[Funland] Làm trang trại hữu cơ, e cần tư vấn.

Anh.sgon

Đi bộ
Tiện thể em hỏi các cụ chuyên gia nông nghiệp tý. Em định tự ủ tý phân hữu cơ như sau có được không:

1. Cám con cò : 10 KG
2. Men vi sinh ủ phân hữu cơ: gói 200gr
3. Thùng sơn 20 Lít.

Trộn lẫn cám và men ủ với nước trong thùng sơn 15 ngày. Thành phẩm hòa với nước để tưới cây cảnh, rau

Các cụ cho em hỏi, liệu vậy nó có ra được phân hữu cơ tốt tốt một tý không ạ. Em không ủ bằng cá vì thối lắm ạ.
Gần nhà cụ có bán phân trùng không? Ngoài này chắc gọi là phân giun. Bác có thể đơn giản dùng 200gr phâ n trùng hòa với 20 lít nước thủy cục đã bay hết chlor, sáng quậy chiều tưới cũng được. Nếu siêng thì đọc cách làm trà trùng thì hiệu quả hơn. Cám cò em nghĩ bác bỏ vào đống ủ hữu cơ thì tốt vì khả năng bác ủ ra mùi thối cao =))

Kính các cụ/mợ
Do chán với cv hiện tại và thực phẩm tràn lan trên thị trường mà e muốn thuê đất/hoặc trang trại gà,lợn có sẵn để về trồng trọt chăn nuôi theo hướng hữu cơ khép kín. Hoàn toàn ko thuốc, ko cám để cho ra những sản phẩm "Sạch" nhất để trc hết phục vụ gia đình mình, sau đó là bán ra ngoài. Rất mong nhận được sự ủng hộ của CCCM sau này trong việc tìm đầu ra cho sp.
Nhân đây cũng nhờ các cụ thông thái tư vấn cho e 1 vấn đề mà e băn khoăn.
Hiện e chưa có đất để làm, dự định thuê đất nhà nc để dựng lên hoặc thuê của cụ nào chán để llamf. Các cụ mợ thấy nên như thêd nào hợp lý hơn? Vì e ko đủ tiền mua đất. Nếu có phương án khác tốt hơn thì cũng nhờ các cụ chỉ bảo hoặc inbox cho e. Hoặc cụ mợ nào biết ai đang cho thuê thì nhắn e 1 tiếng.
Chân thành cám ơn ạ
SAU KHI E ĐƯA VĐ LÊN THÌ CÓ RẤT NHIỀU Ý KIẾN GÓP Ý VÀ EM NHẬN THẤY ĐANG CÓ SỰ HIỂU NHẦM MỘT CHÚT VỀ TỪ "HỮU CƠ" NÊN E XIN PHÉP ĐÍNH CHÍNH:
E LÀM HỮU CƠ KHÉP KÍN NGHĨA LÀ VÒNG HỮU CƠ-THỨC ĂN TUẦN HOÀN KHÉP KÍN, KO CÓ SỰ CAN THIỆP CỦA CHẤT HÓA HỌC, THUỐC HAY CHẤT BẢO QUẢN. VÀ E CŨNG KO LÀM THEO MỘT TIÊU CHUẨN VGAP HAY ORGANIC NÀO CẢ. VÌ EM KO ĐỦ NGUỒN LỰC CẢ VỀ TÀI CHÍNH HAY NHÂN LỰC. EM CHỈ DÁM KHẲNG ĐỊNH SẢN PHẨM EM LÀM RA ĐỦ SẠCH VÀ AN TOÀN ĐỂ SỬ DỤNG. GIA ĐÌNH EM SẼ LÀ NHỮNG NGƯỜI TIÊU THỤ SẢN PHẨM ĐÓ NÊN KO CẦN NÓI CÁC CỤ MỢ CŨNG HIỂU VÌ SAO. CÒN NTN LÀ SẠCH HAY AN TOÀN THÌ MỖI NG MỘT HỆ QUI CHIẾU NÊN E XIN PHÉP KO TRANH LUẬN VỚI CÁC CỤ/MỢ.
KHI LÀM CÁI NÀY E CŨNG XÁC ĐỊNH LÀ KO ĐƠN GIẢN VÀ TỐN TIME NÊN SẼ RẤT VUI NẾU MỘT NGÀY(HI VỌNG LÀ SANG NĂM) ĐƯỢC MỜI CÁC CỤ ĐẾN THĂM, TRỰC TIẾP THEO DÕI QUI TRÌNH SX VÀ DÙNG THỬ SP BÊN EM.
TRÂN THÀNH CÁM ƠN GÓP Ý CỦA CCCM VÀ E VẪN TIẾP TỤC GHI NHẬN, TIẾP THU VÀ HỌC HỎI TỪ GÓP Ý CỦA CCCM Ạ.
Ảnh chống cháy
Thuê đất thì khá rủi ro cụ ạ. Thất bại thì ko sao, chứ thắng là dễ mất với chủ đất, muíon ko vậy thì phải thỏa thuận hợp đồng thật chặt chẽ cụ ạ. Trước em cũng có ý tưởng này nhưng ko đủ tiềm lực, làm thực phẩm sạch em nghĩ ko khó, nhưng bán được thực phẩm sạch thì quá khó. Tự cung tự cấp cụ làm khoảng 1-2 nghìn mét là ok.

hahuanvn

Xe buýt
BÁO CÁO CÁC CỤ LÀ CÁI CHUYỆN ĐẤT ĐAI ĐÚNG LÀ QUÁ KHÓ. THUÊ THÌ LO BỊ ĐÒI LẠI ĐẤT, MÀ MUA THÌ HẾT LUÔN VỐN. #-o
Cách làm và đầu ra mới là điều khó chứ. Chứ đất thì không khó. Dân chỗ em chuyên trồng hoa, toàn lên Hà Tây cũ ( Phùng, Hoài Đức, Thượng Mỗ...) thuê đất của bà con đến cả chục năm nay, có thấy ai kêu ca gì về việc đòi đâu. Khi thuê toàn ghép từ vài nhà đến cả chục nhà để được 1 mảnh to.

Hình như qua "khảo sát" trên Otofun, thấy nhiều cụ nêu ra các cái khó, giờ cụ nhụt chí thì phải . Nếu điều này đúng, cụ nên stop ngay vì tinh thần và ý chí của cụ chưa đủ nhớn. Còn ý chí đã nhớn rồi thì cứ tự quyết, "đẽo cày" trên này thì không làm nổi đâu.

Em cũng mê món này lắm lắm !!!

Hakipack2

[Tịch thu bằng lái]
Tốt nhất các cụ chăn nuôi mà tận dụng được thức ăn thừa là tốt nhất, cái này bây giờ ko khó lắm vì nhà ai ăn uống cũng thừa bứa, như bà già em , để mỗi xóm 1 xô sơn 20l , chiều đi lấy nước gạo về nấu. , Nuôi đủ 5 Con lợn với 30 con gà , phân của nó ủ để bón 40 cây bưởi diễn vào 30. Cây mít thái , tuy nhiên cũng được chả đáng báo , nhưng được cái ko bao giờ bị lỗ
Món này gọi là organic food thì được, nhưng không gọi là safety food được. Trong sơn có chứa nhiều chất độc khác nhau, dẫn tới thùng chứa sơn sẽ ngấm chất độc, dùng thùng này để đựng thức ăn thừa thì chất độc sẽ ngấm sang thức ăn rồi gà lợn ăn vào thì nó nhiễm sang gà lợn, tồn dư thải ra đem bón rau thì nó nhiễm ra rau... Vì thế nuôi trồng kiểu này nếu xin chứng nhận chất lượng của VN còn khó chứ đừng nói đáp ứng tiêu chuẩn xuất khẩu ra nước ngoài

Cách làm và đầu ra mới là điều khó chứ. Chứ đất thì không khó. Dân chỗ em chuyên trồng hoa, toàn lên Hà Tây cũ ( Phùng, Hoài Đức, Thượng Mỗ...) thuê đất của bà con đến cả chục năm nay, có thấy ai kêu ca gì về việc đòi đâu. Khi thuê toàn ghép từ vài nhà đến cả chục nhà để được 1 mảnh to.

Hình như qua "khảo sát" trên Otofun, thấy nhiều cụ nêu ra các cái khó, giờ cụ nhụt chí thì phải . Nếu điều này đúng, cụ nên stop ngay vì tinh thần và ý chí của cụ chưa đủ nhớn. Còn ý chí đã nhớn rồi thì cứ tự quyết, "đẽo cày" trên này thì không làm nổi đâu.

Em cũng mê món này lắm lắm !!!
Hihi, nếu 1 dự án mà khảo sát ý kiến đã nhụt chí thì ko nên làm bất cứ cái gì cụ ạ. Nhưng mấy ngày đi tìm đất, đàm phán thuê mới thấy khốn khổ. Đất của dân dc giao nhưng họ ko làm trưc tiếp mà bắt qua xã vì sợ mình chạy còn có xã để bắt đền. Mà xã thì abcxyz. Hợp đồng thì dân đòi 1 năm 1 để còn tăng giá, thuê tối đa 10 năm. Rồi thì mấy hộ cạnh nhau, đòi giá cũng khác nhau. Vv.v.v. Nói chung đi mấy ngày chả làm dc cái gì.

TungThoc

Xe điện
Hihi, nếu 1 dự án mà khảo sát ý kiến đã nhụt chí thì ko nên làm bất cứ cái gì cụ ạ. Nhưng mấy ngày đi tìm đất, đàm phán thuê mới thấy khốn khổ. Đất của dân dc giao nhưng họ ko làm trưc tiếp mà bắt qua xã vì sợ mình chạy còn có xã để bắt đền. Mà xã thì abcxyz. Hợp đồng thì dân đòi 1 năm 1 để còn tăng giá, thuê tối đa 10 năm. Rồi thì mấy hộ cạnh nhau, đòi giá cũng khác nhau. Vv.v.v. Nói chung đi mấy ngày chả làm dc cái gì.
Bình tĩnh cụ ơi, đi nhiều xem nhiều, đặt vấn đề rõ ràng minh bạch để tìm đất, bao giờ thực sự hài lòng mới triển khai. Đôi khi nó là cái duyên

Bình tĩnh cụ ơi, đi nhiều xem nhiều, đặt vấn đề rõ ràng minh bạch để tìm đất, bao giờ thực sự hài lòng mới triển khai. Đôi khi nó là cái duyên
E vừa chạy về tít hòa bình, mảnh đất đồi cũng ưng ý mà xa quá a ạ. Gần 90km.

Thực hiện project này, cụ định ban đầu làm với diện tích bao nhiêu, định nuôi những con gì vậy. Cụ tự làm hết hay việc chính vẫn làm vậy
E định làm tầm 10.000m2 trước, sau đó mở rộng. Nuôi thì lợn rừng và gà thả vườn. E ko tự làm mà thuê nhân công. 1 ng trông và hàng ngày, còn lại thời vụ

NoiThatAnPhat

Xe tăng
E có đứa e đang định trồng Mít + Chuối + dược liệu trên 1 cái đảo, hơn 20 ha, cách trung tâm Hn chưa đến 100km. Nếu cụ tâm huyết thực sự và cũng có lực về tài chính (ít tiền e nói thật là ko làm được ạ, dựng 1 hàng rao bảo vệ đơn giản nhất cũng tiền trăm, xây chuồng lợn đơn giản tầm 500k/m2 có mái và tầm 100k/m2 sân, nuôi 1 con lợn thì tổng không gian mất ít nhất 2m2 nếu ko thả sân, mất gấp đôi nếu cả sân thả; chuồng gà cũng tầm 500k/m2, nhưng gà chỉ cần 5c/m2 nếu ko thả và tầm 2c/m2 nếu có sân thả thì thêm 100k/m2 sân; Chỗ trồng trọt thì đơn giản hơn,....nói chung cụ ko rảnh ít nhất là 1 tỷ thì ko ổn, và càng nhiều tiền thì càng mở rộng và làm được nhiều cái, vì 20ha nó rộng lắm, 200.000m2, nếu hình vuông thì mỗi cạnh nó dài gần 1500m.
Nếu cụ có lực thì để e chắp nối để cụ ngồi 1 hôm nói chuyện với đứa e e nhé.
Số của e: Quang 0886.31.8681.

Thích Đu Đủ

Xe điện
Vâng, mợ nói chuẩn. Đúng là trước đây nếu ko dùng cám thì sẽ rất lâu như mợ nói. Cho nên e đã cất công đi tìm hiểu một số trang trại thì thấy nếu e nuôi bằng giun, dế, rau củ quả thì cũng ko quá lâu mợ ạ. Mà thịt thương phẩm của lợn, gà thả vườn thì mợ biết là nó hơn hàng công nghiệp như thế nào rồi đấy.Thế nên e mới quyết làm!
Cụ dưới chuẩn cụ này ^^ thế nên em nuôi để cho vầu miệng thôi :) muốn mua em cứ 200k/kg em mới bán //

Quan trọng ai tin nó là hữu cơ ấy, nếu chưa có đầu ra mà đi xây dựng thương hiệu thì cũng tốn kha khá.
Cơ mà đc cái ngồi ngắm lũ gà nó ăn thư giãn hơn ngồi soi bọn đồng nghiệp ở cty nhiều, cụ nhỉ ^^

Chỉnh sửa cuối:

Archer

Xe điện
Em trồng cuối, đu đủ, rau, thêm mấy con mặt giặc này cho vui vườn vui tược:

Bé bé mà húc nhau tơi bời (chỉ là nghịch giỡn với nhau). Con Bush to cây thế này mà cũng ngán mấy con ranh con đó. Chịu khó cho thanh niên này chơi với mấy em bé kia có khi chả mấy lại thành Khaib đệ Nhị :))

haivu603122

Xe tải
ông cậu bán bn vậy cụ?
Khoảng 2 tỷ 5 đổ lại ạ. Em ở Hải dương, từ Hn (Time city) về đến nhà em đi theo ct 5b hết khoảng 1 tiếng. Đây là mảnh cậu em gom ruộng lại và đã có giấy chứng nhận làm trang trại. thời hạn sổ là 50 năm, chắc cũng được gần 10 năm rồi
Mảnh này sát ngay làng, cách 1 con đường làng là nhà của dân. Mấy năm trước cậu có nuôi khoảng 10 con lợn nái, nhưng giờ già và có bệnh nữa nên chán. nuôi lợn nhưng qui mô nhỏ quá nên ko ăn thua, lãi ko nhiều và lỗ cũng ko đáng bao nhiêu
Cơ sở thì cũng chưa được đầu tư nhiều, 2 cái ao , cái lớn khoảng 1500m cái nhỏ khoảng 500m. đất thì đã vượt (lấy từ ao) cao hơn so với xung quanh khoảng 40cm. nếu mua thì cũng đầu tư vào khá nhiều. em dự khoảng 1 tỷ là ít

tungLam.nwl

Xe tăng
Nói cụ đừng giận chứ tư tưởng thì ổn nhưng chỉ qua cách cụ nói em cũng thấy tỷ lệ thất bại là cao? Chưa nói đến việc từ ý tưởng đến bài toán kinh tế khi đất đai, thuê mướn, nhân lực không có kinh nghiệm chuyên môn, thị trường tiêu thụ đầu ra.. thì chỉ riêng cái tư duy không muốn theo quy trình nào,mà chỉ dám khẳng định chất lượng bằng việc gia đình mình ăn thì em e khó có nhiều người tin tưởng hoặc có thể thuyết phục được những siêu thị nhập hàng sau này.
Em thì nghĩ làm nông nghiệp sạch sẽ tốn chi phí đầu tư và giá bán không thể rẻ, đòi hỏi có kiến thức, kinh nghiêm thực tế. Nếu cụ không muốn tuân theo quy trình nào thì trước hết cụ phải rất rành rẽ và hiểu sâu các quy trình đó có ưu, nhược điểm gì từ đó show được sản phầm của cụ tạo ra khác gì?

E có đứa e đang định trồng Mít + Chuối + dược liệu trên 1 cái đảo, hơn 20 ha, cách trung tâm Hn chưa đến 100km. Nếu cụ tâm huyết thực sự và cũng có lực về tài chính (ít tiền e nói thật là ko làm được ạ, dựng 1 hàng rao bảo vệ đơn giản nhất cũng tiền trăm, xây chuồng lợn đơn giản tầm 500k/m2 có mái và tầm 100k/m2 sân, nuôi 1 con lợn thì tổng không gian mất ít nhất 2m2 nếu ko thả sân, mất gấp đôi nếu cả sân thả; chuồng gà cũng tầm 500k/m2, nhưng gà chỉ cần 5c/m2 nếu ko thả và tầm 2c/m2 nếu có sân thả thì thêm 100k/m2 sân; Chỗ trồng trọt thì đơn giản hơn,....nói chung cụ ko rảnh ít nhất là 1 tỷ thì ko ổn, và càng nhiều tiền thì càng mở rộng và làm được nhiều cái, vì 20ha nó rộng lắm, 200.000m2, nếu hình vuông thì mỗi cạnh nó dài gần 1500m.
Nếu cụ có lực thì để e chắp nối để cụ ngồi 1 hôm nói chuyện với đứa e e nhé.
Số của e: Quang 0886.31.8681.
Cám ơn cụ nhưng e chưa đủ lực tầm này.

Nói cụ đừng giận chứ tư tưởng thì ổn nhưng chỉ qua cách cụ nói em cũng thấy tỷ lệ thất bại là cao? Chưa nói đến việc từ ý tưởng đến bài toán kinh tế khi đất đai, thuê mướn, nhân lực không có kinh nghiệm chuyên môn, thị trường tiêu thụ đầu ra.. thì chỉ riêng cái tư duy không muốn theo quy trình nào,mà chỉ dám khẳng định chất lượng bằng việc gia đình mình ăn thì em e khó có nhiều người tin tưởng hoặc có thể thuyết phục được những siêu thị nhập hàng sau này.
Em thì nghĩ làm nông nghiệp sạch sẽ tốn chi phí đầu tư và giá bán không thể rẻ, đòi hỏi có kiến thức, kinh nghiêm thực tế. Nếu cụ không muốn tuân theo quy trình nào thì trước hết cụ phải rất rành rẽ và hiểu sâu các quy trình đó có ưu, nhược điểm gì từ đó show được sản phầm của cụ tạo ra khác gì?
Cụ nói thẳng e tiếp thu chứ giận gì đâu cụ ơi!

Em trồng cuối, đu đủ, rau, thêm mấy con mặt giặc này cho vui vườn vui tược:
View attachment 5609672
View attachment 5609673
Bé bé mà húc nhau tơi bời (chỉ là nghịch giỡn với nhau). Con Bush to cây thế này mà cũng ngán mấy con ranh con đó. Chịu khó cho thanh niên này chơi với mấy em bé kia có khi chả mấy lại thành Khaib đệ Nhị :))
View attachment 5609674
Thư thái ghê cụ nhể