[Funland] Làm trang trại hữu cơ, e cần tư vấn.

dalink

Xe điện
Theo em hiểu.
Nông nghiệp hữu cơ, sẽ sử dụng phân bón, thuốc BVTV có nguồn gốc hữu cơ, vi sinh. Vấn đề bao nhiêu phần trăm và phải tuân thủ theo tiêu chuẩn nào thì không biết.
Hiện nay, các sản phẩm thuốc BVTV có nguồn gốc hóa học, tồn lưu lâu, có hại nhiều cho sức khỏe cũng đã bị loại khỏi danh mục. Về mặt quản lý nhà nước là thế, nhưng ý thức người sử dụng mới là quan trọng.
Nó có chứng nhận được các tổ chức uy tín cấp mà cụ.

E có đứa e đang định trồng Mít + Chuối + dược liệu trên 1 cái đảo, hơn 20 ha, cách trung tâm Hn chưa đến 100km. Nếu cụ tâm huyết thực sự và cũng có lực về tài chính (ít tiền e nói thật là ko làm được ạ, dựng 1 hàng rao bảo vệ đơn giản nhất cũng tiền trăm, xây chuồng lợn đơn giản tầm 500k/m2 có mái và tầm 100k/m2 sân, nuôi 1 con lợn thì tổng không gian mất ít nhất 2m2 nếu ko thả sân, mất gấp đôi nếu cả sân thả; chuồng gà cũng tầm 500k/m2, nhưng gà chỉ cần 5c/m2 nếu ko thả và tầm 2c/m2 nếu có sân thả thì thêm 100k/m2 sân; Chỗ trồng trọt thì đơn giản hơn,....nói chung cụ ko rảnh ít nhất là 1 tỷ thì ko ổn, và càng nhiều tiền thì càng mở rộng và làm được nhiều cái, vì 20ha nó rộng lắm, 200.000m2, nếu hình vuông thì mỗi cạnh nó dài gần 1500m.
Nếu cụ có lực thì để e chắp nối để cụ ngồi 1 hôm nói chuyện với đứa e e nhé.
Số của e: Quang 0886.31.8681.
1500m 1 cạnh thì thì của cụ 2.250.000 m2 chứ không phải là 200.000 m2.

Nhưng mà, tóm lại. Với thực trạng ở VN hiện nay.
Sản phẩm nông nghiêp hữu cơ, chỉ làm cho vui thôi. Không làm thương mại được.
Không phải là thực trạng việt nam mà là thực trạng của cụ hay của em thôi chúng ta không đủ vốn không đủ năng lực để làm chứ người ta đủ khả năng người ta làm tốt.

blackhole1

Xe tăng
Em bầm dập chết lên chết xuống vỡ nợ, trốn nợ mấy lần do đam mê làm trang trại ạ. Rủi ro đến cả từ thuê đất, luật pháp, thói chí phèo của dân, thiên tai, dịch bệnh, thời tiết, luật pháp, Vốn - tín dụng, kỹ thuật, chu kỳ thị trường...v..v.
Cả đi học thực tế lẫn lý thuyết về kỹ thuật cho đến quản trị, học lỏm học mót, theo thầy. Cuối cùng bây giờ trang trại của em chỉ là 2 sào đất vườn, một cái ao nhỏ để tự cung tự cấp rau, củ, quả, chè xanh, thịt gà, cá cho gia đình và một số anh chị em họ hàng. Còn lại rút về phố lên sân thượng trồng Phong lan giải trí. CHÍ KHÍ CHƯA NGUÔI ĐẦU ĐÃ BẠC.
Làm oganic thật sự đúng là quá khó gần như là không có cửa để thành công làm nông nghiệp an toàn mà thành công đã là kỳ tích rồi Vineco sẵn vốn nhiều đất ,quản lý tốt , có đầu ra mà còn bầm dập lỗ lên lỗ xuống vậy các cụ làm thì đúng như đâm đầu vào đá .

farmer.nb

Xe tải
Cụ tìm quyển sách tên là: "cuộc cách mạng một cọng rơm" hoặc "quả táo thần kỳ của Kimura". Hai cuốn sách này nói về việc theo đuổi nông nghiệp sạch. Nếu cụ quan tâm đến nông nghiệp sạch thì inbox cho em email, em gửi link sách "sổ tay nông dân", và "những bài học từ thiên nhên" viết về nông nghiệp sạch.
Cụ cho em xin link sách với nhé. Em inbox cụ email của em. Cảm ơn cụ nhiều!

Thích Đu Đủ

Xe điện
Cụ tìm quyển sách tên là: "cuộc cách mạng một cọng rơm" hoặc "quả táo thần kỳ của Kimura". Hai cuốn sách này nói về việc theo đuổi nông nghiệp sạch. Nếu cụ quan tâm đến nông nghiệp sạch thì inbox cho em email, em gửi link sách "sổ tay nông dân", và "những bài học từ thiên nhên" viết về nông nghiệp sạch.
Cụ cho em xin với nhé ^^ e cám ơn cụ trước nhiều nhiều ^^

Thích Đu Đủ

Xe điện
Kính các cụ/mợ
Do chán với cv hiện tại và thực phẩm tràn lan trên thị trường mà e muốn thuê đất/hoặc trang trại gà,lợn có sẵn để về trồng trọt chăn nuôi theo hướng hữu cơ khép kín. Hoàn toàn ko thuốc, ko cám để cho ra những sản phẩm "Sạch" nhất để trc hết phục vụ gia đình mình, sau đó là bán ra ngoài. Rất mong nhận được sự ủng hộ của CCCM sau này trong việc tìm đầu ra cho sp.
Nhân đây cũng nhờ các cụ thông thái tư vấn cho e 1 vấn đề mà e băn khoăn.
Hiện e chưa có đất để làm, dự định thuê đất nhà nc để dựng lên hoặc thuê của cụ nào chán để llamf. Các cụ mợ thấy nên như thêd nào hợp lý hơn? Vì e ko đủ tiền mua đất. Nếu có phương án khác tốt hơn thì cũng nhờ các cụ chỉ bảo hoặc inbox cho e. Hoặc cụ mợ nào biết ai đang cho thuê thì nhắn e 1 tiếng.
Chân thành cám ơn ạ
SAU KHI E ĐƯA VĐ LÊN THÌ CÓ RẤT NHIỀU Ý KIẾN GÓP Ý VÀ EM NHẬN THẤY ĐANG CÓ SỰ HIỂU NHẦM MỘT CHÚT VỀ TỪ "HỮU CƠ" NÊN E XIN PHÉP ĐÍNH CHÍNH:
E LÀM HỮU CƠ KHÉP KÍN NGHĨA LÀ VÒNG HỮU CƠ-THỨC ĂN TUẦN HOÀN KHÉP KÍN, KO CÓ SỰ CAN THIỆP CỦA CHẤT HÓA HỌC, THUỐC HAY CHẤT BẢO QUẢN. VÀ E CŨNG KO LÀM THEO MỘT TIÊU CHUẨN VGAP HAY ORGANIC NÀO CẢ. VÌ EM KO ĐỦ NGUỒN LỰC CẢ VỀ TÀI CHÍNH HAY NHÂN LỰC. EM CHỈ DÁM KHẲNG ĐỊNH SẢN PHẨM EM LÀM RA ĐỦ SẠCH VÀ AN TOÀN ĐỂ SỬ DỤNG. GIA ĐÌNH EM SẼ LÀ NHỮNG NGƯỜI TIÊU THỤ SẢN PHẨM ĐÓ NÊN KO CẦN NÓI CÁC CỤ MỢ CŨNG HIỂU VÌ SAO. CÒN NTN LÀ SẠCH HAY AN TOÀN THÌ MỖI NG MỘT HỆ QUI CHIẾU NÊN E XIN PHÉP KO TRANH LUẬN VỚI CÁC CỤ/MỢ.
KHI LÀM CÁI NÀY E CŨNG XÁC ĐỊNH LÀ KO ĐƠN GIẢN VÀ TỐN TIME NÊN SẼ RẤT VUI NẾU MỘT NGÀY(HI VỌNG LÀ SANG NĂM) ĐƯỢC MỜI CÁC CỤ ĐẾN THĂM, TRỰC TIẾP THEO DÕI QUI TRÌNH SX VÀ DÙNG THỬ SP BÊN EM.
TRÂN THÀNH CÁM ƠN GÓP Ý CỦA CCCM VÀ E VẪN TIẾP TỤC GHI NHẬN, TIẾP THU VÀ HỌC HỎI TỪ GÓP Ý CỦA CCCM Ạ.
Ảnh chống cháy
Cụ có mối kỹ sư nông nghiêp nào chưa ạ? E cũng mới chuyển khẩu về quê nên ham hố tí . Nhưng mình dân ngoại đạo nên rất cần ng trong nghề ^^ nếu có cụ chia sẻ em với nhé?

7years

Xe điện
Món này em biết một chị là chủ Vườn Hữu Cơ Tuệ Viên bên Cự Khối Long Biên. Chị này trước là dân tài chính. Có tiềm lực về kinh tế rất tốt. Theo em được biết chị này đang làm món rau củ quả, tinh dầu, nước nửa chén bát, xà bông, dầu gội.. hoàn toàn hữu cơ tự nhiên. Để làm được món này em được biết là có 3 yếu tố bắt buộc cụ phải có nếu muốn thành công là:

Không bị áp lực về tài chính. Ít tiền, đi vay mà làm món này là chết luôn

Thực sự đam mê, bỏ công sức, tiền bạc, thời gian… để tìm hiểu, nghiên cứu , triển khai

Thời gian: Để làm, để sản phẩm đến tay người tiêu dùng, để bán được nhiều sản phẩm… (Sản phẩm hữu cơ đắt hơn nhiều nên thị phần cực khó)

Chúc cụ thành công!
Em nghĩ tài chính, sản phẩm là cái ai cũng chuẩn bị nếu làm (còn chơi, ngắm không kể).

Nhưng cái thiếu là nghề mới quan trọng. Hoặc tưởng mình biết, hoặc tưởng thuê là xong. Chứ các cụ nông dân còn làm được nữa là.

Vì không có nghề nên tài chính tốn, nguồn thu kém, đổ bể, thua lỗ, tài chính dần dần cạn kiệt phải bỏ

Thích Đu Đủ

Xe điện
Em nghĩ tài chính, sản phẩm là cái ai cũng chuẩn bị nếu làm (còn chơi, ngắm không kể).

Nhưng cái thiếu là nghề mới quan trọng. Hoặc tưởng mình biết, hoặc tưởng thuê là xong. Chứ các cụ nông dân còn làm được nữa là.

Vì không có nghề nên tài chính tốn, nguồn thu kém, đổ bể, thua lỗ, tài chính dần dần cạn kiệt phải bỏ
Làm sao để khắc phục cái vde "nghề" cụ tư vấn e với ạ? Chứ ng có chuyên môn lại ko có khiếu điều hành ^^ e nghĩ thế.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
AU KHI E ĐƯA VĐ LÊN THÌ CÓ RẤT NHIỀU Ý KIẾN GÓP Ý VÀ EM NHẬN THẤY ĐANG CÓ SỰ HIỂU NHẦM MỘT CHÚT VỀ TỪ "HỮU CƠ" NÊN E XIN PHÉP ĐÍNH CHÍNH:
E LÀM HỮU CƠ KHÉP KÍN NGHĨA LÀ VÒNG HỮU CƠ-THỨC ĂN TUẦN HOÀN KHÉP KÍN, KO CÓ SỰ CAN THIỆP CỦA CHẤT HÓA HỌC, THUỐC HAY CHẤT BẢO QUẢN. VÀ E CŨNG KO LÀM THEO MỘT TIÊU CHUẨN VGAP HAY ORGANIC NÀO CẢ. VÌ EM KO ĐỦ NGUỒN LỰC CẢ VỀ TÀI CHÍNH HAY NHÂN LỰC. EM CHỈ DÁM KHẲNG ĐỊNH SẢN PHẨM EM LÀM RA ĐỦ SẠCH VÀ AN TOÀN ĐỂ SỬ DỤNG. GIA ĐÌNH EM SẼ LÀ NHỮNG NGƯỜI TIÊU THỤ SẢN PHẨM ĐÓ NÊN KO CẦN NÓI CÁC CỤ MỢ CŨNG HIỂU VÌ SAO. CÒN NTN LÀ SẠCH HAY AN TOÀN THÌ MỖI NG MỘT HỆ QUI CHIẾU NÊN E XIN PHÉP KO TRANH LUẬN VỚI CÁC CỤ/MỢ.
KHI LÀM CÁI NÀY E CŨNG XÁC ĐỊNH LÀ KO ĐƠN GIẢN VÀ TỐN TIME NÊN SẼ RẤT VUI NẾU MỘT NGÀY(HI VỌNG LÀ SANG NĂM) ĐƯỢC MỜI CÁC CỤ ĐẾN THĂM, TRỰC TIẾP THEO DÕI QUI TRÌNH SX VÀ DÙNG THỬ SP BÊN EM.
TRÂN THÀNH CÁM ƠN GÓP Ý CỦA CCCM VÀ E VẪN TIẾP TỤC GHI NHẬN, TIẾP THU VÀ HỌC HỎI TỪ GÓP Ý CỦA CCCM Ạ.
Ối chà, bác muốn dùng 1 chuẩn riêng, thế thì khó.
VietGAP nó đưa ra, vì chuẩn đó phù hợp và tiết kiệm. Bác nên theo nó, chí ít là phần cơ bản.

Bác cũng có ý định Bán hàng, kèm lời bảo đảm từ chính Gia đình bác, đây "GIA ĐÌNH EM SẼ LÀ NHỮNG NGƯỜI TIÊU THỤ SẢN PHẨM ĐÓ".
Tuy nhiên, với tôi thì Xác nhận của ai đó theo chuẩn VietGAP nó an toàn và minh bạch hơn là Xác nhận từ gia đình người bán.

Fortuner2019

Xe tải
Trước hết là rất cám ơn góp ý chân thành và thẳng thắn của cụ. Đúng là nếu đầu tư trồng rau sạch thì Lỗ nặng như cụ nói ngay ạ, nhưng e đang hướng đến vật nuôi là chủ yếu cụ ạ!
1 - Giá bán: Về vật nuôi thì như e nói ở trên là e ko dùng cám, nên giá thành ko cao hơn nhiều so với vật nuôi công nghiệp. Về rau củ quả thì e ko hướng đến là SP chủ lực, rau củ quả sẽ là nguyên liệu, thức ăn cho ng và vật nuôi, đầu vào cho các quá trình khác. Khi dư thừa mới xác định bán thương phẩm cụ ạ. E chủ yếu lấy vật nuôi làm chủ đạo
2- Về hạ tầng : Thì như mục 1 e chia sẻ là e ko lấy sau làm chủ đạo nên sẽ ko đầu tư lớn đâu ạ, trồng hoàn toàn tự nhiên, bón cũng phân của vật nuôi.... để làm nguyên liệu sạch nên rau chỉ là 1 mắt xích "Nhỏ", hạ tầng e chủ yếu xây chuồng, ban đầu chắc chắn cũng tốn kém nhưng ko nhiều như nhà kính trồng rau. Phân bón thì đã có nguồn từ vật nuôi
3- Đất : ĐÚng là cái này làm e đau đầu nhất và đang nhờ các cụ tư vấn đấy ạ!
Cụ nuôi con gì chắc là lợn hoặc gà lợn thì đang nổ tả Châu Phi nếu không kiểm soát tốt còn gà đang bùng dịch cúm người dân đang kêu lỗ

Cụ nuôi con gì chắc là lợn hoặc gà lợn thì đang nổ tả Châu Phi nếu không kiểm soát tốt còn gà đang bùng dịch cúm người dân đang kêu lỗ
Vâng, sau 1 thời gian đi tham quan, học hỏi thì đúng là như cụ nói, lỗ các kiểu lỗ. Phải trường vốn mới duy trì dc.

7years

Xe điện
Làm sao để khắc phục cái vde "nghề" cụ tư vấn e với ạ? Chứ ng có chuyên môn lại ko có khiếu điều hành ^^ e nghĩ thế.
Chắc phải đi học dần với cả không ngại khó, khổ mới được, trừ khi cụ được đào tạo nông nghiệp bài bản và làm lâu năm cho công ty hay lâm trường nào.

Cụ không có nghề chuyên môn, nói chả ai nghe, làm sao quản lý được người có chuyên môn hoặc có kinh nghiệm. Người ta đầu tư sản xuất, làm cái nhà xưởng, cái dây chuyền vài tỷ, nếu không may thì vẫn là tài sản, cho thuê, thanh lý được.

Tiền ném vào cây giống, vào cải tạo đất, sai là đi hết, chả gỡ gạc được tý nào. Tiền mua đất thì rê, tiền cải tạo đất châc cỡ không dưới 100k/m2 cứ thế mà tính, hỏng 1 vụ là đi vài trăm/ha ngay

Năm rồi cam cao phong mất nhiều người phá sản không trả được ngân hàng đó. 1 ha nếu trồng mới chi phí tất cả cỡ 500 tr cho năm đầu, bao gồm tiền đất, cây giống, hệ thokngs tưới, phân bón. Cây trưởng thành sau 7 năm năng suất tốt lắm cỡ 70kg/cây 1 cây cỡ 10m2, vậy tính ra 1ha cỡ 1000 cây. Bán được 12kg loại trung bình. Nhân lên thu 1 tỷ. Trừ đi 500 năm đầu, 7 năm mỗi năm công thuê người cắt cỏ (nếu hữu cơ) phun thuốc diệt cỏ (nếu không hữu cơ) 1ha thì tùy mùa nhưng bình quân cỡ 50 triệu/năm. Công hái quả 3k/kg.

Mọi năm giá 20k-25k đổ buôn còn được, như năm nay là héo luôn đó

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Làm nông là "làm thật, ăn chơi".
Trường vốn mới chỉ là 1 yêu cầu cần thiết thôi!

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho em xin với nhé. Tks cụ.

7years

Xe điện
Chắc phải đi học dần với cả không ngại khó, khổ mới được, trừ khi cụ được đào tạo nông nghiệp bài bản và làm lâu năm cho công ty hay lâm trường nào.

Cụ không có nghề chuyên môn, nói chả ai nghe, làm sao quản lý được người có chuyên môn hoặc có kinh nghiệm. Người ta đầu tư sản xuất, làm cái nhà xưởng, cái dây chuyền vài tỷ, nếu không may thì vẫn là tài sản, cho thuê, thanh lý được.

Tiền ném vào cây giống, vào cải tạo đất, sai là đi hết, chả gỡ gạc được tý nào. Tiền mua đất thì rê, tiền cải tạo đất châc cỡ không dưới 100k/m2 cứ thế mà tính, hỏng 1 vụ là đi vài trăm/ha ngay

Năm rồi cam cao phong mất nhiều người phá sản không trả được ngân hàng đó. 1 ha nếu trồng mới chi phí tất cả cỡ 500 tr cho năm đầu, bao gồm tiền đất, cây giống, hệ thokngs tưới, phân bón. Cây trưởng thành sau 7 năm năng suất tốt lắm cỡ 70kg/cây 1 cây cỡ 10m2, vậy tính ra 1ha cỡ 1000 cây. Bán được 12kg loại trung bình. Nhân lên thu 1 tỷ. Trừ đi 500 năm đầu, 7 năm mỗi năm công thuê người cắt cỏ (nếu hữu cơ) phun thuốc diệt cỏ (nếu không hữu cơ) 1ha thì tùy mùa nhưng bình quân cỡ 50 triệu/năm. Công hái quả 3k/kg. Sau 12 năm năng suất bắt đầu đi xuống, rồi 15 năm cả năng suất chất lượng đều lao dốc, lại vòng mới. Đây là vùng cam, nhà nào cũng trồng nên không lo mất cắp trộm gì đâu, không tốn tiền hàng rào hay bảo vệ gì hết.

Mọi năm giá 20k-25k đổ buôn còn được, như năm nay là héo luôn đó.

Còn đừng cụ nào nói tổng hợp cả cá cả lợn gà cho nhanh giàu, mấy cái đó chỏ thêm thắt cho vui thôi, chứ làm kinh tế không ổn bằng chuyên canh đâu

chinhpham7983

Xe buýt
Kính các cụ/mợ
Do chán với cv hiện tại và thực phẩm tràn lan trên thị trường mà e muốn thuê đất/hoặc trang trại gà,lợn có sẵn để về trồng trọt chăn nuôi theo hướng hữu cơ khép kín. Hoàn toàn ko thuốc, ko cám để cho ra những sản phẩm "Sạch" nhất để trc hết phục vụ gia đình mình, sau đó là bán ra ngoài. Rất mong nhận được sự ủng hộ của CCCM sau này trong việc tìm đầu ra cho sp.
Nhân đây cũng nhờ các cụ thông thái tư vấn cho e 1 vấn đề mà e băn khoăn.
Hiện e chưa có đất để làm, dự định thuê đất nhà nc để dựng lên hoặc thuê của cụ nào chán để llamf. Các cụ mợ thấy nên như thêd nào hợp lý hơn? Vì e ko đủ tiền mua đất. Nếu có phương án khác tốt hơn thì cũng nhờ các cụ chỉ bảo hoặc inbox cho e. Hoặc cụ mợ nào biết ai đang cho thuê thì nhắn e 1 tiếng.
Chân thành cám ơn ạ
SAU KHI E ĐƯA VĐ LÊN THÌ CÓ RẤT NHIỀU Ý KIẾN GÓP Ý VÀ EM NHẬN THẤY ĐANG CÓ SỰ HIỂU NHẦM MỘT CHÚT VỀ TỪ "HỮU CƠ" NÊN E XIN PHÉP ĐÍNH CHÍNH:
Ảnh chống cháy
Cụ định làm quy mô bao nhiêu ha, nếu không dùng hoá chất thì khó lắm đấy. Nếu cụ tự tin làm được thì quá tầm tư vấn của em rồi. Còn nếu cụ muốn làm sản xuất sạch thì em có nhiều thứ để thảo luận

chinhpham7983

Xe buýt
Vâng, e chỉ biết là e cho gà, lợn ăn bằng con giun, dế, rau củ quả tự trồng ko hóa chất thì có dc coi là sạch ko cụ?
Dùng hoá chất đúng tiêu chuẩn thì vẫn coi là sạch cụ ơi. Riêng món hữu cơ thì hơi khác