[Funland] Liệu có đưa taxi xăng vào đường cùng.

luu3

Xe buýt
vấn đề xe xăng có khách để chạy liên tục không hay nằm gác giò không ai thèm đi vì giá cao hơn xe điện

Chạy dịch vụ full ngày chắc cũng khoảng như cụ là trên dưới 400km.
Nếu tính trung bình xe xăng 4 chỗ hết khoảng 8l/100km cho đường hỗn hợp thì 400km hết 32l, giá xăng khoảng 20k/l thì hết 640K. Như vậy tính ra chi phí sạc chỉ bằng 1/3 chi phí xăng thì tiết kiệm cũng đáng kể đấy.
Nhưng chắc không tiết kiệm được đến mức 2/3 vì còn mất thời gian sạc, so với xe xăng thì thời gian khai thác sẽ bị giảm đi mấy tiếng một ngày

Sinh_tố_bơ

Xe tăng
Chạy dịch vụ full ngày chắc cũng khoảng như cụ là trên dưới 400km.
Nếu tính trung bình xe xăng 4 chỗ hết khoảng 8l/100km cho đường hỗn hợp thì 400km hết 32l, giá xăng khoảng 20k/l thì hết 640K. Như vậy tính ra chi phí sạc chỉ bằng 1/3 chi phí xăng thì tiết kiệm cũng đáng kể đấy.
Nhưng chắc không tiết kiệm được đến mức 2/3 vì còn mất thời gian sạc, so với xe xăng thì thời gian khai thác sẽ bị giảm đi mấy tiếng một ngày
Chạy dịch vụ 1 ngày chạy 200km là ái ra quần rồi cụ (ko tính đi tỉnh nhé chỉ chạy quanh nội đô) , mấy xe có dung lượng pin lớn thì 1 lần xạc buổi tối là đủ cho 1 ngày

duongphong

Xe container
Hôm qua vừa đi 1 cuốc SM, anh lái nói đi đường dài vẫn phải xe xăng.

buikhacthinh

Xe tăng
Giá cước rẻ quá tài xế kg đủ sống họ nghỉ hết lúc ấy ít xe thì giá cao cũng phải đi.Xh chẳng qua mọi người dựa vào nhau để sống thôi.

alceste

Xe điện
Doanh nghiệp họ làm ăn phải có lãi chứ cụ, còn việc lãi đó do: tiết kiệm chi phí vận hành, đầu tư phương tiện, ....mà nhất là xe điện đỡ ảnh hưởng môi trường, cần phải ủng hộ chứ ạ.
Từ ngày có Xanh nhà cháu cũng hay đi, đôi khi nói chuyện với mấy bác tài, các bác ý chuyển từ Xăng - > Điện, các bác ý cũng đều khen, sạch, chi phí nhiên liệu rẻ, bảo hành/bảo trì rẻ hơn, mà lái xe từ xe máy/ oto đều rất lịch sự => ủng hộ cụ ạ!
Riêng cái đoạn tài xế có được đóng bảo hiểm y tế, xã hội, lương cứng 5 triệu là em đã thấy ưng rồi. Đó cũng chính là lý do em ko ủng hộ Grab. Chế độ của Grab ko có gì, năm nào cũng báo lỗ xong chuyển lãi về Indo, thi tại sao lại nên ủng hộ nhỉ.

chuongxehoi

Xe hơi
Sory các cụ. Trước đây trên otofun và các mạng xã hội đã có thớt" xe Nhật và xe Hàn", nay lại có thớt " xe điện và xe xăng", người nói này người nói kia nhưng tựu trung lại là xe Hàn - xe Nhật vẫn cứ xong hành với nhau, sẽ chẳng có ông nào 'khai tử' cả. Còn bây giờ thì xe điện và xe xăng cũng đang chung sống với nhau. Tùy vào yêu cầu, quãng đường đi thì chọn loại này hoặc loại kia thôi. Mỗi loại xe đều có ưu nhược điểm, ví dụ tôi cũng từng đi TX xe điện từ TT HN Quốc gia vừa chui lên đường vành đai 3 chiều thứ 6 18/10, tắc đường cả đoạn dài, bác tài thấy pin còn 30%, khuôn mặt đăm chiêu nói với tôi cho em tắt điều hòa vì nếu còn tắc thì em hơi lo vì pin còn 17-18% là xe nó kêu báo chú ý rồi (không biết có đúng vậy không), vừa mệt lại oi nóng nhưng cũng đành phải đồng ý, cũng là trải nghiệm tắc đường.

KeanuR

Xe tăng
Em nhớ đọc comment của 1 bác lái taxi Xanh SM được 6 tháng thì nghỉ. Ổng bảo lái xe điện này khổ nhất là đoạn đi tìm chỗ sạc. Nhiều lần 12h đêm về đến chỗ sạc ở Times thì phải đợi 1 tiếng mới đến lượt. Sạc xong về đến phòng trọ cũng 3h sáng rồi. Nghĩ cũng oải cho mấy bác tài thật.
Nhóm sẽ cử ra 1 ng thay phiên nhau trông sạc chả sẽ bắt 2-30 người ngồi trông cả. Dần dần sẽ có dịch vụ sạc luôn (vd chỉ ném xe ra cây sạc rồi về ngủ)
Mấy cậu làng e ở quê, giờ xe còn chỉ dc nghỉ lúc sạc, 2-3 lái thay phiên nhau bào cả ngày lẫn đêm
Chả hiểu sao lấy đâu khách mà chạy 1 năm mừoi mấy vạn dc

cadan

Xe container
Em gọi Xanh SM thấy giá có rẻ hơn taxi xăng và grab đâu ạ

ví dụ quãng đường taxi truyền thống báo 25k

grab tiết kiệm báo 28k sau chiết khấu

thì ô Xanh báo 44k trừ 30% ra 30k

cùng một thời điểm