[CCCĐ] Lang thang Đà Nẵng

supersanhdieu

Xe buýt
Hải sản em thấy ở Mỹ Hạnh vẫn chất lượng so với ngày trước, giá cả thì đắt hơn. Còn chỗ bé Mặn gì đấy trên mạng hay share thì em chưa vào vì qua duy nhất 1 lần nhìn như biển người nên cũng chưa vào thử. Còn mấy quán bên bờ sông Hàn thì để nhậu lai dai cũng ngon ạ, vào đấy mấy bác người Đà Nẵng hay dẫn ra mấy quán ntn ạ.
Mỹ hạnh đúng là đồ chuẩn, ngon nhưng giá cả thì khá chát. E vừa đi xuyên việt về xong.

quangthegtvtk49

Xe hơi
em mới đến Đà Nẵng đc 1 lần. đang lên kế hoạch đưa vợ cả đi vào đó 1 lần nữa

manchester6868

Xe tăng
Nhà Cụ đi dài nhỉ. Nhà em được cái cả thèm chóng chán, không ở khu vực nào quá 2 ngày. Chúc mừng chuyến đi nhé Cụ

lieugl

Xe tải
Tháng 8 vừa rồi em cũng đến Đà Nẵng, thấy biển nhiều Sứa lắm, F1 nhà em xuống tắm 5' đòi lên luôn vì ngứa. Chắc bãi Bụt này ko có Sứa nên mới tắm thoả thích hả cụ?
em đi hồi tháng 8 cũng lắm sứa dạt vào lắm,ngứa kinh khủng.thấy bảo thành phố đang tìm cách giải quyết,không biết sang năm có khá hơn không để còn quay lại.:)

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Đã đến ĐN và nhất định sẽ quay lại ;)). Cụ thớt chụp ảnh đẹp quá.

Gomtamlinh

Xe tải
Em hóng cái vụ hành sự sau khi hết bát bún bò Mỹ Tâm:D

x.man

Xe điện
Cáo lỗi với các cụ ghé qua. Mấy hôm vừa rồi em có chút việc ríu quá, chả có thời gian post ảnh hầu các cụ/mợ ạ.
Trở lại với chuyến đi. Sau 1 ngày vần nắng gió ở Cù Lao Chàm, hôm sau mấy đứa trẻ con mệt lử nên nhà cháu dưỡng quân (bọn này mà ốm là hỏng hết bánh kẹo). Sáng dậy muộn nên mấy hàng bình dân quanh khách hết đồ ăn, lại phải dong cả nhà qua Trúc Lâm Viên. Cụ nào đi Du lịch Đà Nẵng chắc cũng ghé qua quán này hết nhỉ? Nhà cháu đến quán full khách & hầu hết nói giọng bắc :))

Qua quán này mấy lần, lần nào cháu cũng ăn Mỳ Quảng. Thật thà mà nói, Mỳ quán này không giống Mỳ quảng xịn lắm nhưng cháu thấy hợp khẩu vị.

Ăn sáng xong, nhà cháu tạt qua hàng bánh mì Cô Chi ở góc Phan Đình Phùng - Phan Châu Trinh làm mấy cái để dành bữa trưa. Quán này ở trên có cụ nhắc, bánh công nhận ngon thật. Chả hiểu cái nước sốt làm kiểu gì mà nó ngậy thế. Giờ gõ đến đây cháu cũng phải nuốt nước bọt các cụ/mợ ạ. Mình cháu ăn hết 3 cái này là ấm bụng, mỗi cái chỉ có 7k.

Hôm đấy nắng gắt, cả nhà cháu ở trong phòng làm bạn với điều hòa cho đến tận chiều. 4h, lũ trẻ í ới đòi đi tắm biển. Cháu chợt nhớ đến 1 bãi có vẻ vắng vắng hôm qua trên đường về đi qua. Mở Google thì biết đấy là bãi Non Nước.

Bãi cách trung tâm TP chừng 10km (khu Ngũ Hành Sơn). Bõ công đi xa các cụ ạ! Bãi vắng, đẹp mê hồn

Cả bãi chỉ có nhà cháu & 4 bạn tây nằm đọc sách. Ghế nằm thỏa mái, nhưng hình như chỉ tính tiền mấy bạn Tây Lông vì lúc cháu nằm, các bạn ấy có nhắc gì đến tiền đấy mà về sau hỏi trả tiền mấy chú cứu hộ cứ nhe răng cười. Thế có điên ko :))

Cũng như các bãi khác, giá tắm tráng ở đây là 3k/1người. Nhưng ở bãi này nhà cháu gửi xe nên chủ dịch vụ bỏ qua tiền tắm tráng. Vậy là 20k cả trông xe, cả tắm sạch sẽ. Được bớt mấy nghìn bạc ko quan trọng, quan trọng là cảm giác dễ chịu phải ko các cụ mợ. Bù lại, nhà cháu cũng mua ủng hộ chục chai nước suối, mặc dù trong cốp xe vẫn còn cả nguyên thùng.

Tắm tráng nó như này đây ạ. 3k, tắm chán thì thôi nhé :))

x.man

Xe điện
Em hóng cái vụ hành sự sau khi hết bát bún bò Mỹ Tâm:D
Theo cụ cả ngày ngồi xe, xong lại ních chặt bụng rồi thì có hành sự được ko :))
Nhà Cụ đi dài nhỉ. Nhà em được cái cả thèm chóng chán, không ở khu vực nào quá 2 ngày. Chúc mừng chuyến đi nhé Cụ
Cảm ơn cụ. Trước nhà em cũng thế ạ. Được cái Đà Nẵng cũng lắm chỗ đi nên mãi mới chán chán. Kế hoạch là nếu Đà Nẵng ko ổn sẽ dạt vào Quảng Ngãi, Quy Nhơn. Thế mà cuối cùng cũng phải để dành 2 điểm kia đến lần sau đấy.
em đi hồi tháng 8 cũng lắm sứa dạt vào lắm,ngứa kinh khủng.thấy bảo thành phố đang tìm cách giải quyết,không biết sang năm có khá hơn không để còn quay lại.:)
À, cụ nói em mới nhớ. Mấy bãi tắm chính hình như được quây lưới rồi ạ. Cháu cũng thắc mắc ko hiểu, có thể đây là giải pháp.
hay qua, em rất thích những ảnh chụp qua kính lái cứ như e cũng đang đc đi vậy nhưng cụ chụp vơh 2 hơi ít.
Cảm ơn cụ. Từ góc lái nhìn cảnh nó có cái đẹp riêng, cháu cũng biết thế nhưng ko dám chụp nhiều vì nhìn thế thôi, nhưng cũng mất an toàn ra phết ạ :D
Đã đến ĐN và nhất định sẽ quay lại ;)). Cụ thớt chụp ảnh đẹp quá.
Cảm ơn cụ. Cụ nhớ quay lại nhiều nhiều nhé :D

zoro1970

Xe container
Đà Nẵng chắc không còn xa lạ với nhiều cụ/mợ trên này nữa, với em cũng vậy. Em đã đến Đà Nẵng nhiều lần, tuy nhiên chỉ đến kiểu ghé qua, nên chưa bao giờ em cảm nhận được cái danh hiệu "Thành phố đáng sống nhất Việt Nam" nó xác thực đến mức nào. Với tâm sự ấy, em quyết định đầu tư 10 ngày để trải nghiệm vùng đất này cùng gia đình.

Phần 1: Đi đường:

Nhà em xuất phát từ Hà Nội vào lúc 4:15 sáng.

Em chạy một mạch theo đường 1, 5h40 đến địa phận Thanh Hóa.

Theo kế hoạch sẽ dừng chân ăn sáng tại đây nhưng hôm đó trời mưa tầm tã, hàng quán sơ xác nên em quyết định chạy thẳng.

7:30 đến Quỳnh Thiện - Nghệ An mưa ngớt, nhà cháu dừng xe ăn sáng. Phở gà ở đây tạm được, 25k/1 bát.

Ăn uống nghỉ ngơi chừng 30p, nhà cháu tiếp tục chạy. Trời mưa, đường vắng nên cũng tương đối nhàn. Khoảng 10h30 nhà cháu đã đến Kỳ Anh, Hà Tĩnh. Lúc này mưa ngớt hẳn. Cháu bị dính tốc độ đoạn này (92/80).

Nhà cháu ăn nhẹ trên xe & túc tắc đi tiếp. Đến 11h30 qua mộ Cụ Giáp tại QB, do thời tiết đẹp nên nhà cháu quyết định rẽ vào mặc dù theo kế hoạch là sẽ viếng cụ trên đường đi ra.

Khu mộ Đại tướng đã hoàn thiện & được quản lý rất quy củ. Có tủ gửi đồ, đăng ký tên tuổi, lúc lên mộ có người chuẩn bị sẵn hương.
Công nhận là Bác Giáp rất tinh tế, phong cảnh khu này phải nói là cực kỳ tuyệt vời: biển xanh, cát vàng, thông reo vi vút. Nghe đồn khu này đã quy hoạch làm resort trước khi Bác mất, giờ phải chuyển cơ cấu. Hôm em ở đấy cũng khá nhiều đoàn đến viếng, chủ yếu là tiện chuyến Bắc Nam.

Một góc Vũng Chùa nhìn từ mộ Đại Tướng

Bãi biển trên đường vào khu mộ, bãi này cách đường 1 chừng 2km. Thực sự là rất đẹp ạ.

Chia tay Đại tướng bằng màn nghịch cát no nê, bọn trẻ con lên xe lăn quay ra ngủ. Em lại nhai kẹo túc tắc cầm lái. Đường đẹp, cảnh đẹp nên cũng thấy tỉnh táo thỏa mái. Cháu qua Đồng Hới lúc 13h. Qua đoạn đường tránh thành phố, hai bên đường rất nhiều đồi thấp trồng bạch đàn. Bất chợt lại nhớ đến đoạn đường nào đấy ở Nga. Đường vắng, mây trắng và bát ngát bạch dương.

Qua Đồng Hới chừng 40km đến Gia Ninh, cháu quyết định gọi tụi trẻ con dậy. Khung cảnh dễ liên tưởng đến những con đường băng qua sa mạc ở Mỹ này cũng đáng để ngắm phải không các cụ/mợ?

Tạm biệt Quảng Bình, nhà cháu đến Quảng Trị lúc 14:30 chiều. Theo chị google mách, cháu chạy theo đường tránh nên kế hoạch thăm Thành Cổ & cầu Hiền Lương phá sản. Cháu dừng lại cho Gấu mua bơ (nhìn thì ngon nhưng ăn rất chán) & cảm nhận qua loa không khí ngoại ô Quảng Trị

Sau khi bắn hết 2 điếu thuốc, nhâm nhi hết chai 247 ướp lạnh, cháu lại tiếp tục sự nghiệp đường lối. Đích phía trước là Huế, theo kế hoạch nhà cháu sẽ nghỉ đêm tại đây.

16:30 tới Huế. Nhà cháu chưa đặt phòng nên lượn lờ trong Thành để tìm. Rất nhanh, sau vài phút google thì cũng tìm được bến đáp phù hợp tại Khách sạn Đường sắt. Khách sạn trong thành nhưng khá rộng rãi, giá cả cũng chấp nhận được.
Sau 12h đồng hồ làm bạn với ghế sau, lũ trẻ con đã nhìn thấy giường, vợ cả đã thấy wc sạch sẽ & vợ 2 đã được tắm rửa... suông bằng vòi nước tưới cây :)).

Nhà cháu chọn quán Bà Đỏ để trải nghiệm ẩm thực Huế. Các món Huế ở đây rất ngon, đặc biệt là các món bánh. Thật sự là chưa bao giờ cháu thấy F1 ăn nhanh, ăn nhiều & ăn ngon lành đến thế.

Bánh bèo

Bánh nậm

Nem lụi

Bánh ram ít

Bọn trẻ chén tì tì, vợ chồng cháu thì chén từ từ. Phải để dành bụng đến đêm chúng nó ngủ còn .. hành sự.

Và đúng như dự tính, lúc bọn trẻ ngủ, 2 vợ chồng cháu ... lượn ngay ra bún bò Mỹ Tâm.

Các cụ/mợ thấy sao? 30k thôi đấy !
Nhìn ảnh cụ lại muốn xách ba lô đi tiếp....

kochino

Xe tăng
Mỹ hạnh đúng là đồ chuẩn, ngon nhưng giá cả thì khá chát. E vừa đi xuyên việt về xong.
Vâng đúng rồi cụ, nói chung giá chát nó cũng đáng ạ :D. E lại vừa vào ĐN hôm thứ 6 tuần vừa rồi, lần này vào ko dùng hải sản nữa mà mấy ae trrong đấy dẫn ra mấy quán nhậu ở đường Nguyễn Tất Thành, chủ yếu là các món nhậu kiểu bò, bê, nghé, gà, chim ... nhưng mà nấu thành nhiều kiểu rất ngon và hợp khẩu vị, nhất là ngồi lai rai nhậu thì đc. Ngồi nói chuyện mới biết quán Bé Mặn ăn cũng bình thường nhưng mà hầu hết khi các cụ hỏi lễ tân khách sạn thì gần như 100% lễ tân chỉ ra bé Mặn :D mà giờ bé Mặn giá cũng mặn rồi. Hôm rồi thời gian ra sân bay còn thừa, e ngồi cafe ngay đầu cầu rồng, mở FB thấy quảng cáo có cái mì Quảng ếch ngay gần đấy, nên cũng thử ra xem thế nào, mặc dù ko thích mấy quan công nghiệp kiểu phở 24 lắm, nhưng gần nên em cũng thử, vào gọi 1 tô đặc biệt 59k ( gồm 1 con tôm, 2 miếng thịt lơn, 1 đùi ếch, và 2 miếng thịt gà) và 1 cốc trà đá + 1 bánh tráng, ăn mà no căng bụng, khẩu vị em thấy đậm đà, nếu đi du lịch các cụ có thể thử :). Mỗi tội làm hơi lâu :P

keeponlylove

Xe điện
Cáo lỗi với các cụ ghé qua. Mấy hôm vừa rồi em có chút việc ríu quá, chả có thời gian post ảnh hầu các cụ/mợ ạ.
Trở lại với chuyến đi. Sau 1 ngày vần nắng gió ở Cù Lao Chàm, hôm sau mấy đứa trẻ con mệt lử nên nhà cháu dưỡng quân (bọn này mà ốm là hỏng hết bánh kẹo). Sáng dậy muộn nên mấy hàng bình dân quanh khách hết đồ ăn, lại phải dong cả nhà qua Trúc Lâm Viên. Cụ nào đi Du lịch Đà Nẵng chắc cũng ghé qua quán này hết nhỉ? Nhà cháu đến quán full khách & hầu hết nói giọng bắc :))

Qua quán này mấy lần, lần nào cháu cũng ăn Mỳ Quảng. Thật thà mà nói, Mỳ quán này không giống Mỳ quảng xịn lắm nhưng cháu thấy hợp khẩu vị.

Ăn sáng xong, nhà cháu tạt qua hàng bánh mì Cô Chi ở góc Phan Đình Phùng - Phan Châu Trinh làm mấy cái để dành bữa trưa. Quán này ở trên có cụ nhắc, bánh công nhận ngon thật. Chả hiểu cái nước sốt làm kiểu gì mà nó ngậy thế. Giờ gõ đến đây cháu cũng phải nuốt nước bọt các cụ/mợ ạ. Mình cháu ăn hết 3 cái này là ấm bụng, mỗi cái chỉ có 7k.

Hôm đấy nắng gắt, cả nhà cháu ở trong phòng làm bạn với điều hòa cho đến tận chiều. 4h, lũ trẻ í ới đòi đi tắm biển. Cháu chợt nhớ đến 1 bãi có vẻ vắng vắng hôm qua trên đường về đi qua. Mở Google thì biết đấy là bãi Non Nước.

Bãi cách trung tâm TP chừng 10km (khu Ngũ Hành Sơn). Bõ công đi xa các cụ ạ! Bãi vắng, đẹp mê hồn

Cả bãi chỉ có nhà cháu & 4 bạn tây nằm đọc sách. Ghế nằm thỏa mái, nhưng hình như chỉ tính tiền mấy bạn Tây Lông vì lúc cháu nằm, các bạn ấy có nhắc gì đến tiền đấy mà về sau hỏi trả tiền mấy chú cứu hộ cứ nhe răng cười. Thế có điên ko :))

Cũng như các bãi khác, giá tắm tráng ở đây là 3k/1người. Nhưng ở bãi này nhà cháu gửi xe nên chủ dịch vụ bỏ qua tiền tắm tráng. Vậy là 20k cả trông xe, cả tắm sạch sẽ. Được bớt mấy nghìn bạc ko quan trọng, quan trọng là cảm giác dễ chịu phải ko các cụ mợ. Bù lại, nhà cháu cũng mua ủng hộ chục chai nước suối, mặc dù trong cốp xe vẫn còn cả nguyên thùng.

Tắm tráng nó như này đây ạ. 3k, tắm chán thì thôi nhé :))

Bãi biển đẹp thế mà ít người nhỉ??

x.man

Xe điện

khanghuy

Xe tải
Cụ chủ và gia đình có chuyến đi thật thú vị. Đà Nẵng đúng là thành phố đáng sống

quangthegtvtk49

Xe hơi
Cụ chủ và gia đình có chuyến đi thật thú vị. Đà Nẵng đúng là thành phố đáng sống
em đến đây dịp 30/4 vừa rồi. bãi biển cũng vắng. ấn tượng với bãi biển cát trắng và không thấy rác. mịn nữa. các món ăn vặt ở đây cũng rẻ. bọn cháu 5 người mà ăn no mới hết có 100k.

supersanhdieu

Xe buýt
em đến đây dịp 30/4 vừa rồi. bãi biển cũng vắng. ấn tượng với bãi biển cát trắng và không thấy rác. mịn nữa. các món ăn vặt ở đây cũng rẻ. bọn cháu 5 người mà ăn no mới hết có 100k.
E thật cụ là năm nay tắm bãi mỹ Khê người bị rát rất khó chịu, cả gđ e đều cảm thấy thế nên chỉ ngâm 15p, ko biết có phải fomusa?

quangthegtvtk49

Xe hơi
E thật cụ là năm nay tắm bãi mỹ Khê người bị rát rất khó chịu, cả gđ e đều cảm thấy thế nên chỉ ngâm 15p, ko biết có phải fomusa?
30/4 bọn em đi chơi ở đấy, chơi trò chơi chán rồi lăn ra biển Mỹ Khê tắm. chả ai sao cả cụ à

Cuối tháng cũng nhấc mông và đi ĐN, nạp thêm thông tin từ chuyến đi của cụ. Cảm ơn cụ nhiều!

Brad Tran

Xe đạp
Công nhận đi như cụ thì quá hay. Nhất định năm tới em sẽ thu xếp đi một chuyến giống cụ. Lần đi trước em được trải nghiệm ở Đà Nẵng còn món sữa chua muối, ăn cũng hay và lạ. Quán cực kỳ đông và ăn xong nhìn bàn nào bàn nấy la liệt cốc rất phê. Tuy nhiên, giá thì không thể rẻ hơn được. Bọn em 6 người ăn no luôn mà hết có chưa đến 100k. Nếu cụ có dịp quay lại ĐN thử xem sao nhé.

Vmtu8x

Xe hơi
ảnh cụ chủ chụp đẹp quá