[Funland] Làm trang trại hữu cơ, e cần tư vấn.

nguyentoanland

Xe tăng
Làm nông nghiệp ở VN hạn chế ở cơ giới hóa thấp, kỹ thuật chưa đạt chuẩn và nạn trộm cắp nhiều dẫn đến tốn kém khâu bảo vệ. Người tiêu dùng cũng chưa chấp nhận nhiều những sản phẩm kiểu này, nhất là về giá cả

Trục

Xe ba gác
Cảm ơn bác nhiều ợ!
2 loại gà ngon phía dưới lại phải mua từ đội chơi gà cảnh có vẻ khó nhỉ, hay em rình xem nhà hàng xóm hay gần gần có con gà tre mái nào bắt trộm về đợi nó đẻ trứng rồi nở thành đàn gà, đỡ dc mớ tiền giống nhỉ :-?:-?:-?:-?
Nói chơi với cụ vậy thôi, chứ mua giống thì có 500k-600k/cặp gà Tre, 1,5tr/cặp gà Rừng.
Em mới gây giống gà tre, mua 9 cá thể cả con to lẫn con bé. =))
Tuy nhiên, giá rẻ thì hên xui, có khi mua phải loại gà tre lai thập cẩm quốc, em mua đàn gà vừa rồi là do anh bạn chơi cảnh, phá đàn bỏ nghề chơi. :P

chuotdong

Xe điện
Kính các cụ/mợ
Do chán với cv hiện tại và thực phẩm tràn lan trên thị trường mà e muốn thuê đất/hoặc trang trại gà,lợn có sẵn để về trồng trọt chăn nuôi theo hướng hữu cơ khép kín. Hoàn toàn ko thuốc, ko cám để cho ra những sản phẩm "Sạch" nhất để trc hết phục vụ gia đình mình, sau đó là bán ra ngoài. Rất mong nhận được sự ủng hộ của CCCM sau này trong việc tìm đầu ra cho sp.
Nhân đây cũng nhờ các cụ thông thái tư vấn cho e 1 vấn đề mà e băn khoăn.
Hiện e chưa có đất để làm, dự định thuê đất nhà nc để dựng lên hoặc thuê của cụ nào chán để llamf. Các cụ mợ thấy nên như thêd nào hợp lý hơn? Vì e ko đủ tiền mua đất. Nếu có phương án khác tốt hơn thì cũng nhờ các cụ chỉ bảo hoặc inbox cho e. Hoặc cụ mợ nào biết ai đang cho thuê thì nhắn e 1 tiếng.
Chân thành cám ơn ạ
SAU KHI E ĐƯA VĐ LÊN THÌ CÓ RẤT NHIỀU Ý KIẾN GÓP Ý VÀ EM NHẬN THẤY ĐANG CÓ SỰ HIỂU NHẦM MỘT CHÚT VỀ TỪ "HỮU CƠ" NÊN E XIN PHÉP ĐÍNH CHÍNH:
E LÀM HỮU CƠ KHÉP KÍN NGHĨA LÀ VÒNG HỮU CƠ-THỨC ĂN TUẦN HOÀN KHÉP KÍN, KO CÓ SỰ CAN THIỆP CỦA CHẤT HÓA HỌC, THUỐC HAY CHẤT BẢO QUẢN. VÀ E CŨNG KO LÀM THEO MỘT TIÊU CHUẨN VGAP HAY ORGANIC NÀO CẢ. VÌ EM KO ĐỦ NGUỒN LỰC CẢ VỀ TÀI CHÍNH HAY NHÂN LỰC. EM CHỈ DÁM KHẲNG ĐỊNH SẢN PHẨM EM LÀM RA ĐỦ SẠCH VÀ AN TOÀN ĐỂ SỬ DỤNG. GIA ĐÌNH EM SẼ LÀ NHỮNG NGƯỜI TIÊU THỤ SẢN PHẨM ĐÓ NÊN KO CẦN NÓI CÁC CỤ MỢ CŨNG HIỂU VÌ SAO. CÒN NTN LÀ SẠCH HAY AN TOÀN THÌ MỖI NG MỘT HỆ QUI CHIẾU NÊN E XIN PHÉP KO TRANH LUẬN VỚI CÁC CỤ/MỢ.
KHI LÀM CÁI NÀY E CŨNG XÁC ĐỊNH LÀ KO ĐƠN GIẢN VÀ TỐN TIME NÊN SẼ RẤT VUI NẾU MỘT NGÀY(HI VỌNG LÀ SANG NĂM) ĐƯỢC MỜI CÁC CỤ ĐẾN THĂM, TRỰC TIẾP THEO DÕI QUI TRÌNH SX VÀ DÙNG THỬ SP BÊN EM.
TRÂN THÀNH CÁM ƠN GÓP Ý CỦA CCCM VÀ E VẪN TIẾP TỤC GHI NHẬN, TIẾP THU VÀ HỌC HỎI TỪ GÓP Ý CỦA CCCM Ạ.
Ảnh chống cháy
Có vẻ cụ hợp mô hình do của một anh tên Hoàng Công chia sẻ làm nông nghiệp hữu cơ đang rất hot:
https://www.facebook.com/groups/lienminhnongnghieptute/

Demchinhhang.net

Xe container
Cụ đã là người tiêu dùng hàng hữu cơ chưa? Nói thật là để làm SP hữu cơ thì cụ phải là tín đồ của hàng hữu cơ đã. Từ đó mới thấm được hàng hữu cơ nó kungfu thế nào, để đạt được chứng chỉ hữu cơ thì ngay cái mình không kiểm soát được như tượng hàng xóm, chất đất, nguồn nước khu vực cũng là yếu tố ảnh hưởng.
Em làm trang trại rau cho gia đình hàng chục năm rồi em khuyên cụ đừng có nghĩ đếm thuê đất của NN, cụ loằng ngoằng ở khâu đó cũng hết năm, hết vốn trước khi vào việc:D

coolpix8700

Xe ngựa
Làm nông nghiệp ở VN hạn chế ở cơ giới hóa thấp, kỹ thuật chưa đạt chuẩn và nạn trộm cắp nhiều dẫn đến tốn kém khâu bảo vệ. Người tiêu dùng cũng chưa chấp nhận nhiều những sản phẩm kiểu này, nhất là về giá cả
Cơ giới hóa đến mức độ nào thì tùy sản phẩm.
Đừng chạy theo những lời kêu gọi 4* gì gì. Giá sản phẩm làm ra chỉ bán được rẻ, mà cái gì cũng đều tự động thì việc chết mất ngáp khi vẫn còn chưa có sản phẩm chắc chắn được định sẵn.
Còn muốn xem những trang trại (gọi tên như vậy là do làm nông nghiệp thôi, chúng là các doanh nghiệp) được trang bị không kém nơi nào trên thế giới cũng không ít đâu. Kể cả đàn lợn gắn chíp, nhận dạng từng con để tự cho ăn, phân loại hàng ngày,... đã có cách đây hơn chục năm rồi. Khi ông phó cục trưởng dẫn đến xem với khí thế rất tự hào, em chỉ hỏi xếp đã nghĩ xem họ lãi bằng cách nào!
Các DA công nghệ cao đầu tư cả trăm tỷ rồi sập tiệm cũng đầy, không chỉ 1 hay 2 cái và cũng chẳng chỉ trong 1 hay 2 thời điểm. Mà không chỉ tiền của Nhà nước đâu.
Gần đây nhất có cái "nhà máy" gà đẻ trứng trên Phú Thọ, tiền đầu tư được khoe là 800 tỷ, không biết trên thế giới có chỗ nào hiện đại hơn không. Hòa Phát có lúc đã tuyên bố sẽ trở thành nhà sản xuất trứng gà lớn nhất miền Bắc lúc định mua lại từ nhà đầu tư đang được các ngân hàng chăm sóc. Nhưng đến giờ phút này không biết có còn con gà nào được nuôi trong đó không, nhưng chắc chắn 1 điều là Hòa Phát vẫn chưa mua được, không phải vì Hòa Phát không đủ tiền (chẳng ai lại nghĩ như vậy với Hòa Phát cả)!

Chỉnh sửa cuối:

Vomoicuoi

Xe tăng
Em trồng 30 cây bưởi. Ban đầu nghĩ lao động cho vui. Nhưng khi có quả nếu họ đến tận vườn mùa thì được 15-20k tùy từng quả . Bà già Mang ra chợ 10k /1 quả ko trôi

coolpix8700

Xe ngựa
Em trồng 30 cây bưởi. Ban đầu nghĩ lao động cho vui. Nhưng khi có quả nếu họ đến tận vườn mùa thì được 15-20k tùy từng quả . Bà già Mang ra chợ 10k /1 quả ko trôi
Bác trồng từ bao giờ mà bán được như thể?

Trục

Xe ba gác
Bác trồng từ bao giờ mà bán được như thể?
Năm nay, em vẫn mua bưởi với giá 25k/quả tại 1 vườn trong Xuân Mai và 20k/quả tại vườn trong Hoài Đức.
Giá bưởi Diễn cũng không hề rẻ Cụ ạ. Giá thu mua em nghĩ là ở mức 10-15k là có, còn giá 20k chỉ là giá mua lẻ.

coolpix8700

Xe ngựa
Năm nay, em vẫn mua bưởi với giá 25k/quả tại 1 vườn trong Xuân Mai và 20k/quả tại vườn trong Hoài Đức.
Giá bưởi Diễn cũng không hề rẻ Cụ ạ. Giá thu mua em nghĩ là ở mức 10-15k là có, còn giá 20k chỉ là giá mua lẻ.
Em không bình luận về giá bán, mà đang hỏi về việc bưởi diễn trồng bao nhiêu năm thì bán được.
Nhiều người đang nói trong này về công nghệ hay kỹ thuật, ,mà có khi đó lại là cái điều tiểu tiết nhất,...!

Chỉnh sửa cuối:

Trục

Xe ba gác
Em không bình luận về giá bán, mà đang hỏi về việc bưởi diễn trồng bao nhiêu năm thì bán được.
Nhiều người đang nói trong này về công nghệ hay kỹ thuật, ,mà có khi đó lại là cái điều tiểu tiết nhất,...!
Công nghệ, kỹ thuật đối với bưởi diễn là Hên - Xui thôi lão. (có lẽ, lão phải khảo sát địa chất, thổ nhưỡng trước khi làm việc này).

Tại một vườn, có năm nước nhiều, bưởi nhạt, hỏng hết, chỉ đi bán bưởi lễ.
Chất đất và nguồn nước rất quan trọng, còn phân bón thì coi như mặc định là giống nhau.

Em quan sát vườn bưởi tại Xuân Mai, nơi có nguồn nước ngầm ổn định, năm nào chất lượng quả cũng giống nhau.
Bưởi tại Hoài Đức thì hên xui, phụ thuộc vào mùa nước của năm đó.

cuongkunhb

Xe tải
Kính các cụ/mợ
Do chán với cv hiện tại và thực phẩm tràn lan trên thị trường mà e muốn thuê đất/hoặc trang trại gà,lợn có sẵn để về trồng trọt chăn nuôi theo hướng hữu cơ khép kín. Hoàn toàn ko thuốc, ko cám để cho ra những sản phẩm "Sạch" nhất để trc hết phục vụ gia đình mình, sau đó là bán ra ngoài. Rất mong nhận được sự ủng hộ của CCCM sau này trong việc tìm đầu ra cho sp.
Hiện e chưa có đất để làm, dự định thuê đất nhà nc để dựng lên hoặc thuê của cụ nào chán để llamf. Các cụ mợ thấy nên như thêd nào hợp lý hơn? Vì e ko đủ tiền mua đất. Nếu có phương án khác tốt hơn thì cũng nhờ các cụ chỉ bảo hoặc inbox cho e. Hoặc cụ mợ nào biết ai đang cho thuê thì nhắn e 1 tiếng.
Chân thành cám ơn ạ
SAU KHI E ĐƯA VĐ LÊN THÌ CÓ RẤT NHIỀU Ý KIẾN GÓP Ý VÀ EM NHẬN THẤY ĐANG CÓ SỰ HIỂU NHẦM MỘT CHÚT VỀ TỪ "HỮU CƠ" NÊN E XIN PHÉP ĐÍNH CHÍNH:
E LÀM HỮU CƠ KHÉP KÍN NGHĨA LÀ VÒNG HỮU CƠ-THỨC ĂN TUẦN HOÀN KHÉP KÍN, KO CÓ SỰ CAN THIỆP CỦA CHẤT HÓA HỌC, THUỐC HAY CHẤT BẢO QUẢN. VÀ E CŨNG KO LÀM THEO MỘT TIÊU CHUẨN VGAP HAY ORGANIC NÀO CẢ. VÌ EM KO ĐỦ NGUỒN LỰC CẢ VỀ TÀI CHÍNH HAY NHÂN LỰC. EM CHỈ DÁM KHẲNG ĐỊNH SẢN PHẨM EM LÀM RA ĐỦ SẠCH VÀ AN TOÀN ĐỂ SỬ DỤNG. GIA ĐÌNH EM SẼ LÀ NHỮNG NGƯỜI TIÊU THỤ SẢN PHẨM ĐÓ NÊN KO CẦN NÓI CÁC CỤ MỢ CŨNG HIỂU VÌ SAO. CÒN NTN LÀ SẠCH HAY AN TOÀN THÌ MỖI NG MỘT HỆ QUI CHIẾU NÊN E XIN PHÉP KO TRANH LUẬN VỚI CÁC CỤ/MỢ.
KHI LÀM CÁI NÀY E CŨNG XÁC ĐỊNH LÀ KO ĐƠN GIẢN VÀ TỐN TIME NÊN SẼ RẤT VUI NẾU MỘT NGÀY(HI VỌNG LÀ SANG NĂM) ĐƯỢC MỜI CÁC CỤ ĐẾN THĂM, TRỰC TIẾP THEO DÕI QUI TRÌNH SX VÀ DÙNG THỬ SP BÊN EM.
TRÂN THÀNH CÁM ƠN GÓP Ý CỦA CCCM VÀ E VẪN TIẾP TỤC GHI NHẬN, TIẾP THU VÀ HỌC HỎI TỪ GÓP Ý CỦA CCCM Ạ.
Ảnh chống cháy
Cụ có thuê lại đất k. Bạn e có quỹ đất khoảng 20ha .trước cũng làm như cụ nhưng vất vả quá chán r

tung1404

Xe hơi
Em thấy topic cũng dài, cụ có thông tin quan trọng gì thì ghi ở page 1 nhé. Để em tham khảo
Em cũng thích làm farm, cũng không đủ tiền.

nangct

Xe tăng
Kính các cụ/mợ
Chân thành cám ơn ạ
Ảnh chống cháy
em có ông anh chơi có trang trại o ninh bình- cụ thấy thế nào

coolpix8700

Xe ngựa
Công nghệ, kỹ thuật đối với bưởi diễn là Hên - Xui thôi lão. (có lẽ, lão phải khảo sát địa chất, thổ nhưỡng trước khi làm việc này).
Tại một vườn, có năm nước nhiều, bưởi nhạt, hỏng hết, chỉ đi bán bưởi lễ.
Chất đất và nguồn nước rất quan trọng, còn phân bón thì coi như mặc định là giống nhau.
Em quan sát vườn bưởi tại Xuân Mai, nơi có nguồn nước ngầm ổn định, năm nào chất lượng quả cũng giống nhau.
Bưởi tại Hoài Đức thì hên xui, phụ thuộc vào mùa nước của năm đó.
Đúng là tiểu tiết như em viết trên kia rồi!

Trục

Xe ba gác
Đúng là tiểu tiết như em viết trên kia rồi!
Thì cụ quá quen với nông nghiệp rồi mà, hi hi, công nghệ, kỹ thuật không ăn thua nếu xác định trồng cây ăn trái.
Thổ nhưỡng mới quyết định chất lượng sản phẩm, công nghệ, kỹ thuật là cái để tăng chất lượng sản phẩm, giảm giá thành sản phẩm thôi.

TeslaBee

Xe buýt
Em thêm vào vụ ĐẤT: Để đúng theo chuẩn thì cụ phải cải tạo đất đúng chuẩn organic đã chứ không chỉ tươi mấy cái phân chuồng là có thể gọi SP của cụ là organic. Tụi Tây và Nhật đầu tư tử tế trên Lâm Đồng toàn mất tầm 1,2 năm đi cải tạo đất đấy cụ.

Cụ cũng nên tham khảo quy chuẩn châu Âu về organic để xem nó khó thực hiện như thế nào.

Còn nếu cụ làm chỉ vì "ăn thực phẩm sạch" thì cụ cũng nên tìm hiểu cơ chế như thế nào là ngưỡng an toàn cho ơ thể con người. Chứ không phải nhất nhất hóa chất là tồi và có hại cho cơ thể đâu cụ nhé.

CHÚC CỤ THÀNH CÔNG. Nếu đã máu thì cứ chơi thôi, chứ còn phân tích ra thì business nào mà chả rủi ro, khó khăn và vất vả!

Em nói thẳng ngay là luôn là LỖ, LỖ NẶNG là cái chắc.
Thứ nhất: Giá bán
Không thể bán nổi sản phẩm sạch đúng giá ở thị trường mà kể cả người giàu, khá giá, trung bình đều chỉ nhăm nhăm mua rẻ và dễ nghe lời lừa dối lọt tai của người bán hàng.
Thứ hai: Kỹ thuật + đầu tư hạ tầng ban đầu
Nếu trồng sạch thì phải đầu tư nhà màng, nhà lưới, nhà kính để ngăn côn trùng, mái che để ngăn mưa axít, nước tưới phải sạch, đất trồng cũng phải cao cấp, phân bón hữu cơ và chế phẩm là cả một bài toán lớn về kỹ thuật
Thứ ba: Đất
Giá thuê đất quá cao và rủi ro khi đang thuê thì chủ đất đòi lại chưa hết một chu kỳ để hoàn đủ vốn đầu tư (Người đầu tư chỉ thua khi điều cơ bản nhất là đất đai thuộc sở hữu toàn dân...).
Chỉ có người có đặc quyền riêng mới có đất để mà làm.

coolpix8700

Xe ngựa
Thì cụ quá quen với nông nghiệp rồi mà, hi hi, công nghệ, kỹ thuật không ăn thua nếu xác định trồng cây ăn trái.
Thổ nhưỡng mới quyết định chất lượng sản phẩm, công nghệ, kỹ thuật là cái để tăng chất lượng sản phẩm, giảm giá thành sản phẩm thôi.
Em vẫn nghĩ ngược lại!
Chẳng việc gì bỏ qua được kỹ thuật, từ những chi tiết đơn giản nhất.
Quan trọng là người ta nhìn và dám đón nhận đến đâu thôi. Kỹ thuật, công nghệ lúc nào cũng chỉ là chúng, không uốn theo bất cứ ý chỉ nào.
Trung thành và áp dụng đúng thì khả năng thành công cao, chỉ sử dụng chúng cho oai thì thất bại là điều chắc chắn.
Thất bại nhiều khi chỉ do sơ suất những cái tiểu tiết nhỏ nhỏ như thế này.
Như cây bưởi Diễn, người ta mới chỉ nói nhiều về thổ nhưỡng, khí hậu mà quên mất bưởi trồng bao nhiêu lâu mới có được vị như những quả bưởi được người ăn chọn mua. Khi định kinh doanh (không phải trồng chỉ để tiêu khiển) thì cũng phải dự định vốn đủ để tiêu cho đến thời điểm bắt đầu bán được, và bán được bao nhiêu, bắt đầu cân đối,... !
Hữu cơ hay vô cơ đều như vậy cả!

Chỉnh sửa cuối:

matavn

Xe tăng
Nói chơi với cụ vậy thôi, chứ mua giống thì có 500k-600k/cặp gà Tre, 1,5tr/cặp gà Rừng.
Em mới gây giống gà tre, mua 9 cá thể cả con to lẫn con bé. =))
Tuy nhiên, giá rẻ thì hên xui, có khi mua phải loại gà tre lai thập cẩm quốc, em mua đàn gà vừa rồi là do anh bạn chơi cảnh, phá đàn bỏ nghề chơi. :P
1tr 1 con, gà mới bẫy về, chưa thuần đây cụ, nhưng số lg ít lắm, còn loại 7-800k nuôi trại gà rừng thì đầy, nhưng mà chắc chắn bị lai rồi