 4x đền 2b chắc luôn, Mà nếu có đúng thì cũng dính vào cái vấn đề gọi là "LIÊN ĐỚI TRÁCH NHIỆM" =))
hài vô đối

Tookies

Xe điện
He he, ngoài cái vỉa hè được làm chủ. Giờ nhân dân anh hùng được thêm cái tốc độ để làm chủ các cụ nhỉ.
Còn XXX thì chỉ được làm đày tớ, công bộc của dân thôi. Các cụ ráng đi lại cẩn thận, củi lửa giữ kỹ, đầu tư cho con em ăn học cẩn thận phấn đấu làm đày tớ nhân dân.

Chỉnh sửa cuối:

CAP_bl

Xe điện
Quả thực luật ở ta vui lắm.
Em nghe có trường hợp xe 2b đi sai vào đường một chiều, đâm vào 4b mà cuối cùng ông 4b còn phải đền ốm mới lấy được xe ra...
Có lẽ phải đợi một thời gian dài nữa mới khá hơn được ợ :(

Furious

Xe điện
Em mới nghe tin ông anh đi về Vinh, trên đường có 1 thằng 2B phóng từ trong ngõ ra, phanh không kịp bị va chạm nhẹ, thằng kia hỏng xe, rạn xương đùi... CA kết luận:2B có lỗi đi tốc đọ cao từ đường ngang.... LX 4B không làm chủ tốc độ gây tai nạn, đền bù nhà kia 30 củ, giữ xe giữ bằng... loằng ngằng hơn 2 tháng mới lấy được xe ra.

Các cụ cho E hỏi ngu là như thế nào là không làm chủ tốc độ, nó nhảy xổ vào đầu mình, mình phanh không được gây TN cũng là không làm chủ tốc độ. Hay là cứ xe to và xe bé đâm nhau thì xe to phải đền xe bé.

Luật mình thì E thấy cái này là cực kỳ chuối, giống như câu "Để xe trái quy định" ấy.
Một việc chuối trong muôn vàn việc chuối. Để giải thích được cho cụ em dự trù khoảng...50 năm nữa. Em trông chờ vào thế hệ con cháu.

zeromanvp

Xe tăng
Ngày xưa bọn em cũng ngồi bàn luận chủ đề này khá nhiều. Cuối cùng có ông giáo và cũng là sếp em phát biểu một câu mà em thấy đúng: kiểu gì thì kiểu, kể cả người ta tự tử lao vào đầu xe, cứ chít người là lái xe phải ngồi tù vì theo phong tục Á đông của Việt mình, làm như vậy để cho tài xế đỡ cảm thấy ăn năn, coi như đã đền tội. Người nhà nạn nhân cũng thấy đỡ ức chế.
Nói chung, một khi đã tham gia giao thông thì ko dám nói mạnh, nhưng theo em, các cụ cứ tuân thủ các nguyên tắc an toàn ở mức cao nhất thì tỷ lệ va chạm sẽ thấp hơn nhiều. Tay nghề giỏi chẳng cần phải khoe khoang làm gì mà nó ấm vào thân.
Chán cái ông giáo nhà cụ quá. Thế thì sinh ra luật để làm gì khi mà sự vụ được xử theo "phong tục"? Nhảy vào đầu xe, tự tử thì bố giời cũng chả phanh kịp. PL việt nam nó "chặt chẽ" quá nên người dân mới bị hành thôi.

Chả đâu xa cả, Singapore cũng là nước Á Đông, đi bộ trên đường cao tốc bị đâm, còn phải đền xe đã đâm vào nữa cơ. Đó mới là luật