[CCCĐ] Lang thang Đà Nẵng

maple_leaf

Xe điện
Biển Cửa Đại bị xâm thực nặng, resort phá sản hết.

x.man

Xe điện
Biển Cửa Đại bị xâm thực nặng, resort phá sản hết.
Bác ko tìm hiểu trước rồi. Nhẽ bác qua quán hải sản Lộng Gió chỗ đường Trần Hưng Đạo ven sông Hàn hướng lên cầu Thuận Phước ăn hợp lý hơn nhiều. Biển Cửa Đại thì mấy năm nay bị nước biển xâm thực tan hoang rồi còn gì.
Nhờ các cụ nên cháu mới biết vấn đề này. Từ hôm đi về cứ tiếc mãi :).
Cơm gà này chán, cụ về Tú Tài ở đường Hải Phòng ăn ngon hơn rất nhiều!
Cháu cũng nghe nhiều nhận định trái chiều, lần này quyết tâm thử & đã có cảm nhận riêng cụ ạ :D

x.man

Xe điện
Về Hội An, chắc ai cũng biết nó có gì rồi nên cháu không tả kỹ nữa. Có 1 điều phải ghi nhận là Hội An giờ nhiều khách nước ngoài, đặc biệt là khách Hàn Quốc.

Cháu đi buổi tối nên chả chụp được nhiều ảnh, ké được tấm 2 bạn trẻ này đang chụp ảnh cưới

Hội An làm du lịch lâu năm nên mọi dịch vụ tương đối tử tế: đèn hoa đăng 5k/1chiếc, gửi oto 30k/1 lần.

Tạm biệt Hội An lúc 9h, nhà cháu ngược Đà Nẵng. Trước khi về khách sạn, còn kịp qua Chè Liên làm 1 cốc chè Sầu riêng nổi tiếng. 20k no căng bụng, quá rẻ cho 1 cuộc tềnh

HoWoo_8x

Xe tải
e hóng vụ này năm sau nhà cháu triển

Bonbanhdichoi

Xe hơi
Lần trước đi ĐN em cứ nhớ mãi món bún mắm ăn ở vỉa hè

manchester6868

Xe tăng
Em ở ĐN những năm 2003-2005 bắt đầu đổi mới. Tắm biển T20 suốt ngày rồi nhậu, có món ốc hút nhìn thấy ghê ghê. Sau mấy lần quay lại thì thành ra thích món này.

x.man

Xe điện
e hóng vụ này năm sau nhà cháu triển
Lần trước đi ĐN em cứ nhớ mãi món bún mắm ăn ở vỉa hè
Em ở ĐN những năm 2003-2005 bắt đầu đổi mới. Tắm biển T20 suốt ngày rồi nhậu, có món ốc hút nhìn thấy ghê ghê. Sau mấy lần quay lại thì thành ra thích món này.
Công bằng mà nói, ẩm thực Đà Nẵng cũng ko có gì quá đặc sắc. Hải sản phong phú nhưng cách chế biến ko ngon = các vùng biển khác. Cũng có thể do khẩu vị cháu hơi cực đoan :D

Chỉnh sửa cuối:

thinhpt

Xe hơi
Tiếp đi cụ chủ ơi, em đang hóng, để dành hè năm sau em làm một chuyến.! Vodka

kochino

Xe tăng
Đà Nẵng thì tầm chục năm gần đây năm nào em cũng đi độ 5-7 lần, đặc biệt 3 năm gần đây và khoảng 2 năm nữa thì tháng nào cũng đi 1,2 lần, cảm nhận thì càng ngày càng bị kém đi, đặc biệt 2 năm trở lại đây thì khách Trung Quốc và Hàn nhiều vô kể, mà cái đội Trung Quốc nó đi đến đâu nó phá chỗ đấy. Giờ em đến Đà Nẵng e cũng chỉ chơi trong phố phía bên này cầu thôi, chứ sang bên cầu bãi biển khu du lịch là không khoái nữa rồi. Tháng trước em đi 1 vệt từ Đã Nẵng vào Quy Nhơn, cảm nhận Quy Nhơn đang phát triển và khả năng sẽ hút dần khách của Đà nẵng.

Thổ môn

Xe tải
Đà Nẵng thì tầm chục năm gần đây năm nào em cũng đi độ 5-7 lần, đặc biệt 3 năm gần đây và khoảng 2 năm nữa thì tháng nào cũng đi 1,2 lần, cảm nhận thì càng ngày càng bị kém đi, đặc biệt 2 năm trở lại đây thì khách Trung Quốc và Hàn nhiều vô kể, mà cái đội Trung Quốc nó đi đến đâu nó phá chỗ đấy. Giờ em đến Đà Nẵng e cũng chỉ chơi trong phố phía bên này cầu thôi, chứ sang bên cầu bãi biển khu du lịch là không khoái nữa rồi. Tháng trước em đi 1 vệt từ Đã Nẵng vào Quy Nhơn, cảm nhận Quy Nhơn đang phát triển và khả năng sẽ hút dần khách của Đà nẵng.
Các bác mà ăn hải sản ở đà nẵng ?nếu không có <Thổ Công> không đúng chủng loại đâu, cụ thể ở đường Nguyễn Tất Thành , cua bể to tổ bố nhưng chất lượng thì thôi rồi .....bỏ đi.

nhatld

Xe tăng

Bò nhúng ớt ạ. Ngon tuyệt

nhatld

Xe tăng
Nhà cháu vừa đi đợt 2.9 vừa rồi. Chung nỗi thất vọng khi nghỉ đêm ở Hội An để sáng ra biển Cửa Đại.

x.man

Xe điện
Hành trình của nhà em sang ngày thứ 4 ở Đà Nẵng. Kế hoạch của ngày này là sẽ đi Thánh địa Mỹ Sơn, một địa danh nổi tiếng cách thành phố ĐN khoảng 60km về hướng nam. Nhà em khởi hành lúc 9h, chừng 10h45 thì đến nơi. Đường đi chủ yếu qua QL1A, đẹp nhưng lưu lượng xe lớn nên ko đi nhanh được. Rẽ vào khu di tích có 1 đoạn đang làm dở rất xấu, V2 của e bị sạt gầm ko qua được phải nhờ mấy bác công nhân ra xúc đá lấp vào.

Buổi trưa, lại là ngày thường nên khu di tích khá vắng. Ngoài gia đình cháu thì chỉ có thêm vài tốp khách nước ngoài.

Từ cổng soát vé vào đến khu tháp cổ mất chừng 4km, xe điện đưa chừng 2km, quãng đường còn lại thì đi bộ giữa rừng như thế này ạ.

Nhà cháu thăm quan khu tháp trong thời tiết oi bức vô cùng khó chịu. Lượn đủ 1 vòng thì mưa như trút nước. Ngồi trú mưa, bất chợt nghĩ đến câu hát kinh điển "mưa vẫn mưa bay trên tầng tháp cổ" của cố nhạc sỹ Trịnh Công Sơn. Chả biết ngày xưa Cụ có gặp mưa ở đây giống mình ko :))

Suốt gần 2 tiếng trú mưa trong căng tin trong khu di tích, nhà em bụng đói meo vì ở đây ngoài kem ra chẳng có gì ăn được. May sao đến 2h chiều thì mưa tạnh. Vì trời mưa nên BQL đưa xe điện đến tận nơi đón khách, đỡ được công đoạn đi bộ chiều ra.

Trên đường về, cháu quyết định rẽ vào QL1A cũ để check thử món bê thui Cầu Mống tại chính nơi khai sinh ra nó.

Kết quả khá bất ngờ. Bê tại Cồng Mống không ngon bằng Bê Cầu Mống ở Đà Nẵng. Giá cả thì tương đương & không có món cháo :)

x.man

Xe điện
Các bác mà ăn hải sản ở đà nẵng ?nếu không có <Thổ Công> không đúng chủng loại đâu, cụ thể ở đường Nguyễn Tất Thành , cua bể to tổ bố nhưng chất lượng thì thôi rồi .....bỏ đi.
Nhà cháu cũng được thổ dân dẫn đi mấy chỗ, nhưng quả thật là vẫn ko thấy ưng cái bụng ạ :D. Nhưng phải thừa nhận món ớt xanh ăn với hải sản thì ngon vô đối :))
Bò nhúng ớt ạ. Ngon tuyệt
Món này có phải đặc sản ĐN ko cụ? Nếu đúng thì cháu bỏ qua mất rồi :(
Nhà cháu vừa đi đợt 2.9 vừa rồi. Chung nỗi thất vọng khi nghỉ đêm ở Hội An để sáng ra biển Cửa Đại.
Hôm cháu xuống, mò vào tận bến tàu cơ. Nhìn cảnh hoang phế mà xót xa.

x.man

Xe điện
Công nhận khách nước ngoài nhiều. Cháu gặp khách Hàn nhiều hơn khách TQ. Quy Nhơn cháu cũng vào có dịp lê la chừng 10 ngày trong đó cách đây chừng 5-6 năm. Đợt đấy Quy Nhơn ko có gì cụ ạ. Cảm giác bị kẹp bởi Đà Nẵng & Nha Trang nên ko ngoi lên được.. Nhớ nhất có món gà chỉ, tò mò mãi ko biết thế nào là chỉ, hóa ra là chỉ con nào thì họ thịt con đó :)):)):)):))

Thổ môn

Xe tải
Nhà cháu cũng được thổ dân dẫn đi mấy chỗ, nhưng quả thật là vẫn ko thấy ưng cái bụng ạ :D. Nhưng phải thừa nhận món ớt xanh ăn với hải sản thì ngon vô đối :))

Món này có phải đặc sản ĐN ko cụ? Nếu đúng thì cháu bỏ qua mất rồi :(

Hôm cháu xuống, mò vào tận bến tàu cơ. Nhìn cảnh hoang phế mà xót xa.
Món ớt xanh ( muối ớt ) ăn với hải sản thì đúng đấy.chưa quen thì ăn luôn mồm ....hì ...hi...

Prelax

Xe tăng
Cơm gà này chán, cụ về Tú Tài ở đường Hải Phòng ăn ngon hơn rất nhiều!
Vừa rồi em cũng Miền Trung du kí 1 chuyến, cơm gà này em cũng thấy chẳng ra sao cả, nói chung món quảng như cơm gà với lại bánh tráng hay mì quảng em k thấy ngon chỗ mô. Đà nẵng thì mấy món ăn sáng như bún phở em cũng k thấy ngon. Em chỉ thấy ngon xứng với tin đồn là chè cô gì ấy ở 175 đường hải phòng và bánh mỳ bà Lan gì ấy ở đường Trưng vương thì phải ( thông cảm cho em chỉ mang máng vậy )
Nói chung ăn ở Huế là e thấy ngon nhất ( các loại bánh , khoảng 5 hay 6 loại gì đó rất ngon. Cơm thì mang phong cách đất bắc dễ ăn và ngon bổ rẻ. Nói thật là hải sản các cụ cũng chỉ thấy ngon 1 đến 2 bữa là cùng. Chủ yếu vẫn là các món ăn khác phải ngon và hợp khẩu vị.
Em hóng chuyến đi bằng tin na của cụ chủ , cụ kể tiếp đi!

x.man

Xe điện
Vừa rồi em cũng Miền Trung du kí 1 chuyến, cơm gà này em cũng thấy chẳng ra sao cả, nói chung món quảng như cơm gà với lại bánh tráng hay mì quảng em k thấy ngon chỗ mô. Đà nẵng thì mấy món ăn sáng như bún phở em cũng k thấy ngon. Em chỉ thấy ngon xứng với tin đồn là chè cô gì ấy ở 175 đường hải phòng và bánh mỳ bà Lan gì ấy ở đường Trưng vương thì phải ( thông cảm cho em chỉ mang máng vậy )
Nói chung ăn ở Huế là e thấy ngon nhất ( các loại bánh , khoảng 5 hay 6 loại gì đó rất ngon. Cơm thì mang phong cách đất bắc dễ ăn và ngon bổ rẻ. Nói thật là hải sản các cụ cũng chỉ thấy ngon 1 đến 2 bữa là cùng. Chủ yếu vẫn là các món ăn khác phải ngon và hợp khẩu vị.
Em hóng chuyến đi bằng tin na của cụ chủ , cụ kể tiếp đi!
Cháu cùng khẩu vị với cụ rồi, cũng thấy món Huế ngon & phong phú hơn. Bánh mỳ cụ nói đây ạ, công nhận ngon mà rẻ. Có 7k/1 cái. Quán nằm ngay ngã 4 Phan Châu Trinh - Phan Đình Phùng.

Prelax

Xe tăng
Cháu cùng khẩu vị với cụ rồi, cũng thấy món Huế ngon & phong phú hơn. Bánh mỳ cụ nói đây ạ, công nhận ngon mà rẻ. Có 7k/1 cái. Quán nằm ngay ngã 4 Phan Châu Trinh - Phan Đình Phùng.
Bánh mỳ bà lan đây phải k cụ..hehe. ngon cụ nhờ :x

oblackvn

Xe hơi
Cũng mong đi chơi long dong được như cụ cơ mà F1 nhà e còn nhỏ quá thành ra ko đi kiểu phượt được.
Xin kính cụ một ly, e ngồi hóng tiếp chuyến đi của cụ...!