[CCCĐ] Lang thang Đà Nẵng

nhumanh0212

Xe hơi
Điểm đến của hành trình trong ngày thứ 6 của nhà cháu là Cù Lao Chàm, một địa danh mà theo cậu bạn người ĐN tư vấn là "đẹp tuyệt vời" nên cháu rất háo hức.
Khởi hành lúc 9h sáng từ TP, đi qua Cửa Đại, vào bến tàu là 10h. Cảm giác bến khá lộn xộn. Đội bán vé tranh nhau mời khách, chả biết ai bán thật - ai là cò. Dị nhất là quầy nhà nước khi vào hỏi mua vé lại tư vấn nên mua thẳng của tour cho tiện. Cái này về sau mới biết là... đúng, chứ lúc mua cũng hoang mang lắm ạ. Phí giữ xe ở bến là 30k/ cả ngày.

Nhà cháu mua vé trọn gói cho 1 tour đi Cù Lao Chàm là 500k/1 người. Vé bao gồm: cano đi và về, 1 bữa trưa 10 món, lặn san hô, phí tham quan có hướng dẫn viên, bảo hiểm. Trẻ em dưới 5t đc miễn các loại phí phí, chỉ phải nộp 100k tiền bảo hiểm.

Từ đất liền ra Cù Lao có 3 loại phương tiện: tàu du lịch (tàu cá hoán cải): giá vé rẻ, nhưng đi 2h mới đến nơi. Ca-nô lớn: khoảng 30 khách, chạy 30p đến đảo. Ca-nô bé: chừng 10 khách, rẻ hơn ca-nô lớn 1 chút nhưng thấy bảo đi nguy hiểm hơn.

Tour Cù Lao Chàm bao gồm:
Thăm đảo: có bảo tàng sinh vật biển (rất bé), thăm giếng nước ngọt người chăm, thăm chùa. Xong xuôi khách được đưa đi đảo khác ngắm San hô & ăn trưa.

Có quả ảnh cho cụ/mợ nào chưa lặn san hô tiện hình dung. Món này có 02 options. Option 1 đi kèm vé 500k là mỗi khách được phát 1 cái áo phao, 1 kính lặn. Thế là cứ lềnh bềnh cắm mặt xuống mà xem san hô. Option sau là lặn sâu, có bình oxy mất thêm 600k nữa. Lần sau có dịp nhất định cháu sẽ thử món 2, chứ cái kiểu lềnh bềnh cháu chả thấy hay lắm.

Đây là bữa cơm 10 món trên đảo. Thật tình là chán vô cùng "___"

Sau bữa cơm là hết chương trình. Khách tự do nghỉ ngơi chờ tàu đưa về đất liền. Cháu kiếm cái ghế nằm gốc cây, đánh 1 giấc ngon lành đúng như trong tiểu thuyết. Trời xanh, mây trắng, cát vàng & tán dừa lộng gió.

Cảm giác chung của cháu về "Cù Lao Chàm" là rất bt. Chả có điểm nhấn nào đặc biệt. Điểm cộng là các bạn Tour guide rất nhiệt tình, lễ phép & chuyên nghiệp. Tuy là đảo nhưng giá dịch vụ khá dễ chịu. Ghế nằm miễn phí, chả thấy ai đòi tiền :)). Cái này mà ở SS cũng phải 30k chứ ko ít. Hehe
KLQ nhưng đúng chỗ cháu nằm ngủ hóng tầu về :)) vừa đi tháng trc cụ ạ :D
mội tội chúng cháu đi mái bai :D

nhatld

Xe tăng
Mấy hôm nhà cháu ở Đà Nẵng, thời tiết rất lạ. Ngày nắng, nb

Bãi Bắc phải đi thuyền sang cụ ạ. Cháu hỏi thổ địa người ta mách vậy :D
Lối vào bị resort nó mua rồi.:(

x.man

Xe điện
KLQ nhưng đúng chỗ cháu nằm ngủ hóng tầu về :)) vừa đi tháng trc cụ ạ :D
mội tội chúng cháu đi mái bai :D
Thì đảo bé tẹo, còn chỗ nào nữa đâu cụ :))
Lối vào bị resort nó mua rồi.:(
Cháu cũng đoán thế, nhưng nếu vậy thì cái resort nó to cụ nhỉ. Cổng vào ở đoạn rẽ sang cây đa nghìn tuổi đấy mà kéo tận sáng bãi Bắc :D

nhatld

Xe tăng
Thì đảo bé tẹo, còn chỗ nào nữa đâu cụ :))

Cháu cũng đoán thế, nhưng nếu vậy thì cái resort nó to cụ nhỉ. Cổng vào ở đoạn rẽ sang cây đa nghìn tuổi đấy mà kéo tận sáng bãi Bắc :D
Nhà cháu dừng xe hỏi lối đi vì thấy barie chắn mà mấy lão bảo vệ đuổi như đuổi tà. Hơi thất vọng.
Cụ chủ tiếp đi ạ

danu

Xe hơi
Cứ Đà nẵng là em khoái. Nhất là mấy quán cafe, rẻ mà ngon :D

shadowy

Xe tải
Đà nẵng năm nào e cũng phải vào từ khi biết :'( năm ngoái em ở đến 2 tháng, đi lại ko cần maps luôn , ở sinh hoạt cùng nhà bạn mà có cảm giác như nhà mình ấy ạ .
Người dân thì dễ thương lắm, em đi lại này nọ quen đc bao nhiêu người nhiệt tình giúp đỡ mình .
Năm nay em bận việc quá ko vào đc mà h đọc thớt này của bác lại thấy rạo rực quá :'(

ali_33

Xe hơi
Điểm đến của hành trình trong ngày thứ 6 của nhà cháu là Cù Lao Chàm, một địa danh mà theo cậu bạn người ĐN tư vấn là "đẹp tuyệt vời" nên cháu rất háo hức.
Khởi hành lúc 9h sáng từ TP, đi qua Cửa Đại, vào bến tàu là 10h. Cảm giác bến khá lộn xộn. Đội bán vé tranh nhau mời khách, chả biết ai bán thật - ai là cò. Dị nhất là quầy nhà nước khi vào hỏi mua vé lại tư vấn nên mua thẳng của tour cho tiện. Cái này về sau mới biết là... đúng, chứ lúc mua cũng hoang mang lắm ạ. Phí giữ xe ở bến là 30k/ cả ngày.

Nhà cháu mua vé trọn gói cho 1 tour đi Cù Lao Chàm là 500k/1 người. Vé bao gồm: cano đi và về, 1 bữa trưa 10 món, lặn san hô, phí tham quan có hướng dẫn viên, bảo hiểm. Trẻ em dưới 5t đc miễn các loại phí phí, chỉ phải nộp 100k tiền bảo hiểm.

Từ đất liền ra Cù Lao có 3 loại phương tiện: tàu du lịch (tàu cá hoán cải): giá vé rẻ, nhưng đi 2h mới đến nơi. Ca-nô lớn: khoảng 30 khách, chạy 30p đến đảo. Ca-nô bé: chừng 10 khách, rẻ hơn ca-nô lớn 1 chút nhưng thấy bảo đi nguy hiểm hơn.

Thăm đảo: có bảo tàng sinh vật biển (rất bé), thăm giếng nước ngọt người chăm, thăm chùa. Xong xuôi khách được đưa đi đảo khác ngắm San hô & ăn trưa.

Có quả ảnh cho cụ/mợ nào chưa lặn san hô tiện hình dung. Món này có 02 options. Option 1 đi kèm vé 500k là mỗi khách được phát 1 cái áo phao, 1 kính lặn. Thế là cứ lềnh bềnh cắm mặt xuống mà xem san hô. Option sau là lặn sâu, có bình oxy mất thêm 600k nữa. Lần sau có dịp nhất định cháu sẽ thử món 2, chứ cái kiểu lềnh bềnh cháu chả thấy hay lắm.

Sau bữa cơm là hết chương trình. Khách tự do nghỉ ngơi chờ tàu đưa về đất liền. Cháu kiếm cái ghế nằm gốc cây, đánh 1 giấc ngon lành đúng như trong tiểu thuyết. Trời xanh, mây trắng, cát vàng & tán dừa lộng gió.

Cảm giác chung của cháu về "Cù Lao Chàm" là rất bt. Chả có điểm nhấn nào đặc biệt. Điểm cộng là các bạn Tour guide rất nhiệt tình, lễ phép & chuyên nghiệp. Tuy là đảo nhưng giá dịch vụ khá dễ chịu. Ghế nằm miễn phí, chả thấy ai đòi tiền :)). Cái này mà ở SS cũng phải 30k chứ ko ít. Hehe
Gia đình em cũng mới ở Đà Nẵng về, theo tour ra Cù Lao Chàm được cái các bạn HDV nhiệt tình nhưng bữa ăn hơi hẻo... nhà em mua hải sản về thuê quán làm nhưng phí tính 150K/1kg... hơi đắt so với các nơi khác

Bin Milano

Xe máy
Đà Nẵng chắc không còn xa lạ với nhiều cụ/mợ trên này nữa, với em cũng vậy. Em đã đến Đà Nẵng nhiều lần, tuy nhiên chỉ đến kiểu ghé qua, nên chưa bao giờ em cảm nhận được cái danh hiệu "Thành phố đáng sống nhất Việt Nam" nó xác thực đến mức nào. Với tâm sự ấy, em quyết định đầu tư 10 ngày để trải nghiệm vùng đất này cùng gia đình.

Phần 1: Đi đường:

Nhà em xuất phát từ Hà Nội vào lúc 4:15 sáng.

Em chạy một mạch theo đường 1, 5h40 đến địa phận Thanh Hóa.

Theo kế hoạch sẽ dừng chân ăn sáng tại đây nhưng hôm đó trời mưa tầm tã, hàng quán sơ xác nên em quyết định chạy thẳng.

7:30 đến Quỳnh Thiện - Nghệ An mưa ngớt, nhà cháu dừng xe ăn sáng. Phở gà ở đây tạm được, 25k/1 bát.

Ăn uống nghỉ ngơi chừng 30p, nhà cháu tiếp tục chạy. Trời mưa, đường vắng nên cũng tương đối nhàn. Khoảng 10h30 nhà cháu đã đến Kỳ Anh, Hà Tĩnh. Lúc này mưa ngớt hẳn. Cháu bị dính tốc độ đoạn này (92/80).

Nhà cháu ăn nhẹ trên xe & túc tắc đi tiếp. Đến 11h30 qua mộ Cụ Giáp tại QB, do thời tiết đẹp nên nhà cháu quyết định rẽ vào mặc dù theo kế hoạch là sẽ viếng cụ trên đường đi ra.

Khu mộ Đại tướng đã hoàn thiện & được quản lý rất quy củ. Có tủ gửi đồ, đăng ký tên tuổi, lúc lên mộ có người chuẩn bị sẵn hương.
Công nhận là Bác Giáp rất tinh tế, phong cảnh khu này phải nói là cực kỳ tuyệt vời: biển xanh, cát vàng, thông reo vi vút. Nghe đồn khu này đã quy hoạch làm resort trước khi Bác mất, giờ phải chuyển cơ cấu. Hôm em ở đấy cũng khá nhiều đoàn đến viếng, chủ yếu là tiện chuyến Bắc Nam.

Một góc Vũng Chùa nhìn từ mộ Đại Tướng

Bãi biển trên đường vào khu mộ, bãi này cách đường 1 chừng 2km. Thực sự là rất đẹp ạ.

Chia tay Đại tướng bằng màn nghịch cát no nê, bọn trẻ con lên xe lăn quay ra ngủ. Em lại nhai kẹo túc tắc cầm lái. Đường đẹp, cảnh đẹp nên cũng thấy tỉnh táo thỏa mái. Cháu qua Đồng Hới lúc 13h. Qua đoạn đường tránh thành phố, hai bên đường rất nhiều đồi thấp trồng bạch đàn. Bất chợt lại nhớ đến đoạn đường nào đấy ở Nga. Đường vắng, mây trắng và bát ngát bạch dương.

Qua Đồng Hới chừng 40km đến Gia Ninh, cháu quyết định gọi tụi trẻ con dậy. Khung cảnh dễ liên tưởng đến những con đường băng qua sa mạc ở Mỹ này cũng đáng để ngắm phải không các cụ/mợ?

Tạm biệt Quảng Bình, nhà cháu đến Quảng Trị lúc 14:30 chiều. Theo chị google mách, cháu chạy theo đường tránh nên kế hoạch thăm Thành Cổ & cầu Hiền Lương phá sản. Cháu dừng lại cho Gấu mua bơ (nhìn thì ngon nhưng ăn rất chán) & cảm nhận qua loa không khí ngoại ô Quảng Trị

Sau khi bắn hết 2 điếu thuốc, nhâm nhi hết chai 247 ướp lạnh, cháu lại tiếp tục sự nghiệp đường lối. Đích phía trước là Huế, theo kế hoạch nhà cháu sẽ nghỉ đêm tại đây.

16:30 tới Huế. Nhà cháu chưa đặt phòng nên lượn lờ trong Thành để tìm. Rất nhanh, sau vài phút google thì cũng tìm được bến đáp phù hợp tại Khách sạn Đường sắt. Khách sạn trong thành nhưng khá rộng rãi, giá cả cũng chấp nhận được.
Sau 12h đồng hồ làm bạn với ghế sau, lũ trẻ con đã nhìn thấy giường, vợ cả đã thấy wc sạch sẽ & vợ 2 đã được tắm rửa... suông bằng vòi nước tưới cây :)).

Nhà cháu chọn quán Bà Đỏ để trải nghiệm ẩm thực Huế. Các món Huế ở đây rất ngon, đặc biệt là các món bánh. Thật sự là chưa bao giờ cháu thấy F1 ăn nhanh, ăn nhiều & ăn ngon lành đến thế.

Bánh bèo

Bánh nậm

Nem lụi

Bánh ram ít

Bọn trẻ chén tì tì, vợ chồng cháu thì chén từ từ. Phải để dành bụng đến đêm chúng nó ngủ còn .. hành sự.

Và đúng như dự tính, lúc bọn trẻ ngủ, 2 vợ chồng cháu ... lượn ngay ra bún bò Mỹ Tâm.

Các cụ/mợ thấy sao? 30k thôi đấy !
đúng món em bị nghiện,đã từng ăn rất nhiều nhưng chưa lần nào được ăn tại nơi nó sinh ra.mong 1 ngày gần đây có dịp ghé huế ăn bát bún đúng nơi nó sinh ra.cụ cho em xin địa chỉ quán với.lưu vào dùng dần.thanks cụ

khiemds

Xe tải

Cụ đi Cù Lao Chàm thế này thì không thấy hay là đúng rồi ạ.

Ba bố con cháu đi homestay thì thấy tuyệt vời cụ ạ.
Cháu chỉ mong có dịp để quay lại đây thôi

x.man

Xe điện
đúng món em bị nghiện,đã từng ăn rất nhiều nhưng chưa lần nào được ăn tại nơi nó sinh ra.mong 1 ngày gần đây có dịp ghé huế ăn bát bún đúng nơi nó sinh ra.cụ cho em xin địa chỉ quán với.lưu vào dùng dần.thanks cụ
Cụ cứ vào đó, nếu buổi tối hỏi bún bò Mỹ Tâm ai người ta cũng biết. Ban ngày có thể ra phố Nguyễn Công Trứ - 3-4 hàng liền nhau, cùng chất lượng. Cá nhân em thấy, bún bò Mỹ Tâm vẫn chất nhất. Ngon mà nhiều kinh khủng :))
Chuẩn cụ, mấy quán nhậu ven biển nữa, ngon :D
Cháu ở mấy hôm mà ko có độ nhậu, buồn thế chứ :))

Đà nẵng năm nào e cũng phải vào từ khi biết :'( năm ngoái em ở đến 2 tháng, đi lại ko cần maps luôn , ở sinh hoạt cùng nhà bạn mà có cảm giác như nhà mình ấy ạ .
Người dân thì dễ thương lắm, em đi lại này nọ quen đc bao nhiêu người nhiệt tình giúp đỡ mình .
Năm nay em bận việc quá ko vào đc mà h đọc thớt này của bác lại thấy rạo rực quá :'(
Ở tận 2 tháng thì thành người Đà Nẵng rồi còn gì/

Gia đình em cũng mới ở Đà Nẵng về, theo tour ra Cù Lao Chàm được cái các bạn HDV nhiệt tình nhưng bữa ăn hơi hẻo... nhà em mua hải sản về thuê quán làm nhưng phí tính 150K/1kg... hơi đắt so với các nơi khác
Cụ đi Cù Lao Chàm thế này thì không thấy hay là đúng rồi ạ.

Ba bố con cháu đi homestay thì thấy tuyệt vời cụ ạ.
Cháu chỉ mong có dịp để quay lại đây thôi
Đi như cụ là nghỉ đêm tại đó đúng ko ạ? Cháu cũng thấy nói như vậy. Tuy nhiên, cảm giác đảo rất bé, đêm ở đấy chắc là buồn lắm :D

x.man

Xe điện
Cập bến đất liền từ Cù Lao Chàm lúc 4h30 chiều, vừa hay cơn mưa to ập đến. Ngày nào cũng mưa nhưng chưa ngày nào mưa to đến vậy. Mưa đến nỗi nhiều lúc gạt nước không kịp, dọc đường về cháu chỉ lò dò 30km/h. Dọc 2 bên đường lác đác có xe dừng lại trú.

Về đến TP cũng gần 6h chiều, rất buồn cười là ở đây chỉ mưa nhỏ. Sau mấy hôm ăn linh tinh phèng, cả nhà cháu ai cũng thèm cơm nên thống nhất đi ăn cơm niêu. Địa chỉ được các bạn Đà Nẵng giới thiệu là quán Ba Cá Bống, cơm niêu hương vị bắc.

Quán vắng hoe. Chắc do chưa đến bữa.

Canh cua + cà, trứng rán, cá bống kho (niêu bé tẹo), thịt (toàn mỡ) rán. Chốt hạ 600k. Hơi buồn vì giá chát. Bù lại cơm dẻo nên cũng chả để bụng.

x.man

Xe điện
Một trong những cái cháu ấn tượng nhất chuyến đi Cù Lao Chàm này là Cano các cụ/mợ ạ. Tàu chạy tít thò lò giữa làn nước biển xanh rì, bác lái tàu cũng rất biết cách ép phê chiều lòng hành khách nữa.
Có tí video cho các cụ/mợ thưởng lãm :))

Chỉnh sửa cuối:

vipk31

Xe máy
ĐN nhỏ , đi tý là hết.
Bác không ghé Bà Nà ah

Race Dead

Xe điện
Một trong những cái cháu ấn tượng nhất chuyến đi Cù Lao Chàm này là Cano các cụ/mợ ạ. Tàu chạy tít thò lò giữa làn nước biển xanh rì, bác lái tàu cũng rất biết cách ép phê chiều lòng hành khách nữa.
Cụ mà đi hôm nào biển nó hơi động , gió to 1 chút còn phê hơn nữa cơ .

x.man

Xe điện
ĐN nhỏ , đi tý là hết.
Bác không ghé Bà Nà ah
Vầng, công nhận bé. Cháu đi 10 ngày vẫn thấy thiếu :))
Cụ mà đi hôm nào biển nó hơi động , gió to 1 chút còn phê hơn nữa cơ .
Hôm e đi lúc về biển cũng nhiều sóng cụ ạ. Tại bữa đó có giông. Vào bờ rồi mới mưa, may thế. Thấy thuyền trưởng bảo càng muộn sóng càng lớn nữa.

duna3

Xe điện
Hôm rồi cháu đi đất Mũi, đ/c tài xế cũng vui vui, thấy những lúc lượn mọi người hét hò vui vẻ thế là hắn đánh võng mấy quả (đi trong sông rạch chằng chịt đánh võng như trên đường nhựa ấy), nhưng đen quá, mà tài cũng chưa kinh nghiệm nên để chân vịt nghiêng cao quá mực nước --> cháy bạc, không chạy được nữa, phải alo chiếc khác đến đón khách về :D

quangthegtvtk49

Xe hơi
cụ toàn chụp món ăn . đói quá

hungbogia

Đi bộ
Phê quá bác chủ thớt ơi @@