[Funland] Làm trang trại hữu cơ, e cần tư vấn.

Patê Ông Tây

Xe tải
Kính các cụ/mợ
Do chán với cv hiện tại và thực phẩm tràn lan trên thị trường mà e muốn thuê đất/hoặc trang trại gà,lợn có sẵn để về trồng trọt chăn nuôi theo hướng hữu cơ khép kín. Hoàn toàn ko thuốc, ko cám để cho ra những sản phẩm "Sạch" nhất để trc hết phục vụ gia đình mình, sau đó là bán ra ngoài. Rất mong nhận được sự ủng hộ của CCCM sau này trong việc tìm đầu ra cho sp.
Nhân đây cũng nhờ các cụ thông thái tư vấn cho e 1 vấn đề mà e băn khoăn.
Hiện e chưa có đất để làm, dự định thuê đất nhà nc để dựng lên hoặc thuê của cụ nào chán để llamf. Các cụ mợ thấy nên như thêd nào hợp lý hơn? Vì e ko đủ tiền mua đất. Nếu có phương án khác tốt hơn thì cũng nhờ các cụ chỉ bảo hoặc inbox cho e. Hoặc cụ mợ nào biết ai đang cho thuê thì nhắn e 1 tiếng.
Chân thành cám ơn ạ
SAU KHI E ĐƯA VĐ LÊN THÌ CÓ RẤT NHIỀU Ý KIẾN GÓP Ý VÀ EM NHẬN THẤY ĐANG CÓ SỰ HIỂU NHẦM MỘT CHÚT VỀ TỪ "HỮU CƠ" NÊN E XIN PHÉP ĐÍNH CHÍNH:
E LÀM HỮU CƠ KHÉP KÍN NGHĨA LÀ VÒNG HỮU CƠ-THỨC ĂN TUẦN HOÀN KHÉP KÍN, KO CÓ SỰ CAN THIỆP CỦA CHẤT HÓA HỌC, THUỐC HAY CHẤT BẢO QUẢN. VÀ E CŨNG KO LÀM THEO MỘT TIÊU CHUẨN VGAP HAY ORGANIC NÀO CẢ. VÌ EM KO ĐỦ NGUỒN LỰC CẢ VỀ TÀI CHÍNH HAY NHÂN LỰC. EM CHỈ DÁM KHẲNG ĐỊNH SẢN PHẨM EM LÀM RA ĐỦ SẠCH VÀ AN TOÀN ĐỂ SỬ DỤNG. GIA ĐÌNH EM SẼ LÀ NHỮNG NGƯỜI TIÊU THỤ SẢN PHẨM ĐÓ NÊN KO CẦN NÓI CÁC CỤ MỢ CŨNG HIỂU VÌ SAO. CÒN NTN LÀ SẠCH HAY AN TOÀN THÌ MỖI NG MỘT HỆ QUI CHIẾU NÊN E XIN PHÉP KO TRANH LUẬN VỚI CÁC CỤ/MỢ.
KHI LÀM CÁI NÀY E CŨNG XÁC ĐỊNH LÀ KO ĐƠN GIẢN VÀ TỐN TIME NÊN SẼ RẤT VUI NẾU MỘT NGÀY(HI VỌNG LÀ SANG NĂM) ĐƯỢC MỜI CÁC CỤ ĐẾN THĂM, TRỰC TIẾP THEO DÕI QUI TRÌNH SX VÀ DÙNG THỬ SP BÊN EM.
TRÂN THÀNH CÁM ƠN GÓP Ý CỦA CCCM VÀ E VẪN TIẾP TỤC GHI NHẬN, TIẾP THU VÀ HỌC HỎI TỪ GÓP Ý CỦA CCCM Ạ.
Ảnh chống cháy
Hay quá, cụ làm ở đâu? Em có thể đến tham khảo học tập cụ được không ?

Patê Ông Tây

Xe tải
Nuôi lợn gà không cám thời gian lâu gấp đôi, gấp ba có cám cụ ạ.
Vâng, mợ nói chuẩn. Đúng là trước đây nếu ko dùng cám thì sẽ rất lâu như mợ nói. Cho nên e đã cất công đi tìm hiểu một số trang trại thì thấy nếu e nuôi bằng giun, dế, rau củ quả thì cũng ko quá lâu mợ ạ. Mà thịt thương phẩm của lợn, gà thả vườn thì mợ biết là nó hơn hàng công nghiệp như thế nào rồi đấy.Thế nên e mới quyết làm!
Vật nuôi phải đủ thời gian trưởng thành thì chất lượng thịt mới ngon.

Patê Ông Tây

Xe tải
Vâng, e chỉ biết là e cho gà, lợn ăn bằng con giun, dế, rau củ quả tự trồng ko hóa chất thì có dc coi là sạch ko cụ?
Chúng ta hay quen gọi là thực phẩm sạch, nhưng thế nào là sạch thì không có định nghĩa. Em nghĩ phải gọi là thực phẩm an toàn thì đúng hơn. Các sản phẩm trong TG sản xuất phải được ghi chép tỷ mỉ, sản phẩm sau thu hoạch phải được xét nghiệm các chỉ tiêu an toàn cho từng nhóm sp cụ thể

Patê Ông Tây

Xe tải
Cụ tìm quyển sách tên là: "cuộc cách mạng một cọng rơm" hoặc "quả táo thần kỳ của Kimura". Hai cuốn sách này nói về việc theo đuổi nông nghiệp sạch. Nếu cụ quan tâm đến nông nghiệp sạch thì inbox cho em email, em gửi link sách "sổ tay nông dân", và "những bài học từ thiên nhên" viết về nông nghiệp sạch.
Nếu được em xin cụ chia sẻ vào Email: vanquang911@gmail.com
Em đội ơn cụ