Lập hội độ xe Lacetti - Cruze đi nào

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
Có 1 vấn đề về xe AT mà em muốn hỏi các cụ: Em có thói quen khi đi đường gặp đèn đỏ (trên 20 s) hoặc tắc đường là em về N (Có khi đang chạy nhìn xa xa thấy đèn đỏ cũng chuyển về N). rồi kéo phanh tay cho thoải mái. (rất thư thái, ngả lưng vào ghế nghe nhạc, tắc đường thì kệ tắc). Em thấy có 2 ý kiến:
1. Chuyển số D-N- D nhiều sẽ làm hại hộp số (tức là thường xuyên nhé, cứ dèn đỏ khoảng trên 20 s là chuyển). Nên để D và dùng phanh chân (kiểu này mỏi chân lắm).
2. ko chuyển số, dùng phanh chân. Nhiều người cho rằng kiểu này sẽ làm ly hợp mòn nhanh vì động cơ vẫn tải, bị phanh hãm lại ---> trượt lên nhau.
2 ý kiến trên ý nào cũng có lý. Cụ nào rành về cơ cấu truyền động xe AT cho em ý kiến nhé, để em còn làm theo.
Em cũng làm giống như cụ (D-N-D), chả biết nó có hại hộp số thật không chứ mà để D rồi giẫm phanh, xe vừa gằn vừa mỏi chân, vớ vẩn quên mất là đâm vào người đằng trước lại mệt hơn, kệ nó thôi.

@Các cụ: dạo này em reset ECU nhưng không reset Drive-By-Wire nữa thì cảm thấy lực kéo ở quãng 60-80 tốt hơn nhiều, nhưng đạp ga ở số 1 thì không thể bằng được. Các cụ cứ cân nhắc lựa chọn hai chế độ reset tùy thuộc vào vận tốc trung bình của xe nhé.

Thd

[Tịch thu bằng lái]
Có 1 vấn đề về xe AT mà em muốn hỏi các cụ: Em có thói quen khi đi đường gặp đèn đỏ (trên 20 s) hoặc tắc đường là em về N (Có khi đang chạy nhìn xa xa thấy đèn đỏ cũng chuyển về N). rồi kéo phanh tay cho thoải mái. (rất thư thái, ngả lưng vào ghế nghe nhạc, tắc đường thì kệ tắc). Em thấy có 2 ý kiến:
1. Chuyển số D-N- D nhiều sẽ làm hại hộp số (tức là thường xuyên nhé, cứ dèn đỏ khoảng trên 20 s là chuyển). Nên để D và dùng phanh chân (kiểu này mỏi chân lắm).
2. ko chuyển số, dùng phanh chân. Nhiều người cho rằng kiểu này sẽ làm ly hợp mòn nhanh vì động cơ vẫn tải, bị phanh hãm lại ---> trượt lên nhau.
2 ý kiến trên ý nào cũng có lý. Cụ nào rành về cơ cấu truyền động xe AT cho em ý kiến nhé, để em còn làm theo.
Bẩm cụ, có nhiều bài viết về cái này rồi, cụ cứ việc đọc và sẽ thấy làm thế nào là hợp lý.
Em lấy tạm 1 cái thùy linh cho cụ,trên Of của mình cũng có hẳn 1 thớt cụ chịu khó tìm
http://dantri.com.vn/c76/s111-528368/khong-ve-so-n-khi-xe-con-lan-banh.htm
Hồi mới cưỡi con vợ AT em cũng có thói quen ra số (Về N ) như đang chạy MT *-:), sau đó cũng tìm qua mạng và hiểu sơ qua một điều : cấu tạo hộp số MT khác hoàn toàn AT, nếu chuyển số nhiều thì hại cho cái bơm gì đấy và nhanh hỏng hộp số X_X
Hôm rồi lại đọc được trên mạng, đại khái khi về N thì một số bộ phận bị ngừng cung cấp dầu, chính vì thế khuyến cáo của nhà SX là chỉ được chuyển số khi bánh đã ngừng quay ;)).
Riêng em thì dừng chỗ nào trên 30 giây thì em về N, trên 3 phút thì em tắt máy, :D
Khiếp cái lão Vitgia, mấy bữa nữa lão sẽ không reset ECU nữa mà quay ra một tuần tháo hộp số ra xúc rửa một lần
:D
Chạy thôi,

tuanxd80

Xe tải
Hầu hết, ai cũng chạy như cụ thôi nhưng có 1 điểm không nên làm đó là khi xe đang chạy cụ không nên chuyển số về N, cái này mới là hại nhất đấy ạ!

pbinh979

Xe tăng
Hầu hết, ai cũng chạy như cụ thôi nhưng có 1 điểm không nên làm đó là khi xe đang chạy cụ không nên chuyển số về N, cái này mới là hại nhất đấy ạ![/QUOTE]

Chữ đỏ: tại sao ạ. Em chưa hiểu nguyên lý lắm. Thấy đang chạy đẩy từ D --> N rất nhẹ nhàng, chả thấy gì cả? Lúc đẩy ngược lại từ N --> D cũng vậy.

tuanxd80

Xe tải
Khi cụ đẩy cần số vào D lúc đó bơm nhớt hộp số bắt đầu hoạt động nhằm duy trì bôi trơn cho các chi tiết trong hộp số trong quá trình hoạt động của xe, khi cụ về N hệ thống bơm nhớt ngừng hoạt động do vậy khi xe cụ di chuyển, các hệ thống trong hộp số vẫn hoạt động nhưng không có bơm nhớt bôi trơn vì thế sẽ tác động không tốt cho hộp số về lâu dài!

couto_hung

Xe tăng
Khi cụ đẩy cần số vào D lúc đó bơm nhớt hộp số bắt đầu hoạt động nhằm duy trì bôi trơn cho các chi tiết trong hộp số trong quá trình hoạt động của xe, khi cụ về N hệ thống bơm nhớt ngừng hoạt động do vậy khi xe cụ di chuyển, các hệ thống trong hộp số vẫn hoạt động nhưng không có bơm nhớt bôi trơn vì thế sẽ tác động không tốt cho hộp số về lâu dài!
bác nói linh tinh quá

tinhdx

Đi bộ
Chế độ D hay N thì chắc chắn nhà sản xuất đã đảm bảo điều đó, bác COUTO nói CKCC rồi.

hieu85

Đi bộ
cho e nhập hội Cruze với.e lái mới chưa biết nhiều về độ xe,e chưa muốn động vào máy chỉ xin các bác tư vấn cho e về chỗ mua và lắp đồ chơi như đèn led,màn dvd,camera lùi-ngang-trước,đèn pha...vv...vvv
nhiều nơi rao quá mà hok biết chỗ nào làm uy tín nên mong các bác chỉ giáo ạh

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
Mấy hôm nay em nghiên cứu sâu thêm cái Reset Drive-By-Wire thì sau khi các cụ nhả chân ga thì đợi sau 5 phút mới khởi động máy nhé, lúc này thì sẽ không bị nhảy số về ở tốc độ 70km/h.

pbinh979

Xe tăng

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
Về chuyển N-D-N có cái này hay phết, các cụ tham khảo nhé http://vietnamnet.vn/vn/chuyen-trang/oto-xemay/44306/khong-ve-so-n-khi-xe-con-lan-banh.html
@ cụ Vịt: "bị nhảy số về ở tốc độ 70km/h." sau khi reset là thế nào hả cụ??
@ cụ C0CC: tình hình khẩu trang KN của em về đến Miền Trung chưa hả cụ, dạo này lũ lụt em chỉ sợ nó ngập nước dọc đường mất.:D
Đại loại là nếu reset ECU thì khi ở số 6 có thể kéo từ 60km/h lên 80km/h mà không bị nhảy về số 5, còn reset Drive By Wire không đúng (khởi động ngay) thì từ 60 km/h lên 80km/h đến quãng 70km/h sẽ bị nhảy từ số 6 về số 5, xe khựng một cái kiểu như hụt hơi ấy, sau đó tiếng máy rú lên để lấy đà lên 80km/h.

K&N của các cụ chắc là bị ông COCC đem đi mua ba ba rang muối hết rồi, hôm nọ em cũng được cái chân đấy, ngon phết :))

ChinhKOCanChuan

Xe buýt
Này. muốn ăn đá hả? K&N bán cái nào ăn con baba lần ý ,

xe lởm quá, đây đang 60 đạp phát lên 120 chả có sao. hic

Đại loại là nếu reset ECU thì khi ở số 6 có thể kéo từ 60km/h lên 80km/h mà không bị nhảy về số 5, còn reset Drive By Wire không đúng (khởi động ngay) thì từ 60 km/h lên 80km/h đến quãng 70km/h sẽ bị nhảy từ số 6 về số 5, xe khựng một cái kiểu như hụt hơi ấy, sau đó tiếng máy rú lên để lấy đà lên 80km/h.

K&N của các cụ chắc là bị ông COCC đem đi mua ba ba rang muối hết rồi, hôm nọ em cũng được cái chân đấy, ngon phết :))

Thd

[Tịch thu bằng lái]
Về chuyển N-D-N có cái này hay phết, các cụ tham khảo nhé http://vietnamnet.vn/vn/chuyen-trang/oto-xemay/44306/khong-ve-so-n-khi-xe-con-lan-banh.html
@ cụ Vịt: "bị nhảy số về ở tốc độ 70km/h." sau khi reset là thế nào hả cụ??
@ cụ C0CC: tình hình khẩu trang KN của em về đến Miền Trung chưa hả cụ, dạo này lũ lụt em chỉ sợ nó ngập nước dọc đường mất.:D
Chiều qua tôi vừa thấy cụ COCC đeo kính đen xì tay ôm một hộp gì đó đi vào chợ giời.
Ngay buỏi tối lại bắt gặp ở hàng 33 Sơn đông,

Thd

[Tịch thu bằng lái]
Mấy hôm nay em nghiên cứu sâu thêm cái Reset Drive-By-Wire thì sau khi các cụ nhả chân ga thì đợi sau 5 phút mới khởi động máy nhé, lúc này thì sẽ không bị nhảy số về ở tốc độ 70km/h.
Cụ Vitgia này suốt ngày chạy trên đường hay sao mà thử nhiều thế, quay ae như chong chóng

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
Xời, em mà không test với nghịch thì còn xơi các cụ mới có cái topic này để chém gió nhé ;))

Thứ Bảy này chúng ta làm quả ọp ẹp cafe cà pháo phát đi nào, ăn mừng có K&N mới nào. Hôm nay em mới chat được với một cụ đã độ ống xả, cắt bớt phần trung hòa khí thải nên cũng mướt phết, anh em mình chuẩn bị nghiên cứu sang độ ống xả nhé.

ChinhKOCanChuan

Xe buýt
Xời, em mà không test với nghịch thì còn xơi các cụ mới có cái topic này để chém gió nhé ;))

Thứ Bảy này chúng ta làm quả ọp ẹp cafe cà pháo phát đi nào, ăn mừng có K&N mới nào. Hôm nay em mới chat được với một cụ đã độ ống xả, cắt bớt phần trung hòa khí thải nên cũng mướt phết, anh em mình chuẩn bị nghiên cứu sang độ ống xả nhé.
hehe có ai nói gì về vụ nghịch ngợm đâu, Thứ 7 nhá.

Thd

[Tịch thu bằng lái]
Đặt gạch trước.
:-c