[CCCĐ] Lang thang Đà Nẵng

kochino

Xe tăng
Các bác mà ăn hải sản ở đà nẵng ?nếu không có <Thổ Công> không đúng chủng loại đâu, cụ thể ở đường Nguyễn Tất Thành , cua bể to tổ bố nhưng chất lượng thì thôi rồi .....bỏ đi.
Hải sản em thấy ở Mỹ Hạnh vẫn chất lượng so với ngày trước, giá cả thì đắt hơn. Còn chỗ bé Mặn gì đấy trên mạng hay share thì em chưa vào vì qua duy nhất 1 lần nhìn như biển người nên cũng chưa vào thử. Còn mấy quán bên bờ sông Hàn thì để nhậu lai dai cũng ngon ạ, vào đấy mấy bác người Đà Nẵng hay dẫn ra mấy quán ntn ạ.

Tú Apple

Xe máy
Cụ qua quán cơm niêu Cua Đồng ăn ý ạ , lần nào nhà em vào đó cũng phải ghé ăn tới 2-3 lần .

x.man

Xe điện

nhatld

Xe tăng
Món này có phải đặc sản ĐN ko cụ? Nếu đúng thì cháu bỏ qua mất rồi :(
Chỗ này ông anh em dẫn em đi. Quán bình dân nhưng ngon tuyệt cú mèo. Cháu tiếc mãi đêm ở Hội An. Đêm đó ở ĐN choén thì còn nhiều món nữa. 2 đêm ko đủ.:(

Cụ ko ra Lăng Cô ăn Hsan ợ

nhatld

Xe tăng
Cũng mong đi chơi long dong được như cụ cơ mà F1 nhà e còn nhỏ quá thành ra ko đi kiểu phượt được.
Xin kính cụ một ly, e ngồi hóng tiếp chuyến đi của cụ...!
Cho F1 đi nhiều cho cứng cáp Cụ à. F1 nhà cháu 15 tháng, cháu cho đi bám càng rùi.:)

oblackvn

Xe hơi
Cho F1 đi nhiều cho cứng cáp Cụ à. F1 nhà cháu 15 tháng, cháu cho đi bám càng rùi.:)
E vẫn cho đi chơi suốt đấy cụ, chỉ có điều nhỏ quá nên ko đi kiểu như cụ chủ đc cụ ah... Trộm vía, nhóc nhà cụ 15 tháng mà trông sõi nhỉ..!

x.man

Xe điện
Chỗ này ông anh em dẫn em đi. Quán bình dân nhưng ngon tuyệt cú mèo. Cháu tiếc mãi đêm ở Hội An. Đêm đó ở ĐN choén thì còn nhiều món nữa. 2 đêm ko đủ.:(
Cụ ko ra Lăng Cô ăn Hsan ợ
Cháu để dành Lăng Cô cụ ạ. Đi hết lần sau biết đi đâu :))
E vẫn cho đi chơi suốt đấy cụ, chỉ có điều nhỏ quá nên ko đi kiểu như cụ chủ đc cụ ah... Trộm vía, nhóc nhà cụ 15 tháng mà trông sõi nhỉ..!
F1 nhà e 15 tháng cũng đc đi khối nơi cụ ạ. Mỗi chuyến đi về, tụi trẻ con lớn lên thấy rõ.

x.man

Xe điện
Bước sang ngày thứ 5, sau 2 ngày đi xa liên tục, nhà cháu quyết định dành trọn 1 ngày để khám phá thêm thành phố & bán đảo Sơn Trà.
Ở Đà Nẵng, ít thấy hàng rong, bán dạo. Các biển báo như này có ở khắp mọi nơi

Nhưng như vậy không có nghĩa là ĐN cấm tiệt loại hình này. Hàng rong vẫn được phép bán ở vài tuyến phố, đây là 1 ví dụ:

Nhà cháu lang thang chợ Cồn, chợ Sông Hàn rồi chạy qua thăm dò mấy bãi biển phía Bắc thành phố (Vịnh Đà Nẵng)

Khác với sự sầm uất của khu bãi tắm phía Đông, các bãi tắm ở đây vắng vô cùng. Càng xa thành phố càng vắng người & nhiều rác thải.
Về đến nhà mới đọc được thông tin, Đà Nẵng vẫn xả nước thải sinh hoạt trực tiếp ra biển theo hướng này. Nếu đúng vậy thì ..tiếc thật. Biển khu này cũng đẹp, chả thua kém gì các bãi bên kia.

Nhà cháu không thấy khách tắm, chỉ có 1 đội thuyền buồm đang sinh hoạt.

Đi 1 vòng thấy ko ổn, nhà cháu quyết định chạy qua mấy bãi ở Bán đảo Sơn trà. Loay hoay tìm bãi Bụt theo google không thấy lại ra 1 bãi tắm nhỏ nhỏ gọi là bãi Đá. Bãi vắng & khá khuất, hầu như chỉ có khách địa phương biết

Nước biển ở bãi này trong vắt. Cháu lội ra đến cổ mà vẫn nhìn thấy móng chân các cụ/mợ ạ.

Cho lũ trẻ vùng vẫy, nhuộm da chán chê, nhà cháu ngược lên thăm cây Đa di sản & ngược về trung tâm. Lúc này đã là chiều muộn. Từ trên triền núi nhìn cảnh TP lên đèn đẹp vô cùng.

Dừng xe đoạn này, cháu lấy máy ảnh ra chụp thì gặp 1 quả hết hồn. Đang nín thở ngắm máy thì cảm giác cành cây phía trước có bóng đứa trẻ con ngồi.. cái bóng đấy chuyển động & có cảm giác như nó đang nhìn mình chăm chú. Cháu bụng bảo dạ là chắc bóng cây rồi thần hồn nát thần tính thôi nên mặc kệ. Bỗng nhiên cái bóng đấy nó nhảy vút sang cành cây bên cạnh, hú lên 1 tràng dài. Thề với các cụ/mợ, cháu tí bĩnh ra quần.. Hóa ra khu này vẫn còn nhiều Vooc sống tự nhiên..

Trên đường về, nhà cháu thấy quán này đèm đẹp & khá đông khách nên dừng lại tối. Do không gọi nhiều hải sản nên cũng chưa biết chất lượng như nào. Cơm dẻo, canh nấu ngon thì ghi nhận ạ

QuangDK

Xe hơi
Xem ảnh của cụ lại muốn quay lại ĐN :( Có nhiều nơi em chưa đc đi quá.

Chibeo

Xe tải
Bát canh ghẹ ngon quá, đu được 1/2 chai quốc lủi đấy cụ nhỉ. :)

matizdo

Xe tăng
Hành trình của nhà em sang ngày thứ 4 ở Đà Nẵng. Kế hoạch của ngày này là sẽ đi Thánh địa Mỹ Sơn, một địa danh nổi tiếng cách thành phố ĐN khoảng 60km về hướng nam. Nhà em khởi hành lúc 9h, chừng 10h45 thì đến nơi. Đường đi chủ yếu qua QL1A, đẹp nhưng lưu lượng xe lớn nên ko đi nhanh được. Rẽ vào khu di tích có 1 đoạn đang làm dở rất xấu, V2 của e bị sạt gầm ko qua được phải nhờ mấy bác công nhân ra xúc đá lấp vào.

Buổi trưa, lại là ngày thường nên khu di tích khá vắng. Ngoài gia đình cháu thì chỉ có thêm vài tốp khách nước ngoài.

Từ cổng soát vé vào đến khu tháp cổ mất chừng 4km, xe điện đưa chừng 2km, quãng đường còn lại thì đi bộ giữa rừng như thế này ạ.

Nhà cháu thăm quan khu tháp trong thời tiết oi bức vô cùng khó chịu. Lượn đủ 1 vòng thì mưa như trút nước. Ngồi trú mưa, bất chợt nghĩ đến câu hát kinh điển "mưa vẫn mưa bay trên tầng tháp cổ" của cố nhạc sỹ Trịnh Công Sơn. Chả biết ngày xưa Cụ có gặp mưa ở đây giống mình ko :))

Suốt gần 2 tiếng trú mưa trong căng tin trong khu di tích, nhà em bụng đói meo vì ở đây ngoài kem ra chẳng có gì ăn được. May sao đến 2h chiều thì mưa tạnh. Vì trời mưa nên BQL đưa xe điện đến tận nơi đón khách, đỡ được công đoạn đi bộ chiều ra.

Trên đường về, cháu quyết định rẽ vào QL1A cũ để check thử món bê thui Cầu Mống tại chính nơi khai sinh ra nó.

Kết quả khá bất ngờ. Bê tại Cồng Mống không ngon bằng Bê Cầu Mống ở Đà Nẵng. Giá cả thì tương đương & không có món cháo :)
Đi Thánh địa Mỹ Sơn cụ không xem múa ạ, em thấy tiết mục đó hay phết.

Mr.Tam

Xe buýt
Cháu cùng khẩu vị với cụ rồi, cũng thấy món Huế ngon & phong phú hơn. Bánh mỳ cụ nói đây ạ, công nhận ngon mà rẻ. Có 7k/1 cái. Quán nằm ngay ngã 4 Phan Châu Trinh - Phan Đình Phùng.
bánh mỳ gà cô Chi ạ

XuanHoang9999

Xe tải
Đọc bài của cụ lại nhớ chuyến đi Đà Nẵng của nhà cháu

nhatld

Xe tăng

Hôm em tìm đường sang bãi Bắc ko đc, em chạy lên cây Đa nghìn tuổi. Chiều tối mỗi nhà em

lac007

Xe tăng
Đà Nẵng chắc không còn xa lạ với nhiều cụ/mợ trên này nữa, với em cũng vậy. Em đã đến Đà Nẵng nhiều lần, tuy nhiên chỉ đến kiểu ghé qua, nên chưa bao giờ em cảm nhận được cái danh hiệu "Thành phố đáng sống nhất Việt Nam" nó xác thực đến mức nào. Với tâm sự ấy, em quyết định đầu tư 10 ngày để trải nghiệm vùng đất này cùng gia đình.

Phần 1: Đi đường:

Nhà em xuất phát từ Hà Nội vào lúc 4:15 sáng.

Em chạy một mạch theo đường 1, 5h40 đến địa phận Thanh Hóa.

Theo kế hoạch sẽ dừng chân ăn sáng tại đây nhưng hôm đó trời mưa tầm tã, hàng quán sơ xác nên em quyết định chạy thẳng.

7:30 đến Quỳnh Thiện - Nghệ An mưa ngớt, nhà cháu dừng xe ăn sáng. Phở gà ở đây tạm được, 25k/1 bát.

Ăn uống nghỉ ngơi chừng 30p, nhà cháu tiếp tục chạy. Trời mưa, đường vắng nên cũng tương đối nhàn. Khoảng 10h30 nhà cháu đã đến Kỳ Anh, Hà Tĩnh. Lúc này mưa ngớt hẳn. Cháu bị dính tốc độ đoạn này (92/80).

Nhà cháu ăn nhẹ trên xe & túc tắc đi tiếp. Đến 11h30 qua mộ Cụ Giáp tại QB, do thời tiết đẹp nên nhà cháu quyết định rẽ vào mặc dù theo kế hoạch là sẽ viếng cụ trên đường đi ra.

Khu mộ Đại tướng đã hoàn thiện & được quản lý rất quy củ. Có tủ gửi đồ, đăng ký tên tuổi, lúc lên mộ có người chuẩn bị sẵn hương.
Công nhận là Bác Giáp rất tinh tế, phong cảnh khu này phải nói là cực kỳ tuyệt vời: biển xanh, cát vàng, thông reo vi vút. Nghe đồn khu này đã quy hoạch làm resort trước khi Bác mất, giờ phải chuyển cơ cấu. Hôm em ở đấy cũng khá nhiều đoàn đến viếng, chủ yếu là tiện chuyến Bắc Nam.

Một góc Vũng Chùa nhìn từ mộ Đại Tướng

Bãi biển trên đường vào khu mộ, bãi này cách đường 1 chừng 2km. Thực sự là rất đẹp ạ.

Chia tay Đại tướng bằng màn nghịch cát no nê, bọn trẻ con lên xe lăn quay ra ngủ. Em lại nhai kẹo túc tắc cầm lái. Đường đẹp, cảnh đẹp nên cũng thấy tỉnh táo thỏa mái. Cháu qua Đồng Hới lúc 13h. Qua đoạn đường tránh thành phố, hai bên đường rất nhiều đồi thấp trồng bạch đàn. Bất chợt lại nhớ đến đoạn đường nào đấy ở Nga. Đường vắng, mây trắng và bát ngát bạch dương.

Qua Đồng Hới chừng 40km đến Gia Ninh, cháu quyết định gọi tụi trẻ con dậy. Khung cảnh dễ liên tưởng đến những con đường băng qua sa mạc ở Mỹ này cũng đáng để ngắm phải không các cụ/mợ?

Tạm biệt Quảng Bình, nhà cháu đến Quảng Trị lúc 14:30 chiều. Theo chị google mách, cháu chạy theo đường tránh nên kế hoạch thăm Thành Cổ & cầu Hiền Lương phá sản. Cháu dừng lại cho Gấu mua bơ (nhìn thì ngon nhưng ăn rất chán) & cảm nhận qua loa không khí ngoại ô Quảng Trị

Sau khi bắn hết 2 điếu thuốc, nhâm nhi hết chai 247 ướp lạnh, cháu lại tiếp tục sự nghiệp đường lối. Đích phía trước là Huế, theo kế hoạch nhà cháu sẽ nghỉ đêm tại đây.

16:30 tới Huế. Nhà cháu chưa đặt phòng nên lượn lờ trong Thành để tìm. Rất nhanh, sau vài phút google thì cũng tìm được bến đáp phù hợp tại Khách sạn Đường sắt. Khách sạn trong thành nhưng khá rộng rãi, giá cả cũng chấp nhận được.
Sau 12h đồng hồ làm bạn với ghế sau, lũ trẻ con đã nhìn thấy giường, vợ cả đã thấy wc sạch sẽ & vợ 2 đã được tắm rửa... suông bằng vòi nước tưới cây :)).

Nhà cháu chọn quán Bà Đỏ để trải nghiệm ẩm thực Huế. Các món Huế ở đây rất ngon, đặc biệt là các món bánh. Thật sự là chưa bao giờ cháu thấy F1 ăn nhanh, ăn nhiều & ăn ngon lành đến thế.

Bánh bèo

Bánh nậm

Nem lụi

Bánh ram ít

Bọn trẻ chén tì tì, vợ chồng cháu thì chén từ từ. Phải để dành bụng đến đêm chúng nó ngủ còn .. hành sự.

Và đúng như dự tính, lúc bọn trẻ ngủ, 2 vợ chồng cháu ... lượn ngay ra bún bò Mỹ Tâm.

Các cụ/mợ thấy sao? 30k thôi đấy !
ngon quá cụ ơi

xe hoa

Xe buýt
Đi 1 vòng thấy Nước biển ở bãi này trong vắt. Cháu lội ra đến cổ mà vẫn nhìn thấy móng chân các cụ/mợ ạ.

Cho lũ trẻ vùng vẫy, nhuộm da chán chê, nhà cháu ngược lên thăm cây Đa di sản & ngược về trung tâm.
Tháng 8 vừa rồi em cũng đến Đà Nẵng, thấy biển nhiều Sứa lắm, F1 nhà em xuống tắm 5' đòi lên luôn vì ngứa. Chắc bãi Bụt này ko có Sứa nên mới tắm thoả thích hả cụ?

x.man

Xe điện
Mấy hôm nhà cháu ở Đà Nẵng, thời tiết rất lạ. Ngày nắng, nb

Hôm em tìm đường sang bãi Bắc ko đc, em chạy lên cây Đa nghìn tuổi. Chiều tối mỗi nhà em
Bãi Bắc phải đi thuyền sang cụ ạ. Cháu hỏi thổ địa người ta mách vậy :D

x.man

Xe điện
Tháng 8 vừa rồi em cũng đến Đà Nẵng, thấy biển nhiều Sứa lắm, F1 nhà em xuống tắm 5' đòi lên luôn vì ngứa. Chắc bãi Bụt này ko có Sứa nên mới tắm thoả thích hả cụ?
Cháu ko gặp sứa cụ ạ. Tất cả các bãi cháu tắm đều rất sạch sẽ :D, chắc do mùa nữa.

x.man

Xe điện
Điểm đến của hành trình trong ngày thứ 6 của nhà cháu là Cù Lao Chàm, một địa danh mà theo cậu bạn người ĐN tư vấn là "đẹp tuyệt vời" nên cháu rất háo hức.
Khởi hành lúc 9h sáng từ TP, đi qua Cửa Đại, vào bến tàu là 10h. Cảm giác bến khá lộn xộn. Đội bán vé tranh nhau mời khách, chả biết ai bán thật - ai là cò. Dị nhất là quầy nhà nước khi vào hỏi mua vé lại tư vấn nên mua thẳng của tour cho tiện. Cái này về sau mới biết là... đúng, chứ lúc mua cũng hoang mang lắm ạ. Phí giữ xe ở bến là 30k/ cả ngày.

Nhà cháu mua vé trọn gói cho 1 tour đi Cù Lao Chàm là 500k/1 người. Vé bao gồm: cano đi và về, 1 bữa trưa 10 món, lặn san hô, phí tham quan có hướng dẫn viên, bảo hiểm. Trẻ em dưới 5t đc miễn các loại phí phí, chỉ phải nộp 100k tiền bảo hiểm.

Từ đất liền ra Cù Lao có 3 loại phương tiện: tàu du lịch (tàu cá hoán cải): giá vé rẻ, nhưng đi 2h mới đến nơi. Ca-nô lớn: khoảng 30 khách, chạy 30p đến đảo. Ca-nô bé: chừng 10 khách, rẻ hơn ca-nô lớn 1 chút nhưng thấy bảo đi nguy hiểm hơn.

Tour Cù Lao Chàm bao gồm:
Thăm đảo: có bảo tàng sinh vật biển (rất bé), thăm giếng nước ngọt người chăm, thăm chùa. Xong xuôi khách được đưa đi đảo khác ngắm San hô & ăn trưa.

Có quả ảnh cho cụ/mợ nào chưa lặn san hô tiện hình dung. Món này có 02 options. Option 1 đi kèm vé 500k là mỗi khách được phát 1 cái áo phao, 1 kính lặn. Thế là cứ lềnh bềnh cắm mặt xuống mà xem san hô. Option sau là lặn sâu, có bình oxy mất thêm 600k nữa. Lần sau có dịp nhất định cháu sẽ thử món 2, chứ cái kiểu lềnh bềnh cháu chả thấy hay lắm.

Đây là bữa cơm 10 món trên đảo. Thật tình là chán vô cùng "___"

Sau bữa cơm là hết chương trình. Khách tự do nghỉ ngơi chờ tàu đưa về đất liền. Cháu kiếm cái ghế nằm gốc cây, đánh 1 giấc ngon lành đúng như trong tiểu thuyết. Trời xanh, mây trắng, cát vàng & tán dừa lộng gió.

Cảm giác chung của cháu về "Cù Lao Chàm" là rất bt. Chả có điểm nhấn nào đặc biệt. Điểm cộng là các bạn Tour guide rất nhiệt tình, lễ phép & chuyên nghiệp. Tuy là đảo nhưng giá dịch vụ khá dễ chịu. Ghế nằm miễn phí, chả thấy ai đòi tiền :)). Cái này mà ở SS cũng phải 30k chứ ko ít. Hehe