[Funland] Lên mặt trăng đâu có đơn giản

Delta

Xe buýt
Việc phòng lên bắt kịp tàu ở trên rồi lắp ghép dùng kĩ thuật tính toán như bắn tên lửa lên diệt máy bay thôi. Cái module tự bắn mình lên gần như trúng cái module đang bay ở trên. Cả 2 module đều vi chỉnh được trong phạm vi nhỏ làm nốt việc còn lại. Ko dễ nhưng cũng ko quá nan giải với công nghệ thời đó. Như SAM mình bắn B52 đấy. Cũng tính toán tốc độ máy bay, góc bắn, phần tử,... đủ thứ trong nháy mắt rồi phóng tên lửa lên bắt dính máy bay đang bay. Có khó khăn hay mất thời gian gì đâu. Tất nhiên Apollo ở tầm khác. Nhưng kỹ thuật thì có rồi, ko bỡ ngỡ gì nữa. Mặt trăng ko có khí quyển, đỡ được khoản gió máy, nhiễu động ko khí, còn thuận lợi hơn ở Trái đất.
Bắn B52 còn khó hơn, vì mục tiêu vòng tránh, tung hỏa mù các kiểu.

Trước khi phóng Apollo thì kỹ thuật lắp ghép trong quỹ đạo đã được cả Mỹ và Liên Xô thực hiện thành công chứ không phải là kỹ thuật mới hoàn toàn. Ở Mỹ là chương trình Gemini, còn Liên Xô thì lắp ghép các tàu Soyuz. Liên Xô còn lắp ghép không người lái trước khi lắp có người lái. Cụ thể là năm 1967 Liên Xô đã phóng 2 tàu Soyuz lên quỹ đạo cách nhau 3 ngày (nhiệm vụ Cosmos 186 và Cosmos 188). Cosmos 188 lắp ghép thành công với Cosmos 186 chỉ 62 phút sau khi phóng.

ca_kiem

Xe container

kienvinh

Xe lăn
Cụ nên nhớ trong môn lặn biển nếu lặn xuống 2 tiếng thì lượng oxi cung cấp phải đủ cho 4-5 tiếng ở dưới biển cụ ạ ko ai chỉ mang đủ oxi vừa đủ thời gian làm nhiệm vụ . Còn lượng thức ăn , nước uống trong vòng 6-7 ngày ở trong ko gian ko có trạm hỗ trợ là rất khó.
Mang dự phòng hẳn gấp đôi so với nhu cầu, mỗi phi hành gia hẳn 12 cân oxy lỏng cho xông xênh.

Thức ăn làm riêng cho phi hành gia, gọn nhẹ, đầy đủ dinh dưỡng. Đến Việt Nam còn làm được loại tuýp 100gr mà cung cấp tới 500 Kcal.

Nước: tương tự...

Tôi thấy tôi thích hợp đi dạy môn khoa học cho bé =D>

Parejo_10

Xe điện
Mang dự phòng hẳn gấp đôi so với nhu cầu, mỗi phi hành gia hẳn 12 cân oxy lỏng cho xông xênh.

Thức ăn làm riêng cho phi hành gia, gọn nhẹ, đầy đủ dinh dưỡng. Đến Việt Nam còn làm được loại tuýp 100gr mà cung cấp tới 500 Kcal.

Nước: tương tự...

Tôi thấy tôi thích hợp đi dạy môn khoa học cho bé =D>
Tôi dừng tranh luận với cụ về vấn đề này. Quan điểm của tôi không giống cụ.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Luna 17 của Liên Xô đã đưa xe tự hành Lunokhod-1 :)) :)) :))

Tàu vũ trụ Luna 21 Lunokhod-2

Hự.

Xe điện
Tôi dừng tranh luận với cụ về vấn đề này. Quan điểm của tôi không giống cụ.
Cái vấn đề ăn uống hít thở này tuy nhỏ nhưng lại tối quan trọng trọng trong việc đưa người lên vũ trụ. Kinh nghiệm cho em thấy nhiều cái tưởng hiển nhiên, đơn giản, nhưng thực tế lại có những yếu tố bất ngờ mình chưa lường đến. Biết đâu vấn đề mang oxy, lương thực, nước uống lên tàu vũ trụ nó lại có 1 vấn đề khó khăn khác, chứ ko phải thể tích hay trọng lượng. Nếu cụ biết thì cứ chia xẻ thảo luận cho vui mà.

dichvuflycamhn

Xe buýt
Túm lại là những ông bị Mỹ nhồi sọ là do xưa Liên Xô quá ngu dốt - không đủ trình bóc phốt Mỹ.
Cái thằng đối thủ to nhất còn bóc phốt Mỹ không nổi thì mong đợi gì hội thần tượng cái thây ma ấy!
:))
Cụ phản biện thì phải lấy dẫn chứng ra chứ tranh luận kiểu đấy thì cụ về nói chuyện với bọn trẻ con cho được việc.
Em cũng từng đọc 1 tài liệu người ta nói rằng quá trình Mỹ đưa người lên mặt trăng thì không chỉ có Liên Xô mà nhiều nước, nhiều chuyên gia họ cũng theo dõi toàn bộ quá trình, nên lừa nhau không dễ thế đâu cụ. Còn sau này đám kền kền rảnh quá mới giật tít câu view.

Gionam72

Xe lăn
Oxy cho 1 người hít thở trong 1 tuần chỉ là cái móng tay so với lượng oxy mà tên lửa đốt trong 1 phút.

firstXpan

Xe buýt
Theo ý kiến chủ quan của em thì đáp cái gì lên mặt trăng cũng được, giống đáp hòn đá xuống ao bèo vậy. Còn lấy lại hòn đá đó mang về trái đất em cho rằng chưa làm được ạ. Hóng các nhà du hành và kĩ thuật sắp tới ạ, còn Holly út em bỏ qua.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Còn lấy lại hòn đá đó mang về trái đất em cho rằng chưa làm được ạ. Hóng các nhà du hành và kĩ thuật sắp tới ạ, còn Holly út em bỏ qua.
"Em" là ai thì "em" nói nốt đê xem lời nói có sức nặng đến đâu, bọn Mỹ có nên sợ không, hehe

sudichat2002

Xì hơi lốp
Nga hiện là quốc gia duy nhất trên thế giới đã tiến hành không kích trên Mặt Trăng :))

tuan_nguyen261188

Xe điện
Nga hiện là quốc gia duy nhất trên thế giới đã tiến hành không kích trên Mặt Trăng :))
View attachment 8333609
View attachment 8333610
View attachment 8333611

View attachment 8333612
View attachment 8333613
Nga nó còn bay tới mặc dù hạ cánh thất bại chứ Hoa kỳ tài giỏi giờ còn chưa bay ra khỏi trái đất nữa nha...mà chắc là hollywood làm được ngay... =)) =)) =))
tàu hoa kỳ là phải như này mới máu

Tội thật thui Mỹ đi ké tàu china hay ấn đi...giống như đi ké Nga ý

sudichat2002

Xì hơi lốp
Nga nó còn bay tới mặc dù hạ cánh thất bại chứ Hoa kỳ tài giỏi giờ còn chưa bay ra khỏi trái đất nữa nha...mà chắc là hollywood làm được ngay... =)) =)) =))
tàu hoa kỳ là phải như này mới máu
View attachment 8333625

Tội thật thui Mỹ đi ké tàu china hay ấn đi...giống như đi ké Nga ý
Thì Mỹ nó đã bay ra khỏi trái đất đâu, ha ha ha :))

duongphong

Xe container
À thì tôi đang bảo bác nào thắc mắc trong cả tuần ấy các phi hành gia lấy gì ăn, lấy gì thở, thì tôi đưa link có cả ảnh hiện vật và trong đó có ghi chú giải thích theo phong cách phổ thông, ai cũng hiểu được. Thậm chí có cả giải thích cách xử lý chất thải của phi hành gia.

Thử tả lại nhé: lấy gì thở: mang oxy lỏng. Mỗi người mỗi ngày cần 9 lạng oxy lỏng. Một tuần cần 6 cân. Được không? Được chứ.

Các bác rõ đoạn trên rồi nhỉ? Hay cần thêm?

Còn thì việc các bác trao đổi về cách tên lửa hoạt động để đưa người lên được mặt trăng trong khi chỉ có kiến thức phổ thông thì khá là ngớ ngẩn
Cụ cứ hiểu đơn giản thế này. Có nhưng thứ mà nơi đẻ ra chủ nghĩa quái thai nó không dùng, trong khi đó nơi nào đó vẫn hít hà nó thơm, nó bổ, nó là lý tưởng thì phải chịu thôi. Có kiến thức tham khảo để biết lịch sử hình thành phát triển, nhưng ở nơi nào đó vẫn gia giả; 2 nguyên lý, 3 quy luật, 6 cặp phạm trù...nên chuyện họ uốn 3 tấc lưỡi nói là giả là chuyện thường. Cho dù cụ có tìm đủ bằng chứng thì họ vẫn mặc định là giả thôi. Tại sao thế thì cụ xem lại Ý trên em đã viết. :))

Rookies

[Tịch thu bằng lái]
Cụ phản biện thì phải lấy dẫn chứng ra chứ tranh luận kiểu đấy thì cụ về nói chuyện với bọn trẻ con cho được việc.
Em cũng từng đọc 1 tài liệu người ta nói rằng quá trình Mỹ đưa người lên mặt trăng thì không chỉ có Liên Xô mà nhiều nước, nhiều chuyên gia họ cũng theo dõi toàn bộ quá trình, nên lừa nhau không dễ thế đâu cụ. Còn sau này đám kền kền rảnh quá mới giật tít câu view.
Tớ không rảnh thông não cho đám quá đông ấy!
Phàn biện choá gì cho tốn thời gian: vì với cái đội có truyền thống chụp mũ úp bô từ đồng chí tới đồng đội - ai trái ý là thành phổng đạn hết.

GG ra cái site lưu trữ toàn bộ data theo real timeline của chuyến bay Apollo 11 - đổ bộ Amstrong mà đọc. Làm giả được bằng ấy data thì CCCP sụp cũng chả oan vì có bóc được kít ấy.

P/s: không tự GG được thì chịu khó dò post của tôi mà tìm. Ngứa tay từng comment dạo cho ai tin thì đọc.

Thời gian rảnh thì tôi tự vui chơi cùng con khám phá chỗ bọn nó làm Apollo cho nhã - vật nhau với đám nick ảo được quái gì đâu.

Tuần này mới đưa mấy cụ từ VN qua đi thăm chỗ này: và mới thông não chính mấy cụ từng chôn phi công Mỹ KIA trong chiến dịch Linebacker II.
Các cụ túm được xác phi công Mỹ chết trên ghế lái - không biết cách gỡ dây chốt an toàn 6 điểm của nó + hệ thống rút chân tự động khi phóng ghế. Nên có huyền thoại bọn nó vì phản chiến nên bị xích để ép bay :))

Tôi đảm bảo chính mấy cụ ấy về VN đả thông cho những cụ từng tin phi công Mỹ bị xích vào ghế lái hiệu quả hơn nhiều. May các cụ gân cổ cãi nên tôi mới biết. Rồi kể luôn cho các cụ tại sao Mig 17 nhiều cụ nhà mình hi sinh khi nhảy dù vì không rút kịp chân: chân với người mỗi mảnh 1 nơi vì không có cái món “xích chân” ấy. Hay có cụ Mig21 hi sinh vì “lỏng xích” với ghế lái - mà khi hạ cánh thô đập đầu vào kính ngắm chết lãng xẹt, cũng là chết nhưng thằng pilot Mỹ thì bị “xích” chặt. :P

25$ 1 cụ đi xem chiến tích xưa và ngộ ra là kẻ thù nó không hề dốt nát và ngu xuẩn nhất nhì tôi thấy cũng rẻ

Chỉnh sửa cuối:

fairydream81

Xe hơi
Việc ghép nối với module "bay chờ trên quỹ đạo" mà làm được thì Mỹ đã dựng trạm vũ trụ từ thời đó rồi, trước cả Mir nhé.
Mọi thông tin liên quan đến vụ đó mà làm được thì mời bác cho xem bằng chứng (ảnh chụp lúc phóng ngược từ mặt trăng và lúc ghép nối).
Mời cụ xem lại lịch sử phát triển của khám phá không gian. Cụ làm như Mỹ nhảy 1 nhát là lên Mặt trăng ngay vậy.
Việc ghép nối 2 tàu ngoài không gian lại với nhau, Mỹ là nước đầu tiên thực hiện trong dự án Gemini là dự án chuẩn bị cho các sứ mệnh Apollo.

Delta

Xe buýt
Oxy lần đầu được tạo ra trên sao hoả. Nguồn nguyên liệu tạo ra trên sao hoả thì cứ gọi là vô tận.
Bản trên báo này dịch ẩu quá.

Sao Hỏa có rất nhiều nước và CO2. Nếu đốt khí metan sẽ sinh ra CO2 và nước, nhưng nếu có đủ điện và thiết bị thích hợp, người ta có thể từ nước và CO2 tạo ra metan và oxy, cũng chính là nhiên liệu cho tên lửa và khí để thở.

SpaceX hiện nay đang đi theo hướng này. Họ sẽ tìm cách làm ra các tấm quang điện và thiết bị đủ nhẹ để mang được lên sao Hỏa, dựng ở đó, khai thác nước và CO2 (khí quyển sao Hỏa hầu hết là CO2), chế thành nhiên liệu tên lửa và khí oxy để cho con người thở. Đây chính là 1 trong các điều kiện cần để xây dựng căn cứ lâu dài của con người trên sao Hỏa.

Không phải tự nhiên mà SpaceX làm động cơ tàu Starship sử dụng metan và oxy lỏng.